TIN TÀI TRỢ.

Ký túc xá như khách sạn của sinh viên trường nhà giàu VN

• 5 Lượt chia sẻ
  • 31.2K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 761 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbimtom Xem bài viết
    chia đầu người ra, phòng đôi 25tr thì mỗi người đóng 12.5tr; phòng 3 29 triệu thì mỗi người đóng 9.6tr, phòng 5: 27.5tr thì mỗi người đóng 5.5tr, càng đông càng rẻ mà
    Không phải, 5.5 triêu/4 tháng thì rẻ hơn cả nhà đi thuê à?

Đấy là chi phí cho một người.
    còn tại sao phòng 2 người lại rẻ hơn 3 người và 5 người, có thể nó rộng rãi, thoải mái hơn
    saq5p7
    NB: 3.35kg, 1M: 4.5kg, 2M: 5.7kg, 3M: 6.8kg, 4M; 7,4kg, 5M: 8.0 Kg (78cm), 6M: 8.5kg, 7M: 8.9kg, 12th: 10kg
    4PQDV1z4PQDp7
    7r7thag6k3z

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 489 Bài viết

• 805 Được cảm ơn

Cháu mình cũng học RMIT, cày cuốc cũng rất vất vả, tiếng Anh lúc 12 lẹt phẹt mà giờ ngon lành lắm, phong cách tự tin... Thích nhất là phong cách tự tin, chững chạc nhưng ko tự kiêu, rất chịu khó. Có cái là ko đi làm mà lại đi bán Amway, chán lắm. Hi vọng trường rmit có buổi ngoại khóa gì đó cho các em sv tránh xa mấy cái vụ đa cấp này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 87 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kapla Xem bài viết
    Em vừa vào web trường này xem, thấy học phí dao động từ 12-20tr/tháng. Tương lai nếu ko cho con đi du học đc thì em cũng thích cho con vào trường này.
    Học phí hiện tại khoảng 750tr/2.5 năm nếu đã có IELTS 6.5, và ko trượt môn nào, trượt phải đóng tiền lại, học lại. Học phí mỗi năm tăng 10-15% để bù lạm phát gì đó, đây là policy của trường rồi (% tui ko nhớ chính xác lắm), nên vd sau 5 năm nữa con bạn vào học thì khoảng 1.2 tỷ. Tui tính thế có sai ko nhỉ, bạn nào học RMIT confirm hộ với.
    • 793 Bài viết

• 2,415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hope77 Xem bài viết
    Sạch và đẹp nhưng sao không nhìn thấy cái giá sách ở chỗ nào cả
    Chắc chủ yếu các bạn ấy học online, sách đã có thư viện, vài cuốn sách cá nhân có thể để ở hộc bàn
    • 1,092 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Casablanca Xem bài viết
    Học phí hiện tại khoảng 750tr/2.5 năm nếu đã có IELTS 6.5, và ko trượt môn nào, trượt phải đóng tiền lại, học lại. Học phí mỗi năm tăng 10-15% để bù lạm phát gì đó, đây là policy của trường rồi (% tui ko nhớ chính xác lắm), nên vd sau 5 năm nữa con bạn vào học thì khoảng 1.2 tỷ. Tui tính thế có sai ko nhỉ, bạn nào học RMIT confirm hộ với.
    Sai bạn ạ. Bạn vào site của trường tính lại coi, ko đến từng đấy đâu.
    • 846 Bài viết

• 779 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kdmotminh Xem bài viết
    u

ghét nhất là cái lối suy nghĩ như thế này. Thực tế ko có đủ đk chứ có thì sau này mình cũng gởi con cháu vào đó học. Hoc ở Rmit sau khi ra trường, các kỹ năng như thuyết trình, khả năng làm việc, chỉ số EQ, . . . ăn đúp sv giỏi ở trường công lập nổi tiếng. Riêng DH Quốc tế sai gon ( học phi nhẹ hơn) điểm chuẩn đầu vào gần đây tăng đột biến do chất lượng giảng dạy, ngoại ngữ. Em họ mình học trường chuyên khá giỏi đã rất khôn ngoan khi từ chối thi vào Ngoai Thuong, Kinh Tế. Giờ thì đang theo học tại Mỹ.

Mình đánh giá rất cao chất lượng đào tạo ở Rmit, đó là 1 truong nghiêm túc theo tieu chuẩn nước ngoài.Nếu khả năng tài chính hạn hẹp thì nên xem xét DH Quốc tế Saigon.
    Đại Học Quốc Tế Sài Gòn là SIU hả chị? :')
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 235 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chipfeehily Xem bài viết
    Mình hiện tại là sv RMIT đây, lớn hơn hầu hết các sv khác vì mình có bằng ĐH VN rồi. Nghĩ lại thật hối hận khi lãng phí 4 năm ĐH ở VN, hầu như không học hành gì vì chọn nhầm ngành và vì lúc đó mục tiêu chỉ miễn sao là đỗ đại học, nên vào đc đh rồi là chẳng hiểu vì sao mình chọn ngành này. RMIT Ở HN thì điều kiện không bằng nhưng mình cảm thấy học rất thú vị. Thầy cô rất nhiệt tình, chương trình rõ ràng.
    Công nhận là vào RMIT rất dễ, chỉ cân ielts đủ tiêu chuẩn thôi. Nhưng vào rồi mà ra được rất là khó. Mình học vất vả kinh khủng, cày như trâu, mờ cả mắt. Học vớ vẩn thì không nói nhưng nếu thực sự muốn điểm cao thì phải học rất là mêt, từ hồi vào RMIT đến giờ mình hầu như không đi chơi, chỉ 1-2 lần 1 tuân thôi còn đâu là ở nhà học bài (
    Rất ghét mấy người không hiểu gì, xong cứ nói RMIT là trường của bọn nhà giàu vào đấy đốt tiền hộ bố mẹ
    E lúc đó đang học năm 1 trường VN thì bỏ vào RMIT học cũng bị họ hàng nói ra nói vào giờ nghĩ lại vẫn thấy đó là quyết định đúng đắn nhất của mình trước đến giờ, mặc dù thỉnh thoảng vẫn bị mỉa mai
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,414 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Casablanca Xem bài viết
    1 khoá học có 24 môn, học xong 24 môn là có bằng. 1 kỳ đc học tối thiểu 1 môn, tối đa 4 môn. Học phí đóng theo môn học. Học phí của e mình là 19tr640/ môn. Nhân lên theo số môn học trong 1 kỳ. Tuy nhiên, rmit chia theo fees group, cách tính là theo thời điểm nhập học. E mình học từ cuối 2010 nên học phí ở mức đó, tăng 10% mỗi năm. Sinh viên nào nhập học ở thời điểm 2012 đến giờ đóng mức phí khoảng 23 or 24tr/ môn mình ko nhớ rõ, và cũng tăng 10% mỗi năm luôn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 66 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Gửi mấy mẹ info thêm về việc Rmit nhé. Học phí kg đến 23-24 tr/môn/semester như bạn gì phía trên nói đâu. Em đóng chừng 80 tr /sem cho 4 môn. Một môn của bên Commerce là 19tr640, theo thời điểm hiện tại. Còn bên Design mắc hơn tí. Mà xin khuyên các mẹ nếu mún cho con vào đây học thì vào thẳng ĐH luôn. Đừng vào chương trình CD hay tiếng Anh gì hết, rất mất time vì có mấy môn English của CD rất nhàm và chẳng có gì hay ho hết. Nếu kg đủ ielts thì hoc ở ngoài rồi thi cho đạt 6.5 hãy đăng kí học. Còn nếu điểm trung bình lớp 12 thấp và kg vào được ĐH mà phải vào CD thì cũng nên lấy ielts 6.5 vì sẽ được giảm khỏi học 1 số môn English của CD đó, tiết kiệm được mấy chục triệu ah ( mà thông tin này kg phải bạn sv nào cũng biết đâu nha, vì trường em nó cũng "khôn" lắm, kg public cái thông tin này đâu)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,414 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi s3160891 Xem bài viết
    Gửi mấy mẹ info thêm về việc Rmit nhé. Học phí kg đến 23-24 tr/môn/semester như bạn gì phía trên nói đâu. Em đóng chừng 80 tr /sem cho 4 môn. Một môn của bên Commerce là 19tr640, theo thời điểm hiện tại. Còn bên Design mắc hơn tí. Mà xin khuyên các mẹ nếu mún cho con vào đây học thì vào thẳng ĐH luôn. Đừng vào chương trình CD hay tiếng Anh gì hết, rất mất time vì có mấy môn English của CD rất nhàm và chẳng có gì hay ho hết. Nếu kg đủ ielts thì hoc ở ngoài rồi thi cho đạt 6.5 hãy đăng kí học. Còn nếu điểm trung bình lớp 12 thấp và kg vào được ĐH mà phải vào CD thì cũng nên lấy ielts 6.5 vì sẽ được giảm khỏi học 1 số môn English của CD đó, tiết kiệm được mấy chục triệu ah ( mà thông tin này kg phải bạn sv nào cũng biết đâu nha, vì trường em nó cũng "khôn" lắm, kg public cái thông tin này đâu)
    Bạn là sv thuộc FG3 nên đóng mức học phí 19tr640, còn bạn nào sv FG6 sẽ đóng mức 23-24tr/ môn nhé. Nhà mình có 2 đứa học RMIT, 1 đứa vào trường 2010 ở nhóm 3, 1 đứa vào trường năm 2012 thì đóng ở nhóm 6.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,482 Bài viết

• 8,537 Được cảm ơn

Ặc học phí tăng 10% mỗi năm thật ạ? Con em giờ còn bé tí, đến lúc nó học đại học chắc học phí cao hơn đi du học luôn quá. Thế thì lại phải rèn cho con, cho nó tự xin học bổng du học vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 582 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Thực ra con nhà giàu và học kém vào đốt tiền trong RMIT cũng nhiều, nhưng các bác cứ nhớ là để đạt 6.5 IELTS ko dễ dàng gì đâu cho nên các em này cứ xác định học dự bị mỏi mòn, không thì bật bãi sớm.
    • 209 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Hiện tại mình đang đóng học phí 25 triệu 1 môn cứ 1 năm tăng 10% nên mình cày 1 kỳ 3 môn, học gần chết, có đứa trâu bò 4 môn, không hiểu nó học kiểu gì. Đúng là nghe nói vào chỉ cần ielts nhưng nhiều người mãi không được đấy ạ. Bạn mình chật vật mãi không vào nổi RMIT: ôn ielts xong thi được 5.0, vào RMIT học tiếng anh level L5 mãi không lên được L6. Lại ra ngoài ôn Ielts rồi giờ chẳng biết ra sao, đã vào được bachelor chưa nữa
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipfeehily Xem bài viết
    Hiện tại mình đang đóng học phí 25 triệu 1 môn cứ 1 năm tăng 10% nên mình cày 1 kỳ 3 môn, học gần chết, có đứa trâu bò 4 môn, không hiểu nó học kiểu gì. Đúng là nghe nói vào chỉ cần ielts nhưng nhiều người mãi không được đấy ạ. Bạn mình chật vật mãi không vào nổi RMIT: ôn ielts xong thi được 5.0, vào RMIT học tiếng anh level L5 mãi không lên được L6. Lại ra ngoài ôn Ielts rồi giờ chẳng biết ra sao, đã vào được bachelor chưa nữa
    bạn cho hỏi là nếu IELTS 6.0 thì học thêm 1 level nữa hay là thi đầu vào lại từ đầu thế ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 661 Bài viết

• 1,749 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbimtom Xem bài viết
    chia đầu người ra, phòng đôi 25tr thì mỗi người đóng 12.5tr; phòng 3 29 triệu thì mỗi người đóng 9.6tr, phòng 5: 27.5tr thì mỗi người đóng 5.5tr, càng đông càng rẻ mà
    Quá vô lý, nếu vậy thì phòng 5 người phải là mắc nhất chứ sao phòng đơn đến 34 triệu lận. Vậy nếu 1 người có nhu cầu ở 1 mình thì thuê phòng 5 người cho sướng, rộng rãi hơn, mỗi ngày ngủ 1 phòng và chi phí lại rẻ hơn.

Theo lẽ bình thường tôi biết ( từ thuê nhà đến thuê khách sạn) thì phòng đơn rẻ nhất ( nhưng chỉ chứa 1 người nếu tính ra mắc nhất), rồi tiếp theo là phòng đôi, phòng 3, 4,.... Còn ở đây thì ko phải như vậy.
    Nhất kỳ nhất hội.
    • 1,414 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nimmoHP Xem bài viết
    Quá vô lý, nếu vậy thì phòng 5 người phải là mắc nhất chứ sao phòng đơn đến 34 triệu lận. Vậy nếu 1 người có nhu cầu ở 1 mình thì thuê phòng 5 người cho sướng, rộng rãi hơn, mỗi ngày ngủ 1 phòng và chi phí lại rẻ hơn.

Theo lẽ bình thường tôi biết ( từ thuê nhà đến thuê khách sạn) thì phòng đơn rẻ nhất ( nhưng chỉ chứa 1 người nếu tính ra mắc nhất), rồi tiếp theo là phòng đôi, phòng 3, 4,.... Còn ở đây thì ko phải như vậy.
    Mình đã vào ktx trường RMIT tham quan trước khi quyết định cho em trai mình ở tại đây. Phòng 5 người có giá 27.5tr/người/kỳ, có chung 1 phòng khách và 2 WC, 5 phòng ngủ riêng biệt. Mỗi phòng ngủ này có diện tích ước chừng khoảng 14m2/ phòng. Phòng đơn 34tr có diện tích rộng nhất, điều hòa, WC riêng biệt và nó nằm luôn trong phòng. Diện tích phòng đơn khoảng hơn 25m2. Phòng đôi rẻ nhất vì bạn sẽ phải share không gian nhưng kiểu 1 phòng ngủ mà có 2 cái giường, 2 bàn học, 2 tủ quần áo được kê về 2 phía, người này làm gì người kia cũng biết hết nên rất bất tiện nếu như nói chuyện đt, chat chit nghe nhạc, vì sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến người còn lại. Thường thì mình thấy các em thích ở phòng 5 người hơn, vì vừa có phòng riêng, chi phí cũng ko phải loại đắt nhất. Em trai mình thì ở phòng 1 người vì đợt đó đăng ký thì hết phòng 3 người và phòng 5 người rồi, nó đã ở ktx 2 năm và gia đình mình hoàn toàn yên tâm khi cho nó ở đây vì chỉ đi bộ là sang các tòa nhà học rồi, có bảo vệ canh gác nghiêm ngặt, đi đâu phải cầm theo thẻ. Lại nói về chuyện thẻ, em mình được cấp 2 cái thẻ, 1 thẻ để quẹt khi vào cửa ktx, thẻ đó cũng dùng để quẹt lên tầng luôn. Điều đặc biệt là ở tầng nào thì chỉ được lên tầng đó. Ví dụ bạn ở tầng 2 thì thang máy sẽ chỉ đưa bạn lên tầng 2 và từ tầng 2 xuống tầng 1, nên chuyện trai gái lên phòng nhau là ko thể. Một thẻ nữa là thẻ vào cửa, chỉ khi nào dùng đúng thẻ mới mở được cửa phòng mình ra, và cánh cửa này chỉ mở được ở bên trong, nếu đi ra ngoài mà quên mang thẻ nó sập vào là thôi khỏi vào phòng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 429 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Tỉ lệ có việc làm tốt sau tốt nghiệp là bn hả các bạn
    • 3,163 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Phòng đắt thế ra ngoài thuê căn hộ cho các con ở thoải mái hơn
    • 1,261 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoctrong1408 Xem bài viết
    Thấy mấy bạn sv RMIT rất là năng động, tiếng Anh thì rất tốt, môi trường học tập cũng giống phần nào với nước ngoài. Nếu có tiền tui cũng cho em hoặc con tui sau này học mấy trường quốc tế kiểu này hoặc là đi du học chứ chả dại đâm đầu vào mấy trường công lập "nổi tiếng" của VN.
    Không biết bạn thế nào, chứ khái niệm của mình thì "công lập nổi tiếng Việt Nam" là Y, Bách khoa, Kiến trúc...đổ cả máu để bon chen đc 1 xuất chứ ko phải tiền là xong đâu, cho nên vào đc mà dại thì mìnhxin dại ngàn lần.

Nói gì thì nói, RMIT chỉ tốt hơn so với các trường "tầm trung" trở xuống thôi. Nó siết chặt đầu ra tất nhiên nâng cao chất lượng SV, nhưng mặt khác nó càng thu đc tiền, chứ trường công ngân sách nhà nước siết kiểu đấy có mà chết. Nhưng một số ngành trong các trường công nổi tiếng thì số lượng SV lưu ban cũng nhiều nhá, điển hình là Kiến trúc HCM trường mình đây này. Học trường công tốn 1 đồng sau này ra trường đi làm được 5 đồng, RMIT tốn 10 đồng, làm được 10 đồng thì mang tiếng đốt tiền là phải rồi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunasushi Xem bài viết
    em là em nhất định, khẳng định ngay và luôn. Đặt mục tiêu và thực hiện như đinh đóng cột.. Con em k học ở Vnam.. ai nói em đu dây điện em chịu.
    Cả làng nó du học chứ ko riêng mình em em băn khoăn làm gì. Bản thân chị nhìn mấy đứa du học sinh về nước làm việc chị cũng nhìn ngang là nhiều, có đứa c còn nhìn xuống chứ chả ngước lên nhìn bao giờ (hoặc là chưa có cơ hộ lv vs người khiến mình phải ngước nhìn), cho nên em có đu trên đấy cũng ko ai để ý đâu.
    THANKS GOD I FOUND YOU
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 160 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

với số tiền học 4 năm ở RMIT cho 1 đứa đang học trường ĐH VNam (công lập) thì sẽ như thế nào? các trường ở VN 1 năm đóng 5 triệu 5 / 1 năm! so với mỗi 3 tháng đóng hơn gần 60 triệu thì sự khác biệt dĩ nhiên là có, tiếng anh học 37 triệu / 1 người/ 1 giáo viên khi ở dự bị thì trình độ tiếng anh còn không được hơn tụi sv việt nam ở ngoài thì nghỉ học luôn cho rồi.Mấy anh chị cứ so sánh đầu vào với số tiền bỏ ra nhé. Với 5-6 TRIỆU/1 năm học phí so với trăm triệu thì dĩ nhiên khoảng cách quá lớn! Chưa tính mức sống thường thấy tụi sinh viên ở ngoài thuê tiền nhà trọ 1 tháng 500k là đã la làng nói gì gần 10 triệu 1 tháng như ở đây!
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5