TIN TÀI TRỢ.

Người nước ngoài tìm đến Việt Nam làm nông nghiệp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.19K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,333 Bài viết

• 5,340 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có điều kiện tự nhiên tốt cho trồng trọt, chăn nuôi, Việt Nam đang trở thành địa điểm hấp dẫn nhiều người nước ngoài tìm đến làm nông nghiệp.

Từng có lần du lịch Việt Nam, rồi gắn bó với nông dân gần 5 năm thông qua dự án từ thiện, Shiokawa Minoru, sinh năm 1983 đến từ Nhật Bản đã tích lũy được khá nhiều kinh nghiệm của nhà nông.

Tháng 7/2010, với diện tích khoảng 1.000 m2 thuê của người dân Buôn Mê Thuột (Đăk Lăk), Shiokawa tự mình cuốc đất, bắt đầu thử nghiệm mô hình trồng rau hữu cơ, nhưng sản lượng ban đầu rất thấp, trong khi việc tiêu thụ thị trường kém hiệu quả vì giá thành cao. Sau một thời gian tìm hiểu và quan sát thị trường, anh nhận thấy nhu cầu sử dụng rau hữu cơ trong cộng đồng người Nhật nói riêng tại TP HCM rất cao nên quyết định kêu gọi thêm những thực tập sinh từ Nhật cùng làm. Đến 2011, khi mọi thứ đã bắt đầu tiến triển tốt, Shiokawa nhận đặt hàng của từng hộ gia đình rồi tự mình đứng ra vận chuyển rau do công ty vận tải không biết tiếng Nhật.

Thời gian đầu kinh doanh, anh hầu như không có lợi nhuận, doanh thu không đủ bù vào chi phí nhưng tâm huyết với nông nghiệp hữu cơ khiến chàng trai người Nhật này vẫn kiên trì gắn bó với ước mơ và lựa chọn của mình. Tới nay, anh đã mở rộng diện tích ra 5.000 m2 đất sản xuất, mỗi ngày cung ứng khoảng 100 kg rau sạch các loại đến người tiêu dùng ở Việt Nam.

rau-3746-1433929619
    Anh Takaya Hanaoka ăn thử rau tại vườn.

Năm 2012, sau khi được một giám đốc quỹ đầu tư người Nhật làm việc tại Việt Nam vận động và chia sẻ về vùng đất đầy tiềm năng là Lâm Đồng, hai nông dân trẻ, chủ của Công ty Lacue tại ngôi làng chuyên làm nông nghiệp Kawakami Mura có mệnh danh "Làng thần kỳ" là anh Masahito (34 tuổi) và anh Takaya Hanaoka (35 tuổi) đã quyết định tới thăm dò tìm hiểu. Sau khi khảo sát, hai nông dân Nhật nhanh chóng hợp tác với một doanh nghiệp địa phương lập liên doanh An Phú Lacue để trồng rau xà lách tại huyện Lạc Dương (Lâm Đồng).

Với cách thức canh tác nghiêm ngặt theo đúng kỹ thuật của làng Kawakami Mura, công ty đã trồng thử nghiệm 13 giống rau trên diện tích 5.000 m2, trong đó chủ lực vẫn là giống xà lách Mỹ mà người làng Kawakami Mura thường canh tác. Sau 70 ngày thử nghiệm, 3.000 cây xà lách Mỹ đầu tiên của công ty đã cho thu hoạch và được đưa đi chào hàng tại các siêu thị TP HCM. Đến nay, công ty đã nâng diện tích lên 4ha và canh tác chính thức chỉ 4 loại rau.

Tuy không tiết lộ doanh thu và lợi nhuận nhưng công ty này cho biết họ đang tiêu thụ khá tốt tại các hệ thống siêu thị ở TP HCM. Dù chưa tính tới việc hợp tác sản xuất rau xà lách với nông dân Đà Lạt, nhưng theo Takaya Hanaoca, công ty sẵn sàng chuyển giao tất cả kỹ thuật và quy trình canh tác. Trong tương lai sẽ có chương trình đưa nông dân Đà Lạt tới học tập sản xuất tại làng Kawakami Mura ở Nhật.

Không chỉ người Nhật thích thú với làm nông nghiệp ở Việt Nam mà ngay cả người đang sống tại các quốc gia châu Âu cũng tìm về Việt Nam để làm giàu từ trồng trọt.

Điển hình là ông Nghiêm Văn Minh (quê ở Hà Nội), Việt kiều sống ở Pháp hơn 40 năm đã quyết định trở về Việt Nam để đầu tư vào nông nghiệp công nghệ cao. Chọn Đà Lạt, ông mời cả chuyên gia về giống cây trồng của Pháp sang giúp nghiên cứu và định hướng kỹ thuật. Ông Minh cho hay, đến cuối 2012, ông đã thành công trong việc canh tác dâu tây cho năng suất và chất lượng cao.

Bên cạnh thành công của dâu tây, ông Minh còn trồng thêm dưa lưới trong nhà kính. Vì đất ở Đà Lạt còn nhiễm nhiều tạp chất, ông đã trồng dưa lưới bằng giá thể đựng trong chậu. Đây là phương pháp mới thay vì trồng trực tiếp trên đất. Những vụ gieo trồng đầu tiên dưa cho trái kém chất lượng, ông không nản mà tiếp tục khắc phục bằng cách bồi bổ thêm chất dinh dưỡng. Tới nay, vườn dưa lưới 3.000 m2 của ông đã đi vào thu hoạch ,trọng lượng mỗi quả từ 0,35 đến 0,4 kg một quả, thu hoạch tới đâu bán hết tới đó với giá 20.000 - 150.000 đồng một kg. Với 3 sào đầu tiên cho năng suất 5 tấn, ông thu được khoảng 650 triệu đồng.

Ông Minh cho biết sắp tới sẽ liên kết với một số hộ nông dân để chuyển giao kỹ thuật gieo trồng dưa lưới giống Pháp trong giá thể, nhằm đáp ứng nhu cầu đặt hàng của các đầu mối tiêu thụ.

Ngoài những cá nhân trên, hiện nay khá nhiều công ty nước ngoài đến từ Nhật Bản, Hà Lan, Thuỵ Sĩ liên tục sang Việt Nam, đặc biệt là khu vực Đà Lạt để đặt mối quan hệ hợp tác trong chăn nuôi, trồng trọt.

Trước đó đã có một đoàn chuyên gia Nhật sang thăm các ruộng cà chua tại Đà Lạt và đặt quan hệ thuê đất để mở rộng diện tích trồng cà chua xuất khẩu. Tuy nhiên, tới nay, kế hoạch này vẫn chưa đi đến thỏa thuận cuối cùng.

http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-t...p-3231889.html

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Việt Nam đang tự thua trên sân nhà trong lĩnh vực nông nghiệp
    Trần Hải Nam - 09 02 05 22 66
    Chuyên cung cấp thiết kế, thi công nội ngoại thất:
    -Kính cường lực sơn ốp bếp
    -Kính sơn ốp trang trí nội ngoại thất
    -Kính temper trắng thi công hạng mục cửa, vách, cabin
    -Gương cao cấp
    -Sản phẩm uPVC lõi thép gia cường
    -Kính và phụ kiện cửa thủy lực
    -Cửa đi composit
    -Cửa nhôm Việt Pháp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,804 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình rất thích các dự án NN. Hi vọng ngày càng có nhiều dự án như thế này ở VN.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trong khi Việt Nam rất có điều kiện trong việc phát triển nông nghiệp nhưng không hiểu tại sao chính phủ lại cho nc nhà ohát triển theo hướng công nghiệp. nông nghiệp làm đúng cách cũng giàu mà không những thế còn phát triển bền vững nữa, như Singapore đấy 1 nước nông nghiệp đi lên cngx từ nông nghiệp.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cái quan trọng ở đây thứ nhất người dân mình không nắm được các kỹ thuật tiên tiến phát triển nông nghiệp trên quy mô lớn, thứ 2 là người dân còn phụ thuộc rất nhiều vào đầu ra của nông phẩm. còn những người nước ngoài, họ có thể vừa trồng vừa bán được sản phẩm của họ đi các trung tâm thương mại và siêu thị lớn..... còn nhiều cái bất cập lắm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy cái khác biệt lớn nhất của dân mình và dân họ là cái tâm.
    Dân mình có lẽ còn quá nghèo nên dễ bị lợi ích trước mắt làm mờ đi cái tâm. Nên các sản phẩm làm ra ít chất lượng
    Trong khi những người đến Vn có lẽ là những người yêu nông nghiệp, thích trồng trọt, thích làm ra những sản phẩm chất lượng phục vụ người tiêu dùng. Có tâm, yêu nghề, tự trọng và niềm đam mê sẽ không chấp nhận việc đặt quyền lợi trước mắt lên trên chất lượng sản phẩm, không màng đến người tiêu dùng đâu.
    Mong là càng có nhiều công ty/người nước ngoài có tâm vào VN đầu tư nhiều nhiều để dân mình có sản phẩm tốt. Dân mình cũng học hỏi những cái hay từ họ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đợt trước mình đi Đà lạt thấy người NHật họ thuê đất làm dự án trồng rau nhiều. Họ làm bài bản trông thích lắm, hy vọng nông dân mình cũng học tập được ít nhiều
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,911 Được cảm ơn

Mình thích 1 anh nông dân Nhật lắm, anh í cao và đẹp trai, thi thoảng gặp anh í mình thấy bồi hồi trong lòng cơ mà anh ấy lại tôn thờ chủ nghĩa độc thân, hơn nữa chắc gái có chồng lại cả bầy con như mình anh í chê là chắc

Người Nhật ở đây họ làm việc rất hiệu quả, dâu tây những 300K/kg mà vẫn bán đều đặn. Rau họ trồng nhá tại vườn luôn cũng chả sợ bẩn.. Họ trồng rau, gửi báo giá cho nhà hàng hoặc nhà dân bình thường, giá cả không đắt hơn rau nông dân trồng là mấy, order thì họ giao tận nơi. Các công ty rau củ này họ trồng mấy chục loại, muốn ăn rau sạch cứ gọi điện họ mang đến cho, 1 cân khoai tây, 1 cân cà chua, 1 cân củ dền...

Vấn đề của người nông dân Việt mình là rất chăm trên vườn, chấp nhận nắng gió vất vả, cơ mà ra làm Marketing thì không chịu. Ông hàng xóm phun thuốc cho cây lên vù vù thì mình cũng phun thuốc cho cây lên vù vù gấp đôi.

Chứ làm nông nghiệp mà có định hướng tốt, lấy được niềm tin của khách hàng, đảm bảo được chất lượng, nguồn hàng... chả mấy mà giàu nứt.

Tiếc cho cuộc đời ghê, mềnh chả được gặp chàng nông dân kia sớm
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,804 Được cảm ơn

Thế các bác ấy có giao được ra HN ko chè búp ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 459 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Bạn Chè búp ơi, cho m địa chỉ và số điện thoại m nhờ ng nhà mua giúp. Cảm ơn bạn
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tốt cho ngành nông nghiệp mình chứ sao nữa
    Chuyên cho thuê căn hộ chung cư Golden Palace Mễ Trì giá 10tr/tháng.LH: 0903.487.234
    https://moigioinhadatgiare.blogspot.com/
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Dân mình trồng rau chỉ mong rau chóng lớn, đẹp mướt để bán cho nhanh, thành ra toàn dùng hoá chất thuốc bảo vệ thực vật để trồng rau, kích rau lớn nhanh, quả dẹp, lá xanh để bán chứ đâu có như mấy anh này trồng rau sạch, rau đảm bảo chất lượng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,911 Được cảm ơn

Chị wicket & bạn me3besu:

Tui vừa gọi điện hỏi cho các nàng đây nhá, họ bán ở 16 Phan Chu Trinh- Hà Nội đó ạ

Các nàng qua đó mà mua rau sạch ăn cho mát nhá

Số điện thoại của họ đây (Hà Nội) 0917 841 082.

Đi marketing không công cho họ, mà chàng thì vẫn cành cạch cuốc đất chả quan tâm gì đến mình... Chán ghê.
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,804 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chè búp Xem bài viết

Tui vừa gọi điện hỏi cho các nàng đây nhá, họ bán ở 16 Phan Chu Trinh- Hà Nội đó ạ

Đi marketing không công cho họ, mà chàng thì vẫn cành cạch cuốc đất chả quan tâm gì đến mình... Chán ghê.
    Thôi mẹ sề thơm 2 phát vào má thay cho chàng nhá. Dù gì méo mó có hơn không..
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 859 Bài viết

• 948 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chè búp Xem bài viết

Đề nghị mẹ Chè Bắp kiềm chế sự quan tâm đến bác làm vườn và con chim sâu lại nhé...
    Chúng em rất lấy làm quan ngại cho bác ấy...
    Hun mẹ mấy cái vì thông tin thông thái này nhé .... moa moa moa
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra họ trồng được như vậy cũng nhờ họ có công nghệ và tuân thủ các yêu cầu kỹ thuật, kể cả độ sạch, mức độ tưới, .... Dân mình cái gì cũng qua loa đại khái, cây ko khỏe từ mầm, ko được chăm sóc đúng thì dễ sâu bệnh, khi dễ sâu bệnh thì lại dùng thuốc xử lý nên hậu quả mới ra như thế
    • 1,209 Bài viết

• 3,885 Được cảm ơn

nói đi thì phải nói lại. Gỉa sử nông dân Vn trồng rồi đem đi giao sản phẩm giống như mấy anh nn, thế nào rồi cũng bị khách VN sờ nắn bóp rồi chê ỏng chê eo.

Trong khi với mấy anh kia thì vừa sợ, vừa thích vừa hãnh diện.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,178 Được cảm ơn

Làm nông dễ, ko đòi hỏi trình độ học vấn. Dân mình có việc gì đó để làm, đỡ nhàn cư vi bất thiện thì tỷ lệ thất nghiệp, tỷ lệ tội phạm cũng giảm.
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu vn dc nhiu dự an như nay thj sẽ ko có rau độc hại cho người dùng nữa
    • 7,551 Bài viết

• 20,428 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nếu tui mà có đất ở quê sẵn sẽ đầu tư nuôi bò và gà ta. Ở TP đất chật người đông, môi trường ô nhiễm, cạnh tranh ác liệt, đọc báo thấy tuyển dụng nhiều nhưng mức lương chỉ 4-5tr, thế mà không hiểu sao lđ các tỉnh cứ đổ xô về
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi