TIN TÀI TRỢ.

Nhiều băn khoăn về mũ bảo hiểm cho trẻ em trước giờ “G“

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.73K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 167 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Từ ngày 8/4, lực lượng Cảnh sát giao thông Hà Nội sẽ xử phạt người điều khiển phương tiện không đội mũ bảo hiểm cho trẻ em khi tham gia giao thông trên đường. Quy định này khiến cho thị trường mũ bảo hiểm trẻ em một lần nữa "nóng" lên kể từ sau quy định trẻ em phải đội mũ bảo hiểm ngày 1/7/2009. Tuy nhiên chất lượng mũ liệu có đảm bảo là những câu hỏi không hề dễ trả lời.
    images671542_t427193
    Khó chọn mũ vừa đầu cho các em nhỏ.

Bắt đội thì… thấy tội

Tâm lý của đa số phụ huynh không muốn con em mình đội mũ bảo hiểm, một phần do họ ngại mang một lúc vài chiếc mũ treo lủng lẳng ở xe, phần khác, do thị trường chưa cung ứng được sản phẩm vừa an toàn, vừa màu sắc phong phú, lại có nhiều kích cỡ cho từng độ tuổi của các em. Không một ông bố, bà mẹ nào muốn con em mình đội chiếc mũ vừa nặng, vừa nóng, lại không vừa đầu.. Theo khảo sát của phóng viên, các cửa hàng mũ bảo hiểm vẫn chưa nhiều chủng loại mũ cho trẻ em. Ít hãng sản xuất, nghèo nàn về kích cỡ. Giá một chiếc mũ có tem CR dao động từ 120.000 đồng đến 200.000 đồng. Nếu như mũ của người lớn chỉ có một vài cỡ nhất định nhưng lại có hàng trăm nhà cung cấp cả trong nước và hàng nhập khẩu, thì mũ bảo hiểm của trẻ em cần nhiều kích cỡ để phù hợp dường như chỉ được bán cho có. Anh Nguyễn Văn Đạo, phụ huynh có con 7 tuổi vừa đi học lớp 1 cho hay: “Tôi thi thoảng có đội mũ cho cháu, nhưng cháu luôn kêu nóng, nặng, và xấu, ép mãi nhiều khi cũng không nỡ”.

Không đội mũ "xịn" cho trẻ, nguy hại khôn lường

Sau cuộc vận động đội mũ bảo hiểm cho người lớn 2008, thị trường mũ bảo hiểm phát triển sôi động, người dân chấp hành luật đa phần để chống bị xử phạt, chưa ý thức sâu về nguyên nhân việc đội mũ. Họ vô tư đội nhưng chiếc mũ thời trang kém chất lượng, những chiếc mũ chỉ với giá 20.000 đồng – 50.000 đồng rất giòn, dễ vỡ. Bác sĩ Nguyễn Xuân Vinh, Khoa Điều dưỡng bệnh viện Việt Đức cho biết: “Tôi chứng kiến nhiều ca chấn thương sọ não, nạn nhân bị những mảnh vỡ của mũ bảo hiểm kém chất lượng găm vào mắt, vào mặt, và sọ não gây tổn thương nghiêm trọng. Nếu họ không đội chúng có lẽ phần tổn thương sẽ ít hơn nhiều. Họ tiếc tiền mua mũ bảo đảm hay vì muốn thời trang mà bỏ qua tác dụng chính của mũ bảo hiểm là để bảo vệ họ, khi họ hối hận thì đã quá muộn”.
    Việc người tham gia giao thông đội mũ bảo hiểm một cách chống đối không những không bảo vệ được tính mạng, ngược lại trở thành sát khí tổn hại chính họ. Cũng theo bác sĩ Nguyễn Xuân Vinh: “Việc trẻ em không đội mũ hoặc đội mũ không vừa đầu, khi gặp tai nạn thường sẽ văng mũ ra ngoài. Với trẻ em thì sức chịu đựng của não cực thấp, liên kết giữa các dây thần kinh ở não lỏng lẻo, một khi chịu va động mạnh, toàn bộ phần não đều bị ảnh hưởng, dễ hôn mê, bất tỉnh.” Mỗi ngày bệnh viện Việt Đức tiếp nhận khoảng 150 bệnh nhân, trong đó 60% là nạn nhân tai nạn giao thông, có tới 20% nạn nhân có chấn thương sọ não, trong đó trẻ em đa phần chịu tổn thương nặng và lâu hơn. Đây có thể coi là cảnh báo nghiêm trọng đối với các bậc phụ huynh coi thường chuyện đội mũ bảo hiểm.

Vũ Trang

Nguồn: http://phapluatvn.vn/xa-hoi/doi-song/201304/Nhieu-ban-khoan-ve-mu-bao-hiem-cho-tre-em-truoc-gio-G-2076879/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 87 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Ở Hà Nội mua mũ cho bé thì mua ở đâu nhỉ? Giá thành không biết thế nào. Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này không ạ?
    • 1,633 Bài viết

• 4,860 Được cảm ơn

Từ khi Mẹ đội mũ bảo hiểm thì cũng mua luôn cho con. Mình nghĩ khi ngã xe người lớn còn biết chống đỡ chứ trẻ con thì đầu bao giờ cũng bị đập xuống đường trước. Dù chả ai bắt nhưng cứ đội cho con ,nhưng vấn đề là tìm đc mũ vừa với con hơi khó,mình mua rất nhiều loại mãi mới tìm đc cái ưng ý, mà lại vừa vặn xinh với con. Mà khi đội quen mẹ quên con toàn tự lấy và đội thôi.Mình cứ phải tự lo cho bản thân trước đi vì đi ra đường bây giờ như là ra chiến trường.
    Chung tay giúp đỡ bệnh nhi nghèo mắc bệnh EB - ly thượng bì bọng nước
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...ai-da-1575532/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Quan điểm của em là: bố mẹ thì có thể dùng đồ nhàng nhàng được, chứ cho con thì chẳng có gì phải tiếc cả. Mà đội mũ bảo hiểm là tốt cho mình chứ có tốt cho ai đâu, các mẹ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 100 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ khi tớ tự chở con đi học bà ngoại bắt phải đội mũ BH cho con vì mẹ đội mũ mà con k đội, mới đầu dùng lại mũ cũ của chị họ nó, sau tớ ra đại lý của Protec mua cho con cái mới, nhẹ & khá ôm đầu mỗi tội quai mũ làm hơi ngắn phải chỉnh ra hết cỡ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi J.Jay Xem bài viết
    Ở Hà Nội mua mũ cho bé thì mua ở đâu nhỉ? Giá thành không biết thế nào. Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này không ạ?
    Không biết các mẹ mua ở đâu, nhưng em mua ở Như Mai các mẹ nhé. Giá từ 160k trở lên, cũng nhiều kiểu dáng và màu sắc lắm.
    Mẹ có thể search trên google để tìm thêm và so sánh nữa nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 473 Bài viết

• 1,037 Được cảm ơn

Mình vote cho mũ Protec. Nhẹ vô cùng, giá tầm 200k.
    Con mình đội từ khi 2 tuổi rưỡi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 16 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Đọc bài trên Dân trí có nói chuyện bố mẹ quyết không đội mũ bảo hiểm cho con, tự nhiên thấy buồn...haxx
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 264 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi J.Jay Xem bài viết
    Mẹ nó thử ra phố Huế xem! Gần đoạn rẽ vào chợ giời ý! Em mua mũ ở đấy dùng khá bền và tốt! Giá từ 1-200k
    Hổ dữ cũng không ăn thịt con
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 10 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

phong trào trộm mũ bảo hiểm cũng bắt đầu nỡ rộ nhé. trong vòng 1 tháng mà tớ bị chộm tới 3 cái mũ, tức ối máu luôn á.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 2,991 Bài viết

• 8,861 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laurent1 Xem bài viết
    Quan điểm của em là: bố mẹ thì có thể dùng đồ nhàng nhàng được, chứ cho con thì chẳng có gì phải tiếc cả. Mà đội mũ bảo hiểm là tốt cho mình chứ có tốt cho ai đâu, các mẹ nhỉ
    Thế nhỡ bố mẹ có gì thì con sẽ ra sao?
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mua ở Như Mai chỗ ô chợ dừa tốt mà
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

con nhà em 22 tháng, cái đầu bé tí, có cần phải đội k vậy các mom? Ý em là nó k đội nổi cái mũ