Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

“Mì có E102” khuynh đảo cộng đồng mạng

• 3.96K Lượt chia sẻ
  • 13.4K Lượt đọc
  • 162 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

“Mì có E102” khuynh đảo cộng đồng mạng

(Suc khoe) - Cư dân mạng chưa hết xôn xao vì “trái bom” chất tạo đục DEHP vẫn chưa có hồi kết… nay lại nóng lên chủ đề mì ăn liền chứa chất tạo màu E102 có nguy cơ gây hiếu động thái quá và kém tập trung ở trẻ, làm “yếu” khả năng tình dục ở các quý ông. Chủ đề này đã trở thành đề tài “hot” trên hàng loạt diễn đàn mạng uy tín.

Theo một số thông tin trên mạng, chất tạo màu Tartrazine (E102) là chất nhuộm màu vàng tổng hợp, dùng trong thực phẩm, đã bị cấm và hạn chế sử dụng trong thực phẩm ở nhiều nước như Nhật Bản, Hàn Quốc, Áo, Nauy… do nhiều tác dụng phụ nguy hiểm, như gây phản ứng hen, phát ban, phá hủy ADN, tăng động giảm chú ý... Chất phụ gia này được tìm thấy trong nhiều loại sản phẩm như bánh pudding, bánh hỗn hợp, thức uống có ga, mù tạt, sữa chua, kẹo cao su, kem và đặc biệt là mì ăn liền - loại thực phẩm rất phổ biến ở Việt Nam mà hầu như ai cũng từng ăn qua.

Trên các diễn đàng mạng có đông đảo thành viên vào bậc nhất hiện nay như webtretho, *** đã thực sự “nổ” ra một cuộc chiến quanh chủ đề này. Một bộ phận cư dân mạng cho rằng, chưa có cơ quan nào kiểm chứng cho việc này nên không đáng tin trong khi theo số đông, họ thực sự lo sợ trước những thông tin về phẩm màu vàng E102 tìm kiếm được trên mạng và cảm thấy bị xúc phạm nếu mình bị “đầu độc” thực sự. Theo nhiều thành viên trên webtretho, sau thạch rau câu có chứa chất phụ gia gây ung thư thì mì ăn liền chứa phẩm màu độc hại là thông tin khiến họ thực sự hoảng hốt bởi rất nhiều mẹ có con nhỏ “nghiền” mì tôm và nhiều gia đình luôn trữ sẵn mì gói ở trong nhà.

Mặc dù chưa rõ thực hư nhưng thông tin mì ăn liền có chứa chất “độc” như E102 và có tác động đặc biệt nghiêm trọng đến trẻ nhỏ đã khiến nhiều bậc cha mẹ vô cùng bức xúc. Trên diễn đàn webtretho, một mẹ có nickname Giadinh@ đã bày tỏ rất thẳng thắn “Làm thế nào để biết được loại mì nào không có chất độc khi thông tin có được chỉ là từ… quảng cáo? Từ trước đến nay chúng ta mua sắm tiêu dùng theo kiểu bầy đàn là chính, có ai kiểm chứng đâu. Nhớ hồi xưa cứ thi đua chen mua mì chính, rồi lúc có bột nêm lại tẩy chay mì chính, giờ mới biết chất điều vị ở bột nêm cũng chả khác gì thì lại lên án bột nêm”.

Rất đông thành viên ở các diễn đàn trên đã kiến nghị các cơ quan hữu quan, đặc biệt là Bộ Y tế nên vào cuộc để đưa ra thông tin chính thức bởi mì ăn liền là món ăn quá phổ biến ở Việt Nam, gần như người dân nào cũng dùng, thậm chí được sử dụng hàng ngày như một bữa ăn phụ. Thành viên Boong Boong trên webtretho đặt vấn đề: “Sao cái chất Tartrazine (E-102) nguy hiểm thế mà được cho sử dụng rộng rãi? Nếu nó độc thì đáng lẽ nên cấm sử dụng trong thực phẩm chứ nhỉ? Biết là độc mà vẫn cho vào thức ăn thì có khác gì đầu độc người khác?” Trong khi đó, thành viên Veronika.becker lại cho rằng: “Ở Việt Nam không có lệnh cấm E102 nên mỳ nào cũng dùng chất này để tạo màu vàng cho đẹp mắt và thơm ngon. Nhưng mỳ Nhật và Hàn có màu như vậy đâu vì họ biết nghĩ đến sức khỏe của người dân nên cấm từ lâu rồi với cả một phần nữa là dân họ ý thức cao, biết bảo vệ sức khỏe của chính mình”…

http://www.*******/suc-khoe/mi-co-e1...131a68854.html

.......

WTT lại được lên báo! Lại có tên em... xấu hổ quá!
    * Boong Boong *

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chất tạo màu E102 có nguy cơ gây hiếu động thái quá và kém tập trung ở trẻ, làm “yếu” khả năng tình dục ở các quý ông
    Trời? :Surprise: Chồng mình ăn mì gói cả tháng trời không chán Trước đây mình nghĩ ăn mì gói chỉ có hại là mì gói nóng, dễ nổi mụn và gây béo thôi, không ngờ chất E102 lại nguy hiểm như vậy. Chắc mình phải đưa bài này cho chồng mình xem để ngừng ăn mì gói thôi.

Tại sao một chất nguy hiểm như vậy mà giờ mọi người mới được biết thông tin chứ? Không hiểu có phải các nhà sản xuất có để ý đến sức khỏe người tiêu dùng không nữa!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Oh các lều báo núp ở đây lại có cơ hội kiếm tiền kia. Nhà Boong được nêu tên, mua thùng mì khao cả nhà đeeeeeeeeeee.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 496 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Hóa chất đầy rẫy
    Giờ hết dám ăn gì luôn
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Bii Xem bài viết
    Trời? :Surprise: Chồng mình ăn mì gói cả tháng trời không chán Trước đây mình nghĩ ăn mì gói chỉ có hại là mì gói nóng, dễ nổi mụn và gây béo thôi, không ngờ chất E102 lại nguy hiểm như vậy. Chắc mình phải đưa bài này cho chồng mình xem để ngừng ăn mì gói thôi.
    Trời đất, nhà mẹ nó định tiết kiệm để mua biệt thự Hồ Tây hay sao mà ăn mì gói cả tháng thế hử?

Anh xã nhà em thì chả bao giờ chịu ăn mì, kể cả nhiều hôm bí quá, dụ ăn, cho thêm đủ thứ thịt thà, rau củ... vẫn nhất quyết không ăn. Thế nên em chả phải lo, các mẹ nhỉ? :Battin ey:
    * Boong Boong *

• 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fudo Xem bài viết
    Oh các lều báo núp ở đây lại có cơ hội kiếm tiền kia. Nhà Boong được nêu tên, mua thùng mì khao cả nhà đeeeeeeeeeee.

Công nhận, nhà báo nằm vùng kinh thật. WTT thành hãng thông tấn nổi tiếng rồi...

Thế mẹ nó thích ăn mì gì để em gửi tặng một gói! :Battin ey:
    * Boong Boong *

• 226 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Cho em "sin" 1 gói mì gọi là chúc mừng mẹ Boong Boong lên báo nhé. Từ hôm bắt đầu đọc được mấy bài này, em ăn mì mất cả ngon. Chả nhẽ lại bỏ cả thùng đấy đi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Boong Boong Xem bài viết
    Công nhận, nhà báo nằm vùng kinh thật. WTT thành hãng thông tấn nổi tiếng rồi...

Thế mẹ nó thích ăn mì gì để em gửi tặng một gói! :Battin ey:
    Mì nào như quảng cáo của nhà BeauBon ý. Hehe.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phamha289 Xem bài viết
    Cho em "sin" 1 gói mì gọi là chúc mừng mẹ Boong Boong lên báo nhé. Từ hôm bắt đầu đọc được mấy bài này, em ăn mì mất cả ngon. Chả nhẽ lại bỏ cả thùng đấy đi
    Mẹ nó đừng bỏ đi, mình để lại xem có thể tái chế ra cái gì (phân bón..?. Nói thật, lỡ năm nay mà có lũ lụt, không biết bao nhiêu vạn gói mì tôm (có và không có E 102) sẽ lại được dùng làm quà cứu trợ cho người dân ?
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng bỏ đi, mình để lại xem có thể tái chế ra cái gì (phân bón..?.

:Laughing: Cho gà ăn được không mẹ nó? Có làm gà tăng động hay... giảm vụ kia không? :Battin ey:
    * Boong Boong *

• 3,254 Bài viết

• 6,488 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mẹ Boong Boong chia tiền đêêêêêêêêêêêêê...
    mjkFfHv
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Boong Boong Xem bài viết
    :Laughing: Cho gà ăn được không mẹ nó? Có làm gà tăng động hay... giảm vụ kia không? :Battin ey:
    Gà à, mình nhớ chưa học môn nào có nói Gà có tinh trùng, hay mình già rồi nên không nhớ ra ? Nếu gà mà ăn mì tôm dính 102 và chât tạo đục liệu có khi nào mắc bệnh tự kỷ không ta? hay nó mà đột biến tự dưng mọc ra mấy cái tờ rym thì... ăk ăk, không biết gà trống có khả năng làm cho gà mái đẻ được bao nhiêu quả trứng/ngày nhỉ ? Nhưng theo nguyên lý của e 102 thì nó làm cho Gà trở thành yếu sinh lý cơ, thế thì chả mơ đâu. Làm thế với bọn Gà, e rằng hơi ác.
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dora-chan Xem bài viết
    Mẹ Boong Boong chia tiền đêêêêêêêêêêêêê...
    Em đang đợi nhuận bút đây bác ơi! Cộng với "nhuận bút" của báo Tuổi Trẻ vụ "lộ hàng" hôm trước thì chắc cũng rủng rỉnh mua cho mỗi mẹ một gói mì ấy nhỉ?

Gà à, mình nhớ chưa học môn nào có nói Gà có tinh trùng, hay mình già rồi nên không nhớ ra ? Nếu gà mà ăn mì tôm dính 102 và chât tạo đục liệu có khi nào mắc bệnh tự kỷ không ta? hay nó mà đột biến tự dưng mọc ra mấy cái tờ rym thì... ăk ăk, không biết gà trống có khả năng làm cho gà mái đẻ được bao nhiêu quả trứng/ngày nhỉ ? Nhưng theo nguyên lý của e 102 thì nó làm cho Gà trở thành yếu sinh lý cơ, thế thì chả mơ đâu. Làm thế với bọn Gà, e rằng hơi ác.
    :Laughing: Mẹ nó làm em cười đau cả bụng. Tưởng tượng như mẹ nó nói... :Laughing:

Gà trống như mẹ nó tả, sau khi xyz với gà mái, gà mái làm một phát chục quả trứng luôn. Kiểu này thì người dân đua nhau mua mì cho gà ăn ấy chứ! :Laughing:
    * Boong Boong *

• 1,083 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Ôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii, có tên em kìa

Cái vấn đề mỳ tôm này bây h đi đến đâu cũng thấy nói đến, lúc đầu còn là nỗi lo con trẻ bị tăng động giảm chú ý, bây h thì là vì sinh lý của các ông chồng. Cũng mong các tác dụng phụ nguy hiểm của nó dừng lại ở đây, chứ nếu lại phát hiện ra thêm vài bệnh mới nữa thì có khi chỉ cần nhìn thấy mì là em cũng đủ sợ rồi.
    • 226 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chắc em cho gà ăn thôi chứ để ủng hộ đồng bào mình em làm không nổi
    • 1,083 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Nếu đúng như lời chị nói là nó làm cho gà trống mọc ra mấy cái tờ rym thì em thấy thương bọn gà mái quá =))
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Chồng đang hỏi em làm gì mà ôm lap gật gù rồi cười sằng sặc như tự kỷ thế? tự dưng bực thế, buột miệng bảo, anh nghĩ là Gà có trym không, lão ý trợn hết cả mắt mũi lên bảo mình đúng là ăn lắm hóa lú mề. Mình gào lên anh muốn chit không, em cho anh ăn mì tôm bây giờ. Lão ý bảo, ơ hôm nay mát trời, vợ tôi đảm. (mình phải ôm chặt cái lap tí nữa thì cười rụng mất rốn).
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phamha289 Xem bài viết
    Chắc em cho gà ăn thôi chứ để ủng hộ đồng bào mình em làm không nổi
    Nhà em có nuôi gà à? nhà chị chả có con gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi veronika.becker Xem bài viết
    Nếu đúng như lời chị nói là nó làm cho gà trống mọc ra mấy cái tờ rym thì em thấy thương bọn gà mái quá =))
    Chị hi vọng là nó không mọc, chứ nếu mà nó mọc thật thì.......:Crying: không biết chồng chị sẽ như thế nào. Ôi ta căm thù cái bọn mì tôm độc hại có E 102 này.
    • 1,083 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Chị hi vọng là nó không mọc, chứ nếu mà nó mọc thật thì.......:Crying: không biết chồng chị sẽ như thế nào. Ôi ta căm thù cái bọn mì tôm độc hại có E 102 này.
    Cùng lắm chỉ có gà là bị thôi chị chứ các anh mà cũng thế thì... Lúc nãy em có kể cho bạn em nghe vụ này, nó bảo: hết đậu nành rồi lại mỳ tôm, sao nó ko ảnh hưởng đến các cô mà cứ nhè vào con zai bọn tôi. Nghĩ cũng thấy tội =))
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9