TIN TÀI TRỢ.

Những cách giã rượu cực kỳ đơn giản, dễ làm

• 11.4K Lượt chia sẻ
  • 110K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Những cách giã rượu cực kỳ đơn giản, dễ làm

01/05/15 12:00

Trong nhiều tình huống: tiệc tùng, tiếp khách… nhiều quí ông không thể không uống. Và làm thế nào để uống rượu… không say là nỗi băn khoăn của không ít người.

Bs. Lê Thị Phương Bệnh viện đa khoa YHCT Hà Nội cho rằng: Trong phác đồ cấp cứu bệnh nhân ngộ độc rượu thường tiêm vitamin B1. Vì thế, trước khi vào bữa tiệc bạn nên uống 10 viên B1 loại 0.01g, ăn lót dạ một chút cơm, hoặc cháo uống nhiều nước. Hoặc sau khi uống rượu uống B1 sẽ giúp giải rượu ngay. Nhưng bạn cần loại trừ chất ngọt, chất đường.

ruou_1

Ngoài ra, còn có một số món ăn vị thuốc có tác dụng giải rượu rất tốt. Theo đó, bạn có thể dùng hạt đậu xanh (tốt nhất dùng cả vỏ) nấu chín uống nước và ăn cả bã có tác dụng giải rượu rất tốt.

Hoặc bạn cũng có thể nấu chín đậu đen uống nước và ăn bã có tác dụng giải rượu, đặc biệt tốt hơn khi cho thêm chút muối.

Một biện pháp hữu hiệu khác không mất công đun nấu mà có thể xử lý ngay tại bàn nhậu. Khi bắt đầu thấy “có vấn đề” bạn chỉ cần gọi phục vụ cho một cốc nước chanh pha muối, ớt có tác dụng không ngờ.

Theo BS Phương, một cách khác giải rượu cũng khá hiệu quả đó là uống nước bột sắn dây. Sở dĩ có việc này là do bột sắn dây có vị ngọt, tính bình, tác dụng giải cơ biểu, sinh tân chỉ khát, giải độc.

Bạn chỉ cần pha cốc nước bột sắn, lưu ý thay vì pha với đường mà bằng muối và chanh thì việc giải rượu nhanh hơn rất nhiều. Một cách khác, nếu chẳng may bạn uống hơi quá chén thì một cốc nước bưởi ép sẽ có tác dụng giải rượu cũng có tác dụng không ngờ.

“Cái gì quá cũng không tốt. Nhất là đối với những người… nghiện rượu. Bởi uống quá nhiều có thể gây ngộ độc, loạn thần thậm chí tử vong. Vì thế, trong bữa nhậu bạn nên lượng sức mình.

Bên cạnh những bí quyết giải rượu trên bạn nên tranh thủ ăn nhiều rau (đặc biệt rau cần, có tác dụng lợi tiểu, không giữ lại độc tố trong người nhờ một lượng lớn cồn được đào thải qua đường tiết niệu), uống nhiều nước đặc biệt món canh chua”- Bs Phương nhấn mạnh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cách giã rượu đơn giản nhất là không uống rượu.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 600 Bài viết

• 1,824 Được cảm ơn

BS Phương chỉ dẫn ướng B1 với số lượng 10 viên có nghĩa là ai yếu thận sẻ đi đong , ít nhtrước sau cũng bị sạn thân.
    Những phương pháp khác có thề chấp nhận ngoại trứ uống 1 lúc 10 viên B1
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 525 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    xỉn vai ba hôm tiệc tùng chúc tụng còn chịu được . Nhiều ông cứ lè nhè ngày nào thiệt hết sức khó chịu, tội thay cho mấy bà vợ. Nhà mình uống tới mức hơi mang mác chút, là biết cầm, giả xỉn cũng vun vít vật vã cho khỏi bị ép . Về nhà mh chỉ đưa ly nước chanh , lau cái mặt là biết tự vệ sinh sạch sẽ đi nằm. ít khi phải dọn từ a->z. Biết cách giữ sk , giữ mồm miệng khỏi bị cái vạ ra đằng mồm.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay đó nha!
    • 104 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

xin bổ sung thêm 1 cách nữa là quết vôi dưới lòng bàn chân, nếu nhà không có sẵn vôi có thể xức dầu gió (xanh) cũng được nhưng không hiệu quả bằng.

Cách này hồi xưa mình hay áp dụng do nhậu quá nhiều giờ đỡ rùi. Như bạn nào nói ở trên chính xác nhất, tốt nhất không uống rượu.

Thanks.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác ns chuẩn ghê luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cách nào cũng vẫn say không uống rượu là tốt nhất.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uống cốc nước Khúng khéng cho Gan khỏe, tự chuyển hóa rượu maˋ không lo độc hại.
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

đánh dấu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Trong tiệc vui hoặc giao lưu mình có uống rượu nhưng chưa bao giờ uống để say. Sau uống rượu có 1 chút ít lâng lâng nhưng hết sau đó khoảng 10 phút. Biết sức chịu đựng của cơ thể mình và biết dừng. Có loại rượu dành cho phụ nữ là nước cốt trái cây lên men, không rẻ, uống rất êm. Đã uống rượu phải uống rượu sạch. Rượu 40 độ hạn chế uống, phụ nữ không nên bình đẳng giới qua rượu.

Không được uống quá mức chịu đựng của cơ thể, bắt đầu chỉ từ 1 ngụm thăm dò vì lý do ngoại giao.

Một lần mình bị ốm và các ông bà nơi mình làm việc bắt mình uống 1 cốc rượu trắng tinh khiết (40 độ) = 200 ml mình nói ngay là mình sẽ uống khi lên giường ngủ. Mình làm như vậy, nhưng chỉ uống 50ml và đi ngủ. Sáng hôm sau hết ốm (cảm lạnh), đầu nhẹ.

Cách thức uống rượu của họ là sau khi uống rượu là họ uống ngay 1 cốc nước muối chua dưa chuột, hoặc ăn ngay 1 ít lát chanh tươi, ăn dưa chuột chua, tức rượu luôn đi kèm đồ chua và giải quyết ngay sau khi uống.

Ông bạn mình thì đơn giản hơn ông ấy vắt ngay 1 quả chanh tươi bự vô 1 cốc nước trắng - uống 1 cốc rượu 200 ml thì uống hết cốc nước chanh loãng đó.

Chúc cả nhà không say rượu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em toàn dùng chanh muối ớt, hiệu quả, nhanh gọn mà đỡ đau đầu các mẹ ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Rượu bia làm hại cái thân, có sao lại cứ hại thân thế này :3
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

gần đây khi đi uống rượu em có sử dụng viên giải rượu Drinkwel thấy hiệu quả cũng tốt lắm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hại thân nhưng mà không có rượu khó nói chuyện lắm
    • 847 Bài viết

• 586 Được cảm ơn

Mình có 1 anh bạn ngồi nhậu toàn thổi bóng, vừa thổi bóng vừa uống. Uống xong ai cũng xỉn chỉ có minh ảnh không sao.
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

dùng chanh với muối ớt đc hả chị ? e toàn dùng chanh với muối không nhưg không thấy hiệu quả lắm. vẫn cứ muốn nôn ra hết cơn đau đầu nữa chứ
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn bạn đã share bài viết thật sự bổ ích. mình sẽ áp dụng nếu có quá chén
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bột sắn dây ngoài tác dụng giã rượu còn có thể giải cảm nắng rất tốt . Khi trời nắng nóng các bạn có việc cần đi ra ngoài thì quậy bột sắn dây với nước ấm uống sẽ không bị say nắng. Bột sắn dây còn có tác dụng giải thuốc. Vừa uống thuốc xong mà dùng bột sắn dây có thể mất đi phần nào tính chất của thuốc
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2