Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mách mẹ vài cách giúp bé tăng cân nhanh chóng

• 7 Lượt chia sẻ
  • 24.5K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 462 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

http://giadinh.net.vn/nuoi-day-con/mach-me-vai-cach-giup-be-tang-can-nhanh-chong-2013042303162778.htm

Mách mẹ vài cách giúp bé tăng cân nhanh chóng
    Làm sao để giúp bé tăng cân là điều khiến không ít mẹ có con biếng ăn và còi cọc đau đầu chưa tìm ra lời giải đáp.

1. Bổ sung những thực phẩm "vỗ béo" cho con
    Nếu bé nhà bạn thường xuyên trong tình trạng biếng ăn dẫn đến còi cọc hoặc vừa bị sút cân sau một đợt ốm thì những thực phẩm sau đây sẽ là cứu cánh để mẹ giúp bé tăng cân nhanh chóng.
    Sữa và sữa chua
    Sữa, đặc biệt là những loại sữa dành cho bé nhẹ cân cực giàu chất dinh dưỡng. Theo bác sĩ Đặng Thu Hiền (Viện Dinh dưỡng Quốc gia), trẻ phải ăn đủ số lượng theo khẩu phần đã được khuyến cáo thì mới có thể tăng cân. Nếu con bạn dưới 6 tháng tuổi thì lượng sữa mỗi ngày cần là 800- 900ml, khi bé trên 6 tháng tuổi và đã ăn dặm thì lượng sữa mỗi ngày bé cần là 600ml mới đủ để giúp bé tăng cân.
    Sữa chua rất dễ ăn và hầu hết trẻ con đều yêu thích. Sữa chua không chỉ giàu kalo mà còn có tác dụng kích thích tiêu hóa ở bé, giúp bé nhanh có cảm giác đói và ăn ngon miệng hơn. Dù bé nhà bạn thích loại sữa chua nào, sữa chua nguyên kem trắng, sữa chua vị hoa quả, sữa chua hộp hay sữa chua uống, cứ chiều theo ý bé nhé!

Dầu olive
    Dầu olive cực tốt cho tim mạch và có chứa nhiều chất chồng oxy hóa. Đây là loại dầu rất giàu năng lượng nên mẹ chỉ cần thêm một chút vào bát cháo/ bột của con là đã có thể giúp bé có được nhiều calo. Mẹ nên nêm dầu olive vào cháo/ bột cho bé khoảng 2 - 3 bữa/ tuần để giúp con tăng cân nhanh chóng.

Thịt, cá

Thịt, cá là hai thực phẩm giàu calo không thể thiếu trong thực đơn để giúp bé tăng cân. Tuy nhiên việc ăn quá nhiều thịt có thể gây hại cho sức khỏe, vì vậy cha mẹ nên cân đối lượng thịt trong khẩu phần ăn của con.

Tinh bột

Tinh bộtlà một phần quan trọng trong khẩu phần ăn hàng ngày giúp bé tăng cân. Những thực phẩm giàu tinh bột như bánh mì, gạo và các loại ngũ cốc và các loại hạt. Theo tính toán, cứ mỗi khẩu phần gạo trắng đã được nấu chín cung cấp 200 calo năng lượng thì có chứa 47g tinh bột.
    b2b83fmachmevaicachgiupbetangc

2. Cho con ăn uống một cách khoa học

Điều quan trọng nhất là bố mẹ nên cho con ăn dặm đúng tuổi (từ khi con được 6 tháng tuổi).
    Khi bé được 1 tuổi, sữa mẹ không cung cấp đủ nhu cầu dinh dưỡng của bé mà cần nhiều hơn thế. Vì vậy, bên cạnh việc cho bé bú sữa mẹ thì cần bổ sung các dinh dưỡng khác theo tiêu chuẩn hợp lý.

Khi bé đến tuổi ăn dặm, mẹ nên nấu bột/cháo của bé đặc thêm một chút.
    Trong các bữa ăn hàng ngày của con, cho trẻ ăn đa dạng các thực phẩm và chú ý trong mỗi bữa ăn đều có đủ 4 nhóm thực phẩm (bột, béo, đạm, rau).

Chú ý đến lượng thực phẩm cần dùng cho trẻ trong mỗi bữa ăn. Tăng lượng dầu mỡ trong bữa ăn của bé. Vì dầu mỡ cung cấp năng lượng gấp đôi chất bột và chất đạm. Mỗi chén bột, cháo hoặc cơm của trẻ cần có một muỗng canh dầu hoặc mỡ.
    Các món ăn vặt chỉ nên ăn ngay sau bữa ăn chính hoặc bữa phụ xem như bổ sung, không cho trẻ ăn giữa hai bữa ăn sẽ gây hiện tượng ngang dạ.
    Tăng bữa ăn hàng ngày: Mẹ có thể cho bé ăng ngày ăn 5 – 6 bữa thay vì chỉ ăn 3 bữa. Cho bé uống thêm cốc sữa trước khi ngủ.
    Theo Tri thức trẻ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,808 Bài viết

• 6,167 Được cảm ơn

Ôi sao lại thích tăng cân nhanh nhỉ? Các bé dưới 3 tuổi các mẹ nên cho con uống sữa là chủ yếu, đừng bắt con ăn nhiều tinh bột quá nhé. Tăng cân nhiều để làm gì thế hả giời?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 87 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Đảm bảo sẽ có rất nhiều mẹ thấy topic này nhảy vào. Nhảy vào đọc xong rồi lại nhẩy ra với suy nghĩ: "biết rồi, cố làm thế rồi, nhưng không ăn thua"
    • 8,051 Bài viết

• 5,034 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi J.Jay Xem bài viết
    Đảm bảo sẽ có rất nhiều mẹ thấy topic này nhảy vào. Nhảy vào đọc xong rồi lại nhẩy ra với suy nghĩ: "biết rồi, cố làm thế rồi, nhưng không ăn thua"
    He - he, so what????
    • 254 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

đúng thật, nhảy vào rồi nhảy ra!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 480 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Mình chỉ mong con tăng chiều cao thôi. Uống sữa, tắm nắng, đu xà... 1 năm tăng 3cm. Nản toàn tập!

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,495 Bài viết

• 4,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thornbird2830 Xem bài viết
    Mình chỉ mong con tăng chiều cao thôi. Uống sữa, tắm nắng, đu xà... 1 năm tăng 3cm. Nản toàn tập!
    Mình cũng chỉ đau đáu với chiều cao của con thôi, cho uống sữa nhiều nhất có thể, khám dinh dưỡng định kỳ, uống thuốc bổ hàng ngày, vận động hết cỡ. Vì 2 đứa nhà mình hồi nhỏ bị chậm cao ở giai đoạn 0-2t nên bây giờ thiếu hụt chiều cao rất nhiều so với các bạn cùng tuổi. Hầu như tháng nào cũng cao, ít thì 0.5cm, nhiều cũng được 2cm nhưng vẫn chưa bắt kịp được chuẩn cao của lứa tuổi.

Bố mẹ đều lùn nên không dám mơ ước con cao như người mẫu, nhưng ít ra cũng phải có chút tầm vóc để khỏi đứng ngang nách người ta như mẹ chớ
    I6abZ4pI6abp7
    Fpcphh8Fpcpp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,610 Bài viết

• 4,877 Được cảm ơn

mình cũng nghĩ ,con chỉ cần tăng cân đúng chuẩn là ok rồi, cần gỉ tăng nhiều, quan trọng là tăng chiều cao kìa, uống nhiều sữa là tăng chiều cao à.
    url=https://lilypie.com]RpMebw9RpMep7[/url]
    Ka Ka yêu dấu của Bố Mẹ ăn mau chóng lớn con yêu nhé.:Rose::Rose::Rose::Rose

NB:2.9kg ; 1m - 4.4kg ; 2m - 5.6kg/61cm; 3m - 6.5kg/65cm ; 4m -7kg/66cm ; 5m - 7.3kg/67cm ; 6m - 8kg/67cm ;
    7m1w- 8kg/71cm ; 8m1w-8.5kg/72cm; 12m -9kg/76cm ; 13m - 9.9kg/77; 14m-10kg/78cm; 16m-11kg/? cm chưa đo ; 18m-11.6kg ; 19m-12.5kg; 20m-13.5kg/85cm; 21m-14kg; 22m-14.3kg/87cm; 24m-14.8kg/90cm; 25m1w- 15.3kg/91.5cm; 30m-16kg/95cm. 37m-18.2kg/99.5cm
    46m-20kg/109cm
    LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 761 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Đọc chả thấy bổ ích gì!
    saq5p7
    NB: 3.35kg, 1M: 4.5kg, 2M: 5.7kg, 3M: 6.8kg, 4M; 7,4kg, 5M: 8.0 Kg (78cm), 6M: 8.5kg, 7M: 8.9kg, 12th: 10kg
    4PQDV1z4PQDp7
    7r7thag6k3z
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

b2b83fmachmevaicachgiupbetangc
    cái chân nhìn ghét quá!
    Em thấy đúng là trẻ con quan trọng nhất là đủ dinh dưỡng, đủ sữa. Nhưng em ko quan niệm cho con ăn nhiều để vỗ béo con, mà là cho con ăn đủ, để con có lực mà lớn!
    • 480 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinky2510 Xem bài viết
    Mình cũng chỉ đau đáu với chiều cao của con thôi, cho uống sữa nhiều nhất có thể, khám dinh dưỡng định kỳ, uống thuốc bổ hàng ngày, vận động hết cỡ. Vì 2 đứa nhà mình hồi nhỏ bị chậm cao ở giai đoạn 0-2t nên bây giờ thiếu hụt chiều cao rất nhiều so với các bạn cùng tuổi. Hầu như tháng nào cũng cao, ít thì 0.5cm, nhiều cũng được 2cm nhưng vẫn chưa bắt kịp được chuẩn cao của lứa tuổi.

Bố mẹ đều lùn nên không dám mơ ước con cao như người mẫu, nhưng ít ra cũng phải có chút tầm vóc để khỏi đứng ngang nách người ta như mẹ chớ
    0.5-2cm là ít đấy mẹ nó ạ. Nàng nhà này kém chuẩn 3cm, SD=-1 rồi cơ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiduong14-04 Xem bài viết
    mình cũng nghĩ ,con chỉ cần tăng cân đúng chuẩn là ok rồi, cần gỉ tăng nhiều, quan trọng là tăng chiều cao kìa, uống nhiều sữa là tăng chiều cao à.
    Về lý thuyết thì bảo uống nhiều sữa, giàu Ca là tăng chiều cao ạ. Cơ mà nàng nhà này uống sữa nhiều hơn ăn cơm cháo từ bé mà vẫn chưa thấy ăn thua gì cơ.

• 1,928 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

con nhà mình hơn 3t ngày nào cũng uống ít nhất 400ml sữa mà lùn vẫn lùn
    bi h có 98cm, kém bạn cùng lớp gần 3-4cm
    chán toàn tập
    "Bản ngã phù du như khói sương- Thân tâm cát bụi ở ven đường
    Một lòng theo Phật tìm Vô ngã- Pháp giới chỉ là một khối thương"
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 438 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinky2510 Xem bài viết

Chị ơi chị chỉ cho e bí quyết giúp con tăng chiều cao với. Nhà e mẹ 1m47, bố 1m60 nên hai đứa thấp lắm, thấp hơn rất nhiều so với chuẩn. Em thấy chị bảo uống thuốc bổ hàng ngày, như vậy có được không chị? Em cũng nghe a bs quen bảo ngày nào cũng cho con uống 5ml thuốc multi-vitamin, nhưng e vẫn lăn tăn vì sợ uống lâu ko tốt. Chị cho con uống thuốc gì thế ạ? Nghe chị kể mỗi tháng tăng 0,5-2cm mà ham quá đi. Chị bớt chút thời gian cho e xin tí kinh nghiệm nha.

Cảm ơn chị nhiều lắm!
    • 118 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    chán toàn tập
    Ôi, vậy con mình tháng 7 này là 4 tuổi, nàng
    ấy mới có 96cm thì sao, ặc ặc
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,495 Bài viết

• 4,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Songu Xem bài viết
    Chị ơi chị chỉ cho e bí quyết giúp con tăng chiều cao với. Nhà e mẹ 1m47, bố 1m60 nên hai đứa thấp lắm, thấp hơn rất nhiều so với chuẩn. Em thấy chị bảo uống thuốc bổ hàng ngày, như vậy có được không chị? Em cũng nghe a bs quen bảo ngày nào cũng cho con uống 5ml thuốc multi-vitamin, nhưng e vẫn lăn tăn vì sợ uống lâu ko tốt. Chị cho con uống thuốc gì thế ạ? Nghe chị kể mỗi tháng tăng 0,5-2cm mà ham quá đi. Chị bớt chút thời gian cho e xin tí kinh nghiệm nha.

Cảm ơn chị nhiều lắm!
    Chị mà biết được bí quyết thì chị mừng hết lớn à em ơi . Chị cũng chỉ cho 2 bé nhà chị đi bs dinh dưỡng định kỳ, bs cho thuốc gì thì chị về cho con uống thuốc đó thôi. Tùy tình hình cao thế nào mà mỗi đợt bs cho uống mỗi loại khác nhau, cũng chỉ là calci, vit D, kẽm, multi vitamin, men tiêu hóa, lysine...

Vẫn còn phải chạy theo chiều cao của con dài dài, đuối lắm em ơi!
    I6abZ4pI6abp7
    Fpcphh8Fpcpp7
    • 364 Bài viết

• 875 Được cảm ơn

chán toàn tập
    Bé 3 tuổi mà được 98 cm là cao rồi chứ bạn - hơn chuẩn trung bình nhiều rồi.

Mình thắc mắc là sao các bà mẹ VN cứ phải tự tạo áp lực cho mình về cân nặng và chiều cao của con bằng cách đi so với con nhà hàng xóm, con của anh chị em trong gia đình, bạn của con ở trường. ...!??! Mỗi đứa trẻ đều có sự phát triển khác nhau. Nếu các bạn thích theo dõi sự phát triển của con thì nên theo dõi bảng cân nặng chiều cao chuẩn của WHO. Mà kể cả là khi dưới chuẩn TB nhưng các bé vẫn tăng dần đều và phát triển tốt các kỹ năng, nhận biết, sống vui vẻ, chơi đùa thoải mái thì sao phải xoắn!
    8QtSp1
    • 3,045 Bài viết

• 5,046 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ cần con phát triển bình thường, khoẻ mạnh là mình chẳng cần gì cả....Bồi bỏ hết mức rồi mà ko béo, ko cao thì chịu...lo lăng quá khổ con....Nhà mình có 2 thằng còi, mới đầu lo sốt vó sau đó thấy bọn bạn hay ốm trong khi con nhà mình lanh lợi, khoẻ mạnh thế là chẳng so bì nữa....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ thừa canxi cũng bị chậm lớn đó các mẹ, vậy nên không phải uống sữa thay nước với bổ sung canxi ngoài là tốt đâu. Thừa canxi sẽ làm xương hóa nhanh các đầu sụn, mà các đầu sụn này mới là phần phát triển dài ra làm cơ thể cao lớn hơn. Ngoài việc chậm lớn, thừa canxi còn làm trẻ táo bón và sỏi thận nữa. Vậy phải ăn uống sao cho đủ canxi chứ không được thừa vì tỉ lệ hấp thụ canxi ở người chỉ có hạn thôi chứ không phải vô hạn. Cần phải bổ sung vitamins và các khoáng chất + vận động và phơi nắng nữa, bổ sung vitamin D là cách bổ sung canxi tốt nhất đó. Ngoài ra cũng phải hạn chế so sánh với con hàng xóm hay bạn bè trong lớp đi, mỗi cá thể có một nhịp tăng trưởng khác nhau. Lớn sớm thì cũng ngừng lớn sớm, lớn muộn thì ngừng lớn muộn, đại khái thế !
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 3,208 Bài viết

• 1,919 Được cảm ơn

chán toàn tập
    Khi con dậy thì mới biết đc mẹ nó ạ, đừng quá lo lắng. Có bé phát triển sớm, có bé phát triển muộn mà. Sau 20t mới bit hì hì.
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,896 Bài viết

• 8,036 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi J.Jay Xem bài viết
    Nói mình đây
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3