Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ngán ngẩm với hình ảnh thiếu văn minh khi đi máy bay của các "thượng đế" Việt

• 4.35K Lượt chia sẻ
  • 64.5K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cởi trần thản nhiên như chốn không người, tuyên bố có bom, mở cửa thoát hiểm, đánh ghen, say rượu sàm sỡ tiếp viên hàng không… là những hành động thiếu văn minh của các "thượng đế Việt" khi đi máy bay khiến cho nhiều hãng hàng không đau đầu.

Mặc dù máy bay là phương tiện giao thông được đánh giá là "cao cấp" thế nhưng trên những chuyến bay, người ta vẫn bắt gặp những hành động không mấy đẹp mắt, và thậm chí là phản cảm của hành khách.

Đó là lý do khái niệm văn minh hàng không được nhắc đến nhiều trong thời gian qua, đặc biệt là khi trên mạng xã hội liên tiếp xuất hiện những hình ảnh khá nhức mắt do sự thiếu ý thức của hành khách khi đi trên các chuyến bay nội địa. Điều này khiến nhiều hành khách đi cùng cảm thấy khó chịu và nhận không ít comment thiếu thiện cảm từ người dùng mạng.

maybay-6714c
    Người đàn ông này vô tư cởi trần như chốn không người trên máy bay trong một chuyến bay của Vietnam Airlines ngày 17/6 vừa qua khiến cho không ít hành khách bức xúc.

sanbay-6714c
    Tại sân bay Nội Bài, mặc dù đã được một hành khách khác ngỏ ý ngồi cùng nhưng người phụ nữ này vẫn nhất định không chịu nhường ghế và tỏ ra khó chịu. Không những thế, người này và con gái thậm chí còn mỗi người một laptop ung dung gác chân lên vali tạo ra những hình ảnh thiếu lịch sự ở sân bay.

1-414e9
    Trên xe chuyên chở để đưa hành khách từ máy bay vào nhà ga, m
    ặc dù được đề nghị nhường ghế bên cạnh cho cụ già 67 tuổi cùng cậu bé hơn 27 tháng tuổi, nhưng cô gái trẻ vẫn thản nhiên chiếm chỗ để đựng đồ mà không mảy may quan tâm đến cảnh cụ già và cậu bé đang phải đứng vịn cột. Việc làm này đã bị chỉ trích mạnh mẽ trên mạng xã hội.

2-414e9
    Chỉ vì tính tò mò của mình, muốn mở xem đằng sau cánh cửa kia là gì mà một hành khách trên chuyến bay của Vietnam Airlines đã tự
    ý mở cửa thoát hiểm khiến hàng chục người lỡ chuyến. Và tất nhiên hành khách vui tính này đã phải chịu mức phạt lên tới 15 triệu đồng.

3-414e9
    Vì nghi người phụ nữ bên cạnh là bồ của chồng, hành khách này đã lao vào đánh. Sự việc khiến chuyến bay bị lỡ 28 phút. Và hậu quả của sự hiểu lầm tai hại này là mỗi người chịu mức phạt 7,5 triệu đồng.

4-8a5f3
    Hành khách la hét, gào khóc trên máy bay khiến cho nhân viên hàng không phải trói tay lại để khống chế và đảm bảo an toàn cho chuyến bay.

may-bay-van-hoa-1-825d3
    Dù bị cấm nhưng nhiều hành khách vẫn ngang nhiên sử dụng điện thoại trên máy bay. Văn hóa đi máy bay đã được nhắc rất nhiều với hành khách, tuy nhiên thực hiện hay không lại là vấn đề khác...

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 931 Bài viết

• 3,779 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin copy một comment ma tôi thấy chính xác quá !

" xếp hàng đông ng thì:
    - khách tây kiên nhẫn chờ đợi
    - mấy ông Việt nam tìm cách luồn lách chui rúc để đc lên trước

Đến sb muộn giờ:
    - khách tây: " pls help me, pls plsss im late, plss help me".
    - mấy ông việt nam: Tao đến từ lâu rồi nhưng chúng mày hướng dẫn linh tinh, tao ngồi chờ ở mãi chỗ kia...

Khi đươc thông báo bắt buộc phải chuyển sang cb khác:
    - Khách tây: omg...how can i do now!? i have an important meeting so can y help me to change to the earlier flt???
    - Mấy ông Việt Nam!: ***, dmm, dm, lũ ch* lũ kh*n , chúng mày định bắt chẹt bọn tao àh, lũ ăn cướp...

Khi nhận đc thông tin huỷ chuyến, delay...:
    - Khách Tây: sorry! wat's happening? is this flight dly? is this flight here? is this the bad weather or technical problem???
    - Mấy ông việt nam: ... d*t m*e cai lũ, dcmm chúng mày, 1 lũ ch*.... Nói chung là có cái j trg ruột gan phèo phổi là phải phi ra hết.

Tới sb:
    - Khách Tây: bỏ rất nhiều tg nhìn, đọc gần như mọi thông tin ghi chú trên các biển bảng. Khi có nhẫm lẫn luôn luôn nói " Oh sorry.. Thank you for your help"
    - Khách Việt Nam: chạy vào bất cứ cái cửa nào mở, hỏi bất cứ người nào thấy đeo thẻ mặc đồng phục, cắm đầu cắm cổ lao vào bất cứ chỗ nào đông người. Và đặc biệt ko bao giờ chịu nhận mình sai mà luôn luôn chày cối cho là mình đúng, kể cả mih ko đúng thì chẳng qua là vì sơ suất, vì chủ quan, vì lần đầu, vì này nọ

Quá xấu hổ và quá nản nhất là khi đứng cạnh 1 vị khách người nước ngoài"

Link: http://vitalk.vn/threads/khach-vuot-...2021706/page-2
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,084 Bài viết

• 1,374 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HÌnh đầu tiên, nhìn bác cũng có vẻ có tiền, nhưng không có phông văn hóa nhỉ. Ở nhà mình, cái ghế salon ở phòng khách thì tuyệt đối không ai được cởi trần ngồi dựa lưng vào ghế, nóng nực cở nào cũng phải ít nhất mặc cái áo thun vì mồ hôi sẽ thấm vào lưng ghế, gây hôi, ẩm, mốc,... tội nghiệp cái ghế của máy bay và tôi nghiệp những người khách sau nầy ngồi trên cái ghế do.
    Tiếc là bài báo tế nhị che mặt các vị khách "đáng yêu" này, chứ mình thật tình muốn ngắm dung nhan của họ.
    [SIGPIC][/SIGPIC3XzDp7 vxso10tpug4
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,228 Được cảm ơn

văn hoá lùn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • JH
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,168 Bài viết

• 3,245 Được cảm ơn

"Chiếc áo không làm nên thầy tu" nên thôi khỏi mặc áo làm gì cho mệt.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,033 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mấy cái e kể là chuyện e chứng kiến chứ ko qua trung gian nào hết.

- Máy bay sắp cất cánh, tiếp viên nhắc nhở 2vc ng Việt kia phải mở ô cửa cho sáng và ko dựa ghế ra đằng sau. Nghe 1 tràng lời hoa mỹ của ng đàn ông ", hỏi nó muốn gì...đập chết mẹ nó luôn ..." cô vk im im ko lên tiếng

- Đang xếp hàng chờ check in, cả đại gia đình gìa trẻ bé lớn ở sau lưng mình, nghe nó xúi con nít: chờ nó đi vệ sinh thì chen vào liền nghe con

- Điện thoại dđ thì ko bao giờ tắt, máy bay sắp cất cánh mà nghe oang oang giọng vn : tao đây, sắp bay rồi, ko sao, mày nói đi, đm đứa nào cấm t đập cm nó hết ....%^$%&* !@#
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 47 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bởi vậy nên gần đây mới có nhiều vụ ẩu đả giữ hành khách với nhân viên hãng bay đó. Toàn là do hành khách làm sai luật còn ra vẻ này nọ nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,603 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy bác trungduc ở trên có vẻ so sánh Tây Việt quá, không phủ nhận văn hóa xếp hàng của dân Việt mình quá tồi, nhưng Tây cũng có năm bảy loại Tây
    Tây chen ngang thì thường xuyên ra vẻ không hiểu tiếng Việt, lấy cái mác người nước ngoài ra để chen ngang
    Tây thường xuyên giả vờ không hiểu cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt lẫn văn hóa đi máy bay, lên máy bay nghe nhạc bằng điện thoại, dù người Việt xung quanh cất hết vào túi xách.
    Tây thường xuyên không tắt điện thoại, đến nơi 1 cái cũng lôi điện thoại ra nói oang oang.
    Còn chuyện Tây thường xuyên OMG, hay sorry..kiểu như bác gõ ở trên thì dạo này em hay nghe thành
    WTF...late?
    WTF...changing gate
    ....

Người Việt đã tệ, Tây giờ còn tệ hơn
    Mà đó không chỉ là em nghe ở VN đâu ạ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,808 Bài viết

• 6,164 Được cảm ơn

Mình thì hãi nhất là trò xoa dầu gió trên máy bay của người Việt. Ngồi trên đó đã bí, nóng nực (lúc mới lên, điều hòa mới bật), trẻ con khóc như ri, người già ho lụ khụ, lại thêm mùi dầu gió thì thật khủng khiếp, không khác gì xe đò. Mình nghĩ là hội nước ngoài, nhất là Tây đi máy bay với người Việt một lần thì tởn nhớ mãi.
    Có lần không chịu được mùi dầu gió nồng nặc gần suốt chuyến bay, mình quyết tìm xem thủ phạm (ngồi gần mình) là ai. Rất ngạc nhiên, mình phát hiện ra một cô gái nom khá sạch sẽ, văn minh nhưng cứ 15 phút lại giở lọ dầu ra xoa một lần. Mình quay lại hỏi: em ơi sao cứ chốc chốc lại phải xoa dầu thế? mùi dầu làm em thấy dễ chịu hơn à? cô gái trả lời thẳng tưng: em xoa để át mùi rắm, có đứa nào cứ phun ra liên tục. Ha ha, mình tức nhưng cũng chẳng nhịn được cười. Người nọ tra tấn người kia nó vậy đấy.

Ngẫm kỹ ra thì người Việt mình cần phải thay đổi nếp sống thì mới dần văn minh được. Trước mắt, chắc không nên ăn nhiều dưa cà, mắm tôm mắm tép, ốc nhái ễnh ương các kiểu man ri mọi rợ để cho không bị đại tràng, đường ruột khỏe mạnh để không xì khói, để người khác không phải xoa dầu gió trên mái bai...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở trong siêu thị cũng vậy, hôm qua mình đi mua hàng cũng không đông lắm. Mình đang xếp hàng lên bàn để tính tiền, có hai mẹ con đứng sau cứ liên tục chen bỏ hàng của mình vào và xin cho thanh toán trước. Mình bảo phải chờ vì hàng của mình đang tính giở rồi, nhưng vẫn không nghe, bé con cứ liên tục xếp đồ của mình lẫn vào, làm mình lại phải nhặt ra. Vậy mà mẹ bé cứ đứng nhìn, thản nhiên như không. Có lần đến lượt mình, có bạn xin thanh toán trước vì ít hàng hơn, mình OK. Nhưng rồi lại một bạn khác cũng xin nhường với lý do tương tự, trong khi đợi thanh toán không phải quá đông chỉ dăm ba người. Thật chán với cái văn hóa xếp hàng của người VN, ai cũng nghĩ mình "có lý do" nên phải được ưu tiên hay sao ý.
    • 46 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Em cũng không hiểu những người trên đây sao chứ em là em thấy mỗi cái việc nhường ghế xe buýt cho người già thôi mà cũng khó rồi, cái em gái ngồi teen xe trung chuyển nhìn vẻ sang chảnh thế kia huống chi. Mình lâu lâu đi làm bằng xe buýt mấy em gái ngồi trên xe mặt cứ lạnh lùng ra, không ai nhường ai.
    • 6,603 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Saddy Xem bài viết
    Mình thì hãi nhất là trò xoa dầu gió trên máy bay của người Việt. Ngồi trên đó đã bí, nóng nực (lúc mới lên, điều hòa mới bật), trẻ con khóc như ri, người già ho lụ khụ, lại thêm mùi dầu gió thì thật khủng khiếp, không khác gì xe đò. Mình nghĩ là hội nước ngoài, nhất là Tây đi máy bay với người Việt một lần thì tởn nhớ mãi.
    Có lần không chịu được mùi dầu gió nồng nặc gần suốt chuyến bay, mình quyết tìm xem thủ phạm (ngồi gần mình) là ai. Rất ngạc nhiên, mình phát hiện ra một cô gái nom khá sạch sẽ, văn minh nhưng cứ 15 phút lại giở lọ dầu ra xoa một lần. Mình quay lại hỏi: em ơi sao cứ chốc chốc lại phải xoa dầu thế? mùi dầu làm em thấy dễ chịu hơn à? cô gái trả lời thẳng tưng: em xoa để át mùi rắm, có đứa nào cứ phun ra liên tục. Ha ha, mình tức nhưng cũng chẳng nhịn được cười. Người nọ tra tấn người kia nó vậy đấy.

Ngẫm kỹ ra thì người Việt mình cần phải thay đổi nếp sống thì mới dần văn minh được. Trước mắt, chắc không nên ăn nhiều dưa cà, mắm tôm mắm tép, ốc nhái ễnh ương các kiểu man ri mọi rợ để cho không bị đại tràng, đường ruột khỏe mạnh để không xì khói, để người khác không phải xoa dầu gió trên mái bai...
    Cha mạ ơi, khủng bố nhất là cái này đây. Em đi tàu xe không say, nhưng cứ ngửi mùi dầu xanh là xay xẩm mặt mày hu hu.
    Hôm rồi đi của jetstar, đã mệt vì delay, lại còn gặp quả dầu xanh ...may mà bay ngắn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,896 Bài viết

• 8,030 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hay đi xe bus. Có bữa được một em trai nhường ghế, mình từ chối nói em cứ ngồi đi, em bảo phải nhường phụ nữ có thai chứu chị ... òa òa ...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,208 Bài viết

• 2,710 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me2tom Xem bài viết
    Mình hay đi xe bus. Có bữa được một em trai nhường ghế, mình từ chối nói em cứ ngồi đi, em bảo phải nhường phụ nữ có thai chứu chị ... òa òa ...
    Không biết nên vui hay nên buồn chị hỉ ^^
    Đúng là cười ra nước mắt
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 605 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

Tui ủng hộ mấy hãng máy bay làm mạnh tay với những thể loại khách này. Chẳng hạn cấm bay vĩnh viễn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 467 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

He he tấm hình 1 em đi máy bay
    Khoang business nhé

WjoOrnh

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mom_2k
    • 50 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Khi nào thì người Việt Nam mình đi ra thế gioi sẽ ko con bị gắn mác vô văn hóa, thiếu lịch sự như vậy, bùn quá, hy vong thế hệ sau sẽ thay đoi dc

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 736 Bài viết

• 1,714 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Saddy Xem bài viết
    Mình thì hãi nhất là trò xoa dầu gió trên máy bay của người Việt. Ngồi trên đó đã bí, nóng nực (lúc mới lên, điều hòa mới bật), trẻ con khóc như ri, người già ho lụ khụ, lại thêm mùi dầu gió thì thật khủng khiếp, không khác gì xe đò.
    Quá chuẩn. Mình thì bị dị ứng với mùi dầu xanh hoặc mùi nước hoa nồng nặc, cứ nghe thấy 2 mùi này là cảm thấy khó thở.
    Mùi nước hoa nồng nặc thì mấy bác Trung Đông, Ấn, với Châu Phi hay xài. Còn dầu xanh thì mấy bác VN. Có lần 1 bác ngồi gần mình cũng lấy dầu xanh ra ngửi ngửi, xoa xoa, ôi mùi dầu bay nồng nặc. Xe đò còn có thể mở cửa hít thở, chứ còn máy bay kín mít thì đành chịu đựng. Mình toàn cố hít thở bằng miệng chứ cứ hít thở bằng mũi vài cái là lại thấy xây xẩm trong người ko thở được
    Mình muốn mua bán online trong và ngoài nước, tư vấn hộ mình với

https://www.webtretho.com/forum/f241/...doanh-1865707/
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mom_2k Xem bài viết
    He he tấm hình 1 em đi máy bay
    Khoang business nhé

WjoOrnh

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mom_2k
    HOa hậu KỳDuyeen hả bác. Khổ thân
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 37 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

HH KD đây mà, sao phải che, nhìn cái biết ngay
    11665402_1453209458319309_5348190216531739234_n

11665402_1453209458319309_5348190216531739234_n
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4