Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ly kỳ chuyện người Việt đổ tiền chế siêu xe, máy bay

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.91K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,919 Được cảm ơn

Theo tôi, máy bác bác nông dân có thể bay được, nếu ta mạnh dạn làm và thử nghiệm. Cách đây hơn 100 năm anh em nhà Wright đã chế chiếc máy bay đầu tiên trên thế giới. Nhưng ở Mỹ nó khác ta, người ta có máu phiêu lưu mạo hiểm, nhờ đó họ là cường quốc (Có gan làm giàu) . Hơn nữa , bác nông dân này nếu chỉ bảy thử nghiệm trên cánh đồng của mình theo tôi nghĩ thì không phạm luật, vì vùng trời đó thuộc quyền sử dụng của bác. Cũng như ta có quyền xây cái nhà cao 20 tầng trên mảnh đất của ta.
    với thế kỷ 21 này thì bác ta có đầy đủ điều kiện hơn WRight brothers ngày xưa và còn có nhiều nhà khoa học tiếp sức. Thế nhưng, VN là VN không phải là Mỹ. Khi người Mỹ, Hàn Quốc đã mua đưa trưng bày thì có ý nghĩa rằng "chiếc máy bay đó có thể cất cánh với điều kiện nào đó".
    Ý tôi là vậy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 152 Bài viết

• 537 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thinman Xem bài viết
    Theo tôi, máy bác bác nông dân có thể bay được, nếu ta mạnh dạn làm và thử nghiệm. Cách đây hơn 100 năm anh em nhà Wright đã chế chiếc máy bay đầu tiên trên thế giới. Nhưng ở Mỹ nó khác ta, người ta có máu phiêu lưu mạo hiểm, nhờ đó họ là cường quốc (Có gan làm giàu) . Hơn nữa , bác nông dân này nếu chỉ bảy thử nghiệm trên cánh đồng của mình theo tôi nghĩ thì không phạm luật, vì vùng trời đó thuộc quyền sử dụng của bác. Cũng như ta có quyền xây cái nhà cao 20 tầng trên mảnh đất của ta.
    với thế kỷ 21 này thì bác ta có đầy đủ điều kiện hơn WRight brothers ngày xưa và còn có nhiều nhà khoa học tiếp sức. Thế nhưng, VN là VN không phải là Mỹ. Khi người Mỹ, Hàn Quốc đã mua đưa trưng bày thì có ý nghĩa rằng "chiếc máy bay đó có thể cất cánh với điều kiện nào đó".
    Ý tôi là vậy
    Ai cho anh tự tiện xây cái nhà 20 tầng, a muốn xây a phải xin phép. Nói cái gì cũng nên nói bằng lý lẽ, đừng nói bừa. Chính quyền đời nào cho bay, nó bay lên được thì chính quyền úp mo lên mặt sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,576 Bài viết

• 7,684 Được cảm ơn

Còn mình thì ko có tiền mua xe máy nên cũng làm tạm 1 con như thế này.
    531950_4632165676113_742427466_n
    ===========================================
    Giờ đây pháo đã tịt ngòi,
    Gia tài còn lại một vòi nước trong.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 325 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Ý tôi là vậy
    Bay lên thì có thể được nhưng xuống thì không chắc lắm, Trăm năm trước thì cũng đáng để thử nghiệm khám phá chứ còn bây giờ thì mạo hiểm chẳng để làm gì nên bảo tàng Tây nó mua về bày chứ cũng không dám cho các bác ấy bay thử kẻo ảnh hưởng đến tính mạng.

Mà nay các bác cũng đổi hướng rồi, sang cải tiến làm máy nông nghiệp thế là rất đúng đắn đó chứ.
    • 723 Bài viết

• 2,496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thị Kún Kín Xem bài viết
    1 ngừoi sống có đam mê và dám hi sinh cho đam mê, sao bạn này cứ nhai đi nhai lại đến 2,3 lần việc bác ấy bán đất để sản xuất máy bay nhỉ? Bác ấy có ăn cắp, ăn cướp của ai đâu? Bác ấy đầu tư chứ có ném tiền bán đất vào cờ bạc, hút sách đâu?
    Ôi trời mẹ nó ơi, mẹ nó chỉ là bạn đọc thôi hiểu kg? Còn tôi mới là người tiếp xúc. Bác ấy kg có một tý kiến thức khoa học, hành động ảo tưởng, bác ấy là thợ cơ khí ở một xã giáp biên giới, nếu bác ấy nghiên cứu ra máy móc nông nghiệp thì có lẽ giờ giàu rồi, nhưng bác ấy lại mê máy bay, bỏ bê xưởng mà làm máy bay, nhưng nó chỉ là khung máy cày có hình dạng máy bay, nhưng vẫn bay được với đk phải có dây cố định. Lúc đó bị huyện đội bắt, báo chí viết lên, vài ông kt quốc phòng về hướng dẫn. Rồi bác ấy ảo tưởng làm tiếp cái thứ 2, đất đai bán hết, cô vợ chú ấy héo hon. VN đã sx được máy bay chưa mà một nông dân có thể sx được, rồi cũng bán được chút cho người ta chưng bày, nhưng giờ chú ấy kg còn gì nữa, trước đây hết đoàn này đến đoàn khác về kiểm tra, giờ kg ai hỏi nữa. Uh thì cho là khuyến khích sáng tạo nhưng có ai cấp vốn, có ai tài trợ đâu. Giờ thì sx máy phục vụ nồng nghiệp, ok, cái đó người ta còn bán được, còn thu hồi vốn được. Hãy cho chú ấy sống thực tế các bạn ạ
    Yêu anh chẳng sợ mái tranh
    Chỉ sợ hai tiếng "Sở Khanh" trên đời
    • 723 Bài viết

• 2,496 Được cảm ơn

Ý tôi là vậy
    Bạn đang sống ở VN mà, vùng bác ấy bay thử nghiệm giáp biên giới CPC, nơi trước đây Lý Tống bay từ CPC qua rải truyền đơn. Mà lúc đó cũng chỉ bay cao lên vài mét và có dây cố định, nhưng kg xuống được. Tại vì kg biết pos hình chứ biết thì cũng cho các bạn xem cận cảnh chiếc máy bay đó.
    • 733 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mexuka2010 Xem bài viết
    Bạn đang sống ở VN mà, vùng bác ấy bay thử nghiệm giáp biên giới CPC, nơi trước đây Lý Tống bay từ CPC qua rải truyền đơn. Mà lúc đó cũng chỉ bay cao lên vài mét và có dây cố định, nhưng kg xuống được. Tại vì kg biết pos hình chứ biết thì cũng cho các bạn xem cận cảnh chiếc máy bay đó.
    Tôi đọc báo nghe nói không cho bay , quân đội tới bao vây làm căng mà ? Bác nông dân này đã buộc dây an toàn rồi, để bay lên độ cao nào đó thôi thì hạ. Nhưng chính quyền và quân đội không cho phép nên bác đành để đó. Dù bác ta đã xin phép bay nhưng không ai dám cấp phép cả, cũng như miếng đất của mình thì mình có quyền xây nhưng không ai cấp phép thì chịu.
    Ở trên có bạn nói bác này không có kiến thức gì là hơi quá rồi . Việc chế máy bay bác ta đã tham khảo sách vở , tài liệu đàng hoàng, thời buổi internet này mà học sinh Mỹ còn làm được lò phản ứng hạt nhân mini .

Còn chuyện thời bình mà lo chuyện Lý Tống hóa ra nhà nước ta sợ Lý Tống, bị Lý Tống ám ảnh đến nỗi nhìn đâu cũng thấy thế lực phản động à? Vậy là thua họ rồi
    • 723 Bài viết

• 2,496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuantran1900 Xem bài viết
    Tôi đọc báo nghe nói không cho bay , quân đội tới bao vây làm căng mà ? Bác nông dân này đã buộc dây an toàn rồi, để bay lên độ cao nào đó thôi thì hạ. Nhưng chính quyền và quân đội không cho phép nên bác đành để đó. Dù bác ta đã xin phép bay nhưng không ai dám cấp phép cả, cũng như miếng đất của mình thì mình có quyền xây nhưng không ai cấp phép thì chịu.
    Ở trên có bạn nói bác này không có kiến thức gì là hơi quá rồi . Việc chế máy bay bác ta đã tham khảo sách vở , tài liệu đàng hoàng, thời buổi internet này mà học sinh Mỹ còn làm được lò phản ứng hạt nhân mini .

Còn chuyện thời bình mà lo chuyện Lý Tống hóa ra nhà nước ta sợ Lý Tống, bị Lý Tống ám ảnh đến nỗi nhìn đâu cũng thấy thế lực phản động à? Vậy là thua họ rồi
    Không phải đâu, chú Hải và chú Danh rủ nhau lấy chiếc đầu máy cày làm cabin máy bay, cũng có hình dáng giống chiếc trực thăng, thằng cháu đang học kỹ thuật ở SG mang tài liệu về và lắp ráp máy vận hành cho cất cánh. Bữa 2 ông mang ra rẫy bay thử (dĩ nhiên chỉ bay lên cao vài mét, kg xuống được và kg bay được). Bà con kéo đến xem, xã biết chuyện nên dt hỏi ý kiến huyện đội. Huyện đội cử người về thu hồi máy bay báo lên tỉnh. Nhà báo biết chuyện về viết... Sau đó huyện đội trả máy bay về cho 2 ông làm tiếp, QK7 cử người về tư vấn kỹ thuật cho chú làm....
    Làm sao có thể cho bay được, có đủ kỹ thuật bay đâu, tính mạng người dân và chú ấy ai đảm bảo. Mà mình nói là máy bay chỉ bay lên vài mét chứ kg bay đi được nhé. Làm máy bay dễ thế thì VN mình có máy bay lâu rồi.
    • 192 Bài viết

• 1,093 Được cảm ơn

Ý tôi là vậy
    Vùng trời không có chuyện thuộc quyền của ông nông dân này đâu nhé bác.

Không ai cho bác xây 1 cái nhà 20 tầng không phép.

Máy bay trưng vào viện bảo tàng không có nghĩa là có thể bay được hoặc đã từng bay được.

Người Mỹ cũng như các nước làm ra được máy bay không chỉ có tính phiêu lưu mà cần có 1 nền khoa học đứng đằng sau.

Tôi mong các bác đừng có khuyến khích cái bác nông dân này lấy mấy cái motor ra rồi hàn cái khung kêu là cái máy bay. Nếu có khuyến khích thì đóng góp cho bác nông dân này đi học 1 khóa cơ khí máy bay, sau đó cho vào các nhà máy chế tạo máy bay nước ngoài làm khoảng chục năm. Sau đó rồi nói chuyện tiếp.

Khuyến khích xơi xơi vậy đến lúc bác nông dân này máu, làm cái máy bay cà tàng xong cất cánh lên được rồi nó đâm xuống là ổng chết. Chuyện bay là có liên quan đến tính mạng, không đùa được đâu.

VN mà muốn tiến lên CN tư bản vững chắc thì nên bắt đầu bằng chế tạo 1 con ốc, 1 cái xe đạp, xe máy, xe hơi trước. Chứ đừng đi tắt đón đầu kiểu này dễ lên cn CS lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,830 Bài viết

• 8,550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việt nam mình nhiều người tài và đầy nghị lực

Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu ! 2

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ... 106

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ... 12 12 12

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

• 69 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    Việt nam mình nhiều người tài và đầy nghị lực
    Hay là gàn? Tại sao phải cố "sáng tạo lại" thứ mà người khác đã làm được? Sao không nghĩ đến chuyện học cái người ta đã có rồi sáng tạo, phát triển tiếp mà cứ phải có cái mình "tự chế" mới là oách? Nhân loại tiến hóa, phát triển lâu nay là do lớp người đi sau học hỏi và phát huy cái đã đạt được từ thế hệ trước. Cứ mà tự biên tự diễn thế này thì "thành quả" cũng chỉ xếp xó làm đồ chơi thôi. Hơn 100 năm sau vẫn chả bay nổi khỏi mặt đất...
    • 817 Bài viết

• 3,417 Được cảm ơn

VN mình nhiều người rảnh thì có. Sách vở có đủ, sao ko mày mò để sáng tạo thêm trên nền tảng những gì có sẵn, thay vì nghiên cứu để chế tác lại từ đầu? Mà lại còn chế tác chả đến nơi đến chốn chả dùng vào được việc gì. Tương tự như trường hợp này, mình nhớ hồi xưa có ai đó ở VN chế tạo ra mấy thứ vớ vẩn như máy bán nước tự động, trong khi máy đó đã có khắp nơi trên thế giới từ lâu, tại sao ko nghiên cứu cái gì thiết thực hơn thay vì cứ lấy mấy cái cũ ra làm rồi báo chí tâng bốc như họ vừa phát minh ra được thứ gì ghê gớm lắm.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2