Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nghiêng mình trước vị Bồ Tát giữa đời thường

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.03K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,363 Bài viết

• 3,090 Được cảm ơn

Dân Mỹ văn minh thì có chứ dụng toi pháp luật thì hông có chuyện nhơn văn o đây đâu bà xeomi, mụ này khùng thì có chứ nhơn văn gì

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,593 Bài viết

• 19,003 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mọi người nặng lời với bác này quá.

Cho dù có đơn bãi nại đi nữa thì tội danh này không thuộc loại chỉ khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại, ông tài xế này vẫn bị xử lý theo quy định của pháp luật. Mình thì không chắc có đơn bãi nại thì có được coi là tình tiết giảm nhẹ không, vì câu chữ trong BLHS không hề có tình tiết này. Người nhà nạn nhân cho dù có viết đơn đòi tăng nặng án xử đi nữa thì thẩm phán cũng chỉ xử đúng theo khung luật định thôi.

Vậy nên việc bác này tha thứ, bãi nại chỉ có ý nghĩa tha thứ cho cá nhân bác ấy, chẳng ảnh hưởng đến chuyện công lý được thực thi đâu. Luật pháp là luật pháp, đã quy định rồi thì có lấy mạng ra xin tha cho hung thủ, hay viết đơn máu đòi giết bằng được hung thủ, cũng không thể tác động cho án của hung thủ nhẹ đi hay nặng hơn. Bác ấy thấy tha thứ là nhẹ nhàng, thanh thản cho tâm mình theo đúng quan niệm buông bỏ của nhà Phật thì là tốt cho bác ấy, chẳng ảnh hưởng đến ai, thì đâu cần phải nặng lời chê cười họ cảm tính, ngu dốt như vậy, nhất là khi người ta vừa chết cả chồng lẫn con trong tai nạn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 218 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Con mẹ khùng.

Sao không chờ nó cán thêm mấy mạng nữa cho đủ chục, rồi tha thứ, rồi phong thánh cho hoành tráng?

Các anh tội phạm mừng dữ lắm a, khi gặp được mấy mẹ khùng nặng kiểu này. Lúc đó mấy ảnh tha hồ làm ác, nhưng hổng có sao hết, sẽ được tha thứ hết, há há
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

Gây tai nạn nếu có trách nhiệm, bồi thường thấu đáo, dc gia đình bị hại bãi nại thì được giảm nhẹ hình phạt nhiều chứ.

Tài xế khóc khi được gia đình thai phụ tử nạn xin giảm án

Lúc HĐXX nghị án, ông ngoại bé trai văng khỏi bụng mẹ rút 10 triệu đồng đưa cho vợ bị cáo để giúp gia đình tài xế cán chết thai phụ có điều kiện nuôi con nhỏ.

Trưa 14/2, TAND TP Long Xuyên (An Giang) phạt Đỗ Công Vũ 2 năm 6 tháng tù về tội Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. HĐXX không xem xét trách nhiệm dân sự vì gia đình nạn nhân không yêu cầu.

Tài xế khóc khi được gia đình thai phụ tử nạn xin giảm án
    cho mình

http://vietbao.vn/Xa-hoi/Tai-xe-khoc...190032077/157/
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà nói tha thứ thì lắm lão đang lái xe container trên đường tha hồ hứng khởi nhấn ga
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 609 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

Tha thứ rất là khó, bà này bả làm được đúng là hay.
    Không phải ngồi hoa sen, sẹt hào quang là bồ tát, mà bồ tát là hiện thân của tất cả các việc tốt trên đời.
    Có 1 chuyện mà người tu sơ cơ nào cũng biết. NHƯNG ít ai biết áp dụng là nhân quả luôn công bằng và sòng phẳng, gieo nhân nào, gặt trái đó, không có chuyện du di khoan hồng như luật pháp thế gian.
    • 78 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Dân VN mình còn có một bộ phận rất thích đổ lỗi cho chính quyền, cho chế độ, cho cơ chế, cho dân trí, cho giáo dục,... Nói chung là việc gì xấu thì cũng là lỗi của xã hội hết, bản thân mình chỉ là nạn nhân thôi. Hài!

Xin lỗi, ở đây chẳng thiếu người từng hay đang sống & làm việc ở nước ngoài nên chẳng cần các bạn lên mặt dạy đời. Chỉ là chúng tôi không thánh thiện được như một số người hơi một tí là lôi Phật pháp ra. Chả ở đâu mà việc quan tâm đến cái đứa giết cả nhà mình được xem là nhân văn hay văn minh hết. Một số hãng máy bay khi gặp tai nạn (dù có thương vong hay không) vẫn bị kiện như thường, vì người ta quan niệm rằng cho dù thời tiết xấu hay máy móc hỏng hóc, nếu hãng máy bay bảo dưỡng kĩ càng hay phi công xử lý linh hoạt thì vẫn tránh được thảm hoạ. Ở VN thì có nhiều người gặp chuyện gì cũng chép miệng "do số" (mất đồ, bị lừa, gặp tai nạn,...) mà chẳng thèm tìm hiểu nguyên nhân & cách khắc phục.

Trời ơi, lại còn có bạn nói là ông tài xế này tử tế vì không lùi xe cán thêm lần nữa? Cán nát bét cái xe con như vậy thì người ta chết chắc rồi, cần gì phải cán thêm cho chắc ăn??? Chưa kể những thằng đốn mạt chỉ vì sợ phải đền bù thiệt hại mà giết người thì cũng là thể loại cặn bã của xã hội rồi, chứ không phải ai không làm những điều ác nhân thất đức như bọn nó thì được xem là người tốt. Trong số mấy ông tài xế gây tai nạn thì bao nhiêu phần trăm là do lỗi kỹ thuật, bao nhiêu là do chạy ẩu hoặc không tập trung? Sao nhiều người cứ đổ hết cho cái xe, cho nhà sản xuất, cho doanh nghiệp, cho nhà nước? Thế tài xế chỉ việc đặt mông lên ghế là xong phận sự ạ? Thế còn việc kiểm tra xe mỗi lần khởi đông, việc giữ tốc độ an toàn, việc giữ cho tinh thần luôn tỉnh táo, việc khai đúng sự việc (là đạp nhầm chân ga chứ không phải mất thắng) mỗi khi gây tai nạn? Hơi một tí là lôi hoàn cảnh khó khăn ra nguỵ biện, thế thì cái xã hội này cứ ai nghèo thì đi cướp bóc hết đi, bị cuộc đời xô đẩy chứ có muốn đâu, nhỉ?

Cứ im như thóc, không lên án bọn sát nhân đường bộ mà ngồi chờ pháp luật xét xử thì đồng nghiệp của mấy chả lại đã kịp gây ra thêm mấy vụ tai nạn nữa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,593 Bài viết

• 19,003 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Thì bác ấy có cấm người khác lên án đâu, chỉ là bản thân bác ấy chọn cách tha thứ. Chung quy vẫn là chuyện lựa chọn cá nhân thôi. Không đến nỗi cao cả tới mức gọi là Bồ Tát, nhưng cũng không tới mức bị chửi hay sỉ nhục như trong topic này.

Như cá nhân mình, mình lên án hành vi lái xe thiếu cẩn trọng, coi thường mạng người khác. Nhưng mình thông cảm vì sao bác này chọn cách, tha thứ, bãi nại. Vì mình là người ngoài cuộc, nhìn vào sự việc chỉ thấy tính chất nguy hiểm, đáng sợ của hành vi lão lái xe, nên lý trí ủng hộ mình lên án, tạo áp lực xử lý nghiêm. Còn bác này lại là người trong cuộc, liên quan trực tiếp trong vụ tai nạn, chứng kiến cả chồng và con mình chết ngay trước mắt thì đó là 1 ký ức kinh hoàng. Nếu không buông bỏ, tha thứ, quyết hận thù tên lái xe đến cùng thì cũng là phải tự nhắc mình nhớ mãi ký ức đó, không được quên, mỗi lần xét xử kháng án là phải nhắc bản thân nhớ lại. Vì vậy, lựa chọn tha thứ, buông bỏ của bác này trong hoàn cảnh này có thể hiểu được là 1 cách vượt qua nỗi đau, thay vì cứ phải tự nhắc bản thân mình nhớ hoài về nó như thế. Bác ấy chọn cách tha thứ, bãi nại chứ có bắt người khác không được lên án thủ phạm gây tai nạn đâu. Ngay cả chuyện sui gia bác ấy chọn cách không tha thứ cũng là quyền của họ. Tha thứ hay không trong trường hợp này luôn là quyền mà, mà đã là quyền thì không đáng bị lên án.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Mình đâu có lên án việc bác ấy tha thứ, mình đã nói rõ từ đầu là mình nghĩ bác ấy làm như vậy là muốn quên hết chuyện đau thương, nhưng mình không thể nào hiểu tại sao bác ấy lại thương xót người lái xe (tôi lo lắng cho ông ấy và gia đình này nọ...). Chưa kể cái việc làm khó hiểu này được các báo lấy ra làm gương và một loạt người tung hô, cho rằng đấy là văn minh phương Tây, là nhân đạo của Phật giáo, rồi thì một bộ phận ko nhỏ còn ủng hộ tài xế & đổ lỗi cho chính quyền.
    • 2,373 Bài viết

• 3,689 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác ấy tha thứ cho tài xế để lòng thanh thản thì tốt nhưng đừng ngăn chặn pháp luật xử lý tài xế nếu ko sẽ tạo điều kiện cho tài xế này tạo nghiệp tiếp. Như thế là gián tiếp hại người đấy bác biết ko? Quan điểm của mình là nếu đã ko đủ Phật lực của Bồ tát để cảm hóa, cản nghiệp cho người khác thì ko nên tranh việc.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2