TIN TÀI TRỢ.

Ký túc xá như khách sạn của sinh viên trường nhà giàu VN

• 5 Lượt chia sẻ
  • 31.1K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,097 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lavietphuong Xem bài viết
    Không biết bạn thế nào, chứ khái niệm của mình thì "công lập nổi tiếng Việt Nam" là Y, Bách khoa, Kiến trúc...đổ cả máu để bon chen đc 1 xuất chứ ko phải tiền là xong đâu, cho nên vào đc mà dại thì mìnhxin dại ngàn lần.

Nói gì thì nói, RMIT chỉ tốt hơn so với các trường "tầm trung" trở xuống thôi. Nó siết chặt đầu ra tất nhiên nâng cao chất lượng SV, nhưng mặt khác nó càng thu đc tiền, chứ trường công ngân sách nhà nước siết kiểu đấy có mà chết. Nhưng một số ngành trong các trường công nổi tiếng thì số lượng SV lưu ban cũng nhiều nhá, điển hình là Kiến trúc HCM trường mình đây này. Học trường công tốn 1 đồng sau này ra trường đi làm được 5 đồng, RMIT tốn 10 đồng, làm được 10 đồng thì mang tiếng đốt tiền là phải rồi.

Cả làng nó du học chứ ko riêng mình em em băn khoăn làm gì. Bản thân chị nhìn mấy đứa du học sinh về nước làm việc chị cũng nhìn ngang là nhiều, có đứa c còn nhìn xuống chứ chả ngước lên nhìn bao giờ (hoặc là chưa có cơ hộ lv vs người khiến mình phải ngước nhìn), cho nên em có đu trên đấy cũng ko ai để ý đâu.
    Mợ nói thế thì vô cùng. Nhưng so thì đặt trên cùng một hệ quy chiếu. Mợ đi so một trường đào tạo kinh doanh, thiết kế, IT (2 nhóm ngành chính) với Y, Dược, kỹ thuật thì so thế nào ạ?

Học ở đâu cũng được, quan trọng là con người. Nhưng nếu con người ổn + môi trường ổn thì tốt hơn chứ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,261 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yourdalink Xem bài viết
    Mợ nói thế thì vô cùng. Nhưng so thì đặt trên cùng một hệ quy chiếu. Mợ đi so một trường đào tạo kinh doanh, thiết kế, IT (2 nhóm ngành chính) với Y, Dược, kỹ thuật thì so thế nào ạ?

Học ở đâu cũng được, quan trọng là con người. Nhưng nếu con người ổn + môi trường ổn thì tốt hơn chứ?
    Thím đọc cho kỹ ý của tôi, tôi ko chê RMIT, nhưng bảo RMIT hơn các trường công lập nổi tiếng VN thì kiểu gì cũng là tự an ủi thôi. Cái người cmt "các trường nổi tiếng VN" mới là so sánh ấy.
    THANKS GOD I FOUND YOU
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 271 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

hình như Mai Phương Thúy học trường này thì phải??? Sao mãi chưa thấy tốt nghiệp nhỉ????
    Mẹ nào tinh thông cho em hỏi, ở đó học mấy năm thì đc ra ah????
    Có phải mình không biết yêu.
    Hay trách ai chẳng biết yêu thương mình.
    Có phải người đã hết yêu.
    Hay trong ta cũng đã thôi yêu người
    • 939 Bài viết

• 1,732 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngotrang_rn Xem bài viết
    hình như Mai Phương Thúy học trường này thì phải??? Sao mãi chưa thấy tốt nghiệp nhỉ????
    Mẹ nào tinh thông cho em hỏi, ở đó học mấy năm thì đc ra ah????
    Học ở RMIT nhanh nhất là 2.5 năm xong cử nhân nhé (1 năm 3 kỳ, mỗi kỳ 4 môn)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

ai trâu thì mới 4 môn thôi. Mình cũng thuộc dạng trâu bò mà 3 muôn đã muốn tắt thở, sụt 2 kg rồi đây này. Học nhanh hay lâu thì tuỳ mình, vì mỗi kỳ đc chọn môn mà. Nghe thầy cô nói là MPT đã tốt nghiệp rồi và vừa mới tốt nghiệp thôi, mất 6 năm theo học ở RMIT :P
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 32 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Nói gì thì nói, RMIT chỉ tốt hơn so với các trường "tầm trung" trở xuống thôi. Nó siết chặt đầu ra tất nhiên nâng cao chất lượng SV, nhưng mặt khác nó càng thu đc tiền, chứ trường công ngân sách nhà nước siết kiểu đấy có mà chết. Nhưng một số ngành trong các trường công nổi tiếng thì số lượng SV lưu ban cũng nhiều nhá, điển hình là Kiến trúc HCM trường mình đây này. Học trường công tốn 1 đồng sau này ra trường đi làm được 5 đồng, RMIT tốn 10 đồng, làm được 10 đồng thì mang tiếng đốt tiền là phải rồi.

Cả làng nó du học chứ ko riêng mình em em băn khoăn làm gì. Bản thân chị nhìn mấy đứa du học sinh về nước làm việc chị cũng nhìn ngang là nhiều, có đứa c còn nhìn xuống chứ chả ngước lên nhìn bao giờ (hoặc là chưa có cơ hộ lv vs người khiến mình phải ngước nhìn), cho nên em có đu trên đấy cũng ko ai để ý đâu.
    Không biết chị Phương khóa nào, em vẫn còn là kinh hoàng chuyện "thải loại" ở trường Kiến trúc TPHCM. Vào lớp 98 người, 5 năm mà mỗi năm out khoảng 10-15 người ( tuy nhiên lớp vẫn gần 90-100 vì các khóa trước rớt xuống), lúc là tốt nghiệp dc 40-50/90 người dc làm tốt nghiệp đợt 1, đợt 2 hình như sau 1 chút nhưng cũng chẳng dc 70%. Nộp bài dc ra khoảng gần 50 chi đó. Điểm thì keo kiệt thấp lè tè, ...bạn nào mà mơ đến 8.0 ra trường chắc là quái nhân ( hoặc có bối cảnh đặc biệt). Đến h vẫn hơi ghen tị các bạn ngoài HN điểm chấm rộng rãi hơn haha...

RMIT thì em có làm việc với bên đó ít ít, có người nhà (thân) học bên đó, có dự vài hoạt động bên đó. Công bẳng mà nói là rõ ràng hiệu quả rành mạch chuyên nghiệp ( ít nhất trong mặt bằng VN là rất rất tốt). Còn dù sản phẩm là giáo dục thì các bạn ấy cũng là kinh doanh giáo dục, kinh doanh nghiêm túc thì sẽ vừa giữ sản phẩm đầu ra của mình có giá trị cao vừa phải đảm bảo lợi nhuận. Vậy bạn nào nhà giàu vào học sẵn sàng cống hiến tiền thích học dài dài cống tiền dài dài cứa học ( trong chừng mực nào đó, not forever), bạn nào có khả năng thực lực vẫn tốt nghiệp sớm hồi vốn nhanh mang tiếng tăm cho trường. Hai bên đều vui.

Các bạn ra trường mặt bằng sẽ tốt hoặc ít nhất khá, tỉ lệ thành công trong thực tế cao ( so với đào tạo "phổ cập" VN thì hơn chắc), vậy nên nếu chỉ dựa vào vài người mà tổng kết thì hơi hơi chủ quan.

Chị Phuong nhắc đến các bạn du học về thì đúng là ngành Kiến Trúc hơi cá biệt vì ảnh hưởng cá nhân rất nhiều, nôm na giống bạn là ca sỹ học nhiều học giỏi mà ko có tố chất cá nhân cũng chịu. Em cũng vài dịp bị các bạn ấy làm choáng váng vì mong đợi và thực tế sao mà các xa. Còn các ngành khác như kinh tế, luật, maketing,...thì đảm nhiệm công việc các bạn du học về nói chung khá hơn nhiều ( trừ những cá thể mà bó cái tay rùi bó cái chân e ko dám nói ,

Vậy ai muốn học đâu làm gì thì phải biết mình là ai muốn gì trả xiền xong người ta cho mình cái chi đã, mọi tranh luận đều tương đối
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 583 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Thím đọc cho kỹ ý của tôi, tôi ko chê RMIT, nhưng bảo RMIT hơn các trường công lập nổi tiếng VN thì kiểu gì cũng là tự an ủi thôi. Cái người cmt "các trường nổi tiếng VN" mới là so sánh ấy.
    Gì chứ e chả biết, nếu so về mặt bằng chung Ngoại ngữ với nhóm 3 trường: Ngoại thương; Ngoại ngữ (ĐH Hà Nội) và Ngoại giao, thì e chắc các em RMIT có mặt bằng đồng đều hơn hẳn.
    • 1,097 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa_La Xem bài viết
    Gì chứ e chả biết, nếu so về mặt bằng chung Ngoại ngữ với nhóm 3 trường: Ngoại thương; Ngoại ngữ (ĐH Hà Nội) và Ngoại giao, thì e chắc các em RMIT có mặt bằng đồng đều hơn hẳn.
    So mỗi tiếng Anh thì hơi nản. Nhưng ví dụ so các bạn học khối ngành kinh tế với các em học bên NT thì 5 ăn 5 thua. Nói chung thế là ổn rồi, so với ở VN. Còn về mặt đầu tư, RMIT nó không phải là đại học lớn trên thế giới nên bảo nó đầu tư nghiên cứu khoa học cơ bản, chuyên sâu, những ngành khó ra tiền thì làm sao làm được. Những cái đó muốn phát triển phải do chính sách của nhà nước, các trường ĐH lớn của VN chứ.
    • 32 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dulethuyan Xem bài viết
    Cô ơi hơi đâu mà tranh luận với những người như vậy RMITers nghe quen rồi và xem như là gió thoảng qua tai vậy. Cháu tốt nghiệp RMIT được 6 năm rồi và tất cả các bạn cùng lớp đều nắm giữ những chức vụ cao trong các cty lớn từ Director đến Manager.

Ai nghĩ sv RMIT là dốt cũng đc, kệ họ, thời gian và thực lực sẽ trả lời tất cả
    Đa số các bạn học ở RMIT đều thành công hơn nhiều bạn học ở trường khác vì được thuận lợi:

1. Đã vào được ĐH (trừ các trường quá tệ)nghĩa là đầu óc ok.
    2. Tiếng anh giỏi
    3. Tự tin, giao tiếp khá
    4. Đa số có các kỹ năng mềm, thậm chí các tài lẽ.
    5. Kiến thức rất thực dụng, suy nghĩ sát thực tế.
    6. Đa số là gia đình có điều kiện (tiền bạc, vị thế, mối quan hệ của bố mẹ, truyền thống sản xuất, kinh doanh của gia đình)
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 191 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemy1004 Xem bài viết
    với số tiền học 4 năm ở RMIT cho 1 đứa đang học trường ĐH VNam (công lập) thì sẽ như thế nào? các trường ở VN 1 năm đóng 5 triệu 5 / 1 năm! so với mỗi 3 tháng đóng hơn gần 60 triệu thì sự khác biệt dĩ nhiên là có, tiếng anh học 37 triệu / 1 người/ 1 giáo viên khi ở dự bị thì trình độ tiếng anh còn không được hơn tụi sv việt nam ở ngoài thì nghỉ học luôn cho rồi.Mấy anh chị cứ so sánh đầu vào với số tiền bỏ ra nhé. Với 5-6 TRIỆU/1 năm học phí so với trăm triệu thì dĩ nhiên khoảng cách quá lớn! Chưa tính mức sống thường thấy tụi sinh viên ở ngoài thuê tiền nhà trọ 1 tháng 500k là đã la làng nói gì gần 10 triệu 1 tháng như ở đây!
    Người giàu họ bỏ tiền ra mua sự chắc chắn và thời gian chứ không đơn thuần là mua kiến thức. Khác biệt giữa giàu và nghèo là ở chỗ đó. Thời gian đi qua thì ko thể kéo lại được. Nhiu nguoi ham rẻ học các lớp tiếng ANh rẻ tiền để đến đầu 3x vẫn ko nói duoc tiếng ANh. Lúc đó còn xách tập đi học thì thời gian đâu để học, . . .có học thì đầu óc hóa bần học chả vô. Chưa kể là bao nhiu cơ hội bị đánh mất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,225 Bài viết

• 9,417 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mọi người bây giờ giàu quá, đầu tư cho con học RMIT tương đương với 1 căn nhà (cả tiền học và tiền ăn ở KTX). Bạn thân của mình bảo bạn ấy sẽ bán 1 căn nhà để cho con đi du học hoặc học ở RMIT nhưng mình xuất thân nhà nghèo, bây giờ cũng chỉ mới trung bình khá thôi nên phải tính toán hơn.
    Mình có 1 căn nhà cho thuê, hàng tháng lấy tiền này (và bù thêm chút ít) cho con học tiếng Anh và mua bảo hiểm nhân thọ. Mình chỉ cho bé học trường công lập bình thường thôi vì nếu vào quốc tế xịn thì mỗi tháng phải trên $1000, còn học quốc tế dỏm thì chẳng thà học trường công VN còn tốt hơn. Lớp 6 cho bé thi vào Trần Đại Nghĩa (3 đứa cháu mình đã và đang học trường này từ lớp 6, đều ngoan, năng động và tự tin, 2 bé đã xin được học bổng du học năm lớp 11), nếu không đạt thì vẫn học trường công lập bình thường. Mình không cần con mình phải là học sinh giỏi toàn diện theo kiểu VN, chỉ cần đầu tư Toán, Logic, Tiếng Anh và tiếng Việt (mình là dân ngoại ngữ nên biết giỏi tiếng mẹ đẻ rất quan trọng khi học ngoại ngữ). Đến năm lớp 11 thì nếu học giỏi xin được học bổng toàn phần thì đi, nếu không thì học ở VN. Mình nghĩ đến 2020 chắc chắn có thêm nhiều lựa chọn tốt ngoài RMIT (VD: về kinh doanh và IT thì hiện giờ có Đại học Quốc tế, về kỹ thuật thì hy vọng vào Đại học Việt Đức).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,261 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi beegee Xem bài viết
    Không biết chị Phương khóa nào, em vẫn còn là kinh hoàng chuyện "thải loại" ở trường Kiến trúc TPHCM. Vào lớp 98 người, 5 năm mà mỗi năm out khoảng 10-15 người ( tuy nhiên lớp vẫn gần 90-100 vì các khóa trước rớt xuống), lúc là tốt nghiệp dc 40-50/90 người dc làm tốt nghiệp đợt 1, đợt 2 hình như sau 1 chút nhưng cũng chẳng dc 70%. Nộp bài dc ra khoảng gần 50 chi đó. Điểm thì keo kiệt thấp lè tè, ...bạn nào mà mơ đến 8.0 ra trường chắc là quái nhân ( hoặc có bối cảnh đặc biệt). Đến h vẫn hơi ghen tị các bạn ngoài HN điểm chấm rộng rãi hơn haha...

RMIT thì em có làm việc với bên đó ít ít, có người nhà (thân) học bên đó, có dự vài hoạt động bên đó. Công bẳng mà nói là rõ ràng hiệu quả rành mạch chuyên nghiệp ( ít nhất trong mặt bằng VN là rất rất tốt). Còn dù sản phẩm là giáo dục thì các bạn ấy cũng là kinh doanh giáo dục, kinh doanh nghiêm túc thì sẽ vừa giữ sản phẩm đầu ra của mình có giá trị cao vừa phải đảm bảo lợi nhuận. Vậy bạn nào nhà giàu vào học sẵn sàng cống hiến tiền thích học dài dài cống tiền dài dài cứa học ( trong chừng mực nào đó, not forever), bạn nào có khả năng thực lực vẫn tốt nghiệp sớm hồi vốn nhanh mang tiếng tăm cho trường. Hai bên đều vui.

Các bạn ra trường mặt bằng sẽ tốt hoặc ít nhất khá, tỉ lệ thành công trong thực tế cao ( so với đào tạo "phổ cập" VN thì hơn chắc), vậy nên nếu chỉ dựa vào vài người mà tổng kết thì hơi hơi chủ quan.

Chị Phuong nhắc đến các bạn du học về thì đúng là ngành Kiến Trúc hơi cá biệt vì ảnh hưởng cá nhân rất nhiều, nôm na giống bạn là ca sỹ học nhiều học giỏi mà ko có tố chất cá nhân cũng chịu. Em cũng vài dịp bị các bạn ấy làm choáng váng vì mong đợi và thực tế sao mà các xa. Còn các ngành khác như kinh tế, luật, maketing,...thì đảm nhiệm công việc các bạn du học về nói chung khá hơn nhiều ( trừ những cá thể mà bó cái tay rùi bó cái chân e ko dám nói ,

Vậy ai muốn học đâu làm gì thì phải biết mình là ai muốn gì trả xiền xong người ta cho mình cái chi đã, mọi tranh luận đều tương đối
    Chị học 02, lớp chị ai trên 7 phết thầy Tứ gửi thư mời ở lại trường... dạy học.
    Trước giờ chị có làm việc vs vài KTS du học về, 3-4 năm gần đây đối tượng du học sinh vào doanh nghiệp nhà nước làm tăng thấy rõ (ko biết có phải do khủng hoảng học xong ở lại bên ấy ko cạnh tranh nổi, còn xin việc ở cty ngoài nhất là ngành xây dựng lại khó khăn hay ko ). Mà thôi rồi em ơi, quanh năm suốt tháng đầu nó chỉ có "kiến trúc VN ko ra cái thể thống cống rãnh gì, quy hoạch VN kiểu đó còn lâu mới khá nổi....", cứ như thể nó sinh lầm thời. sống lầm chỗ vậy. Suốt ngày mang ba cái ý tưởng, phong cách phục hưng gô tích mà nó mang bên trời Tây về hù doạ thiên hạ. Còn văn bản pháp luật, tiêu quy chuẩn thì xếp nó vô dạng mù chữ luôn đc rùi. Ngoài ra hết, đầu nó ko còn cái gì nữa hết.

Trích dẫn Nguyên văn bởi yourdalink Xem bài viết
    So mỗi tiếng Anh thì hơi nản. Nhưng ví dụ so các bạn học khối ngành kinh tế với các em học bên NT thì 5 ăn 5 thua. Nói chung thế là ổn rồi, so với ở VN. Còn về mặt đầu tư, RMIT nó không phải là đại học lớn trên thế giới nên bảo nó đầu tư nghiên cứu khoa học cơ bản, chuyên sâu, những ngành khó ra tiền thì làm sao làm được. Những cái đó muốn phát triển phải do chính sách của nhà nước, các trường ĐH lớn của VN chứ.
    Vấn đề là nếu đầu tư, mức học phí của nó sẽ càng cắt cổ và cũng chỉ vẫn những đối tượng có tiền mới là mục tiêu của nó thôi. Một số lượng lớn các bạn học giỏi (tính ở trình độ tốt nghiệp PTTH chuẩn bị vào đại học) mà gia cảnh chỉ mức trung bình khá hoặc nghèo thì vào trường công cho phù hợp. Cho nên ko thể nói cái nào tốt hơn như 1 số bạn ở trên cmt. Khi nào mà RMIT đào tạo vs mức học phí như các trường công mà chất lượng SV tốt thì hẵng bàn. Tiền đắp vô mà ko chất lượng ai có dại mới đắp. Cho nên có tiền học RMIT xong kết luận trường ta hơn trường người thật là nẫu.
    THANKS GOD I FOUND YOU
    • 1,097 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Vấn đề là nếu đầu tư, mức học phí của nó sẽ càng cắt cổ và cũng chỉ vẫn những đối tượng có tiền mới là mục tiêu của nó thôi. Một số lượng lớn các bạn học giỏi (tính ở trình độ tốt nghiệp PTTH chuẩn bị vào đại học) mà gia cảnh chỉ mức trung bình khá hoặc nghèo thì vào trường công cho phù hợp. Cho nên ko thể nói cái nào tốt hơn như 1 số bạn ở trên cmt. Khi nào mà RMIT đào tạo vs mức học phí như các trường công mà chất lượng SV tốt thì hẵng bàn. Tiền đắp vô mà ko chất lượng ai có dại mới đắp. Cho nên có tiền học RMIT xong kết luận trường ta hơn trường người thật là nẫu.
    Cái đó bạn nói hoàn toàn đúng. Nhưng mỗi người có một số phận và lựa chọn khác nhau mà. Cái quan trọng là kết quả cho từng con người, với những kiến thức và kinh nghiệm trong thời gian sinh viên đối với cuộc đời họ thôi.
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5