TIN TÀI TRỢ.

Ly kỳ chuyện đi bắt “con sâu răng”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.85K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,496 Bài viết

• 1,742 Được cảm ơn

(Dân trí) - Thời gian gần đây, bà con 2 hyện Cai Lậy và Châu Thành (Tiền Giang) thường rủ nhau đến nhà bà Tư ở ấp Quý Thạnh, xã Tân Hội, huyện Cai Lậy, để nhờ bà bắt... “con sâu răng” trong miệng.

Bắt "sâu" bằng chai nhựa, tô sành, dầu ăn...

Mọi người truyền tai nhau rằng bà Tư có biệt tài bắt sâu trong miệng rất hay; những người răng bị sâu, đau nhức... chỉ cần đến nhà bà Tư xông khói bắt sâu chừng vài lần là khỏi, không tái phát cũng không cần đến nha sĩ nhổ răng. Có người còn khẳng định đã tận mắt chứng kiến những con sâu răng trong miệng bò ra...
    Tôi hỏi người em họ nhà ở xã Tân Hội, cậu em cho biết chính mình cùng vợ con đã từng đến nhờ bà Tư “bắt sâu răng” và hiện đã khỏi hẳn (!?). Cậu em ra sức thuyết phục tôi đến đó trị sâu răng và còn cho số điện thoại, dặn phải gọi hẹn trước vì bà Tư rất đông khách. “Trăm nghe không bằng một thấy”, tôi rủ thêm một người bạn lên đường đi “bắt sâu răng”.

h1-f02dc
    Bà Tư giới thiệu các dụng cụ bắt "sâu răng"

Đón chúng tôi là một người đàn bà khoảng 60 tuổi. Biết chúng tôi đến để “bắt sâu”, bà niềm nở mời vào nhà. Trong nhà còn có 2 vị khách đang chờ được bà Tư "bắt sâu". Hai người này từ Sài Gòn về thăm họ hàng ở quê, nghe giới thiệu nên cũng tìm đến đây để trị bệnh sâu răng. Bà Tư cho biết đang ngày giữa tuần nên khách vắng, chúng tôi sẽ không phải đợi lâu.
    Dụng cụ bà Tư chuẩn bị cho việc "bắt sâu" rất đơn giản, gồm một tô sành, một chai nhựa (loại 1,5 lít), một vỏ chai nhựa loại 0,5 lít được cắt đôi... Thuốc để "bắt sâu" gồm dầu ăn, một bịc thuốc không rõ loại gì gồm những hạt màu đen nhỉnh hơn hạt vừng. Hỏi bà Tư loại thuốc đó tên gì, bà không nói, chỉ bảo cứ ra tiệm thuốc Bắc hỏi mua thuốc bắt sâu, có giá từ 220.000 - 300.000 đồng/kg.

h3-f02dc
    "Lò luyện" thuốc của bà Tư chỉ đơn giản như thế này

Trước khi “bắt sâu răng” cho khách, bà Tư nhóm lửa từ một bếp củi lên, đổ dầu ăn vào cái tô sành đặt lên bếp nấu cho dầu ăn sôi lên, sau đó bà bắc tô dầu ăn đặt lên một cái thớt rồi đặt úp chai nhựa lớn lên tô dầu đang sôi đó, bỏ vào đó 2 muỗng thuốc, một làn khói trắng bốc lên từ bên trong chai nhựa trào ra khỏi miệng chai, bà Tư lấy tay bịt kín hơi lại, nhanh chóng úp nửa chai trà xanh lên và bảo khách dùng miệng ngậm lấy cổ chai đó cho kín, chỉ được thở bằng mũi.
    Tôi đưa miệng ngậm cổ chai và làm theo hướng dẫn của bà Tư. Một làn khói từ tô dầu ăn theo ống chai xộc từ bên dưới lên miệng tạo một mùi hắc nồng, khiến tôi cảm thấy hơi buồn nôn và có cảm giác ngộp thở nhưng bà Tư bảo tôi cố chịu một lát sẽ hết.
    1-b48ae
    Một người khách đang ngậm cổ chai để hít hơi thuốc đang bốc lên

Bà Tư nhắc tôi cứ ngậm lấy cổ chai cho đến khi khói dưới đáy tô không còn nữa, thời gian ngậm khoảng 5-7 phút, sau đó xúc miệng lại bằng nước sạch. Theo bà Tư như vậy là đã hoàn thành một mẻ “xông khói” để bắt sâu răng.
    "Không có con sâu răng"
    Đợi dầu trong tô nguội hẳn và cái chai nhựa lớn trở lại trong suốt, bà Tư chỉ cho chúng tôi nhìn thấy những “con sâu răng” từ trong miệng theo hơi rớt xuống tô dầu và bám theo ống chai nhựa. Chúng tôi quan sát thì thấy trên thành chai có khoảng mười mấy đoạn trắng cong cong tựa như những con lăng quăng bám dính vào thành chai và dưới đáy tô.
    Theo bà Tư thì đó là những con “sâu răng” được kéo ra từ những cái răng bị sâu trong miệng tôi. Tò mò, tôi thò tay vào miệng chai kéo “vật thể lạ” ra xem. Tôi đặt “con sâu” vào hai đầu ngón tay di thử thấy có cảm giác mềm mềm, dai dai. Mọi người đều kinh ngạc và ghê sợ khi nhìn thấy những con sâu răng được cho là vừa bò ra từ miệng mình. Bà Tư còn cho biết thêm, đây là mẻ xông đầu nên sâu nhiều, những lần xông sau số lượng sâu sẽ ít hơn. Chỉ cần xông khoảng 3 mẻ là sâu răng không còn nữa…

h2-f02dc
    Theo bà Tư những vật thể lạ nhỏ, mềm này là con sâu răng!

Trong khi chờ dầu sôi để tiếp tục xông khói “bắt sâu” cho bạn tôi, bà Tư xởi lởi kể, quê gốc của bà ở Ấp Bắc, bà theo chồng là ông Nguyễn Văn Tư về đây sống. Công việc bắt sâu răng này là nghề gia truyền của dòng họ của bà nên ban đầu bà chỉ bắt giúp cho người quen hoặc bà con hàng xóm. Nhưng người dân thấy bà chữa hay nên “tiếng lành đồn xa”, số người tìm đến nhờ bà bắt sâu răng ngày càng nhiều, bà không từ chối được. Từ đó công việc này trở thành nghề mưu sinh của bà. Theo Bà Tư mỗi mẻ thuốc bà lấy 10.000 đồng để mua dầu và thuốc bắt sâu. Tính trung bình mỗi người xông 3 mẻ chỉ tốn 30.000 đồng mà khỏi bị chứng nhức răng, sâu răng. Bà cũng khoe đã chỉ cho nhiều người cách làm nhưng nhiều người về làm thử không bắt được con sâu nào, theo bà người làm nghề phải có “căn”, có “duyên” mới bám trụ được!
    PV Dân trí đã mang câu chuyện "bắt sâu răng" ly kỳ này tới trao đổi với bác sĩ Nguyễn Thanh Hòa - Giám đốc Bệnh viện Mắt - Răng Hàm Mặt Cần Thơ; ông Hòa cho biết: “Đầu tiên chúng tôi khẳng định với những người dân cả tin rằng việc có con "sâu răng" là hoàn toàn bịa đặt, không có cơ sở khoa học. Sâu răng là hiện tượng xảy ra khi không vệ sinh răng miệng sạch sau khi ăn, các chất dinh dưỡng bám vào răng, trong điều kiện yếm khí, các vi khuẩn sẽ lên men thức ăn và sinh ra axit làm mòn răng, tạo những ổ sâu. Sâu răng là “sản phẩm phụ” của quá trình lên men ấy, do đó không hề có con sâu răng”.
    Người dân có bệnh cần cảnh giác, nếu không “tiền mất tật mang”, bệnh không khỏi mà còn mang thêm bệnh. Vì những người đến trị bệnh đều phải ngậm chung vào miệng một cái chai, hết người này đến người khác, nguy cơ mắc phải các bệnh truyền nhiễm qua đường hô hấp là rất cao.
    Nguyễn Hành - Diệu Hiếu

http://dantri.com.vn/su-kien/ly-ky-chuyen-di-bat-con-sau-rang-761719.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 754 Bài viết

• 680 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ sâu răng là bệnh do vệ sinh răng miệng không kỹ gây nên, nhưng nhìn cái hình kia nếu đúng là xông xong rơi từ trong miệng ra thì cũng lạ nhỉ, trong cũng giống con sâu thật đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,699 Bài viết

• 9,668 Được cảm ơn

mấy con đó giống mấy con dòi chứ con sâu răng gì. Sâu răng là do các vi khuẩn trong miệng khi thức căn dính vào răng sẽ bị vi khuẩn ăn tạo thành axit và ăn mòn răng tạo thành lỗ hổng chứ là gì mà có con sâu nào trong răng
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 354 Bài viết

• 913 Được cảm ơn

chắc họ bỏ sắn mấy con giòi hay sâu đó vào chai sẵn rồi khi nào đun cái thuốc gì đó lên thì con ấy bò ra chứ làm gì có chuyện có con sâu răng

vớ vẩn thế mà cũng tin được thì
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

lên youtube xem vụ bắt sâu răng này ghê lắm...
    • 2,922 Bài viết

• 1,569 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mọi ngườid cứ bảo là con sâu răng để dọa trẻ con nhưng thật ra đấy là vi khuẩn,do vệ sinh răng không cẩn thận nên mới bị
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • 666 Bài viết

• 1,774 Được cảm ơn

hehe vụ này mình nghe từ hồi học tiểu học, hồi đó nghe đồn y như trong bài viết, nhưng mọi người nói họ dùng lá tía tô để bắt sâu.
    Nhìn tấm ảnh trên bả lấy cái khăn che đít chai lại, tại sao phải che nhỉ? hay bả bỏ con dòi vào chai trước?
    • 162 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Nói thật mình cũng k tin lắm vụ sâu răng này. Nhưng mình nhớ có lần cách đây khoảng 2 năm, mẹ mình bị đau răng phát sốt lên ý. Có người gần nhà giới thiệu cho 1 địa chỉ, cũng nói là công hiệu lắm. Mình cũng đến đó và được đưa cho 1 loại lá. Chị ý có nói là lá này ở vùng dân tộc trên Thái Nguyên, chị ý biết đc bài thuốc này do trước đây có làm ăn trên đó, bị đau răng nên được người dân tộc mách cho bài thuốc này rất công hiệu. Chị hướng dẫn mình về nhà đun sôi lên, sau đó xông vào miệng. Xông xong còn thấy có con sâu răng rơi xuống nước???? Mình về cũng làm y như vậy. Nhưng đúng là thế thật, sau khi mẹ mình xông xong thì thấy mặt nước lợn cợn vài sợi trắng trắng. K biết có phải thực là con sâu răng k? Thế nhưng mẹ mình chỉ cần xông 2 lần là khỏi tiệt sâu răng từ hồi đó đến giờ luôn.
    • 82 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Có con sâu trong răng à? kinh nhở
    Răng sâu là do vi khuẩn chứ sao có con sâu đc, nhưng cũng nghe nhiều người nói lắm.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 111 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

BỮa coi có vụ bắt con sâu răng mà dùng tay vê vê trên mặt, thế là có con sâu ngo ngoe ý!!! cái này có giống ko nhỉ
    • 11,561 Bài viết

• 18,159 Được cảm ơn

Hay là trứng cá nhỉ? trông giống giống

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    • 235 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

nó là sâu thiệt hay sâu giả đâu cần quan tâm, chỉ cần xông xong khỏi là đc rồi. Đi khám nha sĩ vừa đắt mà toàn phải nhổ răng, nhất là trúng răng số 8 thì vừa đau phát sốt, lại vừa nguy hiểm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 467 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Chị ơi, chồng e bị đau dạ dày. Chị Mách cho e với. E toàn phải đưa chồng lê la các phòng khám, oải lắm. Cảm ơn chị trước ạ.
    mong ước lớn nhất của mẹ hiện giờ là Phú của mẹ tăng thêm 3kg.^.^.
    • 467 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Chồng e Đã từng đi bắt sâu răng ở phố Lạc Trung Hà Nội. Để Mai chồng e dậy, e hỏi cụ thể rồi kể cho các mẹ. Cũng có xông khói nghi ngút, trước đấy là đau răng, khóc lóc vì đau. Rồi cũng có những con sâu này. Hôm nọ đưa 2 nhóc ra vinmex khám, chồng có kể cho nghe, mà ko thấy hứng thú.
    mong ước lớn nhất của mẹ hiện giờ là Phú của mẹ tăng thêm 3kg.^.^.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 307 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little_wife Xem bài viết
    Bó tay bạn quá, bạn có vẻ ko hiểu gì về y học cổ truyền cả. Bạn tìm hiểu đi, rồi quay lại phát biểu tiếp.
    Riêng tôi thì đã khỏi bệnh đau dạ dày nhờ y học cổ truyền, ,mất mấy chục nghìn thôi. Uống tây y uống 2triệu/ tháng mà chỉ đỡ, ko khỏi. Bạn bị đau dạ dày pm tôi tôi chỉ cho nhé, ko lấy công đâu.
    Bạn ơi chỉ mình với, mình va ba mình đều đau dạ dày mỗi lần ăn sáng trễ hay ăn đồ cứng là đau như đau đẻ luôn. thanks bạn nha.
    ps: Mình và em trai đều bị sâu răng mỗi tối đi ngủ nó nhức đau phát khóc luôn nhưng cũng nhờ bài thuốc của ông bác hàng xóm mà cả 2 đều khỏi (cách đây gần chục năm rồi mà giờ cũng ko thấy tái phát) bác cũng dùng một loại lá cây hay rễ cây gì đó đun cháy đen rồi cho tụi mình ngậm chung với chút rượu thấy hết nhức và sau vài lần ngậm như vậy giờ khỏi hẳn luôn rồi.
    • 235 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi likedeg Xem bài viết
    Bạn ơi chỉ mình với, mình va ba mình đều đau dạ dày mỗi lần ăn sáng trễ hay ăn đồ cứng là đau như đau đẻ luôn. thanks bạn nha.
    ps: Mình và em trai đều bị sâu răng mỗi tối đi ngủ nó nhức đau phát khóc luôn nhưng cũng nhờ bài thuốc của ông bác hàng xóm mà cả 2 đều khỏi (cách đây gần chục năm rồi mà giờ cũng ko thấy tái phát) bác cũng dùng một loại lá cây hay rễ cây gì đó đun cháy đen rồi cho tụi mình ngậm chung với chút rượu thấy hết nhức và sau vài lần ngậm như vậy giờ khỏi hẳn luôn rồi.
    Bạn ra hiệu thuốc mua 1 lọ "bình vị nam" của viện y học cổ truyền dân tộc, giá khg 60k/ lọ 100v. ngày uống 3 lần, mỗi lần 3 viên (trong hd sử dụng).
    Mình đã khỏi hẳn sau khi uống gần hết 2 lọ, đến nay cũng 4 năm rồi. mấy tháng đầu tiên uống thuốc của autria rất đắt mà chỉ đỡ, cứ k uống là lại đau. Nói chung bệnh này rất khổ, kiêng chua cay mặn đủ thứ mà đã đau thì khỏi ngủ luôn. Đợt ấy mình bị mấy vết xước trong dạ dày, chắc tai nuốt xương nhiều quá. bây giờ lại ngon lành rồi. hết bệnh xong mình còn bị nghiện cay mà ko thấy sao hết
    Tuy nhiên loại này mua ở Hà Nội thì dễ chứ Sài Gòn thì ko có hoặc rất ít. Thằng bạn mình bị đau dạ dày, nó chạy xe quanh SG mấy tiếng mà ko tìm thấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 307 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little_wife Xem bài viết
    Bạn ra hiệu thuốc mua 1 lọ "bình vị nam" của viện y học cổ truyền dân tộc, giá khg 60k/ lọ 100v. ngày uống 3 lần, mỗi lần 3 viên (trong hd sử dụng).
    Mình đã khỏi hẳn sau khi uống gần hết 2 lọ, đến nay cũng 4 năm rồi. mấy tháng đầu tiên uống thuốc của autria rất đắt mà chỉ đỡ, cứ k uống là lại đau. Nói chung bệnh này rất khổ, kiêng chua cay mặn đủ thứ mà đã đau thì khỏi ngủ luôn. Đợt ấy mình bị mấy vết xước trong dạ dày, chắc tai nuốt xương nhiều quá. bây giờ lại ngon lành rồi. hết bệnh xong mình còn bị nghiện cay mà ko thấy sao hết
    Tuy nhiên loại này mua ở Hà Nội thì dễ chứ Sài Gòn thì ko có hoặc rất ít. Thằng bạn mình bị đau dạ dày, nó chạy xe quanh SG mấy tiếng mà ko tìm thấy.
    thanks bạn nha nhà mình ở Vũng Tàu để mình tìm thử xem nếu ko có chắc lại phải nhờ người bc1 ở HN mua giùm
    • 1,596 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Thế cứ cho là không có sâu trong răng đi, ko để ý đến mấy con dòi kia nữa đi. Nhưng tại sao răng của mọi người lại hết cảm giác ê buốt, hết sâu hết đau?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 158 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hình như đây là 1 kiểu chữa bệnh = tâm lý thôi thì phải
    các mẹ nhớ giữ gìn răng miệng cẩn thận
    hư 1 cái là bao nhiêu tiền đấy, cắm 1 cái implant thôi là đi toi cả ngàn ấy chứ
    be available
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,110 Bài viết

• 9,446 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc là mấy con giòi kia đã bỏ sẵn vô bình rồi. Còn giá tiền thì bà này chơi chiêu thôi, liên hợp với hiệu thuốc rồi. Răng sâu đâu phải do con sâu nào trong đó

Cách tốt nhất và rẻ nhất để giữ gìn mồm mỏ thơm thơ:

- Đánh răng thường xuyên, ngày 3 lần sáng trưa tối thì càng tốt
    - Súc miệng bằng listerine sau khi đánh răng
    - 6 tháng 1 lần đi lấy cao răng ( rẻ mà, 100-200 ngàn/lần)
    ................
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2