TIN TÀI TRỢ.

Nguyễn Cảnh Bình: Tâm sự hậu ứng cử đại biểu Quốc hội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.97K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,078 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018

(VTC News) - Trẻ trung, vui vẻ và thông minh, đó là tất cả những cá tính nổi bật ở Nguyễn Cảnh Bình, một trong những người trẻ tuổi Việt Nam tự ứng cử đại biểu Quốc hội khóa 8. Chúng tôi đã có cuộc trò chuyện cởi mở với anh sau khi có kết quả hiệp thương lần 3.

nguyen-canh-binh-5_2
    Doanh nhân Nguyễn Cảnh Bình, Chủ tịch kiêm Giám đốc Công ty cổ phần Sách Alpha (Alpha Books). Ảnh: Nhật Minh

Cảm giác của anh thế nào khi trước đó anh tự tin mình sẽ chiến thắng vì đại diện cho thế hệ trẻ, nhưng khi vào tới vòng 3, anh đã bị loại?

Tôi đôi chút thất vọng song về tổng thể, tôi thấy bình thản. Tôi thất vọng không phải vì mình không thành công, mà vì tôi không làm được điều mà nhiều người kỳ vọng vào mình. Nhưng khi bạn bắt tay làm điều gì đó, bạn cần lường trước tất cả các phương án. Tôi không khẳng định sẽ chiến thắng vì có nhiều việc nằm ngoài tầm kiểm soát của bản thân, nhưng tôi tự tin là đủ năng lực để làm được việc mình định làm.

Liệu anh sẽ vẫn tiếp tục kiên trì và theo đuổi con đường chính trị sau nhiều năm lăn lộn với các công việc từ cơ quan nhà nước đến tự làm chủ công ty của mình? Có nhiều trở ngại với anh không trong cuộc thay đổi chính mình, hay đó là một quá trình tích lũy và đến lúc cần là nó bùng nổ?

Đó là quá trình tích lũy nhưng không hẳn là sự bùng nổ. Đó vẫn chỉ là một trong những việc tôi đang làm và dự định làm, bạn cứ nên coi đó là một việc như những việc khác, dù có thể quan trọng hơn đôi chút.

Kết quả vừa rồi có phải là ngoài dự tính của anh bởi một số tác động bên ngoài như chuyện vợ cũ kiện cáo với phường, thông tin không tốt về anh trên các diễn đàn, gây ảnh hưởng tiêu cực tới kết quả của anh?

Tôi không nghĩ là vợ tôi tìm cách nói xấu tôi này nọ. Tôi thông cảm phần nào đó việc này nhưng thấy không cần chia sẻ gì thêm. Tôi đã và sẽ làm những gì tốt nhất cho con gái mình và cho gia đình mình, dù là việc riêng hay việc chung.

Một thời gian không dài cho quá trình vận động bầu cử, anh gặp những khó khăn gì? Có điều gì mới mẻ và thú vị với anh?

Khó khăn thì cũng nhiều nhưng sau cùng, tôi vẫn thấy chưa phải là những khó khăn không thể vượt qua. Mọi chuyện khá mới mẻ, lạ lẫm với tôi, cũng khá giống việc năm 2004-2005, tôi chuyển từ vai trò một dịch giả, tác giả thành một nhà xuất bản, một người kinh doanh sách. Bây giờ tôi nhìn lại, thấy mọi thứ đều thú vị, cả những thách thức và khủng hoảng. Rất ít có thời điểm nào trong cuộc đời, chỉ trong một tháng, bạn phải xử lý nhiều vấn đề, nhiều mối quan hệ như vậy. Sau cùng, mọi thứ xảy ra, cả tốt và xấu đều rất hữu ích với tôi. Tiếc là tôi không đi đến cùng để hiểu trọn vẹn con đường sẽ đi…

Anh nghĩ sao khi người ta nói: Nguyễn Cảnh Bình chỉ nên làm sách và là một doanh nhân chứ không nên làm chính trị?

Người khác có thể nói tất cả những gì họ muốn, thậm chí có thể nói tôi chỉ nên là một dịch giả hoặc một biên tập viên. Trong cuốn Những anh hùng Hy Lạp cổ đại tôi tham gia dịch cách đây gần 10 năm, Phocion, nhân vật tôi rất hâm mộ, từng nói “Trên hết, tự chúng ta biết mình là người như thế nào”. Việc của tôi, cũng như của mọi người, là nghe người khác nhưng tự quyết định làm những gì mình thấy cần.

Tôi thích con đường đi khá rõ ràng của anh: Trung Dung trong quan điểm chính trị. Điều đó có phù hợp với hoàn cảnh Việt Nam hiện nay?

Không ai ngoài thời gian và xã hội trả lời được rằng trung dung có phù hợp hay không phù hợp. Cả hai thái cực đều cần thiết và có thể hữu ích cho tiến trình phát triển, nhưng một xã hội có lý trí và được khai sáng sẽ không đi theo bất cứ thái cực nào.

Một con người của Nguyễn Cảnh Bình giữa đời thường, không sách vở, không diễn thuyết, với hàng xóm, với họ hàng, gia đình, anh ở trạng thái thế nào?

Tôi vẫn hào hứng, nồng nhiệt, mạnh mẽ… với những gì có ý nghĩa và vẫn thờ ơ, dửng dưng, bàng quan, độc lập với những gì ít có ý nghĩa.

40 tuổi, đó là độ tuổi sung mãn của một người đàn ông của cả sự nghiệp và gia đình, anh cảm thấy điều đó thế nào với mình ở thời điểm này?

Vâng, xin cám ơn. Tôi cũng thấy vậy. Ít ra thì phía trước tôi vẫn là bầu trời.

Anh chia sẻ với độc giả về những khát vọng của tuổi trẻ, bài học lớn nhất của anh trong thời gian đi qua để có được như ngày hôm nay?

Nên dũng cảm làm những gì các bạn có thể làm, nếu đó là điều tốt và có ý nghĩa. Đừng bận tâm tới những việc vớ vẩn khác.

Anh tuyên bố sẽ tham gia Quốc hội lần tới chứ?

Không, tôi không nói như vậy. 4 năm nữa, tôi vẫn sẽ làm điều gì tôi thấy thích nhất và có ích nhất đối với mình, với gia đình và cho mọi người.

Nguyễn Như Quỳnh thực hiện

http://vtc.vn/2-283632/xa-hoi/nguyen...u-quoc-hoi.htm
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,878 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết

(VTC News) - Trẻ trung, vui vẻ và thông minh, đó là tất cả những cá tính nổi bật ở Nguyễn Cảnh Bình, một trong những người trẻ tuổi Việt Nam tự ứng cử đại biểu Quốc hội khóa 8. Chúng tôi đã có cuộc trò chuyện cởi mở với anh sau khi có kết quả hiệp thương lần 3.

nguyen-canh-binh-5_2
    Kết quả vừa rồi có phải là ngoài dự tính của anh bởi một số tác động bên ngoài như chuyện vợ cũ kiện cáo với phường, thông tin không tốt về anh trên các diễn đàn, gây ảnh hưởng tiêu cực tới kết quả của anh?

Tôi không nghĩ là vợ tôi tìm cách nói xấu tôi này nọ. Tôi thông cảm phần nào đó việc này nhưng thấy không cần chia sẻ gì thêm. Tôi đã và sẽ làm những gì tốt nhất cho con gái mình và cho gia đình mình, dù là việc riêng hay việc chung.

http://vtc.vn/2-283632/xa-hoi/nguyen...u-quoc-hoi.htm
    Hơi tiếc!

Giá mà bác này chúng cử thì chắc báo chí có nhiều chuyện giựt gân.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    • 1,210 Bài viết

• 3,037 Được cảm ơn

Việc vợ chồng không còn với nhau thì là bình thường, nhưng riêng cái khoản đánh vợ chan chát thì bị soi không oan. Tất nhiên, chẳng ai dám nói nam ĐBQH nào cũng ngoan, chưa từng mắng hay đánh vợ (vì chuyện riêng mà) nhưng kiểu gì có tì vết như đồng chí này mà ra ứng cử thì vẫn cứ bị soi. Kết quả là rớt.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 645 Bài viết

• 2,813 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trùi! đánh vợ chan chát à? khiếp thật nhỉ. Chẳng biết thế nào mà lần. THế mà hồi xưa cũng thích thích chàng này mới chết. Đẹp giai, thông minh, hiểu biết rộng, ham mê chính trị, và hãnh tiến. HỒi xưa đẹp giai, thanh thoát lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4,288 Bài viết

• 6,074 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovemyhome Xem bài viết
    Hơi tiếc!

Giá mà bác này chúng cử thì chắc báo chí có nhiều chuyện giựt gân.
    Trúng.
    Ms. Dung - khanh.vy 0902.193 880.

Dù ngày nắng hay ngày mưa.... vẫn yêu em như ngày xưa !
    fN7dp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,186 Bài viết

• 3,077 Được cảm ơn

Ko nằm trong cơ cấu thì đến cái việc chậm nộp thuế cũng bị soi hết, hiệp thương cho bật bãi hết
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,151 Bài viết

• 40,619 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ mất cảm tình với bác này nhân một vụ tớ với bác ấy hẹn gặp nhau bàn chuyện công việc (trước đó chưa từng gặp nhau). Đúng giờ, tớ có mặt ở cty bác ấy, thì thấy có mỗi em receptionist đang ngồi chơ vơ. Hỏi anh Bình đâu, nàng tròn xoe mắt hỏi mình có hẹn trước với anh ý ko. Gọi điện thoại thì ò í e. Tớ đã thấy bực rồi, nhưng kiên nhẫn ngồi chờ 15' rồi về. Sau cũng ko thấy bác í nhắn tin xin lỗi. Tớ thấy kỳ cục quá. Không biết bác í có khái niệm gì về chữ 'tín' không nữa. Làm ăn gì mà hẹn thì trễ, trễ rồi ko thèm xin lỗi. Rất thiếu tôn trọng thời gian và công sức của người khác.

Rồi thấy thêm vụ lùm xùm oánh vợ của bác í nữa thì thấy chán hẳn.
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,009 Được cảm ơn

Oánh vợ đã sai nặng rồi, lại còn đánh vợ trước mặt con gái thì không thể chấp nhận nổi.
    Mà chỉ vì lí do vợ muốn 2 bố con đi taxi vì đi xe máy mà ko mang đai xe máy thôi.
    Thế mới sợ chứ.
    Lại còn ra cái vẻ " không thèm chấp" nữa nhỉ?
    Trượt là đúng rồi. Lại còn có cái bài báo vớt vát này nữa .....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,983 Bài viết

• 5,939 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3012 Xem bài viết
    Oánh vợ đã sai nặng rồi, lại còn đánh vợ trước mặt con gái thì không thể chấp nhận nổi.
    Mà chỉ vì lí do vợ muốn 2 bố con đi taxi vì đi xe máy mà ko mang đai xe máy thôi.
    Thế mới sợ chứ.
    Lại còn ra cái vẻ " không thèm chấp" nữa nhỉ?
    Trượt là đúng rồi. Lại còn có cái bài báo vớt vát này nữa .....
    e đồng ý với ý kiến của mẹ nó .dù bây giờ e mới biết bác này.
    ở nhà mà đã đánh vợ vậy.ko hiểu khi làm ĐB QH sẽ cầm dép đánh ai nữa.
    Tỉnh
    Việt Nam nghèo vì
    https://www.webtretho.com/forum/f26/v...-gioi-1549918/
    Đường đi của đồng tiền
    https://www.webtretho.com/forum/f26/d...g-tien-753988/
    Lạm phát.Xót xa vì 'bão giá"..
    https://www.webtretho.com/forum/f26/x...ao-gia-693250/
    Tô Linh Hương 24 tuổi, làm Chủ tịch Hội đồng Quản trị Vinaconex
    https://www.webtretho.com/forum/f26/t...conex-1222198/

Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

Xuân.Hạ.Thu.Đông.
    Nước hòa mình vào Sông.Sông chảy ra ngoài biển.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,180 Bài viết

• 5,063 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chui ra từ nách Xem bài viết
    Việc vợ chồng không còn với nhau thì là bình thường, nhưng riêng cái khoản đánh vợ chan chát thì bị soi không oan. Tất nhiên, chẳng ai dám nói nam ĐBQH nào cũng ngoan, chưa từng mắng hay đánh vợ (vì chuyện riêng mà) nhưng kiểu gì có tì vết như đồng chí này mà ra ứng cử thì vẫn cứ bị soi. Kết quả là rớt.
    hehe bạn mà biết về các ĐBQH của mình thì còn choáng hơn ấy, đảm bảo bác Bình vẫn còn tử tế chán so với nhiều bạn ĐB :P
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui (TCS)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 89 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Các you nói đi thì cũng phải nói lại, vợ mà cứ lải nhải chem chép, trắc nết thì đán là phải thôi, chả có jì bao biện, chồng mà hỗn thì các bà cứ oánh đi, ai bảo không oánh rùi ngồi đó mà tức :Laughing:
    • 5,565 Bài viết

• 6,281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa_Sữa_tháng_10 Xem bài viết
    e đồng ý với ý kiến của mẹ nó .dù bây giờ e mới biết bác này.
    ở nhà mà đã đánh vợ vậy.ko hiểu khi làm ĐB QH sẽ cầm dép đánh ai nữa.
    Này chứ, bên Tây - nước ngoài đê cho nó gọn - nhiệm vụ của 1 số đồng chí trong Quốc Hội là cầm giày đập vào 1 cơ số đồng chí nhé.

Cái này ng ta gọi là "đấu tranh cho quyền lợi của đảng mình đại diện" Sữa ạ. :cool:

Ví dụ, bên Nhật nhé, đảng đối lập đập bàn ghế, chỉ tay xỉa xói vào ông bên kia bàn (nhưng họ phân biệt rõ business is business, k lạm quyền mắng chửi cá nhân ng khác đâu), đấy là mình ví dụ thế, hồi lâu rồi còn thấy, giờ chả chắc.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,409 Được cảm ơn

Sao k thấy dân Alpha books vào đây phát biểu nhể, cho thông tin nó mang tính toàn diện
    Mà vợ anh nì cũng là mem năng nổ của wtt đấy. Thấy chữ ký dạo nọ vẫn ướt đẫm tình yêu chồng cơ mà, hoá ra đã thành cố nhân rồi à. Tiếc.
    • 1,649 Bài viết

• 10,260 Được cảm ơn

Tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hạ. Toàn những anh đánh vợ bôm bốp, kiện bố đẻ, đòi đi làm ông nghị mí lị lãnh tụ phong trào Dân chủ.

Giai ngon phải là giai lừ mắt phát vợ cum cúp như con chó cún. Chứ loại giai mà phải dùng đến chân tay rồi thì đúng là loser hạng nặng.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 325 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Kể cũng không biết nói thế nào cho vừa phải. Nhưng mà Mr. Bình này cũng có thể góp phần vào các ý kiến cho quyền lợi của nhân dân vì cũng thuộc lớp tri thức trẻ (40 tuổi ko biết còn trẻ ko?)
    • 355 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi horeoca Xem bài viết
    Các you nói đi thì cũng phải nói lại, vợ mà cứ lải nhải chem chép, trắc nết thì đán là phải thôi, chả có jì bao biện, chồng mà hỗn thì các bà cứ oánh đi, ai bảo không oánh rùi ngồi đó mà tức :Laughing:
    Quan niệm của pác này cho em thấy được ngoại hình của pác, chân tay phát triển hơn đầu óc :Laughing::Laughing:Đang
    • 240 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

ơ, các mẹ đọc cái đoạn anh Bình này đánh vợ ở đâu đấy ạ. Xem hết cả top mà ko thấy
    • 2,218 Bài viết

• 4,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc thông tin anh này bị vợ kiện, em lại nghĩ đến cái Danh tác rút ngắn của báo Tuổi trẻ cười về chuyện Mark Twain ra tranh chức thị trưởng New York, mới đầu thì ông ấy rất tự tin vì ông ấy là nhà văn nổi tiếng :Smiling:, đc nhiều người ngưỡng mộ nên kiểu gì ông ấy cũng thắng.
    Nhưng khi vừa tuyên bố ra tranh cử thì ông ấy đọc ngay thấy bài ông ấy ăn quịt, rồi ông ấy nợ nần, ông ấy....thế lọ, thế chai :Laughing: nói tóm lại là đủ tật xấu, người người chửi rủa
    Vì những thông tin đó ngày nào cũng xuất hiện trên báo, nên ông ấy nhận ra tốt nhất mình vẫn nên là nhà văn nổi tiếng thôi, thế còn đc người thương, chứ đừng bon chen vào chính trị làm gì :Sad:
    => Tóm lại: Đã quyết định bước chân vào chính trường thì phải chuẩn bị sẵn lý lịch thật trong sạch, vợ đẹp con khôn, gia đình hòa thuận, ít nhất là không đc để đối thủ nó bắt thóp :cool:
    Còn thông tin trên báo chí thì luôn đc "định hướng" rồi
    Chỉ nói lên sự thực tẩy chay gia đình họ lã mà cũng vi phạm. Thôi thì khỏi ký
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 325 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi goldenfluss Xem bài viết
    Tóm lại: Đã quyết định bước chân vào chính trường thì phải chuẩn bị sẵn lý lịch thật trong sạch, vợ đẹp con khôn, gia đình hòa thuận, ít nhất là không đc để đối thủ nó bắt thóp
    MÌnh cũng nghĩ như bạn này. Thực ra thì khối ĐBQH còn chất lượng, tư cách kém Ô. Bình nhiều nhưng chưa bị báo chí phanh phui hoặc khi chưa là ĐBQH thì trong sạch nhưng vào rồi lại vấn bẩn nhưng mà ít người biết
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,186 Bài viết

• 3,077 Được cảm ơn

Đánh vợ nếu vợ hỗn láo thì ko sao, nhưng vợ hiền mà đánh thì ko được, mình biết có nhiều bà vợ tác ta, ngang như cua, không đánh không ... được:Laughing::cool:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2