Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mất bạn vì phong bì cưới

• 15 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nucuoitoanang Xem bài viết
    Mẹ mình đi ks 5* hay đãi tại nhà cũng đều bỏ cùng một mức, bà bảo đứa nào thích sang trọng thì tự bỏ tiền túi ra để đc oai chứ đừng bắt người khác chi tiền cho mình đc oai. Còn đứa nào tiết kiệm thì số tiền mừng dôi ra một ít, sau này làm vốn.
    Mình thấy hợp lý, thích vip thì tự bỏ tiền.
    Sếp em (đứng đầu công ty luôn) cũng nói vậy đó chị ạ. Bản thân sếp lúc đó có tiệc lớn, bé đều mời mọi người, tâm lý mọi người rất thoải mái (tụi em công ty tư).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 445 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

Mình biết tổ chức cưới xin là rất tốn kém, nhưng theo mình ở góc độ nào đó, đây là đại sự, cả đời chúng ta cưới 1 lần chả lẽ không đáng để bỏ túi ra 1 khoản lo cho đám cưới hay sao mà phải trông chờ hết vào phong bì rồi sợ lỗ với lãi... Thông thường bạn thân thì sẽ mừng nhiều hơn, và người có ý tứ thì tốt nhất người ta mừng mình trước bao nhiêu thì giờ nên mừng lại thế hoặc tốt nhất là hơn chút. Vài hai trăm ngàn không làm ai nghèo đi cả mà lịch sự, nếu bạn mừng 500k mình có thể mừng lại 500k và 1 món quà nhỏ như cái khung ảnh đẹp để bạn bỏ ảnh cưới nhỏ vào tầm 200k, rát tình cảm và thấy yên lòng. Tất nhiên nếu đó là người bạn ở xa và nghèo khó thì với tôi bạn đến trong ngày trọng đại của tôi đã là điều làm tôi vui lòng hơn cả. Tốt nhất khoản này nên phiên phiến thôi, xác định mình làm đám cưới, mời người ta đến mừng cho mình chứ không phải trông vào cái phong bì của khách, sợ tốn kém thì làm chỗ bình thường thôi, mời ít người thôi. Còn có tiền khủng để làm khách sạn 5 sao thì vài triệu hay chục triệu có là cái gì mà phải lăn tăn. Hồi cưới mình có nhiều cụ già ở quê ra mừng mình 50k, thề là mình quý lắm, mình còn thuê xe tính ra mất 1,5tr để đón tầm 20 người già và trẻ con ra HN, tính ra nếu bù vào tiền phong bì thì cũng huề thôi nhưng thấy mọi người tới với mình là hạnh phúc lắm rồi.

Mình nghĩ nên có chút thay đổi, đó là hãy quan niệm khác đi về chuyện phong bì. Đó chỉ nên là chút quà nhỏ mừng uyên ương thôi còn xác định việc quan trọng nhất đời ngươi chúng ta phải chuẩn bị chứ đây hoàn toàn không phải cuộc đầu tư để sợ lỗ. Và ai mừng bao nhiêu cũng nên trân trọng, lần sau ta mừng lại thế hoặc có điều kiện nên mừng hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,856 Bài viết

• 26,161 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật ra cuộc đời vô chừng, đem công thức người này áp cho cuộc đời người khác là không tưởng. Mình thì có nguyên tắc riêng là cực thân thì mình mừng 2 hoặc 4 triệu luôn cho dù đãi ở nhà hay ở nhà hàng nhỏ vùng ven, còn sơ giao thì 500k theo mức giá từ 4-5 năm nay. Còn mời lơi lơi kiểu quăng thiệp mà không hề gọi đt hay hỏi ý kiến mình có đi được hay không thì mình không bao giờ đi, mặc kệ thiên hạ nghĩ mình cà chớn keo kiệt hay thế này thế kia.

Mình thấy đám cưới để vui trọn vẹn thì nên hỏi ý kiến người ta trước khi ghi thiệp, đừng đặt người ta vào chuyện đã rồi cầm cái thiệp trong tay mà nghĩ đến cuối tháng ăn mì gói ... Mình rất thích người nào đó muốn mời ai thì đến hỏi trước giờ giấc confirm đi được thì gửi thiệp mời tiệc, còn không thì chỉ gửi thiệp báo tin để chia vui, rất văn minh.

Tuy nhiên, riêng mình thì không thích làm đám cưới. Mệt mỏi, tốn kém lẫn nhiều càm ràm, bất đồng từ trong ra ngoài. Ước gì ba mẹ mình hiểu điều đó, thà chi phí ước tính thiệt hại khi tổ chức đám cưới cho mình gửi vào quỹ Cơm Có Thịt hết nhỉ ... nhưng chắc ba mẹ mình chỉ mong còn sống được dắt tay mình nhét vào tay 1 thằng xấu số nào đó trước mặt nhiều người chứng kiến, chi cho khổ thân ông bà già, khổ cả thân con gái già của ông bà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kumiho Xem bài viết
    Mình thì đi cưới theo cả 2 tiêu chí là: thân đến mức độ nào và địa điểm tổ chức.
    - Bạn bè & địa điểm bình thường: 400k (vừa đủ họ huề vốn dù mẹ mình chửi là chẳng ai đi số 4 cả, rất xui)
    - Bạn bè & địa điểm sang trọng: 500k (họ phải lỗ 1 ít chứ mình cũng không phải đại gia)
    - Bạn thân & địa điểm bình thường: 700k (số này theo mình là may mắn mà tụi nó cũng dư dả 1 ít)
    - Bạn thân & địa điểm sang trọng: 999k (vừa đủ gỡ vốn cho tụi nó)
    Vừa đồng ý một phần vừa không đồng ý lắm, vì sao bạn tổ chức ở ks 5 sao mà thiệp cưới đi người khác lại quá cân nhắc 4-5-7-10 nhỉ, hehehehe... với mình 400 hay 500 cũng rứa, đi 500 cho nó tròn cho rồi, nhịn 1-2 bữa cafe là xong mà người nhận người ta thấy ấm áp, nói thật tiền bạc không phải thước đo tấm lòng, nhưng có dư giả thì giúp người ta trong lúc này người ta cần để bù lỗ chi phí vẫn hơn. Nói chung thì bạn post nhiều bài trong thớt này giải thích tùm lum nhưng thực ra chuyện bạn có cân nhắc để không bị lỗ là có.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 633 Bài viết

• 581 Được cảm ơn

Mình thấy đám cưới mà tính toán thiệt hơn thì thường hay thiệt, ko tính toán thì có thiệt hay hơn cũng chẳng là gì, quan trọng là mình vui, người đi dự đám cưới vui. Nếu bạn nào đó đám cưới, tổ chức hoành tráng, rồi ngồi căn ke xem sao họ đi mình ít thế? rồi blah blah thì bạn đang đặt trách nhiệm của mình lên người khác rồi đó. Đám cưới là của bạn cơ mà? Bạn mời họ đi, còn đi bao nhiêu tuỳ tâm và tuỳ hoàn cảnh người ta chứ nhỉ. Người ta nghèo, hay đúng lúc gđ khó khăn, hay thất nghiệp... bạn mời đúng KS 5* và kì vọng người ta mừng nhiều để bù phần cỗ bàn thì khổ cho người ta quá. Thêm nữa, mình đc biết, đi đám cưới, có quý người ta mới lôi cả gđ đi chứ người bình thường, mức độ thân thiết bt người ta còn nhanh chóng đến bỏ phong bì, điểm danh rồi về. Mà đã gọi là TIỀN MỪNG thì cũng nên cho nó đúng với tính chất TIỀN MỪNG đi, còn bạn ĐÃI CỖ thì bạn làm theo kinh tế của bạn. Thiết nghĩ 2 cái này về cơ bản chẳng quá liên quan (Tất nhiên ở thời này, người ta hay nhìn vào nơi mời đi để còn lượng phong bì, tránh TH lại bị ngồi soi thế này thế nọ)
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với mẹ của bạn gì, dù ở đâu cũng đi 500k, theo đúng giá bây giờ, bạn thân thì 1 triệu. Đã mời khách sạn 5* là giàu có rồi, tính toán gì nữa. Người ta đi theo khả năng thôi, vượt quá khả năng của người ta thì sao mà cố được. Đám cưới ai mời nhiệt tình mình đều đi hết, dù bao nhiêu năm không gặp, nhưng tới tận nhà mời, rồi gọi điện nữa thì mình chắc chắn đi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 445 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

Đối với mình là bạn thân thì nên đi lịch sự, mình đã nói rùi, không giầu có gì nếu tiết kiệm vài trăm ngàn đâu, mừng lịch sự chút đẹp mặt mình và ấm lòng bạn bè. Và mình tin là nếu chúng ta biết bạn đang khó khăn và mừng nhiều là để phần nào giúp bạn thì họ hiểu ngay thôi, lúc khó khăn nhờ vả nhau nó dễ. Với mình nếu đã là bạn thân, dù tổ chức ở địa điểm 5 sao hay chỉ tại nhà thì mình vẫn mừng ở mức khá nhất có thể, vì đó là tình cảm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 263 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Thực ra đám cưới mình lỗ hay không mình không tính vì đãi tiệc làm nhiều lần quá, nhưng mình đi đám cưới bao giờ cũng cố đảm bảo gia chủ không bị lỗ.Nhưng nếu gia chủ mà tổ chức ở chỗ quá sang trọng thì tùy mối quan hệ, nếu quan hệ chỉ bình thường mình không đi thì gửi mừng 300k, nếu đi thì vẫn chỉ 500k (cái này thì cho gia chủ lỗ chút). Còn thân tình hơn thì đi 1-2tr.
    Nhưng đám cưới mình thì có 1 vụ, có 1 anh chỉ quen sơ cứ nằng nặc bảo mình phải mời anh nhé, nhắc mấy lần. Ngày mình đi mời đám cưới cũng giả vờ quên vì thực quen sơ mà mời thì nghĩ ngại người ta, thế mà anh lại nhắc. Mình phải ra viết thêm thiệp mời anh. Đến hôm mở tiền mừng nghĩ vừa tức vừa buồn cười. Anh đi đám cưới mình cùng bạn gái và mừng 50k (Mình cưới ở HN năm 2007).
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,813 Bài viết

• 6,140 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bao giờ mới hết ăn miếng trả miệng như này nhỉ
    Mình tâm lý hiện tại thoải mái lắm, đi cưới là mình thấy vui rồi, bỏ 500, 1tr hay bao nhiêu là tùy tâm và tùy khả năng mình
    Mình chả sợ họ chê nhiều ít,
    Với cả mình k phải đám nào mời mình cũng đi, . Tùy tình cảm, và mối quan hệ 2 bên!

Túm lại thik đi cưới, mà đi cưới chỉ thích cưới ở quê, ở nhà, ko thích đi khách sạn ha ha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthuy0101 Xem bài viết
    Bao giờ mới hết ăn miếng trả miệng như này nhỉ
    Mình tâm lý hiện tại thoải mái lắm, đi cưới là mình thấy vui rồi, bỏ 500, 1tr hay bao nhiêu là tùy tâm và tùy khả năng mình
    Mình chả sợ họ chê nhiều ít,
    Với cả mình k phải đám nào mời mình cũng đi, . Tùy tình cảm, và mối quan hệ 2 bên!

Túm lại thik đi cưới, mà đi cưới chỉ thích cưới ở quê, ở nhà, ko thích đi khách sạn ha ha
    Tùy tâm và tùy khả năng nhưng cũng nên trong một giới hạn nào đó. Nhà đó có 3 đứa con đều mời, nhà mình đi 2 lần, gửi thiệp một lần 200k (cách đây mấy năm rồi), năm nay nhà mình có đám cưới, nhà đó gửi thiệp 100k. Kêu là không nên tính toán, nhưng vẫn cảm thấy rất kì cục.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,588 Bài viết

• 5,235 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì hay bỏ phong bì theo kinh tế của cô dâu, chú rể. Nếu từ khá trở lên thì 500k, bất kể nhà hàng sang hay ko. Còn nghèo thì tùy theo túi tiền lúc đó mà từ 1 triệu trở lên. Bất kể thân quen đều áp dụng như nhau (vì có trường hợp cô dâu, chú rể ko thân với mình lắm nhưng nghèo nên mời để kiếm chút vốn làm ăn, trường hợp này dù ko thân mình cũng phong bì kha khá)
    • 1,735 Bài viết

• 4,215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi bạn AnLanh. Hồi mình còn ở nhà chưa đi đám cưới mấy, vì mình cưới sớm hơn hầu hết bạn bè rồi đi luôn. Nhưng mẹ mình mừng cưới cũng theo tiêu chí quan hệ thân sơ và điều kiện kinh tế của gia chủ. Nếu thân rồi thì khỏi phải nghĩ nhiều chuyện tiền bạc, còn với nhân viên hay các cháu nghèo thì mẹ thường nói là mừng dư dư chút cho người ta. Nhà giàu mời KS 5 sao không có nghĩa mình phải đua cho bằng mức họ chi, nước chảy chỗ trũng mà làm gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,924 Được cảm ơn

Mình toàn bảo với chồng là mình đi đám cưới là đi ...ăn trả xiền, nên chủ nhà chả nợ gì mình cả. Nên sau này cưới con mình mình cũng ko cần mời họ đi ...trả nợ mình .
    Mà cưới con gái em thì em chỉ mời bạn bè thân thiết của nhà mình thôi, cả lũ sẽ làm tiệc nướng barbecue, hihihi. Nên sẽ là cuộc tụ tập vui và đầm ấm, tha hồ buôn dưa lê, kekeke.
    Chứ giờ đi đám cưới thực sự là một cực hình, thức ăn thì chán ko nói, cách tổ chức thì thật quá tệ, kể cả 5* lẫn bình thường, cảm giác chịu đựng ...thấy khổ sở gì đâu. Nên mình toàn trốn, hihi. Mình giờ chỉ đi đám cưới thân thiết, có bạn bè người quen, tụ tập chút cho vui, là cái cớ để gặp nhau.
    Hy vọng rồi dân mình càng ngày càng tân tiến, đùng làm khổ nhau, khổ gia đình mình vì sỹ diện, hoành tráng, khoe khoang, kiểu nhà tôi làm trăm mâm, nhà tôi 600 khách, haizzz. Chả để làm gì!
    • 939 Bài viết

• 2,322 Được cảm ơn

Phong bao mừng cưới đúng là 1 hủ tục nên bỏ, vì nó mà gây sứt mẻ tình cảm và khó nghĩ cho mọi người. Cứ như Tây là hay, tiệc cưới chỉ mời những ng rất thân thiết, còn lại báo hỷ kể cả bố mẹ nhiều ng cũng chỉ báo ko phiền các cụ dự.
    Cứ như thời bao cấp lại hay, cưới thì tự bỏ tiền ra mời, ko phải phong bao phong bì gì ráo, thân thì tặng đồ dùng
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,753 Bài viết

• 4,847 Được cảm ơn

@yellowtea: giá con trai chị lấy được con gái em thì hay quá. Chi luôn mong ước sau này có thông gia có chung suy nghĩ với mình: cưới xin đơn giản, tiết kiệm, dư tiền cho chúng nó đi du lịch còn hơn, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,107 Bài viết

• 606 Được cảm ơn

Đám cưới mình tổ chức năm ngoái nè. Mời số ghế tổng cộng cả cô dâu chú rể là chẵn 100 người, ai thân thật thân mới mời, yêu cầu ko mang theo trẻ em. Ghi tên cho từng chỗ ngồi. Chấp nhận lỗ 5-6 triệu/ bàn luôn. Bạn thân thì yêu cầu mua quà, ko được đi tiền. Dù xưa giờ đi dự cũng cả trăm đám cưới rồi nhưng mình ko mời lại.
    • 604 Bài viết

• 6,727 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hermionce Xem bài viết
    Đọc cái topic này mà lại phải login để cmt!

Bạn gì đó có quan điểm thật buồn cười. Cưới xin là việc của nhà bạn, đãi tiệc 5* hay ngoài đồng cũng là việc của nhà bạn! Sao bạn lại muốn khách mời phải biết điều và chia sẻ với quyết định của nhà bạn???? Và bạn lại đánh giá độ biết điều của ng ta qua cái phong bì. Thế bạn có nghĩ người ta đánh giá ngược lại bạn ko? Ai bắt bạn tổ chức ở 5*? Ai bắt bạn phải có 1 đám cưới thật vip?? Bọn trẻ con chúng nó vẫn bảo đó: ăn chơi thì sợ gì mưa rơi, có gan chơi thì có gan chịu!

Bản thân mình ko bao giờ đi phong bì mà nhìn nơi tổ chức cả! Mình đi theo khả năng tài chính của mình. Bạn bè có lúc nọ lúc kia. May quá vì mình không có người bạn nào có quan điểm như thế này. Thậm chí bạn bè thân bọn mình còn chả mừng phong bì cho nhau. Đời còn dài lắm!
    Đậm : thân này chắc thân kiểu thân ai nấy lo quá.
    Đùa chứ nếu đã gọi là bạn,còn là bạn thân ,mà đám cưới kg mừng cho người ta đồng nào,có kỳ quá kg ? Mình nghĩ mãi vẫn kg hiểu. Mà cô dâu chú rể kg biết sẽ nghĩ gì,khi "bạn thân" mà những dịp trọng đại như đám cưới chả mừng xu nào, còn thua cả bạn bình thường hay k thân,vì những người đó dù nhiều hay ít thì họ cũng có mừng.Bản thân mình thì nghĩ ngược lại,bạn thân mình mừng nhiều,kg thân mừng ít hơn.Vì mình suy nghĩ,tổ chức 1 cái đám cưới cô dâu chú rể cũng tốn bao nhiêu tiền,bao nhiêu chi phí,nên mừng tiền coi như là 1 cách đóng góp chia sẻ với họ,bất cứ thân hay k thân,khác là thân thì nhiều,kg thân thì ít hơn. Trừ khi bạn k đi tiền mà mua quà hay gì đó,thì mình miễn bàn.
    Còn bạn nào ở trên bảo cưới xin là tiệc khao cả làng,quan trọng gì chuyện mừng.Thế bạn đi ăn sinh nhật có cần quà kg? đi ăn thôi nôi đầy tháng có cần quà kg? đi thăm đẻ có cần quà kg? Đi ăn đám giỗ,đám ma có phải mua trái cây và bỏ tiền phúng điếu kg? ý mình nói,bất cứ dịp gì cũng phải nên có quà hoặc tiền mừng,nhất là dịp quan trọng như tiệc cưới,sao lại nói mừng hay không không quan trọng được .Nếu bạn toàn đi người không, hy vọng đến các loại tiệc nhà bạn,người ta đi ăn không bạn kg buồn,và hy vọng bạn cũng dư dả kinh tế để tổ chức các loại tiệc mà kg cần tiền mừng hay quà cáp.Dù là tiệc vui người ta,người ta đã bỏ tiền ra khao, mình đi dự cũng phải có quà hay tiền mừng,đó tối thiểu là phép lịch sự.Bên Tây nó được mời đến nhà ăn thôi còn chả đi người không, huống gì tham dự mấy buổi tiệc trọng đại. Không thể nào quy cho việc mở tiệc là việc người ta phải chi hết,mừng hay kg kg quan trọng được. Cái đó là luật bất thành văn rồi.
    Còn đi nhiều hay ít,đi bao nhiêu,thì phụ thuộc vào độ thân sơ,và cũng tùy thuộc vào khả năng tài chính của các bạn,mình k nói ở đây.Nhưng dù bất cứ tiệc gì,dù nhiều hay ít, nhất định phải có.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 536 Bài viết

• 1,529 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ran chua Xem bài viết
    Đám cưới mình tổ chức năm ngoái nè. Mời số ghế tổng cộng cả cô dâu chú rể là chẵn 100 người, ai thân thật thân mới mời, yêu cầu ko mang theo trẻ em. Ghi tên cho từng chỗ ngồi. Chấp nhận lỗ 5-6 triệu/ bàn luôn. Bạn thân thì yêu cầu mua quà, ko được đi tiền. Dù xưa giờ đi dự cũng cả trăm đám cưới rồi nhưng mình ko mời lại.
    Tớ cũng đang phấn đấu để khi chống lầy có thể tổ chức như bạn, thích 1 đám cưới nho nhỏ mời những gương mặt thân quen tới chia vui cùng mình, khỏi tiền nong phong bì (quà thì nhận haha), trang trí tông trắng với hoa hồng, hoa bi, kết ren ..., chăm chút tỉ mỉ từng chi tiết (điệu đà quá nó thế ) Nhưng kiểu này cũng phải được sự chấp thuận của các cụ chứ các cụ lại cứ ầm ầm lên phải làm cho ra tấm ra món, mời người này người kia rồi um sùm cả nhà thì mệt.
    Chuyện đã qua, cho qua.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,205 Bài viết

• 2,463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lola_baby Xem bài viết
    Đậm : thân này chắc thân kiểu thân ai nấy lo quá.
    Đùa chứ nếu đã gọi là bạn,còn là bạn thân ,mà đám cưới kg mừng cho người ta đồng nào,có kỳ quá kg ? Mình nghĩ mãi vẫn kg hiểu. Mà cô dâu chú rể kg biết sẽ nghĩ gì,khi "bạn thân" mà những dịp trọng đại như đám cưới chả mừng xu nào, còn thua cả bạn bình thường hay k thân,vì những người đó dù nhiều hay ít thì họ cũng có mừng.Bản thân mình thì nghĩ ngược lại,bạn thân mình mừng nhiều,kg thân mừng ít hơn.Vì mình suy nghĩ,tổ chức 1 cái đám cưới cô dâu chú rể cũng tốn bao nhiêu tiền,bao nhiêu chi phí,nên mừng tiền coi như là 1 cách đóng góp chia sẻ với họ,bất cứ thân hay k thân,khác là thân thì nhiều,kg thân thì ít hơn. Trừ khi bạn k đi tiền mà mua quà hay gì đó,thì mình miễn bàn.
    Còn bạn nào ở trên bảo cưới xin là tiệc khao cả làng,quan trọng gì chuyện mừng.Thế bạn đi ăn sinh nhật có cần quà kg? đi ăn thôi nôi đầy tháng có cần quà kg? đi thăm đẻ có cần quà kg? Đi ăn đám giỗ,đám ma có phải mua trái cây và bỏ tiền phúng điếu kg? ý mình nói,bất cứ dịp gì cũng phải nên có quà hoặc tiền mừng,nhất là dịp quan trọng như tiệc cưới,sao lại nói mừng hay không không quan trọng được .Nếu bạn toàn đi người không, hy vọng đến các loại tiệc nhà bạn,người ta đi ăn không bạn kg buồn,và hy vọng bạn cũng dư dả kinh tế để tổ chức các loại tiệc mà kg cần tiền mừng hay quà cáp.Dù là tiệc vui người ta,người ta đã bỏ tiền ra khao, mình đi dự cũng phải có quà hay tiền mừng,đó tối thiểu là phép lịch sự.Bên Tây nó được mời đến nhà ăn thôi còn chả đi người không, huống gì tham dự mấy buổi tiệc trọng đại. Không thể nào quy cho việc mở tiệc là việc người ta phải chi hết,mừng hay kg kg quan trọng được. Cái đó là luật bất thành văn rồi.
    Còn đi nhiều hay ít,đi bao nhiêu,thì phụ thuộc vào độ thân sơ,và cũng tùy thuộc vào khả năng tài chính của các bạn,mình k nói ở đây.Nhưng dù bất cứ tiệc gì,dù nhiều hay ít, nhất định phải có.
    Thế thì bạn thật sự chưa có bạn thân rồi. Bời vì còn giúp đỡ nhau trong cuộc sống nhiều bạn ạ. Có những sự giúp đỡ mà cái phong bì 1-2tr ngày cưới ko sánh bằng ấy chứ. Chứ ko phải chỉ vì cái phong bì ngày cưới mà kết luận thân ai nấy lo. Thế nên tớ mới có thêm câu "Đời còn dài lắm" ở đằng sau.

Mà khi đã là bạn thân thì lại quá hiểu nhau cần gì vào lúc nào, thế bạn nhé!

Quan điểm của tớ rõ ràng lại 1 lần nhé: ko có tiền thì đừng có cố, đu theo mấy thể loại tiệc nọ tiệc kia rồi lại oán trách người ta không mang quà không tương xứng đến cho mình!

• 2,262 Bài viết

• 6,170 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Biết người ta ko có điều kiện rồi mà làm tiệc ở ks mắc tiền còn mời rồi trách ng ta ko mừng nhiều là sao ? Mời tiệc cũng phải có văn hóa chứ. Làm cỗ cưới bây h ko phải gia đình quan chức thì xác định là lỗ cho nó nhẹ, mắc mớ j mà lôi khách vào trách, đi ăn đám cưới chả thấy ngon lành j cả. Chỉ béo mấy cái chỗ làm đám cưới sự kiện, ts bọn nó.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 125 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều đá quá nên xin phép không quote từng bài.

Hình như các chị, các mẹ ở đây (cố tình) hiểu sai những gì mình nói thì phải!?

1. Nhà mình đã quyết định đãi tiệc ở ks nghĩa là chấp nhận bị lỗ, không hề mong vọng gì chuyện "sau đám cưới có chút vốn". Nên chuyện khách mời đi bao nhiêu với tài chính của mình không ảnh hưởng lắm (trừ khi khách đi vài triệu/người) nên ai nói mình tính toán thì mình xin trả lời thẳng là "bạn sai rồi". Với suy nghĩ của mình 500k là mặt bằng chung hiện tại (nhiều người chọn đi phong bì với con số này). Và mình cũng đi đám cưới với 2 tiêu chí là mức độ thân thiết + địa điểm. Nên trong đám cưới của mình, nếu mình nhận được phong bì 300k từ khách mời (vốn là bạn bè mình nghĩ là thân thiết) thì mình đánh giá họ không coi trọng mình (vì mức đó thấp hơn mặt bằng chung). Có thể đó là đánh giá chủ quan của mình nhưng nếu không phải như vậy thì vì lí do gì mình thậm chí còn không nhận được sự đối đãi ở mức trung bình??? Sự thật mình cảm thấy sốc và buồn (không phải vì kì vọng nhận được nhiều nhưng thực tế là ít mà là cảm giác như tình cảm họ dành cho mình không như mình vẫn tưởng). Tất nhiên sẽ có trường hợp ngoại lệ nếu có ý kiến nói lỡ đâu hoàn cảnh của họ abc...xyz... Cái đó mình cũng có nói, mình trân trọng dù họ đi ít (thực tế là có 2 người bạn của mình không đi tiền mà vẽ tranh tặng mình và 3 người đang đi học nên chỉ mừng 300k)

2. Lúc đầu tiên mình có hỏi nên đi lại vợ chồng đồng nghiệp của chồng bao nhiêu thì hợp lí vì đây là lần đầu tiên mình gặp trường hợp này. Nếu bình thường mình sẽ nói chồng đi 500k (vì mình không đi). Nhiều ý kiến trong này cũng nói đi tiền mừng không phân biệt gì hết, cứ 500k mà đi. Nhưng đằng này vợ chồng họ, 2 người đã mừng cưới mình 1tr nên theo tập quán của VN mình, mình phải "đáp lễ" lại. Liệu mình đi 500k thì họ sẽ nghĩ chồng mình như thế nào??? Còn nếu mình đi 1tr thì nó lại không đúng với nguyên tắc của mình đặt ra (là mức độ thân thiết và địa điểm)

3. Có chị nào nói mình cân nhắc, tính toán khi đi tiền mừng. Đó là cách nói của bạn. Còn với mình, đó là khung mình tự đặt ra cho mình. Cái gì cũng có giới hạn và giá trị của nó. 100k không nhiều nhưng mình không bỏ thêm 100k đó để nhập 2 thành 1 được. Cần có sự phân biệt. Đơn giản chỉ vậy thôi.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4