TIN TÀI TRỢ.

Lộ mã CVV trên thẻ tín dụng, chủ thẻ có nguy cơ bị hack sạch tiền

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.34K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10,341 Bài viết

• 12,834 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    1646_1-1512608458300
    Ảnh minh hoạ. Nguồn Internet

Thời gian qua, rất nhiều vụ mất tiền trong thẻ ngân hàng xảy ra với cùng một kịch bản: Chủ thẻ ngơ ngác vì thẻ vẫn trong ví nhưng tiền trong tài khoản “bốc hơi”. Vì sao?

Thói quen cẩu thả với thông tin trên thẻ tín dụng đã khiến không ít người “khóc dở mếu dở” khi bị hacker tấn công tài khoản. Đáng chú ý, trong hợp đồng kí với ngân hàng khi phát hành thẻ luôn được cài câu “Nếu do lỗi chủ quan của khách hàng (để lộ thông tin, mất thẻ) thì ngân hàng hay đơn vị phát hành thẻ không chịu trách nhiệm”.

Thanh toán bằng thẻ có nhiều ưu điểm như nhanh, gọn tiện lợi nhưng không phải ai cũng biết sử dụng thẻ an toàn.

Tháng 5.2018, chị H.M (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội) giật mình khi các tin nhắn liên tục giội về di động báo có 5 giao dịch thanh toán tiền trong thẻ MasterCard diễn ra trong khoảng 5 phút từ 8h48’ đến 8h53’. Nội dung các giao dịch là mua vé tàu tại Anh và mua sắm tại một số website nước ngoài. Điều đáng nói là thời điểm đó, thẻ MasterCard của chị H.M vẫn để trong ví và chị không thực hiện bất kỳ giao dịch nào như trên.

Anh K (Hà Nội), sở hữu thẻ tín dụng của một ngân hàng trong khối BIG 4 với hạn mức lên tới 500 triệu đồng. Vì muốn tạo hình ảnh sang chảnh với đối tác, bạn gái... anh M không bao giờ bước chân ra quầy thanh toán mà thường “vô tư” đưa thẻ tín dụng cho nhân viên nhà hàng quẹt hộ.

Không ít khách hàng giống anh H đưa thẻ tín dụng cho nhân viên siêu thị, nhà hàng, quầy tạp hoá...quẹt hộ một phần do tâm lý ngại và sợ 'quê' nên khi nhân viên yêu cầu là lập tức đưa thẻ.

So-Cvv-Va-Csc-The-TiSố CVV viết tắt của Card Verification Value là mã dùng xác minh thẻ Visa gồm cả thẻ ghi nợ và thẻ tín dụng. Tương như như vậy, mã CVC viết tắt của Card Verification Code được sử dụng để xác minh thẻ Mastercard. Ảnh Visa

Và điều này khiến thẻ tín dụng của khách hàng có thể bị kẻ xấu dễ dàng sao chép. Đặc điểm của thẻ thanh toán là tất cả thông tin sẽ hiển thị trên mặt thẻ như họ tên chủ thẻ, số thẻ, ngày tháng hết hạn, số CVV/CVC (mã xác minh)… Khi ghi lại những thông tin này, kẻ gian có thể hack tiền qua thanh toán, mua hàng online.

Thậm chí, đối với một số trang web mua đồ trực tuyến, đặt phòng khách sạn hoặc mua vé máy bay, khách hàng không cần nhập mã PIN, mã OTP mà chỉ cần nhập 4 thông tin là số thẻ tín dụng, ngày hết hạn thẻ, họ tên chủ thẻ và mã CVV.

Vì vậy, nếu khách hàng để lộ dãy số thẻ tín dụng và mã CVV/CVC thì nguy cơ bị đánh cắp thông tin thẻ và phát sinh những giao dịch gian lận là rất lớn.

Các chuyên gia ngân hàng khuyến cáo khi thanh toán tại cửa hàng, chủ thẻ nên yêu cầu nhân viên nhà hàng, siêu thị, khách sạn...mang máy POS đến giao dịch tại bàn và trực tiếp quẹt thẻ. Trước khi quẹt thẻ, khách hàng cần quan sát kĩ các dấu hiệu lạ trên máy POS đề phòng trường hợp máy bị gắn thiết bị đánh cắp thônng tin thẻ.

7 nguyên tắc bảo mật mà khách hàng cần nắm vững

1. Giữ bí mật thông tin ngân hàng điện tử và thẻ. Không cung cấp thông tin Ngân hàng điện tử (tên truy cập/mật khẩu truy cập/tên truy cập/mã OTP) và thẻ (số thẻ/mã PIN/ngày hết hạn/mã CVV/mã CVC) cho bất kỳ ai.

2. Xác thực người đề nghị thực hiện giao dịch tránh việc đối tượng gian lận giả mạo danh tính người quen để lừa đảo.

3. Chỉ thực hiện giao dịch tại các website uy tín.

4. Luôn tải và cập nhật các phần mềm bảo mật, diệt virus mới nhất.

5. Đăng xuất khỏi tài khoản sau khi hoàn thành giao dịch.

6. Che bàn phím mã PIN khi thực hiện giao dịch quẹt thẻ. Kiểm tra vị trí khe đọc thẻ, bàn phím, camera trước khi giao dịch tại ATM đề phòng có các thiết bị ăn cắp thông tin.

7. Chủ động khóa/mở ví điện tử để kiểm soát các giao dịch tài chính trực tuyến.

LAN HƯƠNG
    https://laodong.vn/tien-te-dau-tu/lo-ma-cvv-tren-the-tin-dung-chu-the-co-nguy-co-bi-hack-sach-tien-744837.ldo

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,906 Bài viết

• 6,584 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Vậy đối với thẻ Visa Debit thì sao cả nhà nhỉ?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chumnhotrengian
    • 718 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chumnhotrengian Xem bài viết

Hưng lấy băng keo đen dán chổ đó lại há há
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,873 Bài viết

• 14,747 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Thẻ nào cũng nên xóa cái số CVV trên thẻ đi nha.
    Lấy cái j sắc nhọn cào sạch nó đi. Còn số CVV thì 1 là tự nhớ trong đầu, 2 là lưu vào đâu đó nhưng nhớ bảo mật hihi.
    • 6,350 Bài viết

• 9,623 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Thẻ nào cũng nên xóa cái số CVV trên thẻ đi nha.
    Lấy cái j sắc nhọn cào sạch nó đi. Còn số CVV thì 1 là tự nhớ trong đầu, 2 là lưu vào đâu đó nhưng nhớ bảo mật hihi.
    úi trời ơi 1 nùi thẻ, phải ghi nhớ cho hết, thiệt là hại não
    giá như các cửa hàng họ đều dùng phần mềm lưu số DT khách (satrafood, coopmart, coopfood, pharmacity...) hoặc chỉ cần cài app là có mã KH (seven eleven, ...) thì khỏe nhỉ, trong bóp tui ngoài thẻ NH còn kèm thẻ thành viên nữa
    cái thằng Vin , 1 trong những nguyên nhân bán ế của nó ko là tích hợp dịch vụ thẻ KH, lỡ quên thẻ là ko thể nào tích lũy điểm, cái app mún xài phải có 3G vì cửa hàng của nó ko có wifi free cho khách. đổ cả núi tiền quảng cáo rần rần mà thực tế gây khó khăn cho khách, mua hàng tại siêu thị, vừa tính tiền xong, mún trả lại ngay cũng ko được nha, trong khi các cửa hàng khác thì thoải mái (Bách hóa xanh mua trái cây ăn ko vừa ý còn quay lại đổi dc)
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,873 Bài viết

• 14,747 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Teddy.Love.Jerry Xem bài viết
    úi trời ơi 1 nùi thẻ, phải ghi nhớ cho hết, thiệt là hại não
    giá như các cửa hàng họ đều dùng phần mềm lưu số DT khách (satrafood, coopmart, coopfood, pharmacity...) hoặc chỉ cần cài app là có mã KH (seven eleven, ...) thì khỏe nhỉ, trong bóp tui ngoài thẻ NH còn kèm thẻ thành viên nữa
    cái thằng Vin , 1 trong những nguyên nhân bán ế của nó ko là tích hợp dịch vụ thẻ KH, lỡ quên thẻ là ko thể nào tích lũy điểm, cái app mún xài phải có 3G vì cửa hàng của nó ko có wifi free cho khách. đổ cả núi tiền quảng cáo rần rần mà thực tế gây khó khăn cho khách, mua hàng tại siêu thị, vừa tính tiền xong, mún trả lại ngay cũng ko được nha, trong khi các cửa hàng khác thì thoải mái (Bách hóa xanh mua trái cây ăn ko vừa ý còn quay lại đổi dc)
    Thiệt, vụ app của vin bực mình ~
    Hồi này còn load nhanh đó, hồi trc còn load chậm rì. Lỡ mà ra thanh toán mới mở app lên là có khi check tiền xong rồi thông tin thẻ còn chưa load ra, nên nhiều khi thôi đành bỏ ko tích điểm điếc gì hết nữa cho rồi á!
    • 619 Bài viết

• 927 Được cảm ơn

Hôm trước mình book phòng ở traverloka, quả thực là chẳng cần mã OTP hay gì gì hết, chỉ cần số thẻ và CVV là xong.
    Thế này mà ai lấy đc thẻ của mình, book lung tung thì chắc mất hết.
    • 6,350 Bài viết

• 9,623 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Thiệt, vụ app của vin bực mình ~
    app của seven eleven hay lắm, ko cần wifi 3G gì hết, mở ra là có mã thẻ để xài tích điểm liền.
    vào satra food, coopfood, ... chỉ cần đọc số DT là dc tích điểm và sử dụng tiền tích lũy, còn thằng Vin nó hành hạ khách, lỡ quên thẻ phải tới quầy dịch vụ đợi mòn mỏi để lấy mã thẻ tạm, mã này chỉ dc tích điểm chứ ko dc xài điểm nha, nhảm kinh khủng (hình như big C cũng vậy á, lâu rồi m ko đi big C nghe nói là ngày càng ế hơn)
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,906 Bài viết

• 6,584 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diiem_hunng Xem bài viết
    Hưng lấy băng keo đen dán chổ đó lại há há
    Rồi Hưng vẫn rút tiền trong cây ATM dc hả?

• 1,526 Bài viết

• 3,728 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    đúng, vụ tích điểm thẻ của Vin thật là quá tệ, thậm chí còn ko cho in mã thẻ phụ, mở ra bn cửa hàng với siêu thị mà đi đâu cũng phải kè kè cái thẻ hoặc đt mới cho tích điểm. Trong khi các siêu thị hay chuỗi ăn uống khác thì chỉ cần đọc số đt là đc tích điểm.
    Bó tay với dịch vụ dịch vẹo của vin
    • 718 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

ATM Hưng xài thẻ nội địa hông à, còn khi nào đi mua đồ mà bất đắc dĩ hông cà duoc bằng thẻ nội địa Hưng mới xài thẻ visa há há mà chủ yếu Hưng xài visa để đi du lịch à
    • 1,906 Bài viết

• 6,584 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diiem_hunng Xem bài viết
    ATM Hưng xài thẻ nội địa hông à, còn khi nào đi mua đồ mà bất đắc dĩ hông cà duoc bằng thẻ nội địa Hưng mới xài thẻ visa há há mà chủ yếu Hưng xài visa để đi du lịch à
    Mình hông có biết visa debit khác ATM chỗ nào Hưng ơi? Mình toàn dùng visa rút tiền k à.

• 10,341 Bài viết

• 12,834 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Thông tin trên thẻ tín dụng, email, tài khoản cá nhân MXH bị mất hay bị hack trước hết là do chủ nhân thiếu hiểu biết, cẩu thả trong quá trình sử dụng.

Ví dụ đơn giản thế này: Một người sau khi check mail bằng máy tính tại 1 địa điểm công cộng ko nhấn vào chữ Sign Out (Đăng xuất). Người vào sau cũng vào mail đó để làm việc khi vào trình duyệt để check mail thì lại vào luôn Inbox của người trước. Gặp người tốt thì người ta Đăng xuất khỏi tài khoản người trước và Login bằng tài khoản của họ. Gặp phải người xấu hoặc tò mò người ta sẽ kiểm tra các mail đi mail đến xem có gì. Vô tình chủ tài khoản lưu những thông tin cá nhân ở trong đó thì rất dễ bị lộ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,873 Bài viết

• 14,747 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Thẻ visa credit là ko rút tiền mặt đc, ko ck đc. chỉ có đem đi quẹt quẹt để tiêu trc trả sau hoy.
    Mà đặc điểm của bọn thẻ visa, cả credit hay debit là đều chỉ cần quẹt là thanh toán đc. Ko cần nhập mã pin càng ko có vụ xác nhận otp gì.
    Nên là 1 là phải giữ thẻ cho chắc, cấm đc đưa cho nv thanh toán xong ... quên (nhất là quên thẻ credit thì thôi rồi, tha hồ mà trả sao kê nhá).

Còn visa debit thì 2 là phải cạo hoặc lấy băng dính đục dán số CVV vào, để mà lỡ có đứa nv nào gian trá nó chụp lại hình thẻ của mình thì cũng ko dùng thanh toán online đc á.

Thẻ ATM nội địa cũng rứa nha.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn bài viết bổ ich mọi người nên đoc và lưu tâm vào 7 nguyên tắc bảo mật mà khách hàng cần nắm vững đấy là vấn đề mình thấy ai cung nên nhớ . vì chính bản thân mình nhiều khi cũng chủ quan
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 550 Bài viết

• 1,124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình toàn dùng thẻ VISA debit thôi, có nhiêu xài nhiêu chứ ko xài trước trả sau như credit. Ngoài ra mình còn có thẻ ATM nội địa của Techcombank để rút tiền và chuyển khoản. Mình chỉ để 1 ít tiền (5 triệu) trên thẻ visa để đi siêu thị, đi mua sắm online, nếu cần thêm thì bật app Techcombank chuyển khoản 5s là qua, ko tốn phí, rất tiện. Đứa nào có hack thẻ visa debit của mình thì cũng ko mất mát nhiều.
    Đôi lúc mình thanh toán trên agoda bị lỗi ko thanh toán được, dù là 10pm rồi, vẫn có bạn nhân viên ngân hàng quản lý thẻ VISA gọi qua, hỏi có phải mình thanh toán hay ko, đề phòng trường hợp có người ăn cắp thẻ. Mình bất ngờ vì ko nghĩ giờ đó ngân hàng vẫn có ng làm việc. Thẻ VISA mình dùng của SCB.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,873 Bài viết

• 14,747 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Stario Xem bài viết
    Mình toàn dùng thẻ VISA debit thôi, có nhiêu xài nhiêu chứ ko xài trước trả sau như credit. Ngoài ra mình còn có thẻ ATM nội địa của Techcombank để rút tiền và chuyển khoản. Mình chỉ để 1 ít tiền (5 triệu) trên thẻ visa để đi siêu thị, đi mua sắm online, nếu cần thêm thì bật app Techcombank chuyển khoản 5s là qua, ko tốn phí, rất tiện. Đứa nào có hack thẻ visa debit của mình thì cũng ko mất mát nhiều.
    Đôi lúc mình thanh toán trên agoda bị lỗi ko thanh toán được, dù là 10pm rồi, vẫn có bạn nhân viên ngân hàng quản lý thẻ VISA gọi qua, hỏi có phải mình thanh toán hay ko, đề phòng trường hợp có người ăn cắp thẻ. Mình bất ngờ vì ko nghĩ giờ đó ngân hàng vẫn có ng làm việc. Thẻ VISA mình dùng của SCB.
    Vụ này là tùy ngân hàng nhe. VD mà dùng VCB là có thanh toán mút mùa cũng ko ai gọi check hết á.
    Nhưng dùng Tech thì lại gọi liên tục, kể cả giao dịch to hay nhỏ. Đặc biệt là giao dịch quốc tế thì lại càng hỏi.
    • 1,906 Bài viết

• 6,584 Được cảm ơn

vụ chuyển khoản 5s là có tiền trong visa debit của tech là do mom dùng thêm 1tk khác của tech hay mom chuyển từ tk tiết kiệm online sang vậy? Mình mới dùng Tech nên chưa rành.
    Thẻ visa debit tech vẫn dùng rút tiền tại cây atm được nha cả nhà. Vậy nên mình k biết thẻ atm và visa debit của tech khác nhau như nào nữa?

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 550 Bài viết

• 1,124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vụ chuyển khoản 5s là có tiền trong visa debit của tech là do mom dùng thêm 1tk khác của tech hay mom chuyển từ tk tiết kiệm online sang vậy? Mình mới dùng Tech nên chưa rành.
    Thẻ visa debit tech vẫn dùng rút tiền tại cây atm được nha cả nhà. Vậy nên mình k biết thẻ atm và visa debit của tech khác nhau như nào nữa?

Cty mình trả lương ở Tech nên mình có tài khoản và thẻ ở Tech. Còn muốn chuyển khoản thì bạn dùng app Mobile banking của Tech trên điện thoại ấy, chuyển khoản trong Tech or cho ngân hàng khác cũng đều rất nhanh, 24/7 luôn và ko tốn phí, chuyển 1 phát 5s là có, dù cho khác ngân hàng hay lúc nửa đêm về sáng (nổi cơn nghiện shopping online)
    • 1,906 Bài viết

• 6,584 Được cảm ơn

Cty mình trả lương ở Tech nên mình có tài khoản và thẻ ở Tech. Còn muốn chuyển khoản thì bạn dùng app Mobile banking của Tech trên điện thoại ấy, chuyển khoản trong Tech or cho ngân hàng khác cũng đều rất nhanh, 24/7 luôn và ko tốn phí, chuyển 1 phát 5s là có, dù cho khác ngân hàng hay lúc nửa đêm về sáng (nổi cơn nghiện shopping online)
    Ý mình hỏi mom cách tránh mất tiền khi dùng visa debit á? Vì visa debit là dùng tiền trong tk không kỳ hạn. Mom chỉ để ít tiền trong tk không kỳ hạn. khi cần chuyển 5s qua nên mình k rõ mom dùng thêm 1 tk không kỳ hạn khác hay tk có kỳ hạn online chuyển qua để an toàn?

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4