TIN TÀI TRỢ.

Ký túc xá như khách sạn của sinh viên trường nhà giàu VN

• 5 Lượt chia sẻ
  • 31.2K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 546 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipfeehily Xem bài viết
    Mình hiện tại là sv RMIT đây, lớn hơn hầu hết các sv khác vì mình có bằng ĐH VN rồi. Nghĩ lại thật hối hận khi lãng phí 4 năm ĐH ở VN, hầu như không học hành gì vì chọn nhầm ngành và vì lúc đó mục tiêu chỉ miễn sao là đỗ đại học, nên vào đc đh rồi là chẳng hiểu vì sao mình chọn ngành này. RMIT Ở HN thì điều kiện không bằng nhưng mình cảm thấy học rất thú vị. Thầy cô rất nhiệt tình, chương trình rõ ràng.
    Công nhận là vào RMIT rất dễ, chỉ cân ielts đủ tiêu chuẩn thôi. Nhưng vào rồi mà ra được rất là khó. Mình học vất vả kinh khủng, cày như trâu, mờ cả mắt. Học vớ vẩn thì không nói nhưng nếu thực sự muốn điểm cao thì phải học rất là mêt, từ hồi vào RMIT đến giờ mình hầu như không đi chơi, chỉ 1-2 lần 1 tuân thôi còn đâu là ở nhà học bài (
    Rất ghét mấy người không hiểu gì, xong cứ nói RMIT là trường của bọn nhà giàu vào đấy đốt tiền hộ bố mẹ
    Tại bạn học chăm nên thấy cực, chứ cái tụi kia ko lo học thì đúng là nó đang cật lực đốt tiền bố mẹ thiệt mà bạn/ Tui có ông anh họ, học AV trong đó 3 năm trời mà ko vào đc Đại Học, cưối cùng ra Cao đẳng VN học. Rầu ghê hơm.
    -Thu này vẫn giống thu xưa
    Vẫn ngồi 1 xó, vẫn chưa có bồ
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 260 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Truong này chủ yếu kinh doanh thu lợi, đối tương phục vụ chinh đa số cho thành phần học sinh yếu kém nhưng nhiều tiền. Không ai học khá giỏi lại dại mà chui vào đây cả
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,719 Bài viết

• 25,489 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Globalzen Xem bài viết
    Truong này chủ yếu kinh doanh thu lợi, đối tương phục vụ chinh đa số cho thành phần học sinh yếu kém nhưng nhiều tiền. Không ai học khá giỏi lại dại mà chui vào đây cả
    Ông PGĐ cơ quan mẹ tui ( giờ mẹ tui nghỉ hưu rồi) giàu nứt nở, có 1 đứa con gái duy nhất học rất giỏi nhưng ngoài học ra chẳng biết làm gì hết, 2vc bàn nhau thẩy nó vô RMIT mỗi cuối tuần thu xếp lên thăm chứ k dám cho nó đi nước ngoài học vì sợ nó bơ vơ do 2 vc ai cũng việc rất tốt mà không thể nghỉ được do vướng nhiều cơ chế, 5 năm trước tui nghe nói đóng KTX mỗi lần đâu chừng 50tr là tui nhém té xỉu vì lương tui lúc đó chưa được 5 triệu nên k dám hỏi đóng vậy cho 1 tháng hay mấy tháng. Con bé học giỏi, giỏi lắm, từ phổ thông là nó toàn top trong lớp chọn của trường.
    Mỗi người 1 sự lựa chọn, chẳng có gì là 100% cả.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,056 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Nhìn mà như khách sạn 5 sao thế
    • 54 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Một comment thật thiếu hiểu biết, phát ngôn linh tinh.
    Tôi có con gái lớn học Rmit, cháu đang đi thực tập và chuẩn bị ra trường, con gái tôi đỗ một trường đại học công lập ở HN nhưng tôi vẫn cho cháu học Rmit, nói thật tôi rất hài lòng khi con tôi học ở đây, vào Rmit thì chỉ cần tốt nghiệp lớp 12 điểm tỏng kết 7.0 trở lên và tiếng anh thi EL 6.5 nhưng khi vào học rồi tôi thấy cháu phải học rất nhiều, học cật lực luôn nếu không chịu học thi hết môn trượt thì phải học lại mà học lại thì đồng nghĩa với việc sẽ rất tốn kém, nói chung học hành vớ vẩn thì ra trường rất khó, thế nên chất lượng vinh viên ra trường rất tốt. Nói thật không có điều kiện phải chịu chứ nếu có điều kiện thì nên học ở Rmit chả học đại học ở VN làm gì, vì thế rất mong muốn có điều kiện để con gái thứ hai được học ở Rmit, đang cố gắng mà không biết có được không.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 709 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Khu KTX nhìn như bên Tây, tất nhiên là ai có nhiều tiền mới ở được những nơi như thế này. Học sinh RMIT ấn tượng là nói TA rất tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 546 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuocdoilammaquai Xem bài viết

Tôi có con gái lớn học Rmit, cháu đang đi thực tập và chuẩn bị ra trường, con gái tôi đỗ một trường đại học công lập ở HN nhưng tôi vẫn cho cháu học Rmit, nói thật tôi rất hài lòng khi con tôi học ở đây, vào Rmit thì chỉ cần tốt nghiệp lớp 12 điểm tỏng kết 7.0 trở lên và tiếng anh thi EL 6.5 nhưng khi vào học rồi tôi thấy cháu phải học rất nhiều, học cật lực luôn nếu không chịu học thi hết môn trượt thì phải học lại mà học lại thì đồng nghĩa với việc sẽ rất tốn kém, nói chung học hành vớ vẩn thì ra trường rất khó, thế nên chất lượng vinh viên ra trường rất tốt. Nói thật không có điều kiện phải chịu chứ nếu có điều kiện thì nên học ở Rmit chả học đại học ở VN làm gì, vì thế rất mong muốn có điều kiện để con gái thứ hai được học ở Rmit, đang cố gắng mà không biết có được không.
    bà mới bậy đó bà, bậy mà còn la lớn.

Đúng là đối tượng phục vụ chủ yếu cho tụi giàu-ngu, nhưng bọn học giỏi có đkien đều muốn vào trường này cả nhé. Bà tưởng muốn tốt nghiệp nó dễ lắm hah? Thi cũng chết lên chết xuống. Cái bằng tốt nghiệp của Rmit có giá trị quốc tế hẳn hoi. Rmit là dạng du học tại Vn ý. Bọn nào tốt nghiệp dc ở đây thì ko lo thất nghiệp.
    -Thu này vẫn giống thu xưa
    Vẫn ngồi 1 xó, vẫn chưa có bồ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 1,732 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cô ơi hơi đâu mà tranh luận với những người như vậy RMITers nghe quen rồi và xem như là gió thoảng qua tai vậy. Cháu tốt nghiệp RMIT được 6 năm rồi và tất cả các bạn cùng lớp đều nắm giữ những chức vụ cao trong các cty lớn từ Director đến Manager.

Ai nghĩ sv RMIT là dốt cũng đc, kệ họ, thời gian và thực lực sẽ trả lời tất cả

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,424 Được cảm ơn

Mình thì bảo với chị mình, nếu cháu mình ra nc ngoài ko học đc trường tốt thì cho học ở nhà, trường tốt (công lập) ở nhà chứ KHÔNG học trương vớ vẩn ở nước ngoài, ko học các thể loại liên doanh liên kết. Đọc comment của mọi người, chắc mình sai quá

Mình nghĩ đơn giản, môi trường học tập quan trọng, các trường (tốt) ở VN có thể chất lượng ko tốt, nhưng đầu vào cao, nhiều bạn bè giỏi nó cũng phải ganh đua, cô gắng
    Theory is when you know everything but nothing works
    Practice is when everything works but no one knows why
    In our lab, theory and practice are combined: nothing work and no one know why
    • 190 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

u

ghét nhất là cái lối suy nghĩ như thế này. Thực tế ko có đủ đk chứ có thì sau này mình cũng gởi con cháu vào đó học. Hoc ở Rmit sau khi ra trường, các kỹ năng như thuyết trình, khả năng làm việc, chỉ số EQ, . . . ăn đúp sv giỏi ở trường công lập nổi tiếng. Riêng DH Quốc tế sai gon ( học phi nhẹ hơn) điểm chuẩn đầu vào gần đây tăng đột biến do chất lượng giảng dạy, ngoại ngữ. Em họ mình học trường chuyên khá giỏi đã rất khôn ngoan khi từ chối thi vào Ngoai Thuong, Kinh Tế. Giờ thì đang theo học tại Mỹ.

Mình đánh giá rất cao chất lượng đào tạo ở Rmit, đó là 1 truong nghiêm túc theo tieu chuẩn nước ngoài.Nếu khả năng tài chính hạn hẹp thì nên xem xét DH Quốc tế Saigon.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,582 Bài viết

• 6,204 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

kiểu đào tạo theo tây âu mà ,vào trường ko quá khó nhưng học và ra trường thì phải nỗ lực ,thực chất ,rèn luyện con người tính tự lập tốt

trường công lập thì vào bao nhiêu ra bấy nhiêu ,đào tạo hình ống
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

môi trường nào cũng vậy có người giỏi người dốt,giỏi dốt là do mình chứ ko phải do trường. Học giỏi thì ra sớm đúng hạn,dốt thì đốt tiền ko sai.Nhưng đừng nghĩ phiến diện rmit học ko tốt, em đang học ở nước ngoài thì nghe bạn bè học bên này khen mấy bạn học rmit sang học thạc sỹ bên này rất tốt vì bắt nhịp nhanh.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14,820 Bài viết

• 40,701 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi make_up Xem bài viết
    Giá này thì ra ngoài thuê cái nhà tầm 10 triệu/tháng từ 4-5 tầng mỗi người chia nhau một tầng, sướng chán!
    Đúng là suy nghĩ kiểu Việt Nam! Xong được 1 tháng cái nhà 4,5 tầng như ổ lợn.ở KTX có BQL, có điều lệ, sinh viên sẽ phải tuân thủ nghiêm túc chứ sống riêng làm j có ai quản? Mạnh ai nấy sống , cha chung ko ai khóc.
    • 14,820 Bài viết

• 40,701 Được cảm ơn

Lại nghe hơi nồi chõ
    • 92 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Ngày xưa mình đi học cũng có nghe cái trường này nhưng không ngờ nó lại VIP như thế này. Đúng là có tiền nó sung sướng gì đâu. CỐ GẮNG cho đời con được học trường này!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,092 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Xét về mặt đầu tư thì mình thấy vào RMIT khá ổn:
    - Đầu vào: phải cho con/ cháu chọn ngành nó muốn học, nói kiểu khoai tây là trong tương lai nó muốn làm gì, thành ai. Ham học, có đầu óc chút ít nhất với ngành nó định học, học khá tiếng Anh (IELTS >= 6.5 thì đỡ tốn tiền học tiếng Anh).
    - Thời gian học 3 kỳ/ năm nên kết thúc khá nhanh. Đứa nào học giỏi với mấy ngành khối kinh tế có thể ra trường sau 2,5 năm. Nên khả năng hoàn vốn sẽ nhanh.

Nhưng rủi ro là vào rồi không ra nổi như bạn Cường $ ấy (tất nhiên nhiều xèng thế mình cũng chả cần cho đi học nếu ko thích). Nên mợ nào muốn cho bé vào đó học có thể áp dụng kinh nghiệm của nhà mình.

Thằng cu em nhà mình khá lười học hồi phổ thông, cũng ko chơi bời nhưng nhìn chung ko thích học lắm. Cũng có chút năng khiếu về nghệ thuật (chút ít thôi) kiểu như cũng hay chụp ảnh này nọ, đạt được vài ba giải thưởng của Intel, của trường về làm clip gì đó. Nhìn chung khá bình thường ko nổi bật. Nó học khối D, nhưng chỉ được tiếng Anh thôi còn Toán ngu như bò (nhà mình toàn dân tự nhiên nên thấy thế là ngu lắm), văn toàn 5 - 6,0. Gia đình định hướng thi khối D, ngành Luật. Cậu ấy thì thích ngành thiết kế. Nên cụ nhà mình chơi bài ngửa với nó thế này:
    - Bố không cho con tiền học tiếng Anh ở RMIT. Nên muốn vào đó học thì phải có IELTS >= 6.5 từ phổ thông.
    - Phải đỗ ĐH, trường khá trở lên. (vụ này mình cũng hơi lo vì trước giờ nó chả chịu đi học thêm, nhưng 1 tháng ôn thi với sự giúp đỡ của hai em gia sư tuần 3 buổi thì nó vẫn đỗ khối D1 20 điểm).
    - Ở ktx, không đi xe máy mà đi xe đạp.
    Cuối cùng nó vẫn đạt yêu cầu của cụ nhà mình để được học ngành nó thích.

Đấy là kinh nghiệm đối với những đứa lười của nhà mình. Còn các em chăm ngoan học giỏi thì chả cần ai phải định hướng, ra yêu cầu làm gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 75 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Từng tốt nghiệp trường công của VN và trường này.
    Sau này nhất quyết không để con cái đâm đầu vào trường VN để phải chịu nhồi sọ mấy thứ rác rưởi LSD, CNXHKH, Triet hoc M-L...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,482 Bài viết

• 8,537 Được cảm ơn

Em vừa vào web trường này xem, thấy học phí dao động từ 12-20tr/tháng. Tương lai nếu ko cho con đi du học đc thì em cũng thích cho con vào trường này.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 34 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Sinh viên RMIT người Việt thích vô KTX vì đông và vui. Sinh viên QT thì thích ra ngoài sống cùng gia đình VN( dạng home stay) để trao đổi văn hóa, và tiết kiệm chi phí hơn. Có 1 một số bạn nói ra ngoài thuê thì phải sắm đồ, chủ nhà tăng giá, đuổi đi bất ngờ, dọn dẹp....mình công nhận có chuyện đó nhưng không phải đúng hoàn toàn.
    Khu vực mình ở gầm RMIT, khu dân cư quy hoạch an toàn và yên tĩnh. Có nhiều nhà có phòng cho sinh viên RMIT và giảng viên nước ngoài thuê ở. Giá tầm 5.2 triệu tháng cho phòng 25m2 với đầy đủ thiết bị : Máy lạnh, TV vệ tinh, tủ lạnh, bàn học, giường nệm, tủ quần áo, vệ sinh riêng, giặt quần áo và dọn vệ sinh phòng....ngoài ra còn cho sử dụng bếp nấu ăn.Nếu không đăng ký cơm cùng chủ nhà với giá 50K/ngày.
    Anh chị xem link 1 phòng ở đây nhé :http://vietnam.craigslist.org/roo/4044986479.html
    Hiện tại mình quản lý 13 phòng trong cùng 1 khu vực, nhưng chưa có sinh viên Vn nào mà toàn là Úc, Pháp,Lào, Nga, Tây Ban Nha...những sinh viên này không học hẳn ở RMIT và theo dạng trao đổi. Họ chỉ học 1-2 học kỳ là về nước thôi. Còn lại là giảng viên.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,000 Bài viết

• 1,711 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sướng nhờ, thế này tha hồ học hành tốt
    Làm điều mình thích.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2