TIN TÀI TRỢ.

Lớp VIP trường công: “Doanh thu" 300 triệu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.1K Lượt đọc
  • 89 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 229 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Hệ thống bảng tương tác thực ra nếu được sử dụng đúng cách sẽ cực kì có lợi cho giáo dục trẻ nhỏ. Nhưng ngoài thiết bị (hardware) ra, còn phải đầu tư nội dung, phải soạn lại rất nhiều giáo án để tận dụng đc chức năng tương tác cho hiệu quả, phải huấn luyện giáo viên,... Một cái bảng tương tác loại xịn nhất của Smartboard hoặc panasonic khi về VN có giá khoảng xấp xỉ 100 tr (168tr như trong bài thì là cái bảng gì mà vl thế?!) nhưng cũng có loại chỉ 30tr mà tính năng cũng tầm 75-80%. Nói chung sặc mùi làm tiền. Tâm lý cha mẹ ai mà ko muốn đầu tư cho con cái. Lợi dụng điều này trục lợi là 1 bệnh có hệ thống ở giáo dục VN rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,534 Bài viết

• 1,507 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SieunhanG Xem bài viết
    Hệ thống bảng tương tác thực ra nếu được sử dụng đúng cách sẽ cực kì có lợi cho giáo dục trẻ nhỏ. Nhưng ngoài thiết bị (hardware) ra, còn phải đầu tư nội dung, phải soạn lại rất nhiều giáo án để tận dụng đc chức năng tương tác cho hiệu quả, phải huấn luyện giáo viên,... Một cái bảng tương tác loại xịn nhất của Smartboard hoặc panasonic khi về VN có giá khoảng xấp xỉ 100 tr (168tr như trong bài thì là cái bảng gì mà vl thế?!) nhưng cũng có loại chỉ 30tr mà tính năng cũng tầm 75-80%. Nói chung sặc mùi làm tiền. Tâm lý cha mẹ ai mà ko muốn đầu tư cho con cái. Lợi dụng điều này trục lợi là 1 bệnh có hệ thống ở giáo dục VN rồi.
    bạn ơi trường bé nhà mình bảng tương tác là gần 190tr đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,329 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 08062008 Xem bài viết
    Ko biết có mẹ nào có suy nghĩ giống tớ ko, kể cả có tiền, tớ cũng ko muốn cho con có quá đầy đủ các thứ vì trong suy nghĩ của mình, khi con có quá đầy đủ các thứ, con sẽ ko biết quý trọng giá trị của chúng. Cho con tiếp cận với những thứ hiện đại là tốt, nhưng nếu nó phản ánh rõ sự chênh lệch về giàu nghèo thì chắc mình ko ủng hộ. Lúc nào mình cũng chỉ muốn con mình có suy nghĩ nó chỉ là 1 học sinh bình thường, cần phải cố gắng nhiều để có được cuộc sống tốt sau này.
    Tớ cũng giống mẹ này, tớ mong muốn con mình được dạy dỗ một cách tốt nhất chứ không phải được hưởng những điều kiện tốt nhất bởi vì như thế vô hình đã làm yếu dần đi khả năng thích nghi của con, cuộc sống không phải lúc nào và ở bất kỳ đâu cũng sẵn sàng mọi thứ tốt đẹp, nếu sau này trong các hoạt động rộng hơn tập thể lớp, khả năng thích nghi và sức chịu đựng của con sẽ không được như các bạn cùng lứa, cái đó cũng là thiệt thòi cho con.
    BbBvp7 4fTZ99L4fTZp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2nhi Xem bài viết
    Bạn ơi, nếu trung tâm quận Hoàn Kiếm mà là trường xây từ thời Pháp như trường Nguyễn Du thì đúng là không cần điều hòa vì sân trường thoáng mát, trần lớp cao, hành lang rộng. Nhưng nhiều trường xây mới khác không có không gian, mùa hè ánh nắng chiếu thẳng trực tiếp vào lớp, các con học rất khổ đấy. Nhưng lắp điều hòa cũng có cái dở, các cô quen dùng điều hòa, mùa này đâu có nóng gì vẫn bật suốt. Con mình nhiều hôm về kêu trưa ngủ bị lạnh, lại phải mang thêm 1 cái khoác mỏng để đắp.
    Đúng là những nơi cần thì lắp thôi. Nhưng trên thực tế nhiều trường mình thấy ngon lành lắm mà vẫn lắp. Mà điều hòa gì đắt thế nhỉ ( 60 cháu x 500k = 30tr cơ )
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ko có tiền thì cho con học lớp thường hoặc ko thích thì nghỉ học đi.Người ta có tiền người ta cho con người ta môi trường học VIP lại có kẻ ghen ăn tức ở vì "nghèo" nên bắt con người khác cũng phải "nghèo" giống con mình =))
    Có tiền thì học lớp VIP,nghèo thì học lớp "nghèo",trẻ con chúng nó thấy thì bảo do ba mẹ nghèo ko có tiền cho con học lớp VIP,thế thôi.Ko muốn trẻ con nó suy nghĩ thì cố gắng làm giàu đi,đừng ghen ăn tức ở nữa!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 355 Bài viết

• 1,104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi worryme Xem bài viết
    Đúng là những nơi cần thì lắp thôi. Nhưng trên thực tế nhiều trường mình thấy ngon lành lắm mà vẫn lắp. Mà điều hòa gì đắt thế nhỉ ( 60 cháu x 500k = 30tr cơ )
    Lớp học rộng thế chắc ít nhất phải 2 cái điều hòa 24K mới đủ bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 200 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

May quá con em đã thoát cảnh chạy đua ở HN. Năm ngoái em vẫn còn xoắn cả lên vì lo vụ nhập học ở HN, nhưng may đã chuyển được vào Đà Nẵng . Trường ngay trung tâm thành phố, lại gần nhà, cơ sở vật chất tốt, sân trường rộng rãi thoáng mát...và kg mất tiền học phí, xd gì hết. 1 tháng đóng 520k tiền ăn là xong. Lớp 24 cháu, cô giáo rất nhiệt tình với con em vì cháu còn nói ngọng. Thầy hiệu trưởng thì thỉnh thoảng ra sân chơi với các cháu nhìn thích lắm.
    Chuyển vào đây rồi mỗi tháng còn dư ra triệu mấy tiền học của con so với Hn.
    • 49 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Ở đây nhiều bạn có tâm lý cào bằng nhỉ, hoặc là chưa có con đi học, thiếu thực tế. Mình có 2 con đang học lớp tương tác trường LVT như bài báo nói đây. Cá nhân mình thấy mô hình tương tác khá hay và các bé rất thích. Trước khi đăng ký cho con học lớp này, mình đi dự hội thảo về mô hình lớp tương tác và nghe cô giáo giảng một bài mẫu. Phụ huynh nào đồng ý mới đăng ký.

Về chi phí thì đóng 4tr tiền thiết bị cho cả 5 năm học gồm cả bảng tương tác, máy chiếu. Các năm tiếp theo, các cháu đóng tiền hỗ trợ cho nhà trường và cô giáo liên quan đến phần mềm và soạn bài khoảng 200-300K/năm. Chuyện giữa nhà trường với công ty cung cấp mình không comment. Nhưng mình thấy chi phí này chấp nhận được khi các con được học với sự hỗ trợ của công cụ tương tác, làm các con yêu thích việc học hơn. Ngoài số tiền trên, con mình vẫn đóng tiền học và ăn bán trú khoảng 700K/tháng như các lớp khác. Như vậy, thêm chi phí tương tác cũng chưa đến 1tr/tháng đâu ạ.

Nói thật, chi phí này so với các trường tư thục và quốc tế làm sao so được. Trường tư thục chi phí 1 tháng tối thiểu cũng phải 5tr rồi, trường quốc thế thì khủng lắm, 300-400tr/năm ạ. Mô hình này phù hợp với gia đình nào có điều kiện hơn 1 chút (1 chút thôi ạ) nhưng lại chưa đủ điều kiện học trường tư hay quốc tế. Bé thứ 2 nhà mình năm nay lớp 1, cả khối có 7 lớp trong đó 4 lớp tương tác và chẳng ai gọi là lớp VIP cả.

Còn việc lắp điều hòa là tùy từng lớp, nhu cầu và quyết định của cha mẹ học sinh. Các bố/mẹ đi làm văn phòng ngồi điều hòa cả ngày, chẳng lẽ không thấy thương các con khi ngồi học trong thời tiết xấp xỉ 40độC (tháng 5 năm ngoái) hay cái rét 10độC? Lớp con mình thì chưa lắp điều hòa vì trường đang xây lại, các con đi học nhờ, nhưng nếu có lắp thì cũng sẽ tự mua, tự tổ chức lắp. Mua TV và đầu DVD mình không thấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,837 Bài viết

• 3,908 Được cảm ơn

Thực ra vẫn đề không phải là cái điều hòa hay bảng tương tác. (Lớp con tớ cũng có bảng tương tác, có cả máy ĐH 2 chiều Daikin, đóng có 1,4 tr thôi nhé.) Công nhận là có cái hay có cái dở, nhưng ai cũng muôn con mình được học và tiếp xúc với những thứ tốt, hay.
    Nhưng ở đây, điều đáng nói là trang bị lại toàn bộ bàn ghế GV và HS, và lát sàn gỗ,... những thứ quá vớ vẩn tạo thành sự khác biệt với các lớp khác trong cùng 1 khối, cùng 1 trường. Có nên thế không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 291 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tớ thấy kể ra đóng 1 lần như thế cho 5 năm thì cũng được
    con nhà mình được học trong môi trường sạch sẽ, thân thiện với con
    chứ hàng năm đóng tiền xây dựng cơ sở vật chất, cộng cả lại cũng thế
    • 49 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

À, nói thêm là học trường công cơ sở vật chất phòng học không được long lanh như trường tư thục, nhưng nếu phụ huynh hết lòng vì con, không phó mặc hết cho nhà trường thì điều kiện cũng được cải thiện rất nhiều. Lớp con mình đi học nhờ. Nhà trường chỉ cho phòng học, bàn ghế thôi. Các bố mẹ đã đến xem xét tổ chức cải tạo lại làm lớp học đẹp lên rất nhiều: lau chùi dọn dẹp, mua đề can poster treo tường, mua tủ đựng đồ dùng cho các con để lại lớp, sửa lại điện cho an toàn, mắc thêm đèn cho sáng, mua rèm dùng để che ánh sáng cho các con ngủ trưa... Chi phí là tự nguyện, mà mình thấy chẳng ai là từ chối đóng góp những khoản này đâu. Tất cả vì các con mà.
    • 49 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa 061102 Xem bài viết
    Thực ra vẫn đề không phải là cái điều hòa hay bảng tương tác. (Lớp con tớ cũng có bảng tương tác, có cả máy ĐH 2 chiều Daikin, đóng có 1,4 tr thôi nhé.) Công nhận là có cái hay có cái dở, nhưng ai cũng muôn con mình được học và tiếp xúc với những thứ tốt, hay.
    Nhưng ở đây, điều đáng nói là trang bị lại toàn bộ bàn ghế GV và HS, và lát sàn gỗ,... những thứ quá vớ vẩn tạo thành sự khác biệt với các lớp khác trong cùng 1 khối, cùng 1 trường. Có nên thế không?
    Đồng ý với bạn này. Việc trang bị lại bàn ghế và lát sàn gỗ theo mình cũng là không cần thiết. Nhưng ở đây nhiều bạn ý kiến về vụ bảng tương tác và điều hòa cơ.

Mình thấy cái đáng phải bỏ chi phí cải tạo và thuê dọn dẹp liên tục ở trường công là cái nhà vệ sinh ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 250 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Ngay trong môi trường giáo dục đã dạy các cháu sự phân biệt giàu nghèo.
    Nếu gia đình nào có tiền nên tìm đến một trường quốc tế, ở đó toàn các gia đình có điều kiện. Còn ở đây chỉ có 02 lớp là những đứa trẻ gia đình có điều kiện. Không biết các cháu không có điều kiện học ở lớp này có tủi thân k.
    • 229 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienanbong Xem bài viết
    bạn ơi trường bé nhà mình bảng tương tác là gần 190tr đấy
    Mình cũng vừa search thì đúng là có mấy hệ thống bảng tương tác đời mới của Smartboard có giá toàn gần 200 tr thật. Đắt quá! Mình làm về giáo dục hồi trước cũng tìm hiểu về cái này nên có biết qua, bh hóa ra lạc hậu rồi.

Ở chỗ mình cũng làm 1 hệ thống bảng tương tác khác rất rẻ mà hiệu quả cũng ko tồi. Ví dụ có thể thay máy chiếu siêu gần (rất đắt và cũng ko thể loại bỏ hết bóng đổ) bằng cách lật ngược hình chiếu ra đằng sau, ko cần mua bảng chuyên dụng có cảm ứng của nó mà chỉ cần một thiết bị track dùng siêu âm + hồng ngoại, bé chỉ bằng cái thước thợ, đem đi hết phòng này phòng khác cắm vào bảng nào cũng được. Tuy nhiên phải có một ít kĩ năng. Mình nghĩ ở VN nghèo nên làm như vậy. Bảng Smartboard đến bọn nước ngoài còn kêu đắt.

Tuy nhiên mình vẫn nghĩ cái quan trọng nhất là phần nội dung, kĩ năng khai thác chứ ko phải tương uỵch cái bảng ko thôi là chất lượng giáo dục tăng. Bảng kiểu này nên đi kèm với một số bài giảng tương tác của Marshall Cavendish hoặc Longman thì tuyệt. Kĩ năng của giáo viên cũng phải được huấn luyện. Nếu đã chơi sang thì chơi cho tới bến.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 105 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Cơ sở vật chất và các trang thiết bị được nghiên cứu chế tạo ra là để phục vụ con người. Nếu có điều kiện cho các con được hưởng tiện ích từ cơ sở vật chất hiện đại mang lại là điều tốt chứ chả có gì là không hay cả. Những bố mẹ phàn nàn lo sợ có sự chênh lệch thì mình nghĩ ở nhà riêng nếu nhà thuộc diện có điều kiện các bố các mẹ cũng không dùng điều hòa, cũng đừng làm sàn gỗ, đừng sắm thiết bị sịn nữa. Nhà ở chỉ cần nhà cấp 4, sà gạch thôi, tivi thì xem tivi đen trắng ây, LED hay internet TV làm gì,.. Tại sao khi ở nhà riêng khi có điều kiện, các bố các mẹ có tiền là lên đời sắm sửa trang thiết bị, rồi đổi tivi, đổi 4 bánh mà khi ở trường có điều kiện cho con dùng điều hòa lại không cho dùng?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 355 Bài viết

• 1,104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoaquamuathu Xem bài viết
    À, nói thêm là học trường công cơ sở vật chất phòng học không được long lanh như trường tư thục, nhưng nếu phụ huynh hết lòng vì con, không phó mặc hết cho nhà trường thì điều kiện cũng được cải thiện rất nhiều. Lớp con mình đi học nhờ. Nhà trường chỉ cho phòng học, bàn ghế thôi. Các bố mẹ đã đến xem xét tổ chức cải tạo lại làm lớp học đẹp lên rất nhiều: lau chùi dọn dẹp, mua đề can poster treo tường, mua tủ đựng đồ dùng cho các con để lại lớp, sửa lại điện cho an toàn, mắc thêm đèn cho sáng, mua rèm dùng để che ánh sáng cho các con ngủ trưa... Chi phí là tự nguyện, mà mình thấy chẳng ai là từ chối đóng góp những khoản này đâu. Tất cả vì các con mà.
    Mình thấy rằng nếu nhà trường có chính sách tốt và hợp lý thì phụ huynh sẵn lòng chia sẻ, một hình thức xã hội hóa chi phí. Trường con mình thì trang bị thống nhất toàn trường, nhưng mình thấy 1 số trường con bạn bè, không thống nhất được nên mạnh lớp nào lớp đấy trang bị, mình thấy không hay lắm. Cái cảm giác con mình ngồi học điều hòa trong khi các bạn khác phải ngồi học nóng nực, thật tình mình nghĩ cứ thấy nó thế nào ý.

Chuyện giảng dạy theo phương pháp mới, sử dụng bảng tương tác gì đó, mình nghĩ chắc cũng tốt nhưng có lẽ tốt hơn trong một môi trường học kiểu thực nghiệm với một giáo trình học và thi cử khác hẳn. Còn nếu vẫn môi trường giáo dục giống nhau thì mình lại nghi ngờ về hiệu quả của nó.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,046 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    - Trẻ con đi học bây giờ khổ quá, khổ do những áp lực vô hình - mà cha mẹ chúng nghĩ là dồn yêu thương, điều kiện đầu tư cho chúng!

- Trẻ con bi h yếu hơn, 1 thế hệ lớn lên và nhiều em phụ thuộc vào điều hòa ==&gt; chính cái này giảm kháng thể tự nhiên của bé ko nhỏ. Mấy tiếng ở trường điều hòa, bán trú điều hòa, về nhà cũng điều hòa. Đến không khí chúng thở cũng ko còn được tự nhiên!<br><br>- Trẻ con bi h thừa thãi quá --&gt; dạy con nhường nhịn, vì người khác, thông cảm với bố mẹ của mình khi điều kiện nhà mình thấp hơn nhiều nhà bạn khác - càng ngày càng là điều khó vì ko biết từ bao h chúng sẽ hình thành tính so đo khi chung môi trường với những trẻ nhà khá giả hơn!

- Bố mẹ bọn trẻ thật nhục, nhục từ chọn trường cho con, xin học cho con, chật vật kiếm tiền lo cho con với suy nghĩ "đầu tư cho con = đầu tư cho tương lai" nhiều khi quên mất rằng: điều chúng thực sự muốn là gì?
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 355 Bài viết

• 1,104 Được cảm ơn

Nói chuyện phân định giàu nghèo, chuyện này cũng xảy ra ngay trong 1 lớp chứ không hẳn trong trường. Mình ví dụ lớp con mình mấy năm trước, cuối năm nhóm các mẹ trong ban phụ huynh quyết định tổ chức Noel cho các con bằng 1 bữa tiệc buffet ở nhà hàng cho cả người lớn và trẻ em. Cô giáo có thông báo cho các học sinh là em nào tham gia thì đăng ký, tất nhiên không bắt buộc. Nhà mình thì dịp đấy bận không đi được, nhưng mình thấy cách tổ chức không được ổn. Tính nhanh cả gia đình bố mẹ + con, có khi 2 con thì cũng mất gần 1 triệu. Không phải gia đình nào cũng có điều kiện cho con đi tham dự. Mà khổ, trẻ con biết gì đâu, nếu không được tham dự thì buồn, chúng nó coi đấy đúng như các buổi sinh hoạt chung mọi khi. Mà tiệc buffet thì chủ yếu là phục vụ bố mẹ, chứ các con thực ra lại là thứ yếu. Không đi được nên mình cũng phải an ủi con là với mức chi phí như thế sẽ có nhiều bạn không tham dự được đâu. Mà đúng như vậy, kết quả cũng chưa được 50% gia đình tham dự. Thế nên mình thấy trong 1 môi trường, nhất là trẻ con, càng hạn chế việc tạo ra khoảng cách giàu nghèo càng tốt. Các mẹ mà làm trong ban phụ huynh khi tổ chức cũng nên nghĩ đến hoàn cảnh của nhiều gia đình, sao cho mọi học sinh trong lớp tham dự được là tốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,238 Bài viết

• 9,447 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình để ý thấy các bố mẹ ngoài Hà Nội đóng nhiều hơn trong TPHCM vậy nhỉ?
    Vì mình để ý thấy trường các cháu của mình đang học tiểu học (1 đứa ở Q3, 1 đứa Q Gò Vấp) cũng không đóng nhiều đến thế. Và trường cũng không dám thu nhiều những khoản ngoài quy định (chỉ có 1 vài khoản nho nhỏ như phí vệ sinh, nước uống, học cụ... thôi và mình cũng thấy không đáng kể). Tất cả các khoản thu đầu năm của 2 đứa đều dưới 1 triệu (còn tiền ăn và học bán trú hàng tháng thì tính riêng).
    Có bố mẹ nào trong topic này có con học ở TPHCM mà đóng nhiều không? Cho mình biết ý kiến với.
    • 49 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2nhi Xem bài viết
    Chuyện giảng dạy theo phương pháp mới, sử dụng bảng tương tác gì đó, mình nghĩ chắc cũng tốt nhưng có lẽ tốt hơn trong một môi trường học kiểu thực nghiệm với một giáo trình học và thi cử khác hẳn. Còn nếu vẫn môi trường giáo dục giống nhau thì mình lại nghi ngờ về hiệu quả của nó.
    Mình nghĩ bạn và nhiều bạn khác không hiểu về mô hình học bảng tương tác. Đây là công cụ hỗ trợ chứ không phải học chương trình hay giáo trình gì riêng cả. Mình đi dự một buổi dạy mẫu của cô giáo lớp 1 thì thấy thế này. Ví dụ học cách viêt 1 chữ cái, ngoài việc các cô giảng giải, trên bảng sẽ hiện ra ô li và nét chữ được chạy dần tới những điểm đánh dấu, kèm theo lời giải thích rất rõ ràng. Hoặc khi học bài về con muỗi thì có âm thanh, hình ảnh sinh động phóng to trên bảng. Học sinh có thể tự lên kéo hình ảnh từ điểm này tới điểm kia, học toán cũng vậy... Vì vậy các con hứng thú học hơn. Và vì chỉ là công cụ hỗ trợ thôi nên không phải lúc nào cũng sử dụng bảng tương tác.

Mình nghĩ để phụ huynh toàn trường đồng thuận chia sẻ với nhà trường đầu tư thêm cho các con là điều rất khó, một vài lớp đã là tốt rồi. Bạn nào không thích mô hình này thì không cho con học, nhưng cũng không nên vì thế mà ý kiến với nhu cầu của những gia đình khác.

Nói chung mỗi người một quan điểm và có phê phán thì cũng nên nói cho đúng. Chứ còn nói học lớp này chi phí hơn trường quốc tế, hay có điều kiện thì học trường quốc tế thì thật là... Mình xin nhắc lại là trường Tư thục tối thiểu 5tr/tháng, trường quốc tế 300-400tr/năm. Còn lớp tương tác này chưa tới 1tr/tháng (kể cả tiền học 2 buổi và ăn bán trú như các lớp khác).
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5