TIN TÀI TRỢ.

Mất bạn vì phong bì cưới

• 15 Lượt chia sẻ
  • 15.2K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 401 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đùa, càng bạn thân càng những lúc như này càng mừng nhiều, ko những mừng phog bao còn góp công góp sức cùng bạn. Quan điểm của e là thế

Có lẽ nhà e tính hình thức, đối với bạn thân còn đối xử trên cả bạn bè nên yêu cầu bạn đáp lại với mình cũng cao lắm. Bạn nó nói: chỉ cần ko hại N đã là tốt lắm rồi nhưng với e thì đã là bạn sẽ yêu cầu cao hơn, ko hại nhau thì chẳng qua còn thua cả người dưng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hermionce Xem bài viết
    Thế thì bạn thật sự chưa có bạn thân rồi. Bời vì còn giúp đỡ nhau trong cuộc sống nhiều bạn ạ. Có những sự giúp đỡ mà cái phong bì 1-2tr ngày cưới ko sánh bằng ấy chứ. Chứ ko phải chỉ vì cái phong bì ngày cưới mà kết luận thân ai nấy lo. Thế nên tớ mới có thêm câu "Đời còn dài lắm" ở đằng sau.

Mà khi đã là bạn thân thì lại quá hiểu nhau cần gì vào lúc nào, thế bạn nhé!

Quan điểm của tớ rõ ràng lại 1 lần nhé: ko có tiền thì đừng có cố, đu theo mấy thể loại tiệc nọ tiệc kia rồi lại oán trách người ta không mang quà không tương xứng đến cho mình!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 159 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

vẫn là bạn bè, đồng nghiệp của mình:
    - Mình cưới: mọi người mưng phong bì người 200, 300, 500k
    - Mình Ốm nặng nằm viện, mất con:mọi người thăhoirr: 500, 1 triệu, 2 triệu... hơn cũng có....
    22qsp7
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 1,269 Bài viết

• 4,022 Được cảm ơn

Đọc bài này mới thấy mình gà, tổ chức ở ks nhưng chả quan tâm gì đến phong bì, mọi người đến chung vui là tốt rồi nên thấy những người ở xa cũng đến là vui lắm. Phong bì mở ra có những cái chỉ 20k, 50k của các cụ già vẫn thấy vui vẻ như thường. Việc tổ chức tại đâu là do mình lựa chọn nên mình phải lựa chọn trong khả năng tài chính của mình chứ không phải trông chờ vào phong bao của khách mời. Đám cưới để hạnh phúc, là một ngày ghi dấu trong cuộc đời chứ không phải để tính xem lời hay lỗ. Có điều kiện thì làm hoành tráng, không có điều kiện thì làm đơn giản thôi, đừng vì thể hiện mà đem lại áp lực cho mình, gia đình mình, khách mời của mình. Mình cưới 2008 nhé không mọi người lại thắc mắc.
    • 2,813 Bài viết

• 6,135 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hermionce Xem bài viết
    Thế thì bạn thật sự chưa có bạn thân rồi. Bời vì còn giúp đỡ nhau trong cuộc sống nhiều bạn ạ. Có những sự giúp đỡ mà cái phong bì 1-2tr ngày cưới ko sánh bằng ấy chứ. Chứ ko phải chỉ vì cái phong bì ngày cưới mà kết luận thân ai nấy lo. Thế nên tớ mới có thêm câu "Đời còn dài lắm" ở đằng sau.

Mà khi đã là bạn thân thì lại quá hiểu nhau cần gì vào lúc nào, thế bạn nhé!

Quan điểm của tớ rõ ràng lại 1 lần nhé: ko có tiền thì đừng có cố, đu theo mấy thể loại tiệc nọ tiệc kia rồi lại oán trách người ta không mang quà không tương xứng đến cho mình!
    mình cùng quan điểm với mẹ này
    Bản thân mình cũng vậy, bận thân nhất của mình là mình ko câu nệ: Nhà mới khánh thánh mình có thể ko tới, sinh nhật mình cũng chả tới, chả quà cáp gì,
    mình thường nói: lúc nó vui, thì bớt mình đi nó cũng vui
    Chứ lúc nó buồn: nhất định phải có mình, nó sẽ bớt buồn
    Trong cuộc sống, ko pải cứ cố gắng nhớ ngày gì của ai đó để quà cáp, để lễ lạt là thân là quý
    Mình thì: những gì thiết thực nhât mình sẽ cố gắng giúp đỡ bạn thân, nhất là trong lúc bạn khó khăn,
    Tụi bạn nhiều lúc nói mình hơi khô khan, nhưng những ai thân đều hiểu mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghĩ không nên quan trọng hóa vấn đề lên như thế!
    • 1,602 Bài viết

• 4,064 Được cảm ơn

Nếu đã thực sự là bạn thân thì chả bjo mình mừng phong bì mà mình sẽ mừng quà. Như đầu tháng sau cưới thằng bạn cực thân đây, giục giã hò hét nó từ tháng trước là nó lên wish list đi để mình tặng nó. Tặng bạn thân quà, tiền có khi nhiều hơn cả phong bì nhưng nó sẽ ý nghĩa hơn nhiều vì bạn mình dùng được
    Còn các mối quan hệ khác, mặt bằng chung thế nào thì mình đi như thế, ko phân biệt nhiều lắm. Như cách đây 2 năm, cưới con bà trưởng phòng, tổ chức ở Melia, mình cũng chỉ đi 500k vì mặt bằng chung nó thế, mình cũng chả nịnh nọt j bà ý để mà cần phải đi phong bì nặng tay
    Hồi cưới mình thì có 2 trường hợp phong bì - quà mừng làm mình nhớ mãi
    1. Thầy giáo cũ: gọi là thầy giáo cũ nhưng thật ra xét trên tuổi thì chỉ là anh thôi. Hồi ấy ko mời thầy nhưng thầy biết nên thầy gửi phong bì. Mặt bằng chung hồi năm 2008 là 200 - 300k, ko đi ăn thì thường gửi mừng là 100k. Có lẽ thầy định gửi 100k nhưng chắc rút nhầm tiền thế nào nên trong phong bì có 1 tờ 50k và 1 tờ 10k. Hehe, chả bjo mình đánh giá j, chỉ thấy buồn cười vì nghĩ lúc đó chắc thầy vội j nên rút nhầm tiền, sau đấy mình vẫn rất quý thầy, sau thầy làm nghiên cứu sinh ở nước ngoài, mỗi lần thầy về nước thầy trò vẫn í ới cafe bình thường Chả ai đánh giá ai ở cái phong bì cả
    2. Bác bạn mẹ mình, là trưởng Công an quận. Thật ra đây cũng ko phải mối quan hệ thân thiết j mà chỉ là chỗ quen biết của mẹ mình thôi nhưng kiểu bạn bè quen biết nhưng có quý nhau chứ ko phải quen biết xã giao. Cưới mình mẹ mình chủ định ko mời bác ấy vì ngại phiền, ai ngờ tối hôm trước bác ấy đến chơi, hic, và bác ấy - chắc để chữa ngại cho mẹ mình nên bác ấy chủ động bảo là đến chơi trước vì hôm sau bận đi họp Và quà bác ấy tặng vợ chồng mình lúc đó là trọn gói 1 chuyến trăng mật ở Huế trong 5 ngày. Hic, mình choáng đến tân bjo luôn :v Đi trăng mật về biết điều, mua quà lịch sự đến nhà bác ý chơi và cảm ơn luôn, hehe
    Nói như thế để biết mình chả khi nào đánh giá ai thông qua cái phong bì họ mừng đám cưới mình cả. Đúng như mẹ j nói ở trên ý là cuộc đời sống với nhau còn dài lắm (cơ mà mình vẫn ko thấy quen với việc bảo là bạn thân thì ko mừng j, hehe)
    "Yêu một người - chỉ cần một lý do...Nhưng để quên một người, cần rất nhiều lý do mà vẫn không được"
    .......................

tt1087b9
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthuy0101 Xem bài viết
    mình cùng quan điểm với mẹ này
    Bản thân mình cũng vậy, bận thân nhất của mình là mình ko câu nệ: Nhà mới khánh thánh mình có thể ko tới, sinh nhật mình cũng chả tới, chả quà cáp gì,
    mình thường nói: lúc nó vui, thì bớt mình đi nó cũng vui
    Chứ lúc nó buồn: nhất định phải có mình, nó sẽ bớt buồn
    Trong cuộc sống, ko pải cứ cố gắng nhớ ngày gì của ai đó để quà cáp, để lễ lạt là thân là quý
    Mình thì: những gì thiết thực nhât mình sẽ cố gắng giúp đỡ bạn thân, nhất là trong lúc bạn khó khăn,
    Tụi bạn nhiều lúc nói mình hơi khô khan, nhưng những ai thân đều hiểu mình.
    Bạn ốm sắp die rồi này. Đến đi, mỏi mòn chờ mấy năm chả đến thăm. Hừm. Phong bì dày vào không thì chết với tôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,866 Bài viết

• 5,921 Được cảm ơn

Lúc tổ chức đám cưới, mình chỉ mời những người thân trong gia đình và bạn bè thân. Đã xác định từ đầu là ko trông chờ vào tiền mừng (thực tế toàn bộ tiền mừng chỉ đủ chi phí cho 2 bàn tiệc thôi) nên khi đưa thiệp mời, mình luôn dặn đi dặn lại với những người mà mình biết hoàn cảnh ko khá giả rằng ko cần đưa tiền gì cả, quan trọng nhất là tới dự tiệc với mình thôi 😊. Có người họ hàng từ quê lên mang đặc sản cho, có cô bạn còn tự thêu tranh làm quà cưới nữa. Khi nhận những quà nhu vậy, tự nhiên thấy vui vui trong lòng.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 110 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người ta đi nhiều thì giống như mang nợ. Sau người ta có việc bạn lại phải đi lại nhiều. Hơn nữa khi bạn đi nhiều rồi chuyển công tác người ta k đi lại thì lúc đó lại thiệt quá, mà ngày vui quan trọng là chia vui và đảm bảo vấn đề tiền bạc được gạt nhẹ đi sao cho đơn giản.
    Quan điểm của mình là ngày vui đến chia vui với người ta là quan trọng, mình cũng không thích ai gửi phong bì mà không đến vì gửi thì mình nợ thôi, cái quan trọng là mình mong họ bỏ thời gian ra đến chia vui, đỡ tủi thân. Còn phong bì đi làm sao cô dâu chú rể không lỗ trừ khi họ tổ chức sang trọng thì chịu thoai, đám cưới quan niệm giống như là bạn đến chia vui là quan trọng, ngoài ra mỗi người góp ít xèng để đóng góp vào bữa tiệc chia vui để k ai phải thiệt thòi tiến bạc và về tình cảm thì đến chúc phúc người ta!

Còn bạn đi quá nhiều và nếu thực sự vì tình cảm đi nhiều thì mất cũng đừng xót, chứ kiểu đi nhiều như là cho vay nợ sau họ cũng phải đi nhiều lại thì cũng chắc gì là tình cảm? Hơn nữa nếu đi nhiều mà xác định như là sau nó đi lại thì cũng mêt vì lỡ chuyển công tác này kia sau họ k đi lại mình thì lại bực và xót! Cá góp cho ngày vui thôi ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 318 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nucuoitoanang Xem bài viết
    Mẹ mình đi ks 5* hay đãi tại nhà cũng đều bỏ cùng một mức, bà bảo đứa nào thích sang trọng thì tự bỏ tiền túi ra để đc oai chứ đừng bắt người khác chi tiền cho mình đc oai. Còn đứa nào tiết kiệm thì số tiền mừng dôi ra một ít, sau này làm vốn.
    Mình thấy hợp lý, thích vip thì tự bỏ tiền.
    Ôi. Cảm ơn mẹ bạn đã nói hộ nỗi lòng của bao nhiêu người. Mình thấy đây là suy nghĩ chuẩn nhất.
    METOO VN - Đừng bịt miệng
    NOPAK - Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

He he. Mình thì lại ko coi trọng vụ phong bì lắm. Đám cưới mình tổ chức ở quê thì hoàn toàn là khách của bố mẹ, bố mẹ giữ. Còn ở TP thì chỉ mở tiệc buffet ven sông, mời đúng 60 người, là những bạn bè thực sự thân, thực sự đến để mừng cho mình. Chọn chỗ mình thích tổ chức và xác định là ko quan tâm phong bì. Lỗ 50% luôn nhưng mà vui. Khỏi nghĩ chuyện trả nợ trả nần gì sau này. Còn những ai mình đã đi đám cưới họ thì là mình đi góp vui và mừng hạnh phúc cho họ. Ko coi đó là nợ mình. Bởi mình tới mừng tiền thì mình cũng dự tiệc, chứ có tới bỏ phong bì rồi về đâu.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ZQSVN
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4