TIN TÀI TRỢ.

Người Việt, sáng mở mắt thấy điều bực mình!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.17K Lượt đọc
  • 97 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Người ta nói người Việt ta hay gây gổ, va chạm nhau ngoài đường là dễ đánh nhau, đâm nhau, giết nhau.

Có người nói, người Việt ta sáng ngủ dậy, mở mắt ra là thấy điều bực dọc, nên mới sinh ra cái tính cách cáu kỉnh, hay gây gổ.

Này nhé, mình cả đời chẳng hề gọi điện đi nước ngoài bao giờ. Thế mà cuối tháng, tự nhiên cái hóa đơn tính tiền điện thoại lại có vài cuộc gọi đi nước ngoài, tốn cả vài triệu tiền cước. Thế là bực dọc, đi cãi nhau với ông bưu điện. Ra ngoài đường, đi đứng đúng luật hẳn hoi, mà vẫn bị phạt vi phạm...

Người Việt hay tức giận, gây gổ.

Lại có chuyện bực mình. Đi vào cửa hàng mua cái gì đó, gửi xe, bị chém tiền gửi xe đắt. Lại bực mình. Dựng cái xe ở vỉa hè nửa phút, đã bị bẻ mất cái gương. Thế là nhìn xung quanh thấy ai cũng có vẻ như là thằng ăn cắp gương của mình.
    ( Hjx, có hôm lên chợ đêm chơi, gần Trung thu ý, trời ạ, 15k một vé xe máy. Chao ôi ! Đất Hà Nội dễ làm giàu quá )

Từ nước ngoài về nước mình, xuống đến sân bay của Tổ quốc thân yêu, thấy những khuôn mặt nghiêm nghị đến kinh người. Bao nhiêu niềm vui được về nhà liền như bị dội gáo nước lạnh. Làm bất cứ thủ tục gì là thấy bị đòi hỏi biết bao loại giấy tờ, và mất bao nhiêu là thời gian quý báu, lại còn bị hoạnh họe, cắm cẳn, dạy đời...

Chao ôi, người Việt ta quả là tội nghiệp. Cái thân hình bé nhỏ như thế, mà hàng ngày phải chồng chất bao chuyện bực mình vào người, thế thì chả trách gì mà dễ bùng nổ, dễ gây gổ, để xả bớt bao điều chất chứa ra chứ!

Từ khi sang Nhật định cư, tôi thấy tự nhiên tính cách của mình cũng hiền lành, lịch sự. Quanh năm suốt tháng, chẳng tìm thấy điều gì khiến mình bực mình. Tiền điện, tiền nước, tiền điện thoại, đều nghiêm chỉnh, minh bạch.
    ( Hjx, nói về cái vấn đề này, một chị trong cơ quan đang kêu trời bởi hóa đơn tiền internet của vnpt tự nhiên tăng vọt, mà anh chị ấy về quê có đám cưới em gái tận 1 tuần còn ko sử dụng đến. Hjx, chẳng biết kêu ai)

Cảnh sát Nhật thì lịch sự nhất thế giới? Có lẽ. Nếu bị cảnh sát Nhật gọi, hỏi, thì thấy cứ mát hết cả ruột gan. Họ cúi chào mình, sau đó xin phép xem mình có đồng ý cho họ được hỏi chuyện không, và miệng luôn nói lời xin lỗi. Sao mà lại có những anh cảnh sát dễ thương như thế nhỉ? Chẳng có ai đứng giữa đường, vênh vang, tay ngoáy cái dùi cui như ở xứ mình cả. (Nhưng có lẽ tại người dân xứ mình "chỉ thích nặng không thích nhẹ" chăng? Nếu thiếu anh cảnh sát ngoái dùi cui giữa đường đó vài chục phút là coi như giao thông náo loạn lên) Đi đến công sở, là được hướng dẫn tận tình, chu đáo, lịch sự, niềm nở. Không có ai phùng mang trợn mắt với mình...

Người Việt ta trước đây cũng làm gì có những thái độ hay gây gổ như bây giờ đâu. Đọc truyện ngắn “Một cơn giận” của Thạch Lam, nói về anh phu xe kéo thời còn thực dân. Không nói đến thân phận nghèo hèn của anh phu kéo xe, mà nói đến cái lịch sự, lễ phép của anh ấy, một điều “Thưa thầy”, hai điều “Thưa thầy” với người khách đi xe.

Và khi người khách tìm đến nhà anh phu kéo xe, ở ngã tư Khâm Thiên, Hà Nội hơn 50 năm trước, người dân ở ngõ chợ Khâm Thiên tận tình chỉ đường giúp, lịch sự, lễ phép. Thử hỏi bây giờ, người đạp xích-lô, người lái xe ôm, taxi, người dân ngõ chợ Khâm Thiên, có được lịch sự, lễ phép như thời xưa không?
    ( Hjx, nói đến cái việc này, đứa em mới chân ướt chân ráo ở quê ra Hà Nội, nó lôi xe đạp ra đi hết các con đường gần chỗ trọ. Đến lúc hoa mắt đói bụng mới giật mình không nhớ đường về. Giọng còn rất " nhà quê" , nó hỏi đường, rùi được người ta chỉ lên Bờ hồ, dù chỗ nó cần đi là về Cầu Giấy. Hjx, về nghe em kể, nghĩ người việt mình bây giờ, người Việt xấu nhiều quá.)

Cách giáo dục của người Việt ta thời trước và bây giờ cũng khác nhau nhiều. Trong gia đình, trong trường học, giờ đây trẻ em được dạy về lòng yêu nước, về nghĩa vụ xây dựng tổ quốc, về chủ nghĩa anh hùng cách mạng....
    Nhưng dạy về cách ứng xử hàng ngày quá ít, hay hầu như không có. Dạy trẻ em về cách khoanh tay chào, về cách xếp quần áo, về việc thu dọn đồ chơi gọn ghẽ sau khi chơi... thì quá ít.

Vậy nên, cũng đừng quá trách người Việt ta giờ đây sao xấu xí?

Theo Bee.net.vn

( Copy bài bạn lenn sưu tầm)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 308 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đất nước sau 20 năm kinh tế thị trường đó.Giúp nhau bây giờ cái gì cũng phải có "Cảm ơn"...
    Qua một ngày mất một ngày
    Qua một ngày vui một ngày
    Vui một ngày lãi một ngày.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dodentrang Xem bài viết
    Đất nước sau 20 năm kinh tế thị trường đó.Giúp nhau bây giờ cái gì cũng phải có "Cảm ơn"...
    Sai rồi: Có Bác!
    mà cán bộ thích bác Hồ lắm, bác Polyme xanh càng nhiều càng khoái.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 717 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Chuyện bình thường , Hàn quốc đụng chuyện là nó đánh nhau có sao, nó còn tự hào dân tộc nó là vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,973 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mobivn Xem bài viết
    Chuyện bình thường , Hàn quốc đụng chuyện là nó đánh nhau có sao, nó còn tự hào dân tộc nó là vậy
    Cái này nghe không thuyết phục cho lắm, làm gì có dân tộc nào tự hào vì...đánh nhau hả pác mobivn?? hay là pác nghe không thủng hoặc diễn đạt chưa rõ? pác nói chi tiết hơn tí đi
    life is a river driven by the God
    !
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 717 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tumay Xem bài viết
    Cái này nghe không thuyết phục cho lắm, làm gì có dân tộc nào tự hào vì...đánh nhau hả pác mobivn?? hay là pác nghe không thủng hoặc diễn đạt chưa rõ? pác nói chi tiết hơn tí đi
    Bác có xem phin HQ , nó đưa chuyện đánh nhau giữa các đồng nghiệp, giữa sếp và nhân vlên ....1 cách bình thường. Bác thử đi học Tiếng Hàn, nó dạy mình nếp sống , dân nó là rất nóng tính , và nhấn mạnh đó là tính cách người Hàn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,973 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

nó dạy như thế nào hả pác, e chẳng có time đi học, dù khá thích văn hóa hàn, đúng là họ rất nóng tính đó, động tí là phang nhau ầm ầm. nhưng một phần vì họ sống rất có ý chí, thật ra tạt tai một cái, nhưng không hẳn là đánh nhau, mà là răn đe nhau thì đúng hơn. chứ khi đánh nhau thật họ toàn đánh kiểu bè đảng, xem phim mà hãi hùng, chẳng khác gì băng đảng kiểu tàu ở Mỹ hay các nước âu, tung hoành cũng khiếp ha
    !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,973 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

pác nào thích đọc về văn hóa người Việt, đọc quyẻn "Lãng du trong văn hóa việt nam" của tác giả hữu ngọc, có đoạn viết về khí hậu việt nam, và ảnh hưởng lên tâm trạng, tâm lý và thói quen sống của người Việt, phải nói là rất rất hay. Quyển ý dày lắm ạ, mỗi ngày em chỉ đọc vài trang, vừa dày vừa to, vừa nhiều chữ
    !
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 271 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Nợ đang tăng mạnh

images1865034_0

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 20,411 Bài viết

• 667 Được cảm ơn

Cái này pác copy từ mục Tâm sự - chuyện đời qua à?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,973 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Đó không phải là dân trí thấp, mà là tính cách, cá tính của dân tộc.
    Ởkê
    em đồng ý với pác mobivn, đó chính là đặc điểm dân tọc, người Hàn quốc rất có ý chí, và thực hiện đến cùng, chứ như người Hoa hay người việt chúng ta thì mức độ ý chí không cao bằng họ đâu.
    Trong chiến tranh hoặc trong nghèo đói, con người ta thường dễ dàng co cụm với nhau, cùng sống cùng đoàn kết để sinh tồn, chứ không cứ chỉ người Viẹt mới vậy đâu ạ.
    Khi cuộc sống hòa bình rồi, ăn mặc tạm đủ rồi mà vẫn có ý chí phấn đấu và thực hiện nó thì người mình lại chưa thật sự mạnh mẽ như ý chí Hàn Quốc. Dù gì họ cũng là nước có nền rất mạnh bi giờ đó ạ. Xem phim của họ e vỡ ra vô vàn thứ để học tập.
    Vừa rồi xem 100 doanh nhân người Việt thành đạt năm 2009 lại càng thấy phấn chấn
    !
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 271 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

...
    1) Thu nhập đâù ngươì của nươc´ Mỹ cao hơn Việt Nam mình nhiêù và họ có một nền kinh tê´công nghiệp phát triển cao. Hàng Mỹ cũng có một danh và chỗ đưng´ trên thê´ giơí . Chuyện họ trả nợ không có gì khó, nhưng mà nêú VN mượn nợ thì khác .
    Đừng nên coi báo VN thâý nói Mỹ vậy rôì cổ xuý chuyện mượn thêm nợ . Về sau con cháu đơì sau gánh trả .

2) Nươc´ Mỹ có mô hình khác và một hệ thông´ phanh an toàn.

Ngoài ra, họ không những là con nợ, mà họ cũng là chủ nợ . VN có mượn của Mỹ 2 tỷ đô la đó .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,319 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Em thì em chả biết kí rì cả. Chỉ thấy báo chí nêu lên là VN là 1 trong số 10 nước hạnh phúc nhất thế giới, thế là em cũng nghĩ lại, có khi mình hạnh phúc mà chẳng biết, người ta là người ngoài mà còn thấy là mình hạnh phúc cơ mà...:Thinking::Thinking:
    Bây giờ em lại thấy cái tiêu đề thế này, em lại nghĩ, có khi ngày nào mình cũng bực mình thật, thế thì ai đúng nhỉ???:RaisedEye:RaisedEye:RaisedEye
    5b4175fa4e

Mẹ ơi!!! Con yêu mẹ nhất trên đời

0a415a9520
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ôi dồi, các bạn lại phí thì giờ với chú nhóc clone mobivn rồi.
    Trình em nó chỉ quanh quẩn thầy bói mù sờ voi thôi.

Chuyện là thế này, người ta cho con voi vào và gọi mấy thầy bói vào tả:

Thầy mù mobivn sờ cái đuôi bảo "Voi giống sợi dây!"

Thầy quáng Vain vào sờ trúng cái tai bảo :"Voi giống cái quạt"

Thầy đui dungqt vào sờ cái vòi bảo : "Voi giống cái ống nước"

Thầy chột Pavel vào vuốt được cái chân thì hí hửng: "Voi á, voi giống cái cột đình"

Túm lại là các em giai của chị "đầu to óc quả nho" nên không bao giờ mở mắt nổi với tổng thể...chỉ biết vặt tiểu tiết và tự thủ dâm tinh thần nhau:Smiling:
    Chỉ cần đưa bảng biểu chứng minh tổng thể làm các em ấy im thin thít hoặc giả lả chữa ngượng, sau rồi bệnh cũ tái phát vẫn chứng nào tật nấy: lại lục link tiểu tiết ra cố .."chứng minh" Mỹ hay Hàn thì cũng tệ bằng ...VN.

Riết rồi thành "đầu bé óc hạt é!":Smiling:
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 717 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Topbeby Xem bài viết
    Ôi dồi, các bạn lại phí thì giờ với chú nhóc clone mobivn rồi.
    Trình em nó chỉ quanh quẩn thầy bói mù sờ voi thôi.

Chuyện là thế này, người ta cho con voi vào và gọi mấy thầy bói vào tả:

Thầy mù mobivn sờ cái đuôi bảo "Voi giống sợi dây!"

Thầy quáng Vain vào sờ trúng cái tai bảo :"Voi giống cái quạt"

Thầy đui dungqt vào sờ cái vòi bảo : "Voi giống cái ống nước"

Thầy chột Pavel vào vuốt được cái chân thì hí hửng: "Voi á, voi giống cái cột đình"

Túm lại là các em giai của chị "đầu to óc quả nho" nên không bao giờ mở mắt nổi với tổng thể...chỉ biết vặt tiểu tiết và tự thủ dâm tinh thần nhau:Smiling:
    Chỉ cần đưa bảng biểu chứng minh tổng thể làm các em ấy im thin thít hoặc giả lả chữa ngượng, sau rồi bệnh cũ tái phát vẫn chứng nào tật nấy: lại lục link tiểu tiết ra cố .."chứng minh" Mỹ hay Hàn thì cũng tệ bằng ...VN.

Riết rồi thành "đầu bé óc hạt é!":Smiling:
    Con voi nào cũng có 2 cái lỗ để ị và xả, bác top... luôn khen luôn hai cái chỗ đó thơm :Laughing::Laughing:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con voi nào cũng có 2 cái lỗ để ị và xả, bác top... luôn khen luôn hai cái chỗ đó thơm :Laughing::Laughing:
    Hai cái lỗ đó là những vấn đề lẻ tẻ của nước Mỹ mà em giai của chị hay đến thò mũi ngửi (vì nghiện) và la toáng lên đấy.

Chị ngồi trên lưng Voi bảnh chọe quan sát tổng thể cơ em ạ:Smiling:.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 717 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hai cái lỗ đó là những vấn đề lẻ tẻ của nước Mỹ mà em giai của chị hay đến thò mũi ngửi (vì nghiện) và la toáng lên đấy.

Chị ngồi trên lưng Voi bảnh chọe quan sát tổng thể cơ em ạ:Smiling:.
    Con voi thì xả và ị không thể ....lẻ tẻ:Laughing: Ngồi trên lưng voi thì chỉ ngửi được mùi thôi, cùng lắm là rờ được mấy cọng lông voi, thế mà chuyên khen thơm :Laughing::Laughing:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con voi thì xả và ị không thể ....lẻ tẻ:Laughing: Ngồi trên lưng voi thì chỉ ngửi được mùi thôi, cùng lắm là rờ được mấy cọng lông voi, thế mà chuyên khen thơm :Laughing::Laughing:
    Đã nói rồi, chị ngồi trên ghế nệm ếm ái trên lưng voi nhìn trời mấy đẹp lắm, mobivn ơi sao cứ rúc vào chỗ ấy hoài vậy? em nghiện rồi à?:Smiling:
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 717 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Đã nói rồi, chị ngồi trên ghế nệm ếm ái trên lưng voi nhìn trời mấy đẹp lắm, mobivn ơi sao cứ rúc vào chỗ ấy hoài vậy? em nghiện rồi à?:Smiling:
    Thôi đừng dấu lòng, ở bển thì nghiện cái đó là dĩ nhiên, công việc hàng ngày mờ :Laughing::Laughing: Không có việc xấu, chỉ hơi khó chịu về mùi thôi , riết rồi nghiện :Laughing::Laughing: đi làm culi ...vẫn xếp hàng dài :Laughing::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,816 Bài viết

• 1,598 Được cảm ơn

:Laughing::Laughing::Laughing:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5