TIN TÀI TRỢ.

Lê Diệp Kiều Trang chia sẻ gì khi về đầu quân cho Go-Viet?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 133K Lượt đọc
  • 725 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,621 Bài viết

• 35,453 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tu_Ca_Thuong_Hai Xem bài viết
    Chị ở vùng sâu vùng xa nên đặt xe tận 20 phút mới có là phải rồi.

Trời anh tú trên thông thiên văn dưới tỏ tường địa lý nha. Chỉ cần 1 còm về đặt xe mất bao nhiu phút liền biết ng ta ở vùng nào. Như định vị ý nhỉ. Tôi ngày càng ngưỡng mộ anh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 841 Bài viết

• 3,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lên mạng chơi vui thôi Bin
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Theo những reviews ko rõ có chính xác ko về chị Tr khi còn là CFO của Mitsfit trên Glassdoor thì chị có vẻ chưa chuyên nghiệp lắm khi yêu cầu nhân viên làm các công việc cá nhân cho chị như photoshop ảnh con gái, mua đồ ăn cho con chị và sẵn sàng sa thải những người dám có thái độ không phục tùng hoặc đơn giản là những người làm chị ko thích. Nhưng phải công nhận chị Tr học siêu siêu giỏi và rất xinh nữa.

“The CFO finds any durty cunning to fire employees who she doesn't like. She requests her employee to do her personal stuff like photoshop her daughter's pictures, baby sister, buy food for her family. If they don't wanna do it, getting fire. Many people work ready hard here and finally they would be kicked out by Christy Le.”

“Also, avoid Sonny's wife at all costs. Also very sharp and charming at first, but there's a long line of people who've been burned.“
    • 1,617 Bài viết

• 3,761 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Camapcodon Xem bài viết
    Về code lại cái app cho nó thân thiện với người dùng hơn chứ muốn ủng hộ mà vào nhiều khi cách rách vãi, như thằng grab chọn điểm đến điểm đi ra tiền luôn.
    Muốn app ngon trả lương dev với đội nghĩ design cao lên, éo gì lương senior mà nó trả bèo thế ai thèm dồn tâm huyết làm ngon cho
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,865 Bài viết

• 14,717 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tu_Ca_Thuong_Hai Xem bài viết
    Chị ở vùng sâu vùng xa nên đặt xe tận 20 phút mới có là phải rồi.
    Anh ng nhà của Go Viet hả ? (jk)
    Tôi ở trung tâm, hở ra mà bấm nhầm grab là 2p sau có ting ting kêu xe liền nhóe.
    Vùng sâu vùng xa thì tôi đã chả phàn nàn, nhóe!

Chưa kể xe thì xấu, mùi thì hôi, còn ko bằng taxi bình dân, huhu ~

Tôi đi cái xe mà sặc sụa mùi thuốc lá tởn tới già luôn é!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,865 Bài viết

• 14,717 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dtd87 Xem bài viết
    Theo những reviews ko rõ có chính xác ko về chị Tr khi còn là CFO của Mitsfit trên Glassdoor thì chị có vẻ chưa chuyên nghiệp lắm khi yêu cầu nhân viên làm các công việc cá nhân cho chị như photoshop ảnh con gái, mua đồ ăn cho con chị và sẵn sàng sa thải những người dám có thái độ không phục tùng hoặc đơn giản là những người làm chị ko thích. Nhưng phải công nhận chị Tr học siêu siêu giỏi và rất xinh nữa.

“The CFO finds any durty cunning to fire employees who she doesn't like. She requests her employee to do her personal stuff like photoshop her daughter's pictures, baby sister, buy food for her family. If they don't wanna do it, getting fire. Many people work ready hard here and finally they would be kicked out by Christy Le.”

“Also, avoid Sonny's wife at all costs. Also very sharp and charming at first, but there's a long line of people who've been burned.“
    Hmm, cái tư tưởng mình là sếp, mình nói j nó phải nghe, nhờ j nó phải làm là phổ biến trong ng Việt á!
    Kể cả 1 số cty lớn cũng vậy.

Nói thật là nó cực kỳ cực kỳ thiếu chuyên nghiệp và thế hiện rõ tư tưởng làm nông, theo kiểu "tao trả công cho mày thì tao đc quyền sai mày làm j tao muốn"

Sếp mà có tư tưởng như vậy thì ko khá nổi đâu!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết
    Ơ

Cty cũ của tôi có chị kia làm cho vin. Mợ ta rất màu mè trên fb. Nhưng tôi công nhận khả năng công việc của mợ ta không xoàng tý nào. Làm tổng qly 1 mảng mới khá lớn. Trình mợ này thì 5 năm trước đc cty khá lớn của nhật công nhận (chị này làm cty nào cũng 4-5 năm)
    Bên kia cũng thuộc hàng HR manager cho cả cty hàng cao cấp (kỹ sư này kia). Phông bạt nhưng kết quả phải tốt tới cực tốt mới đc kìa
    Bin ơi, cho tôi hỏi chút nha. Chị này làm quản lý của bên nào của Vin vậy Bin?
    • 6,621 Bài viết

• 35,453 Được cảm ơn

Mảng mới hoàn toàn của Vin. Tôi không nói cụ thể được .
    Nhưng bà này có lực. Màu mè của bả tôi k ưng nhưng nó không mang tính dạy đời hay hở tý đi chia sẻ như thým trang mà mang tính pr công việc nhiều hơn. Túm lại hay kể về công việc hàng ngày
    Tôi nghĩ trụ được ở vin ít phải 3 năm. Nếu đi là do bên khác trả cao hơn
    Vin cũng phải cướp bà từ cty khác về. Khi nghỉ cty 5 năm kia là do bên cty khác cướp đi. Xong vào chửa đc 1 tháng vin liền nẫng bả về và hiện tại sau gần 1 năm đang luôn vượt quá chỉ tiêu vin đề ra
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,431 Bài viết

• 21,327 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Ê bà Bin, ngừi ta cũng làm đc ở Fossil 3 năm hơn đó nha!
    Sao kêu làm 1 năm bị đuổi.

Đuổi là đuổi thế nào!
    Là ko hợp, ko làm việc chung đc hoy nha.

Bi h cái j cũng cần phông bạt đánh bóng hết. Chứ cứ cặm cụi mà làm, lại chả ai biết đấy là đâu đâu.
    Làm ở Fossil 2 năm 3 tháng nhé bạn (12/2015-3/2018). Chị Trang này làm tổng giám đốc ở Fossil là do công ty Misfit của vợ chồng Trang + 2 co-founder bán cho Fossil.

Túm lại chị Trang này học hành cực kì xuất sắc, nhưng làm việc về mảng kinh doanh thì chưa tương xứng, vì mỗi chỗ ko làm lâu cỡ trên dưới 1 năm, lâu nhất là Mistfit hơn 4 năm, Fossil hơn 2 năm. Bên Facebook thì mình nghĩ do bị đuổi. Fossil thì ko bít.

Hình như chị này hơi nổ thì thì phải, mình nhớ là tháng 5/2018 chị mới bắt đầu làm cho face, 31/12/2018 là last working day, nhưng chị ghi trên profile là 3/2018-1/2019 làm việc cho facebook.

Còn anh trai chị này Lê Trí Thông làm cho PNJ cũng đã chứng tỏ được năng lực tốt.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,621 Bài viết

• 35,453 Được cảm ơn

Túm lại tôi nghĩ trang thì học lấy bằng chưng cho đẹp thôi. Còn lại ở nhà chồng nuôi hay tiêu tiền cha mẹ. Đừng đi làm rách việc cả ra.
    Tốt nhất là đi học tiếp. Học nữa học mãi. Ng như chị phù hợp với học hành hơn. Có những ng cả đời chỉ hợp với học hành bằng cấp. Chuỵ trang là 1 trong những người đó
    Bin Tổng kết vại đó .

về nhà chồng nuôi nhớ thuê vú em đầy đủ mà sai việc. Đừng sai nhân viên chồng trông kon giùm hay sai vặt nó như CEO gào nhà văn. Ok
    • 127 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Túm lại tôi nghĩ trang thì học lấy bằng chưng cho đẹp thôi. Còn lại ở nhà chồng nuôi hay tiêu tiền cha mẹ. Đừng đi làm rách việc cả ra.
    Tốt nhất là đi học tiếp. Học nữa học mãi. Ng như chị phù hợp với học hành hơn. Có những ng cả đời chỉ hợp với học hành bằng cấp. Chuỵ trang là 1 trong những người đó
    Bin Tổng kết vại đó .

về nhà chồng nuôi nhớ thuê vú em đầy đủ mà sai việc. Đừng sai nhân viên chồng trông kon giùm hay sai vặt nó như CEO gào nhà văn. Ok
    Bạn Trang nè là điển hình của việc học giỏi nhưng chưa chắc làm việc đã giỏi. Hồi mình học ĐH, ông thày mình có nói thế này, muốn chọn những đứa chuyên làm nghiên cứu lý thuyết thì nên chọn những đứa tốt nghiệp bằng giỏi, chọn những đứa có chuyên môn tốt chọn đứa bằng khá (bọn này chủ yếu là lũ thông minh, hiểu nhanh nhưng không học gạo nhiều), nhưng những đứa bằng trung bình ra đi làm lại hay làm lãnh đạo vì bọn này chẳng biết mẹ gì về chuyên môn nhưng chém gió thành thần. Sau mười lăm năm đi làm, ngẫm lại ông thày mình đúng 70%.

Mình cũng dân học chuyên từ bé và kết luận chủ quan là các đàn anh đàn chị bạn bè xung quanh mình, kể cả đội Huy chương vàng IMO đến giờ, cũng chưa thấy ai thực sự thành đạt (tất nhiên có 1-2 cá nhân kiệt xuất kiểu anh Ngô Bảo Châu thì không nói), vậy nên học giỏi không có nghĩa là làm giỏi, đặc biệt là làm lãnh đạo giỏi, nói gì thì nói, muốn làm lãnh đạo giỏi phải đi từ thấp đi lên, chứ tự nhiên 1 phát ăn ngay làm lãnh đạo, làm sao mà làm giỏi nổi.

Không liên quan nhưng nick cũ của mình bị khóa chết luôn, chắc tội chê phu nhân Bộ thứ trưởng quá đà thi phải Bin ạ, chán quá!
    • 3,431 Bài viết

• 21,327 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cattuonggia Xem bài viết
    Bạn Trang nè là điển hình của việc học giỏi nhưng chưa chắc làm việc đã giỏi. Hồi mình học ĐH, ông thày mình có nói thế này, muốn chọn những đứa chuyên làm nghiên cứu lý thuyết thì nên chọn những đứa tốt nghiệp bằng giỏi, chọn những đứa có chuyên môn tốt chọn đứa bằng khá (bọn này chủ yếu là lũ thông minh, hiểu nhanh nhưng không học gạo nhiều), nhưng những đứa bằng trung bình ra đi làm lại hay làm lãnh đạo vì bọn này chẳng biết mẹ gì về chuyên môn nhưng chém gió thành thần. Sau mười lăm năm đi làm, ngẫm lại ông thày mình đúng 70%.

Mình cũng dân học chuyên từ bé và kết luận chủ quan là các đàn anh đàn chị bạn bè xung quanh mình, kể cả đội Huy chương vàng IMO đến giờ, cũng chưa thấy ai thực sự thành đạt (tất nhiên có 1-2 cá nhân kiệt xuất kiểu anh Ngô Bảo Châu thì không nói), vậy nên học giỏi không có nghĩa là làm giỏi, đặc biệt là làm lãnh đạo giỏi, nói gì thì nói, muốn làm lãnh đạo giỏi phải đi từ thấp đi lên, chứ tự nhiên 1 phát ăn ngay làm lãnh đạo, làm sao mà làm giỏi nổi.

Không liên quan nhưng nick cũ của mình bị khóa chết luôn, chắc tội chê phu nhân Bộ thứ trưởng quá đà thi phải Bin ạ, chán quá!
    Hiện giờ thì mới chỉ biết chị bị đuổi khỏi Facebook, chứ Fossil thì ko bít. Ko biết là do năng lực làm CEO của chị Trang chỉ đến thế hay do kinh nghiệm làm CEO của chị ko nhiều vì chị chỉ mới làm CEO được 3 năm.

Một người CEO giỏi ko phải nơi nào cũng thành công, nhiều khi họ làm 5 công ty, mà 4 công ty thành công, 1 công ty thất bại là chuyện bình thường.

Nói chung là cũng để thời gian trả lời năng lực làm CEO của chị. Nếu tầm 2-3 công ty nữa mà chị vẫn thất bại ở vị trí CEO thì thôi, chia buồn cùng chị. Chị chọn sai nghề. Tốt nhất là chị làm vị trí quản lí nhỏ thôi, cỡ trưởng phòng, trưởng bộ phận gì đó, chứ tầm CEO thì chị chưa đủ tầm.
    • 6,621 Bài viết

• 35,453 Được cảm ơn

Cá nhân tôi dự đoán nhé: chị này đi 2,3 cty mà ở vị trí leader như này vẫn thất bại như fb, hoặc cao lắm 2 năm bị đuổi và cty chả khác vẹo gì. 90% là vậy.

Từ kinh nghiệm tuyển người lặt vặt cho cty xong xem mấy bài chia sẻ thêm các yếu tố khác thì tôi khẳng định vậy.
    Vì những người tôi tiếp xúc kiểu kiểu vậy nó có chung kết quả đó.

Chị này tính giống gào. Học giỏi hơn gào thôi .

Cty cũ mà cty nào chị này làm đc trên 2 năm thì lý do:
    - mối qhe. Ng ta nể nả để lại 2 năm xong cho đi
    - cty vào làm tàng tàng không đuổi. Cty khá kinh tế. Có thể nuôi tầm lương vài ngàn trong 5-10 năm nên dù tệ tý mà làm việc đc với sếp thì 5-10 năm không lo bị đuổi.

Cty cũ của trang nếu hơn 3 năm thì 99% dạng trên. Sai thì thôi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,617 Bài viết

• 3,761 Được cảm ơn

Trông tướng chị này có vẻ hiền lành, không mưu mẹo, tui ko nghĩ chị í xấu xấu như trên glassdoor nói, dù gì cũng phải nghe từ nhiều phía. Làm kinh doanh thì phải sắc xảo.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,617 Bài viết

• 3,761 Được cảm ơn

Chuẩn quá, điển hình nhất là ở Việt Nam. Tây thì có vẻ xịn hơn, học giỏi làm giỏi cũng nhiều hơn, tất nhiên những người ấy không quá chuyên sâu về học thuật.
    • 6,621 Bài viết

• 35,453 Được cảm ơn

Hay chị thảo mai thử hy synh tấm thân ngà ngọc xin vào làm chung phòng với chị trang rồi cho review cái. Chuỵ trang vào thế nào cũng phải tuyển ng mới, gọi là cơ cấu, thay đổi. Sếp nào vào cũng phải mở màn này đầu tiên. Chị canh canh xin vào làm xong tám cho tụi em nghe đi .

Mong vào không bị chuỵ trang hiền hậu dễ thương sai đi đón kon photoshop hình kon để chuỵ trang up kon lên fb sống ảo thì vỡ mộng chị thảo mai
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,534 Bài viết

• 4,773 Được cảm ơn

Làm CEO phải biết mạnh tay, chém đinh chặt sắt chứ chẳg chơi. Trag có khi hiền, cả nể nên ko quản lý, điều hành đc nhân viên.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,345 Bài viết

• 9,610 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    mấy đứa bạn mình hồi xưa học giỏi giờ cũng có chút chút thành tựu, nhưng cày vật mặt ra chứ bọn trung bình kém giờ toàn làm ông chủ, sếp bự nhờ mẹo vặt hoặc vị trí có sẵn ngay vạch đích
    có con bạn lâu ngày gặp lại khoe hớn hở hồi xưa t học dở nhất lớp, giờ tiền tao nhiều xài ko hết, hahaha

@Bin: công kích idol hơi nhiều nha, mà tui cũng ko thích bà trang nổ, FB thì ngày càng tệ hơn
    mảng xe công nghệ hồi đó mình chỉ thích xài uber, chẳng ưa grab, từ hồi uber bỏ đi, và các tân binh xuất hiện, thấy khoảng cách chất lượng của đám mới còn thua xa grab thì làm sao chiếm thị trường
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,345 Bài viết

• 9,610 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cty cũ của trang nếu hơn 3 năm thì 99% dạng trên. Sai thì thôi
    mấy tập đoàn nước ngoài họ còn có những vị trí dành riêng cho các bạn 5C hoặc các cô/chú có profile đẹp, đi vô đi ra cty chơi cuối tháng lãnh tiền chứ công việc là các nhân viên làm ko à... có danh hổng phận
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 127 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Teddy.Love.Jerry Xem bài viết
    mấy tập đoàn nước ngoài họ còn có những vị trí dành riêng cho các bạn 5C hoặc các cô/chú có profile đẹp, đi vô đi ra cty chơi cuối tháng lãnh tiền chứ công việc là các nhân viên làm ko à... có danh hổng phận
    Chuẩn đấy ạ, nhiều tập đoàn có nhiều vị trí kiểu hữu danh vô thực kiểu cho đẹp profile hoặc PR cho doanh nghiệp, các anh chị ngồi những vị trí này thường về học thuật hoặc chém gió thì rất giỏi. Nhưng cho đi làm thực tiễn mình thấy rất khó vì một là sách vở hơi quá đà, hai là rỗng tuếch.
    Ngay cả ông TS Thẩm Dương chém gió thành thần, thử xem Vin có mời về làm quản lý mảng nào không? Đố dám.

Nhiều start-up or các DN đang cần danh tiếng cũng hay mời những người như kiểu bạn Trang này về CEO nhưng mình thấy điều này đôi khi sẽ bị phản tác dụng. Làm CEO đầu tiên phải có rất nhiều ý tưởng mới lạ, dám làm dám chịu và quyết liệt, nhưng những bạn thành tích học tập đầy mình như bạn Trang này thường sẽ đi ngược lại với những tiêu chí trên vì thường lý thuyết nhiều sẽ làm bó ý tưởng mới lạ, học tập chăm chỉ thể hiện sự chỉn chu, cẩn thận cũng sẽ khó để đưa ra những quyết định táo bạo mang tính đột phá được.