TIN TÀI TRỢ.

Nam sinh 16 tuổi qua đời vì không chờ được tim hiến tặng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.06K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,600 Bài viết

• 1,562 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nam sinh 16 tuổi qua đời vì không chờ được tim hiến tặng

21/05/2018 20:20 GMT+7

TTO - Nam sinh lớp 10 Nguyễn Anh Đức, một bệnh nhân giãn cơ tim, đã qua đời hôm 20-5 sau ba tuần điều trị tích cực tại Bệnh viện Việt Đức (Hà Nội). Điều đáng tiếc là Đức ra đi vì không tìm được người hiến tặng trái tim.

img0542-15269100751931364235382
    Đức giơ ngón tay khi bác sĩ mong em cố gắng, nhưng giờ thì em không thể cố gắng được nữa - Ảnh: Trung tâm điều phối hiến ghép mô tạng quốc gia

Facebook của nhiều bạn bè Nguyễn Anh Đức hôm nay đều để hình đại diện màu đen, tiễn đưa người bạn xấu số Nguyễn Anh Đức, một bạn trai học giỏi và hiền.

Chứng bệnh của Đức là giãn cơ tim, và trong ba tuần cuối cùng của cuộc đời em, các bác sĩ đã nhiều lần kêu gọi các gia đình có người thân đã chết não tặng trái tim cho Đức.

Có một thanh niên chết não có cùng nhóm máu với Đức, Đức có cơ hội, nhưng cuối cùng gia đình người định hiến tặng trái tim đã từ chối.

Trưa 20-5, Đức đã được gia đình đưa về quê ở Hải Dương và ngày mai 22-5 là lễ tang của em.

Đức là một trường hợp đặc biệt, bởi những ngày cuối cùng của cuộc đời, em vẫn tỉnh dù yếu, không đi lại được.

Bác sĩ Nguyễn Hữu Ước, trưởng khoa phẫu thuật tim mạch và lồng ngực, Bệnh viện Việt Đức, cho hay trước ba tuần cấp cứu cuối cùng, Đức đã nằm điều trị ở khoa mấy tháng.

"Tôi ám ảnh bởi ánh mắt của cháu mỗi lần đi qua phòng bệnh ấy, tôi sợ những câu hỏi của Đức. Lần nào tôi đi qua Đức cũng hỏi bao giờ có tim bác nhỉ, hay có cách nào khác không bác... Tôi có khi không dám đi về phía phòng cháu nằm" - ông Ước nói.

Khi Đức nằm bên máy móc và dây nhợ chằng chịt, ông Ước nói: Cố lên cháu nhé, nghe câu nói ấy, Đức giơ ngón tay gầy guộc lên "like" (thích). "Tôi hiểu những khát khao sống trong em vẫn đang dâng trào, nhưng thời gian cho Đức ngắn dần và dừng ở ngày 20-5" - ông Ước chia sẻ.

Chiều nay 21-5, Trung tâm điều phối hiến ghép mô tạng quốc gia đã gửi lời chia sẻ với gia đình. Lời chia sẻ ấy chỉ ngắn ngủi rằng mong Đức có một cuộc sống nhẹ nhàng ở chân trời khác. Phép mầu đã không đến với Nguyễn Anh Đức và cuộc sống của em đã dừng lại ở tuổi 16.

LAN ANH
    https://tuoitre.vn/nam-sinh-16-tuoi-qua-doi-vi-khong-cho-duoc-tim-hien-tang-201805212044569.htm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    So sad! Mong con người có thể hiểu biết để cho nhau nhiều cơ hội được sống hơn. Vĩnh biệt con.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vĩnh biệt em 😢
    • 1,391 Bài viết

• 3,566 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Buồn cho cậu bé! Cái duyên của cậu với trần gian này chỉ được thế mà thôi...Mong cậu bé yên nghỉ!

Không hiểu sao gia đình định hiến tặng cuối cùng lại từ chối hiến tim? Bố mẹ cậu hẳn là đau lòng lắm.
    When people say " I love you", I usually say "I love you more", because life is a competition and I must win!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,506 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương quá!
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 1,752 Bài viết

• 6,801 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương em lắm
    Mong cha mẹ em sớm bình yên trở lại
    Mong em có cuộc sống mới nhẹ nhàng ở một cõi khác !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 358 Bài viết

• 1,120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Buồn. và nếu như bài báo không có thêm dòng "Có một thanh niên chết não có cùng nhóm máu với Đức, Đức có cơ hội, nhưng cuối cùng gia đình người định hiến tặng trái tim đã từ chối" thì sẽ nhân văn hơn, vì:

gia đình bạn bị chết não cũng đang rất rất đau buồn. và nguyện vọng chôn con mình với hình hài đây đủ là chính đáng. bố mẹ bạn ý cũng đã bị áp lực rất nhiều (có khi từ chính những người thân nhất) để cuối cùng ra quyết định không hiến nữa. bài báo vô hình chung mang lại áp lực (có khi lại còn bị trách móc kiểu "tại sao?") cho gia đình.

Đức đã đi rồi. Cầu mong em và bạn trai kia sẽ có duyên bạn bè ở cõi khác với trái tim mạnh khỏe.
    • 3,740 Bài viết

• 17,211 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuphe Xem bài viết
    Buồn. và nếu như bài báo không có thêm dòng "Có một thanh niên chết não có cùng nhóm máu với Đức, Đức có cơ hội, nhưng cuối cùng gia đình người định hiến tặng trái tim đã từ chối" thì sẽ nhân văn hơn
    Đồng ý với bạn, thêm chi tiết đó chỉ xót xa thêm cho cả 2 gia đình thôi. Có nhiều chuyện người ngoài không thể hiểu được. Chẳng hạn bố mẹ bạn kia đã đồng ý nhưng ông bà bạn ấy không muốn thì sao? Có trường hợp mình biết, chỉ đơn giản là mâu thuẫn trong cách dạy cháu mà ông bà dọa chết ấy chứ chả đùa.

Cho hay không cho cũng là quyền của người có thể cho, được nhận hay không là tùy duyên và sự may mắn của số phận nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 727 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu mình là bố mẹ bạn kia, thì cho bạn ấy trái tim con trai mình đế còn hy vọng tim con mình vẫn còn đập dù trong thân thể người con trai khác. Tội em!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của beokt
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,865 Bài viết

• 7,081 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình người ngoài đưa ra phán xét thì dễ lắm, người trong cuộc thì ko biết sẽ xử thế nào đâu, việc cho và nhận ở đây là quyền của người khác họ quyết định thế là chúng ta nên tôn trọng, nhà báo viết ko ý thức gì cả tự nhiên lôi 1 gia đình cũng đang đau lòng vì mất con vô một nỗi đau của gia đình khác haizzz... Khi chúng ta gặp khó khăn ko ai phải có trách nhiệm giúp đỡ chúng ta cả, họ giúp mình mang ơn ko giúp thì ko phải lỗi của họ.
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

tôi rơm rớm nước mắt khi đọc tin này
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,655 Bài viết

• 80,748 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuphe Xem bài viết
    Buồn. và nếu như bài báo không có thêm dòng "Có một thanh niên chết não có cùng nhóm máu với Đức, Đức có cơ hội, nhưng cuối cùng gia đình người định hiến tặng trái tim đã từ chối" thì sẽ nhân văn hơn, vì:

gia đình bạn bị chết não cũng đang rất rất đau buồn. và nguyện vọng chôn con mình với hình hài đây đủ là chính đáng. bố mẹ bạn ý cũng đã bị áp lực rất nhiều (có khi từ chính những người thân nhất) để cuối cùng ra quyết định không hiến nữa. bài báo vô hình chung mang lại áp lực (có khi lại còn bị trách móc kiểu "tại sao?") cho gia đình.

Đức đã đi rồi. Cầu mong em và bạn trai kia sẽ có duyên bạn bè ở cõi khác với trái tim mạnh khỏe.
    Mình đọc và cũng giật mình.
    Vì sao lại như trách giá đình kia thế? Có những sự thật mà ko bao giờ cần phải nói ra
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • 3,881 Bài viết

• 5,058 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em lại nghĩ thêm cái dòng kia vào chỉ để kêu gọi gia đình những người chết não có thể mở lòng mà hiến tặng thôi. có thể lúc đầu họ nghĩ ko thông, nhưng rồi đọc những bài báo như thế này, họ lại thấy có thể giúp được những người cần thì sao.

nói thật, em bình thường chả nghĩ tới hiến tặng đâu, nhưng chắc dần dần sẽ làm cái đơn đăng kí hiến tặng đấy. cơ mà luật VN mình như cờ, mình là người hiến tặng nhưng mình lại phải tốn cả đống phí xét nghiệm này nọ. có thể vì thế mà gia đình người kia ko muốn nữa.
    • 396 Bài viết

• 1,433 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lenovot410i Xem bài viết
    em lại nghĩ thêm cái dòng kia vào chỉ để kêu gọi gia đình những người chết não có thể mở lòng mà hiến tặng thôi. có thể lúc đầu họ nghĩ ko thông, nhưng rồi đọc những bài báo như thế này, họ lại thấy có thể giúp được những người cần thì sao.

nói thật, em bình thường chả nghĩ tới hiến tặng đâu, nhưng chắc dần dần sẽ làm cái đơn đăng kí hiến tặng đấy. cơ mà luật VN mình như cờ, mình là người hiến tặng nhưng mình lại phải tốn cả đống phí xét nghiệm này nọ. có thể vì thế mà gia đình người kia ko muốn nữa.
    Không phải đâu chị, luật ra vậy là hợp lý đấy. Nói thật nhé, những hiến quan trọng như gan, tạng, tụy, tim,... thông thường có ai chịu hiến cho người ngoài đâu, họ toàn hiến cho anh em người thân đấy thôi. Xác suất những người hiến cho người ngoài rất ít so với hiến cho người trong nhà. Mà những chi phí xét nghiệm đâu phải là rẻ. Nếu đã hiến cho người trong nhà thì dĩ nhiên đóng phí là hợp lý rồi. Còn trường hợp hiến để cho người ngoài thì gia đình người ngoài nên có trách nhiệm đóng phí, vậy là đẹp.
    TShop chuyên sỉ
    Chuyên bỏ sỉ giày búp bê nữ số lượng lớn

https://web.facebook.com/TShop0311/
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi coolwind0311 Xem bài viết
    Còn trường hợp hiến để cho người ngoài thì gia đình người ngoài nên có trách nhiệm đóng phí, vậy là đẹp.
    Nhiều khi chính vì chuyện chi phí này mà gia đình lại ko muốn hiến tạng nữa, vì bị xung quanh xì xào là bán tạng người thân lấy tiền. Cá nhân tôi thì nghĩ nên có những tuyên truyền để mọi người hiểu được việc hiến tạng có ý nghĩa thế nào đối với cuộc sống của một con người khác. Bản thân tôi qua câu chuyện này cũng đã cảm nhận sâu sắc hơn sự quan trọng của việc gật hay lắc đầu vào đúng thời điểm, hiểu hơn mức độ ý nghĩa của việc hiến tạng.
    • 3,881 Bài viết

• 5,058 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi coolwind0311 Xem bài viết
    Không phải đâu chị, luật ra vậy là hợp lý đấy. Nói thật nhé, những hiến quan trọng như gan, tạng, tụy, tim,... thông thường có ai chịu hiến cho người ngoài đâu, họ toàn hiến cho anh em người thân đấy thôi. Xác suất những người hiến cho người ngoài rất ít so với hiến cho người trong nhà. Mà những chi phí xét nghiệm đâu phải là rẻ. Nếu đã hiến cho người trong nhà thì dĩ nhiên đóng phí là hợp lý rồi. Còn trường hợp hiến để cho người ngoài thì gia đình người ngoài nên có trách nhiệm đóng phí, vậy là đẹp.
    Hiến cho người nhà thì nói làm gì, chuyện đó chi phí xét nghiệm cũng là cho người nhà mình, chẳng ai nghĩ tới, và hầu hết đó ko phải là do chết não (với cả người nhà cũng đâu có nghĩa là có thể nhận được, phải match cơ mà). Hiến cho người ngoài mà người hiến phải trả chi phí xét nghiệm, thì tôi đã chết rồi tôi chi trả làm sao, người nhà tôi tự nhiên nghĩ bỏ 1 đống tiền ra để làm phúc thì hơi quá.
    mình có đọc 1 bài báo nói về chuyện này rồi, rất nhiều người ko đồng ý hiến vì cái chi phí này đó bạn.