TIN TÀI TRỢ.

Mất xe, bị bảo vệ trường gọi lên “hỏi cung”, nữ sinh tự tử

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.12K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Em D đang nằm tại Khoa Phẫu thuật sọ não và cột sống – Bệnh viện Việt Tiệp (Hải Phòng).

Chiều 7.3, nhiều giáo viên và học sinh trường THPT Thái Phiên (TP.Hải Phòng) hoảng hốt khi thấy em Nguyễn Hương D, 17 tuổi, học sinh lớp 10A7 bất ngờ nhảy từ tầng 2 tòa nhà Ban giám hiệu xuống sân trường tự tử. Theo gia đình, nguyên nhân khiến em tự tử là do em bị bảo vệ trường “quy chụp” là thủ phạm trong vụ mất xe đạp điện của một bạn nữ khác cùng trường.

Bảo vệ “hỏi cung” suốt ba tiết họcSáng 5.3, sau khi thi xong ba tiết học, em Nguyễn Hương D phát hiện vé xe của em để trong balô ngoài hành lang lớp học bị mất và lập tức xuống báo bảo vệ. Cuối buổi sáng hôm đó, sau khi học sinh trong trường về gần hết, ông Phạm Văn Luân - bảo vệ nhà trường đã kiểm tra xe, đối chiếu vé tháng, yêu cầu D viết cam kết, nộp phạt 10.000 đồng và cho em lấy xe về. Khi D vừa ra khỏi thì một học sinh lớp 11 cùng trường cũng phát hiện mình bị mất xe và cầm vé xe xuống báo bảo vệ trường.Ông Luân kiểm tra tập vé thì phát hiện vé xe của D đã được trả từ trước và đang nằm trong tập vé. Ngay lập tức ông Luân gọi điện cho bố D, yêu cầu em quay lại trường để kiểm tra lại xe. Khoảng nửa tiếng sau, D cùng bố có mặt tại trường và chính nữ sinh lớp 11 - người vừa báo mất xe - đã khẳng định chiếc xe D đang đi không phải của mình. Tuy nhiên, khi gia đình bị mất xe yêu cầu tổ bảo vệ phải có trách nhiệm với việc để mất xe của con họ thì ông Luân lại quay sang đổ lỗi cho gia đình D, yêu cầu gia đình em phải chịu bồi thường 2/3 số tiền cho chiếc xe đạp điện đã mất. Ông Luân lớn tiếng, nếu không sẽ báo cáo Ban giám hiệu và đưa sự việc ra trình báo công an. Gia đình D không đồng ý vì cho rằng em D không liên quan đến chiếc xe đã mất và không có trách nhiệm bồi thường.Đến buổi sáng hôm sau, khi chưa được sự đồng ý của Ban giám hiệu nhà trường, ông Luân đã tự ý gọi em D xuống một phòng học khác và “tra khảo” em suốt 3 tiết học.Cô Trần Thị Thu Hà - Hiệu trưởng Trường THPT Thái Phiên cho biết, sau khi xảy ra việc mất xe đạp điện, ông Phạm Văn Luân - tổ trưởng tổ bảo vệ trường có báo cáo Ban giám hiệu. Tuy nhiên, việc sáng 6.3 ông Luân làm việc với cháu D trong 3 tiết học đã không được báo cáo với lãnh đạo nhà trường cũng như với cô giáo chủ nhiệm.Bà Trịnh Thị Diệm - bà nội D bức xúc: “Sáng hôm sau khi xảy ra sự việc, cháu tôi đi học về, người nó tái ngắt, tay chân run rẩy, nó nói bị bác Luân bảo vệ gọi lên điều tra về việc mất xe hôm trước. Tôi cố vặn hỏi thì cháu có kể rằng ông ấy hỏi linh tinh nhiều chuyện. Ông ấy còn nói ngày xưa ông ấy là cảnh sát, nếu cháu không khai thì ông ấy đưa ra đồn công an”.
    Ngày 7.3, nhà trường đã mời gia đình và em D lên trao đổi với Ban giám Hiệu và bảo vệ trường một số vấn đề liên quan đến việc mất xe. Nghe nhà trường nói sẽ đưa sự việc ra công an, D tỏ ra uất ức vì em không liên quan đến sự việc trên và nếu ra công an đồng nghĩa với việc em bị coi là thủ phạm. Như vậy, bạn bè và thầy cô sẽ nghĩ không tốt về em.Trong lúc suy nghĩ nông nổi, không làm chủ được hành vi, D đã lao từ tầng 2 tòa nhà Ban giám hiệu xuống sân trường tự tử. Ngay lập tức, gia đình và nhà trường đưa em đi cấp cứu. Hiện em đang nằm tại Khoa Phẫu thuật sọ não và cột sống – Bệnh viện Việt Tiệp (Hải Phòng). D bị chảy máu trong não, não bị xô theo va đập của hộp sọ. Hiện D đã tỉnh táo, tuy nhiên luôn bị hoảng loạn và sợ tiếp xúc với người lạ, thường xuyên phải dùng thuốc giảm đau.
    Bảo vệ vẫn cãi “vô can”
    Để khẳng định những nghi vấn và suy luận của mình về em D là có căn cứ, ông Luân cho rằng: “Trước kia đã có nhiều chuyện không hay về nó (D - PV). Với lại con bé này trong lớp nó như bị trầm cảm ấy. Nó ít quan hệ, mà nó quan hệ cũng không mật thiết với ai”.Rồi ông Luân tự suy luận: “Nói đúng ra cái vé đã đút trong cặp thì không bao giờ rơi ra được. Mà linh tính kiểu gì mà nó bảo là nó biết mất vé ngay từ tiết 1. Tôi hỏi nó, nó không nói, không rằng, không thưa, không gửi, không khóc, không mếu gì mà cứ ngồi bình thường. Linh tính mách tôi đúng là nó…”.Theo cô giáo Nguyễn Ánh Dương - giáo viên chủ nhiệm của D, gia đình em D thuộc diện nghèo, được nhà trường miễn học phí và các khoản đóng góp. Bản thân D là học sinh có học lực tốt. Chị Hương - mẹ D bị tai nạn lao động cách đây gần 5 năm, mọi gánh nặng gia đình dồn lên đôi vai người cha.Chị Hương cho biết: “Lời đầu tiên cháu nói với mẹ sau khi tỉnh lại là mong sớm tìm được thủ phạm lấy cắp chiếc xe đạp điện kia để cháu được minh oan và tiếp tục đi học bình thường. Tôi và gia đình rất sốt ruột, muốn nhanh chóng giải quyết xong sự việc để minh oan cho cháu, để cháu còn tiếp tục đi học, còn tương lai của cháu”.Một học sinh ngây thơ bỗng chốc trở thành bệnh nhân bởi những hành động khắc nghiệt vượt quá thẩm quyền của ông bảo vệ cũng như sự thiếu trách nhiệm trong quản lý của Ban giám hiệu nhà trường. Ai cho ông bảo vệ quyền thẩm vấn, truy xét, xúc phạm nhân phẩm của học sinh đến mức em phải uất ức nhảy lầu tự tử? Một hình phạt nghiêm khắc của pháp luật đối với ông bảo vệ và một “án” kỷ luật đối với Ban giám hiệu nhà trường là những điều mà dư luận đang chờ mong.
    http://laodong.com.vn/xa-hoi/mat-xe-...-tu-188028.bld
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 8,126 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LAN_QUE_PHUONG Xem bài viết
    Bồng con nguoi ta quăng xuống thì nói ẹ cho roi, có ai đi tự tử cái chuyện lãng nhách như vại hơm????
    Các em đang trong tuổi dậy thì, lại sống nội tâm sẽ rất nhạy cảm với hoàn cảnh xung quanh. Việc em ý bức xúc, căng thẳng quá dẫn đến tự tử là chuyện bình thường mà. Tổ sư cái ban giám hiệu lẫn thằng tổ trưởng tổ bảo vệ nghĩ mình là cha thiên hạ ý
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 826 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

Chỉ vì lý do này : gia đình em D thuộc diện nghèo, Chị Hương - mẹ D bị tai nạn lao động cách đây gần 5 năm, mọi gánh nặng gia đình dồn lên đôi vai người cha nên BGH và BV mới "có quyền" suy diễn như vậy . Chứ đổi lại là con nhà "có thớ" thử xem , 180 độ ngay .
    TẤT CẢ VÌ TRẺ THƠ !
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8,192 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

Ngay lập tức ông Luân gọi điện cho bố D, yêu cầu em quay lại trường để kiểm tra lại xe. Khoảng nửa tiếng sau, D cùng bố có mặt tại trường và chính nữ sinh lớp 11 - người vừa báo mất xe - đã khẳng định chiếc xe D đang đi không phải của mình. Tuy nhiên, khi gia đình bị mất xe yêu cầu tổ bảo vệ phải có trách nhiệm với việc để mất xe của con họ thì ông Luân lại quay sang đổ lỗi cho gia đình D, yêu cầu gia đình em phải chịu bồi thường 2/3 số tiền cho chiếc xe đạp điện đã mất.
    Như vậy là trong trường có kẻ ăn cắp vé xe. Nhà trường ko lắp camera ở cổng nên nó mới rắc rối thế đấy
    Mà nguoi ta đã bảo xe đó ko phải rồi còn gì.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 74 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

trường hợp này có thể xét vào tội bắt giam và tra khảo người trái pháp luật gây hậu quả nghiêm trọng.
    Nếu mất xe, bảo vệ phải là người chịu trách nhiệm trả tiền cho người mất xe.
    Sau đó, có thể nhờ cơ quan công an điều tra. Bảo vệ có thể cung cấp thông tin (nghi ngờ cháu D) cho cơ quan công an, nếu thực sự cháu D lấy trộm, cơ quan công an sẽ có nghiệp vụ để tìm ra.

Về phía nhà trường cần phải kỷ luật thôi việc với bảo vệ D vì hành vi phạm pháp.
    Cơ quan công an có thể truy tố trường hợp này để làm gương cho kẻ khác.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Bọn trẻ thời nay hơi tý là tự tử, hơi tý là dằn dỗi bỏ nhà đi. Sao suy nghĩ nông nổi vậy chứ?
    thanhtu
    • 1,117 Bài viết

• 7,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lý luận của ông bảo vệ nghe mới thuyết phục làm sao? Nào là linh tính tôi mách bảo, nào là tôi hỏi nó, nó không khóc, không mếu, không cười gì mà cứ ngồi bình thường. Ví như có biết mười mươi em này lấy cắp xe thì ông cũng ko được phép dọa dẫm, tra khảo vì đó là việc của công an chứ không phải của ông bảo vệ. Toàn thấy những người phản sư phạm trong môi trường giáo dục.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,268 Bài viết

• 3,148 Được cảm ơn

Nhưng sao em này lại suy luận đưa ra công an đồng nghĩa với việc em là thủ phạm nên nhảy lầu tự tử nhỉ
    • 1,507 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nhớ mãi vụ cô sinh viên ăn trộm đồ lót ở nhà sách Nguyễn Văn Cừ. Đến lúc chứng cứ rành rành không chối cãi đc thì đập vỡ cả bàn giám đốc rồi lấy mảnh vỡ tự tử. Mọi người cứ search google là ra vụ đó.
    Đói cho sạch, rách cho thơm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 647 Bài viết

• 1,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhkiemkhach Xem bài viết
    Em nhớ mãi vụ cô sinh viên ăn trộm đồ lót ở nhà sách Nguyễn Văn Cừ. Đến lúc chứng cứ rành rành không chối cãi đc thì đập vỡ cả bàn giám đốc rồi lấy mảnh vỡ tự tử. Mọi người cứ search google là ra vụ đó.
    Đói cho sạch, rách cho thơm.
    Nói thế này có phải ý là em D cũng phạm tội hay không ạ? Theo mình thì ví dụ như em có liên quan đến việc ăn trộm xe thật thì tội đó cũng không đáng phải chết. Tuổi trẻ nông nổi đôi khi người ta có thể phạm lỗi lầm.

Một ông bảo vệ gọi một học sinh nữ lên tra khảo tay đôi trong 3 tiết học mà lớp, cô giáo không có ý kiến gì là thế nào. Làm sao biết được ông bảo vệ đó ngồi một mình với em D đã nói những gì, làm những gì mà em uất ức phải nhảy xuống? Trẻ đang tuổi mới lớn, nhất là hoàn cảnh gia đình khó khăn, tâm tư của em có thể phức tạp, trẻ nghèo thì tự ti lại cao, sợ bạn bè dèm pha ... trong phút nông nổi mới suy nghĩ dại dột như vậy. Mong là em sớm bình phục và nhà trường có cách xử lý đúng. Đồng ý với câu bạn nào com ở trên là " Toàn thấy người phản sư phạm trong môi trường giáo dục".
    Khi tức giận hãy đếm nhẩm từ 1 đến 10 để bình tĩnh lại nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 204 Bài viết

• 1,283 Được cảm ơn

Thế mọi người nghĩ nhà trường nên làm thế nào? Nếu có mất cắp thì báo CA xử lý, mà thể nào CA cũng gọi em D này lên vì ẻm dính dáng gián tiếp. Bị bảo vệ hỏi so với CA hỏi thì e rằng cái đầu tiên vẫn dễ thở hơn. Hay bảo vệ phải im lặng bồi thường, nhỡ sau này thấy ngon ăn, bọn trẻ đi lấy cắp vé xe để lấy xe của nhau thì mới truy lùng?

Trường hợp của em D này cũng lạ, thường đứa lấy cắp vé xe sẽ đi tìm cái xe đó mà dắt đi chứ lấy cái xe không có số trên vé thì phiền phức gấp đôi. Như thế thì nó phải lấy giấy ghi số hay xóa số cũ trên yên từ xe em D chuyển sang cái xe kia mới qua lọt cổng bảo vệ, mà làm thế để làm gì? Nó cố tình tránh không lấy xe của em D à?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 477 Bài viết

• 1,369 Được cảm ơn

Không biết ông bảo vệ đã nói những gì nhưng mình thấy ông ấy nghi ngờ em D là có cơ sở.
    - Thứ 1: Vé của em D không mất mà nằm trong tay bảo vệ. Có 3 khả năng. 1 là em ấy đã lấy xe ra từ trước (lấy xe trả lại vé), 2 là sáng hôm đó em ấy không đi xe đến trường vé xe đã trả từ hôm trước. 3 là gửi xe nhưng quên không lấy vé.
    - Thứ 2: Em học sinh lớp 11 có vé nhưng không có xe, có vài trường hợp. 1, em này bị mất xe. 2. em này bằng cách nào đó không gửi xe nhưng vẫn có vé (bảo vệ làm rơi, em này lấy được v.v)
    - Thứ 3: Thông thường, khi làm mất vé xe, người lấy xe phải viết cam kết nếu có tranh chấp, cãi vã phải tham gia điều tra. Mình cũng bị mất vé vài lần, có nơi yêu cầu đợi khi người ta lấy hết xe rồi mới đến lượt giải quyết cho mình. Cũng có nơi cho viết cam kết, lấy xe nhưng phải để lại chứng minh thư...
    - Thứ 4: Thông thường, khi lấy xe về mới để ý vé xe có bị mất hay không. Em D báo ngay từ tiết 1, lấy xe từ tiết 3.
    Nói chung mình thấy rằng ông bảo vệ điều tra là có lý. Nếu ông ấy không đánh đập, xúc phạm, xâm phạm gì đến em học sinh này thì ông ấy không sai. Hơn nữa ông bảo vệ yêu cầu đưa vụ việc ra công an là hoàn toàn đúng, chẳng có gì sai cả, công an điều tra cho kết quả khách quan. Nếu em ấy không phải thủ phạm thì ông bảo vệ phải đền tiền cho em mất xe kia.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,509 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui nghĩ em này bị oan nên mới uất ức như vậy.
    Sao mà dại dột quá trời đi. Không chờ ra công an làm rõ trắng đen.
    Chắc trong chúng ta không ít người từng bị nghi oan vì ăn cắp một cái gì đó nhưng chúng ta đã hành động khác em gái này.

Giờ thì gánh nặng đè lên vai người cha càng nặng hơn, còn tay bảo vệ vẫn không thừa nhận là mình sai.