TIN TÀI TRỢ.

Mang bao tay cho bé có lợi không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.27K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,564 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

MANG BAO TAY CHO BÉ CÓ LỢI KHÔNG?

Cùng với nhiều vật dụng sắm sửa cho bé, bao tay là vật dụng phổ biến đuợc quen dùng trong những tháng đầu đời. Đối với me, bao tay giúp bé không cào mặt, mẹ yên tâm khi đôi bàn tay bé được bao lại. Nhưng các thầy thuốc lại không hoàn toàn yên tâm. Cách nay không lâu, có trường hợp một bé đã bị tổn thương ngón tay do bị siết bởi những cọng chỉ trong bao tay mà không phát hiện kịp thời. Riêng với người chuyên môn về Phục Hồi Chức Năng Nhi, mang bao tay có thể làm cản trở các mốc phát triển của bé:
    - Từ sau sinh đến 8 tuần tuổi: hai bàn tay bé thường nắm và bé đưa tay vào miệng bú.
    - Từ 8 tuần đến 12 tuần tuổi: bé bớt nắm tay, đôi khi bé đã biết mở các ngón tay, đây là bước khởi đầu bé chuẩn bị biết cầm giữ đồ chơi trong tay và phát triển hằng loạt các chức năng khác nhau về vận động cũng như về nhận thức.
    HÃY ĐỂ CHO ĐÔI BÀN TAY BÉ TỰ DO ĐỂ BÉ KHÁM PHÁ THẾ GIỚI XUNG QUANH, ĐỂ RÈN LUYỆN KHẢ NĂNG KHÉO LÉO CỦA ĐÔI BÀN TAY NGAY TỪ BÂY GIỜ.
    Chúng ta có thể thường xuyên cắt móng tay cho bé hơn, gần với bé hơn, như thế vấn đề tổn thương do cào sướt có khả năng tránh được, mà vẫn không hạn chế sự phát triển của bé.

Cử nhân Hà Thị Kim Yến – Khoa Phục Hồi Chức Năng
    (theo http://www.nhidong.org.vn/Default.aspx?sid=10&nid=547)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,021 Bài viết

• 2,360 Được cảm ơn

Có thể là các bác sỹ lo xa quá chăng??? Theo mình nếu để ý xem bao tay có bị chặt quá không thì vẫn OK, vì mới sinh cơ thể bé rất yếu, nên hạn chế tiếp xúc nhiều với không khí lạnh, nhất là các bé sinh mùa đông
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 893 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ thì trẻ con "giao tiếp" bằng mắt, tay, vậy tại sao lại bọc tay nó lại nhỉ. Từ khi 1 tháng, ở trong nhà mình tháo găng tay cho cầm nắm sờ mó đủ các thứ rồi. Còn trường hợp mà bị chỉ quấn vào ngón tay và bị hỏng ngón tay ấy mình cũng đọc lúc trước, nhưng có lẽ chỉ là hạn hữu thôi, chứ ai bọc con đến mức đó mà ko biết thì..đáng trách lắm.
    J1tS
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Be nha minh sau khi sinh minh chua bao gio deo gang tay cho be ca. Minh may man co chong la duoc sy nen cung co chut kinh nghiem ve cham soc tre. theo minh thi ban tay cua tre co kha nang thich nghi voi thoi tiet rat tot. Va lai viec cho be tiep xuc voi khong khi va cac vat xunh quanh cung la 1 dieu kien tot de cho be thich nghi voi cuoc song moi.

Chi mua dong nam nay khi chau da hon 1 tuoi roi, thoi tiet ben Duc lai kha lanh nen minh moi di gang tay cho chau khi cho chau di choi ma thoi
    • 18 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu muốn bỏ bao tay ra thì phải cắt ngắn móng tay bé và dũa cho đỡ sắc, chứ mình thấy các bé vẫn chưa có ý thức đâu, hay cào mặt, có khi đưa tay lên móc mắt mình nữa. Hôm rồi mình thay tã cho con, sơ ý mà bé đưa tay quẹt lên phân rồi đưa lên mặt nữa, may mà mình thấy kịp.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuibap Xem bài viết
    MANG BAO TAY CHO BÉ CÓ LỢI KHÔNG?

Cùng với nhiều vật dụng sắm sửa cho bé, bao tay là vật dụng phổ biến đuợc quen dùng trong những tháng đầu đời. Đối với me, bao tay giúp bé không cào mặt, mẹ yên tâm khi đôi bàn tay bé được bao lại. Nhưng các thầy thuốc lại không hoàn toàn yên tâm. Cách nay không lâu, có trường hợp một bé đã bị tổn thương ngón tay do bị siết bởi những cọng chỉ trong bao tay mà không phát hiện kịp thời. Riêng với người chuyên môn về Phục Hồi Chức Năng Nhi, mang bao tay có thể làm cản trở các mốc phát triển của bé:
    - Từ sau sinh đến 8 tuần tuổi: hai bàn tay bé thường nắm và bé đưa tay vào miệng bú.
    - Từ 8 tuần đến 12 tuần tuổi: bé bớt nắm tay, đôi khi bé đã biết mở các ngón tay, đây là bước khởi đầu bé chuẩn bị biết cầm giữ đồ chơi trong tay và phát triển hằng loạt các chức năng khác nhau về vận động cũng như về nhận thức.
    HÃY ĐỂ CHO ĐÔI BÀN TAY BÉ TỰ DO ĐỂ BÉ KHÁM PHÁ THẾ GIỚI XUNG QUANH, ĐỂ RÈN LUYỆN KHẢ NĂNG KHÉO LÉO CỦA ĐÔI BÀN TAY NGAY TỪ BÂY GIỜ.
    Chúng ta có thể thường xuyên cắt móng tay cho bé hơn, gần với bé hơn, như thế vấn đề tổn thương do cào sướt có khả năng tránh được, mà vẫn không hạn chế sự phát triển của bé.

Cử nhân Hà Thị Kim Yến – Khoa Phục Hồi Chức Năng
    (theo http://www.nhidong.org.vn/Default.aspx?sid=10&nid=547)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

tớ ủng hộ việc ko mang bao tay. trừ phi trời quá lạnh thì mang vào cho ấm, còn thực ra nên để cho bé tự do, bé chưa biết nói ko biết phản đối chứ các mẹ đeo thử bao tay cả ngày xem có vui gì ko. tớ thấy nhiều em bé mang bao tay mồ hôi chảy dính ướt rất khổ, xong rồi mở tay ra có rất nhiều ghét bám theo kẽ , nếp gấp của tay, ko được vệ sinh lắm
    Ko những đeo bao tay mà cả việc đội mũ cho bé cũng ko phải là hay lắm, chỉ những khi lạnh, đi ra ngoài gió... mới nên đội vào còn bình thưừong chỉ cần tấm che thóp là đủ. Trong nhà đủ kín và ấm rồi thì ko cần. hơn nữa khi nóng quá thì nhiệt độ cơ thể bé tự điều chỉnh qua tỏa nhiệt ở đầu, mẹ cứ "đóng gói" đầu bé lại thì sẽ cản trở việc "làm mát" của bé.
    Mẹ Motilium

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 179 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím 2006 Xem bài viết
    Có thể là các bác sỹ lo xa quá chăng??? Theo mình nếu để ý xem bao tay có bị chặt quá không thì vẫn OK, vì mới sinh cơ thể bé rất yếu, nên hạn chế tiếp xúc nhiều với không khí lạnh, nhất là các bé sinh mùa đông
    Mình cũng đồng ý với mẹ Nhím, mình sinh bé vào đúng mùa đông, trời lạnh nên lúc nào cũng phải đeo găng tay cho bé, mặc dù phòng ấm nhưng ko hiểu sao tay bé lúc nào cũng lạnh, với lại móng tay của bé rất sắc, chỉ cần ko để ý một chút là bé cào vào mặt, mắt. Quan trọng là phải xem găng tay có rộng, thoải mái với bé ko, cắt hết các sợi vải còn xót lại, vệ sinh tay sạch sẽ cho bé. Khi nào trời nóng thì cởi găng tay cho bé thoải mái
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Chỉ nên đeo găng tháng đầu thôi. Các tháng sau bé tự khám phá bản thân, khám phá thế giới xung quanh nên nếu đeo găng là cản trở bé. Tầm 4-5 tháng bé sẽ hai tay nắm nhau giơ lên ngắm nghía nom rất ngộ. Thậm chí bạn còn cần đưa vào tay bé những đồ vật khác nhau như con thú nhồi bông mềm mại, quả bóng cứng trơn... để bé cầm nắm phân biệt. Nếu bó buộc bé quá, đến một lúc nào đó bạn lại than thở sao bé chậm phát triển hơn các bé khác đấy
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 748 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Motilium Xem bài viết
    tớ ủng hộ việc ko mang bao tay. trừ phi trời quá lạnh thì mang vào cho ấm, còn thực ra nên để cho bé tự do, bé chưa biết nói ko biết phản đối chứ các mẹ đeo thử bao tay cả ngày xem có vui gì ko. tớ thấy nhiều em bé mang bao tay mồ hôi chảy dính ướt rất khổ, xong rồi mở tay ra có rất nhiều ghét bám theo kẽ , nếp gấp của tay, ko được vệ sinh lắm
    Ko những đeo bao tay mà cả việc đội mũ cho bé cũng ko phải là hay lắm, chỉ những khi lạnh, đi ra ngoài gió... mới nên đội vào còn bình thưừong chỉ cần tấm che thóp là đủ. Trong nhà đủ kín và ấm rồi thì ko cần. hơn nữa khi nóng quá thì nhiệt độ cơ thể bé tự điều chỉnh qua tỏa nhiệt ở đầu, mẹ cứ "đóng gói" đầu bé lại thì sẽ cản trở việc "làm mát" của bé.
    Bé nhà mình khi sinh ra vào mùa hè nên mình không mang bao tay, trời mùa đông khi rét lắm thì mới mang bao tay vào, vì thế bé nhà mình cầm mọi thứ rất chắc và linh hoạt hơn so với một em bé trai cùng tháng gần nhà mình luôn luôn bàn tay trong trạng thái bị đeo găng, khi bé nhà mình cầm được đồ chới thậm chỉ vặn, xoay, đập phá thì em bé kia cầm rất ngượng và dễ đánh rơi. Vì vậy, để tay em bé thoải mái hoạt động sẽ tốt hơn ( tuy nhiên phải cắt móng thường xuyên cho bé, không thì lại cào mặt như Chí phèo
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

detail?.dir=ac3ascd&.dnm=566escd.jpg&

em post thử
    GI6U
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,930 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Tks me cuibap vi thong tin huu ich nhe :4:
    • 18 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wasabi Xem bài viết
    Mình cũng ủng hộ ko mang bao tay sau 1 tháng, cắt móng tay thươngf xuyên nhưng ko nên dũa vì đầu ngón tay rất nhiều dây thần kinh, ảnh hưởng đên tim.
    Hôm trước mẹ thủy cúc sơ ý cắt móng tay mà ko dũa nên bé vẫn cào xước mặt. May mắn là bé thủy cúc lành vết thương rất mau mà ko bị sẹo, chứ ko thì tội nghiệp bé lắm. Nhưng bé mà tự cào mình mấy lần nữa thì sợ có sẹo trên mặt, xấu lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,564 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbibong Xem bài viết
    Tks me cuibap vi thong tin huu ich nhe :4:
    :4: :4: :4: rat vui vi thong tin cua minh huu ich cho me cunbibong