Những bộ phim hàng trăm tập: Xem trong mệt mỏi

• 1 Lượt chia sẻ
  • 31.6K Lượt đọc
  • 104 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 2,995 Bài viết

• 8,808 Được cảm ơn

TT - Hàng loạt phim truyền hình nước ngoài trình chiếu trên sóng truyền hình đã đưa khán giả vào thế "xem trong mệt mỏi" vì số tập phim quá nhiều và tình tiết lê thê rê dắt dây cà ra dây muống đến sốt ruột.

ImageView
    Phim hàng trăm tập đang “chiếm đóng dài hạn” trên nhiều kênh truyền hình

Hai năm trước đây, các phim truyền hình Việt hóa từ phim nước ngoài có độ dài lên đến hàng trăm tập đã bị khán giả phản ứng mạnh vì sự dài dòng, thậm chí có phim bị cắt sóng. Ðến nay, các nhà làm phim truyền hình VN đã rút kinh nghiệm để số lượng thường rơi vào khoảng 30 tập, nhưng đổi lại sóng truyền hình từ Bắc vào Nam lại bị các phim truyền hình nước ngoài dài hàng trăm tập (chủ yếu là phim Ðài Loan, Hàn Quốc) chiếm giữ từ tháng này qua tháng khác.
    "Chiếm đóng dài hạn"
    Có thể đơn cử những phim như Bằng chứng ngoại tình (Hàn Quốc, 110 tập, phát trên VTV3 - Ðài truyền hình VN),Chốn hậu cung (Hàn Quốc, 225 tập, đang phát trên VTV3), Khi người ta yêu (Ðài Loan, 386 tập, vừa kết thúc không lâu, phát trên Truyền hình Vĩnh Long 1), Ðời sống chợ đêm (Ðài Loan, bản gốc lên đến 410 tập, hiện đang phát sóng trên Ðài truyền hình Vĩnh Long), Ba chị em (Hàn Quốc, 123 tập) và Hãy cười lên nào (Hàn Quốc, 121 tập, đều đang phát trên kênh HTVC - Gia đình, truyền hình cáp TP.HCM)...
    Với thời gian biểu chiếu phim hiện nay trên các đài mỗi tuần khoảng năm tập, rõ ràng có thể thấy những bộ phim dài hàng trăm tập này chiếm sóng ít nhất từ nửa năm đến hàng năm trời, thậm chí có phim đến một năm rưỡi! Có nhiều khán giả bận rộn mà đến giờ rảnh rỗi có thể xem phim nhưng cứ bật tivi lên là bị các phim mình không ưa chiếm đóng dài hạn. Mà toàn cái kiểu phim dây cà ra dây muống, còn có cái bực nào hơn!
    Không quá khó để nhận thấy đặc điểm chung của những phim "cà muống" dài hàng trăm tập của châu Á là lê thê. Cấu trúc phổ biến của kịch bản thường là một câu chuyện về quan hệ dicdăc trong hai đến ba gia đình làm hạt nhân, rồi từ đó phát triển thêm, dài ra mãi trong những quan hệ đời trước - đời sau, quan hệ với người bên ngoài - dâu rể, bạn bè và ân oán tình thù cứ thế mà... rê dắt. Như Ðời sống chợ đêm có đến 12 gia đình được nhắc đến trong phim.
    Khi người ta yêu cũng không kém cạnh khi ân oán giữa hai gia đình chính bị kéo ra thành quan hệ của những người có liên can đến gần như... bất tận!
    Chốn hậu cung là câu chuyện mang bối cảnh cung đình nên cấu trúc khác với những phim hiện đại nhưng thủ thuật để phát triển câu chuyện cũng gần giống: triển khai tận cùng những chi tiết nhỏ nhặt nhất và đừng quên kéo dài nó. Một khán giả đã than thở trên Webtretho là ở tập 68, nhà vua biết Trung Ðiện mang thai, thế mà đến tập 108 vẫn còn lòng vòng chuyện thai thật hay thai giả (!). Câu chuyện của phim vốn hấp dẫn nhưng do bị rê dắt lê thê quá đỗi nên người xem dễ cảm thấy sốt hết cả ruột và mệt mỏi khi phải chờ đợi xem diễn biến tiếp theo như thế nào, kết cục ra sao.
    Những câu thoại đẩy đưa, quá nhiều tình huống câu giờ, nhiều hình ảnh thừa thãi và nhịp phim bị kéo chậm lại để nhấn nhá dai dẳng cho các diễn biến chính là những điểm yếu phổ biến của phim quá dài tập hiện nay.
    Cần gạn đục khơi trong
    Công bằng mà nói, không phải phim (quá) dài tập nào cũng lê thê và làm sốt ruột người xem. Những bộ phim truyền hình dài tập đã được phát trên sóng truyền hình thời gian qua như Nàng Dae Jang Geum, Vượt ngục, Bí danh... đều để lại ấn tượng tốt với khán giả và vẫn khiến người xem dán mắt vào màn ảnh nhỏ mỗi đêm. Kênh Gia đình của truyền hình cáp TP.HCM đang phát lại Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên.
    Bộ phim dài hơn 200 tập này đã chiếm cảm tình của hàng triệu khán giả màn ảnh nhỏ vào năm 1996 và đến nay lại khuấy động cảm xúc của một lớp khán giả mới vì tính nhân văn của tác phẩm và câu chuyện hấp dẫn với một mạch phim liền lạc, những tình tiết bất ngờ và thay đổi liên tục làm khán giả phải mê say theo dõi.
    Nếu quan sát kỹ sẽ thấy rõ sự khác biệt của phim dài hàng trăm tập do châu Âu hay Mỹ sản xuất so với một số phim của châu Á, đặc biệt là Ðài Loan và Hàn Quốc. Rất nhiều phim dài hàng trăm tập của Mỹ được sản xuất trong thời gian rất dài, kịch bản thay đổi theo thời cuộc, câu chuyện lớn được chia ra thành từng phần nhưng mạch chuyện vẫn rành mạch, hợp logic và hiếm khi bỏ lỡ không xử lý rốt ráo những tình huống đã được khơi mào từ ban đầu mà Bí danh là một ví dụ.
    Những loạt phim truyền hình có nhân vật thám tử hay thanh tra dài hàng trăm tập của châu Âu (kiểu như Vòi bạch tuộc) lại gây sốt vì mỗi tập/cụm tập có một câu chuyện khác nhau, ngoại trừ một vài diễn viên chính, còn lại đều là những diễn viên mới, gương mặt mới, câu chuyện mới nên không gây nhàm chán.
    Lựa chọn những phim truyền hình hàng trăm tập nào hay, hấp dẫn để chiếu cho khán giả là trách nhiệm của nhà đài. Việc chọn hay không chọn, chiếu tiếp hay cắt sóng những bộ phim dài lê thê làm khán giả mệt mỏi đòi hỏi bản lĩnh của những người "giữ sóng".
    Nếu chỉ vì tiện (duyệt một lần xong, khỏi lắt nhắt mệt mỏi) và lợi (rating không quá sụt giảm, quảng cáo vẫn có, hợp đồng với nhà cung cấp phim đã ký và hoàn tất) mà nhà đài không quan tâm đến cảm xúc của người xem thì rõ ràng cuối cùng thiệt thòi không chỉ thuộc về khán giả. Bởi lẽ quyền lực của người cầm remote lúc này có thể thể hiện bằng cách... đổi kênh. Tất nhiên, nếu mỗi kênh là một sự khác biệt phong phú, chứ không thì đổi đâu cũng vậy!
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 112 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Phim " Bạch tuộc" dài nữa cũng vẫn thích. Mấy phim Đài Loan xem chán ốm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 817 Bài viết

• 5,976 Được cảm ơn

TVB đang có bộ sitcom Mái Ấm Gia Đình - Come Home Love coi cười đau cả ruột. Bộ này ban đầu tính 180 tập nhưng sẽ kéo dài tới 300 tập làm mình hóng quá trời, mỗi cuối tuần USLT đều ra 8 tập mới. Lâu lắm rồi mới có 1 bộ phim ý nghĩa và đáng xem như vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 157 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Đấy là tại vì về VN, các phim đấy trung bình 1 tập từ 45' đến 1 tiếng thì bị chia nhỏ ra, còn khoảng 30' đến 45', có khi còn ít hơn. Thời gian chiếu hơn 1 tiếng thì quảng cáo giữa phim, đầu, cuối phim đã chiếm hơn nửa. Mà bản gốc cũng đã dài tầm 60-70 tập rồi, về VN kéo dài hơn trăm là chuyện thường ngày ở huyện =.=
    • 2,820 Bài viết

• 6,112 Được cảm ơn

xem phim là để giải trí, thấy mệt mỏi thì xem làm gì nhỉ ek ek. Lâu lắm ko xem phim dài tập
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,203 Bài viết

• 5,779 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Điểm danh thiếu "Lưu Bá Ôn", ai đã xem rồi mới thấy cám cảnh. Mấy phần đầu còn hấp dẫn, đến 7,8,9 nuốt hết trôi luôn nhưng nhiều khi vẫn phải xem cho hết tập để biết nó vớ vẩn cỡ nào. Ưu điểm duy nhất Là nhân vật chính Lưu Hiểu Kỳ rất đẹp trai
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,559 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mấy cái phim Đài Loan dài dòng , tình cảm đan xéo thì coi đúng là mệt mỏi .
    Trước giờ phim dài tập mình coi thấy hay thì có Tình Cờ (ko biết nhớ tên đúng ko) phim HQ mà hai chị em lấy hai anh em . TVB thì có gia đình vui vẻ , coi tập nào cười tập đó rất vui .
    Mỗi ngày tôi chọn 1 niềm vui , chọn tới chọn lui hết luôn 1 ngày .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,797 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ chồng mình còn đang theo dõi một bộ phim truyền từ 40 năm nay mà chưa biết bao giờ mới hết đây này! Bà xem hình như không thiếu tập nào, từ khi nó ra tập 1 đến năm nay là tập thứ mười mấy ngàn rồi không biết, cứ đều đặn thành thói quen, đúng 13h30 là bỏ hết việc ngồi xem 30 phút, đến lúc vào viện cũng không thể bỏ thói quen này. Hỏi bà phim nói về cái gì bà cũng không kể được. Cả nhà ngán đến nỗi mỗi lần nghe nhạc bắt đầu phim này là chạy.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4,399 Bài viết

• 8,684 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Công nhận dạo này có nhiều phim dài tập quá, xem cũng oải mà dính vào rồi thì bỏ ngang cũng hơi "bứt rứt" . Cá nhân mình thích xem tầm 40 - 50 tập, cũng không thích xem phim tâm lý mà ngắn quá vì sợ diễn biến tâm lý nhân vật bị cụt. Phim Hàn thì hầu như kịch bản không có gì lạ lắm, cái thú vị của phim Hàn là ở tiểu tiết và diễn xuất của diễn viên thôi. Cũng lâu rồi mình không theo dõi bộ phim nào cả, hiện tại đang xem "Ước mơ lấp lánh" trên VTV3 vì thích đôi diễn viên chính (cô nàng của Giày thủy tinh và anh chàng của Tình cờ ngày xưa ).

@bạn kathy_ngoc: Nếu mình không nhầm thì bạn đang nhắc tới phim Áo cưới mới đúng, có Kim Hee Sun, Lee Seung Yeon, Kim Min Jong nữa .
    Happy together
    wgID1vJK0RpaNpe4Yuh9x
    • 1,308 Bài viết

• 867 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    mình ko có kiên nhẫn nên chẳng bao giờ mình xem mấy bộ phim này,thấy nhàm còn tào lao nữa.xem phim Mỹ xong qua xem phim VN, ĐL thấy một trời một vực
    • 1,559 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yu_ri Xem bài viết
    @bạn kathy_ngoc: Nếu mình không nhầm thì bạn đang nhắc tới phim Áo cưới mới đúng, có Kim Hee Sun, Lee Seung Yeon, Kim Min Jong nữa .
    Ko phải Áo Cưới đâu bạn . Phim mà 2 chị em lấy 2 anh em , cô chị thì lấy ông em , cô em lại lấy ông anh . Mình nhớ phim này cũng hơn 100 tập .
    Mỗi ngày tôi chọn 1 niềm vui , chọn tới chọn lui hết luôn 1 ngày .
    • 2,737 Bài viết

• 12,887 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kathy_ngoc Xem bài viết
    Mấy cái phim Đài Loan dài dòng , tình cảm đan xéo thì coi đúng là mệt mỏi .
    Trước giờ phim dài tập mình coi thấy hay thì có Tình Cờ (ko biết nhớ tên đúng ko) phim HQ mà hai chị em lấy hai anh em . TVB thì có gia đình vui vẻ , coi tập nào cười tập đó rất vui .
    Phim này là phim Tình si, em thích phim này lắm, hồi trước chiếu lúc 5h30 chiều đúng h nấu cơm, em toàn vừa nhặt rau cho mẹ vừa hóng, muốn xem lại quá . Phim này 2 chị em lấy 2 anh em, cô chị là thạc sỹ văn học, cô em là ý tá, ông anh là thanh tra, ông em là biên đạo múa, ông anh lấy cô em, ông em lấy cô chị, cô em toàn bắt nạt cô chị (em thích thế vì k ưa cô chị ).

VTV3 đang chiếu Chốn hậu cung nẫu quá đi mất, dài dòng, lê thê, chả ra cái xí quách gì.
    Em đã biết tự tập sống cho riêng mình.

https://www.youtube.com/watch?v=3rp4l...eature=related
    • 544 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

đang xem phim ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên hay ơi là hay thick nhất là cách giải quyết câu chuyện và mâu thuẫn của phim Mỹ, ngắn gọn, dứt khoát hợp lý hợp tình, phim châu á giải quyết k0 dứt khoát k0 hợp lý nên coi xong thấy hình như vấn đề vẫn còn y nguyên.
    phim dài tập của châu mỹ la tinh cũng ghê rợn k0 kém gì fim Đài Loan
    (Chữ ký vi phạm Quy định được xóa bởi Admin. Vui lòng tham khảo Quy định của diễn đàn và tuân thủ để tránh bị khóa ID)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 272 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Đã lâu lắm rồi mình ko coi fim trên tivi nữa, h cái j cũng thuê đĩa hoặc lên mạng coi cho nhanh.

Với công nghê phát triển hiện nay thì tivi sắp bị xếp xó rùi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,420 Bài viết

• 7,636 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Mẹ chồng mình còn đang theo dõi một bộ phim truyền từ 40 năm nay mà chưa biết bao giờ mới hết đây này! Bà xem hình như không thiếu tập nào, từ khi nó ra tập 1 đến năm nay là tập thứ mười mấy ngàn rồi không biết, cứ đều đặn thành thói quen, đúng 13h30 là bỏ hết việc ngồi xem 30 phút, đến lúc vào viện cũng không thể bỏ thói quen này. Hỏi bà phim nói về cái gì bà cũng không kể được. Cả nhà ngán đến nỗi mỗi lần nghe nhạc bắt đầu phim này là chạy.
    Mình tò mò, đoán là bạn đang nói về 1 chuwong trình nào đó mà chưa đoán ra?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 672 Bài viết

• 1,919 Được cảm ơn

Mình ghét nhất cái kiểu cắt tập như các Đài TH của VN hay làm với phim Hàn Quốc. Làm hỏng hết cả mạch cảm xúc của phim...

Mà không hiểu sao bọn Hàn chúng nó dễ tính, cho cắt tập tùm lum. Chứ còn nhiều nước họ cấm nghiêm ngặt cái chuyện cắt thời lượng tập.

Phim Hàn quốc dài tập đa số đều chán òm, như kiểu cố bôi ra cho dài thêm nên nhiều tình tiết vô lý.

Phim dài tập mà hay thì mình thích của hãng Telemundo Columbia. Nhiều phim dài hơn 100 tập mà không hè chán, xem tập nào cũng ... đắm đuối . Mình cực thích phim Bella Calamidades chiếu trên kênh truyền hình VBC, diễn viên đẹp và quyến rũ thôi rồi. Phim Định mệnh (El Clone) cũng hay, nhưng đang chiếu thì VBC đột ngột ngừng phát sóng, chả hiểu tại sao. Làm mình hụt hẫng đến tận bây giờ.

Bạn nào rành cho mình biết vì sao VBC đột ngột ngừng phát sóng vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,797 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi contraiyeuquicuame Xem bài viết
    Mình tò mò, đoán là bạn đang nói về 1 chuwong trình nào đó mà chưa đoán ra?
    Phim truyền hình của Mỹ đó bạn, phim "The young and the restless" (Les feux de l'Amour), khởi quay năm 1973, hiện tại vẫn chưa định bao giờ sẽ kết thúc. Năm ngoái thấy bà nói xem đến tập thứ hơn 9.000 rồi, không biết bây giờ đã sang 10.000 chưa!
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 706 Bài viết

• 1,435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Phim truyền hình của Mỹ đó bạn, phim "The young and the restless" (Les feux de l'Amour), khởi quay năm 1973, hiện tại vẫn chưa định bao giờ sẽ kết thúc. Năm ngoái thấy bà nói xem đến tập thứ hơn 9.000 rồi, không biết bây giờ đã sang 10.000 chưa!
    Chắc là mỗi năm thay diễn viên một lần, đạo diễn cũng đổi mới liên tục thì mới kéo dài được mấy chục năm. Mình thấy mỗi phim của Mỹ làm hàng trăm tập ko bị ngán, còn phim của Đài Loan thì thích hợp cho những ai đang cần chữa bệnh mất ngủ. Thấy có phim Đê Trang Cưm của Hàn là hay, nhưng bây giờ ko có sức xem những phim như vậy nữa.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,062 Bài viết

• 3,399 Được cảm ơn

nói chung mình thấy để giải trí và có ích cho hiểu biết, trí tuệ một chút, thì không nên đốt thời gian vào mấy phim dài tập trên tivi. Nhất là TV ở VN, nhiều bộ dở và dài tới mức làm người xem... đần độn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 473 Bài viết

• 2,151 Được cảm ơn

Phinh "Khi người ta yêu" của Đài Lon tui nhớ tui xem cái phinh này từ lúc baba tui ổng còn chưa trúng thầu xây cái siêu thị Lotte Mart cho tới giờ xây xong roài mà phinh vẫn chưa hết nữa ah?
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6