TIN TÀI TRỢ.

Na Sơn lên tiếng về việc Thư viện Hà Nội dùng ảnh không xin phép

• 2 Lượt chia sẻ
  • 16.1K Lượt đọc
  • 99 Trả lời

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,586 Bài viết

• 5,213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ủa tui nghĩ tui bỏ tiền ra để chụp ảnh cưới thì sau đó ảnh thuộc toàn quyền của tui mà. Vì tui bỏ tiền để mua ý tưởng của anh. Nếu tui ko bỏ tiền ra thì anh cũng có làm đâu??? Gì mà quy chụp là vô ơn bạc nghĩa. Ông Na Sơn này tui ghét từ FB chị Diệp. Có lần chị Diệp đăng cái stt của thằng chả, đại loại là lỡ quên mất password, ngồi gõ một hồi thì ra, password rất bậy bạ. Một người làm về văn hóa mà đăng stt kể lại là mình hiểu văn hóa đến đâu rồi. Vậy mà chị Diệp share, rồi vỗ tay hoan hô, khen ngợi. Bó tay! Toàn người làm văn hóa cả đấy. Văng hóa thì có!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 770 Bài viết

• 4,586 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    Chình "văng hóa" của bạn chắc cũng rưa rứa như nó nên thấy lời lẽ mất dạy vô học của nó là bình thường cũng phải thôi, kít ai vừa mũi người ấy mà
    Này, đây đang nói chuyện tử tế và nghiêm túc nhé. Và t cũng chả thấy ông NS ông ấy lôi Kít, hay cái gì tương tự vào.... Một đứa thích Kít như M mà đi chê ng khác mất dạy kể cũng lạ thật! Hay m bị lú cái từ mất dạy rồi???
    Mà này, thế m ăn nhiều loại Kít rồi à mà biết là vừa mùi hay ko? Đây đ phân biệt đc vì chả bao giờ ngu mà ngửi nha, chứ nói gì ăn. Đến cả chó bây giờ nó còn đòi ăn cơm cá cơm thịt nữa mà sao m lại khoái kít vại???
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Lòi đuôi đệ tử thằng N.Xơn vô học mất dạy rồi kìa, hay mụ chính là nick của thằng NS :

Trích dẫn Nguyên văn bởi concuameoi Xem bài viết
    Này, đây đang nói chuyện tử tế và nghiêm túc nhé. Và t cũng chả thấy ông NS ông ấy lôi Kít, hay cái gì tương tự vào.... Một đứa thích Kít như M mà đi chê ng khác mất dạy kể cũng lạ thật! Hay m bị lú cái từ mất dạy rồi???
    Mà này, thế m ăn nhiều loại Kít rồi à mà biết là vừa mùi hay ko? Đây đ phân biệt đc vì chả bao giờ ngu mà ngửi nha, chứ nói gì ăn. Đến cả chó bây giờ nó còn đòi ăn cơm cá cơm thịt nữa mà sao m lại khoái kít vại???
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Hai vợ chồng kia lên tiếng là vì comment thế này của ông Sơn trên một fb khác cơ. Ông í dùng tự " phục dựng lại cái tinh thần HN cổ xưa" và cho rằng đấy là toàn bộ sự sáng tạo của ông í. Kiểu tự cao tự đại quá, nên hai vợ chồng kia mới bức xúc lên tiếng thôi.

NaSon Nguyen Bạn nào bẩu là ý tưởng của khách hàng, không phải NAG buồn cười và chả biết gì nên phán bừa. CDCR chắc cả đời cũng chưa bước đến cái ga Long Biên này lần nào ý, địa điểm chụp, ý tưởng trang phục là của bọn em, thưa các bác, cụ thể là em. Quần áo, giày dép em tự tay đi chọn (tất nhiên là em tính cbn vào chi phí tổng roài), chụp ở đâu, cười hay khóc, đứng hay ngồi... nhất nhất là em bẩu họ. Ảnh chụp ra là cái ảnh màu bình thường- cổ vào mắt ý (đấy là ảnh gốc em copy cho khách hàng lưu. Còn để ra được cái ảnh trông xưa lắc là sáng tạo trên máy tính của em nữa, à cơ.

Mà thiên hạ rảnh vcd, em chửi nhao với thằng TVHN về chuyện triển lãm không xin, không đề tên, xuyên tạc nội dung là vấn đề hết sức khu biệt vào tác quyền, quyền nhân thân của tác giả. Các bạn thừa cbn hơi đi lái sang cãi ỏm tỏi về chuyện bản quyền, vốn đoé có tị nào phát sinh mấu thuẫn ở đây và cũng chả bị ảnh hưởng về giá trị thương mại. Rỗi hơi và tạo công ăn việc làm cho báo mạng. Hô hô
    14 Tháng 10 lúc 23:39
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,190 Bài viết

• 6,031 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con Beo kia là fan của Na Son rồi. Hai vợ chồng anh chị kia là tri thức không thèm chấp. Nhưng vì lão Na Son này kêu họ ko biết j cái ga Long Biên rồi thì ý tưởng của La Son ra sao ... kiểu như chê anh chị kia nhà quê, phải chỉ tay dẫn bước mới làm được. Người ta mới nhẩy lên chứ.

Đúng là Beo
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,190 Bài viết

• 6,031 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi concuameoi Xem bài viết
    Lên Hà Giang với a Na Són đi, ở đây ng ta chửi cho đấy. Vô học hoàn toàn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 461 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

nói chuyện ứng xử phải có văn hóa và vừa phải , sai sót người ta cũng đã xin lỗi ,rút lại tấm hình , mà còn hùng hổ type tùm lum . Cái bức ảnh đó có thật sự thuộc về ổng NaNa hay chưa thì chưa biết mà ổng đã lo đi đòi quyền lợi
    - Hãy tưởng tượng 1 vi dụ bạn đi ra đường vô tình đụng phải 1 anh chàng , cú đụng cũng chả có gì ghê gớm nhưng thằng chả nằm ăn vạ ra đường kêu gào 18 đời tổ tông nhà bạn ra uống trả , trong tình huống đó bạn nhất đinh phải quỳ xuống xin lỗi và năn nỉ nó chỉ vì bạn là người có lỗi trước hả
    • 70 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng nghĩ ông Na Sơn kia là sai vì rõ ràng ngay từ đầu ổng kêu TVHN ko xin phép ổng, ko có tác quyền mà đi đăng. Nhưng chủ sở hữu tấm hình này là ai? Là đôi vợ chòng kia, họ tự lên ý tưởng, tự mua đồ, xong rồi đến đó chụp, chụp xong còn phải trả tiền cho ổng công chụp, mà đây là bộ ảnh cưới của họ. => tất cả thuộc về họ, nếu họ yêu cầu thì ông Na Sơn cũng ko có quyền sử dụng hình của họ vào mục đích khác kể cả post lên facebook. Cùng lắm ổng chỉ được phép và đi cùng bộ ảnh là được chụp bởi ổng thôi.

Một thợ chụp ảnh có thể chụp hàng trăm bộ ảnh cưới khác nhau.=> Ví dụ: 1 bộ phim sản xuất ở VN xong bán hoàn toàn bản quyền cho 1 cty để nó mang đi chiếu ở Mỹ.Rồi bỗng 1 ngày thấy nó được chiếu ở Pháp. Ông VN này ko lẽ chạy sang Pháp ngồi đòi tác quyền à??? Đòi đc ko? Bán cho cty mỹ rồi, nếu trong hđ ghi là bán hoàn toàn cho nó tự quyết định thì lấy cái quyền gì mà đòi, chỉ là Made by Vn thôi chứ đòi cái gì ở bản quyền nữa.

Nên trong sự việc này, ai còn gân cổ lên cãi dùm cho ông Na Sơn là bậy hết sức, hết sức bậy. Vì trong sự việc với TVHN, nếu ổng kết hợp với đôi vợ chồng kia: 1 là chủ sở hữu- 1 là tác giả cùng nhau đòi quyền tác giác thì còn chấp nhận được. Đây là ổng tranh giành hết công phục dựng này nọ,ổng làm như thời xưa người ta ko biết gì ấy, thời đại fb rầm rầm rồi mà.

Ở đây 2 vc kia là khách hàng của ổng. Là Thượng đế của ổng, ổng lấy tiền xong rồi còn đòi người ta mang ơn ổng vì có bức hình đẹp nữa.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 360 Bài viết

• 885 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    NS đòi chén em mấy lần nhưng nhìn cứ nghèo nghèo bửn bửn em ghê hết cả răng. Chat chit tản tỉnh thì giọng quê bỏ xừ
    • 380 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Vấn đề ở đây ko còn là Đúng hay Sai nữa, mà là Văn Hóa Ứng xử.
    Chưa nói NS đúng hay sai, chỉ thấy là thằng đó nói năng mất dạy, vô học, có thế thôi!
    mụ dlv này chửi ở đây, người ở WTT hưởng hết cái văn hóa chợ búa của mụ, lướt vào face cùa NAG mà chửi, tự nhiên xả ra một đống rác gúm quá, mà nói trước mụ Na có sợ xã hội hay cá nhân đứa nào chửi đâu, chửi lật mặt lại luôn ấy

Chuyện ông Kiên nhân vật chính kia bảo ý tưởng của ông ấy là ngộ nhận, thằng nào đi chụp ảnh cưới, hỏi, kỷ niệm mà ko bảo thợ ảnh ý tưởng của mình, giống như tôi muốn chụp theo kiều xưa, tôi muốn chụp kiểu hiện đại, tôi muốn chụp sa mạc, cánh đồng ... đấy là ý tưởng chung chung,
    nếu ông kiên tranh chấp ý tưởng phải quay về cội nguồn nhiếp ảnh xem ông nào có ý tưởng chụp kiêu HN cổ đầu tiên

Trên thực tế khi chụp từ ý tưởng góc máy, xừ lý màu,, tư thế nhân vật, đạo cụ ... đều là ý tưởng của nhiếp ảnh gia, em éo tin ông Kiên lại chuyên nghiệp hơn thợ ảnh tớ mức chỉ bảo thợ ảnh

Cuối cùng mãi ko thấy gì mới, toàn là NAG kéo áo ông già, mặc quần đùi, nói chuyện zô diên .... ông này có phải người của công chúng đâu mà xét nét, có cởi truồng cũng kệ cmn chứ, các bạn kiếm cái gì mới nói đê
    Trong bất cứ hoàn cảnh nào, phụ nữ luôn biến mình thành người bị hại ​!!!
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi overgamers Xem bài viết
    mụ dlv này chửi ở đây, người ở WTT hưởng hết cái văn hóa chợ búa của mụ, lướt vào face cùa NAG mà chửi, tự nhiên xả ra một đống rác gúm quá, mà nói trước mụ Na có sợ xã hội hay cá nhân đứa nào chửi đâu, chửi lật mặt lại luôn ấy

Chuyện ông Kiên nhân vật chính kia bảo ý tưởng của ông ấy là ngộ nhận, thằng nào đi chụp ảnh cưới, hỏi, kỷ niệm mà ko bảo thợ ảnh ý tưởng của mình, giống như tôi muốn chụp theo kiều xưa, tôi muốn chụp kiểu hiện đại, tôi muốn chụp sa mạc, cánh đồng ... đấy là ý tưởng chung chung,
    nếu ông kiên tranh chấp ý tưởng phải quay về cội nguồn nhiếp ảnh xem ông nào có ý tưởng chụp kiêu HN cổ đầu tiên

Trên thực tế khi chụp từ ý tưởng góc máy, xừ lý màu,, tư thế nhân vật, đạo cụ ... đều là ý tưởng của nhiếp ảnh gia, em éo tin ông Kiên lại chuyên nghiệp hơn thợ ảnh tớ mức chỉ bảo thợ ảnh

Cuối cùng mãi ko thấy gì mới, toàn là NAG kéo áo ông già, mặc quần đùi, nói chuyện zô diên .... ông này có phải người của công chúng đâu mà xét nét, có cởi truồng cũng kệ cmn chứ, các bạn kiếm cái gì mới nói đê
    Con dlv overgame này giọng lưỡi đầu đường xó chợ khác éo gì thèng đầu chày ít thớt Na Xơn đâu mà đòi "xét nét" văng hóa!
    Thằng Xơn kia nó đang mong được mang cái mồm nó ra làm ống nhổ để được thiên hạ đi qua nhổ vào, hy zọng thành "người của công chúng" còn chả được kia kìa! Nó tung cái ảnh do 2vc ông Kiên đưa ý tưởng từ đầu tới đuôi, từ trang phục tới cái xe đạp pờ giồ mà cả đời bần cố nông nhà nó chưa chắc đã được rờ tới..., nó ngoạc a nô chửi bới ròng rã cái Thư viện HN vì 1 bức ảnh ko thuộc sở hữu của nó, nó hèn hạ dìm hàng 2 vc ông Kiên "cả đời ko có nó thì ko biết đến cái cầu Long Biên" ... cũng chỉ có 1 mục đích.... làm rùm beng vụ việc chẳng qua để tự "nâng tầm" hiếp ảnh gia nửa mùa của nó lên, cốt để tăng tiền cát xê cho cái nghề chụp ảnh thuê của nó với cái danh hão hiếp ảnh gia đỉn đỉn mà nó thèm muốn cả đời, có thế thôi.
    Ai thấy nó tởm thế nào cứ việc chửi, cứ việc xét nét.... việc gì đến mụ mà mụ phải lồng lộn bênh nó chằm chặp thế, rõ dơ!
    • 380 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Con dlv overgame này giọng lưỡi đầu đường xó chợ khác éo gì thèng đầu chày ít thớt Na Xơn đâu mà đòi "xét nét" văng hóa!
    Thằng Xơn kia nó đang mong được mang cái mồm nó ra làm ống nhổ để được thiên hạ đi qua nhổ vào, hy zọng thành "người của công chúng" còn chả được kia kìa! Nó tung cái ảnh do 2vc ông Kiên đưa ý tưởng từ đầu tới đuôi, từ trang phục tới cái xe đạp pờ giồ mà cả đời bần cố nông nhà nó chưa chắc đã được rờ tới..., nó ngoạc a nô chửi bới ròng rã cái Thư viện HN vì 1 bức ảnh ko thuộc sở hữu của nó, nó hèn hạ dìm hàng 2 vc ông Kiên "cả đời ko có nó thì ko biết đến cái cầu Long Biên" ... cũng chỉ có 1 mục đích.... làm rùm beng vụ việc chẳng qua để tự "nâng tầm" hiếp ảnh gia nửa mùa của nó lên, cốt để tăng tiền cát xê cho cái nghề chụp ảnh thuê của nó với cái danh hão hiếp ảnh gia đỉn đỉn mà nó thèm muốn cả đời, có thế thôi.
    Ai thấy nó tởm thế nào cứ việc chửi, cứ việc xét nét.... việc gì đến mụ mà mụ phải lồng lộn bênh nó chằm chặp thế, rõ dơ!
    Mụ in đậm lên chỗ đó mục đích là gì thế ??? thích B à
    Vụ thư viện sai lè ra rồi còn nói được, trộm cắp lừa dối, kể cả ko có gì liên quan thì người dân vẫn có quyền phản đối, huống chi đây là ảnh anh này chụp, làm dữ là phải rồi.
    Vụ ông Kiên thì mụ cóp nhặt thông tin loạn cả lên rồi về đây xổ lãi, vụ việc xảy ra lâu rồi ai cũng nói mình có lý, người ngoài như mụ biết gì mà phán đúng sai rồi chửi như chí phèo. Việc này 2 bên cứ cãi đến khi 1 bên chán xin lui, mà ta nghĩ có thể là anh Na vì anh có nhiều thứ mất hơn là ông kia.

Mà mụ thừa hưởng lý tưởng của anh Chí à ?, thích là chửi, thấy ghét là chửi, thầy còm khác ý là chửi =))
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Mụ in đậm lên chỗ đó mục đích là gì thế ??? thích B à
    Vụ thư viện sai lè ra rồi còn nói được, trộm cắp lừa dối, kể cả ko có gì liên quan thì người dân vẫn có quyền phản đối, huống chi đây là ảnh anh này chụp, làm dữ là phải rồi.
    Vụ ông Kiên thì mụ cóp nhặt thông tin loạn cả lên rồi về đây xổ lãi, vụ việc xảy ra lâu rồi ai cũng nói mình có lý, người ngoài như mụ biết gì mà phán đúng sai rồi chửi như chí phèo. Việc này 2 bên cứ cãi đến khi 1 bên chán xin lui, mà ta nghĩ có thể là anh Na vì anh có nhiều thứ mất hơn là ông kia.

Mà mụ thừa hưởng lý tưởng của anh Chí à ?, thích là chửi, thấy ghét là chửi, thầy còm khác ý là chửi =))
    TV đề tiêu đề sai thì xin lỗi (mặc dù phải xin lỗi vc ông Kiên thì đúng hơn), dỡ cái ảnh vô thưởng vô phạt ra vứt vào sọt rác, có thể thôi.
    Còn thằng Na Xơn giọng lưỡi mất dạy vô học thì nta chửi. Thằng mặt thớt đó có gì để mất, nó quẳng cho mụ mấy đồng mà mụ phải bù lu bù loa lên khóc mướn cho nó thế, tởm!
    • 380 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

TV đề tiêu đề sai thì xin lỗi (mặc dù phải xin lỗi vc ông Kiên thì đúng hơn), dỡ cái ảnh vô thưởng vô phạt ra vứt vào sọt rác, có thể thôi.
    Còn thằng Na Xơn giọng lưỡi mất dạy vô học thì nta chửi. Thằng mặt thớt đó có gì để mất, nó quẳng cho mụ mấy đồng mà mụ phải bù lu bù loa lên khóc mướn cho nó thế, tởm!
    Mụ coi thường anh Na quá, khả năng chặt chém của anh bá đạo rồi cần gì thuê ai khóc mướn

Việc này mụ suy nghĩ đơn giản quá. cứ ra đường kêu đứa nào đấm vào mặt cho gãy mũi rồi bảo nó xin lỗi là xong ha, chỉ cần xin lỗi hòa cả làng ) mụ đưa mặt đây ta đấm cho phát rồi ta xin lỗi, ^^

Mụ cứ chửi người ta hoài, mụ đưa cái dẩn chứng Nason mất dạy ra đây cho người ta xem thử đúng sai nhé, nói suông, chửi đổng thì về nhà thẩm du đi, rác bài quá

mà thôi chả cần, mụ đuối quá rồi đi nghỉ đi nha, nói nhiều mất khôn dồn đến dại
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Mụ coi thường anh Na quá, khả năng chặt chém của anh bá đạo rồi cần gì thuê ai khóc mướn

Việc này mụ suy nghĩ đơn giản quá. cứ ra đường kêu đứa nào đấm vào mặt cho gãy mũi rồi bảo nó xin lỗi là xong ha, chỉ cần xin lỗi hòa cả làng ) mụ đưa mặt đây ta đấm cho phát rồi ta xin lỗi, ^^

Mụ cứ chửi người ta hoài, mụ đưa cái dẩn chứng Nason mất dạy ra đây cho người ta xem thử đúng sai nhé, nói suông, chửi đổng thì về nhà thẩm du đi, rác bài quá

mà thôi chả cần, mụ đuối quá rồi đi nghỉ đi nha, nói nhiều mất khôn dồn đến dại
    quote_icon Nguyên văn bởi overgamers viewpost-right
    Càng bù lu bù loa càng thấy mụ overgame là con mẹ khóc mướn vô học, thừa nhiệt tình nhưng thiếu i ốt.
    Mụ so sánh với việc mụ nghĩ kế sẵn sàng xung phong ra đường tự xin người khác đám vào mặt mụ để đòi xin lỗi cũng hạ tiện chả kémThằng Xơn nhà mụ sẵn sàng ngoạc a lô ra nói năng mất dạy khi cái TV kia sơ xảy với cái ảnh vớ vỉn chả có 1 xu giá chị ls kia, để ĐƯỢC lăn ra ăn vạ, ĐƯỢC thiên hạ chửi và ĐƯỢC lềnh phềnh trong vũng nước bọt của các 4rum
    Thấy mụ từ van vỉ "xin đừng xét nét, ông ấy ko phải người của công chúng đâu" cho tới bù lu bù loa chửi bới những ai vạch rõ thái độ hung hăng, ăn vạ mất dạy của thằng NS kia (khi TV đã xin lỗi bằng cả lời nói lẫn văn bản) chỉ thấy thương hại cho mụ thôi, nghề khóc mướn chửi thuê cỡ mụ overgame kể cũng lắm truân chuyên và nhiều hạ tiện
    • 380 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Càng bù lu bù loa càng thấy mụ overgame là con mẹ khóc mướn vô học, thừa nhiệt tình nhưng thiếu i ốt.
    Mụ so sánh với việc mụ nghĩ kế sẵn sàng xung phong ra đường tự xin người khác đám vào mặt mụ để đòi xin lỗi cũng hạ tiện chả kémThằng Xơn nhà mụ sẵn sàng ngoạc a lô ra nói năng mất dạy khi cái TV kia sơ xảy với cái ảnh vớ vỉn chả có 1 xu giá chị ls kia, để ĐƯỢC lăn ra ăn vạ, ĐƯỢC thiên hạ chửi và ĐƯỢC lềnh phềnh trong vũng nước bọt của các 4rum
    Thấy mụ từ van vỉ "xin đừng xét nét, ông ấy ko phải người của công chúng đâu" cho tới bù lu bù loa chửi bới những ai vạch rõ thái độ hung hăng, ăn vạ mất dạy của thằng NS kia (khi TV đã xin lỗi bằng cả lời nói lẫn văn bản) chỉ thấy thương hại cho mụ thôi, nghề khóc mướn chửi thuê cỡ mụ overgame kể cũng lắm truân chuyên và nhiều hạ tiện
    Không nói được quay ra chửi bới à chị Chí
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Mụ Over khóc mướn cho thằng NS đủ đô chưa? Đợi nó quẳng cho vài đồng lấy sức khóc tiếp nhé
    Không nói được quay ra chửi bới à chị Chí
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Để rộng đường dư luận, Tre Làng giới thiệu tiếng nói của người trong cuộc, đặc biệt là những lá thư của đôi vợ chồng trong bức ảnh. Những lá thư này được lấy từ entry của bạn DCTnguyen. Các bạn cho ý kiến nhé!

1. Thư của chị Hương Trinh

10659434_839033816136400_834023414404990_2jng8995qr107
    Chủ nhân của bức ảnh gây tranh cãi yêu cầu NAG Na Sơn tôn trọng sự thật

Thư viện Hà Nội sai thì không nói. Nhưng lại có điều đằng sau vấn đề này, ai nắm bản quyền và ai được phép lên tiếng về bản quyền trong vụ này. Nhiếp ảnh gia Na Sơn là người lên tiếng đầu tiên, rất gay gắt. Rằng bản quyền của anh, thư viện Hà Nội xin thì phải nói với anh, lấy là phải xin lỗi anh này nọ.

Nhưng thực tế thì có phải như thế không hay lại có một trường hợp không hiểu luật bản quyền và cố gắng đánh bóng tên tuổi? Xin mời các bạn cùng phán định qua chia sẻ của nhân vật chính trong bức ảnh.

Xung quanh sự việc Thư viện Hà Nội mấy ngày gần đây, mà đáng ra không nên có, đăng một trong những tấm ảnh cưới của vợ chồng tôi mà chưa được sự đồng ý của chúng tôi và chú thích sai ngày tháng cũng như tên người chụp bức ảnh đã khiến tôi rất phiền lòng. Sư phiền lòng không phải ở việc thư viện HN lấy ảnh không có chú thích và tự ý trưng bày vì họ SAI nhưng họ không có mục đích thương mại và chúng tôi có thể góp ý họ. Cũng không phải ở chuyện bản quyền và sở hữu bộ ảnh vì nó hiển nhiẻn là của vợ chồng tôi. Chúng tôi đã phải trả tièn 21 triệu cho bộ ảnh chưa kể toàn bộ chi phí trang phục, ăn uống đi lại chụp ảnh và KHÔNG CÓ BẤT CỨ THOẢ THUẬN NÀO RIÊNG.

Điều khiến tôi thấy buồn nhất là Ý TƯỞNG VÀ SỰ CHUẨN BỊ CỦA TÔI đã bị hiểu nhầm thành ý tưởng và sự "phục dựng" của anh Nason.

Có ba điểm tôi muốn nói:

1. Vì sao tôi đưa ra ý tưởng chụp chủ đề cô gái Hà Nội?

Theo như giao kèo ban đầu, anh Nason nói chúng tôi phải đưa ra ý tưởng và mong muốn chụp như nào. Nên tôi đề nghị anh cho chụp theo phong cách cô gái HN xưa. Vì tôi có khuôn mặt phù hợp với kiểu chụp như vậy. Tôi cũng yêu cầu bạn Đại hoá trang theo phong cách đó.

2. Vì sao chúng tôi sử dụng trang phục như trong ảnh

Khi tôi đề nghị chụp phong cách HN xưa, cô Thu Hương chủ tiệm áo cưới Thu Hương- Cửa Nam đã góp ý là chú rể sẽ mặc quần áo bộ đội. Anh Nason góp ý vậy để chú rể mặc bộ đại cán màu trắng. Anh Sơn đưa tôi đi mua tại phố Lê Duẩn. Tôi là người trả tiền hoàn toàn. Chiếc áo dài tôi tự đi may. Váy cưới cũng phải thuê toàn bộ và chi phí chúng tôi lo.

Chiếc xe đạp chúng tôi dùng trong ảnh là của ekip mà sau này tôi biết đó là của Trọng Tùng.

NHỮNG LÝ DO NÀY ĐỀU XUẤT PHÁT TỪ KỶ NIỆM của hai vợ chồng tôi. Chúng tôi phải tự chuẩn bị tất cả. Ngay đến bó hoa cũng do tôi tự tay bó lại.

3. Về tấm ảnh mà TVHN đăng:

hôm đó có hai người chụp là anh Nason và Trọng Tùng, vì vợ chồng tôi đi xe đạp xuống dốc và đi nhanh nên tôi không chắc đây là ảnh của anh Sơn hay của Tùng chụp.

Một lần nữa tôi khẳng định những ý tưởng và sự chuẩn bị là của tôi. Còn những người khác góp ý chứ không hề đưa ra ý tưởng hay cái gọi là "sự phục dựng" nào hết. Còn bức ảnh tôi không chắc là của ai. Nhưng dù sao tôi cũng xin cảm ơn hai anh đã lưu giữ cho chúng tôi những khoảnh khắc đẹp. Cảm ơn Đại đã trang điểm cho tôi đúng với yêu cầu của tôi.

Sau đây, vợ chồng tôi hy vọng những tấm ảnh cưới của chúng tôi là nơi lưu giữ những kỷ niệm đẹp của chúng tôi. Và xin hãy để nó đúng đúng nghĩa là chiếc ảnh cưới.

Và những người muốn đăng ảnh của chúng tôi thì hỏi chúng tôi và chú thích chính xác và ghi tên tác giả. Mọi người hãy tôn trọng người khác. Cái gì không phải của mình thì đừng nên nhận.

Xin cảm ơn

2. Phần thư của anh Kiên

Thư viện Hà Nội đã gửi văn bản xin lỗi NAG Na Sơn. Nhưng có điều đằng sau vấn đề này, thiết nghĩ chính NAG Na Sơn cũng nên có lời xin lỗi đến vợ chồng anh Dương Trung Kiên, trước là vì đã làm phiền và thứ nữa đã có những lời lẽ không đúng. Sáng nay mình có đọc lời của chị Hương Trinh, là cô gái trong bức ảnh. Và bây giờ, khi mình đọc những lời của anh Dương Trung Kiên, mình càng tin rằng, yêu cầu của anh chị là đúng đắn.

Gửi anh Na Sơn!

Lẽ ra tôi vẫn giữ im lặng như những ngày qua trước sự việc liên quan đến bức ảnh cưới của vợ chồng chúng tôi, do anh và bạn Trọng Tùng chụp. Nhưng với những gì anh phát biểu trên FB của bạn CasperHN, thì tôi thấy mình cần phải lên tiếng.

Tôi muốn trao đổi thẳng thắn với anh như những người đàn ông, và nếu anh cũng chia sẻ quan điểm đó thì tự anh sẽ biết là anh đang nói đúng hay vợ tôi nói đúng về ý tưởng của bộ ảnh cưới chụp tại Hà Nội, hay dùng từ của anh là "sự phục dựng" (nghe thật hoành tráng, quả thật, tôi không nghĩ nổi ra từ này). Và tôi tin là anh cũng biết rõ giữa anh và vợ chồng chúng tôi, ai thân thuộc với Hà Nội hơn, ai yêu Hà Nội hơn, và ai thuộc về Hà Nội hơn ai. Tôi nghĩ là anh chưa biết rõ gốc gác của gia đình chúng tôi nên hơn bạo miệng trong suy nghĩ rất thiển cận về việc vợ chồng chúng tôi không biết đến cầu Long Biên trước khi gặp được anh.

Tiếp đến, tôi thấy hơi lạ, đó là, đây không phải là lần đầu tiên bức ảnh này được đăng mà không được xin phép. Những lần đó, anh đâu có bù lu bù loa như lần này, mặc dù nó được đăng trên báo giấy, nghĩa là được bán thu tiền, khác hẳn với mục đích trưng bày phục vụ công chúng của Thư viện Hà Nội. Nói vậy, không có nghĩa là vợ chồng chúng tôi ủng hộ việc Thư viện Hà Nội treo ảnh mà không xin phép. Nhưng nếu thực lòng muốn góp ý, anh có nhiều cách khác "văn minh, lịch sự" hơn là lu loa trên chốn FB này. Anh thật khéo biết chọn thời điểm và đối tác tấn công, và nó làm tôi nghĩ đến cụm từ "đục nước béo cò" mà bạn Trọng Tùng nói về anh.

Xét về việc anh tự nhận ý tưởng, trang phục... do một mình tay anh lo với việc Thư viện Hà Nội treo ảnh không xin phép cũng không khác nhau là mấy. Vậy nếu Thư viện Hà Nội đã gửi giấy xin lỗi anh thì ngược lại anh cũng nên xóa comment đó như một hành động thể hiện sự "cầu thị" của anh.

Và thay vì trao đổi, comment một cách trực tiếp với vợ chồng chúng tôi thì anh lại chọn đường vòng qua FB của CasperHN. Đó là cách khiến tôi không thể im lặng được nữa.

Anh nói anh sáng tạo anh trên máy tính của anh. Điều này đúng, nhưng sáng tạo đến mức quên cả xóa hình bạn Trọng Tùng vắt vẻo trên thành cầu, rồi vẫn điềm nhiên gửi đi để in ảnh trả vợ chồng chúng tôi. Anh thật "chuyên nghiệp", nếu anh quên, tôi có thể gửi qua inbox cho anh

Chúc anh khỏe để tiếp tục về Hà Giang và bơi bướm ở khách sạn Thắng Lợi.

Kính thư

Anh Kiên, chủ nhân thật sự bức ảnh đã phải dùng từ đục nước béo cò để nói về vấn đề. Sự thật thì vẫn mãi là sự thật. Mình tin là vấn đề này cần được giải quyết thỏa đáng, hợp tình hợp lý. Ai sai thì người đó phải xin lỗi. Điều đó nên làm và cần phải làm.

http://trelangblogspotcom.blogspot.com/2014/10/nhiep-anh-gia-na-son-cung-nen-ung-xu-co.html
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Chủ nhân thực sự của bức ảnh "bị Thư viện Hà Nội đánh cắp” lên tiếng:
    "Na Sơn đã dùng lời lẽ vô văn hóa để nói về một việc văn hóa"

(PetroTimes) - Vài ngày gần đây, trên một số diễn đàn internet ồn ào chuyện Nhiếp ảnh gia Na Sơn lên tiếng cho rằng "thư viện Hà Nội ăn cắp ảnh để trưng bày mà không xin phép." Vụ việc gây ra nhiều phản ứng trái chiều và thư viện Hà Nội đã có văn bản xin lỗi Na Sơn. Tuy nhiên, một độc giả của PetroTimes lại phát hiện ra luồng thông tin khác: Chủ thực sự của bức ảnh không phải là Na Sơn và nhiếp ảnh gia này đã ngộ nhận về quyền của mình với bức ảnh. Phóng viên PetroTimes đã có cuộc trao đổi ngắn với nhân vật trong ảnh, đồng thời là chủ sở hữu bức ảnh này.

Vụ việc xảy ra khi thư viện Hà Nội dùng một bức ảnh chụp vào năm 2008 ghi lại cảnh một đôi uyên ương đi xe đạp trên phố để trưng bày trong triển lãm “Kỷ niệm 60 năm ngày Giải phóng Thủ đô”. Đây là triển lãm đại chúng và không thu vé. Sau đó, nhiếp ảnh gia Na Sơn đã có những lời lẽ rất gay gắt trên trang cá nhân của mình: (Để khách quan, xin giữ nguyên văn phong của tác giả) “Các bạn Thư viện Hà Nội sao lại ĂN CẮP ảnh của mình để trưng bày triển lãm cho một dịp kỷ niệm Thủ đô thế này? Nếu các bạn hỏi xin thì mình cũng chả tiếc, và mình còn chỉ cho các bạn thấy rằng đấy là ảnh mình mới chụp gần đây, mới có 6 năm thôi chứ có phải từ hồi thập niên 80 đâu mà triển lãm. Một cơ quan làm về văn hoá mà điều tối thiểu là tôn trọng bản quyền mà các bạn không làm được thì các bạn nên đóng cửa đi, làm thế chỉ mang nhục thôi! Chú thích: Ảnh bên trái là một bức ảnh mình chụp cho 1 đôi bạn dân phố cổ, phục dựng lại cái tinh thần HN cổ xưa. Đợt trước 1000 năm Thăng Long thì cũng bị chính các bạn BTC ăn cắp 1 lần rồi. Báo chí cách mạng cũng có vài lần ăn cắp. Bây giờ đến Thư viện Hà Nội. Rặt một lũ ăn cắp! Chán lắm! (Mình khuyến khích mọi người share vụ này để chúng ta cảnh báo về tình trạng ăn cắp bản quyền đã thành vấn nạn ở VN. Cám ơn các bạn)”.
    10703616_10152462391466589_3145880015597451557_n
    Bức ảnh do nhiếp ảnh gia Na Sơn chụp 2008 được trưng bày tại Triển lãm và để chú thích là "Hà Nội những năm 60".
    Untitled
    Ảnh chụp màn hình trang cá nhân của nhiếp ảnh gia Na Sơn.
    Bên cạnh đó, vẫn là những dòng trên trang cá nhân, Na Sơn đã khẳng định: “Chả có tranh chấp gì giữa người sáng tạo ra và nhân vật cả. Đấy là thỏa thuận riêng”. Tuy nhiên, khi trao đổi với phóng viên PetroTimes, chị Trịnh Thu Hường – nhân vật chính trong bức ảnh của tác giả Na Sơn đã nói rõ ràng: “Việc Na Sơn lên tiếng như vậy là không chính xác bởi chẳng có một thỏa thuận nào giữa tôi và Sơn về bức ảnh này cả”.
    10703696_10152473091726589_293234282931637336_n
    Văn bản của thư viện Hà Nội xin lỗi nhiếp ảnh gia Na Sơn.
    Chị Hường cũng tỏ ra rất thất vọng về cách hành xử của nhiếp ảnh gia Na Sơn: “Anh Sơn dùng lời lẽ rất vô văn hoá để lên án một sự việc văn hoá”.
    Chị Hường cho rằng: “Sự phiền lòng không phải ở việc thư viện Hà Nội lấy ảnh tự ý trưng bày. Việc này là họ sai nhưng họ không có mục đích thương mại và chúng tôi có thể thông cảm và góp ý cho họ.
    Chuyện bản quyền và sở hữu bộ ảnh cũng không nên bàn vì nó hiển nhiên là của vợ chồng tôi.
    Chúng tôi đã phải trả tiền cho bộ ảnh, chưa kể toàn bộ chi phí trang phục, ăn uống đi lại chụp ảnh. Điều khiến tôi thấy buồn nhất là ý tưởng và sự chuẩn bị của tôi đã bị hiểu nhầm thành ý tưởng và sự "phục dựng" của anh Na Sơn”. Sau khi vụ việc được nhiếp ảnh gia Na Sơn chia sẻ trên mạng, thư viện Hà Nội đã gỡ bỏ bức ảnh và nhận lỗi hết sức cầu thị và đã có công văn gửi lời xin lỗi đến Na Sơn.
    10659434_839033816136400_8340234144049906630_n
    Một bức ảnh khác trong bộ ảnh cưới của chị Trịnh Thu Hường.
    Chị Hường cho rằng: Mỗi một con người về nguyên tắc đều có quyền tự quyết định là hình ảnh mình được phép công bố hay không và trong phạm vi nào. Bởi vậy, vợ chồng chị mới là chủ sở hữu của bức ảnh này. Mọi hoạt động in ấn, hay sao chép và công bố phải nhận được sự đồng ý của vợ chồng chị.
    Trong trường hợp này, thư viện Hà Nội sẽ phải công khai xin phép và xin lỗi tới vợ chồng chị Trịnh Thu Hường chứ không phải nhiếp ảnh Na Sơn.
    Nhiếp ảnh gia Na Sơn, trong trường hợp này cũng không nên ngộ nhận về tác quyền cũng như về ý tưởng.

na_son_tac_nghiep_cat_2
    Trong lễ tang Đại tướng Võ Nguyên Giáp, Na Sơn từng có hành động không đẹp khi đẩy một cụ già đang chụp ảnh để giành chỗ tác nghiệp.
    Ngọc Dung
    • 9,583 Bài viết

• 16,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haha Đẹp mặt chưa anh Na Đáng đời.
    1472952_455152651258174_702817447_n1526242_394446977354920_1107079274_n
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5