Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhà báo Thu Uyên: ‘Có thể làm mà không làm là có tội’

• 1 Lượt chia sẻ
  • 35.6K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,819 Bài viết

• 4,178 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi CunQuan Xem bài viết
    Mình rất rõ về chương trình NCHCCCL cũng như chương trình này của chị Thu Uyên. Cả 2 đều rất ý nghĩa, nhưng những người làm chương trình này đều ' kền kền ăn xác' các bạn à. Phải tiền cả đấy.
    Rất nhiều trường hợp mình nghĩ chẳng phải tiền như bạn nói. Mấy số trước có chuyện 1 a CSCĐ (trong Nam) thấy ông cụ hàng xóm ng Bắc của mình chẳng bao giờ về thăm quê cả. A ta thấy lạ bèn hỏi thăm. Hỏi ra mới biết cụ vào Nam từ năm 18 tuổi, giờ ko nhớ quê quán gì hết, chỉ còn cái CMT cũ toàn thông tin rất cũ. A CSCĐ thấy thế bèn gửi thư cho chương trình. Thế mà chương trình bố trí ng ra tận Bắc Ninh - Bắc Giang tìm lại đc quê cho ông cụ.
    Chẳng phải là vì chị TU làm 2 chương trình này mà đc tôn thành thánh đâu nên các mẹ đừng soi quá. Nếu soi kỹ thế thì các MC của vô số các chương trình đang phát sóng cũng tỷ vấn đề đấy ạ. Thế nên phiên phiến thôi.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 485 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BELLUS Xem bài viết
    Đấy là cách truyền tải nội dung của một chương trình truyền hình để thu hút thêm sự quan tâm của khán giả. Trừ chương trình Thời sự ra thì tớ e rằng chương trình nào cũng phải đặt tiêu chí "câu view" lên làm một trong những tiêu chí quan trọng nhất ngoài yếu tố tuyên truyền, rồi tính nhân văn nọ kia.

"Như hề chưa có cuộc ly" không phải lúc nào cũng làm khán giả khóc đâu. Có lần tớ phát bực với 1 cô, hình như cô ấy là người Bình Định thì phải. Cô ấy được đưa ra Bắc tập kết, học hành ở ngoài Bắc. Chiến tranh kết thúc bao nhiêu năm rồi mà từ đó đến giờ cô ấy không hề liên lạc tìm về với gia đình dù cô ấy vẫn nhớ chi tiết địa chỉ thôn, xã, huyện, tỉnh quê nhà mình. Trong khi đó, bà mẹ già ở quê, chị em cô ấy vẫn đau đáu đi tìm con. Bà mẹ còn tâm sự là nếu không tìm ra cô ấy thì bà chết đi không an lòng. Xem cái đoạn ấy xong tớ bực mình kinh khủng. Sao lại có người con như thế được chứ? Thà rằng không biết quê hương bản quán của mình ở đâu thì đã đành. Đằng này vẫn nhớ vanh vách nhưng không về tìm. May nhờ có chương trình nên gia đình cô ấy tìm thấy cô ấy Con cái gì mà vô tâm, vô tình và bất hiếu thế không biết?
    Zồi ôi.. đúng rồi đấy. hôm đấy mình xem mà mình bức xúc cáu nhặng xị lên.. Điên ko tả đc. Cứ "chắc là chẳng còn ai sống.." "Chắc là.. thế nọ thế kia.. Bà mẹ thì già ơi là già.. mà tháng nào cũng đi tìm con. Con v cái.. bực hết cả mình
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,753 Bài viết

• 4,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misaki0219 Xem bài viết
    Cái chị Hằng - ng mà trả lời thông tin về nơi mất của LS trong Trở về từ ký ức ý, sắp đc vinh danh trong một chương trình: kiểu như những tấm gương bình dị. Chị ấy có rất nhiều đóng góp trong việc tìm mộ LS đấy ạ. Sáng nay VTV vừa giới thiệu xong
    Mình còn lạ gì cô bé này nữa. Đúng là có đóng góp trong việc tìm mộ LS (tất nhiên là do chương trình có được tài trợ). NHưng thái độ nói chuyện với thân nhân LS thì chán quá (trừ những lúc được quay phim, ghi hình lên báo).
    Nhiều khi thấy đỏ đừng tưởng chín. Hành trình đi tìm thông tin về LS nhà mình đã làm mình hiểu ra bao con người và bao câu chuyện....
    Về chuyện của cô gì ở Bình định: xem chương trình đó mình cũng bực cả mình. Ngay cả ở đoạn cuối cùng, khi cô gặp bà mẹ có vẫy gọi các con xuống mà năm lần bảy lượt vẫy (chắc các con cô không muốn xuống nhận bà ngoại?). Trong khi bao người vất vả tìm thân nhân thì có những người giời ơi đất hỡi lại được toại nguyện ngoài ý muốn. Cô này đâu có nghèo đến mức không có tiền từ Tiền giang về Bình định tìm lại gia đình?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 105 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tất nhiên để thực hiện được chương trình này là công sức của cả một ê kíp, của bao nhiêu người. Nhưng đưa ra ý tưởng để thực hiện 1 chương trình đầy tính nhân văn như NCHCCCL như chị Thu Uyên em cũng thấy khâm phục lắm rồi. Nếu không có chị ấy thì biết bao giờ những cuộc chia ly ấy mới được đoàn tụ, biết bao giờ cha mẹ, con cái, anh chị e mới tìm được nhau??? Tất nhiên không phải tất cả, nhưng 1 gia đình được đoàn tụ là em cũng thấy hạnh phúc lắm rồi.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 177 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

cá nhân mình thích chị Uyên trước kia hơn.. Còn sau này, thấy nó cứ sến sến, giả giả
    chán...........
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,475 Bài viết

• 7,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bo_bau Xem bài viết
    cá nhân mình thích chị Uyên trước kia hơn.. Còn sau này, thấy nó cứ sến sến, giả giả
    chán...........
    Tớ lại thích. Cứ tấm tắc mãi, sao già và béo mà vẫn xinh thế,
    Em ghét tk.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,475 Bài viết

• 7,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Namiu Xem bài viết
    Zồi ôi.. đúng rồi đấy. hôm đấy mình xem mà mình bức xúc cáu nhặng xị lên.. Điên ko tả đc. Cứ "chắc là chẳng còn ai sống.." "Chắc là.. thế nọ thế kia.. Bà mẹ thì già ơi là già.. mà tháng nào cũng đi tìm con. Con v cái.. bực hết cả mình
    Công nhận, sao lại có loại người.
    Em ghét tk.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ có ai biết số di động của nhà báo Thu Uyên ko? cho tớ xin với. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 2,819 Bài viết

• 4,178 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trở về từ ký ức số 6 (phát hôm 10/6) đã chỉ trích mạnh mẽ chuyện ngoại cảm rởm đấy ạ. Chị Thu Uyên nói rằng dần dần sẽ công khai danh tính các trung tâm rởm cho mọi ng biết. Hôm đó thì mới công khai 1 trung tâm thôi: đó là trung tâm tiềm năng con người ở số 1 Đông Tác.
    Có 1 thân nhân liệt sĩ ra đó gọi vong, vong lên bảo là hy sinh bên Lào. Gđ mất bao công sức không tìm được. May nhờ chương trình và nhờ một gia đình ls khác mà tìm được mộ, ở lô cao su nào đó trong Nam.
    Chính xác thì đó là chuyện liệt sĩ Sáo - Hải Hưng cũ. Có phóng sự mà anh trai liệt sĩ kể lại chuyện đi tìm mộ em, đi áp vong này nọ ..
    • 38 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emily_Nguyen2011 Xem bài viết
    Chương trình thì nhân văn nhưng em thấy chị TU này chán bỏ xừ, vừa điệu, noí thì như hết hơi, màn khóc lóc của chị thì cứ giả lả.
    Mình thấy chương trình ý nghĩa nhưng chán nhất là MC ý, cứ giả giả, sướt mướt, điệu. Mình ít xem chương trình này vì không thích MC, ox mình thì thik. Đúng là mỗi người thích một kiểu !
    • 106 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình rất thich chị Uyên và Trần Bình Minh, hai tâm hồn đầy tính nhân văn, đã góp phần giúp cho con người trong xã hội hướng tới cái đẹp hơn cao quý hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 348 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Không hiểu sao mọi người cứ phải thích chê bai, hay tỏ ra nguy hiểm rằng ta biết thông tin trong đấy, cũng không tốt đẹp gì đâu. Nếu đúng vậy thì hãy đưa ra bằng chứng, chứ đừng kiểu chỉ thích chỉ trích cho sướng miệng như vậy. Cá nhân mình là khán giả trung thành của chương trình NCHCCCL dù mình chỉ theo dõi qua youtube và gia đình mình cũng chẳng có ai thất lạc cả. Chương trình đã lấy rất nhiều nước mắt của mình: những giọt nước mắt chân thành nhất mà hiếm khi mình khóc. 304 gia đình đã được đoàn tụ, hãy nhìn vào kết quả đó mà đánh giá. Mình tin rằng ngoài Thu Uyên ra không có ai đủ tầm và tâm để làm MC chương trình này (trong đám MC còn lại).

Thứ nhất, Thu Uyên đã trải qua những năm tháng chiến tranh, cảm nhận được cả thời bao cấp nên những mất mát hy sinh của những gia đình ly tán Thuy Uyên có thể hiểu được. Thế hệ sau này có thể có cảm xúc đấy, nhưng đó là cảm xúc thương cảm (giống như mình, xem 1 câu chuyện cảm đông có thật) chứ không phải là sự đồng cảm.

Thứ hai, Thu Uyên thông minh và nhanh nhẹn (Thu Uyên nói được cả tiếng tiếng Nga, Anh, và hình như cả Pháp nữa), cách làm việc rất hiệu quả, nhanh chóng (nói nhanh, nghĩ nhanh, phản ứng nhanh). Thế hệ mới thì có thể đuổi kịp Thu Uyên ở lĩnh vực này nhưng kiến thức tích lũy về xã hội, lịch sử (trợ giúp cho quá trình tìm kiếm) không phải cứ tra google là được.

Thứ 3, là người nổi tiếng từ xưa, có vị trí và mối quan hệ rộng rãi, thì sự ảnh hưởng của chương trình mới tốt. Thu Uyên kéo được cả các cơ quan công an, rồi công ty xét nghiệm gen, Vietel...v.v...Một MC bình thường thì mình nghĩ không đủ uy tín để kéo sự tài trợ, và trợ giúp của những cơ quan như vậy đâu (cùng lắm là các công ty muốn quảng cáo thôi..)

Cuối cùng là Thu Uyên có cái tâm. Mình phục hình ảnh Thu Uyên đi hết từ vùng này đến vùng khác (nếu MC bình thường thì có cộng tác viên hỗ trợ rồi, cần gì phải đích thân đi đến như vậy). Mình cảm nhận được sự nghẹn ngào và tiếng nấc thật sự trong một số lần khi có cảnh đoàn tụ.

Mà giả thì đã sao, giả mà được việc thì cũng đáng hoan ngênh lắm vì con người đó đã vượt qua sự ích kỷ của cái tôi bản thân để làm điều họ không thích.
    • 2,075 Bài viết

• 6,161 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bạn chê bai chương trình với cả chị Uyên cứ thử nhìn quanh xem có còn chương trình nào tầm vóc và ý nghĩa như NCHCCCL không? bác Sâm thì quanh quẩn với trò Ai là triệu phú vô thưởng vô phạt, chị Tạ Bích Loan thì sau Người đương đời cũng mất hút sau khi 1 vài nhân vật lên hình bị truy tố buôn lậu trốn thuế j đấy...
    Nói chung thích những chương trình nhân văn như NCHCCCL và Vượt lên chính mình (Quyền Linh dẫn)
    Bài thơ đầu tiên của con gái 2 tuổi:
    Một...ba...chín...
    ăn bún...ăn trứng...ăn chuối...

Yêu ghê cơ
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 126 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Mình thấy phần lớn các bạn bình luận nhiều về Thu Uyên nhưng còn một phần rất quan trọng mà mình thấy nó rất có ý nghĩa là cách tìm, kênh thông tin để tìm liệt sĩ rất chính xác và thiết thực của chương trình - đồng đội của các liệt sĩ. Nếu chương trình được thực hiện sớm hơn nữa thì tốt biết mấy, mỗi năm qua đi là phần ký ức của đồng đội cũ của các liệt sĩ lại mất đi một phần. Lớp cha anh đi chiến đấu ngày xưa giờ phần lớn đã già, ốm yếu, gần đất xa trời...còn mấy người còn đủ sức khỏe, trí nhớ tốt để kể về những trận đánh, về đồng đội của mình.

Thu Uyên đã phản ánh đúng về nạn trục lợi của nhà ngoại cảm, đã có biết bao gia đình tốn rất nhiều tiền của, công sức để tìm đến nhà ngoại cảm. Ngay cả gia đình mình cũng đã không ít lần đi hàng trăm cây số, xếp hàng ngày này sang ngày khác để gặp được họ với niềm mong mỏi tìm được người thân của mình nhưng kết quả =0.

Trong hành trình đi tìm mộ liệt sĩ là bác ruột, mình đã may mắn được gặp lại các bác là đồng đội cùng đơn vị với bác mình. Chuyến xe trên chặng đường ngắn đi đón các bác từ Hà Nội, mình đã được nghe những câu chuyện về cuộc sống của các bác, những câu chuyện thực đến lặng người chưa từng có trong sách vở. Họ đã già, người ở Quảng Ninh, người ở Phú Thọ, người tận Vĩnh Phúc nhưng tinh thần và ý chí đi tìm đồng đội của các bác ấy thì lớn vô cùng. Khi nhà mình đến đặt vấn đề đi vào Miền Nam để chỉ chỗ bác mình đã hi sinh, các bác không quản ngại khó khăn, sức khỏe để đi tìm mộ bác mình ở tận Khe Sanh. Mặc dù có bác yếu, con cái bác ấy rất lo lắng, trên đường đi ngày nào cũng gọi điện hỏi thăm.

Trong xã hội hiện nay, những con người như các bác ấy thật quý lắm, cảm ơn các bác rất nhiều và mong rằng chương trình sẽ tìm được những người đồng đội như thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Này xin chào!
    Tôi là Thu Uyên đây. Cảm ơn bạn nào đã động viên 2 chương trình của tụi mình nhé. Thực ra mình chẳng care ai nghĩ gì về mình, nhưng mình thực lòng biết ơn những người tự trọng, vì trong thế giới này có họ thì cuộc sống mới đẹp được.

Hehe Riêng với em gì đó - ngươì mà viết ý rằng Chương trình này "ăn xác", phải tốn tiền, hay đại loại vậy, thì hãy xòe tay ra mà tự tát cho mình 1 cái thật lực đi em ạ! Comment này chị viết cho riêng em đấy. Muốn nói gì về "đời tư" của chị thì thoải mái nói, chị đâu cần biết em nói gì, và chả mảy may bị ảnh hưởng. (Vừa đi kiểm tra, thấy gầm giường nhà mình không có đứa nào núp!)

Nhưng nói 1 lời vu khống về Chương trình của tụi chị thì cẩn thận đó em! Vì nói xấu xa sẽ ảnh hưởng đến niềm tin của những người bị ly tán hay của thân nhân liệt sĩ, nên chị phải lên tiếng đây em. Em có tí quyền nào mà làm họ thấy khổ hơn không?
    Sống cho đàng hoàng nhé, về sau con em còn có cái học tập.

Hehe ít khi đanh đá, nên thấy cũng hơi mệt! -- Chỉ xin nhắc lại để bạn nào quan tâm được biết: Cả 2 chương trình KHÔNG THU PHÍ, KHÔNG NHẬN TIỀN/QUÀ, KHÔNG ƯU TIÊN NGƯỜI QUEN mà ưu tiên cho những trường hợp mẹ già. Chúng tôi không phải "ngoại cảm", nên không hứa hẹn tìm ra, mà chỉ hứa làm hết sức vì những người mà chúng tôi thương mến hay biết ơn thôi.
    • 153 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MamaCat Xem bài viết
    Này xin chào!
    Tôi là Thu Uyên đây. Cảm ơn bạn nào đã động viên 2 chương trình của tụi mình nhé. Thực ra mình chẳng care ai nghĩ gì về mình, nhưng mình thực lòng biết ơn những người tự trọng, vì trong thế giới này có họ thì cuộc sống mới đẹp được.

Hehe Riêng với em gì đó - ngươì mà viết ý rằng Chương trình này "ăn xác", phải tốn tiền, hay đại loại vậy, thì hãy xòe tay ra mà tự tát cho mình 1 cái thật lực đi em ạ! Comment này chị viết cho riêng em đấy. Muốn nói gì về "đời tư" của chị thì thoải mái nói, chị đâu cần biết em nói gì, và chả mảy may bị ảnh hưởng. (Vừa đi kiểm tra, thấy gầm giường nhà mình không có đứa nào núp!)

Nhưng nói 1 lời vu khống về Chương trình của tụi chị thì cẩn thận đó em! Vì nói xấu xa sẽ ảnh hưởng đến niềm tin của những người bị ly tán hay của thân nhân liệt sĩ, nên chị phải lên tiếng đây em. Em có tí quyền nào mà làm họ thấy khổ hơn không?
    Sống cho đàng hoàng nhé, về sau con em còn có cái học tập.

Hehe ít khi đanh đá, nên thấy cũng hơi mệt! -- Chỉ xin nhắc lại để bạn nào quan tâm được biết: Cả 2 chương trình KHÔNG THU PHÍ, KHÔNG NHẬN TIỀN/QUÀ, KHÔNG ƯU TIÊN NGƯỜI QUEN mà ưu tiên cho những trường hợp mẹ già. Chúng tôi không phải "ngoại cảm", nên không hứa hẹn tìm ra, mà chỉ hứa làm hết sức vì những người mà chúng tôi thương mến hay biết ơn thôi.
    Bác này đanh đá và vui tính ghê:-)
    • 41 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Rất yêu quí chị Thu Uyên. Mình ngưỡng mộ chị Thu Uyên từ khi còn nhỏ. Xem những chương trình hiện nay của chị qua youtube thật là cảm động và đáng trân trọng. Mình không quan tâm đến những lời đàm tiếu về đời riêng của chị Thu Uyên, chỉ trân trọng cái tâm và cái tình của chị đối với những mất mát hy sinh, ly tán của đồng bào mình vì cuộc chiến gây ra. Mong chị Thu Uyên luôn mãi mạnh mẽ, xinh đẹp, duyên dáng đúng như trong ký ức của mình ngày nào...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 476 Bài viết

• 1,658 Được cảm ơn

@MamCat:Nếu đúng chị là Thu Uyên thì xin chúc chị sức khỏe, cảm ơn chị và các đồng nghiệp của chị đã làm được nhiều tốt cho xã hội..
    Bản thân em mỗi lần xem các chương trình của chị đều khóc , khóc vì mừng khi các gia đình được đoàn tụ..
    Cảm ơn chị nhé!!!!!
    • 9,374 Bài viết

• 17,339 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuyenkhonoi Xem bài viết
    Bác này đanh đá và vui tính ghê:-)
    Mình chẳng tin đó là TU
    Con thích bố mẹ cứ vui như thế này!

https://www.youtube.com/watch?v=ZZ1ijNTYfOA
    • 755 Bài viết

• 3,635 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chương trình này mình cũng rất thích, dù Thu Uyên là giả hay điệu để câu khách thì mình thấy nỗ lực của đoàn tìm kiếm cực kỳ đáng trân trọng.

Có bạn bảo từng biết có người được tìm gia đình miễn phí. Mình nghĩ nếu người tìm kiếm có điều kiện thì sau khi đoàn tụ, thu phí cũng không phải là quá đáng. Chương trình cũng dựa vào tình nguyện viên nhiều mà, phải kiếm kinh phí chứ.

Còn về tư cách phóng viên thì mình ấn tượng chị Thu Uyên từ hồi chị ý ở Mỹ làm phóng viên thường trực. Chuyện riêng tư thì để người thân, bạn bè chị ấy lo. Chứ thích bàn chuyện riêng tư thì Steve Jobs, chủ của cái iphone mà rất nhiều mẹ đang dùng ở đây, is a scumbag nhé .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4