TIN TÀI TRỢ.

Người Hà Nội phát điên vì mưa phùn nhiều ngày, độ ẩm tới gần 100%

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 114 Trả lời

• Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 243 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Sao năm nay mình tìm không ra máy hút ẩm của Electrolux nhỉ?
    Trời này nhà nào mà thấp,chật chội,những khu tập thể cũ ý,cũng khổ thật đấy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    HÔm nay mới đúng là nồm, trời thì hửng nắng ko mưa, nhưng sàn nhà, tay vịn cầu thang bắt đầu chảy nước ra dồi, tởm quá.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,390 Bài viết

• 1,124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời tiết giờ mới bắt đầu vào nồm, chỗ nào cũng ẩm ẩm, hơi nước nhớp nháp. Khó chịu kinh khủng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 230 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

Trời đang ấm lên thì mới nồm kinh như này. Mình chỉ đợi gió mùa về, lạnh cái là khô ráo ngay.
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ mới gọi là nồm nè (((
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 352 Bài viết

• 911 Được cảm ơn

Đùa, em điên lắm rồi, bẩn thỉu, nhớp nháp, nhìn gì cũng bẩn, ngồi ăn cũng ko ngon miệng, những lúc thế này thấy ghét ở VN kinh,bà chị em bên Đức kêu bên ấy sạch lắm, thời tiết cũng thíc nữa, hic! Giờ em muốn ở chung cư
    • 5,561 Bài viết

• 6,283 Được cảm ơn

Ghét
    Ghét nhất là muỗi, vợt k kịp.
    Gởi từ ứng dụng Webtretho của daiyentrang
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 1,467 Bài viết

• 9,374 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà tui sáng nay bị hỏng con elec cửa ngang có chức năng sấy, buồn ơi là sầu

Gọi thợ nó kêu ngày mai mới tới được vì thợ đang chạy sô.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,023 Bài viết

• 10,549 Được cảm ơn

Ôi sợ quá, giờ này mà phải nghe lệnh đi công tác hà nội chắc ngất. Sợ thời tiết nồm, vừa xuống sân bay đầu đã đau như búa bổ
    catcatard20060418_7_be+Nhim
    Chớ thấy đông tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    ?action=view&current=Hnhnh164
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,180 Được cảm ơn

Trời như hôm nay mới gọi là nồm này, nền nhà ẩm, gương mờ, máy móc điện đóm dễ chập mạch... mặc dù ngoài đường khô, nắng
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,676 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Nên áp dụng những kinh nghiệm của cha ông ta thì sẽ bớt phải chịu ảnh hưởng của trời nồm.

Một vài ví dụ nhé:
    - Nền nhà nồm: Là do các bạn lát nền bằng gạch men. Nếu thay sàn tầng 1 bằng gạch Bát Tràng, tầng 2 bằng sàn gỗ (nhớ là không đánh véc ni, mà chỉ dùng máy đánh bóng gỗ thôi). Như thế thì hơi ẩm sẽ được lưu thông.
    - Nhà xây phải thông thoáng. Các bạn cứ để ý trời hơi hửng lên 1 tí như hôm qua là đường khô ráo ngay, còn trong nhà vẫn ẩm ướt - vì sao thế?! Vì nhà của chúng ta không thông thoáng thôi.
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,180 Được cảm ơn

Mấy hôm nay toàn sương mù

Trời nồm là thời tiết thường thấy ở miền Bắc Việt Nam thời kỳ cuối đông, đầu xuân. Mưa phùn kéo dài khiến độ ẩm không khí tại các tỉnh Đông Bắc Bộ luôn duy trì ở mức cao, trên 95%, gây ra tình trạng nồm ẩm.

Nguyên nhân chính của trời nồm là do nguồn không khí ẩm ngoài biển thổi vào lại gặp ngay lớp không khí lạnh ở tầng thấp trong đất liền. Sự chuyển biến thời tiết từ lạnh sang ấm hoặc nóng càng nhanh, càng đột ngột thì nồm xảy ra càng nhanh, càng mạnh.

http://khampha.vn/suc-khoe/troi-nom-...11a317991.html

Trời nồm: Cách giúp nhà khô thoáng không cần máy hút ẩm

Chủ nhật, 15/03/2015, 13:54 (GMT+7)
    Thời tiết mưa lạnh liên tục khiến độ ẩm có khi lên tới gần 100% như mấy ngày qua khiến nhiều người khó chịu, đặc biệt là nhà cửa lúc nào cũng thấy ướt át, ẩm mốc. Làm thế nào để đối phó với tình trạng này?

Bên cạnh giải pháp mua máy hút ẩm thì bạn cũng có thể đối phó với tình trạng khó chịu này bằng một số mẹo sau:
    Lau nhà bằng khăn khô

Biện pháp tối ưu trong những ngày trời nồm là chăm lau chùi nhà cửa, tuy nhiên không lau bằng giẻ ướt mà dùng khăn khô để thấm nước. Bởi không khí ẩm bên ngoài vào sẽ làm nền nhà ướt át, khó chịu hơn.

1426402491-troi-nom-am
    Trời mưa ẩm khiến nhà cửa lúc nào cũng ẩm ướt, bẩn (Ảnh minh họa)

Đóng kín cửa
    Thời điểm độ ẩm không khí tăng cao, sương mù nhiều, hãy đóng kín cửa, bịt các kẽ hở càng kín càng tốt để hạn chế không khí ẩm vào nhà. Nếu mở cửa cho thoáng, bạn sẽ làm nhiều không khí ẩm vào nhà và độ ướt càng cao.

1426402499-troi-nom-am-3
    Không nên mở cửa vào ngày mưa, nồm ẩm (Ảnh minh họa)

Bật điều hòa
    Đây là giải pháp lý tưởng nhất (điều hòa ở chiều nóng vì trời đang lạnh). Không có gì làm khô không khí tốt hơn là máy điều hòa nhiệt độ, dù bạn sẽ phải “cắn răng” thanh toán tiền điện cuối tháng.

Với đồ điện tử
    Thời tiết ẩm ướt cũng là nguyên nhân làm các thiết bị điện tử dễ bị hỏng hóc, chập cháy, để khắc phục tình trạng này, bạn cần cắm thiết bị liên tục ở chế độ chờ. Ngoài ra, bạn cũng nên duy trì máy hoạt động một vài tiếng mỗi ngày.
    Để tránh tình trạng rò điện, mọi người nên tránh kê trực tiếp đồ điện sát nền nhà hoặc bờ tường. Tốt nhất bạn nên đặt các thiết bị điện cao hơn mặt đất khoảng 1m và cách tường 10-15 cm.

Đối với quần áo
    Bạn nên hạn chế giặt trong những ngày trời nồm, nếu giặt thì phải đem phơi cho khô hẳn rồi mới cất quần áo vào tủ. Không nên hong quần áo bằng quạt vì sẽ khiến hơi nước ngưng tụ nhiều hơn. Đồng thời để hạn chế ẩm mốc, sử dụng một vài viên chống ẩm sẽ là biện pháp hiệu quả hơn cho tủ quần áo. Hoặc bạn có thể sắm một chiếc máy sấy quần áo hoặc mang quần áo ra hiệu sấy khô.

Với thực phẩm
    Trời nồm ẩm cũng làm đồ ăn bị ẩm ướt dễ bị đốm mốc, gây nguy hại cho sức khỏe. Vì vậy đồ ăn nên cho vào tủ lạnh, không nên để bên ngoài.

Với trẻ nhỏ và người già
    Đặc biệt, nấm mốc cũng có thể là nguyên nhân sinh bệnh, nhất là đối với người già, trẻ nhỏ. Cha mẹ không cho trẻ đi chân đất hoặc bò dưới sàn nhà ẩm ướt. Trẻ dễ bị nhiễm lạnh vì vậy cần mặc đủ ấm, tuyệt đối không mặc những quần áo còn ẩm, chưa khô hẳn. Đồng thời, chú ý chế độ dinh dưỡng tăng cường sức đề kháng cho cơ thể trẻ bằng việc ăn uống cân đối, lành mạnh, bổ sung vitamin để tăng sức đề kháng chống bệnh tật.

Mặt khác, để khắc phục tình trạng này, khi xây nhà các bạn có thể tham khảo cách làm sau: Chọn các vật liệu có tác dụng thấm nước tốt để hạn chế lượng nước đọng trên sàn. Trước khi làm nền, nên lót một lớp cách nhiệt bằng xỉ than hoặc các chất cách nhiệt khác để giảm sự chênh lệch nhiệt độ giữa không khí và sàn nhà. Sử dụng các cửa sổ, cửa ra vào thật kín. Ngoài ra, nên thiết kế nhà thông thoáng, trần cao, sử dụng sàn gỗ tự nhiên. Làm cách này, nhà của bạn sẽ không bao giờ lo bị ẩm ướt.
    • 69 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Mình chẳng mấy khi ý kiến, chỉ nghe mọi người nói thôi nhưng đọc mấy bài chị em nào cho rằng mọi người kêu ca quá lên mà k chịu khắc phục hay cải tạo nhà cửa, điều kiện sống thì thấy nó hơi ngưa ngứa ở tai ạ, nói thầy bói xem voi cũng đúng, đã không biết k hiểu lại cứ phát biểu như đúng rồi. Rất đồng ý v chị Tai kêu là kêu cho những người chưa có điều kiện phải sống chỗ chật chội, ẩm thấp...nhưng chị ơi k chỉ SG tắc đường đâu, HN mấy năm nay cũng kinh dị, đường xá đã hẹp lại còn hết đào cống lại ngăn làm cầu. 5h chiều mà còn đi giữa biển người, con 2 đứa chưa đón được thì lòng cứ gọi là lửa đốt.
    Đã nói trời nồm thì nước ở khắp nơi trong không khí, nói tôn nền chỉ tránh được ngập chứ đa nồm thì chả ăn thua gì. Mình ở chung cư, nhà nhỏ đóng cửa đi làm đi học cả ngày, có cả máy sấy quần áo, điều hòa 2 chiều đủ cả, về cơ bản sinh hoạt có bất tiện hơn và cũng tốn điện hơn chút xíu. Nhưng hỏi mấy mẹ ấy là các mẹ có mang máy sấy với ĐH gắn trước sảnh chungc ư được k, bước ra thang máy là nhớp nháp rồi, nước lẫn đất cát của bao nhiêu con người tha về...không cẩn thận trơn ngã như chơi. CHung cư còn đỡ, nhà bạn mình, văn phòng mình...ở cái biệt thự mấy trăm m thì còn kinh khủng hơn, cửa kính mờ tịt, tường+ nền vệ sinh nước nhỏ giọt. Nhà chị gái hồi mới xây nhà nói thì bảo điêu chứ tối đến soạn bài phải đội nón.
    Cảm nhận, hiểu hãy nói các chị nhỉ.
    QUa, nay nắng ngoài trời, nhiệt độ bên ngoài ấm lên làm nước bốc hơi, càng kinh ạ. Mong thời tiết này chấm dứt để người già, các em bé đỡ ốm đỡ ho...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ sắm mấy đôi dép đi trong nhà cho đỡ trơn, xe cộ trước khi vào nhà thì phun xịt cho đỡ vẩn, lấy giẻ khô lau nhà. Nhà đã nồm mà còn dính đất cát nữa thì càng khiếp. Cố nhên sắp sang hè rồi
    • 31 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hu hu... thời tiết kinh dị... thôi thì sống chung với lũ, khắc phục đủ kiểu cuối cùng cũng tạm tạm... rồi cũng qua hết.

Dưng mà con tui lại lăn ra ốm rùi.... mấy tuần mưa gió dầm dề... nay nắng lên, thế là xong... hôm qua đưa khám mới thấy chen chúc nhau đến sợ, khổ thân các con quá trời....

KÝ VỚI CHẢ CỌT GIỀ
  • Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6