TIN TÀI TRỢ.

Mất bữa tối gia đình vì con tan học muộn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 205 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HaDong Xem bài viết
    Thực lòng là uất ức đến phát khóc với những chính sách của cq này.
    Hôm qua con đã về muộn hơn ngày thường thì chớ, ăn cơm vội vàng cho xong để còn ngồi vẽ chữ vì cô đang trao giải bạn nào chữ thật đẹp sẽ được thi học sinh giỏi. Mẹ mới nhẹ nhàng thôi kệ con ah, chữ con hơi xấu hoặc bị điểm kém mẹ không trách đâu nhưng con cứ viện ra cô bảo chữ xấu thì bị phê bình trước cả lớp, rồi các bạn chê cười thế này, thế kia. Mẹ mới lộn ruột lên bảo kệ papa mày, về đã muộn rồi lại ngồi mà vẽ hàng tiếng mới xong được trang vở thì lấy đâu ra thời gian mà nghỉ ngơi nữa. Nhìn con rơm rớm nước mắt đấu tranh giữa chuyện nghe mẹ hay theo cô thấy mà thương, thực sự cảm thấy bất lực...Đấy là đã chuyển con sang trường tư, tránh nhiều áp lực bài tập rồi đó.
    Lâu lắm mới thấy Hà Đông! khỏe ko?
    Mình ngồi nghĩ đến đoạn các cháu gái đi học về lúc 19h mà lo quá, có phải đứa nào cũng đc học đúng tuyến, nhà có người đưa đón đâu. Hà Lội thì Hà Lội, đầy ngõ ngách tối hun hút, đồng ko mông quạnh chứ
    Các bác trên VTV nói ngu bỏ cha.
    Ra tết, dân lao động ngoại tỉnh, sinh viên chưa lên HN. Sau rằm nhá, biết tay nhau ngay
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 8,338 Bài viết

• 9,708 Được cảm ơn

Hờ, chả biết giảm tắc đường ở đâu chứ 2 hôm nay nhà cháu đi làm đường đông như kiến cỏ
    Mối quan hệ nguy hiểm:
    https://www.facebook.com/pages/M%E1%...96155997174878
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Tìm một con đường
    Tìm một lối đi
    Ngày qua ngày
    Đời nhiều vấn nghi
    Lạc loài niềm tin
    Sống không ngày mai
    Sống quen không ai cần ai
    Cứ vui cho trọn hôm nay............

110428cl1anhdong%20%285%29
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,148 Bài viết

• 2,640 Được cảm ơn

cái vụ đổi giờ này chắc phải bỏ thôi vì chẳng thấy hiệu quả nhưng gây xáo trộn lớn cho xã hội.

người ta làm cái gì cũng phải nghiên cứu thật kỹ, đám cán bộ đoàn thì mần ào ào lấy số má chứ có suy nghĩ gì đâu...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,387 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taiuong Xem bài viết
    Lâu lắm mới thấy Hà Đông! khỏe ko?
    Mình ngồi nghĩ đến đoạn các cháu gái đi học về lúc 19h mà lo quá, có phải đứa nào cũng đc học đúng tuyến, nhà có người đưa đón đâu. Hà Lội thì Hà Lội, đầy ngõ ngách tối hun hút, đồng ko mông quạnh chứ
    Các bác trên VTV nói ngu bỏ cha.
    Ra tết, dân lao động ngoại tỉnh, sinh viên chưa lên HN. Sau rằm nhá, biết tay nhau ngay

Ối, cảm ơn bác đã nhớ em, bác còn biết em phải lặn một thời gian qua. Em thì chỗ khỏe chỗ không bác ạ. hihi Cảm ơn bác
    Các bác ấy thật khéo chọn thời điểm thí điểm bác nhỉ. Sao không thí điểm luôn từ ngày 1 tết rồi ra ngã tư mà quay cho nó hoành tráng. Chưa chi đã tuyên truyền um lên như đúng rồi ấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,424 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Thấy thương người ngoài đó quá. Hi vọng quyết định này sẽ sớm bị xóa bỏ.
    • 2,531 Bài viết

• 5,496 Được cảm ơn

Vốn nghi ngờ IQ ông này từ lâu nay lại mở mang tầm mắt.
    bắt thì ngta phải làm thôi, k làm mất tiền à. dở hơi.
    Đấy, đội mủ bảo hiểm 4 năm nay đc ích lợi gì?
    ý kiến số đồng là ai? là 1 LĐ = 1 triệu người dân à.
    Bộ trưởng Đinh La Thăng: - Mỗi một quyết định đưa ra thì đều có người đồng ý hay không đồng ý, đấy là chuyện rất bình thường. Nhưng vấn đề ở chỗ là quyết định ấy là vì ai? là vì số đông. Trước đây, việc đội mũ bảo hiểm cũng bị phản đối thế nhưng rồi vẫn thực hiện tốt, có vấn đề gì đâu. Rồi việc cấm xe tự chế, cấm xe công nông, xe ba bánh, cấm xích lô... người ta thậm chí còn biểu tình thế mà bây giờ vẫn thực hiện tốt, có vấn đề gì đâu. Đó là những chuyện hết sức bình thường.

... Tất nhiên mình cũng rất chia sẻ với mọi người. Nói vậy nhưng đổi giờ ảnh hưởng đến một số gia đình chứ. Một gia đình vợ chồng con cái đang sinh hoạt bình thường, bây giờ đổi đi là xáo trộn cả gia đình. Mình cũng có sự thông cảm và chia sẻ, nhưng mình phải thấy rằng cái được là được cho số đông. Và trong đó có những người này, cũng được hưởng cái lợi chung đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,104 Bài viết

• 28,560 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cái trò này rồi cũng phải dẹp tiệm sớm thôi vì chả có tác dụng gì. Chỉ thương bọn trẻ. Cái nền giáo dục què quặt bây giờ đẩy trẻ con ra đường cả ngày. Nào có phải học chính khóa không thôi đâu. Ngoài giờ học chúng nó còn phải chạy sô từ cua này qua cua khác. Gia đình nào mà dám không cho con đi học thêm (trừ những nhà giàu có tiền cho con học trường quốc tế và sẵn tiền để dành cho con du học)? Vậy thì đường HN bao giờ hết tắc?
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechocon0904 Xem bài viết
    Ở HCM có theo quy định này đâu. Bài toán tắc đường mà đổi giờ kiểu này kéo theo nhiều hệ luỵ. Bình thường bố mẹ và con cái cùng đi học ,đi làm. Tối về đón nhau rồi sum họp,giờ đây các em học sinh phải thức rất khuya mới hoàn thành bài tập. Chỉ cần di chuyển các trường đại học,cao đẳng ra ngoại thành,đảm bảo hết tắc đường.
    Mới thí điểm Hà Nội thôi em, sau nhân rộng ra khắp các tỉnh, TP lớn mà. Yên tâm, cứ ngồi chờ rồi đến lượt nhé, lúc đó ko khéo còn chửi lão BT # háu đá còn kinh hơn chúng tớ ngoài này ấy. ***, thằng cha điên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 881 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

Có vẻ như cái vụ này đánh mạnh nhất vào giáo viên và học sinh, khối văn phòng, lực lượng vũ trang khỏe re.

Hôm qua cô giáo của con mình ức quá khóc tu tu. Có mặt từ trường lúc 7h30, nghĩa là con mình thì phải đưa đi từ lúc 7h, ngồi chơi với bác bảo vệ đợi giờ vào học là 8h. Giữa giờ thì giáo viên tiểu học không nhon nhót trốn ra ngoài đi chợ được như dân văn phòng. Cuối giờ, nhà trường yêu cầu trả học sinh từ 16h30 cho các gia đình có nhu cầu đón sớm, còn các học sinh khác phải giữ ổn định cho chúng tiếp tục ngồi làm bài, nhưng mà chịu không làm sao giữ được trật tự trong tình trạng chốc lại có phụ huynh đập cửa xin đón con, thế là vỡ trận, bị ban giám hiệu phê bình. 17h30 mới được về, nhưng cổng trường tắc kẹt vì đó mới là giờ đón con chính thức của phụ huynh, vậy là chờ thêm 20 phút nữa mới ra khỏi cổng. Con sẽ mếu máo đợi ở trường mẫu giáo vì vẫn quen được đón trước 5h. Trên đường về còn phải tạt qua chợ, và nấu nướng, tắm rửa...

Cô giáo tức quá gào lên: nhà nước tuyển giáo viên thì tuyển người vô sinh ấy nhá!
    • 1,142 Bài viết

• 3,726 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đấy cuối cùng kẻ gánh chịu vẫn là dân đen chúng ta
    Nick này chính chủ đóa nha mấy cưng !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,165 Bài viết

• 3,753 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thay đổi một thói quen hàng chục năm rồi đâu có dễ. Nhưng dân Vn mình khổ quen rồi, khả năng thik ứng hoàn cảnh rất ok nên kêu thì cứ kêu nhưng đâu vẫn cứ vào đó thôi.
    Quả tình là thấy đường sá thông thoáng hơn hẳn, nếu có tắc thì cũng chỉ cục bộ do mấy cái xe bus thôi. Cái này đáng ghi nhận công của bác Thăng.
    Thôi các bác có con học muộn có lên nhé, cái gì cũng có 2 mặt mà
    :Rose: Bàn tay tặng đóa hồng bao giờ cũng còn phảng phất mùi thơm:Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,968 Bài viết

• 3,758 Được cảm ơn

có lẽ có chút bất tiện, nhưng em cảm giác nhà báo và các mẹ đang làm quá lên.
    Ngày xưa em học cấp 3 đi từ Cầu giấy lên Việt đức học bằng xe đạp, 5h tan xong chạy ra cửa bắc học thêm 2 ca 5h30 đên 7h, rồi ăn qua loa học tiếp từ 7h30 đến 9h, lọc cọc đạp về nhà một mình cả đông lẫn hè, ăn cơm xong vào phòng bố mẹ nói chuyện mấy câu, nghỉ ngơi rồi đi ngủ, sáng dậy sớm học ôn, có chết đâu.
    Các em giờ chỉ cần sắp xếp thời gian lại một chút, thay vì học 2 ca học thêm buổi tối thì học 1 ca, rồi mấy lò luyện thi mở thêm lớp 12h30 đến 14h chẳng hạn thì lại đâu vào đấy.Về cơ bản giờ học của các em ko thay đổi, chỉ giờ giấc là thay đổi tí chút thôi.Cấp 3 rồi cũng lớn rồi chứ có phải như học sinh cấp 1 đâu mà đi đâu bố mẹ tò tò chạy theo đến đấy, vớ vẩn.
    Em là em chỉ thương các thầy các cô dạy ở trường thôi, ko khéo có ngày trực trường từ 7h sáng đến 19h chiều mất
    8qnlp8
    Paxop7GDrRp7
    • 1,552 Bài viết

• 3,027 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_me_xinh Xem bài viết
    có lẽ có chút bất tiện, nhưng em cảm giác nhà báo và các mẹ đang làm quá lên.
    Ngày xưa em học cấp 3 đi từ Cầu giấy lên Việt đức học bằng xe đạp, 5h tan xong chạy ra cửa bắc học thêm 2 ca 5h30 đên 7h, rồi ăn qua loa học tiếp từ 7h30 đến 9h, lọc cọc đạp về nhà một mình cả đông lẫn hè, ăn cơm xong vào phòng bố mẹ nói chuyện mấy câu, nghỉ ngơi rồi đi ngủ, sáng dậy sớm học ôn, có chết đâu.
    Các em giờ chỉ cần sắp xếp thời gian lại một chút, thay vì học 2 ca học thêm buổi tối thì học 1 ca, rồi mấy lò luyện thi mở thêm lớp 12h30 đến 14h chẳng hạn thì lại đâu vào đấy.Về cơ bản giờ học của các em ko thay đổi, chỉ giờ giấc là thay đổi tí chút thôi.Cấp 3 rồi cũng lớn rồi chứ có phải như học sinh cấp 1 đâu mà đi đâu bố mẹ tò tò chạy theo đến đấy, vớ vẩn.
    Em là em chỉ thương các thầy các cô dạy ở trường thôi, ko khéo có ngày trực trường từ 7h sáng đến 19h chiều mất
    Đồng ý với bạn này. Mình thấy mọi người trầm trọng hóa vấn đề và ngại thay đổi. Các mẹ lâu ko đi học nên quên mất là các cháu cấp 2, 3 học ca chiều thì sáng nghỉ à? Như thế thì đâu có chuyện làm tất cả mọi việc vào buổi tối với khuya như các mẹ nghĩ
    UoeSp7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,264 Được cảm ơn

E cũng ngồi chớ qua Rằm tháng riêng, khi mà các em SV lên chính thức nhập học, các LD ngoại tỉnh lên làm việc xem đường xá sẽ như thế nào.
    • 118 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Ngâu thật, sao lại có cái quyết định này???

Thương học sinh cấp 3 quá đi, cháu mình, tối gần 7h30 mới mò về đến nhà, đi xe đạp, trời tối, mắt cận thị, mà ánh sáng đèn pha thì rất lóa mắt, không biết hôm nay mưa phùn, đường đất nhão nhoét, trơn trượt thì nó đi kiểu gì đây.

Phần lớn giáo viên lại là phụ nữ, mà ở nhà mình, phụ nữ vẫn là ng gìn giữ bếp lửa, nấu nướng, lo dinh dưỡng cho cả gia đình, giờ các mẹ đi làm đến gần 8h mới về đến nhà, thử hỏi cơm nước thế nào.

Một quyết định làm ảnh hưởng tới biết bao gia đình, chỉ để cho một anh ngồi trên thử nghiệm. M*a, anh ý bảo đi làm từ 6h30 về 19h anh ý không bao giờ thấy tắc đường, thế là lùa một bộ phận tương lai đất nước đi học vào giờ đó ngay, mà không cần biết các cháu cần thời gian để nghỉ ngơi, để học bài, chứ không phải có thời gian để la cà trong căng-tin ăn vài cái xúc-xích đầy chất bảo quản để đợi đến 19h mới được mở cổng cho ra về.

Chán kinh lên được cái quyết định dở hơi này. Báo đài thì ô a chỉ ùn tắc chứ không tắc nghẽn, hớ, đợi qua Rằm xem, lực lượng lao động và sinh viên ngoại tỉnh lên, thì biết ngay, lại tắc như thường ấy mà.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 472 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_huong_duong83 Xem bài viết
    Đồng ý với bạn này. Mình thấy mọi người trầm trọng hóa vấn đề và ngại thay đổi. Các mẹ lâu ko đi học nên quên mất là các cháu cấp 2, 3 học ca chiều thì sáng nghỉ à? Như thế thì đâu có chuyện làm tất cả mọi việc vào buổi tối với khuya như các mẹ nghĩ
    Vấn đề là ngày xưa các mẹ đi học không nhiều môn bổ trợ như bây giờ các con phải học, nào là tiếng Anh, đàn, thể dục thẩm mỹ.. này nọ đủ kiểu. Bố trí như thế nào cho hợp lý mới là cách tốt nhất.
    Cũng vì ngày xưa mình chạy xô đi học chính khóa, đi luyện thi ĐH rồi về ăn uống linh tinh mà giờ cái dạ dày hỏng hết rồi đây này.
    Cuộc sống hiện đại làm cho cha mẹ và con cái vốn thiếu khoảng tâm sự chung mỗi ngày thì cứ đà này, các bố mẹ chúng ta sẽ càng cảm thấy xa con hơn vì lúc gặp các con, chả còn thời gian cho con ăn, con ngủ làm sao nói đến chia sẻ, tâm sự.... Mình thì không thích điều đó tẹo nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,915 Được cảm ơn

giáo viên C3 và đại học dạy theo tiết, mà ko phải ngày nào cũng có giờ, mà cũng ko phải ngày nào cũng dạy 2h cuối ngày vào buổi chiều hay dạy 2h đầu ngày vào buổi sáng!
    (Đừng nói ko sắp xếp được thời gian để đi dạy thêm nhé! Chối lắm!)
    Chỉ cùng lắm 1 tuần có 1-2 buổi sáng hay 1-2 buổi chiều thôi. Như thế cũng ko phải gì là quá đáng cả!!!
    Còn nhiều người cũng là phụ nữ, làm nghề khác, phải đi công tác xa gia đình cả tuần, cả tháng thì sao? Rồi cũng phải thu xếp chứ! Chả lẽ lại bảo tôi bỏ nghề, tôi chuyển nghề khác???
    • 1,016 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi spamess Xem bài viết
    Bỏ thói quen ngủ trưa đi, đẩy giờ học lên sớm, tan sớm, nghỉ sớm.
    Với cấp học PTTH và ĐH, thông thường 1 buổi học có 5 tiết - 45 phút /tiết + 5 phút nghỉ giữa giờ + 01 giờ ra chơi khoảng 30 phút + tập trung đầu giờ khoảng 10 phút --> tổng cộng một buổi học hết khoảng 290 phút tương đương với gần 5 tiếng.
    Trước khi đổi giờ các trường cấp 3 và đại học sẽ bố trí ca học sáng khoảng từ 07:00 - 12:00 và chiều từ 12:30 đến 17:30 (tùy trường có thể sớm muộn hơn nhau 15 - 30 phút).
    Thời gian này tương đối ổn, chủ yếu tạo áp lực giao thông nhiều vào ca tan học buổi chiều khi công chức/ viên chức cũng tan giờ làm. Nếu các trường có đủ điều kiện cơ sở vật chất cho học sinh học 02 buổi ở trường thì tớ thấy vào học tầm 07:15 và về học tầm 16:00 là khá hợp lý không ảnh hưởng nhiều đến giao thông.

Mà các mẹ thông thái đã đi nhiều nơi cho tớ hỏi tò mò một tý là các mẹ có biết đất nước nào lại quy định giờ vào học/ tan học cho học sinh không nhỉ. Theo tớ nghĩ thì giờ vào học, tan học sẽ do các trường tự quyết phù hợp với thời khóa biểu, chương trình học, cơ sở vật chất và đội ngũ giáo viên của trường chứ nhỉ. Chả nhẽ trường cho các em học 2 ca tan học lúc khoảng 16:00 thì vẫn bắt các em ngồi lại trong trường đến đúng giờ mới được về à? Tương tự với các lớp học sáng là chính nhưng có thêm 2-3 tiết hoặc các lớp được nghỉ tiết sớm buổi chiều.
    Kể ra thì người VN vốn giỏi thích nghi nên chắc cũng sẽ tìm ra giải pháp thích hợp để cân bằng việc đưa đón/ cơm nước/ học thêm thôi nhưng vẫn thấy việc tan học chính thức lúc 07:00 là không hợp lý.

P/S: à để giải bài toán về việc ăn sáng thì hồi xưa trường cấp 3 của tớ cho nghỉ giải lao giữa tiét 1 và tiết 2 là 20 phút đủ đẻ học sinh ăn sáng ở canteen nhà trường (chán òm) hoặc mang đồ của nhà đi ăn. Tớ thấy khá hợp lý.
    Yêu con gái nhất nhà

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,278 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

khổ nhất là giáo viên và học sinh cấp 1 ạ. Các con còn nhỏ, học cả ngày, lại chưa tự đi học dc như các anh chị lớn. Vậy là con thì dậy sớm hơn để đi học, cô cũng thế, ko quản mưa gió rét mướt. Chiều thì cũng lại cả cô và trò cùng về muộn. Vậy là con ko có thời gian chơi với ông bà cha mẹ, cô ko có thời gian chăm sóc gia đình.
    Chưa kể đến là cô thì bị tăng giờ làm thấy rõ, mà lương thì ko biết có ai tăng cho ko.

Mấy bạn con đi học cấp 1 cq mình kêu kinh khủng luôn.
    You are my sunshine!

47467611@N00
    • 1,552 Bài viết

• 3,027 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hianh_p Xem bài viết
    Vấn đề là ngày xưa các mẹ đi học không nhiều môn bổ trợ như bây giờ các con phải học, nào là tiếng Anh, đàn, thể dục thẩm mỹ.. này nọ đủ kiểu. Bố trí như thế nào cho hợp lý mới là cách tốt nhất.
    Cũng vì ngày xưa mình chạy xô đi học chính khóa, đi luyện thi ĐH rồi về ăn uống linh tinh mà giờ cái dạ dày hỏng hết rồi đây này.
    Cuộc sống hiện đại làm cho cha mẹ và con cái vốn thiếu khoảng tâm sự chung mỗi ngày thì cứ đà này, các bố mẹ chúng ta sẽ càng cảm thấy xa con hơn vì lúc gặp các con, chả còn thời gian cho con ăn, con ngủ làm sao nói đến chia sẻ, tâm sự.... Mình thì không thích điều đó tẹo nào.
    Thời lượng học thì vẫn thế nên mình nghĩ sẽ đều sắp xếp hợp lý được hết. Các em đi học ca chiều về thì bình thường cũng chẳng giúp gì việc cơm nước cho bố mẹ, nên về ăn tối luôn lúc 7h30 vẫn kịp, vẫn quây quần với gia đình. Tắm rửa, học thêm, ngoại khóa đẩy lên buổi sáng, đầu giờ chiều, cuối tuần là ok v.v
    UoeSp7