Nhạc sĩ Phú Quang nói về việc Ngọc Anh 3 A thiếu tình nghĩa, đòi cát-xê 10.000 USD

• 0 Lượt chia sẻ
  • 29.2K Lượt đọc
  • 119 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi wicket Xem bài viết
    Cụ Phú Quang toàn phổ nhạc cho thơ mà sao chê cụ ấy viết lời kém nhỉ. Cá nhân tôi thích nhạc Phú Quang. Còn tôi thấy cụ ấy dạo này kinh doanh là chính, có thấy sáng tác được bài gì mới đâu?
    Thì đúng là PQ có rặn ra được ca từ nào đâu nên phải lấy thơ người khác, khổ cái cũng như ca sĩ hát cùng 1 bài ấy, vẫn nhạc ấy/ lời ấy mà sao ca sĩ này hát nghe sang trọng, lịch lãm, có hồn còn cs kia thì nghe quê kệch, rẻ tiền như muốn đấm vào tai? Hơn nữa cũng do cái gout của người chọn bài thơ để phổ nhạc nữa, có phải cứ lấy thơ của người khác làm ca từ bài hát thì auto là ca từ hay đâu.
    Một bài thơ khi được nhạc sĩ phổ nhạc hầu hết là đã được gọt rũa, cắt gọt, thậm chí chỉ lấy ý tứ của bài thơ làm cảm hứng thôi. Ngoài ra câu thơ phải ứng với giai điệu, hòa âm nhạc như thế nào thì nó mới khiến bài thơ trở thành bài hát được. Nên có những bài thơ đọc thì hay nhưng phổ thành bài hát thì nghe chả ra cái gì, ngược lại có những bài thơ ko xuất sắc cho lắm nhưng lại cực kỳ nổi bật nhờ người nhạc sĩ cắt gọt biến hóa nó thành bài hát của mình.
    Tạm nhìn lại các ns viết ca khúc thì thấy nhạc sĩ phổ thơ xuất sắc nhất từ trước đến nay là ông Phạm Duy (cả về số lượng lẫn chất lượng). Nhạc sĩ tự sáng tác ca từ thì có Văn Cao nắm bờ oăn, nhưng sau này khi Văn Cao nghe TCS thì cũng phải thừa nhận tài năng viết ca từ của TCS. Cá nhưn tôi sau TCS tui thích ca từ (tự viết hoặc phổ thơ tui ko rõ) của ns Lê Uyên & Phương.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhieu_83 Xem bài viết
    chuẩn vãi, nhìn mặt rất chi là tầm thường, không có khí chất. Nói chung là kẻ cắp gặp bà già. Thím này thì giọng như vịt đực, bản thân tôi ko nghe đc
    Tui cũng méo nghe nổi giọng mụ NA, thậm chí khó chịu khi nghe mụ ý hát lào khào, nhưng việc nào ra việc ấy, lão PQ bản tính con buôn kẹt xỉ xôi thịt (con buôn cũng có nhiều dạng nhóe, tui ko chửi mọi con buôn) mà lại vì chuyện tiền nong thuận mua vừa bán mà chửi bới đàn em vậy là rất tiểu nhân, hèn hạ!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,231 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Nhiều khi người ta viết cũng chả hàm ý gì sâu xa lắm, nhưng người đọc hiểu ra một kiểu nên nó thế, he he
    Cái này đúng với mấy vụ phân tích văn thơ lắm luôn! VD: Ông tác giả thấy trời mưa thì viết trời mưa. Thế là ông bình thơ: trời mưa hay lòng người đang mưa? phải chăng trời cũng thấu hiểu lòng người? vân vân, mây mây... Phát mệt!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little_oyster Xem bài viết
    Ko phân biệt vùng miền nhưng mình để ý là các nhạc sĩ, ca sĩ miền Bắc có thái độ rất trịch thường, bố đời, hay xem mình trên cơ kẻ khác nhé: Tùng Dương, Thanh Lam, Quốc Trung, Phú Quang, Trương Anh Quân….Trong khi mấy vị này chưa làm gì ghê gớm cho đời.
    Còn Phú Qung chơi NA cú này hơi nặng và đàn bà. Nhạc PQ tui ko nghe, chỉ thích có mấy bài: Em ơi Hà Nội phố, Đâu phải bởi mùa thu…
    Chắc là ko phải tất cả ns, cs miền Bắc là thế đâu, nhưng những tên mụ kể ra ở trên là chánh xác. Thùng rỗng kêu to, mấy cái tên Tùng Dương, Thanh Lam, Quốc Trung, Phú Quang, Trương Anh Quân... xét thực chất ra thì tài năng có hạn nhưng thủ đoạn vô biên, thích khua chiêng gõ trống chê bai người khác, tạo xì căng đan để ngầm nâng mình lên. Vụ lão PQ chửi NA lần này cũng ko ngoài mục đích vừa dằn mặt đám ca sĩ để ép giá cát sê, mặt khác tạo xì căng đan trước buổi diễn của mình. Thực chất vé 6 chẹo 1 cặp đi xem Phú Quang có cờ hó nó thèm mua (trừ mấy thèng chân gỗ trọc phú tai trâu, may ra lừa được vài thèng.).
    • 2,279 Bài viết

• 5,962 Được cảm ơn

Tối qua xem chương trình ca nhạc Chào năm mới , đến phần Tungf Dương và Thanh Lam hát, phải tắt ngay tiếng , càng ngày càng làm quá, quằn quoại rồi rống lên, nhất là thằng Dương !...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 328 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ai chê giọng NA chứ tôi thấy giọng cô này hay và đặc biệt phết, lên cao thì sáng, đầy đặn, xuống trầm thì có chất khào khào rất lạ, hát có kỹ thuật mà ko làm màu, khoe giọng. NA nổi lên hàng diva hải ngoại nhờ bài Giết người trong mộng của PD chứ bên ấy ai mà nghe nhạc PQ. NA nhìn đàn bà vậy chứ thấy nói chuyện và cư xử rất hiền, tui rất thiện cảm, ko có vẻ gì bố láo kiêu ngạo cả.
    • 3,201 Bài viết

• 3,858 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhieu_83 Xem bài viết
    chuẩn vãi, nhìn mặt rất chi là tầm thường, không có khí chất. Nói chung là kẻ cắp gặp bà già. Thím này thì giọng như vịt đực, bản thân tôi ko nghe đc
    Còn tôi thấy thím đi nhận xét về ngoại hình một người khác bằng những giọng như này thật chả ra gì.
    • 190 Bài viết

• 1,166 Được cảm ơn

Mr này sáng tác được, kinh doanh giỏi, phát biểu hay có trình độ vẫn chừng mực vậy mà các bạn bên trên chê cứ như là hắt nước đổ đi nhỉ? Tất nhiên là ông không phải dạng vừa, vừa để mà thiên hạ bóp mũi ah?
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 360 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Stario Xem bài viết
    Ai chê giọng NA chứ tôi thấy giọng cô này hay và đặc biệt phết, lên cao thì sáng, đầy đặn, xuống trầm thì có chất khào khào rất lạ, hát có kỹ thuật mà ko làm màu, khoe giọng. NA nổi lên hàng diva hải ngoại nhờ bài Giết người trong mộng của PD chứ bên ấy ai mà nghe nhạc PQ. NA nhìn đàn bà vậy chứ thấy nói chuyện và cư xử rất hiền, tui rất thiện cảm, ko có vẻ gì bố láo kiêu ngạo cả.
    tui chỉ thấy bà NA hông biết cách nói chiện (tui coi trên lai chim thúy nga heng), anyway thường thì tui thấy mấy cậu mấy mợ bắc kì nói chiện hay lắm nhưng riêng bà NA thấy bã nói chiện seo seo á, nhưng mừ tui thích mí nguoi như vại chứ cái miệng nói chiện văn hoa bóng bẩy là tui phải dè chừng cảnh giác cao độ
    • 43 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Cá nhân tui chỉ thấy ông Phú Quang này làm nghệ thuật như thứ hàng tôm hàng cá. Thì hiểu rằng có tiền ông ấy mới sống được nhưng lên báo để lôi mấy cái chuyện này ra mà kể lể, thấy ông trở thành một con buôn xấu tính
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 860 Bài viết

• 5,758 Được cảm ơn

Nhà tui cũng có vài người làm "nghệ sĩ" nên mấy ông nhạc sĩ, ca sĩ, họa sĩ, nhiếp ảnh, vv... như ông PQ này tui không lạ. Mấy ông/bà này thường nhiều từ ngữ, mấy chuyên xảy đến với/xung quanh họ cũng khác người nên nghe họ nói chuyện cũng khá vui. Tuy nhiên, mấy ông/bà ấy, hay cụ thể ông PQ này, tính tình tui phải nói là rất so đo, xét nét, judgmental kinh khủng, và dĩ nhiên là cách họ nhìn nhận sự việc cũng chỉ đúng với thực tế từ 80% - 30% thôi. Ví dụ có ai đi ngang qua hắt hơi 1 cái là họ có thể kêu ngay là "nó nhổ nước bọt vào mặt tôi". Đa số nghệ sĩ tính tình ích kỷ nên tui nghĩ mấy người trong ngành có lỡ dây với họ thì cũng biết mình đang dính vào gì rồi. Ông PQ này mà đòi hỏi ổng có common sense, không bô bô tiền thù lao của người khác, hay không lên báo tố 1 ca sĩ chỉ vì cô ấy không miễn phí cho ổng vì ổng "móc" cô ấy ra từ nhóm nhạc cũ của cô ấy, thì chắc ổng là của hiếm của sô bít Việt rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,224 Bài viết

• 6,251 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    cái lão già tham lam bẩn tính ăn chặn hết phần con cháu! Mình cũng từng thích nghe 1 vài bài của ông này. Nhưng xét cho cùng là 1 ông thợ phổ nhạc cho thơ có duyên và có gu chứ làm gì mà tinh tướng chèn ép con cháu kinh thế ko biết!
    Mấy hôm nay đọc trên mạng nghe giới ca sỹ nghệ sỹ chửi lão già này râm ran luôn. Họ bảo sẵn sàng hát ko cát sê cho những nhạc sỹ tâm huyết cả đời làm 1-2 đêm nhạc. Đằng này lão già tổ chức mỗi năm 5-6 đêm, bán vé cắt cổ nhưng lại chăm chăm bắt ca sĩ hát free với hát hữu nghị mãi. Trong khi NA yêu cầu mức giá 10k $ là hoàn toàn bình thường cho 2 đêm. Đúng là "thấy bở đào mãi"! NA vì nể tình nghĩa nên im lặng ko khui ra thì thôi, lão lại tự hậm hực lên báo xỉa xói kể lể, chả khác nào ngửa mặt lên trời nhổ nước bọt! MT với ĐVH ko phải dòng nhạc của họ, lão lại cũng đc cái tiếng nên lần đầu tham gia cũng phải biết ý lấy chỗ đi lại. Chứ cứ "hữu nghị" mỗi năm vài lần, hết năm này qua năm khác xem thần thánh nào nhịn được!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,231 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ChipIn Xem bài viết
    Trong khi NA yêu cầu mức giá 10k $ là hoàn toàn bình thường cho 2 đêm.
    PQ vẫn trả 5000k/đêm cho NA mà(chưa tính chi phí đi lại nha), nhưng cô này đòi 10000k/đêm, tức là 5-6đêm ~5-60000k$ cơ. Một người ca sĩ nổi tiếng nhờ mình mà lại đi hét catse cao với mình thì PQ bức xúc cũng đúng thôi, tuy nhiên, mình nghĩ chẳng cần phải kể chi tiết vậy. PQ chắc già rồi, khó tính hơn xưa nên mới vậy, chứ từ trước đến giờ ông này có điều tiếng gì đâu?!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 479 Bài viết

• 4,215 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Ông nhạt sĩ này bần nông kinh khủng, nghệ thuật không ra nghệ thuật mà con buôn cũng chả ra phường con buôn. Nhạc có vài bài tàm tạm mà tôi đọc bài phỏng vấn là thấy tởm, mất cả cảm hứng nghe. Đùa chứ tôi không hiểu sao nghệ sĩ hay được thần tượng hoá thế, nghệ sĩ thì cũng là người làm nghề, nhiều người nhân cách như choá mà tưởng mình cao sang bất tử vì "chạm vào con tim" của triệu người. Nẫu!

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014ee Xem bài viết
    Tạm nhìn lại các ns viết ca khúc thì thấy nhạc sĩ phổ thơ xuất sắc nhất từ trước đến nay là ông Phạm Duy (cả về số lượng lẫn chất lượng). Nhạc sĩ tự sáng tác ca từ thì có Văn Cao nắm bờ oăn, nhưng sau này khi Văn Cao nghe TCS thì cũng phải thừa nhận tài năng viết ca từ của TCS. .
    Phạm Duy với Văn Cao là hai người top của lòng tôi. Các bài do PD và VC sáng tác có cao trào, có mở thắt, có chương hồi, đã tai hơn nhiều so với TCS. Đối với tôi, TCS là giải trí kiểu bình dân, giai điệu nhè nhẹ nhàn nhạt, ngôn từ đèm đẹp, dễ nghe dễ phổ biến chứ ko có ý nghĩa sâu xa, cấu tứ cũng không phức tạp gì. So TCS với PD và VC thì như so sánh các bài pop 3 phút và một bản thính phòng vậy.
    • 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi unacceptablyme Xem bài viết
    Phạm Duy với Văn Cao là hai người top của lòng tôi. Các bài do PD và VC sáng tác có cao trào, có mở thắt, có chương hồi, đã tai hơn nhiều so với TCS. Đối với tôi, TCS là giải trí kiểu bình dân, giai điệu nhè nhẹ nhàn nhạt, ngôn từ đèm đẹp, dễ nghe dễ phổ biến chứ ko có ý nghĩa sâu xa, cấu tứ cũng không phức tạp gì. So TCS với PD và VC thì như so sánh các bài pop 3 phút và một bản thính phòng vậy.
    So sánh thế cũng khó, Phạm Duy (thời ptr54), Văn Cao thuộc thế hệ trước, âm nhạc và ca từ của họ phản ảnh ngôn ngữ của thời cuộc thuộc về họ, riêng Pham Duy sau 54 vào Nam thì có những chuyển biến sâu sắc tương quan với đời sống của Saigon, ngôn ngữ âm nhạc/ca từ cũng biến chuyển hợp với thời đại mới. Đến thời TSC là thời của chiến tranh VN, nhạc TCS là ngôn ngữ của trí thức thành thị trong thời loạn.... ko thể bắt ổng phải viết như thời VC, PD pre54 được. Ngay trong TCS cũng đã có nhiều khác biệt về ca từ giữa mảng Ca khúc da vàng (phản chiến) vs mảng tình ca.
    Điều quan trọng ai cũng thấy là ca khúc Saigon 54-75 đúng là nở hoa, ngôn ngữ, triết lý hết sức đa dạng, phong phú, mỗi nhạc sĩ đều có những dấu ấn cá nhân rất riêng của mình, ko trộn lẫn với ai. Đối với ca sĩ SG pre75 cũng thế.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,361 Bài viết

• 29,134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-THI-MII-HUNG Xem bài viết
    có mới nói heng má làm ơn đừng bịa chiện nói xấu nguoi tu hành, khẩu nghiệp cả gia phả đó má
    Co moi noi k co bin k bao gio noi
    Day ra. K tin di nha tho, chua chien thuong xuyen se thay
    Hay cu lam nguoi giau co sieng nang di chua/nha tho se thay 1 lu cha xu, su tru tri tran lot tien ty the nao

Hom nao thich Bin dan di gap cha xu/su tru tri tran lot sieu gioi
    Gap ca con chien bi don vao the phai dong gop tien ty theo tien do xay nha tho/chua chien. K phai 1 nguoi ma nhung vai chuc nguoi. Phan lon bi ep vao the khung khiep
    • 1,150 Bài viết

• 3,239 Được cảm ơn

Chú PQ nói thì dân trong nghề họ cười cho. Ai mà không biết chú nổi tiếng trả bèo bọt cho ca sĩ. Chú làm mấy băng đĩa thời họ mới nổi, xong cứ xài tới lui mà ko chịu trả thêm. Chú ăn hét phần thiên hạ à
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2,161 Bài viết

• 11,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Nói về Phú Quang thì quả đúng là thế, ông ta không chỉ là nhạc sỹ mà ông ta còn là bầu show. Đương nhiên lúc đứng ra tổ chức đêm nhạc của mình thì ông đứng dưới tư cách bầu show chứ k phải Nhạc Sỹ vậy thì ông ta phải trả Ca sỹ theo giá thị trường. Má ơi bầu show nào k thương lượng giá xong cũng bô bô cái giá ca sỹ đồng thời bôi xấu ca sỹ cho cả nước biết thì có mà chết à? Cho nên ở đây ông Phú Quang là không được.
    Nói đi thì cũng nói lại ngoài Phú Quang là trường hợp cá biệt ra thì hầu như nhạc sỹ toàn chịu thiệt thòi từ TCS, Phan Huỳnh Điểu, Nguyễn Văn Tí, Văn Cao, Nguyễn Anh9 v.v....toàn bị xài chùa chất xám, sống bằng nghề tay trái hay dựa vào tài chính gia đình, có người còn sống nghèo khổ( Nguyễn Văn Tý). Vậy thì bọn ca sỹ cũng cà chớn với nhạc sỹ nhiều không ít đâu.
    Đòi tiền cũng bi coi thuong, xa hơn nữa tụi ca sỹ ( đã có tiếng tăm rồi) còn nói có tụi nó hat thì bài hat mới được public nhiều đến công chúng nhờ đó nhạc sỹ mới tiếp tục nổi tiếng và tồn tại danh tiếng nhưng hỡi ôi thế bọn ca sỹ có hát những bài hat đó không công cho dân chúng k? Đương nhiên bọn ca sỹ sẽ nói không rồi.
    Có một làn tôi gặp nhạc sỹ Phan Huynh Điểu trong nhà văn hóa lao động, lúc đi xem ra mắt quyển Yêu Và Sống của Le Vân. Ông cũng đi dự, lúc đó chắc cũng hơn 80 rồi, đi cái xe cúp rất cà tàng, dẫn vào trong sân gởi xe, anh gởi xe nhìn cũng nghèo khổ thấy nhạc sỹ thì dậy dẫn xe vào giùm với đầy sự tôn trọng, chả biết nhạc sỹ có để ý k chỉ thấy ông cười cười cám ơn rồi bước ra, mình tự hỏi không biết anh dẫn xe có biết đó là một nhạc sỹ nổi tiếng? hay chỉ nghĩ đó là một người lớn tuổi cần giúp?
    Chợt nhớ bài Anh Sao đêm của ông (mỗi lần nghe lòng mình đều xúc động, và mỗi lần hát đều nghẹn lời vì sự cao cả của bài)
    Làn gió thơm hương đêm về quanh khu nhà tôi mới cất xong chiều qua
    Tôi đứng trên tầng gác thật cao nhìn ra chân trời xa xa....
    Từ bao mái nhà đèn hoa sáng ngời bầu trời thêm vào muôn vì sao sáng
    Tôi ngắm bao gia đình lửa ấm tình yêu nghe máu trong tim hoà niềm vui lâng lâng lời ca
    Em ơi, anh còn đi xây nhiều nhà khắp nơi
    Nhiều tổ ấm sống vui tình lứa đôi
    Lòng anh thấy càng thương nhớ em
    Dù xa nhau trọn ngày đêm anh càng yêu em càng hăng say xây cho nhà cao cao mãi....

Ôi xinh đẹp Tổ Quốc của ta...
    • 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-THI-MII-HUNG Xem bài viết
    xây xây xây, ăn bớt ăn xéng tiền thuế của dân thấy mẹ luôn ở đó mừ đẹp cái qq gì hả chài
    Con Mui bưng bô kít quan thầy nó cũng khen thơm mừ
    Đống kít đ ái xinh đẹp của quan thầy nhà nó đây:
    giat-minh-voi-nhung-hinh-anh-rung-ron-tai-chung-cu-ha-noi%20(5)
    c5_01_wfyr
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,147 Bài viết

• 2,043 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Nhà xây những năm 70 80 theo công nghệ lắp ghép giờ hư đúng rồi ,sau giải phóng nghèo bỏ mẹ lấy đâu ra tiền làm kiểu mới .Hồi mới xây cũng đẹp .Mấy cái chung cư cũ vậy trong SG cũng đập đi làm mới như Cô Giang Trần Hưng đạo ,trong này ép đi được ngoài HN dân có sỏi trong đầu không đền bù cao nó không đi .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6