Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những chuyện kỳ lạ ở Triều Tiên: Gặp lãnh tụ nhất định phải mang giấy bút

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.9K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,756 Bài viết

• 9,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sophiele Xem bài viết
    Văn hoá "giấy bút" lại khiến mình nhớ đến 1 cty Nhật trước mình làm, hôm đó mới vào cty được vài ngày, mình đi dự buổi kick off cho dự án mới, thấy ai cũng giấy bút cắm cúi ghi ghi chép chép, mình lính mới k biết "văn hoá" đó nên bị chỉ trích là "k chịu học hỏi". Nghĩ lại đâu phải mỗi TT, Nhật mà còn vậy nữa là??? Có điều mình thấy 1 điểm chung, đó là cái gọi là văn hoá giấy bút đó, toàn do những nơi khá ưa nịnh bợ, khá thích được đề cao, tự cho mình cái quyền hơn người, coi mình là "vĩ đại", mọi lời "vàng ngọc" thốt ra phải được note vào sách vở hết. Thế nhỡ may nói từ nào k hay thì mình có nên ghi lại cho hậu thế đọc k nhỉ?

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Nhật, Hàn khi sếp giao việc thì nên ghi chép lại, nó hỏi lại mà ú ớ là warning letter ngay.
    6vu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 501 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Cái này mình không trách anh Ủn được đâu ạ, anh ấy chỉ kế thừa truyền thống cha anh, ông anh... mà các vị này cũng lại kế thừa truyền thống của tổ sư của họ.
    Ngày trước, các cán bộ từ cấp nào đấy được phát trọn bộ toàn tập của ông Nin, 54 tập cả thảy. Nhà ông mình bày kín giá sách, tập nào cũng dày cộp, chỉ để cho đẹp vì từ ông cho đến các con các cháu không bao giờ đụng đến.
    Có hôm mình thắc mắc, 54 tập ấy có cho mình ngồi chép cả đời chưa chắc đã xong, sao ông Nin có thời gian viết được nhiều sách thế, chắc là vô địch tự cổ chí kim, mà ông ấy còn mất thời gian ăn ngủ vệ sinh cá nhân, làm chính trị, lãnh đạo, ôi sao có người phi thường. Chỉ lớn lên mới tò mò mở ra ngó nghiêng vài tập... thì ra, trừ 1-2 quyển ông có viết, còn thì hễ ông đi đâu, nói gì, đều được ghi lại, chép lại, y như lời của thánh, rồi sắp xếp thành các tập, đem in. Đến lúc ấy mới hiểu ra.

Sau này sẽ có "Ủn ỉn toàn tập" chưa chắc đã thua ông họ Lê nước Nga.
    "Dân chủ thật ra có nghĩa là để cho dân được mở miệng" (HCM)
    "Vừa rồi: Nhân họ Hồ chính sự phiền hà / Để trong nước lòng dân oán hận / Quân cuồng Minh thừa cơ gây hoạ / Bọn gian tà còn bán nước cầu vinh / Nướng dân đen trên ngọn lửa hung tàn / Vùi con đỏ xuống dưới hầm tai vạ / Dối trời lừa dân đủ muôn ngàn kế / Gây thù kết oán trải mấy mươi năm / Bại nhơn nghĩa nát cả đất trời / Nặng thuế khoá sạch không đầm núi" (Nguyễn Trãi)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,026 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Đọc tỷ tỷ câu chuyện về cụ HCM nhà mình xem, toàn lời vàng ý ngọc được ghi chép lại rồi in thành sách chứ ở đâu xa tận TT. Nhưng mà công nhận con cháu cụ không giỏi bằng Ủn, vì bây giờ chả ai quan tâm lắm đến LĐ nói, chỉ xem LĐ làm. Chống mắt lên mà coi Ủn ỉn tận xứ Hàn kia kìa...LĐ VN thật kém cỏi
    eNortjKzUjI0MTA0NVKyBlwwFVYCyg,,05

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    eNortjKzUjI0t7Q0M1KyBlwwFc0C3w,,11
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 439 Bài viết

• 1,836 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    E là ĐV trẻ, hôm họp tổng kết cuối năm, e bị bắt làm thư ký, tính e chỉ quen viết ý chính, thế là bị phê bình trong buổi họp luôn. Ai đời có khoảng 30 ĐV, mỗi ý kiến phải chép lại, ông A nói thế này, ý kiến ông B,C,D là...xong ông A lại nêu ý kiến,lại viết tiếp. Khác gì nhau đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,231 Bài viết

• 2,171 Được cảm ơn

Anh Ủn có quả đầu hay nhỉ. Khổ thân người nghe, mà nói thì nhanh chứ ghi chép làm sao mà kịp, ghi chép lung tung về lại đau đầu không hiểu gì thì khổ thêm. Mà anh Ủn lúc nào cũng mặc quần lụng thụng như ông già, nhìn quả quần của Ủn khi thăm nông trường cây ăn trái Kosan mà buồn cười với quả chân đứng như chân giả.
    • 489 Bài viết

• 1,502 Được cảm ơn

1 xã hội nguyên tắc bỗng dưng lòi ra 1 cái tủ-lạnh dị hợm
    cái đầu của em nó mà vào trường học VN ko biết bị đình chỉ học tập mấy lần
    • 167 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Ở Triều Tiên, dù là nông dân, trí thức hay tướng lĩnh, nếu đã gặp lãnh tụ, thì đều phải mang giấy bút, vì mọi lời nói của lãnh tụ đều là khuôn vàng thước ngọc, không được để phí.

Mình thấy điều này hay mà, sau này có nhiều điều hay về lãnh tụ để viết cho con cháu muôn đời sau học tập và thể hiện sự tôn kính lãnh tụ, giúp ổn định nước nhà và con cháu cũng có đc vị Vĩ nhân để chém gió với các bạn nước ngoài. Nhiều nước nên học hỏi điều này. DAM - MY - HUNG cũng đánh giá cao điều này!
    Ghi chép thì hay hơn rất nhiều so với quay phim tư liệu, vì ghi chép thì chọn lọc, không ai dám phổ biến lại lời lãnh đạo nói hớ, nói thô. Hơn nữa, nếu quay phim để phát lại thì cái mặt "Hợi" (phải xin lỗi "Hợi" bằng cách viết hoa), cái tóc và tác phong kiểu "em chả" sẽ khó thuyết phục được đông đảo quần chúng lao động.
    • 1,454 Bài viết

• 4,005 Được cảm ơn

lãnh đạo kim nhìn giống cái thủ lợn quá...ăn uống kiểu j mà béo núc ních thế không bik. Nhìn mấy ông đứng quanh tướng tá khúm núm ghi ghi chép chép thấy mà thương...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 40 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Hy vọng vợ anh ấy không cần ghi lại những lời anh ý nói trong lúc đang xxx.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 42 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Sao báo chí CS lại đăng bài này để bôi nhọ người anh em cùng lý tưởng. Nhân tiện nói xấu chế độ, đưa ra những cồng phản động
    • 53 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ha ha, xem mấy bức ảnh e thấy có anh Ủn chém gió nét mặt có vẻ sảng khoái, cười nói hô hô, còn mấy bác ghi chép nghe chừng khó nhọc tợn.
    Mà mấy bác xung quanh anh Ủn trông cứ tiều tụy, vất vả thế nào ấy từ Bộ trưởng, sỹ quan cao cấp đến nông dân...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 459 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Anh Ỉn này có quả đầu bát úp giống như Cuội. Nhưng khoản nói chẳng phải sư phụ của Cuội
    • 755 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Z.4 Xem bài viết
    Chắc anh Ủn này ít nói. Chứ anh ấy cứ luyên thuyên bằng nửa tớ thôi thì đảm bảo chả giấy bút nào ghi cho hết. Cách đây vài ba năm có cuộc thi kể chuyện về bác Hồ. Cuộc thi cấp trung ương đấy, cơ quan mình có một em đi thi, kể câu chuyện gì về bác thì mình không nhớ, chỉ nhớ lần nào kể em ý cũng rưng rưng nghẹn ngào và khóc, nước mắt lăn giọt trên má!!!!!' Và rồi những giọt nước mắt chân thành ấy đã giúp em í được giải nhất. Có rất nhiều người, kể nhiều câu chuyện khác nhau về kỷ niệm về Bác, rất nhiều chuyện nội dung chỉ là những lời nói Vàng ngọc của bác lúc bác ghé thăm thôi.......
    Em ấy nên chuyển nghề làm diễn viên, biết đâu đoạt được giải Oscar nhỉ.
    • 167 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kokoro Xem bài viết
    Anh Ủn có quả đầu hay nhỉ. Khổ thân người nghe, mà nói thì nhanh chứ ghi chép làm sao mà kịp, ghi chép lung tung về lại đau đầu không hiểu gì thì khổ thêm. Mà anh Ủn lúc nào cũng mặc quần lụng thụng như ông già, nhìn quả quần của Ủn khi thăm nông trường cây ăn trái Kosan mà buồn cười với quả chân đứng như chân giả.
    Nghe nói mấy người bị thòng nên phải như vậy
    • 1,395 Bài viết

• 3,722 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy chị ở đây chém cũng có khác gì. Nếu mấy chị sinh tại BTT hoặc bữa nào qua đó thì cũng phải đem theo giấy bút mà ghi ấy chứ
    • 4,031 Bài viết

• 19,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy (là dân Triều Tiên) phải luôn mang theo giấy trong 2 trường hợp, khi đi vệ sinh và khi gặp lãnh tụ!
    Nói ngắn gọn như này cho dễ nhớ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao tướng lĩnh toàn mấy ông già khú thế nhỉ. Cũng lùn hơn Hàn Quốc nữa.

Nói chung là giống vn quá
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 501 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dethuongqua Xem bài viết
    Mấy chị ở đây chém cũng có khác gì. Nếu mấy chị sinh tại BTT hoặc bữa nào qua đó thì cũng phải đem theo giấy bút mà ghi ấy chứ
    Chuẩn, sống đâu theo đó, không thì bị quy là phản động, kém ý thức cách mạng ngay.
    Mình đi họp, ở Việt Nam hiện nay nhé, không phải BTT, cũng mang sổ giả vờ ghi chép lời vàng ý ngọc của sếp, dù chẳng có gì đáng ghi hết. Sếp hay ảo tưởng về tài năng chỉ đạo khai sáng cho cấp dưới, nếu mình không nuôi dưỡng ảo tưởng ấy như mọi thằng khác thì bị sếp ghét, quyền lợi ảnh hưởng, có khi còn bị sa thải sớm.
    Cho nên tệ nịnh hót của mấy chú BTT cũng không đáng trách lắm, nhìn lại mình cũng thế, cũng là vì cuộc sống cả thôi, vấn đề là cái hệ thống nảy sinh và nuôi dưỡng cái tệ ấy.
    Anh Ủn có quyền sinh sát tùy theo ý thích thì người ta phải nịnh anh. Bản thân anh được lên đến đỉnh cao quyền lực cũng không phải bằng tài năng và đóng góp cá nhân, mà vì ý thích của bố anh.
    Bao giờ người ta chỉ cần làm đúng trách nhiệm của mình, chỉ cần nhìn kết quả công việc, chứ không cần phải nịnh hót để được cấp trên ban phát danh lợi?
    "Dân chủ thật ra có nghĩa là để cho dân được mở miệng" (HCM)
    "Vừa rồi: Nhân họ Hồ chính sự phiền hà / Để trong nước lòng dân oán hận / Quân cuồng Minh thừa cơ gây hoạ / Bọn gian tà còn bán nước cầu vinh / Nướng dân đen trên ngọn lửa hung tàn / Vùi con đỏ xuống dưới hầm tai vạ / Dối trời lừa dân đủ muôn ngàn kế / Gây thù kết oán trải mấy mươi năm / Bại nhơn nghĩa nát cả đất trời / Nặng thuế khoá sạch không đầm núi" (Nguyễn Trãi)
    • 277 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Nhìn giấy bút của ông này phát hoảng

6-84071
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 36 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chả có gì lạ cả. Ở chỗ em (nhà nước nhé) đi họp với thủ trưởng, bác nào trong phong ko mang giấy bút là bị hỏi ngay " giấy bút đâu". có bác em thấy giấy bút đầy đủ nhưng chỉ ngồi tô ô chữ thôi, vì có gì liên quan đến mình đâu. Thà ngồi tô ô chữ còn hơn bị thủ trưởng nói " Không ghi chép gì à" . Ê mặt.