TIN TÀI TRỢ.

Mánh khóe giấu người tinh vi trong 'quan tài đông lạnh' của băng đảng buôn người

• 0 Lượt chia sẻ
  • 69.7K Lượt đọc
  • 425 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,916 Bài viết

• 6,602 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Nói dân trí thấp lại tự ái. Biết rõ đi trồng cỏ nhưng cách đi nguy hiểm hoặc không biết gì mà vẫn lao đi là botay. Như mom nào nói đi xkld đều là chui thì mình cũng lạ vì thấy 1 số ng đi hết hạn về lại ký đi tiếp và nói cty đó của NN.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chumnhotrengian

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,906 Bài viết

• 7,224 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đâu phải ai sang đó cũng trồng cỏ đâu mấy má, Họ đi có đường dây có bè có phái hết, ít ai mà ko biết gì lắm.
    Thường là họ có người nhà hoặc người thân đã đi trước qua đó có quốc tịch xong hết rồi móc nối kéo theo người nhà bên VN qua. Những đường dây này có cách đây 20 năm rồi, ở chổ mình ở có 2 dòng họ là đi theo cách này mấy mắn là chưa ai chết, mà ko phải có tiền là đc tham gia mấy đường dây đi như này đâu, họ bí mật lắm ko chỉ cho ai ngoài người thân của họ.
    • 1,334 Bài viết

• 1,437 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yanhua Xem bài viết
    Mình không tin em My có mặt trên chuyến xe đó, nhưng đọc tin nhắn thấy thương em, còn trẻ một mình bươn chải xứ người, cảm thấy gia đình em tham lam ích kỉ, muốn tiền thì tự mình đi mà kiếm, ép con gái trở thành công cụ kiếm tiền cho cả gia đình thì thật là không còn gì để nói.
    Nhiều khi chẳng biết vì thứ duyên nợ gì mà những người con bị bố mẹ đánh chửi thậm tệ mà vẫn lao đầu đi kiếm tiền về cho với bố mẹ, kết hôn cũng chiều theo ý bố mẹ, chọn việc cũng theo ý bố mẹ... tóm lại là chính những người con đó coi đó là trách nhiệm, nghĩa vụ báo hiếu bố mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,906 Bài viết

• 7,224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong_co_mat Xem bài viết
    Nhiều khi chẳng biết vì thứ duyên nợ gì mà những người con bị bố mẹ đánh chửi thậm tệ mà vẫn lao đầu đi kiếm tiền về cho với bố mẹ, kết hôn cũng chiều theo ý bố mẹ, chọn việc cũng theo ý bố mẹ... tóm lại là chính những người con đó coi đó là trách nhiệm, nghĩa vụ báo hiếu bố mẹ.
    Ở Vn mình nhất là ở những gia đinh kinh tế bình thường, ở những vùng quê thì con cái phải kiếm tiền lo kinh tế cho gia đình, 1 đứa bé đẻ ra đã gánh trên mình bao nhiêu trách nhiệm phải báo hiếu, chăm sóc cha mẹ khi họ đau yếu về già, đạo hiếu đè nặng chúng nó, ai cũng suy nghĩ sinh con ra để nhờ vả, thương cảm cho những người ko con... vì ở Vn an sinh xã hội thấp, bệnh đi bệnh viện phải có người lo,... nên người lớn có suy nghĩ đó, nên VN mình mới có kiểu đi nước ngoài bằng mọi giá, nên mình chỉ thấy thương họ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,975 Bài viết

• 14,943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các anh chị ở đây cứ như người những năm 80 của thế kỷ 20 còn sót lại hay sao í?

1. Là đi XKLD bây h có rất nhiều thị trường, miễn là đáp ứng được yc về tiếng và chịu học 1 khóa đào tạo căn bản. Tiền đóng nhiều hay ít là do mình khôn hay xui mà chọn đc cty uy tín hay ko.
    2. Dạng đi XKLD bây h ko chỉ có ng dân lao động, mà còn cả dạng trí thức, hay đc gọi mỹ miều là "tu nghiệp sinh". Học tiếng nhật qua hết N4 (tầm 3 - 6 tháng tùy ng nhanh hay chậm), chưa quá 30t là đều có thể xin "học bổng" qua Nhật học (mà thực chất là làm vc nhiều hơn học).
    Đi Hàn cũng thế.

Từ 1-2 để thấy, là việc chọn đi chui, là những người nghĩ ngắn, lười. Lười ko muốn học tiếng, ko muốn phải bỏ tg ra trang bị đàng hoàng, có giấy tờ hẳn hoi. Mà chỉ nghĩ đến cái lợi ích 100- 200tr thu về (mà thật ra đó là quy ra tiền Việt, chứ so với vật giá bên đó thì cũng chả đáng là bao).
    Nên nói thật, trừ những người ở các nước đang bị chiến tranh, nạn đói phải bỏ chạy để tìm đng sống vì mọi lẽ. Thì tất cả những người muốn đổi đời bằng cách đi chui đi lủi đều là do họ tự chọn.

Đừng kêu vì ở lại họ ko đc cái j nên họ phải ra đi.

Ồ xin lỗi với cái kiểu suy nghĩ ko muốn làm (học tiếng học kỹ năng) mà muốn hưởng (bỏ tiền đi chui bất hợp pháp) thì là thành phần mà chả nc nào mong muốn có cả!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,975 Bài viết

• 14,943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong_co_mat Xem bài viết
    Ngta gọi đó là NGHIỆP.
    Kiếp trc mắc nợ ng làm bm, nên kiếp này phải làm con để trả....
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 252 Bài viết

• 857 Được cảm ơn

Nghèo đói, kinh tế thấp kém này nọ chỉ là lý do bao biện cho sự tham lam ích kỉ của bản thân, muốn có tiền mà không chịu tự thân mình đi kiếm. Mình lạ gì những gia đình nông thôn kiểu này, miền tây thì bán con cho TQ, ĐL, miền trung bắc thì đua nhau đi xuất khẩu lao động.
    Thử hỏi các bậc cha mẹ trên, lấy báo hiếu lễ nghĩa làm lý do ép con cái tới đường cùng, bản thân họ đã làm tròn nghĩa vụ hiếu thảo với ông bà nội ngoại chưa? hay đến bản thân còn không lo được, sinh con ra còn chả có trách nhiệm với con mà lắm đòi hỏi. Bớt bao biện cho thói tham lam ích kỉ của bản thân đi.
    Ngay như mẹ mình ở quê, thấy nhà hàng xóm có con gái lấy chồng Tây gửi tiền về cho mẹ mua xe hơi, xây nhà lầu, mẹ mình về trì chiết mình, nào là con không thành đạt, không lấy nổi chồng giàu như con người ta...mình nói ngay luôn, thế sao mẹ không tự đi mà lấy chồng giàu, mẹ không làm được thì con là con mẹ con thừa hưởng cái gen của mẹ con cũng ko làm đc ( tuy có hỗn nhưng mình nói sự thật)
    Thấy thiên hạ xuất khẩu lao động có tiền là sinh lòng tham, ép con mình đi trong khi không lường trước rủi ro, nhiều người bị lừa, chịu cực khổ nơi xứ người cũng không dám nói với gia đình, người ở nhà cứ nhận tiền đều đều ăn chơi cất nhà lầu và nghĩ mọi thứ đơn giản.
    19,20 tuổi các em chả việc gì phải gánh vác gia đình, việc của các em là học tập, không đi học thì tự làm lo cho chính bản thân các em, không trở thành gánh nặng của xh là đủ rồi, đừng đòi hỏi các em khi người lớn còn chưa làm được.
    • 4,290 Bài viết

• 18,558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aivan118 Xem bài viết
    @ bin : hầu hết những người đi xkld đều bị lừa vì nghĩ cty sẽ lo cho họ giấy nhập cư hợp pháp theo diện nhập khẩu ld . Nhưng thực tế mấy cty này chỉ mua vé máy bay và đưa người ld vào lậu trong nước sở tại và bán cho chủ nơi làm việc mà người ld ko hề biết.
    Cái này cũng tương tự 1 số chtr học bổng hô rầm rộ học trường này nọ và sẽ đc đi làm thêm bao nhiêu tiền. Thực tế những chtr này chỉ đưa du học sinh vô học những trường nghề mà khi học những trường này hoàn toàn ko đc cấp giấy nhập cư hợp pháp ( có nhiều youtuber đã chia sẻ chuyện này rõ hơn). Nhưng đã qua NN rồi làm sao về ? May mắn có người còn liên lạc đc người nhà. Còn rất nhiều người thì ko, vì ko biết liên lạc bằng cách nào. Nhất là những ld đã bị bán chui.
    Những người chết trong container cũng vậy. Chắc chắn họ đã phải trả tiền cho 1 cty nào đó để đc đi. Và nếu đc biết mình phải ở trong ctn đông lạnh vậy sẽ ko ai ngu gì đi.
    Có mà "lừa" cái bím nó! Như cái đứa con gái chết trong xe đông lạnh tên Trà Mi nhắn tin về nhà thì đã có 3 năm chinh chiến xklđ bên Nhật, lúc nhắm đến UK thì đóng 30-40 ngàn bảng, chủ động qua Tàu, rồi vượt biên qua Đông Âu trước khi qua biên giới Anh. Tóm lại 26 tuổi đi bôn ba tứ tung thế kinh nghịm đầy mình dồi, nó chả lừa ai thì thôi, chứ đứa nào lừa được nó. Chẳng qua hám tiền nhanh, muốn đổi đời nhanh bằng mọi giá, hơn nữa bên UK đã sẵn có đồng bọn bạn bè người nhà sang bất hợp pháp từ trước dồi. Túm lại dân khu 4 có máu liều lĩnh di truyền dồi, từ thời ông đi buôn tủ lạnh ấy!

Chôm chôm:

Nhiều cụ mợ nghĩ những người VN nhập cứ bất hợp pháp vào Anh (thành công) là sang đó phải sống khổ sở ạ?
    Những người đi theo kiểu này đều được người khác mách đường rồi, nếu sang đến nơi phải sống khổ sở thì liệu họ có đi không? Đương nhiên là không! Nam sang đó trồng cần, nữ làm nail - thu nhập cao so với giới công nhân bên đó, lại không phải đóng thuế nữa (hồi em ở bên đó thì công nhân được trả khoảng 6.2 bảng/giờ - trước thuế, bảo hiểm, trong khi thợ nail bèo nhất cũng được 2000/tháng). Họ cũng không phải sống trốn chui trốn lủi như nhiều người vẫn nghĩ - chỉ cần không gây sự đánh nhau làm cảnh sát chú ý thì đi chơi mua sắm thoải mái. Em đã từng ở Bỉmingham - tụ điểm trồng cần của Anh - ra đường gặp rất nhiều đồng hương Thanh Nghệ Tĩnh Quảng đi đến đâu nói cười ầm ĩ đến đó

PS: Vụ "phố cổ, phố lúi": Mụ đuối lý vụ chui vào UK bất hợp pháp thì đánh trống lảng sang "vùng miền", tui ko mắc bẫy mụ đâu
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,906 Bài viết

• 7,224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Có mà "lừa" cái bím nó! Như cái đứa con gái chết trong xe đông lạnh tên Trà Mi nhắn tin về nhà thì đã có 3 năm chinh chiến xklđ bên Nhật, lúc nhắm đến UK thì đóng 30-40 ngàn bảng, chủ động qua Tàu, rồi vượt biên qua Đông Âu trước khi qua biên giới Anh. Tóm lại 26 tuổi đi bôn ba tứ tung thế kinh nghịm đầy mình dồi, nó chả lừa ai thì thôi, chứ đứa nào lừa được nó. Chẳng qua hám tiền nhanh, muốn đổi đời nhanh bằng mọi giá, hơn nữa bên UK đã sẵn có đồng bọn bạn bè người nhà sang bất hợp pháp từ trước dồi. Túm lại dân khu 4 có máu liều lĩnh di truyền dồi, từ thời ông đi buôn tủ lạnh ấy!

Chôm chôm:

Nhiều cụ mợ nghĩ những người VN nhập cứ bất hợp pháp vào Anh (thành công) là sang đó phải sống khổ sở ạ?
    Những người đi theo kiểu này đều được người khác mách đường rồi, nếu sang đến nơi phải sống khổ sở thì liệu họ có đi không? Đương nhiên là không! Nam sang đó trồng cần, nữ làm nail - thu nhập cao so với giới công nhân bên đó, lại không phải đóng thuế nữa (hồi em ở bên đó thì công nhân được trả khoảng 6.2 bảng/giờ - trước thuế, bảo hiểm, trong khi thợ nail bèo nhất cũng được 2000/tháng). Họ cũng không phải sống trốn chui trốn lủi như nhiều người vẫn nghĩ - chỉ cần không gây sự đánh nhau làm cảnh sát chú ý thì đi chơi mua sắm thoải mái. Em đã từng ở Bỉmingham - tụ điểm trồng cần của Anh - ra đường gặp rất nhiều đồng hương Thanh Nghệ Tĩnh Quảng đi đến đâu nói cười ầm ĩ đến đó

PS: Vụ "phố cổ, phố lúi": Mụ đuối lý vụ chui vào UK bất hợp pháp thì đánh trống lảng sang "vùng miền", tui ko mắc bẫy mụ đâu
    Mấy đường dây này khác hẳn XKLđ nó là vượt biên đấy, họ có người nhà hay người quen bên đó chỉ đường đi nước bước hết, thằng bạn mình xưa họp xong lớp 12 thấy nói ra Bắc chơi xong đc 1 thời gian nhà nó nói nó đi Anh rồi, giờ có quốc tịch về VN bình thường vì lúc qua Anh làm lại giấy tờ như 1 người mới thì họ ko có quyền bảo lãnh gia đình thôi, tháng 5 vừa rồi thấy thằng cháu nó cũng đã check in bên Anh rồi, cái vụ này là xui thôi hên thì quên đi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,290 Bài viết

• 18,558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bingo06 Xem bài viết
    Mấy đường dây này khác hẳn XKLđ nó là vượt biên đấy, họ có người nhà hay người quen bên đó chỉ đường đi nước bước hết, thằng bạn mình xưa họp xong lớp 12 thấy nói ra Bắc chơi xong đc 1 thời gian nhà nó nói nó đi Anh rồi, giờ có quốc tịch về VN bình thường vì lúc qua Anh làm lại giấy tờ như 1 người mới thì họ ko có quyền bảo lãnh gia đình thôi, tháng 5 vừa rồi thấy thằng cháu nó cũng đã check in bên Anh rồi, cái vụ này là xui thôi hên thì quên đi.
    Túm lại bọn bừng lông vàng vẩu đông lào nhập cảnh bất hợp pháp, vào dc rồi thì làm ăn bất hợp pháp, trộm cắp, ma túy, ăn ở ghẻ lở hắc lào vô thiên vô pháp làm ảnh hưởng đến những người đi theo đường hợp pháp, làm dân EU nó nhìn người Việt bằng con mắt kinh tởm!
    Bọnd đấy nghoẻo cũng ko oan ức gì cả!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,906 Bài viết

• 7,224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Túm lại bọn bừng lông vàng vẩu đông lào nhập cảnh bất hợp pháp, vào dc rồi thì làm ăn bất hợp pháp, trộm cắp, ma túy, ăn ở ghẻ lở hắc lào vô thiên vô pháp làm ảnh hưởng đến những người đi theo đường hợp pháp, làm dân EU nó nhìn người Việt bằng con mắt kinh tởm!
    Bọnd đấy nghoẻo cũng ko oan ức gì cả!
    Nói ra thì bảo phân biệt vùng miền chứ ngày xưa chị tui qua Đức chơi nhà bà con, ở bên có nguyên 1 khu người Bắc sang bất hợp pháp ko giấy tờ, qua đó vẫn nhậu nhẹt giết thịt chó như ở VN, dân bản địa đi ngang nó sợ lắm.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,290 Bài viết

• 18,558 Được cảm ơn

Nói ra thì bảo phân biệt vùng miền chứ ngày xưa chị tui qua Đức chơi nhà bà con, ở bên có nguyên 1 khu người Bắc sang bất hợp pháp ko giấy tờ, qua đó vẫn nhậu nhẹt giết thịt chó như ở VN, dân bản địa đi ngang nó sợ lắm.
    Đúng thì bảo đúng chứ phưn biệt zề, dân Bắc thì có Hải Phòng, Bắc Trung bộ thì có Hoa thanh táo, Nghẹ An, Hà Tĩn, Quảng Bìn chó ăn đá gà ăn sỏi, có máu liều vượt biên , gen cá gỗ phe cánh đồng hương đồng khói bầy đàn bon chen từ lâu dồi, hầu như 90% lờ đờ cơm sườn đông lào là dân khu 4 cá gỗ, phát gúm!
    Chả trách lãnh sự quán các nc cứ thấy nơi sinh Nghệ Tỉn, Hải Ph. là gạch thẳng cánh!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,975 Bài viết

• 14,943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì hồi những năm 80 của thế kỷ 20 thì chỉ những ng ngoài bắc - sv hoặc công nhân - là đc suất cho sang học và làm việc ở các nc XHCN giống VN đó!
    Nên ng miền Bắc ở Hung, Bun, Đức (mà thường ở Đông Đức, sau này bức tường Berlin sụp mới chạy về phía Tây, Nam các kiểu), Nga.
    Ngoài Bắc mà có vượt biên thì thường là mấy nơi gần biển kiểu HP, Quảng Ninh.
    Nhưng tuyệt nhiên hồi đó ko ai vượt biên sang TQ (vì đang oánh nhau với nó, sang bị bắn chết ai dám)

Còn ng miền Nam thì hồi đó chỉ sang Thái, Sing, HK, để từ đó đi Mỹ hoặc các nc châu Âu.

Có vụ ông ca sĩ nhạc vàng nổi tiếng 1 thời, cũng đưa cả nhà vượt biên cuối cùng vợ con chết đuối trên biển còn mỗi mình mình sống sót, lại bị đưa trở về đấy!

Hồi trc còn bảo là do chiến tranh lạnh, do VN bị cấm vận nên ra nc ngoài khó khăn rắc rối thậm chí ko đi đc.

Chứ giờ mà có 300 - 400tr là đủ đàng hoàng có 1 suất đi XKLD bên Nhật, Hàn, Đài, tùm lum tá lả rồi.

Tất nhiên có ng sẽ bảo đi XKLD là có thời hạn. Hết 3-5 năm là phải về.
    Ồ thế đã biết đi chui, biết làm giấy tờ giả mà ko biết cách kết hôn giả vs ng đã có quốc tịch để đc ở lại lâu dài à???

Mình biết đầy trng hợp các em gái mang tiếng sang nhật làm "tu nghiệp sinh", nhưng mục đích chính là mồi chài 1 anh nhật/hàn/trung hay bất cứ nc nào miễn ko phải qtich VN để đc ở lại hoặc đc "đổi đời" thành Việt kiều. Và đều thành công, sống hp.

Nên thôi, nói đi cũng nói lại ~

Sai ngay từ cách nghĩ ban đầu thì về sau sai càng sai mà thôi...
    • 4,290 Bài viết

• 18,558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Vì hồi những năm 80 của thế kỷ 20 thì chỉ những ng ngoài bắc - sv hoặc công nhân - là đc suất cho sang học và làm việc ở các nc XHCN giống VN đó!
    Nên ng miền Bắc ở Hung, Bun, Đức (mà thường ở Đông Đức, sau này bức tường Berlin sụp mới chạy về phía Tây, Nam các kiểu), Nga.
    Ngoài Bắc mà có vượt biên thì thường là mấy nơi gần biển kiểu HP, Quảng Ninh.
    Nhưng tuyệt nhiên hồi đó ko ai vượt biên sang TQ (vì đang oánh nhau với nó, sang bị bắn chết ai dám)
    Còn ng miền Nam thì hồi đó chỉ sang Thái, Sing, HK, để từ đó đi Mỹ hoặc các nc châu Âu.
    Thời sau 75 thì dân Nam phải vượt biên là chuyện hoàn toàn khác, khi sinh mệnh, cs của họ bị đe dọa, ở lại thì vào tù, bị tịch biên hết nhà cửa tài sản, nhà cửa ở lại có mà chết đói, thời bao cấp chiến tranh lạnh cũng khác nữa, vì thời đó ko có xklđ, đi làm, du lịch hợp pháp sang Âu Mẽo như bi giờ.
    Nên ko thể ss những đứa vượt biên bây giờ vs dân "di tản hợp pháp" được Mỹ và LHQ hỗ trợ tị nạn như thời 75 dc!

Những vụ bắt giữ người Việt trồng cần sa ồn ào báo chí thế giới 2017
    Theo THẾ HOÀN / TẠP CHÍ SHTT 06:30 15/10/2017
    Mới đây, khi tờ Fox News đưa tin 12 người Việt bị bắt vì tham gia vào đường dây trồng và mua bán cần sa khủng ở Georgia, Mỹ, người ta mới ngẫm lại, đây không phải là vụ đầu tiên, và chắc chưa phải là vụ cuối cùng.

• 12 người Việt bị bắt trong đường dây trồng cần sa trị giá 7 triệu đô ở Mỹ

b3LiykvUSxkkcRiR_-5pvqmqxpdxWRWNuZdHnBRwIRdCWtOYKojS1fQbxZLytuFl4v9HyiW9usRexY6izYw8Korsz5xNlxwMột vườn cần sa trồng trong nhà điển hình.“Nô lệ trồng cần” ở AnhTháng 2/2017, 7 người đàn ông trong đó có năm người Việt bị cảnh sát Anh bắt khi họ tóm gọn một trại trồng cần sa quy mô lớn ở hạt Wiltshire, vùng Tây Nam nước Anh. Tổng giá trị của hàng ngàn cây cần sa được phát hiện ở trại này, từng là hầm trú ẩn hạt nhân do chính phủ Anh xây, lên tới hơn 1 triệu bảng Anh.
    Plamen Nguyen, 27 tuổi, Martin Fillery, 45 tuổi, và Ross Winter, 30 tuổi bị đưa ra tòa ở Swindon, Anh và buộc tội bắt người khác làm nô lệ trồng cần sa. Bốn người đàn ông Việt Nam khác, đều trên 18 tuổi, là những người chăm sóc cần sa, bị bắt ngay tại hầm. Nguyen và Winter, từ Bristol, và Fillery từ Bridgewater, Somerset, còn bị buộc tội thông đồng sản xuất thuốc gây nghiện Loại B và câu trộm điện.
    Khi chia sẻ với Guardian, Thanh tra Cảnh sát Paul Franklin cho biết, điều kiện làm việc dưới hầm rất tồi tệ, "Đây là lao động nô lệ. Không có ánh sáng trời, không có nước máy, họ phải mang nước từ ngoài vào. Đây là lao động chân tay cực khổ - không đơn giản là xách bình tưới nước đi tưới cây. Tôi rất sốc vì phạm vi của trại này. Không có không khí, chỉ có mùi nồng nồng, ẩm ướt của cây cần sa tỏa ra khắp nơi", ông Paul nói.
    Đi xuất khẩu lao động hay đi trồng cần?Ngày 16/5, Cảnh sát Hong Kong hôm 16/5 bắt giữ 10 người Việt, tịch thu 2.000 cây cần sa và 24 kg cần sa khô, tổng giá trị khoảng 5 triệu USD.
    XY20CbwPJ3EwEd-fnvs0KHbvKDkL13ky1vFVwR9PZLlIhvSIcg2dzjECUZVFNyUqPFSLDennx-bWouB0UoiLYHxCBc7u
    Lợi nhuận trồng cần sa quá cám dỗ khiến nhiều người bất chấp pháp luật.Theo South China Morning Post, hơn 2.000 cây cần sa và 24 kg cần sa khô, tương đương khoảng 5 triệu USD, đã bị nhà chức trách tịch thu trong 2 nhà máy ở Tuen Mun và Yau Tong.
    Cảnh sát bắt giữ 10 người Việt Nam, gồm 8 đàn ông và 2 phụ nữ trong độ tuổi từ 26 đến 54. Một cặp vợ chồng cùng con trai và con dâu có thẻ căn cước Hong Kong được cho là kẻ cầm đầu.
    Viên cảnh sát Ng Wing-sze cho biết 6 người đàn ông Việt Nam tới Hong Kong bất hợp pháp làm nhân viên trồng cần sa ở 2 nhà máy. "Họ không được phép rời khỏi các nhà máy này", bà Ng Wing-sze nói. Theo điều tra, các công nhân được trả 650 USD/tháng, tiền lương sẽ được gửi về cho gia đình họ tại quê nhà.
    Cảnh sát cho biết tất cả các cửa sổ nhà máy đều được bịt kín bằng gỗ ép và giấy bạc, nhằm che mắt các cơ quan chức năng. Đường dây trồng cần sa này được cho là hoạt động trong 6 tháng. "Chúng tôi vẫn đang tiếp tục điều tra xem thế lực nào đã chống lưng, giúp băng nhóm này phân phối lượng ma tuý", bà Ng Wing-sze cho hay.
    Viên sĩ quan cấp cao Yip Wan-lung cho biết kể từ khi cảnh sát bắt đầu chiến dịch thu giữ ma tuý năm 1990 thì đây là "vụ án gieo trồng cần sa lớn nhất" trong 27 năm qua.
    Đường dây trồng cần trị giá 7 triệu đôbZkkEdGzj1gLgUBfiIjmX42tBBs56mbJw9o-Pv7OW6kRDwL-vZw6chgSc3OXBZlF9Xwe2JxMpo5dM2_wDEeC_6DYtp2xDAĐường dây trồng cần sa toàn người Việt Nam bị bắt mới nhất ở Mỹ. Cảnh sát với sự hỗ trợ của FBI và lực lượng đặc nhiệm bài trừ ma túy của Vệ Binh Quốc Gia bang Georgia đã bắt 9 người gốc Việt, truy nã 3 người khác trong một đường dây ma túy lớn trị giá tới 7 triệu USD.
    Đó là ngôi nhà có tầng hầm được cải tạo thành một vườn cần sa. Nó là một phần trong mạng lưới trồng cần sa trong nhà quy mô lớn ở đông bắt bang Georgia. Năm ngôi nhà khác đã bị phát hiện. Các nhà chức trách cho biết, họ thu giữ được hơn 135kg cần sa và hơn 1.500 cây cần sa.
    Cuộc điều tra bắt đầu vào tháng 9, khi đội Ma túy nhận được lời cảnh báo về một ngôi nhà trồng cần sa trong khu vực. Sau đó, một cuộc điều tra kéo dài 3 tuần diễn ra, và họ phát hiện một mạng lưới các ngôi nhà được kết nối với nhau.
    Scalia cũng cho biết, có 9 người bị bắt liên quan đến vụ việc. Cả 9 người đều là người gốc Việt: Minh Lương, 53 tuổi, ở Gainesville; Phi Ngọc Lương, 25 tuổi, ở Hoschton; Henry Nguyễn, 48 tuổi; Hằng Nguyễn, 53 tuổi; Nguyễn Phương Thảo, 26 tuổi bị bắt vào ngày 18/9.
    Trung Bùi, 47 tuổi; Đào Văn Năm, 46 tuổi; Phan Thái Thu, 50 tuổi và Hoàng Văn Bình 52 tuổi, bị bắt giữ vài ngày sau đó.
    Tất cả 9 nghi can đều bị buộc tôi sản xuất, buôn bán và sở hữu cần sa với ý định phân phôi.
    Các lệnh bắt giữ bổ sung đã được ban hành tới Tô Vinh, 63 tuổi; Đỗ Thị Sen, 46 tuổi và Nguyễn Dũng 47 tuổi.
    Bị lừa hay tự nguyện?Thực tế là nhiều người Việt đi xuất cảnh chui, hoặc đi xuất khẩu lao động, du học rồi bỏ trốn ra ngoài làm việc phi pháp, thậm chí trồng cần sa đang ngày càng phổ biến. Biết là phi pháp nhưng vẫn nhắm mắt lao vào vì số tiền được trả quá lớn, lên tới hàng chục ngàn đô la mỗi tháng.
    Nhiều gia đình ở Việt Nam biết hoặc không biết con em đi trồng cần sa nhưng do số tiền gửi về nhiều nên cũng tặc lưỡi không quan tâm hay can ngăn. Một phần cũng do pháp luật các nước sở tại còn nương tay nên phần nào khuyến khích đối tượng tiếp tục phạm pháp.
    Nhiều đường dây đưa người đi Châu Âu, Úc bằng hình thức du học, vượt biên, kết hôn giả với chi phí cả tỷ đồng nhưng vẫn có nhiều người VN tham gia vì đích đến là trại trồng cần sa bên “trời Tây” với siêu thu nhập. Có tin là thu nhập của chủ trại cần sa lên tới vài tỷ đồng/tháng và thu nhập của lao công cũng lên tới vài trăm triệu đồng/tháng tại các nước này.
    Với cái lợi đó, khó để nhiều người vượt qua cám dỗ và vướng vòng lao lý ở trời Tây.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,561 Bài viết

• 4,817 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tui nghĩ quài ko hiểu ở trog nước tư cách côg dân hợp pháp mà còn ko sốg đc. Nhập cư bất hợp pháp sốg chui sốg nhủi thì làm sao sốg đc? Hôm bữa gặp 1 cô nói sắp xuất cảnh sag Úc. Ở VN cô có cơ sở làm ăn cỡ lớn, sốg sug túc. Hỏi cô sag đó làm gì, cô nói ko biết, khả năg trước mắt là làm phục vụ quán. Ko hiểu thiệt.
    • 4,290 Bài viết

• 18,558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IKEA Xem bài viết
    Tui nghĩ quài ko hiểu ở trog nước tư cách côg dân hợp pháp mà còn ko sốg đc. Nhập cư bất hợp pháp sốg chui sốg nhủi thì làm sao sốg đc? Hôm bữa gặp 1 cô nói sắp xuất cảnh sag Úc. Ở VN cô có cơ sở làm ăn cỡ lớn, sốg sug túc. Hỏi cô sag đó làm gì, cô nói ko biết, khả năg trước mắt là làm phục vụ quán. Ko hiểu thiệt.
    Có 2 dạng (phần lớn): bừng lông vàng vẩu, nghe hàng xóm bẹn bè họ hàng sang trước làm ổ bên đó dồi lôi cả họ hàng hang hốc sang (tương tự như dân khu 4 kéo họ hàng hang hốc lên Hanoi), cứ biết đi là đi, ko cần biết sang đó sướng khổ thế nào, làm gì.... thành phừn này chủ yếu dân vô học (hoặc có bàng cấp cũng như ko).
    Dạng thứ 2 như thím nói thì hồi sang Mẽo tui cũng gặp 1 ông đang ở nhờ nhà người quen đồng hương trong Nam (cũng là người quen của tui), thấy họ nói ông này ở nhà cũng có doanh nghiệp, ko thiếu thốn gì , vậy mà xin sang diện du nịch dồi ở lại chờ làm kết hôn giả tốn ối tiền mà còn ko chắc dc ko. Tui cũng ko hiểu nổi, hoặc là lão nói điêu, nhìn mặt với cách nói chiện cũng 2 lúa 1 cục, mà cũng dạng dân ít học, tiếng tăm thì ko biết 1 từ t Anh, chả hiểu thể loại này sang làm gì ko bít nữa, pó chưn!
    Túm lại tui mà có tiền nhiều thì tui cứ ở VN, thích thì 1 năm sang Âu Mẽo vài lần hít thở ko khí sạch ko có hàng xóm bừng lông vàng vẩu xung quanh, vậy cũng tốt chán hỉ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,322 Bài viết

• 12,527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IKEA Xem bài viết
    Em đọc topic của 1 cụ cũng vượt biên sang Anh trồng cần sa, thấy bảo ở Anh cs ít truy quét người nhập cư bất hợp pháp, nên tuy là làm chui, trừ trồng cần sa là phải sống trong trại không được ra ngoài, còn làm nail và phụ bếp cho nhà hàng Việt thì có thể đi lại, mua sắm được. Chứ không như ở Đức, bị truy quét liên tục.
    Tất nhiên có ng sẽ bảo đi XKLD là có thời hạn. Hết 3-5 năm là phải về.
    Ồ thế đã biết đi chui, biết làm giấy tờ giả mà ko biết cách kết hôn giả vs ng đã có quốc tịch để đc ở lại lâu dài à???
    Kết hôn giả không đơn giản đâu ạ. Người mà tử tế, lương thiện thì họ chẳng bao giờ vì chút tiền mà kết hôn giả với người Việt để chịu rủi ro. Chỉ có bọn không ra gì mới nhận làm thôi. Mà cái bọn đó, kết hôn với nó rồi, trong thời gian chờ giám sát, nó giở quẻ vòi vĩnh thêm tiền thì sao? Hết hạn giám sát, nó nhùng nhằng không chịu li hôn thì sao?
    tinywomans.wordpress.com - Góc nhỏ giành cho những người phụ nữ muốn hạnh phúc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1,322 Bài viết

• 5,176 Được cảm ơn

Mọi người cứ phân biệt vùng miền, chứ tôi thấy trai Hà Lội phố cổ đánh đá nhất wtt. Chưa kể còn tiêu xài phung phí nữa chớ. Hôm bữa Bin è ra mắt nhà U 40 nguyên cây hàng hiệu chả nhớ hiệu nào.

Đang suy tư lại xem hôm ấy bàn tay mũm mĩm, ngắn cũn của lão cầm đt gì chụp hình. Ko nhớ lão cầm gì chỉ nhớ ko phải cục gạch.

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1,322 Bài viết

• 5,176 Được cảm ơn

Đọc tin tức trên mạng về vụ này cảm thấy xót xa thực sự. Xót xa nhất là cái cách mà người Việt đối xử với nhau.

TQ, sau khi nghe tin 39 người chết mang quốc tịch TQ. Thì ngay lập tức gây căng thẳng với chính quyền Anh, chỉ trích chính quyền Anh Quốc quá tệ ko ngăn chặm đc nạn buôn người mới gây ra cái chết của những công dân của họ.

Vn thì ngc lại, khi nghe tin có người Việt chết trong vụ này ko ít người dè bỉu " ngu thì chết, tham thì chết" dù chưa hề biết nguyên nhân. họ bị đem đi như thế nào.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,290 Bài viết

• 18,558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aivan118 Xem bài viết
    Đọc tin tức trên mạng về vụ này cảm thấy xót xa thực sự. Xót xa nhất là cái cách mà người Việt đối xử với nhau.
    TQ, sau khi nghe tin 39 người chết mang quốc tịch TQ. Thì ngay lập tức gây căng thẳng với chính quyền Anh, chỉ trích chính quyền Anh Quốc quá tệ ko ngăn chặm đc nạn buôn người mới gây ra cái chết của những công dân của họ.
    Vn thì ngc lại, khi nghe tin có người Việt chết trong vụ này ko ít người dè bỉu " ngu thì chết, tham thì chết" dù chưa hề biết nguyên nhân. họ bị đem đi như thế nào.
    Thối đi má, chả có "nạn buôn người" nào nếu như "nạn nhân" không tự nguyện nộp 1 mớ tiền (gđ ở VN trả theo từng chặng kiểu tiền trao tráo múc khi bên nhận vận chuyển hoàn thành hợp đồng mỗi chặng)!
    Không chỉ tự hại bản thân mà những thể loại bừng lông vượt biên bất hợp pháp liều lĩnh như thế này còn ảnh hưởng đến tất cả những công dân lương thiện đi EU, UK bằng con đường hợp pháp (học tập, lao động, du lịch, thăm thân...), bảo sao càng ngày càng bị siết visa cũng chỉ vì những thể loại vàng vẩu quen thói khôn lỏi chen hàng, tham lam kiếm tiền nhanh tiền bẩn bằng mọi giá ... đội dưới cái nón mĩ miều "vì hoàn cảnh gia đình" bla bla.... rõ bẩn bựa!