TIN TÀI TRỢ.

Lớp VIP trường công: “Doanh thu" 300 triệu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.1K Lượt đọc
  • 89 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 348 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Không nên mở những lớp như thế này trong trường công, lớp như vậy chỉ phù hợp với trương tư thục. Đã là trường công không có từ VIP. Nói chung giáo dục VN phải cải cách toàn diện làm lại từ đầu. Học hành quá nhiều mà kiến thức hiểu biết rất yếu, nên cho các cháu có tuổi thơ được vui chơi chứ không chỉ có học và học... học chính học phụ học thêm thôi rồi các kiểu học... Nhưng kết quả cuối cùng kiến thức không có...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chipkhanhlinh Xem bài viết

Trong khi đó, tại trường Tiểu học Nam Trung Yên, đối với các thiết bị hiện đại ngoài điều hòa, máy chiếu, ở lớp 1 còn trang bị thêm đầu đĩa, tivi. Chị Lan Anh, phụ huynh học sinh lớp 1 cho hay, mấy vị đại diện hội phụ huynh đưa ra có loại máy này và bàn bạc. Cuối cùng thì quyết định mua thêm tivi và đầu đĩa để trong giờ ra chơi, cô giáo sửa lại bài tập thì các con xem tivi. Mỗi phụ huynh tùy tâm đóng, nhưng ít nhất là phải đóng 1 triệu đồng để mua các khoản trên.
    Đầu tư cái gì thì mình không nói nhưng sao lại đầu tư đầu đĩa với cả ti vi để xem trong giờ ra chơi? Giờ chơi thì phải ra ngoài sân mà vận động chứ, cứ ngồi một chỗ cả buổi thế mà bố mẹ cũng ủng hộ à?

Nghĩ lại, chắc là lớp mở điều hòa 100% nên hạn chế các cháu ra ngoài. Thôi chắc mình có tiền cũng không cho con vào học như thế được…
    • 757 Bài viết

• 1,885 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me sukhoai Xem bài viết
    Mẹ chỉ cho chỗ nào tốt hơn thử coi. Những cái tốt đó k hề bù được những cái k tốt nhé.
    Cái tốt nhất cho trẻ nhỏ là có một môi trường học sống động, nói chung là các bé còn nhỏ thì phải được vui chơi, vận động ngoài trời nhiều hơn nữa. Chứ ngồi đấy, trong lớp học ấy mà nhìn bảng tương tác đi chăng nữa cũng chỉ là gà công nghiệp mà thôi.
    Đây là trong giờ học thì các con mới ngồi trong phòng điều hòa, dùng bảng tương tác, dùng máy chiếu v.vv... đến giờ ra chơi các con vẫn được chơi đùa ngoài sân như bình thường, chứ có phải ngồi mãi trong phòng học đâu mà mẹ nó lo con không được vận động.

Năng suất lao động phụ thuộc vào công cụ lao động. Nếu các con có nhiều công cụ phục vụ việc học tập thì việc học sẽ tốt hơn chứ.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Sang năm anh cu lớn nhà mình cũng học Nguyễn Trãi đây. Nhìn cơ sở vật chất của lớp VIP thì cũng thấy tốt đấy, nhưng chưa thấy cần. Không biết lớp thường thì cô dạy có ổn không nhỉ? Mình quan tâm nhất đến chất lượng giáo viên cơ, những cái còn lại chỉ để bổ trợ cho con mà thôi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,633 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình không tin là các cô giáo có đủ năng lực về phương pháp giảng dạy cũng như kỹ năng công nghệ thông tin để sử dụng mấy cái bảng tương tác này vào việc giảng dạy cho hiệu quả. Tất cả chỉ là hình thức và càng những trường có nhiều hs trái tuyến, họ càng nghĩ ra nhiều kế để móc túi phụ huynh vì biết được những phụ huynh này thường là ví dày. Lớp học đến 60 hs, cô giáo có là thánh, đồ dùng có trang bị đến tận răng thì cũng khó có môi trường lớp học tốt được.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 2,144 Bài viết

• 4,407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Mình không tin là các cô giáo có đủ năng lực về phương pháp giảng dạy cũng như kỹ năng công nghệ thông tin để sử dụng mấy cái bảng tương tác này vào việc giảng dạy cho hiệu quả. Tất cả chỉ là hình thức và càng những trường có nhiều hs trái tuyến, họ càng nghĩ ra nhiều kế để móc túi phụ huynh vì biết được những phụ huynh này thường là ví dày. Lớp học đến 60 hs, cô giáo có là thánh, đồ dùng có trang bị đến tận răng thì cũng khó có môi trường lớp học tốt được.
    Bạn nói chuẩn k cần chỉnh. Quan trọng là phương pháp giảng dạy và cái tâm của giáo viên, chứ giáo viên vừa dốt vừa vô lương tâm thì trang bị đến tận răng cũng chỉ thế thôi. Mình k phản đối việc trang bị một số tiện nghi thiết thực phục vụ cho sinh hoạt của các con như điều hòa, bình nước..., còn các thiết bị trời ơi đất hỡi khác thì mình nghi ngờ về tính hiệu quả của chúng.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 576 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Cái mình không thích nhất khi cho con học những lớp như thế này là tâm lý. Trong khi các trường đang cố gắng bắt mặc đồng phục với mục đích cho các con giống nhau, không đua đòi ăn mặc, phân biệt để tập trung học hành thì lại nảy ra những lớp như thế này. Kiểu gì cũng sẽ có tâm lý lớp VIP, lớp con nhà giàu...thực sự là không tốt cho cả các bé học lớp này lẫn các bé học cùng trường. Nếu các bố mẹ có điều kiện thì thiết nghĩ cho con vào học trường tư luôn cho rồi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,914 Được cảm ơn

Giáo dục vN có vấn đề rồi.
    Trường công lập là trường do nhân dân đóng thuế thành lập nên. Vậy nên càng không thể chấp nhận tồn tại hình thức này được. Hiệu trưởng mấy trường này có ăn chia với mấy công ty thiết kế, bán công cụ phụ trợ cả, nhưng tinh vi hơn để khỏi lộ mà thôi. Thí dụ, công ty nào cung cấp bản chống loá cũng thế thôi, nằm trong nhóm vài công ty ruột của trường cả. Hoa hồng sẽ đến sau.
    Nếu bào chữa rằng phụ huynh có điều kiện kinh tế nên muốn con họ có môi trường tốt hơn thì họ nên ra ngoài tư thục mà học. Vì tính ra, số tiền đó cũng same same với trường quốc tế rùi.

Trưởng giả học làm sang mà thôi!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,633 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Sự ngược đời của GD VN: tiểu học thì bảng tương tác, máy chiếu, TV tùm lum trong khi đại học thì học chay là chủ yếu.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 441 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Các mẹ có nhầm lẫn khái niệm ngồi gần bảng với ngồi gần TV ko vậy mà nói là hại mắt nhỉ?

Ngồi gần TV nó chiếu tia ko tốt thì mới hại mắt, hay ngồi gần máy vi tính mới hại mắt. Chứ ngồi gần bảng, nghe cô đọc càng rõ, viết càng rõ, càng tập trung chú ý hơn thì càng tốt chứ sao lại hại?
    Cũng đừng lo bụi phấn, vì bây giờ toàn phấn ko bụi, bảng thì chống lóa, đèn là đèn ánh sáng trắng lắp đủ khắp trong phòng rồi.
    Có chăng chỉ sợ ngồi gần con mỏi cổ vì phải ngước lên thôi.

Con HB mà đi học, chỉ mong đc xếp ngồi bàn đầu.
    HB không biết chứ mình là hệ quả của việc ngồi sát bảng vào năm học lớp 10 đây, đến năm lớp 11 mình đã phải đeo kính cận. Năm lớp 10, lớp mình phải học trong một lớp học bé tí, ngồi ngay sát bàn giáo viên. Đến năm lớp 11 mới được chuyển lên lớp rộng thì mắt đã kém đi rồi.
    Nhìn trên hình thì thấy lối đi giữa các bàn rất nhỏ, thầy cô giáo rất khó đi lại, dẫn đến tương tác giữa giáo viên và học sinh bị hạn chế, vậy mà lại đầu tư vào cái bảng tương tác để làm gì? Kinh nghiệm của mình sau nhiều năm học thì thấy, những giáo viên không dùng đến máy chiếu giảng bài thì giảng rất thu hút, hấp dẫn, viết bảng ít nhưng nhiều thống tin, còn những giáo viên dùng đến máy chiếu thì thông tin rất nghèo nàn do lạm dụng máy chiếu
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 350 Bài viết

• 802 Được cảm ơn

Đầu tư tiền vào cái bề ngoài có ích gì? Rèm cửa, máy lạnh, sàn gỗ nó chỉ là cái bề ngoài để tăng học phí thôi.

Kiểu như các nhãn hàng sữa muốn tăng giá thì quảng cáo là logo mới, nhãn mới, thêm chất abc gì đấy mà người tiêu dùng cũng de.k biết là chất gì.

Thêm cái bảng điện tử bên cạnh bảng đen rồi dời bảng đen ra thêm chỉ tổ làm các bé khó nhìn chữ nếu ngồi xa.

Tiến bộ là tiến bộ từ cái tư duy kìa, bàn ghế và cách học phải bắt chước các trung tâm anh ngữ kìa. Bàn nhỏ mỗi em một bàn, nặng động các bé theo dõi. Thầy cô dễ đi lại từng bé để hướng dẫn.

Tô tô, trét trét mà phương pháp dạy học, bàn ghế kiểu chục năm trước, rặt một kiểu cô ghi trò chép ko đổi thì thua.
    • 388 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Mình chỉ thấy lắp điều hòa là cần thiết thôi, vì vào mùa hè buổi trưa các con ngủ mà ko có điều hòa thì khổ lắm. Đúng là vào những năm đẹp sinh đẻ nhiều thì khi đi học cũng khổ, năm nay cháu mình đi học đã đông rồi, sang năm là 'lợn vàng' vào lớp 1 thì chắc còn đông nữa. Haizzzzzz, con mình sang năm nữa, 'chuột vàng' chẳng biết có đông ko nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình có con đang học lớp này đây. Mình tìm hiểu mô hình lớp học tương tác thấy rất hay và mục đích cho con vào trường để học lớp tương tác này.Khi đăng ký vào lớp này mình nghĩ là sẽ mất một khoản chi phí ban đầu và sẽ phải đóng học phí cao hơn các lớp khác một chút thôi nhưng không ngờ sau khi quyết toán chi phí nó lại cao đến thế mà tiền thì nộp rồi.
    Từ mình suy ra, hầu hết phụ huynh đăng ký cho con vào học 2 lớp này đều muốn đầu tư cho con tiếp xúc với môi trường học tập tiên tiến với những ưu thế của nó thì báo chí nói đầy ra các mẹ cũng biết rồi chứ không cần đầu tư cơ sở vật chất đến mức như trên đâu rồi lại mang tiếng VIP nọ VIP kia, trưởng giả học làm sang..
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Ko biết có mẹ nào có suy nghĩ giống tớ ko, kể cả có tiền, tớ cũng ko muốn cho con có quá đầy đủ các thứ vì trong suy nghĩ của mình, khi con có quá đầy đủ các thứ, con sẽ ko biết quý trọng giá trị của chúng. Cho con tiếp cận với những thứ hiện đại là tốt, nhưng nếu nó phản ánh rõ sự chênh lệch về giàu nghèo thì chắc mình ko ủng hộ. Lúc nào mình cũng chỉ muốn con mình có suy nghĩ nó chỉ là 1 học sinh bình thường, cần phải cố gắng nhiều để có được cuộc sống tốt sau này.
    • 142 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Xem ảnh đúng là bàn đầu hs gần bảng quá. Ngày xưa đi học mình luôn ngồi bàn trên cùng để nhìn cho rõ và tránh nghe các bạn nói chuyện. Hồi đó chả có projector và lớp không đông. Đến giờ thị lực vẫn rất tốt trong khi lớp mình đa số cận nặng. Cận hay không do gen di truyền, cách ngồi học bài, đọc sách và xem ti vi nữa đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 180 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vochongin Xem bài viết
    Mình chỉ thấy lắp điều hòa là cần thiết thôi, vì vào mùa hè buổi trưa các con ngủ mà ko có điều hòa thì khổ lắm. Đúng là vào những năm đẹp sinh đẻ nhiều thì khi đi học cũng khổ, năm nay cháu mình đi học đã đông rồi, sang năm là 'lợn vàng' vào lớp 1 thì chắc còn đông nữa. Haizzzzzz, con mình sang năm nữa, 'chuột vàng' chẳng biết có đông ko nữa?
    Tớ hơi khác bạn 1 chút. Ở nhà phòng điều hòa 3,4 or 5 người nhưng sáng dậy phải mở hết tất cả các cửa sổ cho thông thoáng vì thấy bí quá. Nhưng ở trường công, mỗi lớp chí ít 5-60 cháu, đóng kín cửa bật điều hòa không hiểu lấy ô xi đâu để thở. Cũng k nhất thiết phải để cho trẻ con khổ như ngày xưa nhưng tớ k thấy điều hòa là giải pháp tốt. Chỉ là ý kiến cá nhân tớ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trường con mình ở trung tâm của quận Hoàn Kiếm nhưng lớp cũng ko có điều hòa. Mình thấy cũng ko cần thiết vì những tháng nóng nhất thì các con đã được nghỉ rồi. Mình thấy mở hết cửa sổ và bật quạt trần cũng mát mẻ mà. Mùa đông đóng hết cửa kính vào, lớp đông thế chắc cũng ko đến nõi quá lạnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Em vẫn chưa hiểu về mô hình này lắm. NGoài việc cơ sở vật chất có phần khang trang hơn thì giáo trình dạy và phương pháp dậy có khác so với các lớp khác không ạ? Và nếu có thì cô phải có giáo án riêng, được đào tạo theo kiểu mới chứ nhỉ? Chứ không thì cũng chẳng khác tu sửa trường cho đẹp thôi? Có mẹ nào biết không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 355 Bài viết

• 1,104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi worryme Xem bài viết
    Trường con mình ở trung tâm của quận Hoàn Kiếm nhưng lớp cũng ko có điều hòa. Mình thấy cũng ko cần thiết vì những tháng nóng nhất thì các con đã được nghỉ rồi. Mình thấy mở hết cửa sổ và bật quạt trần cũng mát mẻ mà. Mùa đông đóng hết cửa kính vào, lớp đông thế chắc cũng ko đến nõi quá lạnh.
    Bạn ơi, nếu trung tâm quận Hoàn Kiếm mà là trường xây từ thời Pháp như trường Nguyễn Du thì đúng là không cần điều hòa vì sân trường thoáng mát, trần lớp cao, hành lang rộng. Nhưng nhiều trường xây mới khác không có không gian, mùa hè ánh nắng chiếu thẳng trực tiếp vào lớp, các con học rất khổ đấy. Nhưng lắp điều hòa cũng có cái dở, các cô quen dùng điều hòa, mùa này đâu có nóng gì vẫn bật suốt. Con mình nhiều hôm về kêu trưa ngủ bị lạnh, lại phải mang thêm 1 cái khoác mỏng để đắp.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 347 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Chả hiểu lướp 1,2 thì cần gì đến máy chiếu , đầu đĩa, tivi với bảng tương tác làm gì nhỉ , mình học đến cao học cũng chỉ cần giáo viên dạy hay thôi, ghi thêm vài ý chính lên bảng là ok rồi .

Nếu nói trang thiết bị như thế này trường QT thua xa thì thật là ấu trĩ, nhìn mấy cái ảnh thì thấy quang cảnh còn thô kệch lắm. Trường QT vào lớp học trông bắt mắt thẩm mỹ giáo dục hơn nhiều.

Thêm nữa , sao học phí lại cao hơn nhỉ??? cơ sở vật chất thì đóng một lần là xong rồi , hàng tháng cùng lắm thêm tý tiền điều hòa thôi chứ chương trình có gì khác biệt so với lớp thường không mà bắt đóng học phí 2-3tr ??
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5