Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhân viên ngân hàng từ đỉnh cao xuống vực sâu mất việc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.2K Lượt đọc
  • 127 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,632 Bài viết

• 7,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Khéo khoe chồng em vừa thông minh vừa người mẫu! ghen tị!
    ko chị ạ. Chồng em vừa béo lại còn hói, nhìn như anh sinh năm 70.
    Thông minh thì cũng vừa vừa. Chồng em làm tín dụng, con trai thì cũng ko cần chân dài như vợ chị ạ!
    IMG_6883_zpsd1adae4c
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 438 Bài viết

• 960 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lavietphuong Xem bài viết
    có ai giải thích cho mình điều này không với???

Em chả thấy nghề này phải não to gì cả, bạn bè em rất nhiều đứa học ngoại ngữ, nhân văn, marketing... cái thời NH họt nó xin vô làm từ vị trí giao dịch viên, rùi học thêm chuyên môn, nghiệp vụ cũng lên hết trưởng phòng rùi, mà 2 năm gần đây thì chưa thấy đứa nào bị sa thải (giảm lương thì có). Nghề mà một khi ai học cái khác cũng làm được thì e thấy bình thường.
    Đậm đậm: mình cũng biết/quen nhiều người làm ngân hàng ANZ, Citibank. Họ học ngoại ngữ ra đúng lúc những NH này mới vào VN, thế là họ được mướn vào làm, được đào tạo nghiệp vụ (những khóa ngắn hạn), họ bắt đầu từ chân hành chính, teller, etc... trải qua mười mấy năm lên dần dần. Mấy năm sau này thì muốn vào NH phải có bằng tài chính ngân hàng/kế toán.
    "Love never fails".
    • 337 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dave62 Xem bài viết
    Đậm đậm: mình cũng biết/quen nhiều người làm ngân hàng ANZ, Citibank. Họ học ngoại ngữ ra đúng lúc những NH này mới vào VN, thế là họ được mướn vào làm, được đào tạo nghiệp vụ (những khóa ngắn hạn), họ bắt đầu từ chân hành chính, teller, etc... trải qua mười mấy năm lên dần dần. Mấy năm sau này thì muốn vào NH phải có bằng tài chính ngân hàng/kế toán.
    Dòng đậm là do sau này ngân hàng trở nên hot, SV tốt nghiệp ngành này có quá nhiều nên yêu cầu cao hơn chút, nhưng chỉ là yêu cầu trên trang tuyển dụng thôi còn ko học về tài chính, kinh tế mà năng động chút vẫn ok.
    Trừ chuyên gia phân tích hay cao cấp thì đòi hỏi trình độ học vấn, kinh nghiệm ... Còn lại đa số cần nhanh nhẹn, kĩ năng giao tiếp, các mối quan hệ ...là ok hết mà.
    Happy together
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 465 Bài viết

• 2,151 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocbich9385 Xem bài viết
    ko chị ạ. Chồng em vừa béo lại còn hói, nhìn như anh sinh năm 70.
    Thông minh thì cũng vừa vừa. Chồng em làm tín dụng, con trai thì cũng ko cần chân dài như vợ chị ạ!
    Thế là vô tình lại khoe thêm đc chính c vợ mới là chân dài
    • ebk
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 20 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyvina Xem bài viết
    Không biết có vô tình không
    • 285 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungvy Xem bài viết
    Một số phòng quan trọng trong NH đầu não HO không phải học gì ra cũng làm được: Nguồn vốn, Tín dụng, Kinh doanh (bao gồm kd ngoại tệ, vàng....), quản lý rủi ro. Lên Sếp các phòng đó không phải chỉ có học QTKD, Ngoại ngữ, nhân văn....là lên đâu các bạn ạ.
    Ngân hàng là một ngành rất đặc biệt và chịu sự quản lý của nhiều cơ quan ban ngành vì đó tiền của dân, và là tiền tệ lưu thông của cả xã hội thế nên không phải suy nghĩ đơn giản như một số bạn đâu.
    Các ngân hàng Việtnam sau bao năm hội nhập đến giờ vẫn chỉ là các anh to đầu tư duy nông dân, *** chúng nó thì vào làm ngân hàng mà chúng nó cứ tiều chuẩn cao bao nhiêu là vứt hết, làm ngân hàng là cần cái đầu thông minh chứ đâu phải chiều cao, ông bà ta đã bảo đầu óc ngu si tứ chi phát triển rôi

Các bạn thử xem có ngân hàng nước ngoài nào đưa ra tiêu chuẩn chiều cao tuyển việc không ? Họ tuyển như thế nào, chỉ cần vào làm các bài test IQ, và phỏng vấn xem có hợp không.

Những bạn sinh viên Việt tốt nghiệp trường này trường nọ, khoa ngân hàng, tài chính, thi vào rớt đầy, còn các bạn học giỏi thông minh, chả cần học ngân hàng, thi vào đậu phà phà.

Mình không phải dân tai chính ngân hàng nhưng thâp niên 90 thi vào ngân hàng ngoại quốc 1 choi 500, vẫn đậu đây nhé
    • 285 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Bây giờ nhìn bọn ngân hàng quảng cáo bố láo cao bao nhiêu mới được vào là đồ hâm, tuyển nhân viên đi làm thông minh nhanh nhẹn hay tuyển người mẫu hả các chú ngân hàng ngu si
    • 285 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Chủ tịch quĩ dự trữ liên bang Mỹ, Fed là ông Alan Greenspan hay bây giờ là ông Bernakie chắc xin vào làm việc ở ngân hàng Việtnam rớt từ vòng gởi xe, một ông tốt nghiệp khoa thanh nhạc (Greenspan) còn Bernakie thì lùn tịt so với tiêu chuẩn của Mỹ
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 223 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Các NH thường chọn cán bộ giao duchj có ngoại hình đẹp, dễ thương cũng là 1 cách để thu hút khách gửi tiền và thực hiện giao dịch thanh toán.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 120 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bo_bi_bong Xem bài viết
    Làm ngân hàng bây giờ phải chức trưởng phòng trở lên chứ làm nhân viên kinh doanh vừa cực mà không đủ sống
    Các mẹ nhà mình cứ dỗi hơi bị bọn nhà báo Thiểu năng, giật tít câu khách. Gớm nhân viên Bank tuy cực nhưng đời sống vẫn hơn nhiều mợ WTT nhàn dỗi ở dây.Chưa biết miu nào ăn miu nào đâu.
    • 3,632 Bài viết

• 7,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyvina Xem bài viết
    ồ ko, việc gì phải khoe thế. đã khoe là phải khoe nhiệt tình ý chứ. Sang các topic khác mà xem, mềnh vẫn tự nhận mềnh xênh, cao ráo, chân dài. So với mấy ẻm hoa hậu châu Á xấu như ma kia thì mềnh còn tự hào mềnh kiểu gì cũng nhận giải "bông hậu châu Á mà".

Ai đẹp người đó có quyền mà
    IMG_6883_zpsd1adae4c
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 11 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,213 Được cảm ơn

ồ ko, việc gì phải khoe thế. đã khoe là phải khoe nhiệt tình ý chứ. Sang các topic khác mà xem, mềnh vẫn tự nhận mềnh xênh, cao ráo, chân dài. So với mấy ẻm hoa hậu châu Á xấu như ma kia thì mềnh còn tự hào mềnh kiểu gì cũng nhận giải "bông hậu châu Á mà".

Cứ úp úp mở mở thế mới làm thiên hạ chảy dãi! "Ác" quá!
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    • 777 Bài viết

• 1,092 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo_bi_bong Xem bài viết
    Làm ngân hàng bây giờ phải chức trưởng phòng trở lên chứ làm nhân viên kinh doanh vừa cực mà không đủ sống
    Nhân viên không phải kinh doanh mà còn dc lương "bèo" 10 triệu/ tháng đấy bạn ạ, nhân viên kinh doanh lương luôn cao hơn bên hỗ trợ kinh doanh mà mức thế còn k đủ sống thì công nhân chắc chết hết rồi.
    Mọi người cứ tin lều báo phóng ... đại mà làm gì, nhân viên ngân hàng vẫn đúng nghĩa ngồi mát ăn bát vàng hơn khối ngành nghề khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaphdo Xem bài viết
    báo chí đăng tiêu đề gớm qá
    Báo chí đừng viết về nhân viên ngân hàng theo kiểu thương vay khóc mướn, ai ủi lòng dân, cho dân đỡ ghét và GATO nữa.

Càng viết, càng dở.

Sự thật là dân ngân hàng vẫn sống phây phây!
    • 1,261 Bài viết

• 904 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Thế thì VC bạn đúng với cụm từ "đại gia và chân dài" rồi đấy, mà chân dài của bạn thì lão ló thế lào thế? Đọc cmt của bạn mình đoán là dài nắm nắm ấy nhỉ
    THANKS GOD I FOUND YOU
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,123 Bài viết

• 5,327 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tungvy Xem bài viết
    Một số phòng quan trọng trong NH đầu não HO không phải học gì ra cũng làm được: Nguồn vốn, Tín dụng, Kinh doanh (bao gồm kd ngoại tệ, vàng....), quản lý rủi ro. Lên Sếp các phòng đó không phải chỉ có học QTKD, Ngoại ngữ, nhân văn....là lên đâu các bạn ạ.
    Ngân hàng là một ngành rất đặc biệt và chịu sự quản lý của nhiều cơ quan ban ngành vì đó tiền của dân, và là tiền tệ lưu thông của cả xã hội thế nên không phải suy nghĩ đơn giản như một số bạn đâu.
    Thực tế cũng có những người xuất phát điểm là tốt nghiệp Ngoại ngữ, QTKD hay ko thật đúng chuyên ngành Tài chính Ngân hàng ra nhưng sau khá thành đạt với nghề. Rõ ràng là họ có hiểu biết nền tảng tốt và biết trau dồi thêm chuyên môn chứ ko phải như 1 số bạn nhìn ngoài vào rồi phát biểu.

Trong toàn ngành NH, cũng có 1 số kha khá trường hợp leo lên 1 số vị trí lãnh đạo của nghề mà người xung quanh ko hiểu lý do tại sao, hehe. Tuy nhiên, năng lực ko có mà lại nắm quyền lực trong tay,chưa biết là phúc hay là họa, thế nào cũng có ngày đưa tay cứa cổ mình, thời gian vừa qua đã thấy khối trường hợp rồi đó
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,763 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Nghề nào giờ chẳng vất, chẳng khó, chẳng sa thải ầm ầm, đâu chỉ ngân hàng. Lều báo nói làm cho những ng ngoài ngành sẽ thấy thê thảm, nhưng thực sự chẳng đến mức thế. Khó thì khó chung, còn nhìn chung thì ngân hàng vẫn đỡ vất hơn ối ngành nghề khác, ít ra là sản xuất.
    .......Khiêm tốn bao nhiêu chưa đủ,
    Tự kiêu một chút đã thừa........:Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,472 Được cảm ơn

Kính thưa các thể loại cụ/mợ. Thằng lều nó giật tít nghe kinh vãi. Dạ thưa đúng là nghề ngân hàng nó có xuống dốc nhưng nó không phải phi một nhát từ đỉnh cao xuống vực sâu.
    Khó khăn giai đoạn này thì quả là có khó khăn, nhưng như bản thân em đây giờ suốt ngày đi kiện cáo, hầu tòa suốt để đòi nợ. Vất vả hơn trước nhiều. Lương thì quả có giảm, nhưng bọn em chỉ giảm ở mức Tổng GĐ, phó tổng, giám đốc chi nhánh, phó giám đốc chi nhánh giảm 10% lương, trưởng/phó các phòng ban giảm 7% lương, nhân viên lương trên 5tr/tháng giảm 5% lương. Những người lương dưới 5tr/tháng chả giảm đồng nào. Điều đó cho thấy bọn em vẫn còn hơn khối ngành nghề khác ợ.
    Có chị thắc mắc ngành ngân hàng nhiều nữ nhưng sao tỷ lệ lãnh đạo nam lại chiếm áp đảo: Xin thưa ngành ngân hàng là ngành kinh doanh rủi ro, mà nam giới (đặc biệt trong lĩnh vực tín dụng) là những người năng động, quyết đoán, chấp nhận rủi ro nhiều hơn nữ giới nên thành công cũng nhiều hơn các cô lúc nào cũng chỉ ăn chắc mặc bền.
    Thêm nữa, cái ngành như của bọn em giờ là lúc tha hồ thể hiện cái sự luồn lách, khéo léo của mình để mà ghi điểm trong mắt lãnh đạo. Cụ thể, em là nam em có thể đi nhậu, hát hò chăm sóc các anh an ninh/cảnh sát kinh tế, tòa án, thi hành án đến nửa đêm đêm mờ sáng, nốc đến ly rượu cuối cùng, hút thuốc đến mịt mù phòng khách với các anh ấy. Điều ấy cũng có nghĩa là công việc thu hồi nợ của bọn em hiệu quả hơn các cô nàng yểu điệu thục nữ, e ấp, ngại ngùng, hết giờ chỉ muốn về ôm chồng hôn con ạ.
    Vài lời trần trụi nhưng thực tế gửi các mợ ngâm cứu. Chỗ nào thắc mắc cứ hỏi em sẽ từ từ trả lời
    • 1,546 Bài viết

• 6,123 Được cảm ơn

Hehe, ở trong chăn nên vẫn thấy bình thường. Đọc mấy bài báo này thì thấy Nv Nh thật là thê thảm .
    Thử hỏi, bên ngoài có ai thấy hình ảnh NV Nh thê thảm như những bài báo đăng gần đây không???
    Ngoài lề 1 tí, mấy đứa ở chỗ mình bố mẹ ở quê đọc báo còn gọi điện lên hỏi : Dạo này có đói lắm không con, đã bị đuổi việc chưa làm mọi ng cười đau cả ruột. Báo chí hài hước thật !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 499 Bài viết

• 2,067 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các member là banker điểm danh gần đầy đủ rùi, còn bạn Menghe81 nữa thui.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7