TIN TÀI TRỢ.

Nét chữ đẹp tuyệt đỉnh của học sinh huyện Lệ Thủy

• 28 Lượt chia sẻ
  • 3.64K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    (Kienthuc.net.vn) - Đoạn trích bài thơ “Cháu nhớ Bác Hồ” được một bé học sinh lớp 5 viết bằng nét chữ đẹp như in, thanh, đậm rõ ràng khiến người xem phải ngỡ ngàng.

Mấy ngày nay, thành viên các trang mạng chia sẻ Quảng Bình, huyện Lệ Thủy... đang truyền tay nhau một bài thi viết chữ đẹp cực kỳ ấn tượng. Đó là bài tham dự Hội thi viết chữ đẹp cấp tiểu học tỉnh Quảng Bình năm 2012 – 2013 của học sinh Trần Phương Thảo, lớp 5B trường tiểu học Xuân Thủy, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình.

1454702_418051474988685_86473970_n_jikw
    Bài thi với nét chữ đẹp, đúng tiêu chuẩn khiến nhiều người xem nhầm tưởng là chữ đánh máy.

Nhìn vào bài thi, hầu hết ai cũng phải ngỡ ngàng vì nét chữ viết bằng bút máy, mực đen hệt như đánh máy. Theo thông tin từ người chia sẻ bức ảnh này lên Facebook Lệ Thủy, đề thi cho phép thí sinh viết tay trong 30 phút, nhưng chưa tới 20 phút thì em Phương Thảo đã hoàn thành bài thi và sau đó đã đạt số điểm cao nhất.

Trên góc trái tờ giấy thi có tên của Sở Giáo dục và Đào tạo Quảng Bình. Được biết, bài thi viết do hội đồng coi thi quan sát rất chặt chẽ... chữ viết của bé Phương Thảo do đúng chuẩn theo kích thước quy định nên nhiều người nhầm tưởng là chữ đánh máy.

Bài không chỉ gây ấn tượng bởi nét chữ đẹp mà bài thơ về Bác Hồ trong đó cũng tạo nhiều cảm xúc. Bài thơ hay, cảm động lại được viết bằng nét chữ đẹp mềm mại làm tăng cảm nhận của người đọc.

blchudep_jfhl
    Cư dân mạng hết lời khen ngợi bài thi viết.

Thành viên các trang mạng Quảng Bình, Lệ Thủy quê tôi đang dành tặng rất nhiều lời khen ngợi cho bài thi và em nhỏ có nét chữ đẹp, chuẩn này. Nickname Viết An bình luận: “Chữ đẹp quá, thật sự mình rất kính nể. Cảm ơn đã chia sẻ bài thi này!”. Nickname Lộc Hạ An Thủy bình luận: “Công nhận là chữ đẹp như in, nhưng nhìn kỹ thì vẫn có lỗi chữ bị ‘lùn’. Nhưng như vậy đã là rất giỏi rồi”.

http://kienthuc.net.vn/cong-dong-mang/net-chu-dep-tuyet-dinh-cua-hoc-sinh-huyen-le-thuy-285093.html

Gửi từ ứng dụng Cafe trên iPhone

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,009 Bài viết

• 2,531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đẹp quá!
    Có khi nào trên đường đời tấp nập? Ta vô tình đi lướt qua nhau?...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,128 Bài viết

• 1,832 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đẹp quá . Như chữ in ấy .
    Không bao giờ bán rẻ lương tâm . Trừ khi được giá
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 2,991 Bài viết

• 8,870 Được cảm ơn

Nhìn như chữ in, đều tăm tắp...nhưng tui không thấy đẹp, trông vô hồn quá!
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,796 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đã cố nhưng chưa bao h viết đc thứ chữ đều đặn và đẹp ntn. Bái phục
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Vậy thế nào mới là có hồn? Chữ quá đẹp!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPad
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chu Đep nhu day thoi chu doi gi ban , theo ban nhu the nao đuợc goi la co hon ?

Gởi từ ứng dụng Cafe trên iPhone
    • 550 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

Đẹp quá
    • 9,977 Bài viết

• 37,549 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maihung1267 Xem bài viết
    Chu Đep nhu day thoi chu doi gi ban , theo ban nhu the nao đuợc goi la co hon ?

Gởi từ ứng dụng Cafe trên iPhone
    Chắc là có nét riêng.
    Chữ như thế này y như in. Mình từng thấy nhiều nét chữ đẹp cực kỳ. Chữ ba mình vừa đều tăm tắp lại rắn rỏi mạnh mẽ, chữ sếp mình nhìn là thấy vừa đều vừa thanh thoát
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 367 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Rất phục khả năng viết đẹp như in bằng máy của em này. Nhưng nói thật là mình không thích nét chữ mà có thể dùng máy móc để thay thế. Có rất nhiều người viết chữ đẹp, theo kiểu nét chữ riêng của họ, mặc dù không đều tăm tắp và không đúng chuẩn như mẫu, nhưng nhìn rất mềm mại và phóng khoáng. Đối với mình những nét chữ như vậy mới có hồn và tạo được sự khác biệt với kiểu chữ in.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 223 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Chữ của hs lớp 5 đẹp vậy mà còn chê ko có hồn, đem so sánh với nét chữ của người lớn thì hơi khập khiễng
    Phàm làm việc gì, trước tiên hãy nghĩ đến hậu quả của nó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 173 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Em ý viết bút nét thanh nét đậm và nắn nót thì đẹp vậy, chứ viết bình thường thì cũng xấu như bthg thôi ạ. Em em mấy đứa đều đi thi viết chữ đẹp. Toàn được giải (k phải nhất), nhưng nhìn vở luyện chữ và vở học bthg khác nhau lắm.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    KỆ
    • 434 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Đẹp quá đi mất. Nhìn lại chữ mình
    kowvp7

Bo: NB:3.6kg; 1m:5kg; 2m:6.2kg; 3m:7.4kg; 4m: 8.2kg; 5m: 8.8kg; 6m: 9.3kg , 7m: 9kg , 8m: 9.8kg . 9m: 10.3kg ; 10m: 10.7kg 11m: 10.9kg (79cm) 12m:11,7kg (80cm), 13m: 12,2kg (81) 18m: 13kg (86cm)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 130 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Đừng khắt khe lên án chữ đẹp!

Thực ra, người Nhật, Hàn, Tàu đều có luyện thư pháp. Khi viết thư pháp thì rồng bay phượng múa, nhưng bình thường thì có viết như vậy đâu, tốn công và tốn sức.

Có thể coi đây là một dạng "thư pháp quốc ngữ", một thú vui...

P/S: Có một điểm đáng chú ý, giờ này mà vẫn nhồi sọ các cháu bằng những câu "ôm hôn ảnh Bác" nữa thì thật đáng buồn.
    • 408 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi midai Xem bài viết

P/S: Có một điểm đáng chú ý, giờ này mà vẫn nhồi sọ các cháu bằng những câu "ôm hôn ảnh Bác" nữa thì thật đáng buồn.
    Hồi tôi còn nhỏ thấy mấy ông già râu dài là sợ khiếp rồi.
    Thế mà nhà thơ bưng bô lại nặn ra những câu thơ bợ đỡ như vậy chắc là bị tẩy não gớm ghê lắm

Không riêng gì tôi, mà trẻ em thấy một ông già lạ quắc râu ria là tụi nó sợ rồi, ngay cả bà con của nó nó cũng sợ, chứ đừng nói là người đã chết mà là người lạ quắc mà đứa trẻ nhớ nhung đến nỗi "em mơ thấy hôn môi má bác" hay tình cảm nhớ thương nồng nàn đến nỗi, cầm cả ảnh mà hôn như bài thơ chép tay đó thì thật là kinh cho sự nhồi sọ của người lớn vào đầu óc trẻ em.

Đây cũng có thể là hình thức tập cho trẻ tự nói dối chăng? Các nhà giáo dục nên phân tích những trường hợp này.
    • 672 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

đẹp quá...hồi trước cũng muốn đi rèn chữ..mà mỗi tội...lười...!!!
    • 3,254 Bài viết

• 6,487 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chim_en_nho Xem bài viết
    Chữ của hs lớp 5 đẹp vậy mà còn chê ko có hồn, đem so sánh với nét chữ của người lớn thì hơi khập khiễng
    Đẹp là đẹp, có hồn là có hồn, hai cái có liên quan gì với nhau
    mjkFfHv
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,401 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietnamchanchinh Xem bài viết
    Hồi tôi còn nhỏ thấy mấy ông già râu dài là sợ khiếp rồi.
    Thế mà nhà thơ bưng bô lại nặn ra những câu thơ bợ đỡ như vậy chắc là bị tẩy não gớm ghê lắm

Không riêng gì tôi, mà trẻ em thấy một ông già lạ quắc râu ria là tụi nó sợ rồi, ngay cả bà con của nó nó cũng sợ, chứ đừng nói là người đã chết mà là người lạ quắc mà đứa trẻ nhớ nhung đến nỗi "em mơ thấy hôn môi má bác" hay tình cảm nhớ thương nồng nàn đến nỗi, cầm cả ảnh mà hôn như bài thơ chép tay đó thì thật là kinh cho sự nhồi sọ của người lớn vào đầu óc trẻ em.

Đây cũng có thể là hình thức tập cho trẻ tự nói dối chăng? Các nhà giáo dục nên phân tích những trường hợp này.
    Hok phải bạn ơi, câu đúng là "e âu yếm hôn đôi má bác', chứ đâu phải hôn môi má Bác đâu, hì hì
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

nét chữ rọc khuôn như vậy thì con người cũng rất nhàm chán và ko có cá tính