TIN TÀI TRỢ.

Lương 25 triệu vẫn chật vật với học phí của con

• 230 Lượt chia sẻ
  • 42.2K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 298 Bài viết

• 507 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc top này, em lại bồi hồi nhớ lại cảm xúc của e 1 năm về trước, khi loay hoay tìm trường cho con vào lớp 1. Đúng là ma trận các bác ạ.

1. Nếu cho học trường công thì đúng tuyến lại trái đường đi làm của bố mẹ, đúng đường thì trái tuyến; trái tuyến thì chạy vạy hết hơi, mấy chục triệu cho 1 suất vào trường công của làng (em ở Thanh Trì) mà vẫn không cảm thấy yên tâm.

2. Nếu con học trường tư thì trường nào? học phí bao nhiêu? cân đối tài chính. Cuối cùng chọn được trường Hà Nội Thăng Long (khu Xala). Để vào được trường thì con phải vượt qua được kỳ test đầu vào. Vào được thì là phương án khỏe nhất, tốt nhất.

3. Có nên cho con đi học thêm trước không? Phải nói là giữa 1 rừng phụ huynh (tất cả những bạn bè, anh chị em xã hội, anh chị em họ hàng của em) đều cho con đi học trước, thâm chí có bé còn đọc được truyện tranh, đọc tiếng Anh vanh vách thì mới hiểu cảm giác lo âu của em lúc đó các bác ạ. Rồi cuối cùng, em chọn phương án không học thêm (chỉ học tiền lớp 1 ở trường HNTL để phục vụ việc test đầu vào, biết đỗ là em cho nghỉ hè luôn). Em cho con chơi cả 3 tháng hè của năm đó để chuẩn bị vào lớp 1. Gửi con về quê nội, ngoại.

Giờ đây, kết quả của 1 năm học đầu đời của bé như thế này ạ:

1. Bé đứng trong top những bé đạt xuất sắc của lớp. Em thì không quan trọng lắm, nhưng nó cũng ghi nhận công lao của con, rằng mặc dù con ko hề học trước thì con vẫn có thể hoàn toàn không "thua ngay từ vạch xuất phát" như người ta vẫn thường ra rả để đánh vào tâm lý phụ huynh.

2. Bé không đi học thêm bất cứ môn gì (chỉ học vẽ 1 tuần/lần do bé thích và bé chọn). Môn T. Anh, ở trường bé được học 7 tiết/tuần, 2 tiết với GV nước ngoài, 5 tiết với GV VN. Cô giáo chủ nhiệm rất tốt, ân cần, nhẹ nhàng. Lớp học chỉ có 30 bạn, phòng học sáng, thoáng, mát. CSVC nói chung là ổn so với chi phí bỏ ra (khoảng 3.5-3.8tr/tháng, tất tần tật các khoản).

3. Mức chi phí cho 2 con vừa với khả năng chi trả của bố mẹ. Nhiều mẹ đang rủ là chuyển cho con lên lớp song ngữ (học phí đương nhiên cao hơn), nhưng tiêu chí-nguyên tắc của em là "không cố quá". Cố quá sẽ tạo áp lực lên cả gia đình.

4. Bé thứ 2, nhà em vẫn áp dụng nguyên tắc đó. Nếu chi phí của bố mẹ khi đó có thể lo cho cả 2 con vào cùng trường tư (là đẹp nhất) thì sẽ vào. Còn nếu vượt quá ngưỡng chi phí thì đứa thứ 2 (là con trai nên em cũng không nặng nề lắm) sẽ vào trường công gần nhà.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,637 Bài viết

• 17,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra cấp 1 thì mình cũng không nặng nề đâu, nhưng đúng là bây giờ lắm kiểu giáo dục sớm quá loạn hết cả óc. Phương châm của mình cũng là phải để đầu óc nó minh mẫn vui vẻ thì nó mới tiếp thu được. Mình thì cũng ko dạy con trước cái gì cả, nhưng ở trường mẫu giáo của con thì thấy bảo là sang năm các cô dạy chữ rồi (giờ bé mới 4 tuổi). Thôi thì cứ tiếp thu đến đâu thì tiếp thu, kiểu gì hết cấp 1 chả biết đọc và cộng trừ, ); còn mình chỉ mong là làm sao rèn con cái nề nếp, đến giờ phải ngồi vào bàn học tập trung xong rồi đứng lên làm gì thì làm, và kỹ năng planning cho các việc sắp tới, thế thôi.
    Hồi xưa cũng để ý Archimedes với Nguyễn Siêu nhưng từ hồi không khí đấu đá sát phạt tăng lên, phải học luyện thi vào thì mình cũng ớn quá nên chắc thôi.
    • 114 Bài viết

• 735 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi keobong Xem bài viết
    Thực ra cấp 1 thì mình cũng không nặng nề đâu, nhưng đúng là bây giờ lắm kiểu giáo dục sớm quá loạn hết cả óc. Phương châm của mình cũng là phải để đầu óc nó minh mẫn vui vẻ thì nó mới tiếp thu được. Mình thì cũng ko dạy con trước cái gì cả, nhưng ở trường mẫu giáo của con thì thấy bảo là sang năm các cô dạy chữ rồi (giờ bé mới 4 tuổi). Thôi thì cứ tiếp thu đến đâu thì tiếp thu, kiểu gì hết cấp 1 chả biết đọc và cộng trừ, ); còn mình chỉ mong là làm sao rèn con cái nề nếp, đến giờ phải ngồi vào bàn học tập trung xong rồi đứng lên làm gì thì làm, và kỹ năng planning cho các việc sắp tới, thế thôi.
    Hồi xưa cũng để ý Archimedes với Nguyễn Siêu nhưng từ hồi không khí đấu đá sát phạt tăng lên, phải học luyện thi vào thì mình cũng ớn quá nên chắc thôi.
    Giáo dục sớm là tốt, nên cân nhắc. Có cả trăm cái nghiên cứu khoa học liên quan rồi. Tuy nhiên phải hiểu đúng giáo dục sớm là cái gì, chứ không phải học toán học đọc ở mẫu giáo là giáo dục sớm.
    Trường mẫu giáo các cô dạy chữ sớm là do ở lớp 1 chương trình công của Bộ GD học rất nhanh và rất sớm nên các trường mẫu giáo giờ cũng phải chạy theo dạy các bé. Điều này chưa hẳn là tốt, thực ra là phản khoa học, nhưng đối với các bé xác định học trường công lập lớp 1 thì học chữ từ 4 tuổi cũng là vừa kịp.
    No Gods or Kings, Only Men
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,637 Bài viết

• 17,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 00_theConsultant Xem bài viết
    Giáo dục sớm là tốt, nên cân nhắc. Có cả trăm cái nghiên cứu khoa học liên quan rồi. Tuy nhiên phải hiểu đúng giáo dục sớm là cái gì, chứ không phải học toán học đọc ở mẫu giáo là giáo dục sớm.
    Trường mẫu giáo các cô dạy chữ sớm là do ở lớp 1 chương trình công của Bộ GD học rất nhanh và rất sớm nên các trường mẫu giáo giờ cũng phải chạy theo dạy các bé. Điều này chưa hẳn là tốt, thực ra là phản khoa học, nhưng đối với các bé xác định học trường công lập lớp 1 thì học chữ từ 4 tuổi cũng là vừa kịp.
    Đúng là mình nói nhanh, ý mình là việc dạy học sớm cho con chứ ko phải giáo dục sớm, giáo dục sớm là cái concept early education thì là tốt mà. Cái đó thì con mình cũng đang học ở mẫu giáo. Thực ra mình khá hài lòng với mẫu giáo của con, các cô cũng ko dạy chữ ngay bây giờ đâu, đến tầm 5.5 tuổi tức là 6 tháng trước khi đi học mới dạy cơ, còn giờ chủ yếu con học kỹ năng các kiểu thông qua vui chơi.
    Nhưng ở VN có cái bất cập là mình thấy mẫu giáo giờ nhiều trường ổn nhưng lên cấp 1 cấp II thì lại loạn xị ngậu cả lên nên làm sao cho consistent cũng là cả vấn đề. Riêng quả vào lớp 1 trường nào được được tí phải thi tuyển đã thấy rất chán rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,086 Bài viết

• 9,470 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẫu giáo nên cho vào trường tư tốt xíu cho an toàn, 5-7 củ/tháng là xuân rồi. Còn cấp 1,2,3 thì lương mấy chục củ tháng nên cho vào trường công cho nó khỏe thằng người. Thằng con mình học trường công, không học thêm bớt bất cứ cái gì khác, tháng cả tiền ăn ở trường đâu đó 1.2 triệu. Học éo gì cho lắm, dốt mấy về sau chả nhẽ không làm được chức phó thường dân như thằng bố nó.
    ................
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 94 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là mình nói nhanh, ý mình là việc dạy học sớm cho con chứ ko phải giáo dục sớm, giáo dục sớm là cái concept early education thì là tốt mà. Cái đó thì con mình cũng đang học ở mẫu giáo. Thực ra mình khá hài lòng với mẫu giáo của con, các cô cũng ko dạy chữ ngay bây giờ đâu, đến tầm 5.5 tuổi tức là 6 tháng trước khi đi học mới dạy cơ, còn giờ chủ yếu con học kỹ năng các kiểu thông qua vui chơi.
    Nhưng ở VN có cái bất cập là mình thấy mẫu giáo giờ nhiều trường ổn nhưng lên cấp 1 cấp II thì lại loạn xị ngậu cả lên nên làm sao cho consistent cũng là cả vấn đề. Riêng quả vào lớp 1 trường nào được được tí phải thi tuyển đã thấy rất chán rồi.
    Mình cũng nhận thấy mẫu giáo ở mình rất ổn, nhiều trường nhiều pp rất hay, nhưng lên cao hơn lại thấy ko được như kỳ vọng. Và mình quan niệm 6 năm đầu đời rất quan trọng nên rất chú trọng đầu tư cho con, nên nếu lên cấp 1 lại không được như mầm non mình lại tiếc quá, vì tự dưng con đang đà phát triển lại bị kìm hãm bớt. MÀ tìm môi trường để con phát huy tiếp thì lại thấy khó quá. Ban đầu thì nghĩ 6 năm rèn hết cho con các tính tự lập tự phục vụ, kiến thức sơ sơ rồi, lớn vứt đâu cũng ok, nhưng nghĩ đến trường công >50 đứa lại cảm thấy ko đành lòng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Đồng ý với quan điểm của bạn này, xung quanh mình cũng vậy này, học hành bằng cấp không phải là thước đo của người thành đạt, người giàu. Nên nhà mình 2 bé đều cho học trường làng hết, Bé lớn nhà mình thì có năng khiếu học tiếng Anh thì mình cho đi học ở trung tâm, nhưng đến bé nhỏ, không có khả năng học, sau 2 kì học thêm bên ngoài mình thấy bé không tiến bộ lên 1 chút nào, mình cho nghỉ luôn, ở nhà mẹ mua truyện tranh song ngữ, hàng ngày yêu cầu cho con đọc 1 mẩu chuyện nhỏ, thế mà lại tiến bộ, phát âm đúng, hơn đứt đi học ở trung tâm
    Nhà mình thì không quá nặng nề về việc học ở trường nào, mình chọn cho con học trường làng vì gần nhà, đưa đón an toàn, con có thời gian vui chơi cùng gia đình, chỉ cần con có ý thức học, và không quá kém so với các bạn trong lớp là được. Khi con vào cấp 3 và đại học thì mình mới cần phải đầu tư nhiều hơn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tamtutinhcam Xem bài viết
    Bạn bè mình đều học trường làng mà giờ nhà lầu xe hơi hết thôi, gia cảnh cũng tùy người, ở quê ra hết mà. Vùng Thanh Nghệ Tĩnh lấy đâu ra nhà giàu mà thử hỏi khắp VN này người giàu nhất ở đâu ra ngoài vùng đó, người giỏi nhất cũng thế. Đi học ngoài chuyện kiến thức còn là môi trường, quan hệ mà người lớn chúng ta hay bảo networking đó. Có nhiều đứa con nhà nhà giàu nhưng ngáo ngơ, du học về làm linh ta linh tinh vì bố mẹ giàu sẵn rồi.
    Mình nghĩ không ai chọn lựa được cơ hội thành công hay thất bại, nó chỉ là duyên của từng người hoặc là may mắn mà ra thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,637 Bài viết

• 17,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi toilakhivang Xem bài viết
    Đồng ý với quan điểm của bạn này, xung quanh mình cũng vậy này, học hành bằng cấp không phải là thước đo của người thành đạt, người giàu. Nên nhà mình 2 bé đều cho học trường làng hết, Bé lớn nhà mình thì có năng khiếu học tiếng Anh thì mình cho đi học ở trung tâm, nhưng đến bé nhỏ, không có khả năng học, sau 2 kì học thêm bên ngoài mình thấy bé không tiến bộ lên 1 chút nào, mình cho nghỉ luôn, ở nhà mẹ mua truyện tranh song ngữ, hàng ngày yêu cầu cho con đọc 1 mẩu chuyện nhỏ, thế mà lại tiến bộ, phát âm đúng, hơn đứt đi học ở trung tâm
    Nhà mình thì không quá nặng nề về việc học ở trường nào, mình chọn cho con học trường làng vì gần nhà, đưa đón an toàn, con có thời gian vui chơi cùng gia đình, chỉ cần con có ý thức học, và không quá kém so với các bạn trong lớp là được. Khi con vào cấp 3 và đại học thì mình mới cần phải đầu tư nhiều hơn
    Thực ra học trường làng hay trường nào thì mình nghĩ quan trọng vẫn là bố mẹ phải theo sát thôi. Trường tư thì tiện 1 cái là có xe đưa đón, với cả nó như kiểu All in one, 1 phải đi học thêm tiếng Anh và 1 số kỹ năng khác ở ngoài nữa, thì đỡ mất thời gian đưa đón chứ cung chắc gì tư đã hơn Công điểm. Bố mẹ nào cho con học công mà đưa đón học thêm nhiều mình nghĩ là rất đầu tư í chứ.

Nhưng mà nói là ngày xưa đầy người học trường làng bây giờ vẫn thành công đấy thôi, xong so với bây giờ mình nghĩ là sai logic. Ngày xưa với bây giờ rất khác nhau. Ngày xưa mọi người đều học trường công cả thôi, nên thành đạt hay không do tố chất, may mắn, còn bây giờ phân hóa khá rõ. Tất nhiên là các cháu học trường tư ( mới có tầm chục năm trở lại đây thì chưa đánh giá được, nhưng ko có nghĩa là bây giờ học trường làng cũng như ngày xưa học trường làng đâu. (đây là mình nói trường làng nhé, còn trường công điểm lại kiểu khác, trường công điểm cũng phải những nhà rất đầu tư mới vào được. Mình cũng nói trường tư chất lượng cao, không nói trường quốc tế nhé, vì mình không đánh giá cao trường quốc tế, tập đấy học sinh ăn chơi sung sướng thiếu động lực quá). Thanh Nghệ Tĩnh nhiều bạn giỏi mình biết cũng toàn từ trường điểm như kiểu Phan Bội CHau, Lam Sơn ra chứ có phải bt đâu?

Học hành đúng ko phải là thước đo nhưng nó là nền tảng. Học ko cần quá giỏi nhưng cần trung bình khá tối thiểu, vì nó thể hiện 2 thứ: 1. Khả năng tư duy 2. Khả năng đi theo hệ thống. Vì con mình ko phải siêu nhân nên mình ko thích nó khác biệt, mà thích nó phải đi theo được hệ thống và thích nghi được với hệ thống. 10 cháu khác biệt thì chỉ có 1-2 cháu thành công, còn lại là mệt mỏi phết đấy. Tại vì con mình mình đánh giá là vừa phải nên thích kiểu bình quân chủ nghĩa đó, nên là mình thích giáo dục tư vì mình cho rằng đó là xu hướng tương lai.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,522 Bài viết

• 9,947 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    bác hàng xóm mình, có mấy đứa cháu, bác kể là mấy đứa cháu học trường công, trường tư quốc tế, bọn nó khác nhau hoàn toàn nhận thức, tư duy.
    trường làng GV họ dạy theo công thức tư duy cũ kỹ, áp đặt con trẻ, các giáo án rập khuôn ko có sự sáng tạo và áp dụng các phương pháp giáo dục hiện đại.
    mình cho con học trường tư vì cung cấp đầy đủ các dịch vụ như camera, giữ trẻ đến tối, cho trẻ ăn chiều, giữ trẻ thứ 7, ngày lễ, ... tuy nhiên, giờ giáo dục là con gà đẻ trứng vàng nên tìm trường dạy có tâm hiếm hoi, đa số là trường kinh doanh (tầm học phí 8-10tr trở lên hầu hết là trường kinh doanh, nhà đầu tư bên giới tài chính,bất động sản chứ ko chuyên bên giáo dục)
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    • 6,522 Bài viết

• 9,947 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 00_theConsultant Xem bài viết
    Giáo dục sớm là cho trẻ khám phá kiến thức theo năng lực của bản thân, mỗi bé có cách tiếp thu khác nhau.
    Có bé năng động, học nói giỏi lưu loát, khả năng vận động giỏi, linh hoạt, giỏi môn thể thao
    Có bé chậm hơn bạn, nhưng lại có khả năng tập trung cao, học được nhiều từ vựng flash card và trong cuộc sống
    Không giới hạn kiến thức cho các bé, ví dụ cùng 3 tuổi, có bé chỉ học được đến 10, có bé học được đến 30. không giới hạn kiến thức trong giáo án như chương trình cũ
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 1 năm
    • 23 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Muốn đầu tư cho con ăn học thì cũng phải dựa theo mức lương phù hợp, còn bao nhiêu chuyện cần phải chi nữa mà
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,086 Bài viết

• 9,470 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ yếu vẫn giáo dục gia đình thôi chứ đâu phải nhét vào trường nhiều bạc thì con cái sẽ trở thành người tử tế. Bố mẹ có thể hy sinh rất nhiều cho con cái, nhưng cũng phải sống cho mình, lựa chọn vừa phải để còn sức mà thở nữa. Lương tháng 25 củ mà ráng nhét vào mấy cái trường đắt tiền thì mỗi sáng ngủ dậy là đầu óc chỉ nghĩ về các thể loại hóa đơn thôi. Kinh tế vừa phải thì chỉ nên cung cấp cho các cháu nó dịch vụ vừa phải để thoải mái chi trả. Cố quá rồi quá cố, mà quá cố rồi thì nói thật là chẳng còn gì để nói, một hai giọt nước mắt rồi mọi thứ cũng nhạt nhòa như tiếng rắm trên cánh đồng lộng gió.

Dư tiền thì thích ăn gì, đi chơi đâu ... vô tư. Xác định đời nào đời ấy tự mà phấn đấu.
    ................
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 205
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,164 Bài viết

• 1,898 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thu nhập tầm 120tr/tháng mà cho con học trường tư tổng chi phí cho 2 đứa khoảng 40tr/tháng cả học chính lẫn phụ, cả ăn chơi đàn đúm là thấy vừa đủ. Còn tiền dành cho các chi phí khác, 1 phần dành cho du lịch, trại hè các kiểu nữa chứ. Thu nhập 25tr/tháng mà học trường quốc tế thì bố mẹ ko biết tính toán.
    • 3,545 Bài viết

• 1,649 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 205 Xem bài viết
    Nhà mình thu nhập tầm 120tr/tháng mà cho con học trường tư tổng chi phí cho 2 đứa khoảng 40tr/tháng cả học chính lẫn phụ, cả ăn chơi đàn đúm là thấy vừa đủ. Còn tiền dành cho các chi phí khác, 1 phần dành cho du lịch, trại hè các kiểu nữa chứ. Thu nhập 25tr/tháng mà học trường quốc tế thì bố mẹ ko biết tính toán.
    Thu nhập 25 triệu tháng nếu chưa tính các khoản thưởng cuối năm thì mình nghĩ cũng ok, ko cần đến quốc tế học trường tư là ok rồi. Bạn nào ở Mỹ Đình học Mẫu giáo Hoa Anh Đào rất tốt. TH Lê quý đôn cũng ok, 2 bạn nhà mình hết 15 triêu/tháng 10 triệu còn lại mình vẫn chi ăn uống sinh hoạt vô tư

BzCdp8
    3m4d: Biết lẫy.
    3mdPCuTBp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,975 Bài viết

• 14,943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    15tr/ tháng cho con học tiểu học trường tư.
    Như vậy là TB mỗi năm mất 15x9 = 135tr. 5 năm mất 675tr.
    Trong khi đó vẫn phải mất thêm tiền học tiếng Anh tại trung tâm, ít cũng 20tr/12 tháng, nhiều thì 35 - 40tr.
    Xong các khoản học ngoại khóa, năng khiếu nọ kia nữa.

Trong khi, cho con học trường công - dạng trường điểm, tổng cả học phí lẫn các phụ phí bạn phụ huynh 1 năm chỉ khoảng = (1,5tr/tháng x9 tháng + 2tr tiền quỹ PH + 1tr tiền ủng hộ hoạt động chung kiểu đi thăm quan, chụp ảnh lớp,v.v....) = 16,tr/ năm. 5 năm = 82,5tr.
    Và các con vẫn thoải mái học múa học đàn học năng khiếu.
    Thậm chí dư sức để bố mẹ cho con tham gia trại hè nc ngoài.

Mà kết quả cuối cùng sau 5 năm cũng chỉ là đỗ tiểu học với chương trình như của bộ giáo dục, và vẫn phải đợi xét tuyển vào các trường cấp 2 có uy tín nếu thích.
    Không có ngoại lệ nào cho các bạn học trường tư là sẽ dễ đc chọn hơn hay nọ kia cả.

Do vậy, phu vụ đầu tư này của bố mẹ theo mình là thừa.

Quan điểm của mình, là trừ phi nhà có lực, xác định con sẽ ko theo nền giáo dục trong nước mà sẽ đi du học từ bé. Thì lúc đó nên theo các trường chuẩn quốc tế luôn, kiểu BVIS hay UNI.
    Khi đó, khoản đầu tư sẽ tạm coi là hòa vốn vì còn phụ thuộc vào khả năng tiếp thu của từng bé.

Nhưng nếu đã chỉ bình thường, thì mẫu giáo, cấp 1, cấp 2 chỉ cần cho con học trường chuẩn quốc gia là ok lắm rồi.

Đến khi con học cấp 3 mới cần cân nhắc đầu tư: nếu con học ổn, thì sẽ cho con học lên đại học để có thể ra trường kiếm đc công việc tương xứng.
    Còn nếu nó học chỉ làng nhàng, thì tốt nhất nên định hướng cho nó đi học nghề.
    Cách tư duy cũng tương tư như vụ tính toán tiểu học bên trên:
    Bỏ ra ít nhất 50tr/ năm cho con học đại học, sau 4 năm là mất 200tr cuối cùng để con ra trường bằng TB ---> chỉ xin được làm nv mức lương 5tr hoặc có khi đi chạy grab chỉ 7-8tr/tháng ---> lỗ chỏng vó rồi!
    Trong khi 200tr đó cho con đi học nghề, rồi xin vào làm công nhân trong KCN, còn được 10tr - 12tr/tháng ---> 4 năm là đc 480tr, ít ra là đã bù đc khoản trượt giá,hehe.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 33 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Trong khi đó vẫn phải mất thêm tiền học tiếng Anh tại trung tâm, ít cũng 20tr/12 tháng, nhiều thì 35 - 40tr.

Trong khi, cho con học trường công - dạng trường điểm, tổng cả học phí lẫn các phụ phí bạn phụ huynh 1 năm chỉ khoảng = (1,5tr/tháng x9 tháng + 2tr tiền quỹ PH + 1tr tiền ủng hộ hoạt động chung kiểu đi thăm quan, chụp ảnh lớp,v.v....) = 16,tr/ năm. 5 năm = 82,5tr.

Mà kết quả cuối cùng sau 5 năm cũng chỉ là đỗ tiểu học với chương trình như của bộ giáo dục, và vẫn phải đợi xét tuyển vào các trường cấp 2 có uy tín nếu thích.
    Không có ngoại lệ nào cho các bạn học trường tư là sẽ dễ đc chọn hơn hay nọ kia cả.

Quan điểm của mình, là trừ phi nhà có lực, xác định con sẽ ko theo nền giáo dục trong nước mà sẽ đi du học từ bé. Thì lúc đó nên theo các trường chuẩn quốc tế luôn, kiểu BVIS hay UNI.
    Khi đó, khoản đầu tư sẽ tạm coi là hòa vốn vì còn phụ thuộc vào khả năng tiếp thu của từng bé.

Nhưng nếu đã chỉ bình thường, thì mẫu giáo, cấp 1, cấp 2 chỉ cần cho con học trường chuẩn quốc gia là ok lắm rồi.

Đến khi con học cấp 3 mới cần cân nhắc đầu tư: nếu con học ổn, thì sẽ cho con học lên đại học để có thể ra trường kiếm đc công việc tương xứng.
    Bỏ ra ít nhất 50tr/ năm cho con học đại học, sau 4 năm là mất 200tr cuối cùng để con ra trường bằng TB ---> chỉ xin được làm nv mức lương 5tr hoặc có khi đi chạy grab chỉ 7-8tr/tháng ---> lỗ chỏng vó rồi!
    Trong khi 200tr đó cho con đi học nghề, rồi xin vào làm công nhân trong KCN, còn được 10tr - 12tr/tháng ---> 4 năm là đc 480tr, ít ra là đã bù đc khoản trượt giá,hehe.
    Em nghĩ bác cho con đi học nghề cũng phải cân nhắc. Đi học Đh hay các nhà đầu tư con du học nước ngoài ko chỉ vì mục đích kiếm tiền hay gì mà còn chủ yếu muốn con sống trong môi trường hiện đại, văn hóa, và những người xung quanh con cũng tiến bộ. Nếu chỉ cho con học nghề/ công nhân, thì rõ ràng môi trường toàn công nhân trình độ thấp cũng khiến con người suy nghĩ khác đi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,975 Bài viết

• 14,943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anhkimvu Xem bài viết
    Em nghĩ bác cho con đi học nghề cũng phải cân nhắc. Đi học Đh hay các nhà đầu tư con du học nước ngoài ko chỉ vì mục đích kiếm tiền hay gì mà còn chủ yếu muốn con sống trong môi trường hiện đại, văn hóa, và những người xung quanh con cũng tiến bộ. Nếu chỉ cho con học nghề/ công nhân, thì rõ ràng môi trường toàn công nhân trình độ thấp cũng khiến con người suy nghĩ khác đi
    Ồ thế bạn lại cần phải xem lại tư duy rồi!
    Giờ ko có cái gọi là công nhân = trình độ thấp đâu bạn nhé.

Chỉ là lựa chọn hướng khác nhau.
    1 bên là học văn hóa
    1 bên là học nghề

Để mà đc làm công nhân và đc mức lương như mình ghi bên trên, bạn cần phải tốt nghiệp cấp , học và đc cấp chứng chỉ nghề nghiêm chỉnh.
    Và đối với mình, việc có kiến thức chuyên môn về 1 nghề nào đó cũng có hàm lượng kiến thức tương tự bạn học đại học, vì học đại học - nói trắng ra cũng là dạy kiến thức để làm nghề thôi.
    Trong khi tại VN, hiệu quả dạy nghề ở đại học ko cao, ra trường làm trái nghành trái nghề nhiều.

Vì sao? Vì học kiểu làng nhàng, kiểu thi lại 3 lần mới đỗ, kiểu ra trường bằng trung bình, trung bình khá. Thì còn ko bằng 1 bạn học nghề nghiêm chỉnh và có chứng chỉ nghề giỏi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,637 Bài viết

• 17,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết

Thực ra nếu đã chọn được trường tư tốt rồi thì ko cần phải học thêm tiếng Anh, năng khiếu ben ngoài nữa. Hầu hết các trường tư giờ là 10-14 tiết tiếng Anh 1 tuần rồi thì còn đi học ngoài làm gì, mà theo như mình biết là cũng toàn các đơn vị như kiểu ILA các thứ vào thầu trong trường.
    Trong các trường tư thì có các CLB năng khiếu các thứ nữa. Nói chung nếu muốn cho con học cho biết thì cũng được, ko cần phải trau dồi làm thiên tài piano hay võ thuật hay gì thì mình thấy học là ok.
    Tóm lại concept là All in one, tiết kiệm thời gian công sức cho bố mẹ phải đưa đi học nhiều.
    Ngoài ra, mình nghĩ là có 1 số trường tư bây giờ là attract được nhiều giáo viên giỏi hơn do trả lương cao hơn.
    Nếu mà tính những yếu tố đó, cộng chi phí cơ hội thời gian của bố mẹ phải đưa đón thì thực ra trường tư cũng chả đắt hơn công mấy. Có cái dở là, 1 số trường tư thì run kiểu hơi business và chăm sóc khách hàng hơn là giáo dục thì hơi khó dạy trẻ con vì chúng tưởng mình là thượng đế. Nhưng ko phải trường nào cũng thế, quan trọng là mình lựa thôi.

Còn tất nhiên nếu mà nhìn việc học trường tư với cái đích chỉ là đỗ tốt nghiệp cấp 1 cấp 2 thì đúng là ko nên đầu tư làm gì . Nhưng mà tui cho con đi học thì đích ko bao giờ là con đỗ cấp 1, 2 cả. Mà chủ yếu là nó fulfill và cũng hpair hơi enjoy việc học 1 tí + xây dựng 1 số bộ kỹ năng cần thiết. Các mợ có công nhận sau này chúng ta đi làm ko quan trọng là ta biết cái gì, mà quan trọng là ta có biết cách tự học hỏi mày mò và giao tiếp như nào ko?

BVIS, BIS, UNIS và các trường quốc tế in the range theo mình có tiền cũng ko nên cho con vào. Trường có 1 nhúm học sinh với nhau, đa phần là các bạn khá spoiled con nhà giàu, ko có định hướng tương lai do sướng quá và rất ăn chơi, bar, sàn, thuốc thiếc đủ kiểu, may lắm được vài bạn ngoan và giỏi nhưng quá ít. Chưa kể học trường quốc tế nhưng chưa chắc tiếng Anh đã tốt bằng mấy đứa trường công trâu bò, toán thì dốt hơn hẳn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 950 Bài viết

• 2,666 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì thích Marie Curie hơn, kiểu rất vừa phải, ăn ngon, trường đẹp, học ko nặng ko nhẹ, mà xa nhà tàm 8km thì cũng hơi kinh.
    Mình ko rõ Marie Curie thế nào nhưng có đứa bạn con nó 2 đứa học Newton mấy năm xong tự nhiên chuyển sang MC đc 1 năm lại quay về Newton, thấy nó comment trên fb là ko ổn nên lại quay về Newton chứ mình ko quan tâm nên cũng ko hỏi lý do.
    • 3,545 Bài viết

• 1,649 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi mình cho con mình học trường tư, 2 đứa nhà mình đều thấy rất thoải mái và hứng thứ học hành, bố mẹ yên tâm, với mình đó là ok, ngoài ra chẳng cần học thêm nếm chỗ khác, cực mất thời gian và mệt! Mình chẳng thấy đầu tư thế là thừa!!!!

BzCdp8
    3m4d: Biết lẫy.
    3mdPCuTBp7
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3