TIN TÀI TRỢ.

Làm dâu: Stress vì nhà chồng… bẩn

• 10 Lượt chia sẻ
  • 7.92K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 77 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Sao mà giống nhà chồng mình thế. Đang định kể chuyện mà thấy các mẹ như kể hết chuyện nhà mình =)). Từ cái tủ lạnh đen kịt, bê bết nhọ nồi và máu đông từ các túi thịt tươi...cho đến cái nhà vệ sinh két bẩn, vàng kệch (bắn lung tung ý hichic); rồi cái bát cái nồi nấu cho người ăn xong trộn cơm cho chó ăn vào luôn ((; khu rửa bát thì bám dính két lại, giẻ rửa bát vứt 1 đống ướt rượt trên nền nhà. Rác rưởi thì bóc cái bánh cái kẹo, hộp thuốc xong tiện tay đâu là vứt ngay ở đấy. Kinh lắm ý. Đến nỗi bà bác dâu của chồng em đến nhà em cô (mẹ chồng em) chơi mà mồm thì chửi bẩn, tay thì dọn dẹp hộ đến bở hơi tai. haizzz. Mà đc cả bmc với chồng đều tính luộm thuộm như thế.
    Mình là cứ xác định sống chung với lũ thôi, chứ hok thể thay đổi đc bản tính con người. May là vc mình bây giờ sống xa nhà nên còn đỡ, lúc nào về thì ngứa mắt chỗ nào dọn dẹp chỗ đó, dọn đc bao nhiêu thì dọn không thì kệ, vì lần sau về tất cả lại y nguyên ý mà. Đc cái là những người như vậy hình như đều dễ tính, xuề xòa thì phải. Bmc e cũng thế, thương con thương cháu, dễ tính với con dâu. Thôi cái nọ bù cái kia vậy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 264 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Công nhận cùng hoàn cảnh, thấy ức chế kinh khủng. Mc mình cũng giống thế và còn có tính tích kiệm. Sống cùng được ngót 5 năm năm rồi mà vẫn ko thể quen. Thành thử ra tính khí mình cũng cau có nhăn nhó và thể hiện thái độ mỗi khi về nhà ý.
    Miu thối yêu dấu, mặt miu thối như con gấu
    • 560 Bài viết

• 2,198 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái vụ nước vàng bắn lung tung thì mình cũng bị cái ông chồng đây. Ôi thôi giáo dục mỏi miệng mà cũng bữa được bữa không. Ở với nhau bao lâu, giờ thì hắn cũng đã biết để ý cái đó, nhưng lâu lâu lâu cũng lại bị một lần, làm như bịnh trầm kha khó chữa nên phải tái phát hay sao á. Lần nào vô toilet mà thấy cũng cằn nhằn, xịt nước dội rửa xong ra ca bài ca con cá, vậy mà lâu lâu cũng phạm nữa hà. Ý là chồng mình mình nhằn hoài mà còn vậy, gặp ba chồng chắc chết quá! Ôi đàn ông ... cứ tự hào đái cao hơn ngọn cỏ đi, chi vậy hông biết !
    • 260 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cứ chung đụng là mệt mỏi rồi, vì mỗi người một phong cách, một tiêu chuẩn sống riêng mà ạ ㅠㅠ

Đúng là nhập gia phải tùy tục, nhưng nhiều lúc sự thật đập vào mắt, lại bị mua căng thẳng mệt mỏi vào người, nên tốt nhất là tự tay dọn dẹp cho vừa ý mình. còn về thói quen thì chắc không thuyết phục mọi người bỏ được, non sông dễ đổi, bản tính khó dời ㅜㅜ

Tóm lại em thấy lấy chồng thì cố gắng kiếm nhà ở riêng là tốt nhất ^^

Chị thử góp ý nhẹ nhàng với chồng trước rồi hỏi ý kiến chồng chị xem, biết đâu sẽ có thay đổi~
    • 188 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Ngày xưa tôi cũng khó chịu vì người khác ở dơ, nhưng sau này giác ngộ rằng mỗi người có một ngưỡng sạch sẽ khác nhau.
    Tôi ở thế này là sạch hơn người này, nhưng đối với người khác lại dơ hơn họ. Chưa chắc sạch đã tốt mà dơ đã không tốt.
    Nói chung là đã sống chung thì phải chấp nhận, còn không chấp nhận thì lo mà dọn ra ngoài mà ở, đừng ở chung nữa. Chồng mình thì từ từ mà huấn luyện thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,138 Bài viết

• 2,932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Khổ, có biết thì cũng làm được gì. Người sạch sống chung với người bẩn cho dù biết trước vẫn rất khó chịu. May là mẹ chồng mình rất sạch sẽ, nhưng khổ cái ko biết sắp xếp và hay tích trữ. Kiểu như bao ni lông sạch, lọ to lọ nhỏ, hộp nhựa các loại chất cả đống. Mẹ chồng mình chăm con còn sạch hơn mình, đút cho cháu 1 miếng là lau miệng1 lần nên lúc nào tay bà cũng thủ sẵn cái khăn. Chả bù với mình, cho nó tự xúc ăn bôi xoa tung toé xong nhấc nó vào bồn rửa và thay quần áo luôn.
    Giống hệt mc mình. Rất chịu khó lau chùi nhưng lại ko biết dọn dẹp, hay tích trữ tha lôi về nhà, thành ra lại giống như vứt rác từ chỗ nọ sang chỗ kia, lại phải lau dọn như 1 vòng luẩn quẩn. Hồi đầu mình cũng chịu khó dọn dẹp nhưng ko vừa ý cụ vì tính mình thích ngăn nắp và hay vứt đồ cũ hỏng. Tiếng bấc tiếng chì mãi mình quyết định chả dọn nữa nhưng cũng ko xong vì lại bị nói là lười. Ôi mệt mỏi stress vô cùng mặc dù bản chất mc mình rất tốt, có điều ko hợp. May mà giờ ở riêng mới đỡ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,017 Bài viết

• 4,497 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    may mắn là gia đình ck mình ai cũng gọn gàng ngăn nắp, bmc còn sạch hơn cả mình, xe cộ đẩy vào nhà còn quét xong lau lại ngay.
    Tuy ko đc 100% nhưng cũng tỉ mỉ hơn ông ck mình, quần áo có máy giặt mà chả bao giờ đem giặt, mặc cho hôi rình rồi quăng xuống 1 góc nào đó trong phòng, thằng con mình đang tập bò, ko biết thằng bé nghĩ gì khi ngửi đc cái đống bùi nhùi ấy trong phòng ....mình đem giặt thì ổng hỏi quần/áo của a đâu e? a mới mặc có 2-3 ngày chứ mấy...... eo ơi.....
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 359 Bài viết

• 1,624 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc này đúng là do sự khác biệt về "ngưỡng sạch-bẩn" của mỗi người, mỗi gia đình thôi, thường là mức sạch của người này có khi lại rất bẩn với người khác, dẫn đến việc người này thấy bình thường thoải mái, người khác lại không tài nào chịu nổi.

Xin chia sẻ với các bạn 1 "bí quyết" của mình. Chẳng là hồi sinh viên, có dịp đi thực tập, ở nhờ nhà dân. Tối năm ngủ trên gác nghe rõ mồn một bên dưới nhà chuột chạy trên chạn để chén bát, khua rổn rảng, thế mà ngày hôm sau tới giờ ăn cơm lại lấy chén bát đũa muỗng đấy ra ăn, tuyệt nhiên chẳng lau rửa qua gì cả. Tất nhiên mình không thể đem số chén bát đó ra... tráng nước sôi được rồi, làm thế thành khác người, gây mất cảm tình đối với nhà chủ trong khi đang ở nhờ gia đình nhà người ta. Thế là nhắm mắt đưa... đũa, tưởng tượng như đang đi ăn ngoài hàng, đâu biết chén bát họ vệ sinh sạch tới đâu đâu nhỉ, rồi may sao ăn qua mấy bữa cũng không thấy đau bụng, rồi... cũng sống được qua ngày . Rồi lúc nhìn thấy người ta múc 1 xô nước (vòi) to bằng cái xô như xô lau nhà í, bên dưới thấy có vài cục... cứt gián nữa, xong họ đổ vào khay làm đá, bỏ tủ lạnh.... Sợ quá nhưng vẫn tỉnh như không, chỉ lặng lẽ bỏ không uống nước đá nữa thôi, thèm quá thì âm thầm đi ra ngoài mua uống, dù có khi ngoài hàng cũng bẩn không kém, chỉ là khuất mắt không trông.

Nhờ luyện được bí kíp trên mà sau này mình có đi đâu, sống đâu, ăn ngủ ở đâu, cũng có thể bình thản tỉnh khô dù tình cảnh có bẩn thế nào. Nhà chồng mình không quá bẩn nhưng cũng có những cái khác với bên nhà mình, trong đó cũng có vụ chén bát cất lâu trong tủ, ám mùi kiểu để lâu trong tủ kín, mà lấy ra ăn luôn, chẳng lau rửa tráng lại gì. Mình cũng nín thở và tưởng tượng như đang đi ăn ngoài hàng, thế là xong. Khi nào ở nhà mình, bếp của mình thì tha hồ muốn theo kiểu gì thì làm kiểu đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,467 Bài viết

• 9,379 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Em thấy ở với người kỹ tĩnh, sạch sẽ, mình chỉ cần biết ý một tí, cùng giữ vệ sinh, ngăn nắp thì sướng gấp vạn lần ở với người bẩn thỉu, bừa bộn. Cái người đã thích sạch thì bản thân người ta đã phải dọn gấp mấy lần người khác rồi.

Với em dâu, chị hay " nói giảm nói tránh" để ED tự hiểu, ko bao giờ dạy dỗ nọ kia, chả phải cao siêu gì mà ko muốn xảy ra chuyện chị chồng em dâu ( ED ở với bố mẹ chị cũng 8 năm rồi, chả phải mới ngày 1 ngày 2 )
    • 670 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Cũng phải thích nghi thôi mẹ nó ạ . Mình ban đầu về nhà ck cũng phát ớn lên, luộm thuộm đủ thứ, bẩn kinh lên, nhưng phải nhắc nhở lâu dài theo kiểu mưa dầm thấm lâu rồi mới tốt tốt hơn tý, ý thức là phải rèn luyện
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,205 Bài viết

• 2,463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Đức Thịnh Xem bài viết
    Nhà tớ thì ngược lại bài báo, bố đẻ tớ sạch sẽ em dâu tớ phải kêu.

Hôm nọ ED tớ vào hùa với mẹ chồng nó ( là mẹ tớ ) kể tội ông với chị chồng nó ( là tớ ) . Nó kể rằng cứ 5h sáng là thấy ông dậy từ bao giờ rồi kỳ cọ nhà vệ sinh, lau nhà, lau bếp, lau cầu thang từ tầng 1 lên tầng 4, lúc nào cũng thấy tay ông cầm cây lau nhà hoặc khăn lau chùi đồ trong nhà rồi kêu ông khó tính vì ông vừa làm vừa kêu nhà bẩn ko ai chịu dọn, ( nó bảo nhà rộng mà sao ông dọn khỏe thế, ko biết mệt ). Tớ bẩu là nghĩ thoáng ra cho đỡ đau đầu, ông về hưu ngoài việc tập thể dục thì dọn dẹp nhà cửa là thú vui riêng của ông, có người dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ thích thế còn gì, nhà lúc nào cũng sạch tinh ko 1 hạt bụi.

Đúng là kiểu gì cũng kêu được nhỉ.
    Chị ơi cái này cũng có 1 cái khó chị ạ! Rằng 5h sáng bố chồng hùng hục dọn mình nằm ngủ cũng ko yên. Vì lương tâm í chị! Mà bảo dậy từ 5h sáng dọn cùng cụ thì thật thanh niên chả đứa nào thích cả.

Nhưng thật ra ở với ng sạch rất sướng! Chỉ cần để ý 1 chút là rất nhàn thân. Nhưng ở với ng sạch mà hay soi mình mới khổ huhu....làm gì cũng bị soi.

Hình như mình nói rất lan man......

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,205 Bài viết

• 2,463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Đức Thịnh Xem bài viết
    Nhà tớ thì ngược lại bài báo, bố đẻ tớ sạch sẽ em dâu tớ phải kêu.

Hôm nọ ED tớ vào hùa với mẹ chồng nó ( là mẹ tớ ) kể tội ông với chị chồng nó ( là tớ ) . Nó kể rằng cứ 5h sáng là thấy ông dậy từ bao giờ rồi kỳ cọ nhà vệ sinh, lau nhà, lau bếp, lau cầu thang từ tầng 1 lên tầng 4, lúc nào cũng thấy tay ông cầm cây lau nhà hoặc khăn lau chùi đồ trong nhà rồi kêu ông khó tính vì ông vừa làm vừa kêu nhà bẩn ko ai chịu dọn, ( nó bảo nhà rộng mà sao ông dọn khỏe thế, ko biết mệt ). Tớ bẩu là nghĩ thoáng ra cho đỡ đau đầu, ông về hưu ngoài việc tập thể dục thì dọn dẹp nhà cửa là thú vui riêng của ông, có người dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ thích thế còn gì, nhà lúc nào cũng sạch tinh ko 1 hạt bụi.

Đúng là kiểu gì cũng kêu được nhỉ.
    Chị ơi cái này cũng có 1 cái khó chị ạ! Rằng 5h sáng bố chồng hùng hục dọn mình nằm ngủ cũng ko yên. Vì lương tâm í chị! Mà bảo dậy từ 5h sáng dọn cùng cụ thì thật thanh niên chả đứa nào thích cả.

Nhưng thật ra ở với ng sạch rất sướng! Chỉ cần để ý 1 chút là rất nhàn thân. Nhưng ở với ng sạch mà hay soi mình mới khổ huhu....làm gì cũng bị soi.

Hình như mình nói rất lan man......

• 3,850 Bài viết

• 17,592 Được cảm ơn

Nói thật mình về quê cũng chẳng dậy được từ 5 giờ sáng. Vì bình thường mình ngủ muộn và rất khó ngủ, nhất là về quê càng khó ngủ, thường phải 1h sáng, có lần 3h kém 15 sáng mình mới ngủ được.

Lúc đầu mình còn ngại, sau thì kệ. Vì các cụ dậy sớm là do nhịp sinh học với nếp sinh hoạt của các cụ khác mình. Bố chồng dậy sớm cắt tỉa cây cảnh, mẹ chồng dậy sớm cắm cơm rồi đi chợ. Mình về quê thường mùa hè phải hơn 6h, mùa đông phải 6h30 mới dậy. Nhưng dậy rồi là mình phải làm luôn tay: quét nhà, rửa chén, quét sân, nấu nướng ăn sáng, ăn xong rửa bát - lau chùi, đổ rác (rác chất đống trong bồn rửa bát với chỗ bếp nấu). Xong bữa sáng tầm 8h là chuẩn bị bữa trưa: lại nấu - ăn - dọn rửa đến hơn 1h chiều mới xong. Nghỉ ngơi từ 1h 30 đến tầm 2h30 - 3h là ông bà đã hò chuẩn bị bữa chiều rồi. Lại điệp khúc trên. Xong xuôi tắm rửa giặt giũ là 9h tối. Chưa kể sáng - chiều - tối còn phải tranh thủ đi thăm hỏi họ hàng nữa. Thế là hết ngày.

Mà nấu nướng ở quê rất mất thời gian vì đồ đạc, gia vị các cụ để rất lung tung không theo quy định nào. Muốn dùng cái gì là phải nhờ các cụ tìm, ngày mai nó lại ở chỗ khác rồi. Thêm cả dùng con dao, cái thớt, cái chậu, cái rổ, cái bát tô... là đều mốc meo hoặc rổ đựng rau sống lại đang dùng vặt lông gà nên đều phải rửa kỹ lại mới dùng được. Thói quen của mọi người ở đây là làm cái gì vứt rác luôn tại chỗ chứ không gom lại sạch sẽ, nên đang nấu nhìn quanh là thấy cứ 1 mét 1 đống rác: lông gà, vẩy cá, cuộng rau, vỏ hành, vỏ hoa quả, vỏ trứng...

Mình thì không bị lương tâm cắn rứt vì dậy muộn hơn các cụ. Mà chỉ bất tiện vì các cụ dậy rồi thì mọi thứ trong nhà nó xủng xoẻng hết lên, xô chậu nồi xoong choang choảng, tí cái cụ bà ơi ới gọi cụ ông, rồi cụ ông lại gọi cụ bà, gà kêu chó sủa (ông bà cho gà cho chó ăn)... Lúc đó mới là lúc mình ngủ ngon nhất thì bị tỉnh giấc. Nhưng không sao, một năm về quê có mấy lần, hi hi...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 824 Bài viết

• 3,707 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cong_Ton_iPad Xem bài viết
    Nhưng mà tính người sạch sẽ thì nhìn cái gì bẩn nó kinh lắm chị ạ, không thể nhắm mắt mặc kệ được. Em là con trai, lại mang tiếng là luộm thuộm nhất nhà nhưng bát đĩa cốc chén mà không sạch sẽ là ngứa mắt, bếp núc nấu xong phải lau ngay không để mỡ bắn ra dính két lại, chăn gối có vết ố là khó chịu ngủ không ngon, quần áo lót không quá 2 ngày, quần áo bên ngoài không quá 1 tuần.
    Có trách cô con dâu này là lúc yêu nhau thấy thằng người yêu bẩn như lợn thế mà vẫn lấy. Cái loại con trai không biết tự thu vén cho cuộc sống của mình thì cũng chưa sẵn sàng để lập gia đình đâu.
    KLQ nhưng mà ối giời giai ơi, bao năm qua em cứ tưởng giai là 1 chệ ế chồng khó tánh nào đó chứ haha
    In three words I can sum up everything I’ve learned about life: it goes on.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 468 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Trời, như tả nhà chồng mình vậy!

Ngoài ra thì còn vô số kể: thức ăn thừa để mọi nơi không hề che đậy, trong khi ruồi đen đặc. Tăm xỉa xong quăng xuống nền nhà hoặc vứt ngay trên bàn nước. Cho chó ăn luôn bằng cái nồi nấu thức ăn hoặc bát tô đựng canh của người. Thịt chín thịt sống thái lẫn lộn chung một dao thớt, chỉ xối nước qua loa. Gần chục người lớn, trẻ con nhưng có thể lấy bất cứ cái khăn mặt, bàn chải đánh răng nào trong nhà tắm để dùng. Cái khăn đen sì vừa lau bếp vắt lên cửa sổ, lát sau thấy mẹ chồng lau bát để ăn cơm. Mình chưa bao giờ thấy ông bà rửa tay bằng xà phòng, cho dù làm bất cứ việc gì, hic. Ở nhà tắm có bánh xà phòng Lux, 4 năm nay vẫn thế, chả mòn đi tí nào

Một năm về chơi với ông bà vài lần nên mình cũng không ý kiến gì. Nhưng cũng phải cố gắng giữ cho mình với con vệ sinh tốt nhất có thể, kẻo lại phải đi gặp Tào Tháo. Cốc chén bát thìa của con trước khi ăn dội nước sôi (lúc đầu ông bà cũng có vẻ khó chịu với mình, nhưng mình cứ lờ đi). Có thời gian rỗi là mình phải lau, dọn cật lực mọi chỗ. Lần nào về cũng đau trẹo cả lưng, tê cả chân vì hết nấu nướng lại lau chùi, giặt giũ cả ngày.

Nhưng buồn cười một chỗ là mẹ chồng mình rất hay tuyên truyền các bài thuốc về sức khỏe (cả nguồn chính thống như báo, đài và cả tin truyền mồm) và bảo bọn mình phải thế này, thế kia... để giữ gìn sức khỏe. Ví dụ như: uống nước tiểu chữa bách bệnh, ngày nuốt 49 hạt đỗ đen tăng cường sức khỏe.. Hi hi...

Được cái cũng giống nhà bạn là ông bà xuề xòa, dễ tính.
    Ôi bắt tay mẹ nó cái. Giống i nhà chồng mình những cái bạn kể, buồn cười nhất và giống hệt luôn là đoạn "bánh xà phòng Lux, 4 năm nay vẫn thế, chả mòn đi tí nào" Haha!!! Hóa ra bẩn truyền kì nó cũng chẳng khác nhau mấy nhỉ!
    • 121 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trời ơi, Sao lại có người có cùng nỗi khổ với mình thế không biết nữa.
    Mọi nhà thì toàn thấy chê con Dâu bừa bộn, còn mình thì phát điên lên với Bố Mẹ Chồng. Nhà cửa lúc nào cũng ngập đồ đạc cũ nát, nhất định không dọn đi. Mình dọn dẹp để gọn gàng thì bị chửi. Không dọn thì cũng lại nói ra nói vào. Một ngày chỉ có 24h, sức đâu mình lau chùi cả đống đồ đạc, chai lọ, túi bọc linong cũ rách đó được cơ chứ. Mệt mỏi và xấu hổ kinh khủng mỗi khi có khách đến nhà. Không có chỗ mà ngồi luôn. Có tiền mua nhà ở riêng rồi thì ông chồng nhất định phải ở với Bố Mẹ. Phát rồ cả người.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,013 Bài viết

• 6,424 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhly2703 Xem bài viết
    Cái vụ nước vàng bắn lung tung thì mình cũng bị cái ông chồng đây. Ôi thôi giáo dục mỏi miệng mà cũng bữa được bữa không. Ở với nhau bao lâu, giờ thì hắn cũng đã biết để ý cái đó, nhưng lâu lâu lâu cũng lại bị một lần, làm như bịnh trầm kha khó chữa nên phải tái phát hay sao á. Lần nào vô toilet mà thấy cũng cằn nhằn, xịt nước dội rửa xong ra ca bài ca con cá, vậy mà lâu lâu cũng phạm nữa hà. Ý là chồng mình mình nhằn hoài mà còn vậy, gặp ba chồng chắc chết quá! Ôi đàn ông ... cứ tự hào đái cao hơn ngọn cỏ đi, chi vậy hông biết !
    Chia sẻ với mẹ nó, ngay từ đầu khi mới cưới phát hiện ra là mình đã phải chỉnh chồng luôn rồi, mình yêu cầu chồng dọn wc luôn, vì mình cần dùng. Về sau cũng biết ý, đa phần ảnh nhớ, nhưng có lúc không nhớ, nếu ảnh có nhà thì mình ra mếu máo, bảo anh giúp em em chịu không nổi (tuyệt ko càu nhàu, không ổng tự ái không làm hoặc lau qua vớ vẩn thì mình chết), nếu ảnh không có nhà thì ... tuỳ, lúc cần gấp thì mình dọn, lúc ko thì mình để nguyên đấy, nín chút đến công ty ... đi vậy. Lúc mình bầu nghén, có lần thấy bãi chiến trg trg wc của ổng mình ói luôn ra sàn ==> ổng phải dọn cả chiến trường của mình luôn. Sau đấy thì ảnh ngưng hẳn, giữ sạch sẽ cho tới tận bây giờ, vì đợt đó mình ói hơi nhiều (do nghén) nên động thai, nên ảnh rất sợ.

Mình cũng chỉ dám làm với chồng thôi, và làm với buồng wc riêng trg phòng ngủ hai vợ chồng (thời còn ở chung với bmc). Bạn nào ở page 1 nói với mình là nói với chồng về viêc bố chồng làm bẩn wc ấy, mình chưa từng nói với chồng một lời nào về việc bố chồng không giữ sạch wc chung. Vì mình biết, mình có thể trách chồng, chồng hiểu là chồng sai, chồng có thể có tí tự ái nhưng mình yếu thế một chút, nũng nịu một chút là qua hết; chứ mà phân tích sự ở dơ của bố ảnh, dù mình đúng, nhưng chắc chắn ảnh sẽ rất rất không vui, mà khả năng rất cao là chả thay đổi được tí hiện trạng nào hết.

Hồi mình thuyết phục chồng ra ở riêng, một phần cũng vì mình có bé, hay nôn nghén, còn lại về việc nhà bẩn, mình không nói cụ thể do ai, vật dụng này bẩn thế nào, chỉ dám nói chung chung là em muốn không gian căn hộ nho nhỏ, mình dễ giữ sạch sẽ an toàn cho bé, ở đây em stress quá, vì tiêu chuẩn sạch sẽ của em nó khác. Chồng mình cũng khá ok nên nghe luôn đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 409 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Đại khái sạch sẽ vừa thôi. Nhưng bẩn quá đúng là em không chịu được. Ở nhà mấy ngày mà thằng em nó ko lau nhà, em ngồi la cho nó đứng lên làm thì thôi.
    Mà nghe mấy chị kể nhà chồng thế này sợ quá! >;<
    • 811 Bài viết

• 1,137 Được cảm ơn

Cái vụ đi vs ko lật nắp bồn cầu hồi mới về ở với nhau chồng em cũng dính. Mỗi lần em vào nhìn thấy em lại càu nhàu, thế là lần sau lão có ý thức hơn, vẫn ko lật lên nhưng đi xong lấy vòi xịt. Em vào thấy cái nắp ngồi ướt nhẹp lại càu nhàu tiếp, với cũng tập thành thói quen đi xong tự lật cái nắp lên. Giờ ngon lành vụ toa lét rồi.
    Nhà chồng em thì tương đối sạch sẽ, mỗi tội mẹ chồng em tính hơi hà tiện. Ví dụ đơn giản nhà có 1 thùng bát đũa to để phòng lúc có cỗ bàn, trong đấy thì đầy bát đũa lành & đẹp, nhưng bát đũa ăn của cả nhà thì lúc nào cũng chọn những cái xấu nhất men cũ xỉn xỉn, mỗi cái 1 loại, toàn sứt sẹo, đũa cũng tương tự thế. Thôi thì lâu lâu mới về 1 lần có sao dùng thế, ngoài ra thì nhà chồng em khá thoải mái.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,825 Được cảm ơn

Nhà tui ko ở dơ, nhưg mắc cái tật đồ đạc để bừa bãi. Em dâu tui thì rất sạch sẽ, gọn gàng. Về là nó thẳng tay vứt những cái ko dùng. Nhà tui thấy mắc cỡ nên từ đó cũng gọn gàng. Em dâu tui rất hài lòng, vui ra mặt.