TIN TÀI TRỢ.

Là quần áo sai cách, tốn điện, mất thời gian

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.76K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10,264 Bài viết

• 12,774 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    (Kienthuc.net.vn) - Việc quần áo tuy khá đơn giản, nhưng làm thế nào để tiết kiệm điện thì không phải ai cũng biết.

Chị Nguyễn Thị Nguyệt (Thường Tín, Hà Nội) thường xuyên phải quần áo cho các thành viên trong gia đình. Tuy nhiên, chị không có thói quen gom lại là cùng một lúc mà thường ai mặc đến thì chị mới là. Có những lần trong một ngày chị phải là từ 4 - 5 lần, bàn là vừa cất đi lại được lấy ra để là tiếp. Mẹ chồng chị cho rằng cách làm của chị vừa tốn điện vừa mất thời gian.

BSxS8srkszN1j4cefR2m3rXjenZGgXVGtZADDebS5-YsUVnbIR8W3t5Bkk1FXooCOE5xalqyk8wRWNvAP7MJDCbGyRpA7Q
    Ảnh minh họa.

Lời bàn: Lời góp ý của mẹ chồng chị là hoàn toàn hợp lý. Nếu thường xuyên phải là quần áo, tốt nhất nên gom quần áo để là chung một lần. Trước khi là nên phân loại quần áo theo chất liệu, dày trước, mỏng sau để tận dụng nhiệt độ bàn là.

Sau khi ngắt bàn là còn có thể là thêm hai bộ quần áo nữa vì nhiệt độ bàn là giảm chậm. Ngoài ra, cần lưu ý sử dụng nhiệt độ phù hợp với từng chất liệu của vải, cách này vừa giúp tiết kiệm điện vừa tránh làm cháy quần áo do nhiệt độ không phù hợp.

KS Nguyễn Văn Mạnh (Công ty THHH Điện lạnh Minh Đông)

http://kienthuc.net.vn/khoa-hoc/la-quan-ao-sai-cach-ton-dien-mat-thoi-gian-348527.html
    Bạn nào quen giao diện cũ của f26 thì nhấn vào đây:
    https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,305 Bài viết

• 6,218 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còn mình thì gom đồ ủi vào ban ngày, lúc nào người ta ít dùng điện nhất. Hoặc áo nào khó ủi thì xịt nước vào sẽ dễ hơn, ủi nhanh hơn đỡ tốn điện.
    aLEhm7
    • 2,744 Bài viết

• 12,983 Được cảm ơn

Em ghét nhất là là quần áo, mọi khi toàn mặc cái nào là cái ấy, biết là k hiệu quả nhưng lười nên thế. H ở nhà rảnh rang, cứ lúc nào buồn buồn lôi chục cái áo sơ mi của chồng ra là để bạn ấy mặc dần.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Em đã biết tự tập sống cho riêng mình.

https://www.youtube.com/watch?v=3rp4l...eature=related
    • 433 Bài viết

• 698 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ghét nhất là cái vụ này, mình thì mỗi lần đi làm mới là, sáng mở mắt dậy là mắt nhắm mắt mở là ủi cho xong chuyện
    có hôm lười quá mặc áo thun đi làm cho khỏe hehe
    • 312 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Mình thì cuối tuần ủi 1 lần cho chồng con mặc cả tuần. Chủ nhật hay thứ 7 cứ nhìn đống quần áo chờ ủi mà thấy oải.
    • 1,046 Bài viết

• 1,102 Được cảm ơn

Cả nhà đã ai là kiểu giống mình chưa,cực kỳ nhanh mà dễ là,thường mọi người thừong là khi quần áo khô cong đúng không?như vậy khi là sẽ phải xịt nước mà vải thô sẽ khó phẳng như mong muốn,bề mặt vải xịt nước không đều được,mình thừong xuyên là quần áo khi chưa khô hẳn,cứ cuối tuần mình giặt rồi treo lên mắc khoảng 3 tiếng trong nhà là đem đi là,( tất nhiên khí hậu nơi mình ở khô nên treo trong nhà cũng khô)bạn hãy thử là 1 cái áo ẩm và 1 cái áo khô phải xịt nước xem cái nào nhanh hơn và phẳng hơn nhé
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 2,991 Bài viết

• 8,860 Được cảm ơn

Tưởng bí quyết - mẹo vặt gì, chứ lý thuyết suông thế này ai chẳng biết: là (ủi) chung một lần - là (ủi) khi đồ còn ẩm.
    Đúng là lý thuyết thì ai nói cũng được!
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9
    • 13,779 Bài viết

• 11,376 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Là =- ủi; cái tiêu đề này nhiều ngưới không biết tiếng Bắc sẽ ú ớ.

Mính dùng loại steam ủi thẳng thớm quần áo, mà nói thiệt một năm mình ủi đồ cho con chắc vài bữa vì tụi nó không thích ủi đồ, nên toàn mặc loại không cần ủi. Ngay cả áo sơ mi nhăn nhúm, mà dứt khoát mẹ ủi hông thích
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Cuối tuần nhìn đống quần áo cũng muốn ngắc ngoải, tuần nào cũng mất sơ sơ 2 tiếng đồng hồ đứng ủi đồ. Ước gì có con robot ủi đồ

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Minh cắt may nên phải dùng bàn ủi thường xuyên nhưng quả thực cực ko thik cái khoản ủi này. Với quần áo chưa ủi bao h hoặc bị xoắn xuýt như lò xo giảm xóc thì phải phun nc đậm rồi ủi ko thi cứ ủi mọi thứ đồ ở nhiệt độ bt là ok. Thường đồ vải dày mình ủi trc, đồ vừa ủi sau rồi khi rút bàn ủi ra thì ủi nốt đồ mỏng như vải voan, lanh, cotton...để tk điện
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    • 1,927 Bài viết

• 3,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhang2006 Xem bài viết
    Cả nhà đã ai là kiểu giống mình chưa,cực kỳ nhanh mà dễ là,thường mọi người thừong là khi quần áo khô cong đúng không?như vậy khi là sẽ phải xịt nước mà vải thô sẽ khó phẳng như mong muốn,bề mặt vải xịt nước không đều được,mình thừong xuyên là quần áo khi chưa khô hẳn,cứ cuối tuần mình giặt rồi treo lên mắc khoảng 3 tiếng trong nhà là đem đi là,( tất nhiên khí hậu nơi mình ở khô nên treo trong nhà cũng khô)bạn hãy thử là 1 cái áo ẩm và 1 cái áo khô phải xịt nước xem cái nào nhanh hơn và phẳng hơn nhé
    Mình thử làm kiểu này rồi, nhưng rồi không ưng ý vì quần áo thường khô không đều, những chỗ nếp vải thường còn ướt nhiều mà những chỗ đó thường không ủi kỹ (hầu như mình chỉ ủi mặt phẳng mà) nên sau khi ủi xong, quần áo vẫn còn âm ẩm, cảm tưởng không phơi tiếp mà treo vào tủ sẽ bị mốc hôi.

Mình thường làm thế này:

- Trước khi ủi lộn mặt quần áo ra (món nào cần ủi mặt trái, món nào ủi mặt phải lộn sẵn ra) rồi vuốt thẳng thớm, xếp theo bộ trước. Cách này giúp tiết kiệm thời gian lúc ủi. Lấy sẵn chai xịt nước để bên cạnh.

- Một khi đã cắm bàn ủi lên là chỉ ủi đồ, không còn làm gì khác. Ủi 1, 2 món đồ mỏng trước rồi đến đồ dày. Chừa một vài món đồ mỏng để ủi sau cùng.

- Ủi các chi tiết nhỏ như tay áo trước. Mặt phẳng lớn như thân áo ủi sau để tránh việc đảo tới đảo lui thân áo lại nhăn tiếp, lại phải ủi lại lần nữa.

- Cổ áo sơ mi ủi sau cùng theo cách bo tròn.

- Ủi xong cái nào trải phẳng ra bên cạnh thành một xấp rồi treo sau, hoặc có người treo lên luôn là tốt nhất. Không vừa ủi vừa treo mất thời gian tốn điện.

- Món nào nhăn khó ủi là dùng bình xịt ngay. Nhiều món đồ cotton không dùng bình xịt thì ủi cả ngày vẫn còn nhăn nhúm.

- Ủi xong hết rút điện ra ủi thêm 1, 2 món đồ mỏng nhỏ sau cùng để tận dụng thời gian bàn ủi còn nóng.

Mình lười ủi đồ nhưng thực sự giúp việc ủi mình chưa bao giờ ưng. Vừa không thẳng thớm như ý vừa không biết cách tiết kiệm điện như mình muốn
    Chẹp, thì không ký nữa!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 248 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E gom quần áo 2 tuần lại là 1 lần. Dùng bàn là hơi nước nên là nhanh mà ko phảo xịt nước. Không biết có tiết kiệm điện ko nhưng e thấy nhanh 😄
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

là quần áo cũng là một nghệ thuật, từ một cái áo giống nhau nhưng đưa cho 2 người trình độ khác nhau thì thành phẩm ra sẽ khác. là nhiều lần sẽ làm giảm độ bền đẹp của quần áo, vì vậy từ bây giờ mình phải học cách là quần áo đúng cách thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,562 Bài viết

• 1,819 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rinrin Xem bài viết
    Cuối tuần nhìn đống quần áo cũng muốn ngắc ngoải, tuần nào cũng mất sơ sơ 2 tiếng đồng hồ đứng ủi đồ. Ước gì có con robot ủi đồ
    Mình cũng vậy. Cứ chiều thứ 7 nhìn đống quần áo chờ ủi mà ngán ngẩm. Không biết kiếp là ủi nỲ tới bao giờ huhuhu
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bác Bo Bo Xem bài viết
    Mình thử làm kiểu này rồi, nhưng rồi không ưng ý vì quần áo thường khô không đều, những chỗ nếp vải thường còn ướt nhiều mà những chỗ đó thường không ủi kỹ (hầu như mình chỉ ủi mặt phẳng mà) nên sau khi ủi xong, quần áo vẫn còn âm ẩm, cảm tưởng không phơi tiếp mà treo vào tủ sẽ bị mốc hôi.

Mình thường làm thế này:

- Trước khi ủi lộn mặt quần áo ra (món nào cần ủi mặt trái, món nào ủi mặt phải lộn sẵn ra) rồi vuốt thẳng thớm, xếp theo bộ trước. Cách này giúp tiết kiệm thời gian lúc ủi. Lấy sẵn chai xịt nước để bên cạnh.

- Một khi đã cắm bàn ủi lên là chỉ ủi đồ, không còn làm gì khác. Ủi 1, 2 món đồ mỏng trước rồi đến đồ dày. Chừa một vài món đồ mỏng để ủi sau cùng.

- Ủi các chi tiết nhỏ như tay áo trước. Mặt phẳng lớn như thân áo ủi sau để tránh việc đảo tới đảo lui thân áo lại nhăn tiếp, lại phải ủi lại lần nữa.

- Cổ áo sơ mi ủi sau cùng theo cách bo tròn.

- Ủi xong cái nào trải phẳng ra bên cạnh thành một xấp rồi treo sau, hoặc có người treo lên luôn là tốt nhất. Không vừa ủi vừa treo mất thời gian tốn điện.

- Món nào nhăn khó ủi là dùng bình xịt ngay. Nhiều món đồ cotton không dùng bình xịt thì ủi cả ngày vẫn còn nhăn nhúm.

- Ủi xong hết rút điện ra ủi thêm 1, 2 món đồ mỏng nhỏ sau cùng để tận dụng thời gian bàn ủi còn nóng.

Mình lười ủi đồ nhưng thực sự giúp việc ủi mình chưa bao giờ ưng. Vừa không thẳng thớm như ý vừa không biết cách tiết kiệm điện như mình muốn
    Hồi trước mình có bà giúp việc, 1h bả ủi được chừng 4-5 cái sơ mi. Mình mà ủi bảo đảm 20 sơ mi, 20 quần trong 1h. Mình ko bao giờ ủi đồ quá 30' cả, chán phèo và mệt (mình dùng 2 tay liên tục, 2 tay đều cầm đồ nặng nên mau mệt) Phải chia làm 2 đợt ủi trong 1 tuần. Và mình cũng thà thức khuya hơn 15-20' để ủi đồ chứ nhất định ko đợi sáng mới ủi đồ.

Mình cũng ko thích ủi đồ lúc ẩm vì những chỗ bo viền cổ áo, tay áo, lưng quần ko khô cùng với những chỗ khác, ủi cho khô những chỗ đó thì tốn điện, mất thời gian, hư đồ, ko ủi khô thì ko thể treo vô tủ...

Mình ủi đồ thường dùng thêm 1 bàn ủi bằng gỗ để làm quần áo nguội nhanh, chống bị nhăn lại khi mình trở áo qua lại (lúc đang ủi). Mình thuận tay trái nên mình tập làm 2 tay 1 lúc. Ví dụ áo sơ mi ủi qua 1 lượt thấy phẳng rồi thì tay kia lia cái bàn ủi gỗ làm nguội ngay chỗ đó, tay đang cầm bàn ủi nóng lướt ngay sang chỗ khác.

Áo sơ mi không muốn lật qua lật lại để ủi thì xếp nửa thân trước lên 1/2 thân sau, khi mình ủi là ủi luôn 2 lớp áo/lần. Áo sơ mi mỏng thì thẳng luôn cả thân sau rồi. Kiểm tra lại bằng cách giở hổng nửa thân áo trước lên, chà bàn ủi vào khoảng vai, nách sau 2 cái nhẹ là thẳng hết được nguyên nửa áo. Kéo 1/2 cái áo đã ủi xong cho nó thả tự do lơ lửng trên cầu ủi, lặp lại với 1/2 áo bên kia.

Ủi xong là mình treo ngay vô móc, móc nó vô cái thanh ngang dưới cầu ủi, vừa móc áo, vừa treo không quá 2s, kể cả cài nút.

Ngày xưa mình làm kế toán tính giá thành cho công ty may nên vụ tính toán chi li tới từng giây là ...nghề của nàng .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 11,347 Được cảm ơn

Mình ghê sợ nhất cái khoản ủi này, nên mình "chấp nhận thương đau" đầu tư hẳn cái bàn hít và bàn ủi nồi hơi công nghiệp, hơi tốn điện tí nhưng mình cứ gom 1 lần 1 đống quần áo rồi ủi vèo phát là xong Mà mình chỉ mua đồ cũ thanh lý thôi: bàn hít 3tr, bàn ủi + nồi hơi 4tr
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bàn hít là gì nhỉ?
    Mình có cái đầm vải voan mới mua nhưng nhăn quá . Bàn ủi vải voan thì sợ bị cháy. Mình từng ủi cháy qua rồi nên sợ