TIN TÀI TRỢ.

Là phụ nữ, hãy tự biết làm mình vui!

• 5 Lượt chia sẻ
  • 23.5K Lượt đọc
  • 124 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 887 Bài viết

• 4,440 Được cảm ơn

(Dân trí) - Cô bạn đồng nghiệp dạo này hay than thở. Gần như suốt từ tết tới giờ, cô chẳng làm được gì cho mình cả. Lấn bấn với 2 đứa con nhỏ. Chồng đi công tác xa. Cô trở thành người mẹ đảm vừa tự nguyện vừa bất đắc dĩ.

phu-nu-24513-ce956

Thực sự thì chẳng có phụ nữ nào muốn thành “ba đảm đang” một cách tự giác hoàn toàn nếu không phải có sự bắt buộc của hoàn cảnh. Đã là con người, ai chẳng thích chữ “nhàn”. Được nghỉ ngơi, vui chơi hưởng thụ, họa có vấn đề gì về đầu óc mới không thích. Chẳng qua cũng vì những quan niệm phân biệt về giới và những trách nhiệm đi kèm đã hằn thành nếp trong đầu con người nên phụ nữ vẫn phải gắng chu toàn cho những điều mà đôi khi họ thừa hiểu mình có thích hay không.
    Phụ nữ nói chung khi đã bập vào chuyện con cái, thường quên rất mau tình yêu thương dành cho bản thân mình. Việc chăm chút cho cái “tôi” của họ nếu còn sót lại với một số người thì phần lớn đều chỉ dừng ở việc chăm sóc thể chất, cho vẻ ngoài. Nhìn chung, ít người thực sự để tâm tới chuyện đã một thời họ thích đi xem phim, thích đi dạo trên những tán cây mát rượi bên hồ, thích ngắm một cơn mưa rào cuối hạ, thích tận hưởng một buổi tối mát mẻ thoang thoảng hương hoa… Phụ nữ tự quên đi tất cả hoặc cuộc sống gia đình với trách nhiệm làm mẹ buộc họ phải dần quên. Bởi xét cho cùng, càng nhớ thì họ càng day dứt và muộn phiền hơn khi không thể thực hiện được, ngay cả khi sự chăm sóc đó quá đơn giản.
    Tôi đã thấy nhiều phụ nữ thời nay chỉ thích xem phim bộ, thích rong ruổi trong siêu thị hay bát phố lùng đồ giảm giá. Có người nói họ không còn thời gian để làm gì cho mình, song kỳ thực, họ lại đang dành quá nhiều thời gian chăm chút cho bản thân nhưng lại tưởng như không hề chăm sóc. Đó là bởi, sự chăm sóc theo cách phù phiếm và hời hợt đó không làm tâm hồn hay thể chất họ phong phú và thú vị hơn. Sự nhạt nhẽo và thoảng qua của những thú vui đơn thuần là mãn nhãn, mãn nhĩ quả thực không làm giàu thêm cho bất cứ ai cả về tâm hồn lẫn thể xác. Vậy nên dù 1 năm hay 10 năm trôi qua, người phụ nữ sống trong những lối hưởng thụ đó sẽ chỉ cảm thấy mình già đi mỗi ngày, lực sống, lực yêu cũng giảm cùng với sự tăng lên của tuổi tác. Bi kịch thấy trước này quả thực đáng sợ. Đáng sợ hơn, số người này ngày càng tăng trong thời hiện đại.
    Người ta vẫn nói, niềm vui đến từ bên ngoài thường không bền lâu và luôn đẩy người tận hưởng niềm vui đó vào thế bị động. Điều quan trọng vẫn phải là sự tự biết làm vui mình. Điều đó xem ra với phụ nữ lại càng quan trọng. Biết làm vui mình, tức là bạn cũng biết làm vui người khác. Nếu bản thân bạn không thể yêu bạn thì ai có thể yêu bạn nữa đây?
    Nhiều phụ nữ cần đàn ông không hẳn vì tình dục. Tôi đồ rằng, họ cần sự an ủi, chở che nhiều hơn. Và khi họ càng yếu đuối, họ càng cần đàn ông, thậm chí thụ động và lệ thuộc sâu sắc vào đàn ông. Nguyên lý nhân quả có thể khá minh bạch trong việc này nhưng không phải ai cũng dám thừa nhận mình là người yếu ớt và phải lệ thuộc vào đàn ông. Đúng là không nên coi đàn ông nói riêng và thế giới bên ngoài là nguồn vui sống của phụ nữ. Càng không bao giờ nên nghĩ rằng, phải có đàn ông, phụ nữ mới được là phụ nữ. Cuộc sống phong phú và đa dạng tới mức, nó chấp nhận trong mình tất cả những gì con người có thể nghĩ ra. Cuộc sống không từ chối con người, chỉ con người dại dột lại luôn từ chối chính ước mong và khao khát thực sự của mình thôi. Vậy nên, nếu là phụ nữ, bên cạnh tình yêu chồng thương con, hãy biết yêu mình thực sự, phụ nữ ạ!
    hjhjhjhjhjhj

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 887 Bài viết

• 4,440 Được cảm ơn

"Đúng là không nên coi đàn ông nói riêng và thế giới bên ngoài là nguồn vui sống của phụ nữ. Càng không bao giờ nên nghĩ rằng, phải có đàn ông, phụ nữ mới được là phụ nữ. Cuộc sống phong phú và đa dạng tới mức, nó chấp nhận trong mình tất cả những gì con người có thể nghĩ ra. Cuộc sống không từ chối con người, chỉ con người dại dột lại luôn từ chối chính ước mong và khao khát thực sự của mình thôi. Vậy nên, nếu là phụ nữ, bên cạnh tình yêu chồng thương con, hãy biết yêu mình thực sự, phụ nữ ạ!'
    hjhjhjhjhjhj
    • 410 Bài viết

• 2,238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomJerry2006 Xem bài viết
    "Đúng là không nên coi đàn ông nói riêng và thế giới bên ngoài là nguồn vui sống của phụ nữ. Càng không bao giờ nên nghĩ rằng, phải có đàn ông, phụ nữ mới được là phụ nữ. Cuộc sống phong phú và đa dạng tới mức, nó chấp nhận trong mình tất cả những gì con người có thể nghĩ ra. Cuộc sống không từ chối con người, chỉ con người dại dột lại luôn từ chối chính ước mong và khao khát thực sự của mình thôi. Vậy nên, nếu là phụ nữ, bên cạnh tình yêu chồng thương con, hãy biết yêu mình thực sự, phụ nữ ạ!'
    Biết chiều chuộng bản thân mình một chút nữa. <3
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thì dễ mà làm thì chậc, biết rồi khổ lắm nói mãi, chả làm đc
    Uparp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,396 Được cảm ơn

Mình đang làm phụ nữ 3 đảm đây. Chồng công tác xa, một mình quản 2 đứa con. Về đến nhà rã rời, đi đâu cũng phải dẫn 2 đứa còn mệt hơn. Nên thôi ở nhà cho khỏe. Nhưng chắc để chúng lớn lớn chút mình cũng sẽ tự tìm niềm vui cho mình. Thấy cs chán và buồn tẻ quá.
    533654_4525803961732_822850116_n

553997_4525806081785_1928330125_n
    • 838 Bài viết

• 1,711 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MitKi Xem bài viết
    Nói thì dễ mà làm thì chậc, biết rồi khổ lắm nói mãi, chả làm đc
    Nói mãi nói mãi, nó trở thành một thứ ý thức, đời này làm chưa triệt để thì làm tiếp ở đời sau, chỉ cần nhìn hai thế hệ của bà và của mẹ là đã thấy khác biệt nhiều mà.
    • 887 Bài viết

• 4,440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ant9999 Xem bài viết
    Mình đang làm phụ nữ 3 đảm đây. Chồng công tác xa, một mình quản 2 đứa con. Về đến nhà rã rời, đi đâu cũng phải dẫn 2 đứa còn mệt hơn. Nên thôi ở nhà cho khỏe. Nhưng chắc để chúng lớn lớn chút mình cũng sẽ tự tìm niềm vui cho mình. Thấy cs chán và buồn tẻ quá.
    Mẹ nó cố lên nhé, mình cũng đang thèm được cảm giác đó như thế nào đây. Đúng là làm phụ nữ khổ thật, dù sao đi nữa thấy đàn ông sướng hơn phụ nữ nhiều lắm. Riêng cái khoản mang nặng, đẻ đau là thấy vất vả hơn òi.
    hjhjhjhjhjhj
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 887 Bài viết

• 4,440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Moonlunar Xem bài viết
    Biết chiều chuộng bản thân mình một chút nữa. <3
    Đúng òi đấy mẹ nó, phụ nữ mình hy sinh bớt lại, phải thương bản thân mình chứ.
    hjhjhjhjhjhj
    • 9 năm
    • 2,037 Bài viết

• 2,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomJerry2006 Xem bài viết
    Đồng ý với mẹ nó, cuộc sống và cảm xúc k nên để phụ thuộc quá nhiều vào đàn ông !
    Chơi vơi !!!!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,366 Bài viết

• 931 Được cảm ơn

Đúng là các cụ nói chẳng sai "bận như con mọn" Có con vào là thời gian lúc nào cũng eo hẹp, chẳng chăm chút được cho bản thân mình nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8,192 Bài viết

• 9,054 Được cảm ơn

Phụ nữ mà chỉ biêt ru rú ở nhà chăm chồng với chăm con mà ko biết chăm mình là coi như đời vứt đi rầu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,319 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

BÀi báo chỉ nói đúng 1 số khía cạnh thôi. Với mình thì việc đi bát phố và mua sắm là thú vui thực sự, nó làm giảm stress. Mua được những bộ đồ đẹp cho 2 đứa con, nhìn vẻ thích thú và điệu đà của chúng là niềm hạnh phúc từ trong chính bản thân mình chứ không phải niềm vui hời hợt. Và khi bản thân mặc 1 chiếc váy mới cũng thấy vui lên nhiều lắm đấy.
    Có con bận rộn thật, nhưng chỉ vắng chúng 1 ngày thôi là mình thấy đời buồn hẳn. Còn vắng chồng vài hôm thì cũng thấy bình thường chứ không có gì to tát.
    5b4175fa4e

Mẹ ơi!!! Con yêu mẹ nhất trên đời

0a415a9520
    • 9 năm
    • 2,037 Bài viết

• 2,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Moon2011 Xem bài viết
    BÀi báo chỉ nói đúng 1 số khía cạnh thôi. Với mình thì việc đi bát phố và mua sắm là thú vui thực sự, nó làm giảm stress. Mua được những bộ đồ đẹp cho 2 đứa con, nhìn vẻ thích thú và điệu đà của chúng là niềm hạnh phúc từ trong chính bản thân mình chứ không phải niềm vui hời hợt. Và khi bản thân mặc 1 chiếc váy mới cũng thấy vui lên nhiều lắm đấy.
    Có con bận rộn thật, nhưng chỉ vắng chúng 1 ngày thôi là mình thấy đời buồn hẳn. Còn vắng chồng vài hôm thì cũng thấy bình thường chứ không có gì to tát.
    Có cả tháng cũng được ấy chứ, còn con thì hôm nào đi học về cũng hít hà hơi của nó, mình thích cái mùi của con lắm, hehehe .
    Chơi vơi !!!!
    • 410 Bài viết

• 2,238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Moon2011 Xem bài viết
    Chiều chuộng bản thân là làm những điều khiến các mẹ hạnh phúc, không nhất thiết là phải cho bản thân mình, có thể là đi shopping mua đồ cho con, mình chưa có con thì thấy gì hay hay mình nghĩ là mẹ mình thích thì lại mua, có dịp gửi về cho mẹ.

Chiều chuộng bản thân của mình là lâu lâu úp mặt vào nồi nước sả, vỏ chanh xông măt, hít hà cái mùi thơm thơm của sả, thỉnh thoảng mình lại bỏ thời gian cuốn cho mình lọn tóc, đổi kiểu tóc cũng thây vui vui.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 720 Bài viết

• 1,976 Được cảm ơn

Mọi thứ do tâm tạo....vậy nên nếu mình thấy vui thì nó vui thấy bình thường thì bình thường ....và rất hiếm khi thấy buồn, vì mình không để tâm mình nó phải buồn bao giờ
    Om mani padme hum.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,763 Bài viết

• 4,288 Được cảm ơn

Nói thì hay lắm, làm mới khó. Mà mình lại quan niệm mua cho bản thân cái gì đẹp đẹp xinh xinh mà rẻ rẻ cũng là yêu thương bản thân rồi, hehe. Chẳng hiểu theo tác giả bài này thì thế nào mới là yêu bản thân? Cứ phải đi bộ dưới các tán cây à, keke.
    .......Khiêm tốn bao nhiêu chưa đủ,
    Tự kiêu một chút đã thừa........:Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,324 Bài viết

• 6,902 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hi hi, muốn "tự làm mình vui" và "chăm sóc bản thân" thì phải có điều kiện một chút, cả về thời gian và tài chính. Mình chưa giàu có, nhưng phấn đấu tạm ổn một chút thì bản thân luôn thấy vui vẻ, thoải mái bất kể có chồng bên cạnh, quan tâm chăm sóc mình hay không. Còn người xung quanh thì khen mình trẻ, đẹp ra. Trước hết phải yêu bản thân mình, đúng quá rồi ạ!
    • 139 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MÌnh thấy nhiều người phụ nữ quá phụ thuộc cảm xúc vào chồng hay người yêu. Nhất là những người mới cưới, mình cũng từng trải qua giai đoạn như thế nhưng rồi cũng rút ra được kinh nghiệm mình phải tự tạo niềm vui cho mình. Mấy đứa em suốt ngày kêu buồn vì chồng về muộn rồi lăn ra ngủ hay chồng bận quá không chở đi chơi được nên không đi chơi. Chồng quan tâm thì vui, không thì buồn. Tại sao lại phải phụ thuộc cảm xúc của mình vào chồng thế. Với mình chồng tạo được niềm vui cho mình thì càng vui còn không mình thiếu gì niềm vui khác. Như chơi với con, mua sắm, uống cà phê với bạn bè ... Chồng chở được đi chơi thì càng vui không thì mẹ con tự đi cũng vui. Chồng về muộn thì mình xem phim chẳng hơi đâu mà chờ đợi rồi buồn. Nếu mình thích chồng làm gì cho mình thì cứ yêu cầu thẳng chẳng việc gì phải chở đợi chồng hiểu ý rồi lại thất vọng. Từ lúc thay đổi quan điểm mình thấy cuộc sống nhẹ nhàng và thoải mái hẳn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 507 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quocbao102007 Xem bài viết
    MÌnh thấy nhiều người phụ nữ quá phụ thuộc cảm xúc vào chồng hay người yêu. Nhất là những người mới cưới, mình cũng từng trải qua giai đoạn như thế nhưng rồi cũng rút ra được kinh nghiệm mình phải tự tạo niềm vui cho mình. Mấy đứa em suốt ngày kêu buồn vì chồng về muộn rồi lăn ra ngủ hay chồng bận quá không chở đi chơi được nên không đi chơi. Chồng quan tâm thì vui, không thì buồn. Tại sao lại phải phụ thuộc cảm xúc của mình vào chồng thế. Với mình chồng tạo được niềm vui cho mình thì càng vui còn không mình thiếu gì niềm vui khác. Như chơi với con, mua sắm, uống cà phê với bạn bè ... Chồng chở được đi chơi thì càng vui không thì mẹ con tự đi cũng vui. Chồng về muộn thì mình xem phim chẳng hơi đâu mà chờ đợi rồi buồn. Nếu mình thích chồng làm gì cho mình thì cứ yêu cầu thẳng chẳng việc gì phải chở đợi chồng hiểu ý rồi lại thất vọng. Từ lúc thay đổi quan điểm mình thấy cuộc sống nhẹ nhàng và thoải mái hẳn.
    Em chưa có gia đình nhưng em cũng có suy nghĩ giống chị, mình tự làm chủ được tình cảm của mình, không phụ thuộc vào người khác thì sẽ thấy thoải mái hơn rất nhiều.
    Em thấy mấy đứa bạn em đi đâu cũng cặp kè người yêu, em thì không như vậy, tùy lúc tùy dịp chứ, mình còn có tự do riêng và không gian riêng của mình. Mình còn vô số thú vui tiêu khiển chứ hơi đâu lo giận hờn trách móc này kia cho mệt đầu.
    Sau này lấy chồng em cũng quán triệt tư tưởng như vậy, nếu chồng tương lai em nhậu nhẹt vui vẻ bù khú với bạn bè, em ok, tất nhiên trong 1 giới hạn nào đó; thì trong lúc đó thì em có thể đi shopping, đi cafe, spa với bạn bè em, mình cũng có niềm vui của riêng mình, việc gì phải phụ thuộc vào người khác, cứ enjoy đi đã.
    • 500 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì lại đang quá nhiều thú vui riêng, đang phải dẹp dần vì tốn nhiều thời gian, cứ hôm nào thấy chồng bảo đi công tác là lại sắp xếp làm gì trong thời gian rảnh: Từ đan lát, thêu thùa, may vá, trồng cây, đi chơi với con... cái gì cũng mê hết. Tám với bạn có chung đam mê thì hết ngày này đến ngày khác không chán. Thế cũng gọi là: niềm vui không phụ thuộc người khác nhỉ?
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7