TIN TÀI TRỢ.

Nem cua bể nặng… 100kg

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.58K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Nem cua bể nặng… 100kg

24/10/2011 14: 12

(TNO) Ngày 23.10, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hải Phòng đã khai mạc liên hoan ẩm thực, trong đó, điểm nhấn là chiếc nem cua bể nặng tới 100 kg và nồi bánh đa cua khổng lồ với 50 kg cua thịt.
    Bánh đa cua và nem cua bể là 2 món đặc sản tại thành phố cảng Hải Phòng. Chiếc chả nem cua bể lớn nhất là tác phẩm của nhà hàng Phúc Đình Quán. Trọng lượng chiếc chả là 100 kg, trong đó có 15 kg là các nguyên liệu như miến, mộc nhĩ, nấm hương, thịt lợn xay, còn lại là thịt cua bể...

Chiếc chả nem khổng lồ này do 5 người làm trong 5 giờ.

Nồi bánh đa cua lớn nhất với 50 kg cua thịt, do các đầu bếp thuộc Chi hội đầu bếp chuyên nghiệp Hải Phòng chế biến. Nồi bánh đa cua dành cho 500 suất ăn, gồm 300 lít nước dùng, trong đó nguyên liệu chủ yếu là tôm bóc vỏ, chả thiên, chả lá lốt, rau muống...

Sau đây là một số hình ảnh phóng viên Thanh Niên ghi lại trong buổi giới thiệu hai kỷ lục về ẩm thực tại TP Hải Phòng.

cua1
    Chiếc chả nem cua bể có trọng lượng 100 kg

cua5
    Nồi nước dùng cua bể lớn nhất dành cho 500 suất ăn, với 300 lít nước dùng

cua6
    ... và bánh đa

Tin, ảnh: Nguyễn Đức

Nguồn : http://www.thanhnien.com.vn/Pages/20...0%A6100kg.aspx
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,602 Bài viết

• 4,064 Được cảm ơn

Xin lỗi chứ các bác VN nhà mình bị ngộ "kỷ lục", "guiness" rồi "di sản" hay sao ý. Gi gỉ gì gi cái j cũng cố gắng làm cho đc "kỷ lục" :Silly:, mà sau đấy chẳng ai ăn đc/dám ăn mấy món đồ ăn đạt "kỷ lục" này. Giả sử làm "kỷ lục" mang lại lợi ích j, hoặc chí ít đc thế giới biết đến cơ thì đã đành, đằng này..... Sao số tiền làm "kỷ lục" các bác ko làm việc j thiết thực hơn nhỉ :Thinking:
    "Yêu một người - chỉ cần một lý do...Nhưng để quên một người, cần rất nhiều lý do mà vẫn không được"
    .......................

tt1087b9
    • 1,529 Bài viết

• 3,294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chichbong09 Xem bài viết
    Xin lỗi chứ các bác VN nhà mình bị ngộ "kỷ lục", "guiness" rồi "di sản" hay sao ý. Gi gỉ gì gi cái j cũng cố gắng làm cho đc "kỷ lục" :Silly:, mà sau đấy chẳng ai ăn đc/dám ăn mấy món đồ ăn đạt "kỷ lục" này. Giả sử làm "kỷ lục" mang lại lợi ích j, hoặc chí ít đc thế giới biết đến cơ thì đã đành, đằng này..... Sao số tiền làm "kỷ lục" các bác ko làm việc j thiết thực hơn nhỉ :Thinking:
    Bởi mới nói "Việt Nam ham to" mà. Nghe nói đang xin cấp kỷ lục guiness là "nước có nhiều kỷ lục nhất thế giới".
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 800 Bài viết

• 1,542 Được cảm ơn

VN nghèo & mắc thêm cái bệnh sĩ kinh niên.
    Làm xong chuyển đến viện trợ cho những vùng khó khăn đang cần thực phẩm thì tốt.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,707 Bài viết

• 4,782 Được cảm ơn

Chắc là chẳng ra gì!
    Bi ơi Bi, mau lớn nhanh :X
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 336 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Nhìn cũng ngon ra phết!
    Nem cua bể & bánh đa cua- đặc sản Hải Phòng!
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • 1,028 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chichbong09 Xem bài viết
    Mình cũng thấy thế, toàn thích chạy theo thành tích và danh hão, của một đống tiền làm ra rồi không ai ăn được lại vất đi phí phạm, cái chỗ đó để dành phân phát cho người nghèo thì hay biết mấy. Lại nhớ năm nào làm cái bánh chưng to đùng ngã ngửa ra rồi để mấy ngày thì mốc thếch,vất đi. Đúng là tiền chùa nên chả ai tiếc!
    DANH SÁCH NHÀ DÂU TÂY

Happyhouselist-3
    • 2,869 Bài viết

• 5,281 Được cảm ơn

Cuối cùng kỷ lục Ghi net lại là : Nơi có nhiều người bị ngộ độc thực phẩm nhiều nhất thế giới.
    Bác nay tuy đã Dà dồi
    Dà dồi nhưng vẫn vui tươi

"Tất cả chỉ là thư giãn"
    • 443 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

ôi đến 85kg cua, nhiều tiền lắm í
    yHLSp7
    • 367 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1. nhìn cái nem trông cũng chẳng ngon. trưng bày xong đem ra chẳng biết chia kiểu gì: lấy thìa xúc vụn nem ăn à -> lãng phí.
    2. nhìn mấy em cua bò lồm ngồm trông phản cảm, chả lẽ giã cua bể ra lấy gạch à ( bánh đa cua thì phải có gạch mới gọi là màu mè riêu cua) -> lãng phí.
    túm lại chả ra làm sao.
    VN "ngộ" chữ kỉ lục, cái gì cũng cố cho to nhất, dài nhất,...để thành thành kỉ lục. nhàm. hic!
    eNortjKzUjI0NDQxNlCyBlwwFUgCxw,,20
    eNortjKzUjK0tDQ0tVSyBlwwFcQC3w,,43
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,226 Bài viết

• 1,069 Được cảm ơn

nem này trưng bày xong thì cắt ra chia cho ngừoi nghèo ăn đi! còn bao ngừoi nghèo chả được giúp đỡ mà bỏ ra bao nhiêu tiền làm cái nem với nỗi nước dùng bằng 85kg vua!
    1 kg = 300k vậy 85kg x 300k= 25 tr tiền cua chưa kể cua làm nem!
    GXPbp7
    fFOIp7
    • 297 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Chi phí làm nem cua bể và banh đa cua do Nhà hàng Phúc Đình Quán và chi hội đầu bếp đảm nhận nhằm mục đích quảng cáo. Ngân sách không bao giờ chi nhưng khoản như thế này.
    Nem và bánh đa cua sẽ mời thực khách dự ẩm thực và phân phát cho người phục vụ lễ hội. Nói chung không có chuyện bỏ đi.
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Tôi nhìn cái nồi nước dùng (ảnh 2) không hiểu họ dùng loại cua gì để nấu, tôi trông không ra cua bể.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 165 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoctranghp Xem bài viết
    Chi phí làm nem cua bể và banh đa cua do Nhà hàng Phúc Đình Quán và chi hội đầu bếp đảm nhận nhằm mục đích quảng cáo. Ngân sách không bao giờ chi nhưng khoản như thế này.
    Nem và bánh đa cua sẽ mời thực khách dự ẩm thực và phân phát cho người phục vụ lễ hội. Nói chung không có chuyện bỏ đi.
    Vâng vẫn biết là nem và bánh đa sẽ được chia ra mời mọi người, nhưng nem chỉ ngon khi nóng ròn và có vỏ nem quanh nhân, chứ cái nem khổng lồ kia cắt ra thành trăm miếng thì nhân rơi lả tả, bạn nào ở trên nói dùng thìa xúc vụn nem là chính xác, thế thì ngon làm sao được nhỉ?
    • 297 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tulipa Xem bài viết
    Vâng vẫn biết là nem và bánh đa sẽ được chia ra mời mọi người, nhưng nem chỉ ngon khi nóng ròn và có vỏ nem quanh nhân, chứ cái nem khổng lồ kia cắt ra thành trăm miếng thì nhân rơi lả tả, bạn nào ở trên nói dùng thìa xúc vụn nem là chính xác, thế thì ngon làm sao được nhỉ?
    Có thể không ngon bằng nem bình thường nhưng người tổ chức việc này không nhằm vào tinh túy ẩm thực mà nhấn vào kích cỡ của chiếc nem. Chiêu quảng cáo mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 306 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

clik vào vì tưởng ở Sg xem địa chỉ ở đâu để đi xem và nếu đc thì ăn ké , cuối cùng bị 1 mẻ dưa bở tận Hải Phòng
    • 47 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

cái nem lớn kia chứa bên trong hàng trăm cái nem nhỏ a c ạ