TIN TÀI TRỢ.

Lê Hoàng: “Đừng vội vàng quy chụp ngồi lên sách là thiếu tôn trọng sách”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.36K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,554 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói gì thì nói LH nguyên cả bài chỉ thấy ngụy biện.
    Vì lý do thật ở các bài báo khác đã có, ngay cả HH xuất hiện cùng lúc cũng đã giải thích, xin lỗi.
    Nếu tiêu chí của đài dùng hình ảnh đó để nhằm lên án việc sách dỏm mình cũng ném đá luôn.
    Thiếu gì cách làm, có cần phải làm thô thiển vậy không?
    Cái hình ảnh giẫm, đạp, ngồi lên sách với mình đó là hình ảnh phản cảm.
    Sách từ thuở nào đó là hình ảnh chứa đựng tri thức, đó là sản phẩm của trí óc, của sự sáng tạo, nghệ thuật...
    Đưa hình ảnh giẫm, ngồi lên sách cái ấn tượng đầu tiên của người nhìn chỉ là hình ản ngồi lên tri thức, sự sáng tạo của trí óc...chứ còn các "uẩn khúc", thông điệp ngầm có ai thấy đâu.
    Hơn nữa, sách dỏm không phải là đối tượng cần lên án mà chính là ai đã duyệt cho nó thành sách kìa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 382 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Đạo đức của cộng đồng mạng thật là ghê gớm thay. Tất nhiên sách không phải là cái để ngồi, để kê, sách là để đọc. Ai chả biết điều đó, nhưng trong một hoàn cảnh đặc biệt nào đó, nếu không có cách nào khác thì sử dụng nó nhưn những vật thay thế cũng là điều bình thường thôi mà. Nếu bức ảnh truyền tải nội dung là vai trò của sách trong XH giờ không còn nữa, và nó chỉ đáng để dùng để kê chân ghế thì hãy lên án.
    Tỉnh táo lên các anh hùng bàn phím. Tôi không đọc bài PV , nhưng rõ ràng theo cái tiêu đề thì LH đã nói đúng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 626 Bài viết

• 1,656 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì trong thực tế sách (có nhiều loại: đáng-ko đáng để đọc) được người VN sử dụng rất nhiều mục đích (trân trọng hay không trân trọng sách). Đó là câu chuyện của cả 1 ý thức hệ, mình không thể thay đổi được. Nhưng không có nghĩa, ko thay đổi được thì mình cũng làm cho giống mọi người. Giống như đi trên đường hôm qua thôi, mình thấy 1 em bé quăng cái bùm chai lavie xuống đường, mình không thể chạy lên nói em bé hay mẹ em bé nhắc nhở em ko nên làm thế, vì mình sẽ bị chửi là dở hơi lo chuyện bao đồng. Mình chỉ có thể nhắc con mình, ko nên làm giống bạn vì như thế là ko tốt.
    Là 1 chương trình trên tivi, cho dù là giải trí hay văn hóa, có những người nổi tiếng như hoa hậu hay LH mà dùng để kê ghế ngồi là ko chấp nhận được. Nó thể hiện sự cùn văn hóa của những người làm chương trình, mọi lời giải thích chỉ là ngụy biện. Còn LH thì gồng mình lên để kêu gọi mọi người nên có cái nhìn đa chiều, ko phiến diện cũng chỉ cho thấy cái lố bịch của ông này.
    Túm lại cũng lâu rồi, mình ko coi những chương trình ntn, một phần cũng vì ko có thời gian.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,687 Bài viết

• 11,737 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi total Xem bài viết
    Ầm ĩ cũng chỉ vì mấy người này nổi tiếng ,chứ học sinh sinh viên ngồi lên sách là chuyện thường
    Hee, học sinh sinh viên cần sách để học, và sách là "suối nguồn tri thức" của họ, còn người nổi tiếng thì cần gì đến sách. Không thể lên án người nổi tiếng được ha ha
    • 2,144 Bài viết

• 4,403 Được cảm ơn

Những người ngồi lên sách chưa chắc đã là những người ít đọc, những người đội sách lên đầu chưa chắc là người hay đọc Đọc ít chưa chắc thiếu hiểu biết, đọc nhiều chưa chắc có văn hóa, vấn đề là đọc cái gì và đọc như thế nào. Toàn bệnh hình thức! Chỉ biết đánh giá sự việc qua vẻ bề ngoài!!
    Honesty is a very expensive gift. Do not expect it from cheap people.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,813 Bài viết

• 6,135 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vãi,
    Hồi còn đi học cấp 3. mình cũng quý sách lắm, đứa nào mượn sách mà làm xấu, rách là giận cả tháng
    Lên đại học, giờ đi làm, thấy giờ chả cần thiết
    Sách chỉ là hình thức đưa kiến thức, giải trí, vào trong cái đầu, AI thấy quý thì tran trọng, còn ko nó vào đầu rồi thì nó cũng là vô tri vô giác thôi
    NÓ chỉ có giá trị khi người sử dụng nó sử dụng có giá trị ( lấy hết chữ rồi thì để chật nhà, )
    • 1,288 Bài viết

• 956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chưa biết sách được bác vs ẻm kia thượng cái bàn tọa lên là sách tốt hay sách xấu, chỉ cần biết ngồi lên tỉnh bơ mà vẫn có thể uốn lưỡi bẻ cong lèo lái câu chuyện đi thì cũng đủ biết bác là cái thể loại đạo diễn nào rồi đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,199 Bài viết

• 950 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen2812 Xem bài viết
    Chưa biết sách được bác vs ẻm kia thượng cái bàn tọa lên là sách tốt hay sách xấu, chỉ cần biết ngồi lên tỉnh bơ mà vẫn có thể uốn lưỡi bẻ cong lèo lái câu chuyện đi thì cũng đủ biết bác là cái thể loại đạo diễn nào rồi đấy.
    Nếu chỉ cần nhìn hình mà phán xét sự việc thì cần gì phải có người đọc, chỉ cần người xem hình là đủ rồi.
    Chả biết hơn ai mà đã phán xét người khác là LOẠI ĐẠO DIỄN NÀO??? Ấu trĩ.
    • 843 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Nói nhanh cho nó vuông. Tôi là một người rất yêu sachs, đọc cũng rất nhiều. Giá sách của tôi ở nhà chắc không dưới 100 quyển. Vì tôi có sở thích sư tầm sách. Và tôi rất nâng niu những quyển đó, nếu cho ai mượn nhất định tôi sẽ đòi lại bằng được.
    Nhưng điều ấy không có nghĩa là bất cứ sách nào với tôi cũng quý, chỉ những quyển tôi lựa chọn phù hợp với sở thích của tôi tôi mới nâng niu giữ gìn. Còn những quyển tôi không thích thì thời học sinh tôi cũng đem cắt ra quấn pháo, thời đại học thì cũng đem ra chùi .... (vì sv nghèo làm chó gì có tiền mua giấy cuộn)
    Thế nên anh Hoàng nói đúng, sách cũng năm bảy loại, và mỗi loại phù hợp với từng người khác nhau. Có thể với người này thì nâng niu, người khác chỉ đáng chùi ...
    Ha ha, báo ND quan trọng với nhiều người lắm, nhưng vẫn chùi... thường xuyên. Chết ai đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 844 Bài viết

• 3,277 Được cảm ơn

Nghệ thuật cũng nên thỉnh thoảng provoking một tí cho mới mẻ, chứ lúc nào cũng thuần phong mỹ tục quá cũng nhàm chán.

Đấy, có cái ảnh này mới có tranh luận. Chứ lúc nào cũng thuần, đi đường thẳng thì mấy ai chú í.

(tất nhiên mình dành chữ "nghệ thuật" cho bức ảnh này cũng là nói hơi quá, nhưng đại loại quan điểm mình là thế. Đã là nghệ sĩ thì hay cố gắng đừng để sức sáng tạo bị giới hạn bởi các chuẩn mực này kia).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 846 Bài viết

• 3,617 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn bức ảnh chụp thì có thể chắc chắn rằng việc lấy sách kê ở chân ghế thế kia là dụng ý của ekip sản xuất chương trình rồi, còn dụng ý thế nào thì phải xem mới biết. Nhưng mình nghĩ khả năng cao là đúng như những gì Lê Hoàng nói: sách cũng có dăm bảy loại, có loại đáng để nâng niu và cũng có loại chỉ xứng đem kê ghế thế thôi. Và mình đồng tình với quan điểm này. Nói thật, bấy lâu nay người ta chỉ quen hô hào nhau rằng hãy đọc sách đi, hãy yêu sách đi mà ko nói đến tầm quan trọng của việc chọn sách. Chọn sách sai cũng tai hại như việc uống nhầm thuốc vậy.
    Và một thực tế là bây giờ các công ty sách chủ yếu vẫn chạy theo lợi nhuận, tiêu chí đầu tiên để họ chọn xuất bản một cuốn sách, ấy là nó phải hot, phải bắt kịp xu hướng của thị trường. Và tai hai hơn là sau khi xuất bản thì họ tung nó lên tận mây xanh, ca ngợi hết lời mặc dù thực ra nó rất rẻ tiền và vô giá trị. Với những người hiểu biết, có trình độ và có bản lĩnh để biết mình cần gì, thích gì thì ko nói làm gì, vấn đề là một bộ phận rất đông đảo các bạn trẻ bị tiêm nhiễm vào đầu những lời ngợi ca kia, và tự thấy rằng mình thật am hiểu, thật tân tiến khi đọc những cuốn sách ấy, tự đầu độc mình và ru ngủ mình. Nói thật là mình đã từng làm truyền thông cho một công ty sách nên mình hiểu rất rõ cái thực trạng ấy. Ban đầu cứ nghĩ mình yêu sách thì làm truyền thông về sách là hợp nhất, hóa ra ko phải thế, đúng là sách có dăm bảy loại, và có những loại thực sự là làm mình cảm thấy bẩn mồm khi ca ngợi nó
    P/s: mà sao cái cô Triệu Thị Hà với cả cái ekip kia chưa chi đã khớp thế nhỉ, bào chữa bao biện tùm lum, nghe đã thấy nhảm
    • 843 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Các chị ở đây nhạy cảm quá! Nếu VN mà có cô hoa hậu hay diễn viên nào mặc như này, chắc các chị còn gào to hơn nữa ấy nhỉ?
    heidi-montag-591136-1374471493_600x0_zpsddc68122
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 444 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

VN ơi là VN, muôn đời chỉ trọng cái hình thức sáo rỗng, trọng nước sơn hơn là thực tế mà còn xạo xạo.
    em nói chứ chuẩn chả cần chỉnh. ngồi thì có sao? có đánh giá đc điều j hay chỉ chứng minh là các anh hùng bàn phím nạ/. cái thời facebook bõng nhiên con người nó hình thức nó sáo rỗng đến lạ kì, nào là ngồi lên sách chứng tỏ ko tôn trọng sách, ngồi ko dc chứ nháp vô hay đốt thì đc hì
    • 118 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi changka Xem bài viết
    khi xưa không có giấy vệ sinh thì chả fai vẫn mang sách báo ra chùi đ*t đó thôi
    Định out ra web trẻ ranh để làm việc tiếp mà đọc còm của bác này cươi mém té ghế , thank bác cho em nhớ lại thời xưa khi về quê chơi thấy mấy đứa bạn chúng vẫn làm như vậy theo theo bố mẹ và bạn bè chúng .... Mà thầy cô cũng pó tay ..! . !!
    • 1,226 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Tôi không rõ liệu có chắc chắn là người có ăn học có quý sách hơn hay không. Nhưng tôi chưa từng thấy một ông tiến sĩ nào, một giáo sư, hay một tay đồng nghiệp dù lập dị đến thế nào đi chăng nữa trong nước lẫn nước ngoài lại lấy sách kê chân ghế trong những cuộc hội thảo, những buổi nói chuyện riêng hay những buổi trò chuyện, trao đổi học thuật mà tôi tham gia. Có lần, tôi từng gặp một bé dân tộc nghèo, tặng nó vài quyển truyện nó quý như gia bảo.
    Đúng là đời. Quan điểm cá nhân chỉ 2 điều, hành động thu hút sự chú ý rẻ tiền và không đáng quan tâm để bàn luận quá nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,554 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều bạn đánh đồng và nhầm lẫn việc sử dụng hình ảnh để phán ánh hay phê phán điều gì đó quá.
    Khi nói đến sách các bạn hình dung điều gì?
    Cũng giống như khi nói đến thầy cô giáo, thầy tu, người mẹ...các bạn hình dung đến cái gì?
    Thầy cô cũng có người có tâm người không, thầy tu cũng vậy, có cả sư hổ mang...
    Mẹ cũng có mẹ mìn...
    Nhưng có ai dùng cách "chà đạp" cách hình ảnh đó để phê phán một số người tiêu cực không?
    Chuyện này cũng vậy thôi.
    Chuyện phê phán, lên án sách dỏm, không đáng có trên thị trường là chuyện nên làm nhưng cách làm hoàn toàn không phải như thế này.
    Rất phản cảm và không có tác dụng chuyển tải nội dung.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 185 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Em nhớ ngày trước ở nhà một số bác to to thường có một giá sách to bự ở phòng khách, trên đấy nhiều nhất là sách của Sáu Lê toàn tập. Các bác có vẻ trang trọng sách đó lắm, thỉnh thoảng lại lấy phất trần ra phủi bụi. Một lần vô tình em rút một cuốn, he he giấy còn dính vào nhau, chứng tỏ bác ấy có bao giờ có đọc. Sau này mốt này không còn, không biết số phận của chúng ra sao...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 42 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Miềng nhớ đọc ở đâu đó là người Do Thái thường bôi mật ngọt lên sách để cho tụi trẻ con liếm , cái đó nó tạo ra phản xạ cho bọn trẻ cảm thấy sách là một cái gì đó rất ngọt ngào và đáng quý , về phần bào chữa của bác đạo diễn có thể lái qua mục tiêu sách có tốt có xấu... nhưng chung quy quyển sách không đáng bị đối xử như vậy .

PS : Bác nào nói phét là ngày xưa thiếu giấy thì xé sách chùi ass thì xem lại nhá . Sách ngày xưa hiếm và tuyền mượn thư viện , bị mất là bố mẹ mất chiến sĩ thi đua nuôn . Còn những tuyển tập của các hải đăng chói lòa thì miềng thách các bác chùi được đới , sách đó in trên giấy tốt và bóng , có cho kẹo cũng chả chùi sạch được .
    :Rose:Hè phố tháng mười hai ,
    Cây gầy đứng mỏi
    Thương nhớ tình đầu...:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,916 Bài viết

• 3,721 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ông này viết văn, viết báo mà ngồi lên đống sách là sai không nhận lại còn ngụy biện. Khác gì bọn Phát xít đốt sách ( nó cũng bảo đấy là sách xấu, phản động )
    • 2,600 Bài viết

• 6,681 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi giời ơi, nhìn cái ảnh thì thoạt tiên thấy đau tim khủng khiếp. Cái vấn đề nó rất ư là sâu xa mà chỉ những người đọc sách mới cảm nhận được. Cái vấn đề ở đây nó là hình ảnh đại diện, và nó được trưng ra ở công cộng. ở nhà người ta có thể làm đủ thứ với sách vở nhưng khi đưa ra một hình ảnh trên đại chúng thì mọi thứ nó trở thành vấn đề biểu tượng. Cứ nghĩ bác Hoàng là người văn hóa cơ, hay là người có tri thức, tức là coi sách là biểu tượng của trí tuệ con người. Ở nhà bác có vứt cả trăm cuốn vào sọt rác nếu không thích nhưng trước bàn dân thiên hạ mà bác lại kê xa lông lên sách như thế thì người ta không cần biết sách hay dở thế nào, chỉ cần biết bác là kẻ ngồi lên trí tuệ và tri thức. Mà sách vở dưới chân xa lông trông nó bệ rạc thê thảm quá đi, bác là người nghệ thuật mà để tình cảnh ấy chứng tỏ cái sự sa đọa về ý thức văn hóa/ Nhưng có lẽ đó là hình ảnh phản ánh bản chất của cái xã hội VN bây giờ