Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Lý do không nên sinh con cách nhau nhiều tuổi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 50.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,745 Bài viết

• 15,160 Được cảm ơn

Trong khi chưa có những chứng minh về khoảng cách tốt nhất giữa những đứa trẻ, có một số điểm cộng khi sinh các con cách nhau vừa phải.

1. Các con sẽ gần gũi với nhau hơn

Một lý do bạn nên sinh con gần nhau là các con của bạn sẽ gần gũi với nhau hơn. Điều này không phải luôn đúng nhưng cũng là tương đối. Các con sẽ gần gũi với nhau và có nhiều sở thích chung hơn. Ngoài ra, các con của bạn sẽ có nhiều hoạt động chung hơn. Các con có thể là thành viên trong một đội bóng hoặc trong một nhóm hoạt động khác.

sinhcon-5160-1411964793
    Ảnh: pbs.

2. Thời gian nghỉ việc ít hơn

Một lý do khác để sinh con trong khoảng cách gần nhau là bạn sẽ phải mất ít thời gian để nghỉ việc hơn, nếu muốn ở nhà chăm con. Nếu kế hoạch của bạn là ở nhà chăm con cho đến khi con đi học, sinh con ở khoảng cách gần sẽ giúp bạn tiết kiệm được nhiều thời gian hơn. Đôi khi có con sẽ mang lại khó khăn với sự nghiệp của bạn, vì vậy, nhiều bà mẹ chọn cách sinh con gần nhau để không ảnh hưởng lâu dài đến sự nghiệp.

3. Mọi thứ sẽ trôi qua nhanh hơn

Một số cha mẹ chỉ mong cho những tháng ngày thay tã và cho con ăn vào lúc nửa đêm trôi qua nhanh chóng. Họ mong muốn sinh các con gần nhau để mọi thứ sẽ trôi qua và không quay trở lại. Có một số ích lợi cho người mẹ, mọi thứ sẽ dễ dàng hơn, sớm hơn, ít nhất theo một ý nghĩa nào đó.

4. Tác động tích cực đến tài chính của gia đình bạn

Sinh con gần nhau là một quyết định tài chính đúng đắn của gia đình bạn. Nếu bạn sinh con gần nhau, bạn có thể dùng lại đồ của con lớn cho con bé. Con lớn của bạn sẽ để lại đứa con nhỏ rất nhiều thứ. Bạn có thể cất lại những đồ đạc mà các con có thể chia sẻ cho nhau. Bạn chỉ phải nghỉ làm ở thời gian ngắn hơn, điều đó có nghĩa là bạn sẽ kiếm thêm được một khoản tiền nữa rồi.

5. Cuộc sống với người lớn sẽ trở lại nhanh hơn

Chăm sóc một em bé rất ngọt ngào. Bạn có thể muốn sinh con cách xa nhau để tận hưởng hai thời kỳ đó hoàn toàn riêng biệt và điều đó tốt thôi. Nhưng sẽ có những bất lợi khi quay trở lại với cuộc sống người lớn của mình. Có những điều bạn có thể làm với đứa con lớn, song lại không thể làm với đứa con nhỏ.

6. Điều này rất tốt cho sức khỏe của bạn

Chỉ bác sĩ mới có thể trả lời câu hỏi này. Nếu bạn đang bước vào giữa hoặc cuối độ tuổi 30, bạn nên có con càng sớm càng tốt. Chờ đợi không có nghĩa là sẽ có vấn đề, nhưng điều này làm tăng các nguy cơ. Bạn nên nói chuyện với bác sĩ để có được lời khuyên trước khi quyết định.

7. Các con sẽ lớn lên bên nhau

Anh chị em có thể gần gũi dù khoảng cách tuổi của chúng xa nhau đến mức nào, nhưng nếu bạn sinh các con ở khoảng cách khá xa, chúng không thể lớn lên bên nhau. Các con có thể không có nhiều kỷ niệm để chia sẻ với nhau. Sinh các con ở khoảng cách gần nhau sẽ khiến các con trở thành một phần trong cuộc sống của người kia. Các con sẽ lớn lên bên nhau và có những kỷ niệm thật đặc biệt.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,745 Bài viết

• 15,160 Được cảm ơn

Trích comment từ trang bạn:

Mình thấy sinh con gần nhau rất vất vả, con dễ nuôi thì còn đỡ, chứ con suốt ngày ốm đau, thì rất chi là mệt, phải lo cho 2 đứa làm sao mà chịu được chứ. Nhà có điều kiện thuê osin, hoặc ông bà thì cũng đỡ mệt, chứ chỉ có 2 vc thì không nên sinh con gần nhau
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 48 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Em thấy điều số 1 và số 7 đối với gia đình em là không đúng. Em và thằng em em cách nhau 11 tuổi, nhưng cực kỳ thân nhau và trong 17 năm thì em mới chỉ sống xa nó có 1 năm do đi học.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,887 Bài viết

• 32,052 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng muốn sinh gần lắm nhưng ko dám. Đợi đứa nhỏ đi học lớp 1 đã.
    • 676 Bài viết

• 2,358 Được cảm ơn

Cách bao nhiêu là nhiều hở các mẹ. Mình con gái đầu 5 tuổi định năm sau bầu bì thêm đứa nữa, cách 6-7 tuổi là nhiều chưa, có nên có thêm không nhỉ?
    • 9,729 Bài viết

• 9,734 Được cảm ơn

Nếu còn trẻ thì sinh cách xa chút ko sao chứ già rồi mà sinh cách nhau xa quá thì ko được. Chị mình 32t lấy chồng và sinh liền nhưng cũng ráng sinh đứa nữa vào 2 năm sau. Nói chung là tùy sức khoẻ, kinh tế và điều kiện gia đình
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,047 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sinh liền nhau được cái là ko phải lấy đà để sinh đứa sau...nghĩ ngại lắm luôn!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 284 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Gì chứ với chuyện con cái là chuyện trời cho, cứ thoải mái đi các mẹ, đừng có bị xoắn bởi mấy cái bài báo vớ vẩn kiểu này. Em dị ứng cực mấy lời khuyên tào lao về chuyện gia đình ngta như này @@
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Ôi giời đẻ liên tục cũng được với điều kiện đừng có mà quăng cho ông bà, rồi có tiền thuê giúp việc trông con cho đi làm thì đẻ chục đứa cũng được, chỉ sợ lúc đấy chả dám đẻ đến 1 đứa hehe
    Hàng xóm tôi có con bé kia 16 tuổi đẻ con đầu lòng, năm kế sinh đôi, năm kế nữa mới sinh tiếp. 18 tuổi 4 đứa, 2 đứa nội nuôi 2 đứa ngoại nuôi, hai vợ chồng kéo nhau đi chơi tiếp. May mà lúc đẻ bà ngoại nói khéo bác sĩ tiệt sản giúp k thôi giờ nó đẻ thêm mấy lứa nữa rồi. Con cái quăng đó ai giữ thì giữ, nó chạy lung tung, lục thùng rác kiếm đồ cũng chẳng ai ngó, được cái trắng trẻo khoẻ mạnh rắn chắc hơn con tôi chăm kỹ mà ốm o lẻo khẻo nên hàng xóm kêu tôi học theo cách nuôi hoho
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,675 Bài viết

• 4,668 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ở xóm em, có 1 gia đình..Năm vợ chồng được 40 mấy tuổi đã có 2 con học cấp 3, nổi hứng sinh thêm 1 đứa cho vui nhà vui cửa....Năm nay, đứa bé đó đang học lớp 8, đi họp phụ huynh, cô chủ nhiệm thắc mắc: Sao toàn thấy ông nội đi họp ko vậy...bác ấy nói, tôi là phụ huynh của em đó đây....Chưa tin, đi hỏi học trò mình 1 lần nữa.....

Bác ấy phải thú nhận mỗi lần đi họp phụ huynh ngại lắm, xung quanh toàn là u40, có mỗi mình là u62...biết vậy không sinh nó ra, giờ phải nai lưng ra làm nuôi nó
    Một nụ hôn phá tan khoảng cách giữa tình bạn và tình yêu
    • 33 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đứa đầu mình 10 tháng, mình mang bầu đứa thứ 2.
    Gia đình mình ra nước ngoài định cư khi bé nhỏ 6 tháng. Mình ở nhà chăm con..Những năm đầu vất vả vô cùng..Chồng ôm 1 đứa , vợ 1 đứa. Đứa lớn bệnh thì đứa nhỏ cũng đi theo vô BV vì không biết gởi ai..Nhưng được cái 2 đứa gần nhau nên chơi với nhau, vắng chút là đi tìm..
    Giờ lớn đi học chung trường, đón đưa cũng tiện..
    Gia đình chồng mình có 2 cặp sinh cách nhau xa (6,7 năm ) hai đứa như "mặt trời , mặt trăng", phần đứa nào đứa đó chơi..
    Từ kinh nghiệm bản thân mình thấy đừng đẻ cách nhau xa quá..
    • 937 Bài viết

• 1,169 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái gì cũng có tính tương đối của nó hết. Ở đây bài báo đang chỉ ra mặt tích cực của việc sinh con gần nhau, và tùy hoàn cảnh của mỗi nhà thì nên áp dụng hay không thôi chứ bạn nói bài báo khuyên tào lao thì hơi quá lời rồi.
    Với nhà tui thì việc sinh 2 bé gái cách nhau 3 tuổi thì rõ ràng là được nhiều lợi ích như bài báo nói. 2 chị em chúng chơi với nhau đủ trò, đứa em thì lúc nào cũng chị ơi chị à rất là thân thiết dù là cũng có lúc cãi nhau chí chóe.

Trích dẫn Nguyên văn bởi doi.peo Xem bài viết
    Gì chứ với chuyện con cái là chuyện trời cho, cứ thoải mái đi các mẹ, đừng có bị xoắn bởi mấy cái bài báo vớ vẩn kiểu này. Em dị ứng cực mấy lời khuyên tào lao về chuyện gia đình ngta như này @@
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 598 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cá nhân mình không ủng hộ việc sinh con gần nhau. Theo mình nghĩ bây giờ ko phải như thời xưa đc nữa, đẻ con ra rồi cứ để tụi nó lớn lên như cỏ cây đc. Đẻ chúng ra phải có trách nhiệm dạy dỗ và giáo dục cho lên người đã chứ. E trai, e dâu mình đẻ 2 đứa con gần nhau. Lên trônng thấy cháu và vc nó nhìn rất tội, đứa lớn thì bme cũng chẳng có thời gian mà giáo dục gì hết, đứa bé thì oe oe quấy khóc đòi ăn, đòi bú. Mẹ thì mệt phờ phạc ra, sự nghiệp thì ko phấn đấu đc. Con bé lớn 18 tháng rồi người còi dí, mới nói đc vài từ đơn. May mà có bà nội lên chăm cho vài tháng, nhà cửa, kinh tế chưa có phải đi thuê. Nhìn nheo nhóc kinh khủng. Tiết kiệm đc mỗi khoản quần áo, nhưng nói thật nhé - nếu để tiết kiệm đc vài đồng đó thì thà đừng tkiem. Mẹ nào muốn sinh tốt nhất lên cách nhau khoảng 5- 7 năm là ok (trừ trường hợp rất có kinh tế và rất thuận lợi). Những điều kiện thuận lợi khi sinh con cách xa là:
    1- Có điều kiện để chăm sóc con đầu tốt hơn
    2- Có thời gian để hâm nóng tình cảm vợ chồng nhiều hơn - chứ đẻ liền nhau vc suốt ngày chỉ con cái, tiền nong còn đâu mà tình cảm với chả lãng mạng nữa
    3- Sự nghiệp người mẹ cũng ptriển tốt hơn
    4- Sinh con thứ 2 có độ chín về kinh nghiệm, về kinh tế
    5- Và còn rất nhiều thứ nữa... mà những người đẻ liền ko thể có đc .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Như mình với anh mình, cách nhau một tuổi nên chơi với nhau vui hơn, có nhiều sở thích giống nhau, quan điểm giống nhau. Bố mẹ thì toàn bảo đẻ ra để nuôi nhân thể 2 anh em, sau nay k ai tỵ nạnh ai

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Damvan084
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 58 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

đứa đầu được 7 tháng mình có thai đứa thứ hai. Vất vả ư? ko thể nào kể hết, khi con bé đầu 10 tháng tuổi đã phải dứt sữa, khi bầu càng ngày càng lớn vẫn phải bế con lớn trên tay suốt đêm vì con khó ngủ đêm, khi nghén sợ mùi thức ăn vẫn phải đeo khẩu trang mà cho con ăn. Khi sinh chỉ có 1 mẹ 1 con trong bệnh viện, vì chả ai có thời gian để vào chăm mẹ con vì bận chăm đứa đầu. Khi con lớn bệnh thế nào cũng lây cho con bé và ngược lại, khi phải vào viện thì cũng chỉ có 1 mẹ 1 con tự chăm nhau, nên nếu mà có lỡ mắc đi vệ sinh thì cũng tự bế con vào nhà vệ sinh vì chả ai trông giúp trong viện. Khi chúng nó ăn, chúng nó ngủ rất tốn sức bởi vì 1 đứa dỗi thì đứa kia cũng dỗi, 1 đứa cười hí hí thì đứa kia nhất định cũng cười hí hí cho hết đêm cũng được...
    Chúng lớn lên ai cũng bảo chúng nó sinh đôi, chúng nhất định đòi mua đồ giống hệt nhau chứ ko chịu mặc thừa của nhau,và cái gì cũng giống hệt nhưng chúng lại nhất định ko chịu mặc giống nhau. Chúng nó thân thiết, cực kỳ thân thiết, chúng có thể học hỏi ở nhau rất nhanh, chúng có thể cùng nhau tự học, cùng nhau làm việc và bắt chước nhau, ví dụ chị đánh răng, em chưa có răng cũng sẽ tự đánh răng, chị tự mặc áo em cũng đánh vật với cái áo vài giờ đồng hồ. Chúng nó có kiểu tự lập riêng biệt mà ko có kiểu chị phải nhường em hay ngược lại. Chúng nó nhanh biết nói, nhanh biết đi... Chúng nó hay đánh nhau nhưng cực kỳ thương nhau, chúng nó rất tình cảm. ko sợ chúng nó bị tự kỷ vì chúng nó đã có bạn để chơi chung, khi đi nhà trẻ sẽ ko khó khăn vì chúng nó thấy đứa kia đi rất ok thì đứa này cũng sẽ phải ok như thế, bạn có thể tham gia diễn cùng chúng nó trong các cuộc tranh luận hay có thể đứng khoanh tay xem chúng nó diễn thay vì lúc nào cũng phải diễn cùng con nếu bạn sinh chúng xa nhau. Khi thể hiện tình yêu 1 đứa tặng bạn 1 bông hoa và 1 đứa sẽ tặng bạn cả bó hoa cùng lời nói, " con yêu mẹ" và " con cũng yêu mẹ rất nhiều".... Và bạn sẽ trở lại là bạn sau chỉ có 3 năm.
    Nick cũ của mình là càocàoxanh
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nuôi nó không ốm đau thì không sao. chứ hay đau ốm thì tha hồ mà vất vả/
    • 1,563 Bài viết

• 3,273 Được cảm ơn

Mình thì để ý thì anh chị em mà cách nhau nhiều tuổi thì thường thân nhau lắm. Vì lúc ấy đứa lớn cũng có hiểu biết, trách nhiệm, biết nhường em và thương em hơn, thêm cái lớn lớn các bé cũng bắt đầu khoái con nít. Còn bằng tuổi thì nhiều khi ba mẹ lo cho em cái này, thì anh chị lại đâm ra buồn, ganh tị nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Điều số 2 và số 4 chưa chắc đúng. Bởi nếu ở vị trí số 2, kinh tế ko khá thì việc nghỉ từ 2-3 năm để sinh con và nuôi con sẽ mất rất nhiều thứ của bạn từ công việc cho đến tiền bạc. Nghỉ việc lâu như vậy thì đến lúc đi làm lại rất khó xin được công việc mới hoặc là có mức lương ổn.
    Số 4: Như đã nói, nếu kinh tế khó khăn chút thì chắc khó mà lo nỗi cho 2 đứa cùng 1 lúc.
    • 113 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Mình và chị cách nhau có 2 tuổi mà không bao giờ đi chơi chubg với nhau. Còn đứa bạn, 2 chị e nó cách nhau 6-7 tuổi mà toàn đi chơi chung. Tóm lại là còn do tính cách nữa!
    Chị mình có 1 đứa xong thì mập ra. Chị sợ xấu, giảm cân mãi mới được như cũ. Bây giờ kiu chỉ đẻ đứa nữa chỉ lại ngại! Chỉ nói thà đẻ liên tục xong giảm luôn 1 lần. Giờ mà làm lại từ đầu chắc ko giảm đc!
    • 113 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Tôi nghĩ chuyện anh chị em thân thiết hay không nói thật chắc phần nào do tử vi số mệnh an bày, không phải vì sinh cách xa hay sinh gần. Tôi cách em kế 5 tuổi và cách em út 8 tuổi nhưng vẫn thân thiết với tụi nó, còn bé út cách xa với tôi vậy nhưng lại hợp với tôi hơn. Chắc cung huynh đệ của tôi ổn.

Tôi cũng thích sinh con gần gần nhưng kinh tế không cho phép, đành cách nhau 5 năm vậy. Cái nào cũng có được và mất, nhưng không có dư dả tài chính thì thôi, tôi không muốn con mình thiếu thốn. Dĩ nhiên nuôi con chi phí rất vô chừng nhưng tôi không thể nuôi một đứa trẻ với 2-3 triệu một tháng cho riêng nó được.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2