TIN TÀI TRỢ.

Nhật thực toàn phần vào ngày 1.8

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.34K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 108 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

(thanhnienonline)
    3nhffggffjkhpb
    Nhật thực toàn phần - (Nguồn: http://www.astropix.com)
    * Hầu hết các vùng trên lãnh thổ VN đều quan sát được
    * Mặt trăng che lấp hoàn toàn mặt trời trong 3 giờ
    * Không nên quan sát bằng mắt thường
    Vào ngày 1.8.2008, mặt trăng sẽ che lấp hoàn toàn mặt trời trong khoảng 3 giờ đồng hồ.
    Ông Nguyễn Đức Phường (Hội Thiên văn - Vũ trụ VN) cho biết, nhật thực bắt đầu xảy ra lúc 15: 04': 06'' (giờ Hà Nội) khi Mặt trăng đi vào đĩa Mặt trời và kết thúc lúc 19: 38': 37'' (giờ Hà Nội) khi Mặt trăng hoàn toàn ra khỏi đĩa Mặt trời. Trong đó, nhật thực toàn phần xảy ra từ 16:11': 07'' (giờ Hà Nội) và kết thúc lúc 18: 21': 28'' (giờ Hà Nội). Thời gian nhật thực toàn phần đạt cực đại là 17: 21': 08'' (giờ Hà Nội).
    Theo ông Phường, nhật thực toàn phần sẽ được quan sát thấy trong một dải hẹp, có bề rộng 236,9 km, kéo dài nửa vòng trái đất: bắt đầu từ Canada, dọc theo bắc đảo Greenland, Đại Tây Dương, trung tâm nước Nga, Mông Cổ và Trung Quốc. Dải nhật thực một phần sẽ được nhìn thấy trong một khu vực rộng lớn hơn, bao gồm: Đông Bắc châu Phi, Bắc Mỹ, hầu hết châu Âu, nhiều quốc gia ở châu Á, trong đó có VN. Đây là lần nhật thực toàn phần thứ 5 trong thế kỷ 21. Lần nhật thực toàn phần tiếp theo sẽ xảy ra vào ngày 22.7.2009.

3nhffggffjkhpc
    Các pha nhật thực toàn phần xảy ra ngày 26.3.2006 tại Thổ Nhĩ Kỳ

- Ảnh: Stefan Seip
    Tại VN, Cao Bằng là địa điểm có thể quan sát được tỷ lệ Mặt trăng che khuất Mặt trời lớn nhất là 73,2%; Hà Nội quan sát được khoảng 67,3% diện tích che khuất (lúc 18:35' giờ Hà Nội). Hầu hết các vùng trên lãnh thổ VN đều có cơ hội quan sát được hiện tượng thiên nhiên kỳ thú này. Tuy nhiên, vệt nhật thực một phần sẽ quét qua khu vực miền Bắc trước, sau đó đến khu vực Trung Bộ và Nam Bộ nên ở Hà Nội, các tỉnh Tây Bắc Bộ, Bắc Bộ sẽ quan sát được tốt hơn trước khi Mặt trời quá gần đường chân trời. Với các tỉnh Nam Bộ, nhật thực một phần xảy ra khi Mặt trời đã rất gần đường chân trời, nếu... không nhanh chân chọn vị trí quan sát thuận lợi, hoặc bầu trời phía tây có nhiều mây thì cơ hội được chiêm ngưỡng nhật thực tại đây là rất khó.
    Hiện tượng này được quan sát trên lãnh thổ VN vào lúc xế chiều, do bị đánh lừa thị giác, người xem cảm giác Mặt trời to hơn (thực tế không phải như vậy) và cũng do ở gần đường chân trời nên Mặt trời sẽ xuất hiện dịu hơn với màu cam đỏ.
    Tuy nhiên, ông Phường cảnh báo, không được quan sát nhật thực toàn phần bằng mắt thường khi chưa có kính quan sát chuyên dụng. Nếu quan sát bằng mắt thường, chỉ trong thời gian rất ngắn, ánh sáng chói lòa của Mặt trời có thể làm nguy hại đến võng mạc thậm chí nặng có thể gây mù lòa vĩnh viễn. "Người dân trong vùng có hiện tượng nhật thực một phần xảy ra nên quan sát bằng cách đặt một tấm gương nhỏ dưới chậu nước pha mực, để sao cho nhìn hình ảnh Mặt trời phản chiếu qua gương dịu mà không chói. Ngoài ra, có thể sử dụng các tấm film chụp X-quang, kính thợ hàn khi đã đảm bảo các thông số an toàn. Vì ở VN, nhất là các vùng phía Nam, nhật thực một phần xảy ra khi Mặt trời đã rất gần đường chân trời nên sử dụng phương pháp gương đặt dưới chậu nước pha mực không thuận tiện" - ông Phường khuyến cáo.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 519 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

thế là cụ thể là ở HN sẽ nhìn thấy nhật thực lúc 6.35 pm đúng ko bạn nhỉ ? mình sẽ bảo mọi ng cùng xem!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu các bạn không có những kính hay film X-Ray .... có thể dùng ruột của đĩa A vi tính đã dùng rồi cũng được, bằng cách lột bỏ phần cứng bên ngoài, lấy fần mền bên trong, cắt làm 2 mãnh chen vào 2 mắt, tuy nhiên đừng nhìn lâu quá nhé, còn các bác muốn chụp hình cũng cẩn thận nhé, mong chụp 1 tấm ảnh đẹp coi chừng hại mắt nhé.
    Kính mát không có tác dụng nhiều, vì vậy cũng cẩn thận, đừng nghĩ là kính mắc "xiền" là ok đâu các bác ạ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Việt Nam mình dạo này được thiên nhiên ưu đãi ghê ha!
    Vừa rạng sáng 29 hôm trước thì mưa sao băng!
    Ngày 1.8 tới lại Nhật thực toàn phần.
    Nhưng mình ở tận SG ! Mãi gần tối, mặt trời đã gần đường chân trời mới xảy ra Nhật thực thì cũng có vẻ cũng khó xem được đây!
    Hôm sao băng trời cũng phủ đầy mây, chả xem được gì! Lần này không biết sao???
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Hik,sao băng ko xem đc,giờ hy vọng Nhật thực xem đc nhỉ?Năm mình học lớp 8,cách đây 15 năm(ko biết trừ chính xác ko?),cũng xem đc 1 lần!Hya quá!Thích quá!
    • 742 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Hik,sao băng ko xem đc,giờ hy vọng Nhật thực xem đc nhỉ?Năm mình học lớp 8,cách đây 15 năm(ko biết trừ chính xác ko?),cũng xem đc 1 lần!Hya quá!Thích quá!
    Mình còn nhớ , khoảng 15 năm trước , mình cũng đã từng xem Nhật Thực bằng mắt thường rôi ( may quá đến h , mắt vẫn OK ) . Rất thú vị ....rooling:
    https://sharefor.us/Cu-Ngu-Say-Phuong...2MmI3OGQ1.html
    Dẫu biết có lúc giận hờn, những lúc ngại ngần
    Vẫn thấy tim em gần anh hơn:Kiss:
    • 1,099 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

May qúa, không xẩy ra lúc trận bóng đá giữa Brazil và Việt Nam là được rùi kekeke!!!
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!:LoveStruc::LoveStruc:
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Mưa,mây mù mịt,số bà con VN mình xui,sao ko dc thấy Nhật Thực nhỉ?
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Dùng phim chụp ảnh cho lộ sáng rồi xem có được o nhỉ? Tớ nghe mọi người bảo làm thế cũng được. mai phải ra ch ảnh mua phim mới đc.Bao nhiêu năm mới được xem mà.
    • 108 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Xời ơi...hôm nay xì-gòn mưa to thế này thi xem nhật thực làm sao đc đây...:Crying::Crying::Crying:
    Hope makes all things possible
    Love makes all things beautiful...
    • 597 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Nghe các cụ cảnh báo là các mẹ đang vác balo ngược không nên xem NT nhé.... Mà chắc cũng chẳng ai xem được đâu vì cả ngày không nhìn thấy mặt trời tẹo nào thì chiều tối càng bó tay.com :Angel:.
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

8icN3usZp7

• 235 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

http://vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2008/08/3BA050AC/
    (tự đọc, ko trích nhé...hehe..)

bà con ơi, nghe nói là hôm nay VN ko thể xem được nhật thực vì khi ấy mặt trời đã lặn rùi....hichic.. với lại, hôm nay trời âm u quá, mây đen trời, có nhật thực cũng có coi được đâu...

ztNFp7
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Mưa mưa và mưa!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 126 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hề hề,khoảng 15h chiều mình ra ngoài đường chạy trường cho thằng ku,mà vẫn thấy bình thường chỉ không có nắng thôi,chứ có thấy tí gì đâu nà!!vừa chạy về nhà là mưa tầm tã luôn,cũng không bít gì nhật thực luôn...hehe
    dogpet
    • 1,913 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Chả thấy nhật thực gì cả... chỉ thấy mưa to gió lớn--->>> ngập hết phố phường, cơ quan em ngập như biển Vũng Tàu í, vật vã mãi - khổ sở lắm mới bò lết về được đến nhà!
    YM & Skype: thubinhnd1
    ĐTDĐ: 0933. 986.275
    Email: thubinhnd1@khuongbinh.com
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tại Hà Nội các phóng viên DanTri đã kịp ghi lại được một số hình ảnh về nhật thực :
    Hình 1Nhatthuc201082008Hình 2 Nhatthuc301082008
    Link : http://dantri.com.vn/Sukien/Xem-nhat...8/8/244360.vip
    • 1,099 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Xem nhật thực từ Hà Nội

Nhatthuc801082008-nho- Lúc 17h47 chiều 1/8, Hà Nội xảy ra hiện tượng nhật thực. Theo thông tin dự báo thì cơ hội để chứng kiến hiện tượng trên từ Hà Nội là rất ít. Phóng viên của Dân trí đã chụp lại được những khoảnh khắc của hiện tượng tự nhiên thú vị này.

Vào thời điểm sẽ có nhật thực như dự báo, trời nhiều mây và thời điểm nhật thực toàn phần thì mặt trời đã xuống dưới đường chân trời.
    Cho đến 17h chiều, mây vẫn dày đặc. Phóng viên ảnh của Dân trí phục trên nóc tháp đôi Vincom để chờ đợi một sự may mắn. Và cuối cùng, “xưa nay nhân định thắng thiên cũng nhiều”, dù chỉ trong mấy phút…
    Nhatthuc101082008
    Mây loãng dần, hình ảnh đầu tiên hiện ra, mặt trời đã bị mặt trăng “nuốt” khoảng 10%.
    Nhatthuc201082008Sự che khuất tăng nhanh trong ít giây.

Nhatthuc301082008
    Màn mây luôn rập rình sụp xuống.

Nhatthuc401082008
    Và mặt trời xuống cũng nhanh, khó cho người theo dõi.

Nhatthuc501082008
    4 phút sau phần che khuất đã là 30%.

Nhatthuc601082008
    Bất chợt màn mây vén cao.

Nhatthuc701082008
    Lộ ra khuôn hình rõ nhất.

Nhatthuc801082008
    Qua ống kính, mặt trời và mặt trăng như một hình ảnh quảng cáo
    Nhatthuc901082008
    Khoảnh khắc hiếm hoi thành phố hòa vào thiên nhiên.
    Nhatthuc1001082008
    Không biết những hành khách trên chuyến bay kia
    được chứng kiến những gì?

Nhatthuc1101082008
    Mặt trời và mặt trăng biến hẳn vào màn mây, tất cả chỉ vẻn vẹn 35 phút.

Nhatthuc1201082008
    Một kỷ niệm ấn tượng cho ngày chính thức mở rộng Thủ đô 1/8/2008.

(dantri)
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!:LoveStruc::LoveStruc:
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Hik,Sg chán thật!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,062 Bài viết

• 1,177 Được cảm ơn

nhà em lũ ngập nhà luôn, ngó coi hoài không thấy gì hết
    Đừng cố gắng những gì không với tới. Mây của trời cứ để gió mang đi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Hik,Sg chán thật!
    Chả sao băng, chả nhật thực.
    Chỉ mây là mây!
    :Sad::Sad:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1