Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Người Việt ngủ trưa là vì lười nhác!

• 49 Lượt chia sẻ
  • 16.1K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

Ở Mỹ bắt đầu từ 5 tuổi là không ngủ trưa nữa! Lúc mình về VN chơi, mình thấy giờ ngủ trưa đa số người ta ngủ nhiều hơn giờ cho phép. Sáng 9-10 giờ quán cà phê vẫn còn nhiều khách. Chiều 3:30 quán nhậu bắt đầu có khách! Bài báo này hơi chủ quan, nhưng không phải là sai hoàn toàn. Mình làm một ngày 12 tiếng, từ 6:30am đến 7:30pm, chỉ có 30 phút ăn trưa,12 hours ròng rã làm việc, nhưng được trả lương xứng đáng, và mình vẫn mạnh khoẻ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bạn nào bảo ngủ trưa vì khoa học chứng minh sẽ giúp con người tỉnh táo hơn, nạp năng lượng tốt hơn, hay bảo là thể lực người Việt yếu hơn thì mình nghĩ cũng còn có lý. Chứ mà bảo là vì người Việt bận rộn con cái công việc, hay khí hậu khắc nghiệt thì mình ko thấy hợp lý. Rất nhiều nước khí hậu khắc nghiệt chứ ko phải chỉ có VN, mà khắc nghiệt là khắc nghiệt thật luôn. Ngay ở Mỹ có phải chỗ nào cũng là Cali đâu, thiếu gì nơi mùa hè nắng vỡ đầu mùa đông lạnh đến mức ko ra đường được. Rồi chuyện đi lại, con cái, công việc cũng thế, nước ngoài cũng ngần đấy việc, đi lại mà 30 phút/chiều là hơi bị sung sướng rồi, ko có xe ôm mà gọi đón con hộ, ko có ông bà mà nhờ trông con hộ, ko có ôsin mà nấu cơm hộ. Thế mà họ vẫn có thời gian tập thể thao, chơi với con, tham gia các hoạt động ở trường với con, các hoạt động giải trí khác. Khả năng sắp xếp công việc của họ tốt hơn thì họ tiết kiệm được thời gian hơn (hoặc cũng vì ko có thời gian nên phải sáng tạo).

Mình cũng thích ngủ trưa, nhưng đó là vì thói quen từ khi còn bé. Chứ đến khi đi học, đi làm ở bên này nếu ko được ngủ trưa thì rồi cũng quen, cũng thấy bình thường.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 66 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me HyLam Xem bài viết
    Ở Mỹ bắt đầu từ 5 tuổi là không ngủ trưa nữa! Lúc mình về VN chơi, mình thấy giờ ngủ trưa đa số người ta ngủ nhiều hơn giờ cho phép. Sáng 9-10 giờ quán cà phê vẫn còn nhiều khách. Chiều 3:30 quán nhậu bắt đầu có khách! Bài báo này hơi chủ quan, nhưng không phải là sai hoàn toàn. Mình làm một ngày 12 tiếng, từ 6:30am đến 7:30pm, chỉ có 30 phút ăn trưa,12 hours ròng rã làm việc, nhưng được trả lương xứng đáng, và mình vẫn mạnh khoẻ
    Gớm chả bù ở VN cứ đến 12h trưa là trẻ con bị cưỡng bức "phải ngủ" hàng tiếng đồng hồ, mà chúng nó có thèm ngủ đâu, ko có nhu cầu mà bị cưỡng ép từ bé nên sau này trẻ con VN lớn lên mới thành thói quen "không ngủ trưa ko chịu được" như mấy mụ già ở đây chửi bới Cty không cho ngủ trưa đấy chứ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,114 Bài viết

• 1,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=binbin.2013m;31764979[/QUOTE]

Tớ hỏi bạn đơn giản,người Việt mức lương trung bình so với người Nhật là bao nhiêu/1 tháng.Mức an sinh xa hội là bao nhiêu.Tớ không biết người khác ra sao,bạn tớ bên Nhật lương lèo phèo nhất bọn đã hơn 2000$/1 tháng.Còn ở VN mức lương trung bình cũng chỉ đạt 250$/1 tháng.

Bạn cũng không thể so dân số người Việt với người Nhật.Bởi xu hướng bây giờ của người Nhật là lười yêu,lười đẻ con nên tỉ lệ già hóa đanh nhanh chóng xuất hiện và có báo đã nói rồi,TV cũng nói rồi.Còn cách sống của người Nhật ra sao.Phần lớn người Nhật vẫn trọng nam khinh nữ nên rất nhiều người phụ nữ sau khi lấy chồng người ta ở nhà nuôi con còn chồng họ làm việc đến 8 9h tối mới về để kiếm tiền nuôi cả nhà.Đấy là kiểu mẫu gia đình truyền thống.Mà nuôi vợ đã là làm gấp 2 để nuôi thêm vợ,có con nữa sao còn nuôi nổi

Còn trời lạnh em không nói đến lạnh16 17 độ ạ,bởi nhiệt độ đó em vẫn sơ mi quần sooc.Mà em nói cái lạnh của gió mùa đông bắc rét đậm và rét hại ạ.Nó chỉ lạnh có 4 5 độ thôi hoặc có băng giá.Đến ngay những người đi Nga về cũng còn thấy tuyết bên đó còn ấm hơn băng giá sương muối ở VN.Đến Tây ba lô em chở cũng hãi vì lạnh khi cứ nghĩ nhiệt độ lạnh bên này tương đương bên kia khi ở cùng mức nhiệt

Còn cái nóng thì bác ra ngoài Myanmar đó chụp cái ảnh xem nó có trời xanh mấy trắng không.Nếu trời xanh mây trắng dù nó nóng nhưng vẫn thở được do độ ẩm thấp.Còn ở HN mà 39 đến 40 độ nắng chang chang mà không thấy trời xanh mây trắng là độ ẩm quá cao ạ.Mà miền bắc bị ảnh hưởng bởi gió Lào khô nóng,đến HN với độ ẩm cao nên nhiệt độ lên mức 35 độ là em thấy khó thở rồi chứ chưa cần cao hơn.Em xin giới thiệu nghề nghiệp chính của em là lái xe khách chuyên chở khách đi du lịch và chụp ảnh.Sở thích chính của em là chụp ảnh phong cảnh nên bác không nên tranh cãi em về thời tiết khí hậu làm gì vì em còn có thể xem trang dự báo khí tượng thủy văn để tính được thời điểm và địa điểm chụp ảnh để có mây luồn ạ

Còn hiện tại con người sống tại VN ra sao,hiện mức thống kê mỗi người dân đang nợ 900$ đấy bạn nhé.Tại sao lại nợ nhiều thế bạn trả lời được không.Bạn nên nhớ từng thời người dân nước việt qua các triều đại Lý Trần v.v...người dân được an cư lập nghiệp,thuế thấp,nhà ngủ không phải đóng cửa cài then,không có mấy vụ giết người cướp của,không có trộm cắp v.v...Các triều đại nước Việt đều rất hướng cho bách gia yên ổn.Chỉ đến những thời hôn quân loạn lạc,sưu cao thuế nặng đè đầu người dân.Rồi đến thời Pháp thuộc người dân ra sao.Thế còn hiện giờ VN như thế nào,có phải đã trong thời loạn lạc chưa.Bây giờ đã lộ rõ sưu cao thuế nặng chưa,thuế chồng thuế mà người dân vẫn phải è cổ ra phải chịu chưa.Trộm cướp giờ hoành hành,sểnh ra là mất cắp mà cái đó ai chịu

Mức thuế người dân đóng góp để dành an sinh xã hội cho người dân,còn hiện tại ở VN thì sao khi ngày ngày có những điều vô lý mà hàng năm cứ theo các văn bản ra đời.Từ cách đây hơn 10 năm có văn bản cấm đăng ký xe máy ở 4 quận nội thành.Trong khi văn bản pháp luật quyền con người nêu rõ người Việt Nam được sở hữu không giới hạn về tài sản của mình.Đến mua 1 cái ô tô,đủ thứ thuế biến 1 cái ô tô giá 20 ngàn USD khi đến người dùng VN giá gấp 3 lần.Rồi bây giờ còn phải đóng phí bảo trì đường bị dù đi ít hay đi nhiều mà không đi cũng đóng 1 năm vài triệu.Ra đường cao tốc thì sao,vẫn nộp tiền như thường,thậm chí đến cái trạm soát vé ở Thăng Long-Nội bài phải được tháo dỡ từ tháng 7 năm ngoái mà đến giờ sắp tròn 1 năm nó vẫn thu đều đều.Còn đường cao tốc thì vẫn thu phí đều mặc dù người dân phải è cổ ra đóng phí bảo trì đường bộ.Còn đường thì ra sao,không có con đường nào thọ quá 5 năm thậm chí Láng Hòa Lạc khi mới làm xong đã lún.Trong khi thằng Mỹ nó làm đường từ thời nó thao túng miền nam từ vĩ tuyên 17 trở vào thì sao.Khách của tôi nói răngf,từ vĩ tuyến 17 trở vào 40 năm nay không phải sửa chữa gì cả.Thế còn các con đường bây giờ ra sao.Mà tiền đó từ đâu ra để sửa chữa đường.Tiền của dân cả đấy

Còn luật ở VN ra sao,em rất nể phục bác Kiên khi bác ấy nói:để đỡ mất thời gian xin tòa đọc lại luật.Bởi VN luật không chặt chẽ và luôn có kẽ hở

Còn thời gian nghỉ giữa giờ như bạn nói.Theo luật lao động chương 7 điều 104 có ghi:Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

điều 108 có ghi:Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc. Người ta đã tính vào giờ làm việc,nên 1 ngày từ 8h sáng đến 5h chiều có 9 tiếng.Vậy 1 ngày người ta có quyền làm gì trong 1h30 phút đấy là việc tự do cá nhân sao lại cấm

Bạn làm cơ quan nhà nước nào,nếu bạn so bạn trà nước đến 9h mới đi làm vậy mời bạn sang phòng công chứng phường xem văn thư,hay ra chỗ đổi bằng lái xe xem người ta làm việc như thế nào với công việc nhà nước.Bạn đừng so chung chung,bạn có thể rảnh rỗi cafe dê ngỗng nhưng có những người luôn chân luôn tay đến tận 12h trưa.Thậm chí tôi đi đổi bằng lái ngồi chờ dài cổ hàng tiếng đồng hồ chờ tới lượt nhưng gần đến mình thì đến giờ ăn trưa lại phải chờ đến 1h chiều.Bạn so thì phải so ở mức chung,đây bạn so mức rảnh rỗi của mình với người khác thì sao so được.Mà bạn mới là thành phần góp phần thêm cho việc đi muộn về sớm trong mội trường làm việc của bạn.Bạn biết nhưng không làm,coi nó như không phải việc của mình khi thấy người ta như thế.Nên sao có thể so với người Nhật,ở VN luôn khác với nước ngoài,sếp cũng chỉ hơn nhân viên ở chức vụ để tạo sự hòa đồng và giải quyết công việc sao cho mỗi người như 1 mắt xích và tất cả các mắt xích đó được nối với nhau chắc chắn nhất.Còn ở VN nhất là ở miền bắc thì đã là sếp là khệnh khạng ra lệnh sai bảo luôn tỏ ra quyền uy khiến người dưới phải kinh sợ hơn nể phục.Bởi anh không sợ là anh bị đì,anh phải nghỉ việc.Nên đâu đó tôi đã nghe được câu:Người Việt thông minh nhưng khôn lỏi,tính đố kỵ cao,tính hợp tác thấp nên dù ở bất kỳ việc gì lợi ích cá nhân đều hơn lợi ích nhóm hay lợi ích cộng đồng.Nên dù bây giờ đã là năm 2014 nhưng VN vẫn là nước đang phát triển.Mà năm 2000 em đã nghe VN là nước đang phát triển mà đến giờ vẫn đang phát triển

Nói chung không thể được như người Nhật nếu người Nhật không trực tiếp dạy chúng ta.Mà bác đừng so với người Nhật với người VN làm gì.Cách làm việc công công nhân Nhật hay sếp Nhật khác hoàn toàn với công nhân Việt và người Việt.Cái này chỉ có những ai làm cho người Nhật mới biết thôi
    Tìm mẫu chụp hình phục vụ sở thích lang thang chụp ảnh

https://www.facebook.com/PhamQuangAnh

Sự khôn ngoan của ma quỷ là chúng luôn thuyết phục con người là chúng không tồn tại
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emlagiolanh Xem bài viết
    Đồng ý quan điểm của bạn, tôi là phụ nữ, sáng tôi dậy từ 4.30 sáng, chuẩn bị cơm nước cho cả nhà và cơm cho mẹ đi làm, con đến trường ăn trưa, dọn dẹp và chuẩn bị mọi thứ và rồi tranh thủ gọi con dậy, ôn bài cho con và đưa con đến trường. Chiều tối tôi mới về nhà và lại dọn dẹp nhà cửa, giặt giũ, lau chùi, tắm rửa và chuẩn bị sơ chế thức ăn để sáng hôm sau tiếp tục quy trình. Đến 10h đêm tôi mới gọi là xong việc của ngày. Như vậy, Cả ngày cày ở cơ quan, tối về làm công việc nhà, nếu trưa không cho tôi được nửa tiếng ngủ thì tôi xin thưa tôi sẽ về bên kia thế giới rất nhanh và rất sớm.
    Ngưỡng mộ với mẹ này quá, mình thì chịu, không thể dậy sớm được . Trưa nào cũng phải chợp mắt 15p ko thì chiều không thể làm việc nổi
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 114 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

ngủ trưa được tầm 30' thôi, đâu phải là lý do to nhất cho chuyện năng suất làm việc kém được
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 162 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Cho mình tâm sự về vấn đề ngủ trưa này chút nhưng ko phải tại cơ quan làm việc mà là ở ...nhà chồng.
    Mình lấy chồng và định cư ở nước Đức cũg 4 năm rồi,mọi ngày má chồng ( chưa đến tuổi về hưu)và ông xã đi làm,chỉ có ba chồng ( đã về hưu) là ở nhà,nói thêm là mình ko có bạn bè hay ng thân nào ngoài gia đình chồng,nên cuộc sống mình bên đây đôi khi cảm thấy rất buồn.
    Vì ko có ai chơi,ko có j làm nên giờ trưa mình rất hay ngủ,má chồng mình tuy đi làm nhưng nắm tình hình ở nhà rất rõ,biết mình hay ngủ trưa bà ko thích,có lần đag thiu thiu ngủ thì nghe tiếng bà về sớm và la rất lớn e đủ nghe " ăn ngủ suốt ngày mập thây",cũg 1 lần khác mình vô tình nghe đc bà nói xấu mình với ôx mình vậy nè " nó suốt ngày ngủ,ko lo làm công chuyện nhà",mình vẫn im lặng ko nói j,ox mình biết mình thích ngủ trưa nên đến giờ trưa kêu mình đi ngủ đi,nhưng khi nghe mẹ của ảnh phàn nàn thì trong 1 lần cãi nhau a ấy trách " anh cũg thấy e suốt ngày ngủ ko làm j hết ",cứ nghe nói hoài mình rất bực và lên tiếng trước mặt mẹ chồng "con ngủ trưa nhưng má đi làm về đều có cơm nóng dọn sẵn để ăn(mình ngủ nhưng biết canh giờ dậy để chuẩn bị),cuối tuần lau chui 2 cái nhà vệ sinh(ox e thì chịu trách nhiệm lau nhà),giặt ủi quần áo cho cả 4 người trong nhà ( ba chồng e có khi phụ e giặt đồ),cơm nước đồ mặn chay mỗi ngày nấu và cái quan trọng là nuôi dạy con trai nhỏ của e,nên con buồn ngủ là con sẽ đi ngủ,vì khi má hoặc ba hoặc chồng của con có ngủ thì ko ai cấm cản hết,còn về phần con thì lại ko cho con ngủ " kể từ đó mình ngủ thẳng cẳng ko nghe những lời nói khó nghe nữa.
    Mà e để ý hình như đa phần má chồng ko thích con dâu ngủ trưa hay sao hả các c?
    Chuyện của e hoàn toàn là sự thật mặc dù ba má chồng đã xa quê huơng từ hơn 30 năm rồi ạh.
    Yêu chồng và con nhiều lắm.Forever
    • 6 năm
    • 66 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi WHITE TIGER Xem bài viết
    Tớ hỏi bạn đơn giản,người Việt mức lương trung bình so với người Nhật là bao nhiêu/1 tháng.Mức an sinh xa hội là bao nhiêu.Tớ không biết người khác ra sao,bạn tớ bên Nhật lương lèo phèo nhất bọn đã hơn 2000$/1 tháng.Còn ở VN mức lương trung bình cũng chỉ đạt 250$/1 tháng.
    Vậy theo bạn mức lương của người VN thấp hơn người Nhật nên người VN cần phải ngủ trưa hơn người Nhật?

Bạn cũng không thể so dân số người Việt với người Nhật.Bởi xu hướng bây giờ của người Nhật là lười yêu,lười đẻ con nên tỉ lệ già hóa đanh nhanh chóng xuất hiện và có báo đã nói rồi,TV cũng nói rồi.Còn cách sống của người Nhật ra sao.Phần lớn người Nhật vẫn trọng nam khinh nữ nên rất nhiều người phụ nữ sau khi lấy chồng người ta ở nhà nuôi con còn chồng họ làm việc đến 8 9h tối mới về để kiếm tiền nuôi cả nhà.Đấy là kiểu mẫu gia đình truyền thống.Mà nuôi vợ đã là làm gấp 2 để nuôi thêm vợ,có con nữa sao còn nuôi nổi
    Người Nhật mức lương đã cao thế mà họ còn ko dám đẻ con, ko ngủ trưa trong ngày làm việc, còn người Việt lương đã lùn còn ham ngủ trưa + đẻ đái cho lắm vào dồi .... chửi Cty ko cho ngủ trưa?
    Còn trời lạnh em không nói đến lạnh16 17 độ ạ,bởi nhiệt độ đó em vẫn sơ mi quần sooc.Mà em nói cái lạnh của gió mùa đông bắc rét đậm và rét hại ạ.Nó chỉ lạnh có 4 5 độ thôi hoặc có băng giá.Đến ngay những người đi Nga về cũng còn thấy tuyết bên đó còn ấm hơn băng giá sương muối ở VN.Đến Tây ba lô em chở cũng hãi vì lạnh khi cứ nghĩ nhiệt độ lạnh bên này tương đương bên kia khi ở cùng mức nhiệt
    Vớ vẩn, bắc VN (tạm tính vùng đồng bằng như Hà Nội, ko tính vùng cao như Mẫu Sơn, vùng nóng quanh năm như SG) cả chục năm mới có 1--2 năm, mỗi năm cũng chỉ có vài ngày nhiệt độ xuống 4-5 độ C (cứ coi biểu đồ nhiệt độ trung bình của miền Bắc tại Nha khí tượng thủy văn thấy liền), người VN vốn vẫn thuộc xứ nóng nên thấy nó lạnh, đi làm/đi chơi toàn đi xe máy, trong nhà/công sở.. không có lò sưởi, đã thế lại LƯỜI ĐI BỘ thì làm gì mà ko lạnh. Mấy người đi Nga thì là cái khỉ gì, ở Nga trong nhà/ xe điện/ metro/công sở 100% hệ thống lò sưởi suốt mùa đông tuyết trắng, lạnh âm 20-30 độ C vẫn nóng điên trong nhà kia kìa, chả bù về VN nhất là nông thông nhà cứ thông thống, ko lò sưởi thì đến 12 độ đã lạnh sun nhiều thứ là phải

Còn cái nóng thì bác ra ngoài Myanmar đó chụp cái ảnh xem nó có trời xanh mấy trắng không.Nếu trời xanh mây trắng dù nó nóng nhưng vẫn thở được do độ ẩm thấp.Còn ở HN mà 39 đến 40 độ nắng chang chang mà không thấy trời xanh mây trắng là độ ẩm quá cao ạ.Mà miền bắc bị ảnh hưởng bởi gió Lào khô nóng,đến HN với độ ẩm cao nên nhiệt độ lên mức 35 độ là em thấy khó thở rồi chứ chưa cần cao hơn.Em xin giới thiệu nghề nghiệp chính của em là lái xe khách chuyên chở khách đi du lịch và chụp ảnh.Sở thích chính của em là chụp ảnh phong cảnh nên bác không nên tranh cãi em về thời tiết khí hậu làm gì vì em còn có thể xem trang dự báo khí tượng thủy văn để tính được thời điểm và địa điểm chụp ảnh để có mây luồn ạ
    Túm lại đi Myanma về dồi nói chiện tiếp nhóe!

À mà VN có nóng đến mấy thì liên quan gì đến bệnh ngủ trưa thế, ko lẽ máy điều hòa VP để trưng bày à?

Còn hiện tại con người sống tại VN ra sao,hiện mức thống kê mỗi người dân đang nợ 900$ đấy bạn nhé.Tại sao lại nợ nhiều thế bạn trả lời được không.Bạn nên nhớ từng thời người dân nước việt qua các triều đại Lý Trần v.v...người dân được an cư lập nghiệp,thuế thấp,nhà ngủ không phải đóng cửa cài then,không có mấy vụ giết người cướp của,không có trộm cắp v.v...Các triều đại nước Việt đều rất hướng cho bách gia yên ổn.Chỉ đến những thời hôn quân loạn lạc,sưu cao thuế nặng đè đầu người dân.Rồi đến thời Pháp thuộc người dân ra sao.Thế còn hiện giờ VN như thế nào,có phải đã trong thời loạn lạc chưa.Bây giờ đã lộ rõ sưu cao thuế nặng chưa,thuế chồng thuế mà người dân vẫn phải è cổ ra phải chịu chưa.Trộm cướp giờ hoành hành,sểnh ra là mất cắp mà cái đó ai chịu

Mức thuế người dân đóng góp để dành an sinh xã hội cho người dân,còn hiện tại ở VN thì sao khi ngày ngày có những điều vô lý mà hàng năm cứ theo các văn bản ra đời.Từ cách đây hơn 10 năm có văn bản cấm đăng ký xe máy ở 4 quận nội thành.Trong khi văn bản pháp luật quyền con người nêu rõ người Việt Nam được sở hữu không giới hạn về tài sản của mình.Đến mua 1 cái ô tô,đủ thứ thuế biến 1 cái ô tô giá 20 ngàn USD khi đến người dùng VN giá gấp 3 lần.Rồi bây giờ còn phải đóng phí bảo trì đường bị dù đi ít hay đi nhiều mà không đi cũng đóng 1 năm vài triệu.Ra đường cao tốc thì sao,vẫn nộp tiền như thường,thậm chí đến cái trạm soát vé ở Thăng Long-Nội bài phải được tháo dỡ từ tháng 7 năm ngoái mà đến giờ sắp tròn 1 năm nó vẫn thu đều đều.Còn đường cao tốc thì vẫn thu phí đều mặc dù người dân phải è cổ ra đóng phí bảo trì đường bộ.Còn đường thì ra sao,không có con đường nào thọ quá 5 năm thậm chí Láng Hòa Lạc khi mới làm xong đã lún.Trong khi thằng Mỹ nó làm đường từ thời nó thao túng miền nam từ vĩ tuyên 17 trở vào thì sao.Khách của tôi nói răngf,từ vĩ tuyến 17 trở vào 40 năm nay không phải sửa chữa gì cả.Thế còn các con đường bây giờ ra sao.Mà tiền đó từ đâu ra để sửa chữa đường.Tiền của dân cả đấy

Còn luật ở VN ra sao,em rất nể phục bác Kiên khi bác ấy nói:để đỡ mất thời gian xin tòa đọc lại luật.Bởi VN luật không chặt chẽ và luôn có kẽ hở
    Kể lể dài dòng quá, đất nước nghèo, pháp luật kém, tiêu cực xh nhiều thì dân công sở được khuyến nghị ngủ trưa nhiều hơn mấy nước giàu, văn mình hả?

Còn thời gian nghỉ giữa giờ như bạn nói.Theo luật lao động chương 7 điều 104 có ghi:Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

điều 108 có ghi:Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc. Người ta đã tính vào giờ làm việc,nên 1 ngày từ 8h sáng đến 5h chiều có 9 tiếng.Vậy 1 ngày người ta có quyền làm gì trong 1h30 phút đấy là việc tự do cá nhân sao lại cấm

Luật bắt buộc 30 phút nghỉ giữa giờ là phải ngủ à?
    Nếu 1 Cty có quy định nghỉ 30p ăn trưa dồi làm tiếp luôn để chiều nghỉ sớm hơn thì họ phạm luật LĐ chắc?
    Cái 1h30 là tự bạn nặn ra chứ Cty nào cho nv nghỉ 30p trưa (ko ngủ) họ đâu có phạm luật!

Bạn làm cơ quan nhà nước nào,nếu bạn so bạn trà nước đến 9h mới đi làm vậy mời bạn sang phòng công chứng phường xem văn thư,hay ra chỗ đổi bằng lái xe xem người ta làm việc như thế nào với công việc nhà nước.Bạn đừng so chung chung,bạn có thể rảnh rỗi cafe dê ngỗng nhưng có những người luôn chân luôn tay đến tận 12h trưa.Thậm chí tôi đi đổi bằng lái ngồi chờ dài cổ hàng tiếng đồng hồ chờ tới lượt nhưng gần đến mình thì đến giờ ăn trưa lại phải chờ đến 1h chiều.Bạn so thì phải so ở mức chung,đây bạn so mức rảnh rỗi của mình với người khác thì sao so được.Mà bạn mới là thành phần góp phần thêm cho việc đi muộn về sớm trong mội trường làm việc của bạn.Bạn biết nhưng không làm,coi nó như không phải việc của mình khi thấy người ta như thế.Nên sao có thể so với người Nhật,ở VN luôn khác với nước ngoài,sếp cũng chỉ hơn nhân viên ở chức vụ để tạo sự hòa đồng và giải quyết công việc sao cho mỗi người như 1 mắt xích và tất cả các mắt xích đó được nối với nhau chắc chắn nhất.Còn ở VN nhất là ở miền bắc thì đã là sếp là khệnh khạng ra lệnh sai bảo luôn tỏ ra quyền uy khiến người dưới phải kinh sợ hơn nể phục.Bởi anh không sợ là anh bị đì,anh phải nghỉ việc.Nên đâu đó tôi đã nghe được câu:Người Việt thông minh nhưng khôn lỏi,tính đố kỵ cao,tính hợp tác thấp nên dù ở bất kỳ việc gì lợi ích cá nhân đều hơn lợi ích nhóm hay lợi ích cộng đồng.Nên dù bây giờ đã là năm 2014 nhưng VN vẫn là nước đang phát triển.Mà năm 2000 em đã nghe VN là nước đang phát triển mà đến giờ vẫn đang phát triển
    Bạn ko đọc còm của tôi à (mỗi ngành nghề, vị trí mỗi đặc thù riêng về thời gian làm việc). Có những công việc, vị trí ko phải cứ ngồi ì 1 chỗ cho đủ 8 tiếng/ngày mới là ngoan hiền nhé (hoàn toàn ko phạm quy định của CQ, luật của NN), là cv gì thì tôi ko có nghĩa vụ phải thông báo cho bạn biết. Còn việc đi muộn về sớm của mấy thím CQ thì sếp trực tiếp của họ có trách nhiệm quản lý, tôi ko có thói quen chõ mỏ vào can thiệp việc của người khác nhé.
    Hình như bạn ko đi làm CQNN nên bạn ko rành, chứ chả có chuyện sếp khệnh khạng tùy thích được như bạn nói đâu nhé, trừ mấy nv tập sự mới toe tứ cố vô thân thì sếp còn hoạnh họe được, chứ còn lại đám nv toàn COCC, con cháu các cụ sếp của sếp CQ, kể cả nó ngủ trưa 2 tiếng, đt tám 2 tiếng, làm việc 3 tiếng/ngày, thì sếp cũng dám mà ho he nhóe.
    Mà túm lại đây đang nói chuyện chế độ ngủ trưa ở Cty ko bao gồm CQNN thì phải!

Nói chung không thể được như người Nhật nếu người Nhật không trực tiếp dạy chúng ta.Mà bác đừng so với người Nhật với người VN làm gì.Cách làm việc công công nhân Nhật hay sếp Nhật khác hoàn toàn với công nhân Việt và người Việt.Cái này chỉ có những ai làm cho người Nhật mới biết thôi

VN hay Nhật thì cũng vẫn có nhu cầu ăn, ngủ, nghỉ, kiếm tiền, vẫn có 24h/ngày như nhau, vậy người VN "đẳng cấp" hơn người Nhật hay sao mà nv Việt giàu sang chảnh thì sống chết đòi ngủ trưa, kêu ca đi làm mất "những 30p ngoài đường" trong khi đám nv Nhật nghèo kiết xác thì ko dám ho he những chuyện này?
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5