TIN TÀI TRỢ.

Mỹ Lệ cho hai con gái du học Đức

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.21K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 361 Bài viết

• 2,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi whitenight Xem bài viết
    Học ở Đức mà bằng tiếng Đức thì rẻ như bạn nói, chi phí như sinh viên bản địa thôi. Nhưng các khoá học bằng tiếng Anh thì cũng có thể cao như bài báo đề cập.
    Được cái sinh hoạt phí ở Đức rẻ hơn hẳn so với Úc, Mỹ
    Bạn trên kia nói 49k Euro năm nên mình mới hỏi con số đó từ đâu ra và mình mới liệt kê chi phí chính xác, lấy info từ trường của 2 con gái nhà Mỹ Lệ đang theo học. Chi phí đó dành cho du học sinh, cụ thể là học sinh trung học từ lớp 5-10, nên nó rất là mềm. Cộng chi phí cho cả 2 bé, lại được trừ đi 10% vì là chị em cùng học nữa thì 1 năm chi cho 2 cháu cũng chỉ sấp sỉ 10k $ chứ mấy. Con số 49kEuro nghe kinh quá, làm gì mà những 50k USD 1 năm.

Còn lại thì chắc bạn đọc không hết ý mình nói phía trước nên cmt của bạn hơi bị lộ cộ, nhầm lẫn hệ tiếng Đức với tiếng Anh. Nhầm lẫn cứ trường tư nội trú là dạy tiếng Anh hay sao ấy. Để giải mình thích cụ thể cho bạn nhé. Dịch đúng nghĩa mà nhà trường ghi trong phần giới thiệu thì Trường Schule Schloss Salem con của Mỹ Lệ học chỉ là trường NỘI TRÚ của Đức, học theo chương trình giáo dục của hệ thống tiếng Đức bình thường thôi.
    Còn trường anh ngữ chuẩn quốc tế, đúng nghĩa International School ấy, theo chuẩn dạy bằng tiếng anh như bạn tưởng í thì ngay trong thành phố Frankfurt có nhiều trường lắm, như International School Frankfurt Rhein-Main (ISF), IBMS, Metropolitan, etc.
    Nói chung ở Frankfurt thì đầy trường, vì thành phố to đùng và phát triển rất đa dạng mà, không việc gì phải đi xa tận 300km cả.

Chẳng biết bạn đang sống ở đâu mà kêu chi phí sinh hoạt ở Đức rẻ hơn úc với mỹ. Chi phí ở châu âu chả có rẻ đâu. Nước Đức khuyến khích sinh đẻ, ưu tiên giáo dục nên học phí ở Đức mới có kiểu từ miễn phí đến rất rẻ thôi. Kể cả trường con Mỹ Lệ theo học, tuy là trường tư nhưng ngoài thu học phí từ phụ huynh thì trường vẫn nhận hỗ trợ từ tiểu bang theo khuôn khổ chương trình học. Vì là Trường tư nên nó bày biện làm marketing rộng, khôn khéo thêm mảng International College vào. Khôn khéo ghi từ lớp 8-10 thì được lựa chọn giờ học theo tiếng anh hay đức, nhưng lại ghi giới hạn học sinh trên 15 em mới có lớp. Ví dụ chỉ có 14 em đăng kí học bằng tiếng Anh chẳng hạn, vậy là không đủ chuẩn nên trường nó bắt 14 em í học theo tiếng Đức cả đấy.
    Như con nhà Mỹ Lệ chắc học lớp 5, lớp 6 thì chỉ học ) tiếng Đức thôi.
    Cách trường pr, chiêu mộ tứ xứ, lung tung các hình thức lại thêm báo chí việt mô li phê lên nên mọi người nghĩ nó ghê gớm cao sang. Chứ nó chỉ là trường nội trú Đức, tốt nghiệp bằng Đức. Học qua đuợc lớp 10 là cả 1 vấn đề. Học được qua lớp 12 nữa, lấy bằng tốt nghiệp cấp 3 Đức thôi. Lấy bằng tiếng anh, kiểu quốc tế này kia lại thêm 1 trình nữa. Ngoài ra kiểu trường nội trú như này có thêm 1 số trường hợp trẻ em hư, bố mẹ bé từ chối nhận nuôi vì không dạy được nên bé sẽ được đưa vào đây để quản lý.

Thực ra những trường như này không phải không có điểm tốt. Nhưng đuợc lựa chọn cho con theo học thì lại khác. Ví như mình, con trai mình cũng theo học trường Đức nên mình thấy để cháu nó học bình thường như bao đứa trẻ hàng xóm thôi. Lúc nào có điều kiện hoặc cháu đủ khả năng thì học đúng trường International School. Chứ cái trường nội trú kiểu nửa mùa kia thật chẳng bao giờ mình nghĩ đến í.
    Bà Mỹ Lệ, bả cứ nhập nhằng ra vẻ nên mình giải thích hơi dài. Chờ bả nổ vụ nhà cửa để mình bóc tiếp, thiệt đúng bạn thân Minh Lừa có khác. Rừng rú mà cứ đú giá thành phố.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 158 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bubble_rain Xem bài viết
    Bạn trên kia nói 49k Euro năm nên mình mới hỏi con số đó từ đâu ra và mình mới liệt kê chi phí chính xác, lấy info từ trường của 2 con gái nhà Mỹ Lệ đang theo học. Chi phí đó dành cho du học sinh, cụ thể là học sinh trung học từ lớp 5-10, nên nó rất là mềm. Cộng chi phí cho cả 2 bé, lại được trừ đi 10% vì là chị em cùng học nữa thì 1 năm chi cho 2 cháu cũng chỉ sấp sỉ 10k $ chứ mấy. Con số 49kEuro nghe kinh quá, làm gì mà những 50k USD 1 năm.

Bạn đọc lại đi bạn ơi. Trường tư quốc tế mà có 5K/năm thì nó có mà ăn cám à..

Ngoài ra mấy cái ý sau của bạn nghe ngô nghê chết đi đươc.. Thế bạn nghĩ con nhà triệu phú, tỉ phú ở Đức họ cho con họ học trường làng như con bạn
    • 126 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

@bubble- rain: Người ở Đức đây thật rồi. Đúng nghe Mỹ lệ nói tôi cũng hết hồn, tôi có 4 đứa cháu học trường Viêt Đức tại VN qua bên đó học tiếp DH học phí rẻ rề. Hiện nay phần lan và Đức là 2 nước học phí du học thuộc loại rẻ nhất.
    Nhà cách chỗ trường học 300 km thì cũng kg đắt gì đâu, nhà Đức kể từ 5 năm trở lại đây giá cả đắt nhưng cũng không phải rất đắt, có khi còn rẻ hơn VN, mà lại đưọc mượn ngân hàng đến 80%. Có khoang 4 tỉ VN tiền mặt là có thể sở hữu cái nhà to đùng, trả tiền hàng tháng ngân hàng, do chồng Mỹ lệ co quoc tịch Đức.
    Rồi thệm cái 5 ngoại ngữ kia nữa, nói thách quá chị Mỹ Lệ ơi. Để thử cái tiếng Đức này thôi coi con chị có chịu nổi kg cái đã nà, nếu nó nói thành thạo tiếng Đức kết bạn cũng kg khó lắm mà nó vẫn khóc gọi điện về nhà là hiểu rồi nha.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 126 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Chị ấy nói đúng đấy. Trường đó người ở Đúc search ra là biết ngay kg phải trường quốc tế. Cháu tôi du học DH có 2000 euro một năm đây này. Trường quốc tế có du học sinh đấy nhé. Bởi Đức nó đang khuyến khích du học.
    Hóng chị Bubble. Được thì tôi mở rộng ra thêm.
    Đúng là một kiểu nói hưu vượn, nổ banh.

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganga2017 Xem bài viết
    Bạn đọc lại đi bạn ơi. Trường tư quốc tế mà có 5K/năm thì nó có mà ăn cám à..

Ngoài ra mấy cái ý sau của bạn nghe ngô nghê chết đi đươc.. Thế bạn nghĩ con nhà triệu phú, tỉ phú ở Đức họ cho con họ học trường làng như con bạn
    • 361 Bài viết

• 2,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn nganga gì đấy, trường nó ăn cám hay ăn đất tôi chả biết nhé . Trường nó tự ghi học phí cho lớp 5-10 là 3.450 Euro trên trang web của nó. Bạn thắc mắc thì kiến nghị trường í nha. Search phát ra mà, sao phải lồng lộn lên, nhà quê thế

Trích dẫn Nguyên văn bởi Margarita9 Xem bài viết
    @bubble- rain: Người ở Đức đây thật rồi. Đúng nghe Mỹ lệ nói tôi cũng hết hồn, tôi có 4 đứa cháu học trường Viêt Đức tại VN qua bên đó học tiếp DH học phí rẻ rề. Hiện nay phần lan và Đức là 2 nước học phí du học thuộc loại rẻ nhất.
    Nhà cách chỗ trường học 300 km thì cũng kg đắt gì đâu, nhà Đức kể từ 5 năm trở lại đây giá cả đắt nhưng cũng không phải rất đắt, có khi còn rẻ hơn VN, mà lại đưọc mượn ngân hàng đến 80%. Có khoang 4 tỉ VN tiền mặt là có thể sở hữu cái nhà to đùng, trả tiền hàng tháng ngân hàng, do chồng Mỹ lệ co quoc tịch Đức.
    Rồi thệm cái 5 ngoại ngữ kia nữa, nói thách quá chị Mỹ Lệ ơi. Để thử cái tiếng Đức này thôi coi con chị có chịu nổi kg cái đã nà, nếu nó nói thành thạo tiếng Đức kết bạn cũng kg khó lắm mà nó vẫn khóc gọi điện về nhà là hiểu rồi nha.
    hồi mình học ĐH còn chưa mất học phí cơ mẹ nó ơi. Tầm chục năm nay mới tính phí. Dẫn đầu là tiểu bang Bayern nó làm mạnh, đi tiên phong đấy chứ các bang khác lúc đầu nghĩ thương cho sinh viên lắm, không muốn tính phí đâu.
    Còn nói nhà bà ML này thì mình thấy nhiều cái lạ lắm nên mới muốn bóc từ từ ấy.
    Riêng vụ con cái đi học này chẳng hạn. Như bình thường bảo lãnh con sang rùi học ở Frankfurt đi. Ti tỉ trường mà, nhà lại tỉ phú, lo qué gì thiếu tiền sao phải đi tận 300km đến tiểu bang khác, hẻo lánh rừng rú mà học. Dơ hơi cám lợn quá
    Còn vụ nhà đất, mình chờ để bóc ạ. Tại rảnh quá, mà mình lại biết chút ít về BDS ở Đức mới phiền chứ ạ. Nên là từ hôm chị ML chị í khoe nhà rộng mà em cứ buồn cười í. Hóng chị í khoe thêm
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Cha biet truong quoc te hay khong, nhung hoc phi no ghi o day nay: https://www.schule-schloss-salem.de/..._2019_2020.pdf

Con du hoc dai hoc cong lap o Duc thi duong nhien la re roi. Chinh phu bao cap nen co mat hoc phi dau ma cha re.
    • 158 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Them thong tin ve truong do o day https://en.wikipedia.org/wiki/Schule_Schloss_Salem .. one of the most elite schools in Europe ... truong co may campus toan nam o cac castles ma hoc phi co 3450K 1 nam lai con khong phi ly
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,087 Bài viết

• 11,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu tui nhớ ko lầm thì chồng bà Mỹ Lệ là vk Đức, ko khéo 2 đứa con qua đấy duoc học.... miễn phí theo chế độ công dân của Đức í chứ, chứ ở đó mà 45k usd/năm :P.

Bạn của Minh lừa thì chắc cũng la Lệ lựu đạn chớ chả đùa
    #hoadonkhong..Voldemort khekhe

https://www.webtretho.com/forum/f12
    • 126 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Tháng 11/2018 vẫn bảo gia đình đang định cư ở Đức vài tháng sau lại bảo cho con đi du học Đức là thế nào.
    2 đứa con ở Đức có quốc tịch Đức có gọi là du học kg?
    https://baomoi.com/vai-nam-khong-gap...c/28785864.epi
    Tôi vẫn hóng vụ du học nhé. Mđ đứa cháu tôi chỉ 2000 một năm giờ là miễn phí luon5 nhưng giờ vẫn lông bông ở Đức vì học hoài kg ra trường. Mà bố mẹ lại kg welcome cho về vì sĩ.
    • 6,222 Bài viết

• 9,401 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Margarita9 Xem bài viết
    năm nào chị ấy cũng khoe con chị 4-5 ngoại ngữ, vào học ở trường đa quốc gia sinh viên 5 châu 4 bể tính ra con chị dễ giao tiếp với vốn ngôn ngữ sẵn có, lại có 2 chị em , cớ gì mè nheo than vãn nhỉ?
    mấy bé 9x mình quen, biết sơ sơ có 2-3 ngoại ngữ , đi du học như chim sổ lồng chẳng đứa nào than buồn chán gì cả
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 125 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

[QUOTE=bubble_rain;37085147]Chỗ nào ghi 49k Euro cho 1 năm học vậy bạn ơi?

ah mình xem fb mụ ấy nói thế,chắc lại nổ như vẫn. Cô trà đồ long vào còm bảo trường này 40k/năm thì chị lệ chị ấy sửa lại là 49k chưa tính ngoại khóa choáng váng quá.

Hồi năm nào lên báo rao mua cà ngàn m2 bên đức rồi cơ mà đăng ảnh ọt thì vẫn ở vn con học trường Bis đâu đã định cư
    • 479 Bài viết

• 1,944 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bàn chuyện thiên hạ mà các mẹ nặng lời với nhau thế.

Mỗi người có 1 góc nhìn khác nhau tuỳ theo hoàn cảnh, trải nghiệm của mình. Opened mind để có thêm thông tin thôi, chứ làm gì có đúng sai đâu mà mạt sát nhau

MÌnh đề câp học phí cho bậc đại học trở lên, sorry mọi người đang đề cập bậc phổ thông tại Đức.

Còn sinh hoạt phí, bao gồm : tiền thuê nhà, đi lại, ăn uống và bảo hiểm y tế. Và mình có trải nghiệm tại 3 thành phố lớn nhất : Sydney, New york và Berlin thì Berlin rẻ hơn nhiều so với 2 thành phố trên, đặc biệt là tiền thuê nhà nên mình kết luận sống ở Đức rẻ hơn. Cũng có thể mình sai vì mỗi chúng ta đều là con ếch trong cái giếng của mình thôi mà
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 69 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mà nhà này lúc thì bảo sang định cư, sang Đức ở vài tháng rồi về mà sao lại chọn cho con theo hình thức du học? Không phải ông chồng Mỹ Lệ làm ăn ở Đức lâu năm rồi sao, mua nhà cửa rồi nữa mà. Theo lẽ thường các cháu dưới 16t thì bảo lãnh sang ở thoải mái. Đi học trường gần nhà, miễn phí nữa, như vậy có phải thoải mái không. Đằng này phải chọn trường tư để đuợc nhận học, xa xôi tít 300km lại ở với 1 mớ ngừoi tứ xứ. Nghe tưởng hay chứ không hay chút nào. Trường cấp 2 Đức luôn rất gần dân cư, các cháu đi cùng lắm 1,2 bến bus thôi, nếu thuộc chỗ thưa dân. Học gần các trẻ em Đức lành hơn nhiều và dễ hòa nhập nữa.
    Noái chung là nhà chị Mỹ Lệ này hơi nhiều cái lạ. Thôi để bóc từ từ vậy
    Lâu rồi có bài nói chồng chị Lệ trốn thuế ở Đức, mà lỗi này là bị trục xuất (hay từ gì đó, đại ý là đuổi).
    Mình không biết có đúng là bị trục xuất không, nhưng theo dữ liệu chị Bubble đưa thì chắc là thật.
    • 220 Bài viết

• 1,670 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ở trên ở Đức nhưng chắc ko quan tâm mảng giáo dục nên ko rành. Trường này nổi tiếng ở châu Âu chứ ko riêng Đức. Dĩ nhiên ở các thành phố lớn thì không thiếu trường quốc tế, nhưng trường quốc tế thường là con nhà expat làm cho các công ty đa quốc gia hoặc tổ chức quốc tế. Còn dân thượng lưu châu Âu thì vẫn gửi con học boarding schools kiểu này. 3 nghìn mấy là học phí tháng thôi, không phải năm.
    • 126 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Berlin là Đông Đức, hiện tại Berlin phí sinh hoạt nhân công vẫn rẻ hơn Tây đức 1/3. Muốn so sánh các thành phố trên thê giới về vấn đề đắt đỏ kg thể đem Berlin ra so sánh( mặc dù Berlin là thủ đô) mà phải so sánh với Munich.

Phí sinh hoạt nói chung ở bên Châu Au các nước Pháp Đức Tsy đắt hơn Mỹ trên bình diện chung.

Trích dẫn Nguyên văn bởi whitenight Xem bài viết
    Bàn chuyện thiên hạ mà các mẹ nặng lời với nhau thế.

Mỗi người có 1 góc nhìn khác nhau tuỳ theo hoàn cảnh, trải nghiệm của mình. Opened mind để có thêm thông tin thôi, chứ làm gì có đúng sai đâu mà mạt sát nhau

MÌnh đề câp học phí cho bậc đại học trở lên, sorry mọi người đang đề cập bậc phổ thông tại Đức.

Còn sinh hoạt phí, bao gồm : tiền thuê nhà, đi lại, ăn uống và bảo hiểm y tế. Và mình có trải nghiệm tại 3 thành phố lớn nhất : Sydney, New york và Berlin thì Berlin rẻ hơn nhiều so với 2 thành phố trên, đặc biệt là tiền thuê nhà nên mình kết luận sống ở Đức rẻ hơn. Cũng có thể mình sai vì mỗi chúng ta đều là con ếch trong cái giếng của mình thôi mà
    • 361 Bài viết

• 2,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực sự để bàn về chuyện nơi đâu sống đắt hơn, nước này nước kia ra sao thì nó vô cùng lắm. Như so Hà Nội với Sài Gòn mình thôi đã đủ thứ khác biệt rồi. Và cũng không thể chỉ lấy riêng HN hay SG ra làm thuớc đo được. Vì HN hay Berlin là Thủ Đô. Trong khi SG hay Munich/Frankfurt mới lại là nơi phát triển mạnh về kinh tế.
    So sánh riêng giá thuê nhà thì Munich đắt gấp đôi gấp 3 Berlin ạ. Mình từng sống ở Munich và đến Berlin du lịch thì Berlin cái gì cũng rẻ. Rẻ từ đồ ăn thức uống cho đến vé tàu xe, rồi nhà cửa. Rẻ như thế nhưng dân cứ đổ sang phía Tây (Cologne) và Nam (Munich) nước Đức để sống. Nhưng tựu chung lại là về sinh hoạt phí thì không phải dạng rẻ. Có điều các bạn du học sinh thì nên chọn những nơi ở phía Đông để bớt áp lực tiền bạc đi thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi midomint86 Xem bài viết
    ah mình xem fb mụ ấy nói thế,chắc lại nổ như vẫn. Cô trà đồ long vào còm bảo trường này 40k/năm thì chị lệ chị ấy sửa lại là 49k chưa tính ngoại khóa choáng váng quá.

Hồi năm nào lên báo rao mua cà ngàn m2 bên đức rồi cơ mà đăng ảnh ọt thì vẫn ở vn con học trường Bis đâu đã định cư
    Báo giá ở trường thì nó dư này (3450Eur): https://www.schule-schloss-salem.de/...ndien/aufnahme
    Còn báo giá cái chị gì ở trên đưa file PDF í, thì cũng chỉ có suýt 20k Eur thôi. Công nhận chị Lệ Lựu Đạn thật
    3.450
    Đùa chứ mỗi hôm 1 con số, giá học phí mà như chơi Lô tô í nhờ
    Mình cũng đoán nhà chị này có phốt gì đó vì mọi thứ nó không theo lộ trình bình thường. Chị í lại thèm nổ nên nói lăng càng bất nhất hơn.
    Nói về trường này thì ví dụ nhà nào không có ai ở Đức í, như con bà Minh lừa chả hạn đi, bả cho con học ở đây thì mình chả nói gì đâu. Nhưng rõ là nhà bà Lệ này nó lại khác. Chồng bà í ở đây lâu rùi, nhà cửa mua đến vài năm rùi mà vợ con sang đây như theo kiểu du lịch thôi í. Chả biết có phải vợ chồng thật không? Con cái có theo yếu tố gì của ông bố không nữa? Vì như bình thường ổng í thừa điều kiện đón con sang lâu rùi í chứ. Bọn nhóc sẽ được hợp pháp ở Đức, hưởng tiền tiêu cho trẻ hàng tháng, bảo hiểm y tế các thứ. Và bố nó cũng có lợi khi được giảm thuế thu nhập, cụ thể như hạ mức thuế, có con đi học tốn kém thì còn được giảm theo % nữa. Nói chung là chưa cần khai gian lận thuế đã lợi đủ đường rồi. Đằng này nhà bà này cứ đi đường vòng thế quái nào í. Song đi nổ như gì. Nói thì lại cứ phải lôi đằng cấp với thượng lưu này kia mới chịu cơ. Vãi cả Lệ. Về xứ Huế thì tinh tướng được chứ ở xứ người, đã biết ai nhiều xiền hơn ai mà ra vẻ
    Nội cái việc vất vả cho con sang đây học thế nào là biết trình nhà bả í rồi. Lôi mấy cái nghìn euro ra tưởng là giàu chứ với người ở đây thì thấy nó buồn cười lắm.
    Các mẹ cứ tưởng tượng giờ gia đình đang sống ở Hà Nội hay Sài Gòn. Song giờ cho con gái mình lên học cấp 2 tận tuốt Sapa hoặc Tây Nguyên cơ. Các mẹ có chịu hông? Hay ví dụ bà hàng xóm khoe con bả được lên tận Núi cao để học trường chuyên, các mẹ có thấy buồn cười không? Thành phố đầy trường méo học, đi xa tận 300km học mà khoe nhặng lên.
    Đấy cảm giác của mình dành cho bà Lệ này nó thế đấy ạ
    • 158 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Đúng là nhà nghèo mà cứ thích dạy giới thượng lưu cách tiêu tiền ... ai mà biết rõ thì sẽ thấy nó ngô nghê ngu ngốc không thể chịu nổi ....

Xinh nhắc lại lần nữa là trường Salem là trường dành cho giới thượng lưu, nổi tiếng ko chỉ ở Đức mà còn ở châu Âu. Cái giá 3450 EUR là giá 1 tháng.

Đọc đoạn này sẽ thấy: "Wir erlauben uns, bei Abschluss des Schul- und Internatsvertrages einen einmaligen Aufnahmebeitrag in Höhe einer halben Monatszahlung zu erheben. Ebenso wird ein Nebenkosten- und Sicherheitsvorschuss fällig, der bei Vertragsbeendigung zurückerstattet wird." Đoạn này đại ý nói là trường sẽ thu phí 1 lần (Einmalige Aufnahmegebühr) kiểu tiền đặt cọc với giá trị bằng 1/2 học phí 1 tháng..
    Học phí 1 tháng là 3450EUR, nên cái phí 1 lần kia là 1725EUR ... Hiểu chửa????

Khoe là sống ở Đức mà khả năng đọc hiểu tiếng Đức kém như thế thì thả nào đưa ra nhận xét ngô nghê như vậy là đúng rồi ... Nói chung mọi người đừng nghe nói rằng "tôi sống ở Đức tôi biết" .. Nói chung sống ở nước ngoài có nhiều loại, làm nail, làm nurse, công nhân trình độ thấp đầy ra đấy ....
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỗ nào ghi 49k Euro cho 1 năm học vậy bạn ơi? Mình đọc bảng giá ở website của họ thì cả học phí + nội trú là 3.450 Euro thôi, tầm suýt soát 4k USD chứ mấy. Tiền nhập học, đóng 1 lần duy nhất lúc mới vào là 1.725 Euro (coi như là 2k USD đi).
    Tiền đặt cọc có nhà Bank (chuyển khoản) thì 6.900 Euro
    Còn nếu không có nhà Bank thì 10.350 Euro. Học xong thì hoàn trả lại toàn bộ tiền cọc.
    Phí linh tinh, đồng phụ này kia thấy nhà trường ghi chỉ rơi vào tầm 200 Euro. Ưu điểm nữa là anh chị em ruột cùng đến học ở đây sẽ được giảm 10%.
    Học trung học ở Đức thì rẻ hơn nhiều so với cho các bé đi học trường quốc tế ở VN. Không có gì đắt đỏ, ghê gớm với các gia đình xác định cho con em đi du học cả.
    Mà nhà này lúc thì bảo sang định cư, sang Đức ở vài tháng rồi về mà sao lại chọn cho con theo hình thức du học? Không phải ông chồng Mỹ Lệ làm ăn ở Đức lâu năm rồi sao, mua nhà cửa rồi nữa mà. Theo lẽ thường các cháu dưới 16t thì bảo lãnh sang ở thoải mái. Đi học trường gần nhà, miễn phí nữa, như vậy có phải thoải mái không. Đằng này phải chọn trường tư để đuợc nhận học, xa xôi tít 300km lại ở với 1 mớ ngừoi tứ xứ. Nghe tưởng hay chứ không hay chút nào. Trường cấp 2 Đức luôn rất gần dân cư, các cháu đi cùng lắm 1,2 bến bus thôi, nếu thuộc chỗ thưa dân. Học gần các trẻ em Đức lành hơn nhiều và dễ hòa nhập nữa.
    Noái chung là nhà chị Mỹ Lệ này hơi nhiều cái lạ. Thôi để bóc từ từ vậy
    Không biết bạn này có vấn đề đọc hiểu tiếng Đức hay cố tình bôi nhọ người khác, hay là GATO.

Học phí một năm từ 33.000 đến 35.000 (report 2014)

Trường Schule Schloss Salem này là trường elite ở Đức đó nhá, hoàng thân quốc thích và người nổi tiếng đã từng học ở đây, ví dụ hoàng tử Philip chồng của bà nữ hoàng Anh hiện tại, từng theo học ở đây.

Thông tin về trường có thể tra cứu ở các báo Đức
    http://www.burgerbe.de/2014/05/31/sc...n-am-bodensee/
    https://www.welt.de/kultur/article13...hen-Elite.html
    https://www.swr.de/swraktuell/baden-...salem-100.html

hoặc wiki

Coi thêm danh sách người nổi tiếng từng học ở trường này đi.

Thiệt tình, thông tin đưa ra ất ơ như vậy mà có gần chục like. Đoán là nhiều người thích bôi nhọ người khác lắm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    éc, đọc thêm cái post kế tiếp bất ngờ thêm, gì mà cái trường này ở vùng sâu như Sapa hay tây nguyên.

Nói thêm cho mọi người biết, trường này nằm ở bang Baden-Württemberg là bang giàu thứ 2 của Đức, là thủ phủ của ngành công nghiệp ô tô, là bang mà tiêu chuẩn đánh giá học sinh cao hơn các bang khác (trừ Bayern) (nghĩa là nếu hs học ở bang này trình độ cao hơn hs cùng điểm ở bang khác). Thêm nữa, trường này nằm ở gần Bodensee, hồ biên giới với TS Áo, mà tp ở gần Bodensee thì giá nhà cao hơn nhiều, giá cả sinh hoạt cũng cao hơn các tp khác trong bang (trừ Stuttgart). Địa điểm của trường này là một lâu đài. Các môn thể thao bắt buộc của trường này là Golf, cưỡi ngựa, lái thuyền, ...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen00 Xem bài viết
    éc, đọc thêm cái post kế tiếp bất ngờ thêm, gì mà cái trường này ở vùng sâu như Sapa hay tây nguyên.

Nói thêm cho mọi người biết, trường này nằm ở bang Baden-Württemberg là bang giàu thứ 2 của Đức, là thủ phủ của ngành công nghiệp ô tô, là bang mà tiêu chuẩn đánh giá học sinh cao hơn các bang khác (trừ Bayern) (nghĩa là nếu hs học ở bang này trình độ cao hơn hs cùng điểm ở bang khác). Thêm nữa, trường này nằm ở gần Bodensee, hồ biên giới với TS Áo, mà tp ở gần Bodensee thì giá nhà cao hơn nhiều, giá cả sinh hoạt cũng cao hơn các tp khác trong bang (trừ Stuttgart). Địa điểm của trường này là một lâu đài. Các môn thể thao bắt buộc của trường này là Golf, cưỡi ngựa, lái thuyền, ...
    Không chỉ vị trí xa thành phố lớn (nhốn nháo như kiểu Berlin, Frankfurt) gần với thiên nhiên, mà 2 cơ sở của trường còn chính là 2 tòa lâu đài được xây dựng từ thế kỷ 12-13. Chỉ giới thượng lưu họ mới đánh giá cao những vị trí "vùng xâu vùng xa", gần hồ gần núi, chứ giới hạ lưu thì đương nhiên phải sống ở thành phố lớn thì mới có việc làm rồi