Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mùi bánh mì nướng khiến con người tốt bụng hơn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.34K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Mùi bánh mì nướng khiến con người tốt bụng hơn

Сác chuyên gia tâm lý Pháp tại Trường ĐH Nam Bretagne đã kết luận là con người trở nên tốt bụng hơn đối với những người xung quanh kể cả những người không quen biết dưới tác động của bánh mì nướng.

Mùi thơm của bánh mì mới ra lò thường gợi cho chúng ta hình ảnh ấm cúng của một gia đình được sống trong no đủ và hoà thuận. Đa số người thừa nhận là bánh mì vào thời điểm đó có vị ngon một cách khác thường.

20121228094031_fresh-bread
    Mùi bánh mìn nóng khiến người ta dễ đồng cảm và vị tha với người khác. Ảnh minh họa.

Tuy nhiên các nhà tâm lý lại khẳng định chiếc bành mì nóng giòn đó không chỉ tác động tích cực đến vị giác mà cả khứu giác nữa. Họ đã giải thích vì sao nó khiến cho chúng ta hào phóng, dễ tính, thích giúp đỡ người khác, kể cả những người chúng ta hoàn toàn không quen biết.

Kết luận này của những nhà khoa học Pháp dựa trên một nghiên cứu được thực hiện trong một thời gian dài. Họ dùng camera ghi hình, quan sát, phân tích hành vi, thái độ ứng xử của những khách hàng trong những gian hàng khác nhau tại các siêu thị lớn và nhận thấy những người ở trong gian hàng bánh mì, nhất là khi đưa ra một đợt bành mì mới ra lò đều cởi mở, thân mật, vui vẻ và quan tâm đến mọi người một cách đặc biệt, giúp đỡ người già và trẻ em khi mua hàng… khác hẳn những khách ở các gian hàng khác.

Từ những kết luận sơ bộ này, các nhà nghiên cứu còn bố trí theo dõi tình huống mà họ tạo ra như đánh rơi ví tiền, găng tay, để quên ô dù, các đồ vật quý tại nơi trước khi bước vào các gian hàng. Một lần nữa, kết quả dương tính lại thể hiện đặc biệt ở gian bán bánh mì nóng.

Với tỷ lệ cao vượt trội,vkhách ở gian hàng này tự động nhặt các thứ đó mang lại Phòng “Trả lại của rơi” để thông báo với người mất của, trong khi ở những gian hàng khác, hiện tượng này hiếm hoi hơn nhiều.

Khi công bố kết quả nghiên cứu này trên Tạp chí Journal of Social Psychology, người ta đã giải thích rằng có những mùi nhất định có tác động tích cực đến tâm lý và trạng thái tình cảm của con người. Chúng có thể kích thích lòng vị tha và thể hiện sự quan tâm đến người khác dù xa lạ.

Trước đây khoa học đã từng chứng minh rằng nhiều mùi có thể mang lại cho người ta cảm giác hạnh phúc, vui vẻ, sảng khoái và giảm nhẹ được những cơn stress nặng nề.

Các nhà tâm lý học Pháp tuyên bố sẽ tiếp tục nghiên cứu việc dùng mùi để làm thay đổi tâm tính con người hướng vào việc nâng cao các phẩm chất tốt, cụ thể vào việc giúp đỡ người xung quanh trong khi sự vô cảm hiện nay trong xã hội là điều rất đáng quan tâm.

Bảo Châu

http://vietnamnet.vn/vn/khoa-hoc/102...-bung-hon.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,473 Bài viết

• 2,981 Được cảm ơn

Mỗi lần nhà mình làm bánh mỳ tỏa ra thơm phức mùi bơ sữa làm mình thấy rất phấn khích yêu đời, nói cười vui vẻ, nuốt nước miếng ừng ực.... Bánh ra lò nóng hổi ngon lành thì lại muốn đem đi cho mọi người ăn để bắt họ khen ngon quá ngon quá Bệnh lắm cơ!
    I want to know what love is...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,659 Bài viết

• 80,852 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Là chuyên gia làm bánh mỳ rởm nhất thế giới mình xác nhận là " Ngửi thấy mùi bánh mì vừa nướng chín thấy cuộc đời bình yên và ấm áp, thấy quý giá mái nhà "
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,354 Bài viết

• 6,067 Được cảm ơn

Thế mà quầy bánh mì ở BigC toàn nóng hổi mới ra lò chỉ có thấy cảnh chen lấn xô đẩy cãi cọ đến mệt cả người .
    "Yet there are times when even we children of sunlight may find comfort in the gentle healing embrace of darkness. We need the sheltering night."
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho mấy thằng giết người cướp của nó hít mùi bánh mỳ xem nó có giết thêm ai nữa không?
    • 51 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taiuong Xem bài viết
    thấy quý giá mái nhà "
    em dự : bánh mỳ bị hỏng cứng quá ném phát một hư cái cửa kính , thay chắc chục lần nên càng ngày càng yêu mái nhà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,808 Bài viết

• 6,165 Được cảm ơn

Mình nghĩ là mùi bánh mỳ nướng chỉ thực sự phát huy hiệu quả đối với dân tộc dùng lúa mì thôi chứ. Với đất nước ăn lúa gạo như mình chắc mùi khói bếp rơm, mùi cơm sôi mới gợi nhớ nhiều kỷ niệm trong tiềm thức.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,176 Bài viết

• 3,606 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giả sử nghiên cứu này đúng đi thì ngta nên sản xuất nước hoa, xà phòng mùi bánh mì nướng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16,061 Bài viết

• 33,690 Được cảm ơn

tui thấy mấy lò bánh mì tui đi ngang thấy mấy ông làm bánh mì chửi bậy 1 cây nhìu lúc thấy đầu gấu ko dám đến mua luôn
    • 942 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Nhớ mùi bánh mỳ mới ra lò..thơm lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,659 Bài viết

• 80,852 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi diamondlove Xem bài viết
    em dự : bánh mỳ bị hỏng cứng quá ném phát một hư cái cửa kính , thay chắc chục lần nên càng ngày càng yêu mái nhà
    Lày lày trù ẻo vừa vừa thôi nhé,hồi trước chị em WTT hay điện thoại hỏi: "Con chóa nhà chị có khỏe ko?" nay trình bánh mì hơi cao, ko cần cân bột cũng nở to nhá. Điên tiết mời về nhà ăn tối bây h
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • 587 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Tốt bụng hay không là tính người, thấy báo này linh tinh thế
    Cứ thế này đề nghị các tiệm bánh mỳ chuyển về tập trung xung quanh Trại giam để các anh chị tù nhân cải thiện cái tính "tốt bụng"
    2n6g8pk
    • 5,561 Bài viết

• 6,301 Được cảm ơn

Nhớ câu này:Giang hồ ta cũng giang hồ vặtNghe tiếng cơm sôi cũng nhớ nhàQuả là nhớ, đến quay quắt và rớm nước mắt nghe mẹ con nhà hàng xóm quát gọi nhau rửa ráy và ăm cơm lúc 5h chiều.Đấy là tâm sự của đứa bạn mình hồi học ĐH.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 101 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thế này thì mỗi lần ra ngoài đường trong túi luôn tủ sẵn bánh mỳ mới đc. Bjo gặp cướp ko giơ súng nữa, mà chìa bánh mỳ cũng nên. hi hi
    • 723 Bài viết

• 2,496 Được cảm ơn

Vậy ngày nào mình cũng mua bánh mì cho ông xã mình, mẹ chồng mình, em chồng mình, lính của mình, đồng nghiệp của mình ăn. Trong túi xách luôn để ổ bánh mì để lỡ có thằng cướp được nó ngửi mùi bánh mì mà đem trả mình. Ai cũng ăn bánh mì để xh tốt đẹp hơn.
    Nói vui vậy chứ đúng là mùi bánh mì mình rất thích, rất thèm
    Yêu anh chẳng sợ mái tranh
    Chỉ sợ hai tiếng "Sở Khanh" trên đời
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi davataged Xem bài viết
    Thế mà quầy bánh mì ở BigC toàn nóng hổi mới ra lò chỉ có thấy cảnh chen lấn xô đẩy cãi cọ đến mệt cả người .
    Em đang định nói thì bác đã nói mất phần em ròi! hừ hừ!
    • 981 Bài viết

• 3,715 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì thích mùi rơm rạ, vỏ trấu, lá khô bị đốt cháy trong vườn, trong bếp. Thật thơm, thật buồn, thật cũ, thật nhớ nhung...
    • 777 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

bánh mì làm cả nhà ăn không hết cỡ 2,3 ngày các mẹ đừng vội bỏ uổng, cắt lát mỏng rưới ít dầu ăn or dầu olive lên, rắc thêm xíu muối cho vô lò sấy 150 độ cỡ 30-40p đến nâu vàng ăn thơm ngon. Nhà em toàn làm kiểu này và không bị bỏ thừa bánh mì lúc nào hết.
    • Điều hành
    • 10 năm
    • 8,543 Bài viết

• 7,400 Được cảm ơn

Mùi bánh mìn nóng khiến người ta dễ đồng cảm và vị tha với người khác. Ảnh minh họa.
    Với tỷ lệ cao vượt trội,vkhách ở gian hàng
    Người đưa tin bài này Bảo Châu gõ ẩu tả kinh. Bánh mìn ngon, giòn, nóng đê.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 192 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Thích nhất là bánh mỳ Mini của chuỗi tiệm bánh Pháp ý, mới ra lò quệt với sữa ông Thọ thì chẳng còn gì ngon hơn, nhấm nháp thêm miếng chả mỡ nữa thì bá cháy
    Quay lại nội dung tiêu đề : " tốt bụng " nhiều nơi có nghĩa là " no" đấy nhá
    .
    .

" Trời không mưa vẫn mặc áo mưa...."