TIN TÀI TRỢ.

Mang thai ở tuổi trung niên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.05K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,786 Bài viết

• 29,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mang thai ở tuổi trung niên

Thời hiện đại, nhiều phụ nữ sinh con muộn, khi đã vào lứa tuổi 40, hoặc hơn. Con cái là việc vui mừng, nhưng bà bầu ở độ tuổi này thường có rất nhiều băn khoăn về sức khỏe. Sau đây là lời tư vấn từ phía nhà chuyên môn:

Từ 40 tuổi trở đi, vẫn có thể mang thai và sinh con, tuy nhiên có một số vấn đề cần lưu ý. Đó là: về phía người mẹ, thường ở tuổi này có thể mắc một số bệnh nội khoa (hoặc bắt đầu có nguy cơ mắc bệnh tăng cao), ví dụ cao huyết áp, tiểu đường... Do đó cần kiểm tra sức khỏe trước khi dự định mang thai, để nếu như có bệnh thì cần điều trị cho bệnh ổn định, cũng như có chế độ dùng thuốc hay sinh hoạt cho phù hợp; khi mang thai vẫn phải tiếp tục dùng các thuốc trị bệnh này, nhưng loại thuốc hay liều lượng sẽ tuân theo hướng dẫn của bác sĩ điều trị. Ở tuổi này cũng cần lưu ý, có nhiều khả năng sức chịu đựng của bà mẹ kém hơn, nên những khó khăn hay rối loạn lúc mang thai có thể cho cảm giác nặng nề hơn.

thai-phu-d

Tuổi tác càng cao, người mẹ càng đối diện nhiều vấn đề về sức khỏe
    (ảnh chỉ mang tính minh họa) - Ảnh: Shutterstock

Về phía bé, khi tuổi mẹ càng cao, khả năng bất thường của thai, đặc biệt là khả năng bất thường về nhiễm sắc thể sẽ càng gia tăng. Bạn nên làm xét nghiệm về nhiễm sắc thể của thai nhi (lấy mẫu nước ối từ 17 tuần trở đi hay lấy mẫu gai nhau từ 11 tuần trở đi) để biết các trường hợp bất thường, nếu có. Nên dự trù tình huống xấu, bé có bất thường, lúc đó bạn sẽ đối diện với chuyện phải quyết định giữ hay bỏ thai.

Thai kỳ của người mẹ lớn tuổi thường có nhiều nguy cơ; trong tình huống bạn không có bất kỳ bệnh lý nội khoa mãn tính nào, vẫn có thể xuất hiện các bệnh lý của thai kỳ như cao huyết áp, tiểu đường thai kỳ. Về khả năng sẩy thai, sinh non, ở người mẹ lớn tuổi cũng cao hơn các bà bầu trẻ.

Bác sĩ Đặng Lê Dung Hạnh

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20...rung-nien.aspx
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,674 Bài viết

• 19,542 Được cảm ơn

Muốn sinh thêm 1 đứa trc 40, ......... do dự mãi
    10411268_667971889939285_6197991174699016601_n
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi greenherb Xem bài viết
    sinh đi chị , nhà nhiều trẻ con thích lắm ^^. Em mới 91 mà đã ấp ủ sinh 3 đứa trước 30 nè :P
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 843 Bài viết

• 1,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_minhon91 Xem bài viết
    sinh đi chị , nhà nhiều trẻ con thích lắm ^^. Em mới 91 mà đã ấp ủ sinh 3 đứa trước 30 nè :P
    Mang nặng đẻ đau, nuôi nấng 1 đứa không dễ đâu em ah. Nếu dễ chị cũng muốn có cả 1 đội bóng nè!!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Có cô gái sinh ra vốn đẹp tự nhiên, còn em cảm thấy mình đẹp vì có người quân tử tri kỷ bên cạnh....
    Hội người Việt ở Sydney: www.facebook.com/vietsyd
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,301 Bài viết

• 873 Được cảm ơn

mình cũng ngoài 30t rồi, cứ đắn đo do dự mãi mà chưa dám sinh đứa thứ 2.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 516 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Mình thì ấp ủ, khi nào cuộc sống sung túc, đỡ vất vả sẽ mần thêm đứa nữa. Mình thích trẻ con, ko ngại chăm con nhưng thực sự sợ cảm giác bầu 9 tháng 10 ngày vì mình nghén nguyên cả 9 tháng, ậm oẹ suốt và rất yếu lúc mang thai.
    • 608 Bài viết

• 6,559 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_minhon91 Xem bài viết
    Thôi em, khuyên em thật lòng là nếu em có điều kiện nuôi nấng chăm sóc chúng thì hãy đẻ, chứ đừng vì sở thích các nhân của mình. Tội chúng.
    • 376 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình năm nay 38 rồi ,đang muốn có thêm đứa nữa mà mãi chưa đậu được. Gian nan quá! Biết là ở tuổi này khó đủ bề nhưng mà vẫn muốn cố.
    url=https://lilypie.com]lvCvp8[/url]
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,041 Bài viết

• 2,352 Được cảm ơn

Nhiều lúc suy nghĩ đến cảnh sau này con ko có anh chị em thấy cũng tội nó lắm nhưng mà thấy cái cảnh chạy trường với mấy bệnh nhân nằm 1 giường rồi thực phẩm toàn hóa chất là ko dám nghĩ đến chuyện sanh đẻ gì nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 178 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi songpha8x Xem bài viết
    mình cũng ngoài 30t rồi, cứ đắn đo do dự mãi mà chưa dám sinh đứa thứ 2.
    Nều muốn sanh thêm thì sanh sớm đi, đừng để qua tuổi 35 là được mẹ nó à. Như mình sang năm là 40 rồi có thèm cũng chả dám. Cứ nghĩ những gì mình đã trải qua thì chả dám nghĩ thêm nữa dù có một đa con cũng sợ nó buồn. Còn đang nghĩ tới chuyện triệt sản luôn nữa nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,716 Được cảm ơn

Mình cũng sắp cán mức rồi đây, vẫn muốn có một đứa nữa nhưng còn sợ nhiều thứ chưa hết ám ảnh nên chưa dám có thêm.

Chủ đề này rất hay tiếc là lời khuyên còn quá ít. Mặc dù biết là sinh con trễ sẽ có nhiều rủi ro, nhưng thực tế có không ít trường phải sinh con, đặc biệt là con thứ, sau 30 tuổi.
    Ke kò ke ke kò ke kò ke
    Kò kò kò ke kí có anh nào muốn chơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,967 Được cảm ơn

Sinh được thêm con, mình yếu đi, lại sinh ra đủ thứ bệnh, lại khổ chồng, khổ con thôi. Các mẹ tính cho kỹ nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 88 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình 39t ko biết là đã cấn thai, uống kháng sinh liều cao, thuốc dị ứng... Đi khám bs tra tên thuốc bảo các thuốc thế hệ mới ko ảnh hưởng đến thai nhi và động viên đẻ. Mừng quá nhưng mà vẫn lo lắng lắm
    • 1,804 Bài viết

• 5,721 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi greenherb Xem bài viết
    Mình cũng giống bạn này Lắm lúc muốn sanh thêm 1 đứa để con có chị có em, cho nhà đông vui mà sao vẫn không quyết được.
    Make me a channel of your peace.
    Where there's despair in life let me bring hope;
    Where there is darkness, only light;
    And where there's sadness, ever joy
    :Rose:
    • 46 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Sao các mẹ sinh cách nhau lâu vậy nhỉ, cách nhau lâu quá đến lúc muốn sinh cũng khó lại cộng thêm tuổi cao nữa, mình ngày trc lập gia đình sớm, sinh con sớm lại sinh liền hai đứa luôn, bây giờ mình 40t, cô chị học hết năm thứ hai đại học, cô em bắt đầu vào đại học, ngày trc sinh liền lúc đó còn khó khăn cũng cực, bây giờ tụi nó lớn hết đi học xa thì cũng lại rất buồn.
    • 27 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đến tuổi trung niên mới có con thì quả thật rất vất vả. Một người họ hàng nhà tớ 35 tuổi sinh đứa lớn, 42 tuổi sinh đứa 2. Khi 50 tuổi, sức khỏe bà ấy không còn tốt nhưng ngày nào cũng tất bật lo cho con đủ chuyện, nhất là đứa thứ 2. Bà trẻ tớ thì sinh con thứ 2 khi gần 40, con bé bị sứt môi, phải phẫu thuật. Bạn mẹ mình sinh con năm 38 tuổi, 49 tuổi bà ấy bị bệnh ung thư rồi qua đời, thế là con mồ côi khi còn nhỏ.
    Cứ như mẹ chồng tớ lại khỏe, năm nay 43 tuổi đã có 2 đứa cháu, chẳng phải chăm bẵm con, cháu thì vợ chồng lo hết, bà chỉ ăn no rồi ngồi coi ti vi với bố chồng. Các chị đừng lo con không có anh chị em sẽ buồn, vợ chồng mình đều là con một, chẳng bao giờ thấy buồn vì điều đó, còn vui vì cha mẹ dành hết tất cả cho mình. Nhìn những người xung quanh, nhà 2-3 con, lúc nhỏ thì đánh lộn, giành giựt nhau, lớn lên thì mạnh ai nấy sống, có khi còn tranh chấp của cải, mâu thuẫn đủ kiểu.
    Tớ vẫn nghĩ rằng nếu chỉ sống "60 năm cuộc đời", sinh con năm 30 tuổi thì mình sẽ ở bên con được 30 năm, nhưng 40 tuổi mới sinh thì chỉ sống với con 20 năm thôi. Phụ nữ càng lớn tuổi sức khỏe càng yếu, sinh con trễ không chỉ gây nguy cơ xấu cho con mà còn cho chính mình nữa.
    Vài điều chia sẻ, cầu chúc cho tất cả những mẹ mang thai, dù trẻ hay đã lớn tuổi cũng đều khỏe mạnh, sinh con an toàn, bé khỏe xinh.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,498 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không phải hù chứ sinh con trễ thì bị rút can xi, không phục hồi lại được (già mà), gây loãng xương, sau này còng lưng sớm. Chấp uống sữa luôn đó, nhưng khả năng hấp thụ có hạn, không chừng đóng một cục trong thận gọi là sạn chứ chưa chắc đã phân bố vào xương.

Cái bụng bự ra, nhưng khả năng co rút cơ không còn được như hồi trẻ, sinh xong cái bụng bèo nhèo y như cái lưới. Tốn tiền đi thẩm mỹ viện làm lại cái bụng. Chích thuốc mê hơn 3h đồng hồ, được cái bụng thì lại bị giảm trí nhớ 3-5 năm vì thuốc mê.

Xác suất bệnh đao vào đủ các loại bệnh khác cho con rất cao vì chất lượng trứng bị giảm (chưa kể chất lượng tinh trùng của "đối tác" chưa chắc đã còn ngon lành). Một nghiên cứu gần đây cho thấy đàn ông trên 40 tuổi có con thì xác suất bị tự kỷ cao hơn lứa tuổi 30.

Tui là mọt toán nên nói chuyện xác suất chứ không tính một vài trường hợp cá biệt lớn tuổi đẻ con mà con mạnh khỏe thông minh và mẹ ngày càng thon gọn trẻ đẹp và sáng suốt hơn nha.
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hotsexy Xem bài viết
    Mang nặng đẻ đau, nuôi nấng 1 đứa không dễ đâu em ah. Nếu dễ chị cũng muốn có cả 1 đội bóng nè!!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Vâng, em biết mà chị. EM tuy tuổi còn nhỏ nhưng nhờ các chị wtt nên em cũng biết làm mẹ chẳng hề đơn giản. Nhưng mà em luôn có cảm giác tim mình luôn đủ chỗ cho nhiều hơn một đứa con ^^

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuot-tui Xem bài viết
    Thôi em, khuyên em thật lòng là nếu em có điều kiện nuôi nấng chăm sóc chúng thì hãy đẻ, chứ đừng vì sở thích các nhân của mình. Tội chúng.
    Vâng, em hiểu mà chị. Sinh con ra là vì yêu thương con nên muốn có sự hiện diện của con trong cuộc đời mình chứ đừng nên vì muốn có người chăm sóc khi về già hay có người hương khói mà cứ quyết có con khi đk kinh tế chưa có. Em hiểu, chị ạ^^
    • 1,031 Bài viết

• 4,081 Được cảm ơn

ôi, thế này tớ phải đẻ khẩn cấp thôi. Sắp 4x roài. huhu....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 324 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Không phải ai muốn cũng sinh con trc 40 được đâu, có nhiều lý do khách quan lắm. Mình cũng có nhiều bạn, chủ yếu là người phương Tây, một chị châu phi đã từng phá thai năm hơn 20 tuổi, ba năm trc khi chị ý 37 tuổi có mang bầu sau một thời gian dài cố gắng, xong được 6 tháng thì mẹ bị tiền sản giật, phải đẻ non nếu không mẹ sẽ chết, thế là không giữ được bé, từ đó đến giờ cố vẫn không thể mang thai lại. Một chị châu Âu sinh con đầu năm 39 tuổi, nhưng được 32 tuần thì tự nhiên vỡ ối, phải đẻ non, may mắn là bé phát triển bthg, không bị di chứng gì. Một chị người Thái sinh con thứ 2 (với chồng thứ 2) năm 41 tuổi, con hoàn toàn bthg, nhưng đẻ xong thì sức khỏa giảm sút, thiếu máu trầm trọng. Một chị châu Âu sinh hai con năm 37 và 39 tuổi, cả hai đều bthg, sinh mổ. Còn tất cả những bà mẹ sinh con dưới 35 mà mình biết thì con đều bthg, mẹ khỏe. Đấy là những người thật việc thật mà mình biết, hàng tuần vẫn gặp và nói chuyện cùng họ ở sân chơi cùng trẻ con. Hy vọng những điều này giúp các mẹ có cơ hội sinh con trc 40 tuổi cân nhắc.