TIN TÀI TRỢ.

Ngồi xổm đi toilet có lợi hơn ngồi bệt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.81K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,469 Bài viết

• 9,889 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bạn nghĩ cái toilet có bồn cầu văn minh hơn bệ xí ngồi xổm? Ấy thế mà loại toilet lạc hậu đó lại có lợi cho sức khỏe hơn nhiều.

Dưới đây là một số khám phá bất ngờ về lợi và hại cho sức khỏe mà có lẽ bạn chưa biết.

Ngồi xổm khi đi toilet có lợi hơn

Toilet hiện đại có hại cho sức khỏe của chúng ta. Ngồi xổm (thay vì ngồi bệt trên bệ toilet) là một tư thế tự nhiên hơn và ít gây căng thẳng, mệt mỏi. Một nghiên cứu của các nhà khoa học người Do thái cho thấy, ngồi xổm giảm nguy cơ gây bệnh đường ruột, bệnh trĩ.

Bác sĩ Charles Murray thuộc Bệnh viện Hoàng gia khuyên rằng, những người có vấn đề về nhu động ruột nên kê chân cao 15 cm khi ngồi toilet. Điều này giúp tạo tư thế giống ngồi xổm. Cách này cũng giúp bạn nhanh “xong việc” và ít căng thẳng, mệt mỏi.

Đừng súc miệng ngay sau khi đánh răng

Bác sỹ Philip Stemmer, nhà tư vấn phẫu thuật của Hiệp hội Nha sỹ Anh, khuyên rằng hãy rời khỏi bồn rửa mặt ngay khi vừa đánh răng xong. Việc súc miệng lúc này có thể làm rửa trôi lớp fluoride của thuốc đánh răng, vốn có tác dụng bảo vệ hàng giờ. Đồng thời, nên tránh uống nước ít nhất 30 phút sau khi đánh răng. Cách tốt nhất là đánh răng trước mỗi bữa ăn và làm sạch răng sau khi ăn bằng cách sử dụng nước súc miệng không cồn.

ds30411sucmieng

Chăm lau dọn sẽ bị cao huyết áp

Những người dành hết phần lau dọn nhà cửa dễ bị cao huyết áp hơn những người để việc đó cho bạn đời. Đó là lý do hoàn hảo để cất chiếc máy hút bụi hay từ bỏ công việc rửa bát, bởi việc nhà thật sự có hại cho sức khỏe, theo một nghiên cứu của Mỹ.

Các nhà khoa học đã thử nghiệm 100 công chức nam, nữ và phát hiện rằng những người chịu phần lớn trách nhiệm trong công việc nhà dễ bị cao huyết áp hơn những người khác do họ luôn lo lắng làm sao để hoàn tất việc nhà như nấu ăn, lau chùi và shopping. Việc sử dụng những sản phẩm lau nhà cùng làm tăng nguy cơ mắc bệnh hen.

Nên đứng một chân khi đánh răng

Tư thế này khởi động phần cơ lõi ở bụng, giúp bảo vệ lưng. Nhiều người không bao giờ để phần cơ nằm sâu bên trong này hoạt động, vì thế, đây là cơ hội rất tốt để chúng làm việc một cách hiệu quả. Cách thực hiện là đánh răng bằng một tay và đứng trên một chân ở phía đối diện, sau đó đổi bên. Kết quả sẽ làm bạn bất ngờ.

Ngủ 8 tiếng một ngày

Một giấc ngủ ngắn trong vòng 4 - 15 phút cũng mang lại hiệu quả bằng một giấc ngủ đêm kéo dài một giờ đồng hồ. Nhiều người bỏ giấc ngủ trưa nhưng lại cố gắng ngủ đúng 8 tiếng vào ban đêm, điều đó càng khiến bạn có cảm giác mệt mỏi, theo giáo sư Jim Horne thuộc Trung tâm nghiên cứu giấc ngủ tại ĐH Loughborough (Anh). Vì vậy, hãy chia thành nhiều giấc ngủ trước khi có một giấc ngủ sâu vào buổi tối và ngủ khoảng 7 tiếng mỗi ngày sẽ mang lại nhiều lợi ích cho sức khỏe.
    Thiên Nhi (theo DM)

http://baodatviet.vn/Home/doisong/Ng...143206.datviet

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 412 Bài viết

• 1,660 Được cảm ơn

Ngồi xổm khi đi toilet có lợi hơn

Toilet hiện đại có hại cho sức khỏe của chúng ta. Ngồi xổm (thay vì ngồi bệt trên bệ toilet) là một tư thế tự nhiên hơn và ít gây căng thẳng, mệt mỏi. Một nghiên cứu của các nhà khoa học người Do thái cho thấy, ngồi xổm giảm nguy cơ gây bệnh đường ruột, bệnh trĩ.

Bác sĩ Charles Murray thuộc Bệnh viện Hoàng gia khuyên rằng, những người có vấn đề về nhu động ruột nên kê chân cao 15 cm khi ngồi toilet. Điều này giúp tạo tư thế giống ngồi xổm. Cách này cũng giúp bạn nhanh “xong việc” và ít căng thẳng, mệt mỏi.
    Ông bác sĩ này xé bằng đi là vừa, toàn nói chuyện tào lao.

Ngồi xổm tức phải sử dụng bồn cầu chồm hỗm ( squat toilets ) , một dạng bồn cầu đã quá lạc hậu với sức khỏe và sự thoải mái . Theo tài liệu y học của WHO thì bàn cầu chồm hỗm làm tư thế người ngồi luôn bị ép đùi vào bụng gây khó khăn trong việc “ giải thoát ” , máu khó lưu thông xuống chân gây tê dại và gây bệnh giãn tĩnh mạch chi ( nổi mạch máu ở chân ) , hơn nữa tư thế ngồi chồm hỗm làm căng cơ hậu môn tối đa và là một trong những nguyên nhân gây bệnh trĩ .

Bồn cầu nổi kiểu phương Tây ( the sit-down Western-style toilets ) giúp người ngồi có tư thế vững vàng hơn , loại bỏ những phiền toái trên
    images?q=tbn:ANd9GcQf96y9MplewXp3WYaGe2hNfHi2ZXPq4AvxlPdaW5PEYBK1DbXC
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,166 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

Ông nào thích thì làm lại cái bồn cầu kiểu cổ mà ngồi thôi )
    • 1,416 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Teddy.Love.Jerry Xem bài viết
    Nên đứng một chân khi đánh răng

Tư thế này khởi động phần cơ lõi ở bụng, giúp bảo vệ lưng. Nhiều người không bao giờ để phần cơ nằm sâu bên trong này hoạt động, vì thế, đây là cơ hội rất tốt để chúng làm việc một cách hiệu quả. Cách thực hiện là đánh răng bằng một tay và đứng trên một chân ở phía đối diện, sau đó đổi bên. Kết quả sẽ làm bạn bất ngờ.
    Vừa thử xong tí thì dập mặt :Worried:
    • 1,563 Bài viết

• 3,257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vinna Xem bài viết
    Bạn này vô duyên quá, báo chí gì cũng 5 7 đường, chắc gì những thông tin bạn đọc được là chân lý. Mình thì chỉ biết là trước khi nội soi hay khám bệnh nhân nghi ngờ trĩ độ 1 thì phải hỏi bệnh nhân về tư thế thói quen đi cầu. Thường thì những người ngồi bệt dễ bị trĩ hơn, nhưng mà cái đó xưa rồi, bi giờ không ai hỏi vậy nữa, không phải vì nó sai, mà tại bi giờ hiện đại, ai cũng ngồi bệt hết rồi còn đâu. Không biết bạn đọc từ nguồn nào, chớ mình thì mình biết là sách giáo khoa y trong và ngoài nước đều viết như vậy.
    Đừng có kêu người ta xé bằng, khóa miệng mình lại trước đi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • 8,205 Bài viết

• 6,979 Được cảm ơn

Toilet bệt mà cứ ngồi xổm thì làm seo ko nhỉ các anh/chị ? :Silly:
    • 3,254 Bài viết

• 6,482 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Last Breath Xem bài viết
    Vừa thử xong tí thì dập mặt :Worried:
    Thì đã viết "kết quả sẽ làm bạn bất ngờ" rồi còn gì :Thinking:

Không té rồi bị bàn chải cắm vô cuống họng là may đó, còn đòi thử
    mjkFfHv
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 375 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Tặng các mẹ loại toilet kiểu dáng mới nhất của nhà SX WTT

cool-toilet
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,851 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Ngồi xổm rất có hại khi đang ... buồn ngủ
    Rất có lợi khi ở nơi công cộng mà vệ sinh chung ko đảm bảo

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 238 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vinna Xem bài viết

Ngồi xổm tức phải sử dụng bồn cầu chồm hỗm ( squat toilets ) , một dạng bồn cầu đã quá lạc hậu với sức khỏe và sự thoải mái . Theo tài liệu y học của WHO thì bàn cầu chồm hỗm làm tư thế người ngồi luôn bị ép đùi vào bụng gây khó khăn trong việc “ giải thoát ” , máu khó lưu thông xuống chân gây tê dại và gây bệnh giãn tĩnh mạch chi ( nổi mạch máu ở chân ) , hơn nữa tư thế ngồi chồm hỗm làm căng cơ hậu môn tối đa và là một trong những nguyên nhân gây bệnh trĩ .

Bồn cầu nổi kiểu phương Tây ( the sit-down Western-style toilets ) giúp người ngồi có tư thế vững vàng hơn , loại bỏ những phiền toái trên
    images?q=tbn:ANd9GcQf96y9MplewXp3WYaGe2hNfHi2ZXPq4AvxlPdaW5PEYBK1DbXC
    Thế này thì dân Nhật chắc bị trĩ nhiều lắm. Vì mình thấy các bồn cầu ở Nhật thường có hai kiểu, kiểu Tây và và kiểu ngồi xổm truyền thống của Nhật. Mà rất nhiều người chọn kiểu truyền thống. Bao giờ phải hỏi các bạn Nhật xem kiêu nào bị trị nhiều hơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,859 Bài viết

• 3,009 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ConThiNoChiPheo Xem bài viết
    Tặng các mẹ loại toilet kiểu dáng mới nhất của nhà SX WTT

cool-toilet
    NGộ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 636 Bài viết

• 1,150 Được cảm ơn

ngoi co chan cao lam gian co vo`ng de~ i. hon, nhung voi dan Tay bung bu thi lam sao ngoi xom duoc, danh phai ngoi bet.(Mod oi cai vietkey cua e bi lo~i, dung google chrome no ko chiu, thog cam cho em nhe, thanks mod)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 412 Bài viết

• 1,660 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenny_jenny9 Xem bài viết
    Bạn này vô duyên quá, báo chí gì cũng 5 7 đường, chắc gì những thông tin bạn đọc được là chân lý. Mình thì chỉ biết là trước khi nội soi hay khám bệnh nhân nghi ngờ trĩ độ 1 thì phải hỏi bệnh nhân về tư thế thói quen đi cầu. Thường thì những người ngồi bệt dễ bị trĩ hơn, nhưng mà cái đó xưa rồi, bi giờ không ai hỏi vậy nữa, không phải vì nó sai, mà tại bi giờ hiện đại, ai cũng ngồi bệt hết rồi còn đâu. Không biết bạn đọc từ nguồn nào, chớ mình thì mình biết là sách giáo khoa y trong và ngoài nước đều viết như vậy.
    Đừng có kêu người ta xé bằng, khóa miệng mình lại trước đi
    Toàn phán nhảm không có cơ sở.
    Ngồi xổm vừa phải gồng cơ bụng, cơ bắp đễ giữ thăng bằng , lại phải gồng đại tràng để ...ị.
    ba cái gồng đó càng làm cho trĩ mau lòi.

Ngồi bệt thoải mái, không phải gồng cơ bụng, cơ bắp. Thư giãn có thể đọc sách, xem phim. Trĩ nhỏ ....bền lâu không phát triển:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 603 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Nhà mình thì dám ngồi bệt chứ đi đâu lạ là mình toàn ngồi xổm. hehe
    kamehameha
    • 11 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em đang có bầu, chỉ thấy cái bệt là tiện thôi:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,864 Bài viết

• 1,482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tobikas Xem bài viết
    Thế này thì dân Nhật chắc bị trĩ nhiều lắm. Vì mình thấy các bồn cầu ở Nhật thường có hai kiểu, kiểu Tây và và kiểu ngồi xổm truyền thống của Nhật. Mà rất nhiều người chọn kiểu truyền thống. Bao giờ phải hỏi các bạn Nhật xem kiêu nào bị trị nhiều hơn!
    Mình nhớ ko lầm thì 2 hãng Thiết bị vs lớn của Nhật là Toto và INAX đều ko có cầu xổm :Worried:
    riêng mình cảm thấy cầu xổm ko tốt cho ng lớn tuổi do tư thế ngồi ko thoải mái, chèn ép bụng (ng lớn thường vòng bụng to) hơn nữa rất hay bị tê chân và quan trọng hơn là ngồi ko vững đặc biệt khi sức khỏe yếu.
    hxVSukuDp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,254 Bài viết

• 6,482 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chẳng hiểu sao trong cuốn Minna no Nihongo vẽ người đi vệ sinh ngồi xổm quay mông ra ngoài cửa theo truyền thống của Nhật đấy!!!
    mjkFfHv
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 238 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jerrytran Xem bài viết
    Mình nhớ ko lầm thì 2 hãng Thiết bị vs lớn của Nhật là Toto và INAX đều ko có cầu xổm :Worried:
    riêng mình cảm thấy cầu xổm ko tốt cho ng lớn tuổi do tư thế ngồi ko thoải mái, chèn ép bụng (ng lớn thường vòng bụng to) hơn nữa rất hay bị tê chân và quan trọng hơn là ngồi ko vững đặc biệt khi sức khỏe yếu.
    Mình ở Nhật nên thấy ở khu vệ sinh công cộng nào cũng có 2 loại, loại bệt và xổm!

Đến nhà người Nhật, thấy có nhà dùng loại xổm, có nhà dùng kiểu bệt!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Hết cái để nghiên cứu rồi.
    • 375 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tobikas Xem bài viết
    Mình ở Nhật nên thấy ở khu vệ sinh công cộng nào cũng có 2 loại, loại bệt và xổm!

Đến nhà người Nhật, thấy có nhà dùng loại xổm, có nhà dùng kiểu bệt!
    thía ở Nhật còn có loại nào dư lày ko bác :Laughing::Laughing:
    4493445254_d5728afcb0
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3