Mạc Can: "Sống bên Mỹ khổ lắm nên tôi mới về"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,379 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mình ở Âu 1 thời gian mà giờ thì dứt khoát tìm đường quay lại. Về văn hóa thì sau này mình sẽ chọn những "tinh hoa" của Âu - á dạy cho con, hí hí

Ví dụ: Con mình sẽ có được sự tự tin, tự nhiên của người phương Tây. Kiểu như con có quyền nói lý lẽ phải trái với cha mẹ, chứ ko có kiểu như ở VN thì con dứt khoát phải im miệng nghe lời bố mẹ, thế mới là con ngoan. Never, ok

Con mình sẽ gần gũi và yêu thương cha mẹ, anh chị em trong gia đình. Sẽ dạy cho con cái biết quan tâm, thăm hỏi cha mẹ, chăm sóc cha mẹ khi già yếu vì đó là truyền thống văn hóa tốt đẹp của người Việt. Chứ ko như Tây, có những gia đình mà con cái biền biệt vài năm chả gặp cha mẹ, anh chị em trong gia đình cũng xa cách ko gần gũi nhau. (Điều này cũng tùy, tui thấy nhiều gia đình Tây cũng gần gũi nhau lắm, chứ ko phải vì Tây điều kiện sống nó tốt hơn cho nên nó chả cần đến ai)
    Funny and take it easy
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 196 Bài viết

• 841 Được cảm ơn

Ai thấy hợp ở đâu thì cứ sống ở đấy thôi, nhưng ghét nhất là cái dạng người bởi vì mình không hợp, k sống được mà quay ra chê bôi nơi đó.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,379 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    ở Việt Nam, tui thấy nhiều ông già Việt kiều nói thích sống ở VN vì rất tiện: thích ăn gì thì ăn, ăn lúc nào cũng được. Với khoảng tầm 2000 eur lương hưu, về VN ông ấy sống thoải mái. Hơn nữa ở VN lắm bạn lắm bè, í ới ngày nào cũng rủ nhau đi caffe, cà fao, rồi nhóm, hội nọ kia, vui lắm. Chứ ở bên Âu, Mỹ thì lấy đâu ra sẵn quán bán đồ ăn, thức uống cả đêm cả ngày như VN, lấy đâu ra lắm bạn bè để mà cà fe đàm đạo chém gió. Cho nên là về hưu là các ông ấy dứt khoát về VN hưởng thụ.

Chỉ tội mấy bà vợ nào lấy phải mấy ông Việt Kiều kiểu này. Vì các bà thì dứt khoát muốn sang bển để còn có quốc tịch, còn lo cho tương lai con cái. Còn các ông chồng thì dứt khoát : không. Cả đời tôi ở Tây rồi, làm việc đủ rồi. Bên Tây ko bạn bè, ko la cà quán xá, ko vui bằng VN. Dứt khoát các ông ở lại VN

Funny and take it easy
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,060 Bài viết

• 5,223 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuconnit123 Xem bài viết
    Mình ở Âu 1 thời gian mà giờ thì dứt khoát tìm đường quay lại. Về văn hóa thì sau này mình sẽ chọn những "tinh hoa" của Âu - á dạy cho con, hí hí

Ví dụ: Con mình sẽ có được sự tự tin, tự nhiên của người phương Tây. Kiểu như con có quyền nói lý lẽ phải trái với cha mẹ, chứ ko có kiểu như ở VN thì con dứt khoát phải im miệng nghe lời bố mẹ, thế mới là con ngoan. Never, ok

Con mình sẽ gần gũi và yêu thương cha mẹ, anh chị em trong gia đình. Sẽ dạy cho con cái biết quan tâm, thăm hỏi cha mẹ, chăm sóc cha mẹ khi già yếu vì đó là truyền thống văn hóa tốt đẹp của người Việt. Chứ ko như Tây, có những gia đình mà con cái biền biệt vài năm chả gặp cha mẹ, anh chị em trong gia đình cũng xa cách ko gần gũi nhau. (Điều này cũng tùy, tui thấy nhiều gia đình Tây cũng gần gũi nhau lắm, chứ ko phải vì Tây điều kiện sống nó tốt hơn cho nên nó chả cần đến ai)
    Không hòa nhập vs thích nghi đc, sở thích của các thanh niên ở các quốc gia thuần chủng là thích đem so sánh nước mình vs nước ngoài, đem tiêu chuẩn của nước mình để chê bôi nước ngoài. Vì sao lại có vấn đề này, vì không thoát được nổi bong bóng văn hóa của chính quốc gia mình. Quốc gia thuần chủng đôi lúc làm con người trì trệ đi, đầu óc mụ mi, khó tiếp nhận cái mới. Có con em muốn nó sống ở đất nước đa chủng tộc, để nó biết rằng ngoài kia có nhiều nền văn hóa và tập tục khác nhau, tự nó học cách đối nhân xử thế dù với bất kì ai. Chứ tụi sinh viên đi du học ở nhà mình sang bên này như bị đụt hết một lượt, ở nhà lanh lợi, quậy phá bao nhiêu sang đây im re. Buồn cười ở chỗ sinh viên nhà mình đứa nào chuẩn bị đi du học thằng nào cũng tự hứa bản thân không chơi với người VN nhiều, cố gắng được 3 tháng, thằng nào cũng quay về với dân nước nhà hết.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của dongsongxanh2007
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 240 Bài viết

• 1,439 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    tui kể chuyện này cho nghe, tui có 1 chị bạn. Bạn cũng khá thân thiết nên chuyện tình cảm bả hay kể tui nghe. Bả ở nước ngoài cũng hơn chục năm, single mom, cách đây không lâu có quen lại với người yêu cũ (2 người quen nhau cách đây mười mấy năm gì đó, sau cả hai đều lập gia đình khác, và đều tan vỡ cách đây vài năm, bạn bè cũ nên có điều kiện quay lại dể dàng hơn). Anh chàng đó sang nước ngoài thăm chị bạn tui, sẵn 2 người tìm hiểu nhau hơn coi có hợp không sẽ rổ rá cạp lại. Anh chàng chắc ở VN cũng quen sung sướng nên sang tới đây, mấy ngày đầu đã than cái xứ gì mà buồn quá, 1 con chó sủa cả 3 làng cùng nghe, không có tiệm ăn, hàng quán nào xung quanh... Chị bạn tui lái xe, cái đèn xe bị hư, bả nhào vô tiệm phụ tùng xe mua 1 cái bóng đèn, và ra mở máy gắn cái bóng đèn vô xe trước con mắt ngỡ ngàng của anh chàng kia. Leo lên xe, chàng phán 1 câu "ở VN sướng lắm em, xe có hư gì thì lái vô garage cho họ sửa, ngồi uống cà phê rất sướng, mấy cái thứ sửa vặt vãnh này anh đâu có biết làm"... chị bạn tui bắt đầu thấy oải ông này. Mỗi lần đi ăn thì anh chàng luôn miệng nói ăn phải ngày 3 bữa, mỗi bữa cơm canh nóng sốt, không ăn lại thức ăn nấu sẵn từ trước, bla bla bla... trong khi chị bạn tui ở bên này quen 1 lần nấu cơm thì 2 mẹ con ăn cả 2 ngày mới hết, và mới có thời gian nấu món khác chứ ở đây ai rảnh mà nấu cơm hầu ngày 3 bữa? Sau chuyến đi thăm nhau, chàng về lại VN và chị bạn tui thở dài ngao ngán "thôi cho ảnh số de chứ kiểu này chắc sống ở đây hổng hạp em ơi"... Đó, mấy cha đàn ông ở VN cứ quen thói có sẵn sung sướng được hầu hạ ở quê nhà, làm sao sang bên này sống nổi.
    • 1,379 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dongsongxanh2007 Xem bài viết
    Không hòa nhập vs thích nghi đc, sở thích của các thanh niên ở các quốc gia thuần chủng là thích đem so sánh nước mình vs nước ngoài, đem tiêu chuẩn của nước mình để chê bôi nước ngoài. Vì sao lại có vấn đề này, vì không thoát được nổi bong bóng văn hóa của chính quốc gia mình. Quốc gia thuần chủng đôi lúc làm con người trì trệ đi, đầu óc mụ mi, khó tiếp nhận cái mới. Có con em muốn nó sống ở đất nước đa chủng tộc, để nó biết rằng ngoài kia có nhiều nền văn hóa và tập tục khác nhau, tự nó học cách đối nhân xử thế dù với bất kì ai. Chứ tụi sinh viên đi du học ở nhà mình sang bên này như bị đụt hết một lượt, ở nhà lanh lợi, quậy phá bao nhiêu sang đây im re. Buồn cười ở chỗ sinh viên nhà mình đứa nào chuẩn bị đi du học thằng nào cũng tự hứa bản thân không chơi với người VN nhiều, cố gắng được 3 tháng, thằng nào cũng quay về với dân nước nhà hết.

Tui thì chân ướt chân ráo sang tìm được chỗ ở đã là may rồi, nên time đầu toàn ở cùng lũ Việt nên công nhận dở. Chả học được gì. Nhưng mà đi làm thêm thì làm với lũ trẻ Tây nên là qua đó rất thích cách giáo dục trẻ em của lũ Tây. Sau này cũng có time ở cùng người Tây nên là cũng hiểu ít nhiều. Đó là còn chưa kể những yếu tố khác thuộc về kinh tế, xã hội của tụi nó, đi trước ta quá nhiều.

Túm lại thì tự nhiên dần dần nó ngấm vào mình, thấy mình thích và hợp sống kiểu như thế. Dứt khoát thoát ly

Chả nói gì đâu xa. Tui ở VN thi thoảng vô bệnh viện tui chết khiếp mấy mợ bác sĩ la hét tui. Còn bên Tây tui đi khám bệnh 3 lần, lần nào tui cũng cảm nhận được sự tôn trọng và quan tâm của bác sĩ, dù chỉ là 1 mũi tiêm nhỏ. Chỉ 1 thứ nho nhỏ ấy thui nhá, có biếu tui vàng tui để tui ở lại tui cũng vẫn cứ thoát ly
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 201 Bài viết

• 929 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Noi chung o dau cung co co suong hay cai kho- tuy theo quan diem cua tung nguoi! Tui thi thich song o tay vi don gian tui lay chong tay va tui gia roi! Tui so o VN vi dung chuyen vo benh vien o VN, du chi de tham nguoi quen cung tom lom cai do day o do..

Thuong dan VN vi xe may nguy hiem, ngoai duong dong duc, bui bam, ba con nhin ai cung dam chieu lo lang cha co gi la thu thai... XL vi ko co dau.... PS Tui giong chi Yeuconnit, so ban thiu nhech nhac
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 680 Bài viết

• 5,930 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Câu này nghe có vẻ hơi cliché nhưng khá chính xác: "Nước Mỹ không phải là thiên đường hay địa ngục mà là bãi chiến trường". Ai thấy không đủ sức làm chiến binh thì nên về quê hương nghỉ khỏe thôi. Bác này qua trễ quá, không đủ thời gian để hội nhập nên về VN tốt hơn.
    • 3,060 Bài viết

• 5,223 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tui thì chân ướt chân ráo sang tìm được chỗ ở đã là may rồi, nên time đầu toàn ở cùng lũ Việt nên công nhận dở. Chả học được gì. Nhưng mà đi làm thêm thì làm với lũ trẻ Tây nên là qua đó rất thích cách giáo dục trẻ em của lũ Tây. Sau này cũng có time ở cùng người Tây nên là cũng hiểu ít nhiều. Đó là còn chưa kể những yếu tố khác thuộc về kinh tế, xã hội của tụi nó, đi trước ta quá nhiều.

Túm lại thì tự nhiên dần dần nó ngấm vào mình, thấy mình thích và hợp sống kiểu như thế. Dứt khoát thoát ly

Chả nói gì đâu xa. Tui ở VN thi thoảng vô bệnh viện tui chết khiếp mấy mợ bác sĩ la hét tui. Còn bên Tây tui đi khám bệnh 3 lần, lần nào tui cũng cảm nhận được sự tôn trọng và quan tâm của bác sĩ, dù chỉ là 1 mũi tiêm nhỏ. Chỉ 1 thứ nho nhỏ ấy thui nhá, có biếu tui vàng tui để tui ở lại tui cũng vẫn cứ thoát ly
    dứt khoát thoát ly, câu này đúng đó chị, hồi em mới sang cũng nghĩ mình hòa nhập được, ai ngờ mất 3 tháng tự kỷ, có bạn bè đa phần là người nước ngoài, chả hiểu sao vẫn thấy thiếu thiếu trống vắng. Lúc chơi vs dân VN thì đỡ hơn, sau đấy mới thấy mình bị sốc văn hóa mà cứ làm chòe hoài. Sau cũng nhất quyết thoát ly cái bong bóng xã hội nước nhà để học hỏi và hòa nhập. Giờ chả muốn về nhà 😂 ,cũng chả nhớ nhà (căn bản bố mẹ hay sang thăm). Bạn bè chơi thân toàn nước ngoài mà nhiều lúc cũng quên nó người nước khác, lúc hòa nhập rồi thấy mình chả nề hà chuyện nó người ở đâu nữa, vàng đen trắng gì đối tốt với nhau là chơi hết. Nhiều người hỏi Xa VN có nhớ VN ko, có thèm đồ VN ko? ở bên đấy chắc ko nhiều bạn bè bằng ở nhà nhỉ? (chả hiểu sao đi hỏi mình câu đấy). Mình chỉ cười xòa chứ đầu mình nghĩ : Giờ mình xa nước này mới buồn ấy, ở đây có mọi thứ mà ở VN có, đồ ăn VN mà của mấy hàng nổi tiếng đều có người nhà bên này hết, họ đem công thức qua ăn ko khác j vị quê nhà, nhớ mấy phiên họp chợ thì bên này chợ VN vs chợ TQ cũng ồn ào y chang ở nhà. Ngày tết cũng cành đào cành mai như ai, nói chung chả thiếu gì. Chứ giờ về nhà thì nhớ nước này lắm, đất nước đa chủng tộc có cái hay của nó, ngày lễ ramadan ngắm tụi Rệp nhịn ăn, cắt tiết dê. Ngày deepavali của tụi Ấn ngắm chúng nó hò reo vẽ henna múa máy. Ngày trung thu ngắm tụi Tàu múa lân, hay ngày Oktoberfest ngắm tụi Đức hò reo uống bia, lễ hội Bon của Nhật coi chung nó gõ trống. Tóm lại là nhiều thứ hay và đáng học hỏi, tiếc là nhiều thanh niên quê nha ko hứng thú với những cái hay đấy, đòi quán nhậu thịt chó vỉa hè , với mấy cảnh đẹp thơ mộng hồ Gươm vs lăng Bác thì đúng là ko có rồi. Em ăn được tất cả thể loại đồ ăn (trừ đồ cay quá) và thấy đồ ăn ở đâu cũng có cái ngon của nó, chả bao giờ đem VN ra so sánh vì nó rất khập khiễng, đặc biệt mình sinh ra và lớn lên ở VN thì quen vs đồ VN, thấy nó ngon, thấy nó là kỷ niệm, đâu phải vì thế mà chê đồ nước khác được. Trước ngồi cùng đám VN qua giao lưu văn hóa, vào ăn cơm chiên singapore mà chúng nó chê ỏng chê eo, nào là vị khó ăn, nào là VN là nhất, lại còn có thằng vừa nhét cơm vào mồm vừa nói kiểu đá đểu :"Em sẽ tưởng tượng đây là cơm rang dưa bò VN ", làm mấy đứa khác cũng hò theo :"Anh làm em nhớ VN quá" ,nhớ thì về luôn Đi, mới sang có vài ngày đã thế này, nghe mà điên cả tiết. Thế mà cái đám này em này em đảm bảo ở VN toàn rủ nhau ăn sushi chiên, gimbab, hamburger... chứ ở đấy mà ngày nào cũng cơm rang dưa bò

• 743 Bài viết

• 5,046 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình thấy nhiều bạn du học sinh qua mà ở nhà chủ Việt, đi học, đi chơi với du học sinh Việt, đi bưng phở quán Việt ... thì đến mấy năm sau cũng ko hòa nhập được Thấy nhanh nhất để hòa nhập vào circle của các bạn sở tại là đi học nhào vô nhóm, chơi với tụi sv tây, xong dating hẹn hò trai Tây
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,385 Bài viết

• 29,266 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi summertran Xem bài viết
    Mình thấy nhiều bạn du học sinh qua mà ở nhà chủ Việt, đi học, đi chơi với du học sinh Việt, đi bưng phở quán Việt ... thì đến mấy năm sau cũng ko hòa nhập được Thấy nhanh nhất để hòa nhập vào circle của các bạn sở tại là đi học nhào vô nhóm, chơi với tụi sv tây, xong dating hẹn hò trai Tây
    Tốt nhất là học cho xuất sắc rồi vào google, apple, facebook..... mà làm là k bao giờ sợ k hoà nhập đc. Suốt ngày đi bê phở nhớ vn đúng dồi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,594 Bài viết

• 7,597 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pelias Xem bài viết
    Mỗi lần đi ăn thì anh chàng luôn miệng nói ăn phải ngày 3 bữa, mỗi bữa cơm canh nóng sốt, không ăn lại thức ăn nấu sẵn từ trước, bla bla bla... trong khi chị bạn tui ở bên này quen 1 lần nấu cơm thì 2 mẹ con ăn cả 2 ngày mới hết, và mới có thời gian nấu món khác chứ ở đây ai rảnh mà nấu cơm hầu ngày 3 bữa? Sau chuyến đi thăm nhau, chàng về lại VN và chị bạn tui thở dài ngao ngán "thôi cho ảnh số de chứ kiểu này chắc sống ở đây hổng hạp em ơi"... Đó, mấy cha đàn ông ở VN cứ quen thói có sẵn sung sướng được hầu hạ ở quê nhà, làm sao sang bên này sống nổi.
    Cái này không chỉ dân mới qua, dân ở Tây mấy chục năm cũng nhiều ông như vậy. Cô bạn thân của mẹ em ở Úc chắc cũng 30 năm, cô ấy đi bán quần áo ngoài chợ, còn ông chồng đi ủi đồ cho hãng nhưng bữa đực bữa cái, nói chung thời gian rảnh hơn cô vợ rất nhiều. Nhưng mỗi ngày cô vợ đi làm về là phải nấu đồ ăn nóng sốt cho ổng ăn, chứ ổng k ăn đồ nguội hâm lại. Em nghe mẹ kể thì thắc mắc ổng ở nhà rảnh sao ko tự nấu, sẵn vợ đi làm về có cái ăn luôn, mẹ nói ổng bảo "ko có thời gian"
    METOO VN - Đừng bịt miệng
    NOPAK - Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục!
    • 1,791 Bài viết

• 8,826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Thời đại thế giới phẳng, nền văn hóa nào cũng có cái hay đáng để học hỏi lẫn nhau. Tui thích con tui nó hơi hơi 'blend' một xíu. Kiểu như tình cảm của người châu Á, nhưng lịch sự của người Âu và cũng cần phải có sự thẳng thắn của người Mỹ nữa. Càng hòa trộn thì sau này đi đâu cũng dễ sống. Chứ cứng nhắc quá rồi lúc nào cũng cho là văn hóa của mình nhất thì đi đâu cũng ko hợp là phải rồi.

Mấy người đi ăn cỏ đồng khác xong quay lại chê chính cái đồng cỏ mình vừa ăn là thấy ghét rồi. Như hồi tui sống ở Sing, cũng có mấy cặp lương ko cao, chồng đi làm, vợ ở nhà làm linh tinh, thuê 1 phòng ngủ nhà giá rẻ, 5 thì 10 họa mới du lịch một vài lần. Ở ko nổi dọn qua chỗ khác bắt đầu quay lại chửi Sing nhàm chán, sống ko tình cảm, khó ở lại thế nọ thế chai. Trong khi hồi mới qua thì suốt ngày mong ngóng có việc làm để được ở lại, rồi ca ngợi Sing gần nhà có gì bay về thăm gia đình. Đến khi qua Mỹ thì cũng bài cũ. Lúc đầu là ca ngợi thiên đường, american dream các kiểu. Đến khi bill bệnh viện, bill xe đồ nọ kia thì quay wa chửi, ca thán tằn tiện, thuế cao đồ nọ kia. xong bắt đầu dạy đời, ở Mỹ là phải thế nọ thế kia, ko như ở VN. Đến khi về VN thì bắt đầu dở giọng việt kiều, chê bôi Mỹ này Mỹ nọ. Thái độ vô ơn với nơi mình sống vậy nên dọn 3 bốn bận cũng có nên cơm cháo gì đâu. Chỗ nào cũng phải ở chui rúc, tằn tiện trong khi người biết ơn thì người ta cứ tằng tằng tiến, lương cao, cuộc sống đủ đầy.

Chú MC già rồi nên ko hợp là phải. Chưa kể chú cũng ko biết tiếng, ko lái xe nên muốn đi đâu cũng khó. Nhưng chú nói bên Mỹ khổ lắm là khổ so với chú thôi chứ lấy một câu nhạy cảm làm cả cái tiêu đề này thấy cũng kỳ.
    • 1,379 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dongsongxanh2007 Xem bài viết
    dứt khoát thoát ly, câu này đúng đó chị, hồi em mới sang cũng nghĩ mình hòa nhập được, ai ngờ mất 3 tháng tự kỷ, có bạn bè đa phần là người nước ngoài, chả hiểu sao vẫn thấy thiếu thiếu trống vắng. Lúc chơi vs dân VN thì đỡ hơn, sau đấy mới thấy mình bị sốc văn hóa mà cứ làm chòe hoài. Sau cũng nhất quyết thoát ly cái bong bóng xã hội nước nhà để học hỏi và hòa nhập. Giờ chả muốn về nhà ������ ,cũng chả nhớ nhà (căn bản bố mẹ hay sang thăm). Bạn bè chơi thân toàn nước ngoài mà nhiều lúc cũng quên nó người nước khác, lúc hòa nhập rồi thấy mình chả nề hà chuyện nó người ở đâu nữa, vàng đen trắng gì đối tốt với nhau là chơi hết. Nhiều người hỏi Xa VN có nhớ VN ko, có thèm đồ VN ko? ở bên đấy chắc ko nhiều bạn bè bằng ở nhà nhỉ? (chả hiểu sao đi hỏi mình câu đấy). Mình chỉ cười xòa chứ đầu mình nghĩ : Giờ mình xa nước này mới buồn ấy, ở đây có mọi thứ mà ở VN có, đồ ăn VN mà của mấy hàng nổi tiếng đều có người nhà bên này hết, họ đem công thức qua ăn ko khác j vị quê nhà, nhớ mấy phiên họp chợ thì bên này chợ VN vs chợ TQ cũng ồn ào y chang ở nhà. Ngày tết cũng cành đào cành mai như ai, nói chung chả thiếu gì. Chứ giờ về nhà thì nhớ nước này lắm, đất nước đa chủng tộc có cái hay của nó, ngày lễ ramadan ngắm tụi Rệp nhịn ăn, cắt tiết dê. Ngày deepavali của tụi Ấn ngắm chúng nó hò reo vẽ henna múa máy. Ngày trung thu ngắm tụi Tàu múa lân, hay ngày Oktoberfest ngắm tụi Đức hò reo uống bia, lễ hội Bon của Nhật coi chung nó gõ trống. Tóm lại là nhiều thứ hay và đáng học hỏi, tiếc là nhiều thanh niên quê nha ko hứng thú với những cái hay đấy, đòi quán nhậu thịt chó vỉa hè , với mấy cảnh đẹp thơ mộng hồ Gươm vs lăng Bác thì đúng là ko có rồi. Em ăn được tất cả thể loại đồ ăn (trừ đồ cay quá) và thấy đồ ăn ở đâu cũng có cái ngon của nó, chả bao giờ đem VN ra so sánh vì nó rất khập khiễng, đặc biệt mình sinh ra và lớn lên ở VN thì quen vs đồ VN, thấy nó ngon, thấy nó là kỷ niệm, đâu phải vì thế mà chê đồ nước khác được. Trước ngồi cùng đám VN qua giao lưu văn hóa, vào ăn cơm chiên singapore mà chúng nó chê ỏng chê eo, nào là vị khó ăn, nào là VN là nhất, lại còn có thằng vừa nhét cơm vào mồm vừa nói kiểu đá đểu :"Em sẽ tưởng tượng đây là cơm rang dưa bò VN ", làm mấy đứa khác cũng hò theo :"Anh làm em nhớ VN quá" ,nhớ thì về luôn Đi, mới sang có vài ngày đã thế này, nghe mà điên cả tiết. Thế mà cái đám này em này em đảm bảo ở VN toàn rủ nhau ăn sushi chiên, gimbab, hamburger... chứ ở đấy mà ngày nào cũng cơm rang dưa bò

Đỏ đậm: Ui, còn lạ gì cái dân Vịt kiểu này. Tụi nó sang bên chỗ em, mà nó cứ nói ra cái vẻ Vịt Lôm là nhất ấy, thực ra là trong bụng nó thèm được như em lắm ấy. Chẳng qua cứ phải ra cái vẻ vậy để đề cao cái tôi bản thân thôi. (ý ra cái vẻ Tây thì Tây chứ cũng chả là cái đinh gì với cái lũ Vịt chúng tao nhá). Chứ cũng lũ ấy, về VN, thế nào cũng leo lẻo cái miệng khoe với mọi người sang Tây sướng ra sao . Lũ ấy mà nó còn có điều kiện được ở Tây hay có quốc tịch Tây nữa thì hiển nhiên lúc ấy nó quay ra chê VN chả ra cái con khỉ gì hết, lúc ấy đi đâu chúng nó cũng vác cái mặt ra cái vẻ ta đây ở Tây cơ

Ngày xưa đi chơi cũng gặp 1 nhóm các bà dân văn phòng Hà Nội vào Nam du lịch. Trong cùng nhóm đi chơi với nhau, các bà suốt ngày chê ỏng chê eo TPHCM thế lọ thế chai. miền Tây thế lọ thế chai (ra cái vẻ ta đây Haf Nội số 1 ấy mà). Thế mà lên facebook thì bà nào bà nấy cũng lại thi nhau post kiểu: đi du lịch thật sung sướng, tươi đẹp, tuyệt vời, trải nghiệm vô số thứ .... có thể khiến lũ Hà Nội đồng nghiệp ko được đi chơi như các bà cứ gọi là thèm rỏ rớt rỏ dãi

Bởi thế, hiểu thấu cái tâm lý con người rồi á, thấy ..... hài hước và tởm lắm
    • 6 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đỏ đậm: Ui, còn lạ gì cái dân Vịt kiểu này. Tụi nó sang bên chỗ em, mà nó cứ nói ra cái vẻ Vịt Lôm là nhất ấy, thực ra là trong bụng nó thèm được như em lắm ấy. Chẳng qua cứ phải ra cái vẻ vậy để đề cao cái tôi bản thân thôi. (ý ra cái vẻ Tây thì Tây chứ cũng chả là cái đinh gì với cái lũ Vịt chúng tao nhá). Chứ cũng lũ ấy, về VN, thế nào cũng leo lẻo cái miệng khoe với mọi người sang Tây sướng ra sao . Lũ ấy mà nó còn có điều kiện được ở Tây hay có quốc tịch Tây nữa thì hiển nhiên lúc ấy nó quay ra chê VN chả ra cái con khỉ gì hết, lúc ấy đi đâu chúng nó cũng vác cái mặt ra cái vẻ ta đây ở Tây cơ

Ngày xưa đi chơi cũng gặp 1 nhóm các bà dân văn phòng Hà Nội vào Nam du lịch. Trong cùng nhóm đi chơi với nhau, các bà suốt ngày chê ỏng chê eo TPHCM thế lọ thế chai. miền Tây thế lọ thế chai (ra cái vẻ ta đây Haf Nội số 1 ấy mà). Thế mà lên facebook thì bà nào bà nấy cũng lại thi nhau post kiểu: đi du lịch thật sung sướng, tươi đẹp, tuyệt vời, trải nghiệm vô số thứ .... có thể khiến lũ Hà Nội đồng nghiệp ko được đi chơi như các bà cứ gọi là thèm rỏ rớt rỏ dãi

Bởi thế, hiểu thấu cái tâm lý con người rồi á, thấy ..... hài hước và tởm lắm
    Nói chung đi nn còn tùy thuộc định cư hay đi làm đi học hoặc đi du lịch ngắn ngày, dài ngày, đi kiểu gì (tour/KS hay bụi bặm trải nghiệm) v.v.... rồi còn tùy điều kiện kinh tế/ văn hóa/ lối sống/ cách trải nghịm/ lứa tuổi... của mỗi người nữa.
    Ở lâu 1 chỗ nào dù là nước ngoài hay nước trong cũng đều sinh ra gắn bó, nhớ nhung, hoài nịm,v.v..
    Cùng 1 người lại có những cách nghĩ khác nhao ở mỗi thời điểm trong cs của mình nữa, ví dụ khi còn ít tuổi thì thích bay nhảy, cứ đi đâu xa là thích, ở định cư cũng ko vấn đề vì bận bịu cs hàng ngày méo còn thời gian đâu mà nhớ quê nữa, nhưng khi về già thì tâm lý thường lại hướng về quê hương (dĩ nhiên đối vs những người từng có thời sống ở VN, chứ bọn đẻ ở nn thì VN có khái niệm gì đâu mà nhớ).
    Với tui thời điểm nài thì ko thích sống hẳn ở 1 chỗ cố định, nếu có cv tốt ở đông lào (hoặc nước nào đó) thì có thể sống nửa năm ở đông lào (ở nước có cv), nửa năm còn lại đi chơi hoặc ở đâu đó nn... là tốt nhứt. Chứ giờ bắt ngồi 1 chỗ đều đều dù ở Âu Mẽo hay đông lào thì cũng chán ngấy và tui cũng đang cố sắp xếp làm như vại mấy năm nay, nhưng chưa được 6/6

P/S: Vụ các bà văn phòng vào SG. Gúm, SG hồi mới phỏng zái thì nó còn có bản sắc riêng (ko cơm xườn), kiến trúc, con người, lối sống cũng khác hẳn với ngoài bắc cùng thời điểm, chứ giờ hầu hết trong Nam i xì đúc ngoài bắc vì đều phải tọng cơm xườn. Các tp không còn bản sắc riêng, dân SG gốc cũng biến hết còn toàn Hoa thanh táo vs Nam địn Thái bìn nhảy dù, nhà cửa cũng i xì ngoài bắc, chỉ có dịch vụ tốt hơn 1 tí... nên giờ dân HN mà vào SG chơi chả ai kể vs khoe cả, kể cả đi BKK chơi cũng chả dở hơi mà "khoe" đừng nói tp tủ lạnh
    • 17,577 Bài viết

• 26,434 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết

Ka ka ún dồi. Hôm khai trương lun 😎.
    Tui đao biết tenren là khỉ gì. Hum khai trương bạn gọi hỏi đang ở đâu. Bảo vincom. 20 phút sau 1 ly ship tới sướng mê tơi 😝.
    Mà ún có lần đó xong thôi tại tui bạ đâu ún đó. Miễn k phải dingtea. Bobapop, heekca (mới bị phốt nguyên liệu k rõ ràng), của con gào điên là đc
    Lạc đề nốt cái này thôi nhá Bin.
    Trà sữa tui mới uống cỡ gần năm thôi, trước đó thì mê mệt cái dòng phin freeze của Highland.
    Lúc đầu là Koi, Gong cha, giờ chuyển King oolong của ten ren vì mùi trà Oolong thơm, vị cũng dịu.
    Mấy cái nhãn kia tui ko ún
    METOOVN: Nạn nhân bị quấy rồi tình dục có quyền lên tiếng tố cáo kẻ quấy rối.
    Tẩy chay ca sỹ Phạm Anh Khoa vì đã quấy rồi tình dục nhiều cô gái trẻ.

Topic: https://www.webtretho.com/forum/f26/pham-lich-to-dich-danh-pham-anh-khoa-ga-tinh-bang-loi-le-tuc-tiu-2659212/index43.html
    • 3,060 Bài viết

• 5,223 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin.2013o Xem bài viết
    Nói chung đi nn còn tùy thuộc định cư hay đi làm đi học hoặc đi du lịch ngắn ngày, dài ngày, đi kiểu gì (tour/KS hay bụi bặm trải nghiệm) v.v.... rồi còn tùy điều kiện kinh tế/ văn hóa/ lối sống/ cách trải nghịm/ lứa tuổi... của mỗi người nữa.
    Ở lâu 1 chỗ nào dù là nước ngoài hay nước trong cũng đều sinh ra gắn bó, nhớ nhung, hoài nịm,v.v..
    Cùng 1 người lại có những cách nghĩ khác nhao ở mỗi thời điểm trong cs của mình nữa, ví dụ khi còn ít tuổi thì thích bay nhảy, cứ đi đâu xa là thích, ở định cư cũng ko vấn đề vì bận bịu cs hàng ngày méo còn thời gian đâu mà nhớ quê nữa, nhưng khi về già thì tâm lý thường lại hướng về quê hương (dĩ nhiên đối vs những người từng có thời sống ở VN, chứ bọn đẻ ở nn thì VN có khái niệm gì đâu mà nhớ).
    Với tui thời điểm nài thì ko thích sống hẳn ở 1 chỗ cố định, nếu có cv tốt ở đông lào (hoặc nước nào đó) thì có thể sống nửa năm ở đông lào (ở nước có cv), nửa năm còn lại đi chơi hoặc ở đâu đó nn... là tốt nhứt. Chứ giờ bắt ngồi 1 chỗ đều đều dù ở Âu Mẽo hay đông lào thì cũng chán ngấy và tui cũng đang cố sắp xếp làm như vại mấy năm nay, nhưng chưa được 6/6

P/S: Vụ các bà văn phòng vào SG. Gúm, SG hồi mới phỏng zái thì nó còn có bản sắc riêng (ko cơm xườn), kiến trúc, con người, lối sống cũng khác hẳn với ngoài bắc cùng thời điểm, chứ giờ hầu hết trong Nam i xì đúc ngoài bắc vì đều phải tọng cơm xườn. Các tp không còn bản sắc riêng, dân SG gốc cũng biến hết còn toàn Hoa thanh táo vs Nam địn Thái bìn nhảy dù, nhà cửa cũng i xì ngoài bắc, chỉ có dịch vụ tốt hơn 1 tí... nên giờ dân HN mà vào SG chơi chả ai kể vs khoe cả, kể cả đi BKK chơi cũng chả dở hơi mà "khoe" đừng nói tp tủ lạnh

ui chị ơi, người già em ko nói, chẳng qua tranh thủ thớt này để trút giận chút, bố em đi du lịch cũng hay chê đồ ăn vs thời tiết, ông thông cảm cho ổng vì ổng già rồi. Em khó chịu tụi trẻ kia, tụi 17-18 tuổi hẳn hoi, kể cả 23-24 tuổi luôn cũng bày đặt chê bai. trong khi tranh top để đc đi học chuyển tiếp, để tìm cơ hội ở lại, trước khi đi tìm mọi thủ đoạn, em nhớ có thằng kể nó suýt gọi hội đánh giáo viên vì giáo viên định cho nó điểm thấp -> mất cơ hội đi của nó, lúc nó đi được rồi thì chửi đất nước nó mới sang là cục cức là bẩn bựa, là nhàm chán... nhớ VN, nhớ cơm mẹ lấu, nhớ phở mộng mơ, nhớ mắm tôm huyền bí 😂. Đòi về bằng được, về rồi lại đòi sang vì hối hận, VN như dở hơi, bụi bặm, mất vệ sinh Sao em ghét thể loại này thế, mà nó trẻ măng tầm 20t chứ phải 40-50 gì đâu. Giờ bố mẹ nó cho nó đi đâu nữa thì lại ấp ủ giấc mơ đi mỹ đi úc các thứ. ôi trời ơi, hy vọng bố mẹ nó hứa xuông để nó im miệng đi, đừng để nó đi đâu cả

• 743 Bài viết

• 5,046 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết
    Tốt nhất là học cho xuất sắc rồi vào google, apple, facebook..... mà làm là k bao giờ sợ k hoà nhập đc. Suốt ngày đi bê phở nhớ vn đúng dồi
    Cái này cũng tùy à =)) tui có biết 1 cậu sn 89, đang làm software engineer cho Amazon ở Vancouver nè, đi mấy năm rồi vẫn chưa hòa nhập được =)) nhiều khi vô bản tính rồi nó khó bỏ. Vẫn chỉ nhăm nhăm tìm các em du học sinh Việt để quen và chơi cùng, xong thi thoảng vẫn nói kháy bạn nữ nào quen trai Tây là "em A có vẻ thoáng quá" hay "em B chắc chỉ cưới được trai Tây chứ" ... bó tay
    • 3,060 Bài viết

• 5,223 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin.2013o Xem bài viết
    Cái thèng mụ kể là thể loại bừng lông chọc phú có tí xèng bố mẹ bao, ở nhà dc nuông chìu quá hóa ngu đần mọi rợ.
    Mà mụ làm sao giao liu dc cái thể loại tởm thế chứ. Già nhìu tuổi (60t trở lên) sang nn khó đường ăn uống thì đúng là chiện thường gặp và còn thông cảm được, chứ nhiều mụ xồn xồn 30-40 mà đi nn cũng chê ỏng chê eo là méo ngửi được.
    Dưng mà phải công nhựn kể cả vk định cư Âu Mẽo cũng giữ thói quen ăn uống đông lào khiếp thật cơ.
    Nhiều nhà tui ở chơi mà cứ giã đều ngày nài sang ngày khác toàn món VN kiểu phở/ bún/ cháo gà, bò.... làm tui phát ớn tận cổ lun, mà chả lẽ "góp ý" .
    Thực ra ở nn nào thì có điều kiện tận hưởng những tinh hoa văng hóa của nước đó. Tui dám cá là 99% dân VK Mẽo lẫn VC trong nước có đi chơi trong Mẽo thì cũng chả bao giờ bước chưn vào Metropolitan NY (mà cũng méo bít nó là cái gì í) xong rồi về chê .... văng hóa Mẽo ko lâu đời bằng Âu

Không phải 1 thằng đâu chị, hồi đi học em cũng hay chơi vs tụi VN, vì trường hay báo cho các du học sinh ở đây lâu nếu có học sinh mới của nước họ sang, đâm ra toàn bị dính mấy thể loại này, sau này em nói thẳng vs mấy ông bà VN du học sinh lâu năm là :"Anh chị thích đi đón tụi mới thì cứ việc đi, em ko tham gia nữa, em cáo hội VN từ đây". Còn có thằng oang oác mồm nói Ném em ở đâu em cũng sống được. vãi nón, ai chả sống được ở bất cứ đâu, nó là bản năng mà, chả lẽ vừa đến sân bay đã lăn đùng ra chết. Sống ở đây là hòa nhập, là chia sẻ văn hóa. Em có ngỏ ý giúp chúng nó kết bạn, lũ này còn hỏi "Chị chơi với da đen à, em ko thích bọn da đen, mọi rợ, chị chơi với tụi Ả Rập à, tụi nó là hội mọi, đánh bom mình đấy", eo ơi thề, éo muốn giúp luôn, chơi với ai tốt thì chơi, thấy họ hợp thì kết bạn với họ, lôi màu da với tôn giáo làm cái mợ gì, nói vậy thì mình cũng có gì để chúng nó chơi cùng, giờ nó chê VN là đất nước Cơm sườn, đất nước thuộc TG thứ 3, nước Đông Nam Á... thì thấy chạnh lòng ko?
    Không hòa nhập thì mới thấy chán mấy quốc gia nó đang ở, đất nước có thú vị đến mấy mà ko hòa nhập đc thì cũng thành bét hạng với chúng nó. Nếu nói dân VN có quán nhậu quán vỉa hè. Nói thật là đến khu VN với tàu em thấy đầy quán vỉa hè, bàn ghế lê đầy ra đường đấy, khác gì ở VN đâu, lôi nhau ra đấy mà bia rượu mà nhậu nhẹt. Đòi cả Tạ hiện với gió hồ Gươm thì chịu rồi, trước em bảo chúng nó là Hay mấy đưa vận động kêu gọi dân mình góp tiền để đào cái hố xong đổ nước vào, xây thêm cái tháp rùa con con, thêm cái cầu Thê húc cong như con tôm nữa, thế là xong. Tha hồ ngắm hồ Gươm, uống bia chè chén.
    Em hỏi hẳn mặt chúng nó là mấy đứa đi du học làm gì, đòi ở lại làm gì. Nếu vì cái bằng thì học cái bằng quốc tế ở VN ấy, có khi khá hơn mấy trường mấy đứa học bên này. Bố em bảo thẳng cho mày đi thì cố học hỏi văn hóa xã hội ở bên đấy, sang đấy mà ríu rít với đám Vn thì về đây tao nhét mày vào trường quốc tế, đầy bạn VN mà bằng cấp quốc tế, học bằng tiếng anh. Đi làm gì tốn tiền của )

• 3,060 Bài viết

• 5,223 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi summertran Xem bài viết
    Cái này cũng tùy à =)) tui có biết 1 cậu sn 89, đang làm software engineer cho Amazon ở Vancouver nè, đi mấy năm rồi vẫn chưa hòa nhập được =)) nhiều khi vô bản tính rồi nó khó bỏ. Vẫn chỉ nhăm nhăm tìm các em du học sinh Việt để quen và chơi cùng, xong thi thoảng vẫn nói kháy bạn nữ nào quen trai Tây là "em A có vẻ thoáng quá" hay "em B chắc chỉ cưới được trai Tây chứ" ... bó tay

trai này bao nhiêu tuổi chị, em biết nhiều thằng đi làm bên này lương cao nhưng vẫn chê bôi. Chúng nó bảo cũng công việc này ở VN kiếm ko nhiều nhưng có thể ăn ngoài được, có quan hệ được. Ơ thế thì về VN đi, ở lại tốn diện tích, để chỗ đấy cho tụi ham học hỏi sang.
    Có ông bác bảo em là Cháu học với sống lâu ở nước ngoài chắc ko khôn ngoan được bằng tụi ở nhà, ở nhà bây giờ chúng nó khôn lắm. Em nghĩ bụng :"Tiên sư, khôn vặt với dân mình làm gì, sang đây khôn với bọn bên này xem khôn hơn được bao nhiêu phần.Giỏi lừa người dân mình thôi, chứ làm gì được tụi bên này, sang lừa được mấy xu lẻ ở tàu điện lại nghĩ mình khôn hơn thiên hạ, khôn ngoan thì đá đáp người ngoài."
    Còn cái thằng chị bảo chê tụi gái VN dễ dãi, ui dời em gặp ko thiếu, tưởng gì chứ mấy đứa đấy cũng hóng mấy em Đông Âu, hóng gái Nhật Hàn. Không tán được nổi quay ra bảo Anh thấy gái VN là nhất, gái VN chịu khó, nhịn nhục được

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5