TIN TÀI TRỢ.

Mất bữa tối gia đình vì con tan học muộn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 205 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 428 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

19h15 phút tối 1/2, Ngân - lớp 11 trường PTTH Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội - vẫn đứng đợi bạn đạp xe cùng về cho đỡ ngại, vì nhà hai em ở tận đường Lạc Long Quân. Em chỉ có hai tiết học, bình thường hơn 14h đã về; nhưng do đổi giờ, em vào lớp lúc 17h15 và rời trường vào 19h.

Nguồn: http://vnexpress.net/gl/doi-song/gia...an-hoc-muon-1/

“Bình thường giờ này em đã ăn xong cùng bố mẹ, em trai ở nhà, ngồi trò chuyện một lúc là lên phòng học bài. Hôm nay em về chắc phải ăn một mình rồi”, Ngân thổ lộ.

Cô gái trẻ đi học lúc 16h30 khi bố mẹ còn ở chỗ làm và trở về nhà gần 20h, lúc cả gia đình đã dùng xong bữa tối. Theo giờ học này, em sẽ hiếm khi có thời gian sum họp và dùng cơm với các thành viên trong nhà.

4379457b9a461697a9dadbda83adfd84_40482252.hocsinh2

Phụ huynh, học sinh ngấp ngóng khi tan học lúc hơn 7h tối tại trường cấp 3 Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Ảnh: Minh Thùy.

Sốt ruột đứng đợi cậu con trai lớp 10 tan học tại cổng trường Yên Hòa, chị Nhâm (khu đô thị Ciputra, Hà Nội) chia sẻ: “Vợ chồng tôi cùng cô con gái út vừa phải ăn cơm vội để kịp đi đón cậu anh. Lát con về phải ăn một mình thôi, vì cả nhà không thể đợi được, phải cho cô em ăn trước còn học bài”.

Chị Nhâm cho biết, chồng chị đi làm công sở, chị ở nhà nội trợ và đảm nhận nhiệm vụ đưa đón con đi học nên không gặp khó khăn gì nhiều khi cả hai con đều thay đổi giờ học, có điều, vì lệch múi giờ, nên cả nhà chị sẽ không còn được ăn cơm cùng nhau nữa. “Cả ngày mỗi người một việc, đã chẳng có thời gian dành cho nhau, thường chỉ bữa tối là đông đủ thì bây giờ cũng lại phải chia hai bữa rồi”, chị Nhâm bày tỏ.

Đứng đợi tới 15 phút mà không thấy con đâu, trong khi sân trường đã tắt hết đèn và vắng hoe, bác Tân (Dịch Vọng, Cầu Giấy) không giấu nỗi nỗi lo lắng cho cô con gái học lớp 10 của mình. Bác Tân cho biết, bình thường, con út của bác vẫn tự đạp xe tới trường, nhưng hôm nay, do cháu tan muộn, vợ chồng bác lo lắng nên dặn con đứng chờ, bố sẽ tới đón.

“Trước giờ mình không cho con dùng điện thoại, sợ cháu không tập trung học tập. Giờ thì sốt ruột quá mà chẳng biết làm thế nào mà liên lạc với con”, bác Tân vừa nói vừa dáo dác nhìn quanh. Cho tới khi thấy cô con gái từ phía xa lững thững đi lại, bác mới thở phào.

“Con về muộn thế này sinh hoạt gia đình xáo trộn nhiều quá. Vợ chồng tôi đều làm nhà nước, 17h đã về rồi. Trước đây thì bố mẹ dọn dẹp nhà, nấu nướng đợi con đi học về là ăn cơm luôn lúc 18h. Nay cháu về muộn, bố mẹ ngồi nhà vừa sốt ruột vừa thương con đói”, bà Tân nói.

c10070d4e25526b61bde7aac688a0ce2_40482251.hocsinh1

Một nam sinh lớp 11 trường cấp 3 Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội đợi bố đến đón lúc 7 rưỡi tối. Nhà em ở tận Kim Liên. Ảnh: Minh Thùy.

Ngay trong ngày đầu tiên Hà Nội điều chỉnh giờ học, giờ làm, nề nếp sinh hoạt của nhiều gia đình đã ít nhiều xáo trộn. Sự thay đổi này cũng tác động tới nhiều thầy cô giáo.

Đứng ở cổng trường đợi cho tới lúc học sinh cuối cùng ra về lúc 19h20, cô Nguyễn Thị Thùy Anh, hiệu trưởng trường phổ thông trung học Yên Hòa cho biết, để chuẩn bị cho học sinh phải tan muộn hôm nay, trường đã thuê người lắp hệ thống đèn cho khu sân trường và mua thêm máy phát điện đề phòng mất điện. “Mình chỉ có thể lo cho các cháu đủ ánh sáng trong trường thế thôi, còn cả đoạn đường dài các em về nhà thì không biết làm sao”, cô Thùy Anh nói.

Tối 1/2, ngoài các giáo viên có tiết dạy, cô cùng 3 hiệu phó cũng ở lại trường cho tới khi học sinh về hết. “Giờ này mình về không biết đã có cơm ăn chưa. Bình thường, mình ra về lúc gần 5 rưỡi rồi nấu nướng đợi ông xã và hai con (đang là sinh viên) về ăn cơm. Hôm nay đã ‘bàn giao’ việc nấu nướng cho chồng nhưng không biết sao đây”, cô Thùy Anh chia sẻ.

Trường trung học phổ thông Tây Hồ là một trong số những trường cấp 3 chiều 1/2 bắt đầu đổi giờ học. Anh Hùng, ở Hàng Đào, Hoàn Kiếm, có con đang học lớp 10 tại đây cho biết, nhà ở xa trường nên cô con gái anh phải đi học bằng xe bus. Bình thường, nếu bắt xe thuận lợi, xe không bỏ bến thì cũng phải mất 45 phút, nếu không thì cũng phải một tiếng mới về đến nhà. Như thế thì khoảng 7h tối cả nhà bắt đầu ăn cơm. Thế nhưng theo giờ học mới thì lúc đó cháu mới bắt đầu rời trường.

“Điều đó thực sự gây xáo trộn rất nhiều. Hôm nay 8h tối cháu mới về đến nhà, 8h30 mới bắt đầu ăn cơm. Thế mà sáng mai, con lại còn phải đi học, một tuần 3 buổi như thế. Kiểu này chắc đêm nay, vợ chồng tôi phải động viên cháu cố gắng thức đêm mà làm bài vậy chứ biết làm sao được”, anh Hùng buồn bã nói.

Chiều đi học, con gái anh phải bỏ thêm một chiếc bánh mì vào trong cặp để ăn trên đường ngồi xe bus về nhà vì sợ đói. Chưa kể, anh còn canh cánh nỗi lo con về muộn, đứng đợi ở bến xe bus vắng người, nguy hiểm.

“Dù rất lo, nhưng tôi cũng không thể sắp xếp thời gian đến trường đón con được. Tôi làm lái xe nên thời gian không được tự do, còn vợ thì giờ đấy cũng phải ở nhà để trông hai đứa nhỏ, cho chúng ăn sớm vì đợi chị thì đói quá”, anh Hùng buồn bã nói.

Minh Thùy - Nam Phương
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,967 Được cảm ơn

Sao không giảm giờ nghỉ trưa đi, rồi bắt đầu giờ học chiều thật sớm, khoảng 12h30 hoặc 1h chiều. Kết thúc lúc 3:30 hoặc 4:00. Nghỉ trưa rõ dài thì buổi tối lại phải về muộn.

Nhìn cảnh các em ngày dài mệt mỏi thế này trông vất vả quá!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 710 Bài viết

• 2,129 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1 quy định ngớ ngẩn!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,183 Bài viết

• 5,947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa thiếu lớp thiếu trường mới phải học ca 3. Bây giờ điều kiện đầy đủ hơn, nhưng mà cũng chuyển từ học ngày xuống học tối. Đúng là điên.
    • 441 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Thằng em họ chồng mình sống cùng đang học lớp 11. Tối qua khoảng 7h30 chàng ấy về mà mặt dài thượt như cái bơm. Nhưng được cái nói là các tiết học đầu học cũng hiệu quả hơn do được ngủ trưa. Có lẽ giờ học nên đẩy lên 30-45 phút để chúng nó được về sớm hơn. Chứ thế này thì một mình nó lầm lũi ăn cũng thấy tội
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 259 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Thương các bạn chuẩn bị thi ĐH. Tự dưng bị xáo trộn với nếp sinh hoạt từ bao lâu. Cả 1 Bộ to đùng mà chỉ ngồi nghĩ ra mấy cái ngớ ngẩn. Bộ giáo dục sao ko có những kiến nghị phù hợp để bảo vệ quyền lợi cho các em nhỉ? Bó tay thật. Chờ ngoài rằm sinh viên với những bạn ngoại tỉnh lên làm việc, Hà Nội lại tắc cho mà xem. Quá là nản. >_<.
    Mẹ yêu con, Mặt trời bé bỏng...:LoveStruc:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Ai kêu thì mặc kệ, TV hôm qua đưa tin rõ là hồ hởi phấn khởi vì đường ko bị tắc nữa =)))))))) nhưng khi đư alên khuôn hình thì sau lưng PTV rõ là 1 rừng xe bấm còi tin tin inh ỏi!
    "một thời gian nữa moị người sẽ quen thôi mà"
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 780 Bài viết

• 1,168 Được cảm ơn

Trước mắt là có giảm tắc đường, nhưng sao không cho trẻ con học sớm hơn và về sớm hơn nhỉ?
    • 2,531 Bài viết

• 5,496 Được cảm ơn

thế thì mấy em sinh viên xin làm chân phục vụ nhà hàng - cafe, gia sư mất việc hết rồi. Vật giá tăng cao mà thu nhập mấy e ấy giảm mạnh thế thì khổ. nhớ lại quảng đời SV của mình mà thương các em
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,733 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

Chẳng biết ai hồ hởi phấn khởi nhưng 99.9% giáo viên, phụ huynh mình tiếp xúc đều bức xúc. Ai bảo các lãnh đạo bên giáo dục không khổ? Bài toán về sắp xếp giờ dạy cho giáo viên là bài toán quá khó lúc này. Bậc THCS: ca sáng tan lúc 12h15, ca chiều tập trung lúc 12h30. Cổng trường chịu cùng lúc hs ra và vào. GV có tiết 5 sáng và tiết 1 chiều chỉ có khóc vì không thể ăn gì trong 15p ngoài bánh ngọt và sữa.
    3idyp7

V8Msp7
    • 754 Bài viết

• 1,969 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ giảm tắc đường 1 phần là do mọi người về quê chưa lên. Ở TP.HCM mấy hôm nay đường phố cũng thông thoáng đâu phải do đổi giờ. Trẻ con cần học sớm để được ngủ sớm, cứ đà này thế hệ thanh niên Việt Nam sẽ bị lùn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 451 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Một quy định hết sức ngớ ngẩn, tào lao, ngu ngốc. Lẽ ra khoảng thời gian từ 5h30pm đến 7h30 pm là thời gian các em tắm rửa, ăn uống, nghỉ ngơi để sau đó học bài và chuẩn bị bài cho hôm sau. Kiểu này chắc học sinh phải thức học đến 12h khuya. Chuyện tắc đường là chuyện của người lớn lại làm ảnh hưởng đến bọn nhỏ. haiz, đầu óc mấy cha lãnh đạo này có vấn đề
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,967 Được cảm ơn

Bỏ thói quen ngủ trưa đi, đẩy giờ học lên sớm, tan sớm, nghỉ sớm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 828 Bài viết

• 1,309 Được cảm ơn

Chính xác là ngoài việc người lao động chưa tập trung đầy đủ ở HN thì ở nhiều trường sinh viên còn chưa lên. Như trường mình, thực sự tuần sau mới bắt đầu học, tuần này GV chúc Tết nhau thôi, các em SV ở quê biết vậy nên nghỉ nốt. Muốn biết chính xác giao thông sẽ thế nào, thứ 2 tới sẽ biết tay nhau ngay thôi. Xin lỗi các mẹ, các quan nhà mình toàn làm ra những việc ngu xuẩn, hại nước, hại dân. Nếu giờ làm việc và giờ học cứ giữ theo nếp mới thế này, k đầy 2 tháng tới các bệnh viện sẽ quá tải bệnh nhân stress, kiệt sức, rồi đau dạ dày vì bị đảo lộn nếp sinh hoạt, ăn uống.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,526 Bài viết

• 3,739 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Các em Cấp 3 là khổ nhất, tan học muộn rồi còn phải đi học thêm nữa, có mẹ nào ôn thi ĐH mà ko p học thêm ko chứ, vậy nên học xong mà đi học thêm chắc 10h-11h mới về đến nhà, mệt bã cả ng, còn ăn uống tắm rửa thì mấy h mới dc đi ngủ, mấy h ôn bài tiếp được
    TSB chúng nó, 1 lũ ngu, giống đợt trc phân luồng đường cũng lên VTV3 tung hô là đúng đắn, thế rồi 1 tháng sau công bố thất bại.
    Ko biết vụ này có giống thế ko nữa, nh khổ các em HS quá
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 474 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Nhiều bất cập thế này 1 thời gian có thay đổi không nhỉ? chứ 8-9h mới ăn tối xong, tắm rửa giặt giũ nữa là 10h rồi, học bài muộn mà hôm sau lại dậy sớm. hic. Chưa kể các em sv đi làm thêm rồi học thêm buổi tối.
    Bình yên...
    • 7,729 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

Các bác trên bộ con toàn cho học ở nước ngoài nên k hiểu cái khó, cái khổ của các phụ huynh và học sinh và các Thầy Cô giáo. Các bác ở không toàn đưa ra những quy định nhớ ngẫn, khổ nhất là Giáo viên, hỏng lẻ GV chẳng có gia đình con cái ah, ngày nào cũng về đến nhà cũng tầm 20h thì chắc là chồng bỏ và con đói. Đâu phải ai cũng có điều kiện để thuê NGV phụ việc nhà đâu, các GV về nhà còn cơm nước, giặt giũ rùi dọn dẹp nhà, soạn giáo án chắc đến 1 -2h khuya. ( mình chả phải GV cũng bức xúc ). Còn học sinh cấp 3 thì làm gì còn thơi gian để làm bài , học bài. Các em SV thì chẳng còn thời gian kiếm thêm thu nhập để đỡ tiền học cho gia đình ( các bác trên bộ thì giàu sụ con học ở nước ngoài cũng chả phải lo tiền nong nên k hiểu được )
    I8RvI8Rvp7
    • 842 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Ở HCM có theo quy định này đâu. Bài toán tắc đường mà đổi giờ kiểu này kéo theo nhiều hệ luỵ. Bình thường bố mẹ và con cái cùng đi học ,đi làm. Tối về đón nhau rồi sum họp,giờ đây các em học sinh phải thức rất khuya mới hoàn thành bài tập. Chỉ cần di chuyển các trường đại học,cao đẳng ra ngoại thành,đảm bảo hết tắc đường.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,387 Được cảm ơn

Thực lòng là uất ức đến phát khóc với những chính sách của cq này.
    Hôm qua con đã về muộn hơn ngày thường thì chớ, ăn cơm vội vàng cho xong để còn ngồi vẽ chữ vì cô đang trao giải bạn nào chữ thật đẹp sẽ được thi học sinh giỏi. Mẹ mới nhẹ nhàng thôi kệ con ah, chữ con hơi xấu hoặc bị điểm kém mẹ không trách đâu nhưng con cứ viện ra cô bảo chữ xấu thì bị phê bình trước cả lớp, rồi các bạn chê cười thế này, thế kia. Mẹ mới lộn ruột lên bảo kệ papa mày, về đã muộn rồi lại ngồi mà vẽ hàng tiếng mới xong được trang vở thì lấy đâu ra thời gian mà nghỉ ngơi nữa. Nhìn con rơm rớm nước mắt đấu tranh giữa chuyện nghe mẹ hay theo cô thấy mà thương, thực sự cảm thấy bất lực...Đấy là đã chuyển con sang trường tư, tránh nhiều áp lực bài tập rồi đó.
    Mấy ngày tết đi ra đường thoải mái thì rất thích, lâu lắm rồi mấy mẹ con mới ngồi xe máy mà thong dong vi vu thế. Theo mình giờ ngoài chuyển các trường DH, bệnh viện ra khỏi nội đô thì nên làm một việc nữa là quản lý thật chặt các hàng quán ven lề đường. 100 nhà mặt đường thì 100 nhà tận dụng làm mặt bằng kinh doanh, bày biện đồ đạc chen lấn hè đường nhìn rối mắt và bừa bộn, xe tấp tùm lum...Cái này góp phần không nhỏ vào việc mất mỹ quan đô thị và góp phần tắc đường. Các cụ cứ xây khu mua sắm thật to ngoài ngoại thành, ai muốn kinh doanh ra đó mà đăng ký chứ cho mở tràn lan đại hải thế này vừa khó quản lý vừa nảy sinh nhiều bất cập như mỹ quan, đi lại...đua nhau xây nhà siêu mỏng siêu méo cũng chính vì những lợi nhuận từ đó chứ do đâu.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 824 Bài viết

• 1,296 Được cảm ơn

HS cấp 3, đi học về sớm thì cũng học thêm 2 lớp tới khuya, bây giờ học tới 7h thì chì được học thêm được 1 lớp. Vậy thì tận dụng nghỉ trưa, ngủ ít thôi tranh thủ luyện thi, cũng là 1 cách nhỉ!