TIN TÀI TRỢ.

Lao động nghèo mưu sinh giữa cái nắng 39 độ ở Sài Gòn

• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.5K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 271 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

HN đợt trước thì rét buốt, xong đến bây giờ lại mưa thối đất thối cát, trời âm u xám xịt quần áo đồ đạc ầm ướt mốc meo cả Thời tiết khí hậu càng lúc càng khắc nghiệt

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,781 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Riêng khoản nắng nóng thì nói thật lòng là nóng ở HN không khó chịu như ở SG đâu, nắng gay gắt vài ba hôm hoặc 1 tuần là cùng, nhưng mưa 1 trận là mát ngay, nhiệt độ tụt 5-7 độ là thường. Không như SG nắng dai dẳng 2-3 tháng liền cuối mùa khô, mãi đến khi có mưa mới hạ nhiệt.
    Vì thế chúng ta đừng nên hoạnh nhau làm gì. Một đàng chuột chù, 1 đàng khỉ, hôi lông như nhau thoai
    Ui giời, nhầm rùi nàng ơi. HN nóng mới là khó chịu, vì là nóng oi, trời hầm hập, nên da dẻ cứ nhớp nhúa. SG nóng nhưng khô ráo, đêm mát, HN thì đêm vẫn oi, nói chung là thời tiết càng ngày càng khắc nghiệt. Giờ thì nồm ẩm, 2-3 tháng nữa thì nóng chả kém gì SG. Những hôm nóng oi cảm giác thời tiết cứ đặc quánh lại ý.
    Nói chung giữa khỉ với chuột chù thì mềnh vưỡn thích khỉ hơn, he he...
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bon-xinh Xem bài viết
    Ui giời, nhầm rùi nàng ơi. HN nóng mới là khó chịu, vì là nóng oi, trời hầm hập, nên da dẻ cứ nhớp nhúa. SG nóng nhưng khô ráo, đêm mát, HN thì đêm vẫn oi, nói chung là thời tiết càng ngày càng khắc nghiệt. Giờ thì nồm ẩm, 2-3 tháng nữa thì nóng chả kém gì SG. Những hôm nóng oi cảm giác thời tiết cứ đặc quánh lại ý.
    MC mình là người HN, sống sg cũng nhận xét giống bạn. Bà chỉ ra HN vào trời thu, là đẹp nhất. Còn Thu và Đông thì bà chịu ko nổi.

Riêng mình thì mình thích thời tiết ở Đà Lạt nhất, 1 ngày có đủ 4 mùa lun. Sáng Xuân, trưa Hè, chiều Thu, tối Đông. Con người cũng theo thời tiết mà hiền hòa, thân thiện hơn .
    533654_4525803961732_822850116_n

553997_4525806081785_1928330125_n
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,038 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không, mềnh thích chuột chù cơ, hà hà hà.
    Mềnh không thích nắng và nóng, SG thời tiết trong năm đa phần là nóng, mềnh béo nên sợ nóng lắm. HN 1 năm có mấy tháng nóng thôi còn lại thì mát và rét. Rét thì mình ko sợ.
    Có điều ở HN cứ đến mùa đông là mềnh tăng mấy kí. Rét ăn cái gì cũng ngon, mà quà HN ngon nên càng chén thật lực.
    Cái hay của SG là thời tiết ko thay đổi nhiều nên năng suất lao động nói chung là cao. Mềnh ở HN mềnh lười lắm. Rét thì ngủ nướng. Nóng thì ngại ra đường. Xuân thì mưa phùn lớp nhớp cũng ko thích. Thu thì trời đẹp quá chỉ thích đi chơi. Thành ra quanh năm có lý do để lười Nhưng đấy ko phải lý do để ko thích HN. Nếu ko vướng mama mình ở SG thì mình thích định cư ở HN hơn. Tuy nhiên nếu mềnh ở SG lâu lâu thì mềnh sẽ lại chẳng muốn ra HN nữa, vì các cụ có câu "ở đâu quen đấy".

PS: tớ quên, bon-xinh thích move vào SG sống mừ, tớ ủng hộ cả 2 tay nha. Ở đây được cái rất tiện book tour đi chơi, quanh năm ngày tháng đi chơi lúc nào cũng ok tất chứ chả lệ thuộc thời tiết. Chỉ lệ thuộc mỗi túi xiền, mà cái đó thì cậu vô tư
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,781 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Không, mềnh thích chuột chù cơ, hà hà hà.
    Mềnh không thích nắng và nóng, SG thời tiết trong năm đa phần là nóng, mềnh béo nên sợ nóng lắm. HN 1 năm có mấy tháng nóng thôi còn lại thì mát và rét. Rét thì mình ko sợ.
    Có điều ở HN cứ đến mùa đông là mềnh tăng mấy kí. Rét ăn cái gì cũng ngon, mà quà HN ngon nên càng chén thật lực.
    Cái hay của SG là thời tiết ko thay đổi nhiều nên năng suất lao động nói chung là cao. Mềnh ở HN mềnh lười lắm. Rét thì ngủ nướng. Nóng thì ngại ra đường. Xuân thì mưa phùn lớp nhớp cũng ko thích. Thu thì trời đẹp quá chỉ thích đi chơi. Thành ra quanh năm có lý do để lười Nhưng đấy ko phải lý do để ko thích HN. Nếu ko vướng mama mình ở SG thì mình thích định cư ở HN hơn. Tuy nhiên nếu mềnh ở SG lâu lâu thì mềnh sẽ lại chẳng muốn ra HN nữa, vì các cụ có câu "ở đâu quen đấy".
    Vậy đổi chỗ cho tớ Tớ move vào SG rùi mờ
    Một trong những lý do mình định cư SG là vì thời tiết. SG tuy nóng quanh năm nhưng thời tiết ổn định, nên ko bị bệnh lúc giao mùa. Bé nhà mình bị xoang và viêm mũi dị ứng nên mỗi lần chuyển mùa là sụt sịt, nhức đầu, bs bảo chuyển vào SG thì hết bệnh 100%, còn ở HN thì phải chấp nhận sống chung với nó. Bản thân tớ thì xương khớp k tốt nên cứ trời ẩm là đau khớp đau lưng như bà già
    Các mẹ ở SG nhiều lúc thích cái rét HN chứ tớ sợ lắm, nhất là hôm nào 8-9 độ, sờ vào nước là run rẩy, người lù xù 1 đống quần áo, ko muốn làm cái gì hết. Lúc ý nhìn ng SG vùng vẫy trong bể bơi mà thèm
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,735 Bài viết

• 25,599 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì thấy SG chả có cái gì được, chỉ có ... Sống là được thôi, cho nên nóng cỡ nào em cũng chẳng thấy buồn, thà nóng còn hơn lạnh, gặp lạnh cỡ 15 độ là thái dương em giật liên tục nhức đầu chẳng làm việc nổi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,038 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @bon-xinh: huhu, nhà cậu trái ngược nhà tớ, lão chồng tớ chỉ thích lạnh, chíp hôi nhà tớ có gien bố nó nên nó cũng chỉ thích lạnh, 2 bố con nhà nó hễ trời rét là ngủ trương như trâu chiên. Còn trời nóng thì cả bố lẫn con vật vã như dân nghiện thiếu thuốc.
    Tớ thì giống cậu, trời rét tớ cứ đau xương khớp, vài ba hôm lại đau, mới đầu tớ tưởng tại tớ xuống cấp quá nhanh, nhưng hóa ra do thời tiết, vì về SG cái là tớ thấy khỏe ngay.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,323 Bài viết

• 4,571 Được cảm ơn

Thơ của ng HN gửi ng SG:

"Sài Gòn trời nắng như nung
    Hà Nội mưa ẩm mịt mùng buồn thay
    Muốn gửi vào đó chút mây
    Cho mưa tưới mát những ngày hanh khô
    Khỏi phải đội nón, che ô
    Chị em thoải mái tha hồ đi chơi
    Mưa về mát mẻ mọi nơi
    Cho cây nảy lộc, cuộc đời thêm xuân!"
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

mấy nay trời nóng thật ấy, sáng sớm bảnh mắt ra đi học đã thấy nắng rõ to, chiều tối về 5h30 mà vẫn cứ nắng gắt, thấy mà mệt người, trời này chẳng muốn đi đâu chỉ muốn ở nhà TT_TT
    img4981
    My lovely cousins :LoveStruc::Rose:
    • 213 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Hà Nội thì lạnh, mưa và ẩm. Hai mẹ con đi học đi làm mà áo len áo khoác, mũ, khăn...kín mít.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...chọn những bông hoa...chọn những nụ cười...:Rose::Rose:
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nghĩ chỉ 1 tháng nữa thôi ngoài này cũng nắng nóng như thế là m thấy oải hết cả người rồi. Rét thì cắt da cắt thịt, nắng nóng cũng cứ hầm hập luôn.
    chuẩn bị gọi thợ sửa điều hòa gấp kẻo vào mùa gọi bọn thợ kiêu, mấy ngày nó chả thèm đến.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 410 Bài viết

• 2,190 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy đổi chỗ cho tớ Tớ move vào SG rùi mờ
    Một trong những lý do mình định cư SG là vì thời tiết. SG tuy nóng quanh năm nhưng thời tiết ổn định, nên ko bị bệnh lúc giao mùa. Bé nhà mình bị xoang và viêm mũi dị ứng nên mỗi lần chuyển mùa là sụt sịt, nhức đầu, bs bảo chuyển vào SG thì hết bệnh 100%, còn ở HN thì phải chấp nhận sống chung với nó. Bản thân tớ thì xương khớp k tốt nên cứ trời ẩm là đau khớp đau lưng như bà già
    Các mẹ ở SG nhiều lúc thích cái rét HN chứ tớ sợ lắm, nhất là hôm nào 8-9 độ, sờ vào nước là run rẩy, người lù xù 1 đống quần áo, ko muốn làm cái gì hết. Lúc ý nhìn ng SG vùng vẫy trong bể bơi mà thèm
    Nếu lý do chính để chọn nơi ở là cái dòng bôi đậm thì thích hợp nhất là Vũng Tàu nhé bạn. Sài gòn bụi nhiều nên cũng có nhiều người bị viêm mũi dị ứng lắm. Ông xã mình bị viêm mũi dị ứng ở Sài Gòn bao nhiêu năm khổ sở mà chuyển nhà về Vũng Tàu là khỏi ngay đó. Ở Vũng Tàu đi bơi cũng tuyệt vời, bể bơi rộng mênh mông không nhìn thấy bờ luôn ấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 112 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

mưu sinh trong cái nóng vẫn đỡ hơn trong giá rét, nếu rét mà đói nữa lại càng khổ, mình đang hí hửng trời ấm lên thì xem thời tiết cuối tuần này lại trở lạnh .
    Từng sống 2 năm trong Sài Gòn thấy nhiều lúc vẫn oi và ngột ngạt, kể cả về đêm, những cơn gió thổi mang theo mùi xú uế và không khí lúc nào cũng đặc quánh, tuy nhiên vẫn dễ chịu hơn mùa hè ở HN.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,466 Được cảm ơn

Nếu các bạn thích không khí mát mẻ, dễ chịu, đường sá rộng rãi vắng vẻ, vật giá chi phí rẻ thì vào Nha Trang đi ạ.
    Mua 1 căn nhà ven biển thì khỏi cần lắp điều hoà , gió trời lồng lộng quanh năm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 259 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Có nóng cỡ mấy mình cũng ở SG chớ chả có ham HN. Muốn mát thì lên Đà Lạt mát ngay chứ gì, hay ít nhất cũng dễ chịu hơn. Cực là cực cho thành phần lao động tay chân, bán buôn ngoài đường kìa, mình nói chính bản thân mình đây, sáng nào cũng từ lầu 4 dòm xuống đường xem công nhân họ làm, nhìn họ nắng dãi dầu ko có đc cái dù hay bóng cây huống hồ, lâu lâu chạy lại núp ké cái xe tải hay xe xúc tí, rồi lại làm tiếp, công việc họ thế rồi, mình cũng chẳng giúp gì đc, nhìn họ để biết trân trọng họ, biết trân trọng cuộc sống hơn, biết mình may mắn thế nào. Đấy, ban ngày nóng mấy nóng, tối cả nhà chui vào cái phòng lạnh sướng ru, biết gì nóng nữa. SG có nóng có bụi mấy, cũng ở cả đời chứ thèm thuồng gì nơi khác. Chỉ thấy sao mà đám sao biz gì đó, cứ dăm ba bữa lại thấy, chuyển vào ở hẳn trong SG để ổn định cv, bao nhiêu người vô SG kiếm việc còn chưa ra, lấy đâu lắm việc cho cái đám đó quá, dư quá chia bớt cho người cần việc cái đi.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2