TIN TÀI TRỢ.

Mỹ Lệ cho hai con gái du học Đức

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.37K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10,239 Bài viết

• 12,766 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ca sĩ Mỹ Lệ và ông xã đến dự lễ khai giảng của hai con Misu, Misa tại trường trung học Schule Schloss Salem, Đức hôm 5/9.

Nữ ca sĩ cho biết, lễ khai giảng tại Đức không giống buổi tựu trường ở Việt Nam mà hình thức như một lễ hội. Mọi thủ tục như đăng ký nhập học, phát thời khóa biểu, nhận đồng phục được bắt đầu lúc 13h và hoàn tất trước18h. Sau đó, các em học sinh tập trung ăn tối và kết thúc ngày khai trường. Các hoạt động chào mừng gồm hội chợ của người dân địa phương, ca múa nhạc, tiệc chiêu đãi chứ không có nghi thức diễu hành hay diễn văn phát biểu.

Hàng nghìn bậc phụ huynh đến từ nhiều nước như Đức, Nga, Thụy Sĩ, Tây Ban Nha, Hàn Quốc, Nhật Bản, TQ... đưa con tới nhập học. Họ đi xe sang, dùng đồ hiệu khiến Mỹ Lệ thấy mình lạc lõng vì "ăn mặc cà tàng, đeo túi cái bang". Tham quan ngôi trường nơi các con sẽ học tập, chị như lạc vào tòa lâu đài với những khu nhà có kiến trúc sang trọng. "Lần đầu tiên tôi được tham dự một ngày khai trường nhộp nhịp như thế", giọng ca gốc Quảng Bình nói. Trong lúc ông xã đưa hai con Misu, Misa tới phòng ban giám hiệu, Mỹ Lệ cùng con trai út tranh thủ đi dạo trong khuôn viên trường. Chị thích ngắm nhìn các gian hàng bày bán sản vật và chụp ảnh từng góc trong ngôi trường.

Hai con gái của Mỹ Lệ choáng ngợp trước vẻ đẹp của ngôi trường nhưng buồn bã vì sắp phải xa gia đình. Khi năm học mới bắt đầu, Misa và Misu sẽ phải thực hiện các nội quy của nhà trường dành cho học sinh nội trú như: tập thể dục buổi sáng lúc 6h30, ăn uống và tắm rửa theo lịch, một tuần chỉ dùng điện thoại di động vài giờ, đi ngủ lúc 21h, hạn chế sử dụng internet. Thời gian còn lại, các em được học văn hóa và tham gia các hoạt động ngoại khóa. Phụ huynh được thăm con vào chủ nhật và phải đăng ký trước từ thứ năm.

69748763-2834444313236604-7730-7794-6224-1568028015
    Mỹ Lệ và hai con gái Misu (trái), Misa.
    Sau buổi khai giảng, Misa và Misu ở lại ký túc xá còn vợ chồng Mỹ Lệ trở về ngôi nhà cách đó gần 300 km. Nữ ca sĩ và ông xã chưa vội về Việt Nam mà nán lại một tuần để chờ các con ổn định cuộc sống. "Thời gian gấp gáp, tôi chỉ kịp ôm hai con một chút. Hôm nay các bé gọi điện về khóc nức nở, kêu buồn vì chưa có bạn mới và không được sử dụng internet", Mỹ Lệ nói.

Misu, 14 tuổi và Misa, 13 tuổi giao tiếp tiếng Anh, Đức, Pháp, Tây Ban Nha thành thạo, hiện học thêm tiếng TQ. Lúc ở nhà, hai bé được chiều chuộng nên trước khi đi du học, Mỹ Lệ phải hướng dẫn con các công việc cơ bản để tự lo cuộc sống. "Tôi chưa muốn cho con đi du học nhưng ông xã quyết định để hai đứa sớm làm quen cuộc sống tự lập. Nghĩ về những lợi ích từ môi trường và nền giáo dục ở Đức, tôi đành 'bấm bụng' xa con", Mỹ Lệ từng chia sẻ với Ngoisao.net. Cách đây 4 năm, vợ chồng nữ ca sĩ mua
    căn biệt thự rộng 1.400 m2 tại Frankfurt, Đức để làm chốn đoàn tụ cho cả nhà lúc các con sang đó du học.

Lam Trà
    https://ngoisao.net/hau-truong/my-le-cho-hai-con-gai-du-hoc-duc-3979685.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 125 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

khâm phục quá học trường này năm 49k€ bố mẹ đầu tư khủng thật,2 cháu gái xinh xắn giỏi giang
    • 6,210 Bài viết

• 9,385 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    "Thời gian gấp gáp, tôi chỉ kịp ôm hai con một chút. Hôm nay các bé gọi điện về khóc nức nở, kêu buồn vì chưa có bạn mới và không được sử dụng internet",
    quyết định cho con đi du học mà ko chuẩn bị tinh thần, rèn kỹ năng, tụi nhỏ lại shock văn hóa.
    p/s: 2 vc này làm gì mà giàu vậy bà con? mua hẳn biệt thự to bên đức
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,020 Bài viết

• 4,962 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thiệt không vậy trời, giàu hơn cả dân Đức nữa hả, tui thấy dân bản xứ ở Frankfurt đa phần còn ở chung cư, mà dân VN qua mua luôn 1400m2, hay là mua cho quan nào ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,852 Bài viết

• 7,036 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ủa nhà này thấy khoe chuyển sang sống ở Đức lâu rồi mà sao còn dùng từ du học?!
    • 669 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Trường công giáo học phí mắc hơn mấy trường thường
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 608 Bài viết

• 1,614 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Anh, Đức, Pháp, Tây Ban Nha thành thạo, hiện học thêm tiếng TQ". Phải gọi là thần đồng, tớ tiếng Anh + TQ ngày nào cũng đọc sách, xem phim mà gọi là trày trật. Hay ý là mỗi tiếng biết vài câu chào nhỉ?
    • 6,210 Bài viết

• 9,385 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hqlanchi Xem bài viết
    "Anh, Đức, Pháp, Tây Ban Nha thành thạo, hiện học thêm tiếng TQ". Phải gọi là thần đồng, tớ tiếng Anh + TQ ngày nào cũng đọc sách, xem phim mà gọi là trày trật. Hay ý là mỗi tiếng biết vài câu chào nhỉ?
    ở nước ngoài sành 3-4 ngoại ngữ là bình thường, sử dụng thông thạo còn thất nghiệp đầy ra. bà ML khoe con học nhiều ngoại ngữ từ nhỏ rồi mà chứ có phải mới đây đâu
    tui cũng quen mấy đứa 9x, lên cấp 2 tụi nó đã song ngữ Anh-Pháp nghe nói dịch tiểu thuyết ầm ầm, lên cấp 3, DH lại cày thêm 1-2 ngôn ngữ nữa

tui thì ko ưng là chỉ tập trung học, được nuông chiều quá mức, đến khi bị bỏ tự lập lại khóc mè nheo. con tui dốt tí cũng dc, miễn là tự lập, tự chủ cuộc sống.
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,368 Bài viết

• 21,048 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hqlanchi Xem bài viết
    Trình độ cao lắm của mấy bé cũng là intermediate thôi, chứ proficient thì chắc chắn 200% ko thể được. Lều báo nhà mình cứ thấy ai biết ngoại ngữ ở mức độ hằng ngày đều gắn cho chử "thành thạo".

Thần đồng tiếng Anh của VN cỡ Nguyễn Quốc Nam Anh, Đỗ Nhật Nam đến lớp 5, lớp 6 (11, 12 tuổi) mới đạt trình độ advanced, đạt IELTS 8.0 (Nhật Nam) hay bằng CPE (Nam Anh) mà mới tạm gọi là thành thạo.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,769 Bài viết

• 14,463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little_oyster Xem bài viết
    Thần đồng tiếng Anh của VN cỡ Nguyễn Quốc Nam Anh, Đỗ Nhật Nam đến lớp 5, lớp 6 (11, 12 tuổi) mới đạt trình độ advanced, đạt IELTS 8.0 (Nhật Nam) hay bằng CPE (Nam Anh) mà mới tạm gọi là thành thạo.
    Học ngoại ngữ là 1 kỹ năng, chả ai nói nó là thần đồng hết trừ VN.
    Trừ phi là THÀNH THẠO nhiều hơn 5 ngoại ngữ 1 lúc khi còn nhỏ.

Mình chỉ ngạc nhiên sao mn cứ tâng Đỗ Nhật Nam lên thần đồng?
    Bạn này chỉ đc cái là học tốt mỗi tiếng Anh, có kỹ năng mềm tạm ổn. Chứ cuối cùng học lực thì đâu có giỏi mặc dù học tại Mỹ,nên chỉ dám theo học ngành âm nhạc.
    • 3,694 Bài viết

• 16,956 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @Bà Bee: Từ hồi nào đến giờ tôi vẫn nghĩ thần đồng chỉ được công nhận trong các lĩnh vực nghệ thuật hay khoa học thôi, như âm nhạc, hội họa, cờ vua, toán học... Nên tôi thấy Nhật Nam là học giỏi, chăm chỉ và có niềm yêu thích với tiếng Anh, lại được cha mẹ tạo điều kiện cho con phát triển đúng hướng.

Nhưng mà về bạn này thì nhiều lần ở các top cãi nhau um sùm lên rồi, mỗi người một quan điểm, ai chê là bị cho là gato này kia. Ttúm lại một đứa trẻ học gì hay làm gì đều vui vẻ và làm cho bố mẹ cũng vui vẻ, an tâm là quá đủ rồi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 361 Bài viết

• 2,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi midomint86 Xem bài viết
    khâm phục quá học trường này năm 49k€ bố mẹ đầu tư khủng thật,2 cháu gái xinh xắn giỏi giang
    Chỗ nào ghi 49k Euro cho 1 năm học vậy bạn ơi? Mình đọc bảng giá ở website của họ thì cả học phí + nội trú là 3.450 Euro thôi, tầm suýt soát 4k USD chứ mấy. Tiền nhập học, đóng 1 lần duy nhất lúc mới vào là 1.725 Euro (coi như là 2k USD đi).
    Tiền đặt cọc có nhà Bank (chuyển khoản) thì 6.900 Euro
    Còn nếu không có nhà Bank thì 10.350 Euro. Học xong thì hoàn trả lại toàn bộ tiền cọc.
    Phí linh tinh, đồng phụ này kia thấy nhà trường ghi chỉ rơi vào tầm 200 Euro. Ưu điểm nữa là anh chị em ruột cùng đến học ở đây sẽ được giảm 10%.
    Học trung học ở Đức thì rẻ hơn nhiều so với cho các bé đi học trường quốc tế ở VN. Không có gì đắt đỏ, ghê gớm với các gia đình xác định cho con em đi du học cả.
    Mà nhà này lúc thì bảo sang định cư, sang Đức ở vài tháng rồi về mà sao lại chọn cho con theo hình thức du học? Không phải ông chồng Mỹ Lệ làm ăn ở Đức lâu năm rồi sao, mua nhà cửa rồi nữa mà. Theo lẽ thường các cháu dưới 16t thì bảo lãnh sang ở thoải mái. Đi học trường gần nhà, miễn phí nữa, như vậy có phải thoải mái không. Đằng này phải chọn trường tư để đuợc nhận học, xa xôi tít 300km lại ở với 1 mớ ngừoi tứ xứ. Nghe tưởng hay chứ không hay chút nào. Trường cấp 2 Đức luôn rất gần dân cư, các cháu đi cùng lắm 1,2 bến bus thôi, nếu thuộc chỗ thưa dân. Học gần các trẻ em Đức lành hơn nhiều và dễ hòa nhập nữa.
    Noái chung là nhà chị Mỹ Lệ này hơi nhiều cái lạ. Thôi để bóc từ từ vậy
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,368 Bài viết

• 21,048 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Học ngoại ngữ là 1 kỹ năng, chả ai nói nó là thần đồng hết trừ VN.
    Trừ phi là THÀNH THẠO nhiều hơn 5 ngoại ngữ 1 lúc khi còn nhỏ.

Mình chỉ ngạc nhiên sao mn cứ tâng Đỗ Nhật Nam lên thần đồng?
    Bạn này chỉ đc cái là học tốt mỗi tiếng Anh, có kỹ năng mềm tạm ổn. Chứ cuối cùng học lực thì đâu có giỏi mặc dù học tại Mỹ,nên chỉ dám theo học ngành âm nhạc.
    Wiki: Thần đồng là một người khi ở tuổi còn nhỏ đã phát triển một hoặc nhiều kĩ năng vượt xa so với mức chuẩn ở tuổi đó [1]. Một thần đồng thường là một trẻ em hoặc ít nhất cũng nhỏ hơn 18 tuổi, thể hiện được trình độ của một người trưởng thành được đào tạo cẩn thận trong một lĩnh vực đòi hỏi nỗ lực cao độ.[1][2]

Tại sao ngoại ngữ là một kĩ năng hả bạn ? Ngoại ngữ thì có 4 kĩ năng: nghe, nói, đọc hiểu, viết.

2 kĩ năng đầu thì có thể gọi là kĩ năng, nhưng đọc hiểu, viết cho dù nó là kĩ năng, nhưng thử hỏi 1 đứa bé nếu cho đọc một bài báo về khoa học, kinh tế, chính trị..., đồng thời viết được một bài luận văn dài về các vấn đề về kinh tế, chính trị, xã hội...Nếu ko phải thần đồng thì ko viết được. Ko tin thì bạn cho đứa bé 8 tuổi bảo nó đọc, viết một bài báo về chính trị,...xem nó làm được ko

Thần đồng thì cũng chỉ giỏi môn mà họ có năng khiếu thôi, chứ ko giỏi hết. Mozart giỏi nhạc nhưng toán, hay môn khác thì vẫn dốt như thường.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,769 Bài viết

• 14,463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little_oyster Xem bài viết
    Wiki: Thần đồng là một người khi ở tuổi còn nhỏ đã phát triển một hoặc nhiều kĩ năng vượt xa so với mức chuẩn ở tuổi đó [1]. Một thần đồng thường là một trẻ em hoặc ít nhất cũng nhỏ hơn 18 tuổi, thể hiện được trình độ của một người trưởng thành được đào tạo cẩn thận trong một lĩnh vực đòi hỏi nỗ lực cao độ.[1][2]

Tại sao ngoại ngữ là một kĩ năng hả bạn ? Ngoại ngữ thì có 4 kĩ năng: nghe, nói, đọc hiểu, viết.

2 kĩ năng đầu thì có thể gọi là kĩ năng, nhưng đọc hiểu, viết cho dù nó là kĩ năng, nhưng thử hỏi 1 đứa bé nếu cho đọc một bài báo về khoa học, kinh tế, chính trị..., đồng thời viết được một bài luận văn dài về các vấn đề về kinh tế, chính trị, xã hội...Nếu ko phải thần đồng thì ko viết được. Ko tin thì bạn cho đứa bé 8 tuổi bảo nó đọc, viết một bài báo về chính trị,...xem nó làm được ko

Thần đồng thì cũng chỉ giỏi môn mà họ có năng khiếu thôi, chứ ko giỏi hết. Mozart giỏi nhạc nhưng toán, hay môn khác thì vẫn dốt như thường.

Ngoại ngữ là 1 kỹ năng, cái này ko phải bàn cãi rồi.

Để đc gọi là thần đồng nều về ngoại ngữ thì phải giỏi từ 2-3 ngoại ngữ 1 lúc trở lên. Chứ nếu chỉ biết và giỏi 1 ngoại ngữ, và cũng phải đến 12 tuổi mới đc IELTS 8 chấm như Đỗ Nhật Nam thì cũng ko phải là thần đồng.
    Bạn này đạt IELTS 8.5 lúc 8 tuổi mà bố mẹ ngta cũng ko nói ngta là thần đồng đâu:
    Em: NGHIÊM MINH HIẾU
    Ngày sinh 24/01/2004
    Học sinh: Lớp 9A11 Trường THCS Ngô Sĩ Liên
    Xuất sắc Đạt 8.5 IELTS (Listening 8.5; Reading 9.0; Writing 6.5 và Speaking 9.0 )
    Ngày thi: 1/12/2018
    Bạn tham khảo ở đây này:
    https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_polyglots

Và chính mẹ của Đỗ Nhật Nam cũng nói con mình ko phải thần đồng.

Bạn này, nếu nói trắng ra là đc bm tạo 1 profile đẹp để có thể đc học bổng du học mà thôi. Đó là mục đích cuối cùng của gia đình bạn.
    • 126 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Mấy bậc bố mẹ cho con đi học như vầy là vì đua đòi với nhau chứ tương lai mấy đứa này mai mốt rất lông bông.
    Học phí ở bên Đức rẻ lắm, bọn báo hay Mỹ lệ vống lên rồi. Bên Đức phân biệt chủng tộc cũng mệt mỏi, người lớn đối đầu còn mệt nói gì đến trẻ con. Cho con đi học tốt nhất học mấy nước nói tiếng Anh, văn hóa cũng gần gũi hơn.
    Theo tôi tốt nhất là cho con học hết đại học ở VN sau đó nó muốn đi du học thì học thạc sỹ. Văn bằng nước ngoài về vn giờ cũng kg được trọng dụng hơn trong nước do trong nước học sinh nhiều đứa trường làng nhưng tiếng anh cũng giỏi lắm rồi. Qua nước ngoài tuổi còn nhỏ đối đầu với đủ thứ tội nghiệp mấy đứa trẻ.
    • 479 Bài viết

• 1,944 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bubble_rain Xem bài viết
    Chỗ nào ghi 49k Euro cho 1 năm học vậy bạn ơi? Mình đọc bảng giá ở website của họ thì cả học phí + nội trú là 3.450 Euro thôi, tầm suýt soát 4k USD chứ mấy. Tiền nhập học, đóng 1 lần duy nhất lúc mới vào là 1.725 Euro (coi như là 2k USD đi).
    Tiền đặt cọc có nhà Bank (chuyển khoản) thì 6.900 Euro
    Còn nếu không có nhà Bank thì 10.350 Euro. Học xong thì hoàn trả lại toàn bộ tiền cọc.
    Phí linh tinh, đồng phụ này kia thấy nhà trường ghi chỉ rơi vào tầm 200 Euro. Ưu điểm nữa là anh chị em ruột cùng đến học ở đây sẽ được giảm 10%.
    Học trung học ở Đức thì rẻ hơn nhiều so với cho các bé đi học trường quốc tế ở VN. Không có gì đắt đỏ, ghê gớm với các gia đình xác định cho con em đi du học cả.
    Mà nhà này lúc thì bảo sang định cư, sang Đức ở vài tháng rồi về mà sao lại chọn cho con theo hình thức du học? Không phải ông chồng Mỹ Lệ làm ăn ở Đức lâu năm rồi sao, mua nhà cửa rồi nữa mà. Theo lẽ thường các cháu dưới 16t thì bảo lãnh sang ở thoải mái. Đi học trường gần nhà, miễn phí nữa, như vậy có phải thoải mái không. Đằng này phải chọn trường tư để đuợc nhận học, xa xôi tít 300km lại ở với 1 mớ ngừoi tứ xứ. Nghe tưởng hay chứ không hay chút nào. Trường cấp 2 Đức luôn rất gần dân cư, các cháu đi cùng lắm 1,2 bến bus thôi, nếu thuộc chỗ thưa dân. Học gần các trẻ em Đức lành hơn nhiều và dễ hòa nhập nữa.
    Noái chung là nhà chị Mỹ Lệ này hơi nhiều cái lạ. Thôi để bóc từ từ vậy
    Học ở Đức mà bằng tiếng Đức thì rẻ như bạn nói, chi phí như sinh viên bản địa thôi. Nhưng các khoá học bằng tiếng Anh thì cũng có thể cao như bài báo đề cập.
    Được cái sinh hoạt phí ở Đức rẻ hơn hẳn so với Úc, Mỹ
    • 3,368 Bài viết

• 21,048 Được cảm ơn

Để đc gọi là thần đồng nều về ngoại ngữ thì phải giỏi từ 2-3 ngoại ngữ 1 lúc trở lên. Chứ nếu chỉ biết và giỏi 1 ngoại ngữ, và cũng phải đến 12 tuổi mới đc IELTS 8 chấm như Đỗ Nhật Nam thì cũng ko phải là thần đồng.
    Bạn này đạt IELTS 8.5 lúc 8 tuổi mà bố mẹ ngta cũng ko nói ngta là thần đồng đâu:

Bạn tham khảo ở đây này:

Bạn này, nếu nói trắng ra là đc bm tạo 1 profile đẹp để có thể đc học bổng du học mà thôi. Đó là mục đích cuối cùng của gia đình bạn.
    Bạn có nhầm ko, em Hiếu được ielts lúc 14 tuổi mà. Sn 2004, thi năm 2018. Nếu tính chi li thì em Hiếu được lúc gần 15 tuổi (14 tuổi 11 tháng)

Nếu nói phải giỏi nhiều môn cùng lúc thì mới gọi là thần đồng thì Mozart cũng đâu phải thần đồng âm nhạc, vì Mozart chỉ giỏi piano, đâu giỏi guitar, violin, flute, etc.

Nếu chỉ giỏi tiếng Anh thì gọi là thần đồng tiếng Anh. Còn giỏi nhiều ngoại ngữ thì gọi là thần đồng ngoại ngữ

Còn chuyện Nhật Nam là thần đồng hay ko thì là quan điểm của từng người.
    • 3,368 Bài viết

• 21,048 Được cảm ơn

Bạn tham khảo ở đây này:

Mình đọc cái link bạo đưa ra thì chả liên quan gì đến thần đồng cả. Thần đồng phải tính những em dưới 18 tuổi, thường là tuổi rất nhỏ nhưng thể hiện được trình độ mà người lớn chuyên nghiệp phải mất bao nhiêu năm mới học và làm được. Ngoài ra thì làm được kĩ năng mà vượt xa so với độ tuổi.

Những người trong link bạn đưa ra thì thành thạo ngoại ngữ năm bao nhiêu tuổi (các ngôn ngữ phải đạt được mức proficient thì mới tính là thành thạo nhé bạn). Nếu tầm dưới 13-14 tuổi mà thành thạo một mớ ngoại ngữ đó thì mới gọi là thần đồng, còn học 20-30 chục năm mới thành thạo thì ko là thần đồng được
    • 3,368 Bài viết

• 21,048 Được cảm ơn

Thần đồng đối với mình là khái niệm tương đối. Nó có ở tất cả lĩnh vực chứ ko chỉ ở lĩnh vực nghệ thuật hay khoa học thôi, như âm nhạc, hội họa, cờ vua, toán học...

Đối với mình thì thần đồng là những em dưới 18 tuổi, thường là tuổi rất nhỏ nhưng thể hiện được trình độ mà người lớn chuyên nghiệp phải mất bao nhiêu năm mới học và làm được. Ngoài ra thì làm được kĩ năng mà vượt xa so với độ tuổi, vd. người lớn chuyên nghiệp phải học mất 15 năm mới thành thạo thì thần đồng chỉ cần học 2-3 năm. Hoặc độ tuổi lên 7 thì chỉ cần làm được những kĩ năng của tuổi lên 7 nhưng thần đồng 7 tuổi thì làm được kĩ năng của 1 người 20 tuổi.

Hơn nữa thần đồng mang tính chất theo giai đoạn lịch sử. Vd, 20 năm trước thì 99.9999% các em 12 tuổi mới chỉ đạt ielts 3.0 trở xuống, nhưng có 1 em tên X đạt ielts 8.0 thì công nhân đó là thần đồng. Bây giờ các em 12 tuổi được điểm số này nhan nhản nên giờ chả ai gọi là thần đồng nữa. Nhưng ko vì thế mà chúng ta quay lại bảo em X ko phải là thần đồng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 608 Bài viết

• 1,614 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=Teddy.Love.Jerry;37084980]ở nước ngoài sành 3-4 ngoại ngữ là bình thường, sử dụng thông thạo còn thất nghiệp đầy ra. bà ML khoe con học nhiều ngoại ngữ từ nhỏ rồi mà chứ có phải mới đây đâu
    tui cũng quen mấy đứa 9x, lên cấp 2 tụi nó đã song ngữ Anh-Pháp nghe nói dịch tiểu thuyết ầm ầm, lên cấp 3, DH lại cày thêm 1-2 ngôn ngữ nữa

Maximum người có thể rành 3 ngoại ngữ mình cũng gặp qua, nhưng ít nhất 2 ngoại ngữ là tương đồng nhau, tuổi đời cũng lớn tầm 30, ví dụ như tiếng Hoa-Nhật, còn lại là Anh thì ko cần phải nói. Nhưng lên tới 4-5 thì thật là mình ko dám tin. Quỹ thời gian mỗi người ngày cũng chỉ 24 tiếng như nhau, chia đều cho các việc khác nữa. Tuổi đời 2 bé này còn trẻ, cho là cả ngày chỉ mỗi việc học thôi, thì cũng phải ăn uống-ngủ-ngoại khóa, học chuyên môn. Thời gian còn lại chia đều cho 4 môn ngoại ngữ, chưa kể đầu óc khi nhồi 4 ngoại ngữ 1 ngày thì bảo đảm chả cái gì vào đầu đc.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3